Jump to content

- - - - -

(โจรรีดไถแขกหน้าประตูบ้าน) ถ้าสรรพสามิตไทย ที่สุวรรณภูมิยังหน้าด้านทำแบบนี้ ต่อไประวังนักท่องเที่ยวจะหนีหมด!!!!

• Please log in to reply
16 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:47

ตามระเบียบ และ สิทธิ์การซื้อสินค้าปลอดภาษีประเภท สุรา บุหรี่

คือ สุราไม่เกิน 1 ขวด บุหรี่ไม่เกิน 1 คอตตอน หรือ 12 ซอง

ก็เป็นที่รู้กันว่า นักท่องเที่ยวก็นิยมซื้อหาอยู่แล้ว ยิ่งรายไหนมาเป็นกรุ๊ปทัวร์

ถ้าเพื่อนในกรุ๊ปไม่สูบ ไม่ดื่ม ก็มักอาศัยเพื่อนช่วยซื้อโดยใช้สิทธิ์

ตามขั้นตอนก็ไม่ได้ผิดกฎอะไร ถ้าผ่านขั้นตอนการตรวจไปแล้ว

ก็เป็นที่รู้กันว่าคืนสินค้านั้นๆให้เพื่อนที่ขอใช้สิทธิ์ไป

แต่สรรพสามิตไทยที่สุวรรณภูมิ หน้าด้าน ทำเป็นแก๊งค์เที่ยวไปตรวจค้น

หลังผ่านขั้นตอนไปแล้ว ทั้งขอตรวจรื้อค้นกระเป๋าสัมภาระซ้ำ

พอพบของที่เพื่อนฝากกันในกระเป๋าเดียวเกินกำหนด ก็รีดไถ หรือ ทำการยึดสินค้านั้นๆ

แบบหน้าด้าน เป็นสิ่งที่สมควรหรือไม่หลังผ่านขั้นตอนไปแล้ว

แบบนี้เรียกว่า "โจรในเครื่องแบบ" ได้ หรือ ไม่

น่าอนาถใจ และ เสียหน้าแทนจริงๆ ที่มีโจรคอยรีดไถแขกหน้าประตูบ้าน

ประสบการณ์จากเพื่อนชาวญี่ปุ่นของผม
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 RedAlcohol

RedAlcohol

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:55

1คน พกเหล้าเกิน 1 ขวด ยังไงก็โดน โวยวายอะไรอะ

แล้วไปกล่าวหาเจ้าหน้าที่สรรพสามิต บางทีก็ไม่ใช่ตรงๆนะ แต่เป็นคนอื่นมาเอง เราไม่โวยวาย มันก็เข้าทางเขาเลย

#3 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:56

:) ผมว่าน่าเห็นใจมากกว่านะครับ...สรรพสามิตไทย รายได้น้อย ต้องเลี้ยงครอบครัว

ทั้งเมียนอกกฏหมาย ในกฎหมาย ลุกนอกสมรส จะหารายได้เสริม ตามน้ำครับ

ในเมื่อ..คนไทย..ส่วนใหญ่"โกงแล้วยอมรับได้" คุณต้อง อธิบายเรื่องนี้ให้ฟัง เพื่อนยุ่นคงไม่เข้าใจ

ว่าแต่ จะเป็น....คนส่วนใหญ่ ในประเทศไทยบ้างไหมครับ? ผมบาย เหอ เหอ

#4 me999

me999

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:06

"หลังผ่านขั้นตอนไปแล้ว"  คือหลังผ่านด่านตรวจแล้วใช่ไหมครับ

ถ้าแบบนี้เราบอกว่า เพื่อนฝากไปไว้ที่บ้าน เพราะบ้านเพื่อนเมียดุ จะผิดไหมครับ

อันนี้คือผมไม่เข้าใจข้อกฎหมายเท่าไหร่นะครับ

#5 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:29

ตามปกติ ถ้าผ่านด้านตราวจแล้วก้อไม่มีอะไรนิครับ

ผมก้อเคยใช้วิธีนี้เหมือนกัน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#6 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:42

1คน พกเหล้าเกิน 1 ขวด ยังไงก็โดน โวยวายอะไรอะ

แล้วไปกล่าวหาเจ้าหน้าที่สรรพสามิต บางทีก็ไม่ใช่ตรงๆนะ แต่เป็นคนอื่นมาเอง เราไม่โวยวาย มันก็เข้าทางเขาเลย

เค้าห้ามนายกเป็นลูกจ้าง พอหลุดตำแหน่ง โวยวายอะไรอะ

เค้าห้ามเซ็นรับรองภรรยาประมูลที่ พอติดคุก โวยวายอะไรอะ

อย่าสองมาตรฐานนะตะเอง

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#7 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:51

ตัวบ่อนทำลายแท้ๆ  :(

#8 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:03

หลังผ่านด่านตรวจนี่คือตอนขาเข้าใช่มั้ยครับ ออกมาแล้ว สรรพสามิตมีสิทธิ์ค้นด้วยเหรอครับ

#9 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:23

ท่านครับ พี่ผม"ถือ" สว่านมือมาตัวเดียว จากเยอรมัน มันเรียกเก็บภาษี1000+ มันบอกว่าภาษีนำเข้า อย่านี่มันสมควรมั้ยครับ

#10 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:35

สรรพสามิตใช้สัน-ดานเดียวกับตำหนวดแล้วเรอะเนี่ย -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#11 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:15

หลังผ่านด่านตรวจนี่คือตอนขาเข้าใช่มั้ยครับ ออกมาแล้ว สรรพสามิตมีสิทธิ์ค้นด้วยเหรอครับ

หลังผ่านมาแล้วครับ ยังหน้าด้านตามมาค้นอีก
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#12 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

เหอะ เหอะ  ถ้าผ่านด่านออกมาแล้ว ถูกตามมาตรวจค้นนี่ สงสัยว่า มันมีคนชี้เป้าอยู่

พวกชี้เป้านี้จะใช้วิธีไปเดินดูแล้วชี้เป้า ว่าคนนี้เกิน คนนั้นเกิน แต่ตอนผ่านด่าน

มันอาจมั่วไม่ได้ตรวจ พอไอ้คนชี้เป้ากลับมาที่ด่านก็อาจจะโวยว่า อ้าวแล้วที่ตรูชี้ไว้เอ็ง

ไม่ได้ยึดเหล้าไว้เหรอ ไอ้คนที่ด่านก็บอก ไม่รู้โว้ยคนมันเยอะ ตรวจไม่ทัน อยากได้ก็

ไปตามเอาเองแล้วกัน 555

#13 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:20

หลังผ่านมาแล้วครับ ยังหน้าด้านตามมาค้นอีก

เคยโดนเหมือนกัน มีเหล้าเกินสองลิตรอยู่ในกระเป๋า เพราะพี่เมียสองคน กระเป๋าเต็ม เลยฝากให้ถือใส่ถุงให้หน่อย ใส่มันถุงเดียวเลย สามลิตร เวลาผ่าน ตม. ก็หิ้วกันคนละลิตรตาม กม. ออกมาปุ๊บสรรสามิตมาค้นเลย บอกว่า ผิด กม. เลยไปตามตัวเจ้าของมายืนยันว่า เป็นของเขา เพราะเขาให้บัตรเครดิดซื้อเหล้า แต่ที่ฝากผมมาเพราะกระเป๋าเต็ม แล้วเผอิญผมก็ซื้อแค่ขวดเดียวตามสิทธิ ใช้บัตรเครดิตเหมือนกัน สรรสามิต เลยหน้าแหก เพราะบอกว่า ถ้าจับ ถ้ายึด ฟ้องแจ้งความสถานีในสุวรรณภูมิแน่ๆ หลักฐานการเข้าก็วันนั้น เวลานั้น  หลักฐานการซื้อก็เวลานั้น ผ่าน ตม.มาได้แล้ว มีสิทธิอะไรมาตรวจ ถ้ากล้ายึด ก็เล่นกันหน่อย เอาให้ถึงศาลเลย ปรากฎว่า ไม่กล้า ทำเป็นปากดีว่า ที่ตรวจนี่ เพราะเตือนไว้ว่า กม.ไทย ให้นำเหล้าเข้าได้แค่ขวดเดียว ผมก็เลยด่าซะเลย กรูผ่านพิธีการเข้าเมืองมาตามกฎหมายแล้ว หลักฐานการซื้อก็มีว่าใครซื้อ จะมาจับว่า ใครมาหิ้วเหล้าเกิน เพราะอยู่ในกระเป๋าตู เพราะเพื่อนฝากใส่กระเป๋ามาให้ก่อนดีกว่า ค่อยมาจับ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#14 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:28

อ่าาา
งั้นก็มีพวกใช้เส้นสายหรือเปล่า
ลากข้าม ตม. เป็นลังๆ เลยยย

#15 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:57

ผมแนะนำว่าอย่าฝากกันในกระเป๋าเดียวครับ ให้ถือไปก่อนพอกลับประเทศแล้วค่อยแบ่งกัน

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#16 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:08

ตามระเบียบ และ สิทธิ์การซื้อสินค้าปลอดภาษีประเภท สุรา บุหรี่

คือ สุราไม่เกิน 1 ขวด บุหรี่ไม่เกิน 1 คอตตอน หรือ 12 ซอง

ก็เป็นที่รู้กันว่า นักท่องเที่ยวก็นิยมซื้อหาอยู่แล้ว ยิ่งรายไหนมาเป็นกรุ๊ปทัวร์

ถ้าเพื่อนในกรุ๊ปไม่สูบ ไม่ดื่ม ก็มักอาศัยเพื่อนช่วยซื้อโดยใช้สิทธิ์

ตามขั้นตอนก็ไม่ได้ผิดกฎอะไร ถ้าผ่านขั้นตอนการตรวจไปแล้ว

ก็เป็นที่รู้กันว่าคืนสินค้านั้นๆให้เพื่อนที่ขอใช้สิทธิ์ไป

แต่สรรพสามิตไทยที่สุวรรณภูมิ หน้าด้าน ทำเป็นแก๊งค์เที่ยวไปตรวจค้น

หลังผ่านขั้นตอนไปแล้ว ทั้งขอตรวจรื้อค้นกระเป๋าสัมภาระซ้ำ

พอพบของที่เพื่อนฝากกันในกระเป๋าเดียวเกินกำหนด ก็รีดไถ หรือ ทำการยึดสินค้านั้นๆ

แบบหน้าด้าน เป็นสิ่งที่สมควรหรือไม่หลังผ่านขั้นตอนไปแล้ว

แบบนี้เรียกว่า "โจรในเครื่องแบบ" ได้ หรือ ไม่

น่าอนาถใจ และ เสียหน้าแทนจริงๆ ที่มีโจรคอยรีดไถแขกหน้าประตูบ้าน

ประสบการณ์จากเพื่อนชาวญี่ปุ่นของผ

เจอค่ะ เดือนมีนาคมที่ผ่านมานี่เอง ใช้สิทธิเพื่อน ซื้อ Gold Label มาสองขวด
ดิฉันเปิด กล่อง ดึงจุกขวด เทเหล้าทิ้งต่อหน้า แล้วโยนขวดลงถังขยะ
"เทเหล้าให้หมา ดีกว่าให้สรรพสามิต/ตะกวดเก็บไปแดก" <<< ไม่ได้พูด แค่คิดในใจ

ฝ่ายมันรีบห้าม "เทของเหลวในนี้ไม่ได้" 

ไม่สน เทหมดเลย
มันจ้องหน้า แล้วเดินหนีไป คงเห็นว่าต่างชาติเริ่มเข้ามามุง ม่ายงั้นดิฉันคงโดนตึ้บไปแล้ว

Edited by DancingSatan, 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:09.

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#17 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:10

อ่าาา
งั้นก็มีพวกใช้เส้นสายหรือเปล่า
ลากข้าม ตม. เป็นลังๆ เลยยย

คอนเฟิร์มว่าจริง พี่ชายสั่งแบล็กทีละลัง

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน