Jump to content

- - - - -

ข้าวสารที่ซื้อมา ใครเจอแบบนี้บ้าง

• Please log in to reply
36 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:14

ซื้อข้าวสารจากร้านประจำมานานหลายปี
แต่สามครั้งหลังสุด คุณภาพแย่ลงเรื่อยๆ
ข้าวที่ซื้อเป็นข้าวหอมมะลิกลางปีจากเชียงราย (ร้านเค้าบอกแบบนั้น)
เดิมหุงแล้วจะนุ่ม หอม ทานอร่อยครับ
ถุงก่อนหน้านี้ เริ่มแปลกๆ หุงแล้วเป็นแป้งๆ
ล่าสุดนี่ไปเลยครับ หุงแล้วจับตัวเป็นก้อน เม็ดข้าวป่นเป็นแป้งเลย ทานไม่ได้ครับ ต้องทิ้งทั้งหมด
ใครเจอแบบผมบ้างครับ

หรือว่าผลของข้าวเก่าที่เก็บไว้เริ่มมาเยือนแล้ว

#2 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:16

ถ้าร้านประจำ กลับไปถามเขา เอาหลักฐานไปให้ดูด้วย

อย่าลืมมาโพสต์ผลด้วย ถ่ายรูปมาแปะได้ก็จะดี

#3 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:21

ผึ้งเจอแบบหุงแล้วบูดอ่ะ หุงเย็น เช้าวันถัดมาก็บูดแล้ว  :unsure:

#4 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:22

ถ้าร้านประจำ กลับไปถามเขา เอาหลักฐานไปให้ดูด้วย
อย่าลืมมาโพสต์ผลด้วย ถ่ายรูปมาแปะได้ก็จะดี

ตามนั้น
เพราะเป็นที่แน่นอนแว่ คนกางจะถามหาหลักฐาน

#5 idecon

idecon

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:23

ก็จะกลับไปถามที่ร้านครับ
ข้าวเมื่อเช้า ลงถังปุ๋ยไปเรียบร้อยแล้ว ถ่ายไม่ทัน
แฟนผมเค้าหุงเช็คอีกหม้อครับ เดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ดู
แต่มันไม่แตกต่างครับ ต้องทานดูถึงจะรู้
ผมส่งไปให้ลองมั๊ยครับ

#6 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:23

ผึ้งเจอแบบหุงแล้วบูดอ่ะ หุงเย็น เช้าวันถัดมาก็บูดแล้ว  :unsure:

ลองซาวน้ำสัก 20 รอบครับ

เผื่อจะได้ลดตัวทำให้บูดลงได้

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:24

น่ามีการส่งไปให้สื่อดู หรือโพสต์รูปลงเฟซก็ได้ครับ ไวดี

• eAT likes this
gladiator 1.jpg

#8 idecon

idecon

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:31

ดูจากรูป ไม่ค่อยแตกต่างครับ
เมื่อเช้าให้ลูกทานก่อนไปโรงเรียน ลูกไม่ทานครับ ทานแต่กับข้าว
มาทานเองตอนสายถึงรู้

ฝนหายจะไปคุยกับที่ร้าน แค่บอกให้เค้ารู้ครับ

#9 eAT

eAT

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:31

ตามนั้น
เพราะเป็นที่แน่นอนแว่ คนกางจะถามหาหลักฐาน

ผมไม่ได้ถามหลักฐานนะครับ แต่การมีรูป

ปลากรอบเรื่องพวกนี้ มันทำให้คนอื่นๆ ดูแล้ว

รู้สึกความน่าเชื่อถือเพิ่มขึ้นกว่ามีแต่ตัวหนังสือ

หากล้องที่มีมาโครครับ จะช่วยให้เห็นได้ชัด

ถ้าคิดว่ามันดูไม่ค่อยออก เอาข้าวปกติถ่ายคู่กัน

ในรูปเดียวจะดีมากครับ

น่ามีการส่งไปให้สื่อดู หรือโพสต์รูปลงเฟซก็ได้ครับ ไวดี

ถ้าเล่นเฟชก็คนเร็ว ถ้าไม่ได้เล่นคงไม่เร็วหรอก

#10 idecon

idecon

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:36

ตามนั้น

ผมไม่ได้ถามหลักฐานนะครับ แต่การมีรูป
ปลากรอบเรื่องพวกนี้ มันทำให้คนอื่นๆ ดูแล้ว
รู้สึกความน่าเชื่อถือเพิ่มขึ้นกว่ามีแต่ตัวหนังสือ
หากล้องที่มีมาโครครับ จะช่วยให้เห็นได้ชัด
ถ้าคิดว่ามันดูไม่ค่อยออก เอาข้าวปกติถ่ายคู่กัน

ถ้าเล่นเฟชก็คนเร็ว ถ้าไม่ได้เล่นคงไม่เร็วหรอก

น้อมรับความเห็นครับท่าน
แค่อยากจะสื่อสารว่า ข้าวมันมีปัญหารึเปล่า รึว่าเป็นเฉพาะที่ผมซื้อมา
ผมคงไม่ไปทะเลาะกับร้านเพราะข้าวถุงเดียวหรอกครับ

ยังไงผมก็ทานข้าวนะครับบบบบ

#11 eAT

eAT

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:37

ตามนั้น

น้อมรับความเห็นครับท่าน
แค่อยากจะสื่อสารว่า ข้าวมันมีปัญหารึเปล่า รึว่าเป็นเฉพาะที่ผมซื้อมา
ผมคงไม่ไปทะเลาะกับร้านเพราะข้าวถุงเดียวหรอกครับ

ยังไงผมก็ทานข้าวนะครับบบบบ

ผมไม่ได้ให้คุณไปทะเลาะนะครับ ไปถามครับ

เพราะถ้าไม่ได้เป็นทั้งกระสอบ หรือหลายๆ ถุง

เขาก็ไม่รู้หรอก เห็นว่าเป็นร้านขาประจำ ไปถาม

ไม่คิดว่าจะเป็นอะไรหรอก

#12 idecon

idecon

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:42

ตามนั้นครับคุณeAT

#13 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:32

บูดเร็วมาก อีก 1 เสียงครับ

ทุกทีหุงเช้า เย็นเข้าตู้เย็น กว่าจะหมดบางทีก็กิน 2-3 วัน

หลังๆ หุงเช้า เย็นเปียก แฉะ  เหม็นแล้ว :(

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#14 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:53

ลองซาวน้ำสัก 20 รอบครับ

เผื่อจะได้ลดตัวทำให้บูดลงได้

ง่า ขนาดนั้นกินข้าวต้มเลยดีกว่ามั้งคะ สารอาหารหายหมด

#15 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:58

แหม...วันนี้ว่าจะซื้อข้าวสารพอดีเลย....ต้องสังเกตหน่อยละ.....ถ้าเกิดเป็นบ้างก็ลงเฟสโลด :lol:

ป.ล.ผมไม่ชอบข้าวสารบรรจุถุงอ่ะ....ชอบแบบร้านที่เค้ามีเป็นกระสอบแล้วให้เค้าเอามาส่งทีละถัง....มีตัวเลือกเยอะดี :D

#16 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:05

เจอเหมือนกัน ข้าวเขมรป่าววว

#17 idecon

idecon

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:25

คุณภาพข้าวน่าจะเปลี่ยนไปตามชนิดและพันธุ์ข้าวที่ปลูกครับ
แหล่งเดียวกันคุณภาพอาจต่างกันเยอะมาก

#18 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:59

เจอเหมือนกัน ข้าวเขมรป่าววว
ฉลากเขียนว่าข้าวเสาไห้ แต่ชักสงสัยว่าจะโดนหลอก

#19 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:08

พวกอำมาตย์จุกจิก หยุมหยิมจังนะครับ กะอีแค่ข้าวเปลี่ยนรส เปลี่ยนคุณภาพหน่อยทำบ่น ข้าวบูดข้าวเสีย ก็ไปกินก๋วยเตี๋ยวสิคร้าบ ขนมปังก็มี รอแก้รัฐธรรมนูญก่อนเดี๋ยวข้าวก็คุณภาพดีขึ้นเอง

#20 idecon

idecon

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:17

คนธรรมดาแบบผมก็ต้องทานข้าวครับ
พอคุณภาพข้าวเปลี่ยนก็ต้องเดือดร้อนเป็นธรรมดา

ราคาข้าวที่ซื้อตก กก. ละ 40 บาท ตันนึงก็40,000 บาทนะครับ(ตันข้าวสาร)
ขอให้ชาวนารวยแล้วกัน

#21 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:34

upppppppp

#22 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:47

ช่วงนี้ซื้อข้าวต้องซื้อแบบของดี เลยครับ ไม่กล้าซื้อแบบธรรมดา กลัวปัญหาเรื่องข้าวเน่ามาก

#23 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:50

ไม่กระทบ ที่บ้านให้เค้าเช่าทำนา ได้เท่าไหร่มาแบ่งกัน 50-50 เป็นค่าเช่า ก็ได้กินข้าวไทยแท้ๆเลยครับเหลือก็แบ่งขาย

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#24 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:54

upppppppp

ป้าพิงค์เป็นอะไรมั้ยครับ เอ๊ะอ่ะจะอัพอย่างเดียว  :blink:

#25 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:01

ช่วงนี้ทานแต่ข้าวปลอดสาร กิโลละ ๙๐-๑๒๐

#26 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:23

วันก่อนกะว่าจะทำโจ๊ก เลยไปดูปลายข้าวในท็อปส์ เจอปลายข้าวกิโลละแปดสิบ อั๊ยหย่ะ  :wacko:

#27 panda

panda

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:45

ผมแย่กว่าครับ ต้องอาศัยข้าวจากร้านข้างนอกตลอด
หมดโอกาสรู้ที่มาที่ไปว่าข้าวมาจากไหน

#28 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:02

ล้างหม้อเสร็จ เอาน้ำส้มสายชูล้างอีกรอบ แล้วตากแดดไว้ ก้อช่วยได้ครับ

#29 idecon

idecon

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:24

ช่วงนี้ทานแต่ข้าวปลอดสาร กิโลละ ๙๐-๑๒๐

Hi so มากครับท่าน

#30 คนงาม ณ บ้านทุ่ง

คนงาม ณ บ้านทุ่ง

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:35

ถ้าข้าวบูด ขิาวเปลี่ยนรสชาติ แล้วไม่มีสิทธิบ่น 

เราว่ามันแปลกๆนะ เพราะไม่ว่าจะอยู่ในฐานะอะไร

เราก็อยากกินข้าวดีๆเท่าที่เราจ่ายไป ไม่ใช่ราคาเดิ

คุณภาพลดลง กินแล้วจะอ้วกกกก

#31 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:33

ทุกทีหุงเช้า เย็นเข้าตู้เย็น กว่าจะหมดบางทีก็กิน 2-3 วัน

หลังๆ หุงเช้า เย็นเปียก แฉะ  เหม็นแล้ว :(

มีคนให้ผมลอง ให้ใช้หม้อหุงข้าวใส่แต่น้ำปิดฝา  ต้มเดือดนานๆ

ของผมเกือบครึ่งชั่วโมง

หายครับ

เกิดจากหม้อหุงข้าวมีเชื่้อบูด ทนหุงเช้าพอเย็นต้องทิ้งอยู่เป็นสามเดือน

พึ่งทำเมือเดือนที่แล้วเองหายจริงๆครับ :lol:

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#32 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:57

หันมากินข้างกล้อง หรือข้างกล้องนิลดีกว่าครับ เพื่อสุขภาพ

#33 คนธรรมดาๆ

คนธรรมดาๆ

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:58

ฟันธงว่าโครงการรับจำนำข้าวทำให้ข้าวที่บ้านสมาชิก สรท หุงเช้าแล้วบูดเย็น 

เรื่องนี้ต้องเอาชึ้นเฟสเลยครับ

ส่งเรื่องให้สรยุทธขุดคุ้ยดู ไม่ใช่เรื่องเล็กๆ นะครับ

เพราะเป็นครั้งแรกในโลกที่เคยเกิดขึ้น

#34 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:08

มีคนให้ผมลอง ให้ใช้หม้อหุงข้าวใส่แต่น้ำปิดฝา  ต้มเดือดนานๆ

หายครับ

เกิดจากหม้อหุงข้าวมีเชื่้อบูด ทนหุงเช้าพอเย็นต้องทิ้งอยู่เป็นสามเดือน

พึ่งทำเมือเดือนที่แล้วเองหายจริงๆครับ :lol:

ขอบคุณครัีบ เดี๋ยวจะลองทำดู

ไม่ได้คิดไปเองนะ แต่แม่ผมเป็นคนบ่นเรื่องนี้เองในระยะหลัง

เดี๋ยวจะมีคนมาหาว่าบ้านผมจินตนาการไปเองกันซะอีก :(

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:14

หายครับ

เคยทำ  หายด้วยคนครับ

เอ้อว่าแต่....พี่บุ๋มบิ๋มไม่ลองเช่าห้องเย็น เก็บข้าวดูมั่งครับ?

เหมือนเก็บไข่ไก่ง่ะครับ ข้าวจะได้ไม่เน่าเร็ว ^_^

gladiator 1.jpg

#36 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:18

ที่ข้าวบูดไวเพราะมันมีเชื้อติดหม้อครับ

แนะนำให้ต้มล้องหม้อใหม่ครับ

แล้วอย่าทิ้งข้าวให้บูดคาหม้อครับ

กินเสร็จถ้าข้าวเหลือพอข้าวเย็นตัวแล้ว

ใส่กล่องแช่ช่องฟรีทหรือใส่ถุงแช่ช่องฟรีท

เวลาจะทานค่อยเอาออกมาใส่ไมโครเวฟ

-_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#37 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:19

เดี๋ยวรัฐบาลก็ไล่ให้ไปทานขนมจีนหรอกครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน