Jump to content

- - - - -

ผมขอคัดค้านการขึ้นค่ามิสเตอร์ของแท๊กซี่"พวกหากำไรเกินควรหลอกปชช."

• Please log in to reply
81 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:29

ใครเคยอยู่แถววังหินบ้างครับ ... 

นั่งแท็กซี่ตอน ตี 4 จากโลตัสวังหิน ไปตลาดโชคชัย 4 ... ย้ำว่าตีสี่ รถไม่ติดครับ วิ่งฉิววววว ค่ามิตเตอร์อยู่ที่ 90 บาทเป๊ะ ครับ 

จ่ายเงินแบบเอ๋อๆครับ ไม่กล้าเรื่องมาก 

ผมให้ไม่เกิน 60 บาทอะ
ขอย้ำ ว่าผมเคยเจอ taxi โกงมิเตอร์แถวนี้แหละ เยอะด้วย

#52 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:32

รถติดแก๊ส ประมาณๆเลย กิโลละ1บาท

ละดูเก็บค่าวิ่งกิโลละ 2-6 บาท ค่าเวลาอีก ค่าสตาทอีก

อืมมมมม จะพูดว่าไงดีหละ สบายโครตๆอาชีพนี้

นั่งเทียนเขียนอีกแล้ว ผมมีให้คุณขับ มาลองดูหน่อยว่าเหมือนที่นั่ง"เทียนเขียน"เองหรือป่าว

ไม่ลองไม่รู้ เอ้า

#53 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:35

รถติดแก๊ส ประมาณๆเลย กิโลละ1บาท

ละดูเก็บค่าวิ่งกิโลละ 2-6 บาท ค่าเวลาอีก ค่าสตาทอีก

อืมมมมม จะพูดว่าไงดีหละ สบายโครตๆอาชีพนี้

นั่งเทียนเขียนอีกแล้ว ผมมีให้คุณขับ มาลองดูหน่อยว่าเหมือนที่นั่ง"เทียนเขียน"เองหรือป่าว

ไม่ต้องหรอกครับ คนรู้จักหลายคนก็ขับอยู่ ^^ 

ปัญหามันไม่ไช่ที่ราคา ปัญหามันอยู่ที่รถมันเยอะเกินไปต่างหาก

ต่อให้สตาท100บาท แต่ไม่มีคนโบกจะได้เงินหรือปล่าว  :)

#54 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:37

ใครเคยอยู่แถววังหินบ้างครับ ... 

นั่งแท็กซี่ตอน ตี 4 จากโลตัสวังหิน ไปตลาดโชคชัย 4 ... ย้ำว่าตีสี่ รถไม่ติดครับ วิ่งฉิววววว ค่ามิตเตอร์อยู่ที่ 90 บาทเป๊ะ ครับ 

จ่ายเงินแบบเอ๋อๆครับ ไม่กล้าเรื่องมาก 

ขอย้ำ ว่าผมเคยเจอ taxi โกงมิเตอร์แถวนี้แหละ เยอะด้วย

จด กท.รถ ชื่อตามใบเหลืองติดหน้ารถ ไว้ในความจำ ร้องเรียนไป สวพ.91 จส.100 คุณได้ออกอากาศชัวร์

ในเมื่อคุณเจอได้บ่อยๆ อย่าปล่อยคนชั่วลอยนวลครับ เสียชื่อแท้กซี่ แค่ปลาเน่าไม่กี่ตัว เหอเหอ

#55 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:44

ไม่ต้องหรอกครับ คนรู้จักหลายคนก็ขับอยู่ ^^ 

ปัญหามันไม่ไช่ที่ราคา ปัญหามันอยู่ที่รถมันเยอะเกินไปต่างหาก

ต่อให้สตาท100บาท แต่ไม่มีคนโบกจะได้เงินหรือปล่าว  :)

ผมมีอาชีพที่โดนพวกคุณด่าอยู่นี่แหละแหะๆ  ผมคิดต่างจากคุณนะ รถที่เยอะเก่าไปก็ใหม่มาครับ

ผมว่า ประเทศไทยเข้าสู่ภาวะเงินฝืดครับ35ยังหาผู้โดยสารยากเลย ไม่มีการใช้จ่ายเงิน แม้แต่ร้านค้าก็ปิดตัวไปเยอะ

#56 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:52

ผมมีอาชีพที่โดนพวกคุณด่าอยู่นี่แหละแหะๆ  ผมคิดต่างจากคุณนะ รถที่เยอะเก่าไปก็ใหม่มาครับ

ผมว่า ประเทศไทยเข้าสู่ภาวะเงินฝืดครับ35ยังหาผู้โดยสารยากเลย ไม่มีการใช้จ่ายเงิน แม้แต่ร้านค้าก็ปิดตัวไปเยอะ

ผมว่าแล้ว คำว่าอาชีพนี้สบาย อาจไม่เข้าหู

แน่นอนแต่ผมก็มองเทียบกับอาชีพอื่นที่ไม่ต้องใช้วุฒิการศึกษา แถมยังกำหนดเวลาทำงาน วันหยุด เวลาพักได้ด้วยตัวเอง

แต่ปัญหาของกระทู้มันต้องดูที่ต้นเหตุว่าทำไมรายได้ของแท๊กซี่ลดลง ไม่ไช่ผลักภาระไปหาผู้บริโภคครับ  :)

ส่วนที่ว่ารถเยอะ เก่าไป ใหม่มา ผมมองว่า เก่าไม่ไป ใหม่ก็มา ต่างหากครับ

Edited by ริวมะคุง, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:53.

#57 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:55

จด กท.รถ ชื่อตามใบเหลืองติดหน้ารถ ไว้ในความจำ ร้องเรียนไป สวพ.91 จส.100 คุณได้ออกอากาศชัวร์

ในเมื่อคุณเจอได้บ่อยๆ อย่าปล่อยคนชั่วลอยนวลครับ เสียชื่อแท้กซี่ แค่ปลาเน่าไม่กี่ตัว เหอเหอ

มันไม่ใช่ปลาเน่าไม่กี่ตัวหรอกครับ ... จริงๆวงการแท็กซี่มันจะมีปลาดีแค่สักกี่ตัวต่างหาก มันก็เหมือนวงการสีกากีกระมัง

#58 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

ผมว่าแล้ว คำว่าอาชีพนี้สบาย อาจไม่เข้าหู

แน่นอนแต่ผมก็มองเทียบกับอาชีพอื่นที่ไม่ต้องใช้วุฒิการศึกษา แถมยังกำหนดเวลาทำงาน วันหยุด เวลาพักได้ด้วยตัวเอง

แต่ปัญหาของกระทู้มันต้องดูที่ต้นเหตุว่าทำไมรายได้ของแท๊กซี่ลดลง ไม่ไช่ผลักภาระไปหาผู้บริโภคครับ  :)

ส่วนที่ว่ารถเยอะ เก่าไป ใหม่มา ผมมองว่า เก่าไม่ไป ใหม่ก็มา ต่างหากครับ

ประเทศไทยเข้าสู่ภาวะเงินฝืดครับ35 ยังหาผู้โดยสารยากเลย ไม่มีการใช้จ่ายเงิน แม้แต่ร้านค้า(หาบเร่)ก็ปิดตัวไปเยอะ

เรื่องพวกนี้ก็เกิดขึ้น ในประเทศนี้ครับ ทุกอย่างเปลี่ยนตามเวลา ว่าแต่เราจะยอมรับมันไหม?

มองในมุม...ผู้บริโภค มันก็เป๋ตั้งแต่...นโยบาย ของรัฐนอมินีแล้วหล่ะ :)  :) 

#59 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:07

มันไม่ใช่ปลาเน่าไม่กี่ตัวหรอกครับ ... จริงๆวงการแท็กซี่มันจะมีปลาดีแค่สักกี่ตัวต่างหาก มันก็เหมือนวงการสีกากีกระมัง

งั้นผมแนะทางออกให้อีก เลือกเรียกแท้กซี่เขียวเหลือง ส่วนบุคลครับ ส่วนใหญ่ไม่ปฎิเสธ

#60 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:22

ผมใช้บริการแท็กซี่ไม่บ่อยนะ แต่เจอแท็กซี่ปฏิเสธโคตรบ่อย

ถ้าไม่มัวคัดกรองผู้โดยสารนะ ใครเรียกก็รับๆไป

รถมันก็เคลื่อนตัวได้ดีขึ้น ไม่ต้องมาขยับทีละจึ้ก ทีละจั้ก

จะเรียกคันใหม่ ไอ้ที่ปฏิเสธเรามันก็จอดแม่ยิ้มอยู่อย่างนั้น

คิดแล้วโมโหพวกแท็กซี่เทวดา

มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#61 PriFa

PriFa

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:30

35 บาทใช้มา 20 ปี...   ใจคือจะใช้ไป ตลอดชาติเลยหรือ..

20 ปี แทบไม่ีมีสินค้าตัวไหน ขายราคาเดิม...    แต่ สลิ่มกะจะขึ้น แท็กซี่ราคาเดิม!!

20 ปี ถ้าเงินเฟ้อ แค่ปีละ 3% ก็  ก็เจอเข้าไปเกือบ 90% เข้าไปแล้ว...    

ใจคอจะให้เค้ามีรายได้เ่ท่าเดิม..   เหรอ..

ราชการ เอกชน เงินเดืิอนขึ้นทุกปี..  

ทุกภาคส่วนได้ขึ้น...    แท็กซี่จะให้ได้ราคาเดิมถึงไหน..

หัด เอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้าง... 

:D

คงต้องแจ้งคุณ hentai ให้ทราบว่า ที่คุณบอกว่า  "35 บาทใช้มา 20 ปี...   ใจคือจะใช้ไป ตลอดชาติเลยหรือ." นั้น ไม่ถูกต้องครับ

ลองนึกดูนะครับ  ตอนเริ่มใช้ 35 บาทนั้น คือ 2 กิโลแรก 35 บาท และได้มีการปรับเป็น  1 กิโลแรก 35 บาท 

และมีการปรับราคา เป็นดังนี้

ระยะทาง 1 กิโลเมตรแรก 35 บาท 

1158592423.gif กิโลเมตรที่ 2 ขึ้นไป ถึงกิโลเมตรที่ 12 กิโลเมตรละ 5 บาท 

1158592423.gif กิโลเมตรที่ 12 ขึ้นไป ถึงกิโลเมตรที่ 20 กิโลเมตรละ 5.50 บาท 

1158592423.gif กิโลเมตรที่ 20 ขึ้นไป ถึงกิโลเมตรที่ 40 กิโลเมตรละ 6 บาท 

1158592423.gif กิโลเมตรที่ 40 ขึ้นไป ถึงกิโลเมตรที่ 60 กิโลเมตรละ 6.50 บาท 

1158592423.gif กิโลเมตรที่ 60 ขึ้นไป ถึงกิโลเมตรที่ 80 กิโลเมตรละ 7.50 บาท 

1158592423.gif กิโลเมตรที่ 80 ขึ้นไป กิโลเมตรละ 8.50 บาท 

Edited by PriFa, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:44.

#62 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:30

เพิ่งรู้ว่าตัวเองโชคดี ไม่เคยโดนแท็กซี่ปฏิเสธ หรือพวกมารยาทไม่ดี แล้วก็นานๆ ทีจะเจอเสื้อแดง ส่วนใหญ่เจอแต่พวกด่าเสื้อแดง ที่เหลือคือพวกไม่แน่ชัด เท่าที่คุยมา คนที่เขาขยันเขาจะไม่ค่อยมีปัญหาแบบไม่มีผู้โดยสารนะ จะมีบ้างก็ตอนที่มีชุมนุมปิดถนน 

#63 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:11

น่าแปลก

ค่าบริการแท็กซี่ก็ไม่ได้ขึ้นมานานแล้ว นานมาก

มันก็ไม่น่าจะเป็นอาชีพที่ทำรายได้ได้เลย

ค่าแก๊สค่าน้ำมันค่าเช่ารถก็ขึ้นเอาขึ้นเอา

ไม่รู้จะทำมาหากินอาชีพนี้ไปทำไม

ไม่มีกำไรเห็นๆ จนต้องมาขอขึ้นราคากัน

แต่ก็น่าแปลกอีกเช่นเดียวกัน

ที่แม้จะมีปัญหาและอุปสรรคมากมายข้างต้น

มันก็ยังมีคนคิดทำมาหากินด้วยอาชีพนี้กันอยู่เป็นจำนวนมาก

หมดหน้านาก็เข้ามาขับ

ตกงานก็มาขับ

หารายได้เสริมก็มาขับ

นึกอะไรไม่ออกก็มาขับ

ฯลฯ

ตกลงมันเป็นอาชีพที่ดีหรือไม่ดีกันแน่เนี่ยะ????

#64 มอบฉันทะ

มอบฉันทะ

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:19

เอาความจริงมาคุยกันดีแล้วคับ ความจริงอย่างนึงที่แท็กซี่มาขอขึ้นแต่ไม่เคยพูดคือ ช่วยทอนเงินเศษเงินให้ผู้โดยสารด้วยคับ ไม่ใช่เหลือเศษ 7 บาท 8 บาททำเฉย หรือบอกไม่มีเงินทอน แล้วผมว่า ผู้โดยสาร 10 คนจะมีคนเกิน 6 คนที่ให้เศษเงินนั้นแก่แท็กซี่คือรีบไปรีบลงไม่รอเงินทอน(รถหลังไล่มั่งจอดหน้าห้างมั่งจอดได้ไม่นานมัวมารอเงินทอนไม่ไหว) ถ้าเงินนั้นไม่เกิน 20 บาท อาจจะมากกว่าที่ขอปรับมิเตอร์ 40 บาทอีก ผมยังเคยบ่อยไปเศษเงินเหลือ 10กว่าบาทค่ารถ 80กว่าบาทให้แบงค์ 100 ก็ไม่เอาเงินทอน คุณว่าจริงไหมคุณขับรถคงเจอบ่อยๆ

Edited by มอบฉันทะ, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:28.

#65 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:21

น่าแปลก

ค่าบริการแท็กซี่ก็ไม่ได้ขึ้นมานานแล้ว นานมาก

มันก็ไม่น่าจะเป็นอาชีพที่ทำรายได้ได้เลย

ค่าแก๊สค่าน้ำมันค่าเช่ารถก็ขึ้นเอาขึ้นเอา

ไม่รู้จะทำมาหากินอาชีพนี้ไปทำไม

ไม่มีกำไรเห็นๆ จนต้องมาขอขึ้นราคากัน

ที่แม้จะมีปัญหาและอุปสรรคมากมายข้างต้น

มันก็ยังมีคนคิดทำมาหากินด้วยอาชีพนี้กันอยู่เป็นจำนวนมาก

ฯลฯ

ตกลงมันเป็นอาชีพที่ดีหรือไม่ดีกันแน่เนี่ยะ????

อาชีพ สุจริต ครับ

เท่าที่เห็น...คนขับแท็กซี่...มีอายุและปลดเกษียณแล้วครับ

ไม่อยากเป็นภาระของครอบครัว

ไม่อยากเป็นปัญหาของสังคม

จำยอมเพราะไม่มีอะไรดีกว่า ฯลฯ

#66 มอบฉันทะ

มอบฉันทะ

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:22

น่าแปลก

ฯลฯ

ถูกครับเพราะแท็กซี่บางคัน ขับจนมีรถแท็กซี่เป็นของตัวเอง มีนู้นมีนี้ มันอยู่ที่ความขยั่นของแต่ละคน ไอ้พวกวิ่งแปปๆเปิดตูดกลับบ้านไปกก เมียแล้วก็คงอดตาย แท็กซี่บางคนที่รู้จักกันเขายังบอกเลยวันนึงหักนู้นนี้เหลือเก็บวันละ 1,000

มันอยู่ที่ความขยั่นของคนไม่ใช้ 5 บาทมันจะทำให้ชีวิตดีขึ้นในเมื่อพวกคุณยังเลิกที่จะ ไม่รับผู้โดยสาร เลือกผู้โดยสารอยู่

Edited by มอบฉันทะ, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:23.

#67 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:34

เอาความจริงมาคุยกันดีแล้วคับ ความจริงอย่างนึงที่แท็กซี่มาขอขึ้นแต่ไม่เคยพูดคือ ช่วยทอนเงินเศษเงินให้ผู้โดยสารด้วยคับ ไม่ใช่เหลือเศษ 7 บาท 8 บาททำเฉย หรือบอกไม่มีเงินทอน แล้วผมว่า ผู้โดยสาร 10 คนจะมีคนเกิน 6 คนที่ให้เศษเงินนั้นแก่แท็กซี่คือรีบไปรีบลงไม่รอเงินทอน(รถหลังไล่มั่งจอดหน้าห้องมั่งจอดได้ไม่นานมัวมารอเงินทอนไม่ไหว) ถ้าเงินนั้นไม่เกิน 20 บาท อาจจะมากกว่าที่ขอปรับมิเตอร์ 40 บาทอีก ผมยังเคยบ่อยไปเศษเงินเหลือ 10กว่าบาทค่ารถ 80กว่าบาทให้แบงค์ 100 ก็ไม่เอาเงินทอน คุณว่าจริงไหมคุณขับรถคงเจอบ่อยๆ

จริงครับ แต่ไม่ใช่นิสัยเหมือนกันหมด ทุกอาชีพมีทั้งคนดีและคนไม่ดีประปนไปในสังคม

ความจริงที่ไม่เคยบอกก็มี เศษ 1บาท 3บาท ผมปัดลง ผู้โดยสารรับอานิสงค์ก็มี ผมมีทอนแต่ผมปัดลงให้

ไปช่วย ลากจูงช่วยเหลือสังคม มีออกถมไป ไฟหมดวิ่งไปช่วยฟรีก็มี

ช้วยเหลือสังคม....เก็บของได้คืนก็มี..ไม่คืนก็มี แยกได้ครับ

ผมแถมให้คุณอีกเรื่องที่คนใช้บริการ มองข้าม คือการขอใบเส็ร๋จรับเงิน

จะมี กท.รถคันนั้น มีหมายเลข โทร..ระยะทาง และจำนวนเวลาบอกไว้หมด ในใบเสร็จรับเงินนะครับ

ขอให้คุณพบในสิ่งดีๆบ้างนะครับ .........ความจริงอีกด้าน

Edited by บัวทอง..., 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:38.

#68 มอบฉันทะ

มอบฉันทะ

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:43

เอาความจริงมาคุยกันดีแล้วคับ ความจริงอย่างนึงที่แท็กซี่มาขอขึ้นแต่ไม่เคยพูดคือ ช่วยทอนเงินเศษเงินให้ผู้โดยสารด้วยคับ ไม่ใช่เหลือเศษ 7 บาท 8 บาททำเฉย หรือบอกไม่มีเงินทอน แล้วผมว่า ผู้โดยสาร 10 คนจะมีคนเกิน 6 คนที่ให้เศษเงินนั้นแก่แท็กซี่คือรีบไปรีบลงไม่รอเงินทอน(รถหลังไล่มั่งจอดหน้าห้องมั่งจอดได้ไม่นานมัวมารอเงินทอนไม่ไหว) ถ้าเงินนั้นไม่เกิน 20 บาท อาจจะมากกว่าที่ขอปรับมิเตอร์ 40 บาทอีก ผมยังเคยบ่อยไปเศษเงินเหลือ 10กว่าบาทค่ารถ 80กว่าบาทให้แบงค์ 100 ก็ไม่เอาเงินทอน คุณว่าจริงไหมคุณขับรถคงเจอบ่อยๆ

จริงครับ แต่ไม่ใช่นิสัยเหมือนกันหมด ทุกอาชีพมีทั้งคนดีและคนไม่ดีประปนไปในสังคม

ความจริงที่ไม่เคยบอกก็มี เศษ 1บาท 3บาท ผมปัดลง ผู้โดยสารรับอานิสงค์ก็มี ผมมีทอนแต่ผมปัดลงให้

ไปช่วย ลากจูงช่วยเหลือสังคม มีออกถมไป ไฟหมดวิ่งไปช่วยฟรีก็มี

ช้วยเหลือสังคม....เก็บของได้คืนก็มี..ไม่คืนก็มี แยกได้ครับ

ผมแถมให้คุณอีกเรื่องที่คนใช้บริการ มองข้าม คือการขอใบเส็ร๋จรับเงิน

จะมี กท.รถคันนั้น มีหมายเลข โทร..ระยะทาง และจำนวนเวลาบอกไว้หมด ในใบเสร็จรับเงินนะครับ

ขอให้คุณพบในสิ่งดีๆบ้างนะครับ .........ความจริงอีกด้าน

ขอบคุณคับแท็กซี่ดีๆๆก็มีคับ ทุกอาชีพคนดีไม่ดีมีปนๆๆกันไป อย่างแท็กซี่ประจำที่รู้จักกัน กลับบ้านที่ไรหอบข้าวสาร นู้น-นี่ มาฝากทุกที คนนี้ขยั่นจนมีบ้านมีรถแท็กซี่ขับเองแล้วคับ เรื่องเงินค่าโดยสารผมก็ตอบแทนมากกว่าไอ้ 40 บาทอีกคับ

#69 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:45

ทุกวันนี้ลำบากจริงๆ ทุกอย่างขึ้นหมดยกเว้นรายได้ เอิ่กๆๆ

#70 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:08

แท็กซี่มีน้อย โปรดใช้สอยอย่างประหยัด
กำหนดไปเลยให้นั่งได้คนละไม่เกิน 5นาที ต้องลง เปลี่ยนให้คนอื่นขึ้นบ้าง
จะไปยาวๆให้นั่งรถเมล์
แท็กซี่มีไว้ใช้ช่วงสั้นๆเท่านั้น
จบม่ะ

#71 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:13

ประเทศไทยเข้าสู่ภาวะเงินฝืดครับ35 ยังหาผู้โดยสารยากเลย ไม่มีการใช้จ่ายเงิน แม้แต่ร้านค้า(หาบเร่)ก็ปิดตัวไปเยอะ

เรื่องพวกนี้ก็เกิดขึ้น ในประเทศนี้ครับ ทุกอย่างเปลี่ยนตามเวลา ว่าแต่เราจะยอมรับมันไหม?

มองในมุม...ผู้บริโภค มันก็เป๋ตั้งแต่...นโยบาย ของรัฐนอมินีแล้วหล่ะ :)  :) 

เท่าที่สังเกต... ฝืดจริงๆครับ...

เดาว่าคนประหยัด... เก็บเงินไปผ่อนรถกันหมด...

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#72 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:51

แท็กซี่มีน้อย โปรดใช้สอยอย่างประหยัด
กำหนดไปเลยให้นั่งได้คนละไม่เกิน 5นาที ต้องลง เปลี่ยนให้คนอื่นขึ้นบ้าง
จะไปยาวๆให้นั่งรถเมล์
แท็กซี่มีไว้ใช้ช่วงสั้นๆเท่านั้น
จบม่ะ

ผมตอบในฐานะคนขับ แท็กซี่ คุณมีโอกาสดีกว่า

คุณคิดได้แค่นี้............จบกัน.......

#73 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:15

เอ...ที่ท่านเช ให้ความเห็นก็เข้าใจง่ายดีนี่นา

ที่บอกขึ้น 100% หมายถึง ต่อให้ขึ้นไปขนาดนั้น แล้วให้วิ่งแค่สองสามเที่ยว

เป็นการแก้ปัญหาหรือเปล่า

ทำไมคนบางคนเข้าใจไปอีกทาง

ป.ล. ไม่อยากอ้างบางความเห็น  กลัวมันตอบมาแล้วทำให้เวียนศีรษะ

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#74 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:23

ที่มันต้องขึ้นเพราะไม่ขึ้นมานาน หรือเป็นเพราะข้าวยากหมากแพง 

เอาความจริงมาบอกดีกว่า อย่าหลอกตัวเองกันเลย

Edited by หงส์แดง, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:24.

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#75 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:45

คืออ่านแล้วก็ยังไม่เข้าใจนะครับ

ที่อ้างว่า ต้นทุนสูงขึ้น มันสูงขึ้นจากอะไรบ้าง..?

เพราะเท่าที่อ่านดูมีระบุชัดเจนคือ เรื่องค่าเช่าแท๊กซี่ที่เจ้าของอู่เก็บแพงเว่อร์...ซึ่งเหตุนั้นมันต้องไปจัดการกับคมนาคมเอาเอง

ว่าไม่ได้รับความเป็นธรรมและไม่ควรนำมาคิดคำนวณเป็นต้นทุนในการขับแล้วผลักมาให้ผู้ใช้บริการ..

เท่าที่อ่านดูเงื่อนไขมีอยู่ 3 ปรับ

- ปรับขึ้นจาก 35 เป็น 40 บอกว่า เก็บ 35 มายี่สิบปีแล้ว..(คือแล้วไงหรอ ตรงไหนคือต้นทุนส่วนเพิ่ม)

- ปรับค่ารถติดจากนาทีละ 1.50 บาท เป็น นาทีละ 2.00 บาท คือ ขณะที่รถติดผู้โดยสารจะต้องเสียเงินเพิ่มขึ้นอีก 0.50 บาททุกๆนาที..ตรงนี้ก็ยังไม่ชัดเจนว่าต้นทุนอะไรมันสูงขึ้นหรอ อ้างแค่ว่า "ปัจจุบันมีต้นทุนเฉลี่ย120 บาท/ชั่วโมง แต่จัดเก็บ 90 บาท/ชั่วโมง" มันมายังไงละ แถมมาซะกลมๆเลย..?

- อัตราค่าระยะทางเพิ่มขึ้น 20% ผมเข้าใจว่าสมมติเดิมคิดกิโลเมตรละ 1 บาท ก็จะเพิ่มเป็น 1.20 บาท ประมาณนั้น..คำถามเดิมคือ อะไรคือต้นทุนส่วนเพิ่ม ?

่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่

1.หากต้นทุนส่วนเพิ่มที่ยังหาคำตอบไม่ได้คืออ่านแล้วก็ยังไม่เข้าใจนะครับ

ที่อ้างว่า ต้นทุนสูงขึ้น มันสูงขึ้นจากอะไรบ้าง..?

เพราะเท่าที่อ่านดูมีระบุชัดเจนคือ เรื่องค่าเช่าแท๊กซี่ที่เจ้าของอู่เก็บแพงเว่อร์...ซึ่งเหตุนั้นมันต้องไปจัดการกับคมนาคมเอาเอง

ว่าไม่ได้รับความเป็นธรรมและไม่ควรนำมาคิดคำนวณเป็นต้นทุนในการขับแล้วผลักมาให้ผู้ใช้บริการ..

นั้น..มันคือค่าเช่าต่างๆที่อู่คิด..ก็ควรย้อนกลับไปที่เจ้าของอู่..ว่ามันสูงขึ้นมาได้อย่างไรแล้วก็ไปคุยกันให้เคลียร์..?

ตอบ......ประเด็นนี้ให้คิดเองนะครับ และขอโทษที่ข้ามในประเด็นที่มีสาระครับ

ค่าเช่าแพงเวอร์ตามความคิดคุณ มันคงไม่ใช่แล้ว ระบบทุนนิยมแข่งขันกันสูงมากๆ

บางอู่ เกิบทุกอู่ทุบหม้อข้าวแข่งกันแล้วครับ ลดแรก แจกแถม.......วันฟรี..ค่าเช่าที่รถลง

ส่วนในด้านคำนวนคุณลองประเมินให้ด้วยนะครับ จากการชื้อแท้กชี่๑คัน

ค่ารถ+ประกันภัย+พรบ.+ทำสี+ติดตั้งก๊าซ+มิตเตอร์ฯลฯ เบ้ดเสร็จ หนึ่งล้านบาท

ดาว มยุรี อิอิ๑,๐๐๐,๐๐๐.- ต่ำสุด/คัน = เงินต้น ๙๐๐,๐๐๐.-บาท คิดดอกแค่ ๓%ต่อปี

คุณส่งเดือนละ ๒x,xxx.-บาท + ค่าสึกหรอ + วันหยุดที่ไม่มีคนขับ ต้นทุนเท่านี้ครับ รวบลัด(อู่หริอเจ้าของรถ)

ผู้เช่า...คำนวนจากรายวันมีหลากหลายกรณี (ว่าไปนั่น)

รายกะ กะละ ๑๒.ชม,ค่าเช่า รถใหม่ป้ายแดง ..หอมเชียว ว่าไหม? ผู้บริโภค

กะละ ๖๕๐.บาทค่าก๊าซ กม.ละ๑บาท ส่วนลด๒๐% เกิบทุกอู่ ต่างโปรเย้ายวนใจ เหอ เหอ

ใน๑๒ชม.ไม่มีผู้ขับรถ แท้กซี่ผู้ใดนั่งจมอยู่กลับ เบาะคนขับได้ ให้๘ชม.สูงสุด เอ้าตายไปข้างเหอ เหอ

ในแปดชั่วโมงนี้ ออกหกโมงเข้าไปติดแจ้งวัฒนะ ซักสองชั่วโมง รวมระยะทาง ขึ้นให้ตายมิตเตอร์ไม่ถึง

ต่าแรงขั้นต่ำ เหอ เหอ

......สมมุติ....ย้ำว่าสมมุติ ท่านผู้อุปการคุณ โปรดทราบ..เฮ้ยไม่ใช่ เหอ เหอ ๒ชม.๒xx.-แปดก็ พังนิดๆอ่ะจิ

มาดูต่อว่าติดแล้วพัง เป็นเช่นไร ๑.ในแปด ชม.ไม่มีทางที่มี ลูกค้าได้ตลอด(รอดฝั่ง)ความจริง

๒.ต้นทุนจากการ ที่มีค่าใช้จ่ายในการดำรงชีวิตที่สูง มั๊ก มากในขณะนี้

๓.ลูกรอกินนมจากน้ำพักน้ำแรงพ่อ...

๔.เมียยังรอค่ากับข้าวจากสามีที่ไป หาเช้า เพื่อกินค่ำอยู่

๕.ผิดพลาด ตายแล้ว ได้ ๗.๕ล้านก็ดีสิ ว่ามะ เหอ เหอ ฯลฯคิดไม่ออกแล้ว

ตกลงคนแก่ที่เกษียณแล้ว(ส่วนใหญ๋) ลดภาระของครอบครัวมาขับรถ ให้คุณกินลม เป็นภาระสังคมมากใช่ไหมเอ่ย?

การปฏิเสธ เป็นเรื่องที่เข้าใจยาก เพราะคุณ.........เห้นแก่ตัวเข้าข้างตัวเอง?หรือป่าว

เหตุผลรับฟังได้หรือไม่ ว่ากันไปตามความรู้ความเข้าใจ ขอร้อง(อย่าคิดไปเอง)

เห้นแก่ตัวเข้าข้างตัวเอง?หรือป่าว...ยอมรับเถอะ ว่าต่างก็เห็นแก่ประโยชน์ในการดำรงค์ชีวิต

เบื้องต้นทั้งนั้นแหละ หลอกคนอื่นอาจได้ ลองถามใจตัวเองดู นอนก่อนนะ ฝันดีครับ

#76 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 01:58

ขออนุญาตตอบคุณบัวทองเรื่องอาชีพแท็กซี่

เห็นคุณละเอียดอ่อนกับอาชีพแท็กซี่มาก  

ผมก็เลยแค่มาบอกว่า..ผมใช้บริการแท็กซี่มาตลอด และทุกวัน

ไม่ใช่แค่นั้น  ผมเป็นลูกคนขับแท็กซี่ขนานแท้และดั้งเดิมอีกด้วย

หลังจากพ่อมีผมแล้วก็ลาออกจากทหาร มาเป็นคนขับแท็กซี่

ตลอด 18 ปีหลังจากนั้น พ่อผมขับแท็กซี่มาตลอด  ดังนั้นไม่ใช่คุณคนเดียวในห้องนี้ที่จะเข้าใจ "หัวอกแท็กซี่"

แต่เผอิญพ่อผมสอนตั้งแต่เด็กว่าอาชีพของพ่อคือผู้ให้บริการ

ผู้โดยสารไว้ใจให้เราขับส่งเขาถึงที่หมาย พ่อสอนผมว่ามันเป็นภาระหน้าที่ของคนขับแท็กซี่ ที่ต้องให้บริการอย่างซื่อสัตย์ต่อผู้โดยสาร

ดังนั้น พ่อจะไม่ยอม ...

