Jump to content

- - - - -

ความหมายที่น่าสนใจของ ชอกกาลี กับคำว่า กะหรี่

• Please log in to reply
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:17

ชอกกาลี กับคำว่า กะหรี่

คำทั้งสองเป็นภาษาปาก ที่หมายถึงหญิงโสเภณี แต่หากเปิดดูพจนานุกรม
ก็จะพบแต่คำว่า "กะหรี่ " ที่หมายถึง " ก.แกงชนิดหนึ่ง สีเหลือง ปรุงด้วยเครื่องเทศ ;
เรียกเครื่องแกงกะหรี่ที่บดเป็นผงว่า ผงกะหรี่. (มลายูมาจากทมิฬว่า ผัด)."

เรื่องคำสองคำนี้ อาจารย์จำนงค์ ทองประเสริฐ เล่าไว้ใน " ภาษาของเรา " ว่า
"...ได้ถาม ท่านศาสตราจารย์ ดร.บรรจบ พันธุเมธา ว่าเป็นคำในภาษาแขกหรือเปล่า
ท่านก็บอกว่าเป็นคำในภาษาแขกแน่ แต่คำในภาษาแขกเขามิได้หมายถึง ผู้หญิงโสเภณี
เขามีคำว่า " โฉกกฬา " แปลว่า " เด็กชาย " และ " โฉกกฬี " แปลว่า " เด็กหญิง "
คำว่า "โฉกกฬี " ก็คงจะพอใกล้กับภาษาปากของเราที่ชอบเรียกผู้หญิงสาวๆ
ที่หากินทางนี้ว่า " อีหนู " นั่นเอง

เข้าใจว่าจากคำว่า " โฉกกฬี " นี่เอง ที่ได้เพี้ยนมาเป็น " ชอกกาลี "
และกร่อนมาเป็น " กะหรี่ " ในภาษาไทย
แต่ในภาษาแขก คำว่า " โฉกกฬี " หาได้หมายถึงหญิงโสเภณีไม่
คำที่เขาใช้หมายถึงหญิงโสเภณีนั้น เขามีอีกคำหนึ่ง คือ คำว่า " รัณฑี " .......

นอกจากนั้น " สำนัก " หรือ " ซ่อง " ของหญิงโสเภณีเหล่านี้
เขาก็เรียกว่า " ทาลมนฺทีร "หรือ " ทาลมนเฑียร "
คำว่า " ทาล " แปลว่า " ถั่ว "
คำว่า " มนฺทรี " แปลว่า " บ้าน, เรือน "
คำว่า " ทาลมนฺทีร " ตามศัพท์ก็แปลว่า " บ้านถั่ว " ......

ที่มา : ดนัย เมธิตานนท์

OkNation Blog

Edited by ม่านน้ำ, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:19.

#2 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:28

โจร กับ กระหรี่ พักในที่ที่เรียกกันว่า ซ่อง ... เช่นซ่องโจร ซ่องกระหรี่

โจรปล้นชาติ กับ กระหรีขายชาติ อาจเป็นพี่น้องกันก็ได้ โตมาจากซ่องเดียวกัน

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#3 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:56

ยิ่งลักษณ์ซอกกาลี

:D  :D 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#4 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:47

อืมมม....เป็นหยั่งนี้นี่เอง

#5 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:46

ในฐานะสมาคมผู้รักกะหรี่ ผมขอประท้วงว่ารูปนี้รู้สึกว่าจะเป็นมัสมั่นมากกว่าครับ  :angry:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#6 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:01

ในฐานะสมาคมผู้รักกะหรี่ ผมขอประท้วงว่ารูปนี้รู้สึกว่าจะเป็นมัสมั่นมากกว่าครับ  :angry:

รับคำคัดค้านครับ จขกท ช่วยเปลี่ยนภาพประกอบด้วยครับ

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#7 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:08

แนะนำแหล่งกะหรี่ เอ๊ย รัานแกงกะหรี่อร่อยมั่ก ๆ ที่หนึ่งครับ

ภัตตาคารฟูมุ่ยกี่ ซอยประชุม เข้าได้ทั้งจากทางสีลม และสุรวงศ์

แกงกะหรีี มีอาจาดให้ด้วย อูย น้ำลายไหล
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#8 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:09

อีมัสมั่นขายชาติ

จะโดนฟ้องมั้ยเนี่ย  :blink:

It's us against the world

#9 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:10

โดนอีกดอก

#10 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:12

ผมเป็นผู้หนึ่งที่มีฝือทำแกงกะหรี่แบบญี่ปุ่นผสมไทยได้ดี....

ขอยืนยันว่าภาพนี้ไม่ใช่แกงกะหรี่ทั่วไป....

เจ้าของกระทู้อาจจะโดนพวกไพร่เสื้อแดง ควายแดงประท้วงนะ จะบอกให้.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#11 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:20

ก่อนหน้านางปูจะมาเป็นนายกรัฐมนตรี....

นักการเมืองไม่เปลี่ยนพรรคการเมืองสังกัด เรียกพวก สส.เปลี่ยนพรรคบ่อยเป็นว่าเล่นว่า "โสเภณีการเมือง" โดยไม่แบ่งเพศเป็นตัวผู้ ตัวเมีย เลย......

เจ้าของพรรคการเมืองใหม่แห่งหนึ่ง ไม่เคยให้เกียรติลูกพรรค

เพราะเขารู้ดีว่าเขาซื้อ สส.พวกนั้นด้วยราคาเท่าใด ใช้ผลประโยชน์ใดล่อบ้าง

เวลาอยากคุยโต คุยโม้ จะเรียกลูกพรรคของเขาว่า พวก'คุณโส' หรือพวก'โสเภณีการเมือง'......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

มาถึงสมัยนางปู....

คำนี้ไม่ค่อยมีการเรียกขาน เพราะ สส.เป็น "โสเภณีการเมือง"มากกว่าไม่เป็น....

หลังจากนางปูโวยวายแล้ว คงมีการนำมาใช้ใหม่......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:24.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#12 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:30

อา...ขออภัยในความผิดพลาด ทั้งหมดเป็นผลพวงจากการรัฐประหารทั้งสิ้นเลยครับ

#13 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

แนะนำแหล่งกะหรี่ เอ๊ย รัานแกงกะหรี่อร่อยมั่ก ๆ ที่หนึ่งครับ
ภัตตาคารฟูมุ่ยกี่ ซอยประชุม เข้าได้ทั้งจากทางสีลม และสุรวงศ์
แกงกะหรีี มีอาจาดให้ด้วย อูย น้ำลายไหล

ร้านนี้แกงกะหรี่แบบจีนใช่ไหมครับ?

#14 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:37

เรียนทุกท่านครับ

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ
ลองค้นหาภาพด้วยคำว่า "กะหรี่" แล้ว
ปรากฎว่าได้แต่รูป "คน" ไม่ได้รูป "แกง"
ยังไงจะพยายามต่อนะครับ

ขอบคุณครับ

#15 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:48

กระหรี่

เสื้อแดงทำให้คนทั้งประเทศได้รู้แล้วว่าเป็นใคร

:lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#16 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:19

ร้านนี้แกงกะหรี่แบบจีนใช่ไหมครับ?

แม่นแล้วครับ ท่านม่่านน้ำ

เป็นร้านจีนไหหลำ มีพวกซีเต็กซีตู ระดัลเชลล์ชวนชิมครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน