Jump to content

- - - - -

ปฎิรูป ปชป ความหวังของ ทักษิณ และกลุ่มไม่เอาทักษิณ

• Please log in to reply
17 replies to this topic

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 18 May 2013 - 08:20

ผมกำลังนั่งอ่านบทความจากสื่อผู้จัดการหลายบทความที่พูดเรื่องปฎิรูปพรรค ปชป จะว่าไปผมก็เห็นคนเพื่อไทย คนเสื้อแดงเสนอ ปฎิรูป ปชป เป็นว่าเล่นด้วยทั้งๆที่พวกเขาเหล่านั้นไม่เลือก ปชป......

เอาว่าผมมั่นใจว่าบางพวกต่อให้หลังปฎิรูปทำตามที่พวกเขาบอก  เขาก็ไม่เลือก ปชป อยู่ดี........

ทำไม  ทำไม และ ทำไม

ทำไมพวกเขาต้องเสนอปฎิรูป ปชป?

ตำตอบง่ายๆคือ ปชป เป็นหนทางเดียวในการที่จะชนะทักษิณ  ฟังแล้วอาจจะตลกในหมู่เสื้อแดง  แต่ความเป็นจริงคือ เพื่อไทยมีคนเลือกพวกเขา 15 ล้านเสียง  แต่ต้องไม่ล้มว่ามีคนเลือก ปชป 12 ล้านเสียง(พรรคขนาดเล็กมีรวมกัน 10 ล้านเสียง)

หากประเทศนี้มีคน 12 คน 5 คนเลือกเพื่อไทย 4 คนเลือก ปชป และ 3 คนเลือกพรรคเล็ก

ทั้ง 2 พรรค มีส่วนต่างเพียง 3 ล้านเสียงเท่านั้น  นั้นคือความจริงทางคณิตศาสตร์  ทั้ง 2 พรรคมีเสียงหนุนต่างกันไม่มากนัก

นั้นคือความจริงที่ทั้ง 2 พรรคสามารถผลัดขึ้นมาเป็นรัฐบาลได้

การปฎิรูปให้เป็นที่นิยมมากขึ้นย่อมกระเทือนเพื่อไทย  นั้นคือเหตุผลว่าทำไมเขาต้องสอดจมูกเข้ามา

ในขณะที่กลุ่มที่ต่อต้านทักษิณ(แต่อยู่นอกปชป) ก็สอดจมูกเข้ามาเช่นกัน เพราะการชนะทักษิณคือผลดีของพวกเขา

ในช่วงนี้ของการปฎิรูปพรรคจึงได้ยินเสียงจากกลุ่มนอก ปชป เหลือเกิน

ผมมองปรากฏการณ์นี้อยาสงสนใจ แต่ละกลุ่มจะมีข้อเสนอแปลกๆกันไป  พอดูรากก็ยังอิงกับเรื่องบุคคลเสียเยอะมากกว่าการคุยเรื่องโครงสร้างอย่างแท้จริงๆ

ผมมองว่าเสียงนี้คงมาเรื่อยๆ แม้ปฏิรูปจบก็ไม่หยุด  เพื่อนี้คือพรรคที่ดับหวังและสร้างความหวังให้ทุกฝ่ายนอก ปชป

#2 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 18 May 2013 - 10:53

ถ่ามกี่ครั้ง ก็จะตอบเหมือนเดิมทุกครั้งว่า

"จะเอาชนะเลือกตั้งทักษิณให้ได้นั้น"

"ต้องกวาดล้าง***ระบอบทักษิณ***ให้สิ้นซาก"

เท่านั้น

:)  :)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#3 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

Posted 18 May 2013 - 10:59

ผมคนธรรมดา ก็โคตรสนใจเหมือนกันครับท่าน

แอบมีหวัง และเตรียมใจสำหรับผิดหวังไว้ด้วยเหมือนกัน (อนิจจังอ่ะนะ 5555)

ผมไม่รู้ว่าตัวเองตกลงกลุ่มไหนในสายตาคนอื่นอ่ะนะครับ

ถ้าให้ดูตัวเอง ก็ฟ้าเข้มหน่อย เหลืองกลางๆ +แดงหน่อยๆ (เป็นเรื่องๆ ไปนะ) พูดแบบจริงใจๆ เลย

ที่เสียดาย คือ เป็นชาวบ้านธรรมดา อยู่วงนอกอ่ะ

อยากออกความคิดเห็นบ้าง แต่บ่อมี Connection

... ได้แต่ให้กำลังใจเชียร์ แค่ลุ้นอยู่ข้างนอกก็สนุกแล้ว  :lol:  :D  :lol:

#4 Mootang

Mootang

ขาประจำ

Posted 18 May 2013 - 11:01

ส่วนต่างที่ว่าเกิดจากการโหวตโนที่คนเลือกปชป.หลงเชื่อแป๊ะลิ้ม ทำให้คะแนนโหวตโนสูงถึง 1 ล้านกว่าๆ ทั้งแบบแบ่งเขตและแบบบัญชีรายชื่อ

พูดง่ายๆ ว่าคะแนนปชป.หายไป 2 ล้านคะแนนฟรีๆ เพราะไอ้แป๊ะลิ้มคนเดียวจริงๆ คิดแล้วยังโมโหไม่หาย

เมื่อโหวตโนใช้ไม่ได้ผลอีกต่อไป ไอ้แป๊ะลิ้มที่ร่วมกับไอ้แม้วก็หาทางไปไม่ได้ก็ออกมาเรียกร้องให้คุณชวนหยุดเล่นการเมืองเพื่อให้เป็นผลดีกับพวกมัน

เห็นชัดเจนแล้วว่าไอ้แป๊ะลิ้มเปลือยตัวเองล่อนจ้อนว่าต้องการทำลาย ปชป.ผ่านทางทั้งโหวตโนและการออกมาเรียกร้องให้คุณชวนลาออกในครั้งนี้

#5 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

Posted 18 May 2013 - 11:03

ถ่ามกี่ครั้ง ก็จะตอบเหมือนเดิมทุกครั้งว่า

"จะเอาชนะเลือกตั้งทักษิณให้ได้นั้น"

"ต้องกวาดล้าง***ระบอบทักษิณ***ให้สิ้นซาก"

เท่านั้น

:)  :)

ผมว่า"ต้องกวาดทำลายล้าง***ระบอบทักษิณ***ให้สิ้นซาก"

กวาดไม่หมดรกบ้านเปล่าๆ :lol:  :lol:  :lol: 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 18 May 2013 - 11:03

ผมคนธรรมดา ก็โคตรสนใจเหมือนกันครับท่าน

แอบมีหวัง และเตรียมใจสำหรับผิดหวังไว้ด้วยเหมือนกัน (อนิจจังอ่ะนะ 5555)

ผมไม่รู้ว่าตัวเองตกลงกลุ่มไหนในสายตาคนอื่นอ่ะนะครับ

ถ้าให้ดูตัวเอง ก็ฟ้าเข้มหน่อย เหลืองกลางๆ +แดงหน่อยๆ (เป็นเรื่องๆ ไปนะ) พูดแบบจริงใจๆ เลย

ที่เสียดาย คือ เป็นชาวบ้านธรรมดา อยู่วงนอกอ่ะ

อยากออกความคิดเห็นบ้าง แต่บ่อมี Connection

... ได้แต่ให้กำลังใจเชียร์ แค่ลุ้นอยู่ข้างนอกก็สนุกแล้ว  :lol:  :D  :lol:

ท่านเสนอไม่แปลกหรอก

แต่ที่งงก็ สนธิงี้มาเสนอให้ชวนออก เพื่อไทยเสนอให้อภิสิทธิ์ออก แดงในนี้เสนอนั้นนี้

งง วะ

คือไงดีมากไปไหม?สำหรับคนที่วางตัวอีกซีกและรู้ทั้งรู้ไงก็ไม่มาเลือก  เสนอนี้บนฐานอะไร

#7 Teaparty

Teaparty

น้องเก่า

Posted 18 May 2013 - 11:16

การกวาดล้างระบอกทักษิโนมิกนั้นคงทำได้ยากครับ แต่ผมกลับหวังลึกๆว่า
1. สส จากพรรคสังกัดอิสระ จะถูกหักหลัง และกลับมาเป็นฝ่ายต่อต้านเอง เพราะคำพูดนี้จริงเสมอ "ไม่มีมิตรแท้ ศตรูถาวร" ฐานเสียงจะกลับมาส่วนหนึ่ง
2. ชาวบ้านที่ถูกหักหลังจากรัฐบาลที่ไม่ใส่ใจปากท้องของพวกเค้า
3. การปฏิรูป ที่ดี จะทำให้ประชาชน และกลุ่มคนที่ลังเล หันกลับมามอง ปชป ใหม่ นั่นก็มีส่วนนะครับ ที่ ปชป ต้องทำให้หนักคือส่วนประชาสัมพันธ์ ตอนนี้ดีขึ้นกว่าแต่ก่อน แต่ต้อง หนักหน่วงกว่านี้ เข้าถึงกลุ่มคนมากกว่านี้ เอาใจคนส่วนมากบ้าง แต่อย่าเอาใจจนทำให้ประเทศล่มจมเป็นหนี้ท่วมประเทศอย่างทุกวันนี้
อาจจะต้องใช้โพล มาเป็นส่วนร่วม เพราะมันคือหนึ่งในจิตรวิทยา ได้ (ปัจจุบันมีแต่โพลขาดจรรยาบันที่ชี้นำชักจูง)

ผมว่าคะแนนที่ขาดอยู่ 20% น่าจะเป็นไปได้ครับ

#8 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

Posted 18 May 2013 - 11:57

แต่ที่งงก็ สนธิงี้มาเสนอให้ชวนออก เพื่อไทยเสนอให้อภิสิทธิ์ออก แดงในนี้เสนอนั้นนี้

งง วะ

คือไงดีมากไปไหม?สำหรับคนที่วางตัวอีกซีกและรู้ทั้งรู้ไงก็ไม่มาเลือก  เสนอนี้บนฐานอะไร

เพื่อไทยให้อภิสิทธิ์ออก นี่ขอข้ามนะ เหตุผลขอไม่พูดนะ ขี้เกียจ เสียเวลา

(ไม่รู้เขาเสนอคุณกรณ์หรือป่าว? ผมพอเข้าใจความคิดนี้ได้ ... แต่ไม่ได้เห็นเหมือน เพราะฉะนั้นผ่าน)

แต่ ไอ้ที่ว่าผมแดงหน่อยๆ เป็นเรื่องอื่นๆ ครับ

ส่วนคุณสนธิเนี่ย ผมค่อนข้างมั่นใจว่า แค้น "คุณสุเทพ" +คนอื่นๆที่ไม่ได้ออกนามเป๊ะๆ

ที่แกเสนอคุณชวนออก เหมือน ลดอิทธิพล "เลือดเก่า" ยกแผง "มั้ง"

เอาสุเทพกับเลือดเก่า ออกไม่ได้ทันที ก็ต้อง ลดอำนาจลง

แกถูกใจ "เลือดใหม่ ปชป" (ยกตัวอย่าง ที่เคยเห็นชมชัดๆ นี่ ... "หมอวรงค์")

เหมือนให้คุณชวนเป็น "ผู้เสียสละเพื่อเปลี่ยนถ่ายเลือด ปชป. (ทั้งก้อน)"

อีกอย่าง ผมว่ามันอาจส่งผมให้เชิงประชาสัมพันธ์ ที่จางภาพของคุณชวนออก

(ซึ่งคนทั่วๆ ไป ... ไม่ตามการเมืองอะไรละเอียดเลย ดูกันแค่ว่า อาวุโสไปแล้ว)

คือ ไม่ใช่ว่า "ตรรกะ" มันถูกนะ

มันแค่เป็นวิธีการที่ ง่าย ในทางปฏิบัติ (Practical)

(เหมือนกับที่แกคิดเรื่องต้องเอาทหาร หรือ vote NO มาใช้เป็นคำตอบในหลายๆ เรื่องน่ะแหละ)

แต่เหมือนเราก็ต้องทำใจยอมรับว่า ในทางปฏิบัติ

คนไทยที่เลือกตั้ง ไม่ใช่ทุกคนเลือก based ตาม "ตรรกะ"

ซึ่งเป็น "อุดมคติ" ที่สมควรจะเป็น และจะสอดคล้องกับ คำว่า "อุดมการณ์"

มันมีเรื่องอื่นผสมปนจนมันมั่วไปหมด ข่าวบิด ข่าวเบือน

ข่าวลือ นั่นโน่นนี่ จับแพะชนแกะ ฝังรากลึกยาวไปแล้ว

คิดแบบทางการเมือง คุณชวนออก เป็นเหมือน "Political Gimmick" อ่ะ

พูดภาษาบ้านๆ เป็น "แพะเสียสละเพื่ออนาคตพรรค" ในสายตาผม

ทั้งหมดเป็นการ decode จากคำพูดของแกสั้นๆ ว่า "เสาหลัก" และ "เงา"

ผมก็คงไม่แม่นเป๊ะ ... infer เองหลายๆ อย่าง (ไม่ใช่แกนี่หน่า จะไปรู้ได้ไง ปากพูดอย่างใจคิดอย่างหรือป่าวก็ไม่รู้)

แต่ก็พยายามตัดอารมณ์ของแกที่พุ่งเข้ามาทางฝั่งเราๆ ออกไป แล้วเอาแต่ "เนื้อความ" มานั่งคิด

ซึ่งอย่าพึ่งเข้าใจผมผิดนะ ไม่ใช่ว่าผมเห็นด้วย

ผมแค่พยายามจะทำความเข้าใจความคิดของคนฝ่ายอื่นๆ และผมยังตั้งคำถามอยู่ในใจเหมือนกันกับ

เรื่องการได้ผลจริงทางปฏิบัติหรือไม่อย่างไร? (ในสมมุติฐานว่าแก้ถูกจุดนะเนี่ย)

ส่วนตัวยังคิดว่า มันยังน่าจะมี "วิธีการที่ดีกว่านั้น"

ผมยังแบบเชื่อ(เพราะเป็นแฟน ปชป หรือ อภิสิทธิ์ ดีล่ะ) อยู่ว่า "จะหาทางออกที่ดีกว่าได้"

เพราะในการแก้ปัญหาหลายๆครั้ง (แม้กรณีเขาพระวิหาร ที่จะยังทะเลาะกันอยู่ก็เถอะ)

ผมเห็นด้วยกับแนวทาง ปชป มากกว่า ASTV (ของพูดแบบนี้ละกัน ไม่อยากเหมารวมพี่น้องพันธมิตรทั้งหมด)

เพราะผลลัพธ์ที่ผมต้องการ ก็คงไม่เหมือนกับ ASTV เป๊ะๆ

ไม่งั้นผมคงไม่บอกว่าผม เหลืองกลางๆ

(ส่่วนในสายตาบางคนในกลุ่มเขา ผมไม่รู้ อยากจะมองไงก็คงแล้วแต่อัธยาศัย)

แต่ ปชป ก็คงต้องอย่า Ideal มากเกินไป

มันคงไม่มีวิธีการที่ "ทุกคนมีความสุข ยิ้มกันได้เต็มปากหมด"

แต่ผมยิ้มเต็มอยู่นะ แค่คิดจะทำกันผมก็ยิ้มแล้ว

ดีกว่าไม่ทำแน่นอน ... ล่มไม่ล่ม ไม่ว่า

คุยกันเถียงกันเข้าไปแหละ ทะเลาะกันบ้าง ผมก็ยังว่าดีได้เลย

ดีกว่า ต่างคนต่างเงียบ อันนั้นไม่มีอะไรขยับแน่นๆ

ผมเป็นพวกไม่ซีเรียสกับการสมหวัง + ใจด้านชากับการผิดหวัง 55555

พยายามหา "บวก" ในลบ หรือ

เก็บ ลบ มากลับด้านเป็น "บวก" ... มันใช้ชีวิตง่ายดี

..... ยาวเกินไปหน่อยล่ะ ท่าน ขออภัย  :D  :D  :D

#9 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

Posted 18 May 2013 - 12:07

อีกอย่างนึง ผมชอบ ปลาไหลญี่ปุ่น นะ

แต่ "ปลาไหล สุพรรณ" นี่ขอร้องเลย

ไม่ไหว เห็นหน้าก็จะอ๊วกแล้ว ดิ้นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่มีอยู่เป็นสุข

เมื่อก่อนเคยคิดตำหนิ ปชป เรื่อง ต่างด้าว นะ

แต่ เห็นฤทธิ์เดชไอ้ปลาไหลตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน นี่แล้วก็ ... เอิม สมควรจริงๆ

... ผมยอมให้แพ้การเลือกตั้งก็ได้นะ ไม่ว่ากัน ... สุดโต่งไปไหม?

ปล. อีกอย่าง คือ ผมมอง "ชูวิทย์"

แต่ท่านนี้เดาใจแกยาก มองอย่างเดียวก็พอ ไม่ต้องไปคิดเยอะ

Edited by XqOrez, 18 May 2013 - 12:07.

#10 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

Posted 18 May 2013 - 13:06

งง วะ

โทษทีท่าน ลืม ตอบคำถามไม่หมด

พวกนี้ ภาษาญี่ปุ่น เรียก Tsundere ครับ

เขาก็รู้ตัวของฝ่ายพวกเขาแหละว่า ทำอะไรได้แค่ไหน

ปฏิรูป เพื่อไทยให้หลุดพ้นทักษิณเงี๊ย ทำได้ไหม? ... ไม่ต้อง said

จะให้คุณสุริยะใสทำการเมือง มันก็ไม่ไหวแล้ว สนธิถึงต้องบอกว่าขอแค่รักษา ASTV ไว้

สังเกตุดูจากจำนวน comment ใน Manager มันลดลงจนน่าใจหายนะครับ เทียบกับสมัยก่อน (ผมไม่ได้เข้ามานาน)

เหลือแต่พวก Hardcore ทะเลาะกันไปมา เป็นส่วนใหญ่ แทบไม่มีแลกเปลี่ยน เหตุผลเลย

Edited by XqOrez, 18 May 2013 - 13:07.

#11 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 18 May 2013 - 14:45

ไม่ว่าข้อเสนอจะเป็นของใคร  ฝ่ายไหน  หากมีประโยชน์ก็ควรรับฟังไว้บ้าง  ข้อเสนอของเสื้อแดงเอง  บางทีก็เป็นกระจกสะท้อนที่ดี

ที่ทำให้รู้ว่า  คนส่วนใหญ่/คนจำนวนไม่น้อย  มองเราอย่างไร  แม้บางทีมันจะไม่จริง  แต่ว่าการที่รู้ว่าคนเขามองเราอย่างไร  ก็ต่อยอด

เป็นวิถีทาง  ที่จะเปลี่ยนความคิดของคนเหล่านั้นได้เช่นกัน

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#12 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 18 May 2013 - 15:01

ตราบใดที่เงิน ยังมีมีอำนาจในตัวมันเอง อยู่แบบนี้

และยังมีสิ่งมีชีวิต ที่คิดว่า "เงินคือพระเจ้า" อยู่แบบนี้

ยากเหลือเกินที่จะล้มล้างระบบ "ทุนนิยมสามานต์" ลงได้...!!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#13 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 18 May 2013 - 15:49

เหอะ เหอะ  กระแสที่เสนอให้ใครต่อใครใน ปชป ออกนั้น มันมีมาตั้งแต่ก่อนจะมีข่าวปฏิรูป

พรรคแล้วละครับ ทั้งจากฝ่ายเพื่อไทย และกลุ่มการเมืองอย่างสนธินั่นแหละ

เป้าหมายหลักที่เขาอยากให้ออกไปมากที่สุดก็คือ อภิสิทธิ์ ไม่ใช่ใครอื่นเลย ซึ่งมันเป็นเป้า

ที่ตรงกันทั้งของเพื่อไทยและกลุ่มสนธิ

ฝ่ายเพื่อไทยนั้น ออกหน้ามากไม่ได้เพราะมันจะน่าเกลียด ส่วนมากจะมาในรูปแบบของ

ข่าวปล่อย เช่น ลือว่า ปชป จะเปลี่ยนหัวหน้าพรรค คาดว่าจะเอา ดร สุรินทร์ พิศสุวรรณ ซึ่ง

จะหมดวาระจากเลขาธิการอาเซียนมาเป็นแทน

ส่วนกลุ่มสนธินั้นชัดเจนครับ พูดตลอดทางเอเอ้ทีวีเช้ายันค่ำว่า ถ้าไม่เปลี่ยนไอ้นี่ออกไป

พรรคประชาธิปัตย์จะต้องล่มสลายไม่ได้ผุดไม่ได้เกิดแน่นอน

ปัจจุบัน พรรคเพื่อไทยเป้าหมายเหมือนเดิมคืออภิสิทธิ์ เพราะนี่คือก้างชิ้นใหญ่ของพรรคเพื่อไทย

แต่ถ้าทำออกหน้าออกตา สังคมอาจประนามได้ว่า ไปยุ่งอะไรกับพรรคของคนอื่นเขา และอาจ

เกรงว่าจะเป็นการแสดงความกลัวอย่างออกหน้าออกตามากเกินไป เลยต้องเฉยคอยโอกาสเท่านั้น

ส่วนสนธินั้น เป้าเปลี่ยนไป ซึ่งถ้าจะว่าไปแล้วเขาก็เปลี่ยนเป้าของเขามาตลอดนั่นแหละ แล้วแต่

สถานการณ์หรือมีโอกาสอะไรที่จะฉกฉวยขึ้นมาเพื่อโจมตีพรรคประชาธิปัตย์ได้

เขาโจมตีอภิสิทธิ์มานานเป็นปี แต่ยิ่งตีดูเหมือนมันยิ่งเข้าตัวเอง ซึ่งเขาก็รู้ดี จึงเริ่มเพลา ๆ ลงไป

ชวน หลีกภัย เขาก็เคยโจมตี เรื่อง MOU 43 ว่าเหตุมันมาจาก นายชวน แต่ไม่ได้โจมตีเป็นตัวหลัก

กลับมาโจมตีว่าอภิสิทธิ์ขายชาติ ส่วนสุเทพนั้น ก็ไม่ใช่ตัวหลัก เขามองสุเทพเป้นเหมือนถั่วแกล้ม

เหล้าที่หยิบเอามาเคี้ยวให้มันปากเท่านั้นเพราะลีลาของสุเทพ มันง่ายต่อการหยิบมากล่าวหาโจมตี 

เขารู้ดีครับว่าถ้าจะตี ปชป ต้องตีอภิสิทธิ์ ไม่ใช่ชวนหรือสุเทพ

การที่เขาออกมาพูดให้ชวนลาออกไปนั้น ก็เพราะมันเป็นโอกาสที่จะดิสเครดิส ปชป โดยการแสดง

กึ๋นโชว์ว่าเขามองพรรค ปชป อย่างไรเท่านั้น 

พรรค ปชป จะปฎิรูปพรรค แล้วมันเกิดมีการโต้กันทางสื่อระหว่างอลงกรณ์กับแหล่งข่าวอาวุโส

ของ ปชป ซึ่งมีชื่อของชวน เข้าไปเกี่ยวข้องด้วย มันจึงเป็นโอกาสที่เขาจะหยิบยกขึ้นมาพูดเท่านั้น

ผมจึงบอกในกระทู้ก่อนว่า คำพูดของเขามันเป็นตรรกะที่บ้องตื้น มันผิดคน ผิดพรรค

#14 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 18 May 2013 - 15:49

การกวาดล้างระบอกทักษิโนมิกนั้นคงทำได้ยากครับ แต่ผมกลับหวังลึกๆว่า
1. สส จากพรรคสังกัดอิสระ จะถูกหักหลัง และกลับมาเป็นฝ่ายต่อต้านเอง เพราะคำพูดนี้จริงเสมอ "ไม่มีมิตรแท้ ศตรูถาวร" ฐานเสียงจะกลับมาส่วนหนึ่ง
2. ชาวบ้านที่ถูกหักหลังจากรัฐบาลที่ไม่ใส่ใจปากท้องของพวกเค้า
3. การปฏิรูป ที่ดี จะทำให้ประชาชน และกลุ่มคนที่ลังเล หันกลับมามอง ปชป ใหม่ นั่นก็มีส่วนนะครับ ที่ ปชป ต้องทำให้หนักคือส่วนประชาสัมพันธ์ ตอนนี้ดีขึ้นกว่าแต่ก่อน แต่ต้อง หนักหน่วงกว่านี้ เข้าถึงกลุ่มคนมากกว่านี้ เอาใจคนส่วนมากบ้าง แต่อย่าเอาใจจนทำให้ประเทศล่มจมเป็นหนี้ท่วมประเทศอย่างทุกวันนี้
อาจจะต้องใช้โพล มาเป็นส่วนร่วม เพราะมันคือหนึ่งในจิตรวิทยา ได้ (ปัจจุบันมีแต่โพลขาดจรรยาบันที่ชี้นำชักจูง)

ผมว่าคะแนนที่ขาดอยู่ 20% น่าจะเป็นไปได้ครับ

ก็หวังอยู่แบบนั้นเหมือนกัน เ้พราะคะแนนล่าสุด ปชป. 12 ล้าน เผาเทย 15 ล้าน

ต่างกันแค่ 3 ล้านเท่านั้นเองงงงง

ฉะนั้น หนทางที่จะชนะเลยก็มีอยู่ ไม่ใช่ว่าไม่มี

ผิแต่ว่า ไอ้ 1.-3. ข้อนั้นที่ว่ามา มันจะแง่ง ๆ ใส่รัฐบาลก็เฉพาะแค่ตอนนี้เท่านั้นน่ะซี่

พอฤดูกาลเลือกตั้งมาถึงแร้วจริง ๆ เจอมนต์สะกดเข้าให้หน่อย ก็เคลิ้มเข้าคูหาไปเลือกมันอีก ก็เท่านั้น !

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#15 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 18 May 2013 - 16:09

ผมมองว่า ปชป ควรชิงเสียงจากพรรคเล็กๆได้แล้ว

10 ล้านตรงนั้นหากได้มาสัก 20-30 % ก็มีลุ้นแล้ว

#16 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 18 May 2013 - 16:13

ขอแทรกความเห็นที่ไม่เกี่ยวข้องหน่อยนะครับ

แบบว่า XqOrezさん คำว่า ツンデレ เนี่ย ช่วยสงวนไว้ให้ใช้กับอะไรที่มันโมเ้อ้ๆ หน่อยเถอะคร้าบ อย่าใ้ช้แบบนี้เลยขอร้อง

แค่นึกหน้าไอ้พวกนี้มันทำทำ ツンデレ กัน แล้ว พาลจะอาเจียน 

:blink:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#17 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 18 May 2013 - 16:14

ส่วนต่างที่ว่าเกิดจากการโหวตโนที่คนเลือกปชป.หลงเชื่อแป๊ะลิ้ม ทำให้คะแนนโหวตโนสูงถึง 1 ล้านกว่าๆ ทั้งแบบแบ่งเขตและแบบบัญชีรายชื่อ

พูดง่ายๆ ว่าคะแนนปชป.หายไป 2 ล้านคะแนนฟรีๆ เพราะไอ้แป๊ะลิ้มคนเดียวจริงๆ คิดแล้วยังโมโหไม่หาย

เมื่อโหวตโนใช้ไม่ได้ผลอีกต่อไป ไอ้แป๊ะลิ้มที่ร่วมกับไอ้แม้วก็หาทางไปไม่ได้ก็ออกมาเรียกร้องให้คุณชวนหยุดเล่นการเมืองเพื่อให้เป็นผลดีกับพวกมัน

เห็นชัดเจนแล้วว่าไอ้แป๊ะลิ้มเปลือยตัวเองล่อนจ้อนว่าต้องการทำลาย ปชป.ผ่านทางทั้งโหวตโนและการออกมาเรียกร้องให้คุณชวนลาออกในครั้งนี้

ถ้าคุณชวน หลีกภัยไม่เป็นสมาชิกพรรคประชาธิปัตย์....

เสียงของพรรคประชาธิปัตย์อาจจะหายไป 25 %....

คุณชวน หลีกภัยทำให้คนเลือกเชื่อว่าพรรคประชาธิปัตย์เป็นพรรคการเมืองที่ดี

สุจริตกว่าพรรคเพื่อไทยและพรรคร่วมรัฐบาลอื่น ๆ................ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ดังนั้น'อีแอบ'ที่บอกว่าไม่ได้เป็นทักษิณและพวก

และสนธิ-ปานเทพ จึงต้องการให้พรรคประชาธิปัตย์ไล่คุณชวน หลีกภัย....

เพราะคุณชวน หลีกภัยไม่มีวันลาออกเอง.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่าส

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#18 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

Posted 18 May 2013 - 17:55

ขอแทรกความเห็นที่ไม่เกี่ยวข้องหน่อยนะครับ

แบบว่า XqOrezさん คำว่า ツンデレ เนี่ย ช่วยสงวนไว้ให้ใช้กับอะไรที่มันโมเ้อ้ๆ หน่อยเถอะคร้าบ อย่าใ้ช้แบบนี้เลยขอร้อง

แค่นึกหน้าไอ้พวกนี้มันทำทำ ツンデレ กัน แล้ว พาลจะอาเจียน 

:blink:

ขออภัย ผมเข้าใจความรู้สึกท่านครับ

ผมใช้เอง ก็แหม่งๆ ครับ ... จะไม่ใช้แล้วครับ 5555555  :lol:  :D  :lol:

Edited by XqOrez, 18 May 2013 - 17:56.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users