1. ปฏิเสธไม่รับผู้โดยสาร

2. บอกให้เขาลงกลางทาง(พ่อเกลียดสุดๆ)

3. ไม่รู้จักทาง เงอะๆงะๆหรือพาผู้โดยสารไปผิดทาง ต้องอ้อม

(พ่อจะตำหนิโชเฟอร์แท็กซี่ที่ไม่ยอมศึกษาทาง เวลารถไม่มีผู้โดยสารก็ไม่ยอมทดลองลัดเลาะใช้เส้นทางแปลกใหม่ เพื่อรู้จักทางให้มากขึ้น และรู้ทางลัดเลาะเพื่อให้ผู้โดยสารทุ่นเวลามากขึ้น  ก็แปลว่า เราทำอาชีพขับรถแท้ๆแต่ไม่ยอมเรียนรู้เส้่นทางใหม่ๆเพิ่มเติม)

4. คิดค่าโดยสารแพงเกินจริง  ขูดรีดผู้โดยสาร

5. ขับรถกระชาก ขับเร็วไป ขับช้าไป ขับรถผิดกฎจราจร

6. เก็บของตกหล่นของผู้โดยสารไว้ใช้เอง 

(ตอนประถม ผมเคยนั่งรถไปกับพ่อ เอานาฬิกาไปคืนผู้โดยสารถึงพระประแดง  อ้อ..บ้านเราอยู่ท่าพระ บางกอกใหญ่ครับ)

ผมภูมิใจมากที่จะบอกใครๆว่าผมเป็นลูกแท็กซี่  เพราะพ่อรักและทุ่มเทให้อาชีพนี้มาก 

คุณบังทองทุ่มเทกับการขับแท็กซี่อย่างดีที่สุดไหมล่ะครับ

ถ้ายัง  ก็อย่าเรียกร้องอะไรเลยครับ  เพราะคุณไม่ได้เริ่มต้นที่จะให้ก่อน

gladiator 1.jpg

#77 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 03:04

มีนะครับ แท็กซี่ดีๆ ไม่ปฎิเสธผู้โดยสารอ่ะ..ผมเคยเจอ นั่งคุยกะเค้า..เค้าเล่าให้ฟัง ถ้าไม่เลือกผู้โดยสาร วันนึงๆอย่างไม่ได้ๆ ยังไงก็ต้องมีกิน เหลือเก็บ

แต่ที่เราไม่ค่อยเจอกัน เพราะแท็กซี่ดีๆเหล่านั้น ส่วนมาก เค้ามีบ้าน มีรถ มีไปทำธุรกิจของตัวเอง หรือก็สบายกันไปหมดแล้วครับ

ส่วนไอ้ที่เหลือๆวิ่งอยู่ทุกวันนี้..ส่วนใหญ่..ก็อย่างที่เห็นล่ะครับ..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#78 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:26

เค้าเล่าให้ฟัง ถ้าไม่เลือกผู้โดยสาร วันนึงๆอย่างไม่ได้ๆ ยังไงก็ต้องมีกิน เหลือเก็บ

โหย...ใช่เลยครับ พ่อผมก็บอกแบบนี้เปี๊ยบเลย จนคำพูดฝังหัวผมเลยว่า

"แท็กซี่ที่ไม่เลือกผู้โดยสาร ยังไงก็มีรายได้เหลือ  อย่างน้อยเราก็ไม่ต้องวิ่งรถเปล่า

ที่ลำบากลำบน บ่นว่าหาไม่พอค่าเช่าก็เพราะรักสบาย ขี้เกียจ"

gladiator 1.jpg

#79 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:02

ผมเห็นด้วยครับว่าถ้าไม่ปฏิเสธผู้โดยสารนี่ยังไงๆก้ต้องพอเลี้ยงตัวได้แน่ๆ ผมเข้าใจว่าสมัยก่อนจะชอบวิ่งสั้นๆมากกว่า ยิ่งขึ้นราคาไปทีนึงแล้ว รับช่วงสั้นๆบ่อยๆน่าจะดีกว่าไปไกลๆและรถติด เดาว่าพวกไม่รับนี่คงจะฟังต่อๆกันมาว่าวิ่งไกลๆแล้วขาดทุน อ้าว ถ้าเอ็งไม่รับบ่อยๆแล้วมันจะไม่ยิ่งขาดทุนไปกว่านี้เหรอ? มันก็ต้องมีบ้างที่บางวันขาดทุน บางวันก็กำไร รู้จักอดออมมันควรจะอยู่ได้

ถ้าขึ้นราคานิดหน่อยผมก็พอรับได้นะครับ แต่ขอให้ขับรถให้มันนุ่มนวลกว่านี้หน่อย บางคนเหมือนเพิ่งหัดขับมาเมื่อวาน จะออกตัวก็กระชาก หรือนึกจะเบรคก็เอาซะผู้โดยสารหัวทิ่ม ไม่ค่อยอยากขึ้นแท๊กซี่ก็เพราะแบบนี้ล่ะครับ ขับกระตุกๆแล้วเมารถ บางทีเกือบอ๊วกเลย สงสัยจะแก่แล้ว  :wacko:

#80 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:24

มันจะปรับเท่าไหร่ก็จะขึ้นเมื่อจำเป็นเท่านั้น ปล่อยให้มันวิ่งเปิดไฟว่างสีแดงไป ทางเลือกมีเยอะ

#81 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:41

รถสาธารณะ มีระเบียบชัดเจน ห้ามปฏิเสธผู้โดยสาร

คนขับทุกคนก็รู้หมด

แล้วพวกคุณปฎิเสธทำไม?

ในเมื่อยังไม่ยอมรับในกฎระเบียบที่วางไว้ ทำไมไม่ไปทำอาชีพอื่นๆล่ะ

เพราะว่ามันเหนื่อยใช่มั๊ยล่ะ ขับแท๊กซี่สบายดี ไม่ต้องมีเจ้านายคอยจู้จี้

งานรับจ้างแบบนี้ มีอัตราเสี่ยงอยู่แล้ว

มันเป็นเรื่องของเงินในกระเป๋าผู้โดยสารด้วย

ถ้ารัฐบาลบริหารงานแล้วทุกๆอย่างดีขึ้น เงินในกระเป๋ามากขึ้น คนก็จะตัดสินใจขึ้นแท๊กซี่มากขึ้น

แท๊กซี่ก็หาผู้โดยสารง่ายขึ้น

ปัญหาจริงๆมันคือ ขับแล้วหาผู้โดยสารยาก

ถ้าหาผู้โดยสารได้ง่ายๆ อาชีพแท๊กซี่นี่ถือว่าง่ายมากๆ

แต่....เงินในกระเป๋าปชช.มีน้อย(ต้องโทษรัฐบาล)ก็เลยนั่งรถเมล์ดีกว่า รถเมล์ฟรีก็มี ใครเป็นคนเริ่มต้นล่ะ?

รถเมล์ฟรีนี่แหละ ทำให้กลไกการตลาดมันบิดเบี้ยวไป

Edited by คนกรุงธน, 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 06:44.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#82 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:23

ขออนุญาตตอบคุณบัวทองเรื่องอาชีพแท็กซี่

เห็นคุณละเอียดอ่อนกับอาชีพแท็กซี่มาก  

ผมก็เลยแค่มาบอกว่า..ผมใช้บริการแท็กซี่มาตลอด และทุกวัน

ไม่ใช่แค่นั้น  ผมเป็นลูกคนขับแท็กซี่ขนานแท้และดั้งเดิมอีกด้วย

หลังจากพ่อมีผมแล้วก็ลาออกจากทหาร มาเป็นคนขับแท็กซี่

ตลอด 18 ปีหลังจากนั้น พ่อผมขับแท็กซี่มาตลอด  ดังนั้นไม่ใช่คุณคนเดียวในห้องนี้ที่จะเข้าใจ "หัวอกแท็กซี่"

แต่เผอิญพ่อผมสอนตั้งแต่เด็กว่าอาชีพของพ่อคือผู้ให้บริการ

ผู้โดยสารไว้ใจให้เราขับส่งเขาถึงที่หมาย พ่อสอนผมว่ามันเป็นภาระหน้าที่ของคนขับแท็กซี่ ที่ต้องให้บริการอย่างซื่อสัตย์ต่อผู้โดยสาร

ดังนั้น พ่อจะไม่ยอม ...

1. ปฏิเสธไม่รับผู้โดยสาร

2. บอกให้เขาลงกลางทาง(พ่อเกลียดสุดๆ)

3. ไม่รู้จักทาง เงอะๆงะๆหรือพาผู้โดยสารไปผิดทาง ต้องอ้อม

(พ่อจะตำหนิโชเฟอร์แท็กซี่ที่ไม่ยอมศึกษาทาง เวลารถไม่มีผู้โดยสารก็ไม่ยอมทดลองลัดเลาะใช้เส้นทางแปลกใหม่ เพื่อรู้จักทางให้มากขึ้น และรู้ทางลัดเลาะเพื่อให้ผู้โดยสารทุ่นเวลามากขึ้น  ก็แปลว่า เราทำอาชีพขับรถแท้ๆแต่ไม่ยอมเรียนรู้เส้่นทางใหม่ๆเพิ่มเติม)

4. คิดค่าโดยสารแพงเกินจริง  ขูดรีดผู้โดยสาร

5. ขับรถกระชาก ขับเร็วไป ขับช้าไป ขับรถผิดกฎจราจร

6. เก็บของตกหล่นของผู้โดยสารไว้ใช้เอง 

(ตอนประถม ผมเคยนั่งรถไปกับพ่อ เอานาฬิกาไปคืนผู้โดยสารถึงพระประแดง  อ้อ..บ้านเราอยู่ท่าพระ บางกอกใหญ่ครับ)

ผมภูมิใจมากที่จะบอกใครๆว่าผมเป็นลูกแท็กซี่  เพราะพ่อรักและทุ่มเทให้อาชีพนี้มาก 

คุณบังทองทุ่มเทกับการขับแท็กซี่อย่างดีที่สุดไหมล่ะครับ

ถ้ายัง  ก็อย่าเรียกร้องอะไรเลยครับ  เพราะคุณไม่ได้เริ่มต้นที่จะให้ก่อน

คุณพ่อผมก็เป็นทหารเรือครับ  .....เกษียณมาขับสามล้อเคลื่องเหมือนกัน     ....

ผมไม่ได้มีปัญหาเรื่องการ "ปฏิเสธ"ลูกค้าที่ผมบรรยายมา ทั้งหมด

เกิดจากการคลุกคลีอยู่่กับจอมขมังเวทย์ทั้งหลายที่ร่ายมนต์ให้ฟังเคลิ้มแล้วคิดตาม เออจริง

ถ้าได้ขับด้วยตัวเองถึงรู้ ผมไม่ได้เช่าเพราะซื้อแล้วขับเองไม่ถึง เก้าเดือนเลยครับ

การได้ลองการได้สัมผัส ไม่ใช่จินตนาการ นั่งเทียนเขียน ให้อรรถรสมากกว่าเยอะครับ

ทุกสิ่งในโลกล้วนมีสองด้านเสมอ เป็นของคู่กันครับ

ถ้าคุณเข้าใจ ก็เป็นเรื่องปรกติ ไม่เข้าใจ ก็เป็นเรื่องปรกติครับ การ"ปฏิเสธ"มันเป็นเรื่อง

เสียความรู้สึก แต่รู้ว่ารถติด ในเวลาใดเรียกไปในเส้นทางนั้น ผมบ่องตง เสียความรู้สึกเช่นกัน

อีกเรื่องคุณผึ่ง ผมไม่ได้เรียกร้องอะไรเลยครับ แชร์เรื่องที่พอจะรู้เล่าสู่กันฟังครับผม

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน