Jump to content

- - - - -

"เสรีภาพนิสิตนักศึกษาในพระปรมาภิไธย"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
27 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แตงไทย

แตงไทย

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:33

ลูกใครหลานใครก็อบรมสั่งสอนมันบ้างนะครับ

http://www.facebook....17816721569655/

#2 KKK

KKK

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:30

ไม่น่าเชื่อว่าจุฬายอมให้จัด

#3 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:49

หัวข้อกระทู้มันก็บอกแล้วนี่ว่ามีเสรีภาพ

"เสรีภาพนิสิตนักศึกษาในพระปรมาภิไธย"

ถ้าไม่มีเสรีภาพแล้วจะจัดเสวนาได้หรือ?

จัดเสวนาได้แสดงว่ามีเสรีภาพอยู่แล้ว

--- จบข่าว ---
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#4 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:27

เมื่อก่อนผมก็เป็นอย่างนี้แหละครับ เพราะผมคิดว่ามันเท่ห์ มันดูเหมือนเป็นคน
มีอุดมการณ์ครับ แต่คิดผิดครับ ไม่มีใครสนใจผมเลย แถมยังรังเกียจอีกต่างหาก
เพื่อนไม่อยากคบเพราะเขาบอก ไอ้นี้คุยไม่รู้เรื่อง หาแฟนไม่ได้เพราะผู้หญิงกลัว
เขาคิดว่าบ้า เริ่มสังเกตตนเองมาเรื่อย ๆ จึงรู้ว่าที่จริงแล้ว
เราคือคนมีปัญหาที่เข้าสังคมปกติเขาไม่ค่อยได้ก็เลยอยากทำอะไรให้เขาสนใจให้เขา
มองว่าเราเป็นคนจริงจังกับชีวิต มีอุดมการณ์สูงส่ง เมื่อมองเห็นดังนั้น จึงเลิกเลยครับ
กลัวเป็นคนมีปัญหา

#5 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:42

ผมไปฟังเสวนาที่เกี่ยวกับมาตรา 112 หลายงาน แต่ผมพูดตามตรงว่า...ข้อมููลไม่มีอะไรใหม่เท่าไรเลย
เพราะแนวคิดเดิม ๆ ตัวอย่างเดิม ๆ มันค่อนข้างน่าเบื่อ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่างานนี้จะมีข้อมูลใหม่หรือเปล่า?
แต่ที่แน่ๆคือ คนแก่ที่ชื่ออำพล คงมีการยกตัวอย่างขึ้นแน่ ๆ

เอาเป็นว่าผมขอแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการวิจารณ์สถาบันกษัตริย์ล่ะกัน เคยโพสไว้นานแล้ว...

ผมขอออกตัวก่อนว่า ผมศึกษางานเขียนและงานวิจัยเกี่ยวกับพระมหากษัตริย์มาหลายชิ้น ทั้งเป็นงานเขียนต้องห้ามและไม่ต้องห้าม...

สมัยนี้งานเขียนที่วิจารณ์พระหากษัตริย์มีเพียบครับ เลือกหาอ่านได้ตั้งแต่หนังสือถึงวิทยานิพนธ์เลยทีเดียว

(สำหรับวิยานิพนธ์รู้สึกว่าโดนเขียนจนไม่มีอะไรจะเขียนแล้วมั้ง)

เอาเป็นว่าในงานวิชาการที่เกี่ยวกับการวิพากษ์วิจารณ์สถาบันพระมหากษัตริย์มีจำนวนมากครับ

ซึ่งผมเคยอ่านแล้วส่วนใหญ่เป็นการวิพากษ์วิจารณ์ที่ได้องค์ความรู้ทางด้านประวัติศาสตร์เป็นอย่างดี

โดยเฉพาะการบอกข้อมูลอ้างอิงที่มีการอ้างอิงตั้งแต่ระดับเอกสารชั้นต้น จนถึงชั้นรอง แถมมีการอ้างอิงการสัมภาษณ์ที่ถูกต้องตามหลักงานวิจัย

แต่คนบางกลุ่มที่อยู่ในลัทธิต่อต้าน Loyalist (อันที่จริงกลุ่มแนวๆนี้มีมานานในประวัติศาสตร์แล้วนะ แต่พึ่งจะโด่งดังไม่กี่ปีนี้เอง)

พวกนั้นส่วนใหญ่ใช้เหตุผลที่ไม่ได้มองหลักความเป็นจริงว่า พระมหากษัตริย์ไม่ได้เป็นผู้บริหารประเทศตั้งแต่ยุคการเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. 2475

และพวกนั้นไม่ได้เข้าใจหลักธรรมชาติของมนุษย์ เพราะมนุษย์ทุกคนมีทั้งดีและไม่ดี ซึ่งรอบตัวมนุษย์นั้นทุกอย่างมีทั้งคุณและโทษ

ดังนั้นตามตรรกะของมนุษย์ย่อมต้องมองข้อดีมากกว่าข้อเสีย และที่สำคัญมนุษย์ต้องทำดีมากกว่าการทำไม่ดี!!!

ส่วนใหญ่งานเขียนของกลุ่มนั้นผมเคยอ่านหลายครั้ง ซึ่งผมชอบถามกับตัวเองว่า 'ข้อมูลนี้อ้างอิงจากไหน มีหลักฐานอ้างอิงที่น่าเชื่อถือหรือไม่!?'

มันก็เหมือนกับว่า... ผมขอยกตัวอย่าง คุณ A พูดกล่าวหาคุณ B ว่าอย่างโน้นอย่างนี้โดยไม่มีหลักฐาน คุณ A โดนคดีหมิ่นคุณ B

แต่ถ้าคุณ A พูดกับคุณ B ด้วยเหตุผลและหลักฐานอ้างอิง อาจไม่โดนคดีหมิ่นก็ได้ครับ

ผมบอกได้เลยว่าบางคนที่ต่อต้านมาตรา 112 บางคนยังไม่เคยอ่านงานเขียนวิจารณ์พระมหากษัตริย์เลยแม้แต่งานเดียว...

แต่มาต่อต้านมาตรานี้โดยบอกว่าไม่มีสิทธิและเสรีภาพ?....

อืม...ผมขอยกตัวอย่างหนึ่ง คนที่พูดวิจารณ์เกี่ยวกับพระมหากษัตริย์ก็เหมือนกับนักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดารา

ถ้านักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดาราใช้จินตนาการเขียนเรื่องราวต่างๆโดยไม่ใช่เรื่องจริง

เขาอาจจะโดนฟ้องในข้อหาหมิ่นประมาทได้ครับ ซึ่งกรณีนี้มีตัวอย่างมากมายครับ อย่างคุณสนธิ ลิ้มทองกุลโดนฟ้องหลายคดีไปแล้ว

หรือดาราอย่างคุณสุวนันท์ คงยิ่ง(กบ) ยื่นฟ้องหมิ่นประมาทหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งเป็นต้น...

ทั้งหมดนี้ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลยนะ

อีกตัวอย่างหนึ่งคือ หนังสือต้องห้ามมีนามว่า "The King Never Smile"

ผมสงสัยว่าทำไมเล่มนี้ถึงเป็นหนังสือต้องห้าม? ผมอ่านไปสัก 2 รอบพอสรุปได้คือ...

1. ชื่อของหนังสือไม่เหมาะสม

2. เนื้อหาค่อนข้าง "ตรง" เกินไปจนสุ่มเสี่ยงการฟ้องร้องได้ ยกตัวอย่าง บทที่ 4 ของหนังสือเล่มนี้ชื่อ ...

ถ้าใครเคยอ่านบทที่ 4 ขอบอกว่าช่วงท้ายๆของบทที่ 4 เนื้อหาพุ่งตรงมาก แถมบอกว่าสิ่งนี้เป็นข่าวลือและเป็นทฤษฎีอีกต่างหาก...

และที่สำคัญ ตอนสรุปบทที่ 4 มีการเขียนเหมือน ... เป็นผู้ได้รับประโยชน์จากเรื่องนี้???

ผมจึงไม่แปลกใจทำไมถึงเป็นหนังสือต้องห้าม ...

และไม่แปลกใจด้วยว่าทำไมถึงโดนฟ้องร้อง ...

ส่วนที่กล่าวหาว่ามีการกลั่นแกล้งคนบริสุทธิ์โดยใช้มาตรานี้...อันที่จริงเกือบทุกมาตราก็กลั่นแกล้งได้เหมือนกันแหละครับ

ถ้าใครดู "รายการคุยกับแพะ" ก็รู้แล้ว หรือเรื่องการจับลิขสิทธิ์ในร้านคอมพิวเตอร์ที่มีการกลั่นแกล้งเพียบ ทำไมไม่ไปเรียกร้องให้แก้กฏหมายลิขสิทธิ์บ้าง?

ผมพูดตามตรงนะครับว่า กฏหมายไม่ผิด แต่มันผิดอยู่ที่คนใช้กฏหมาย

สำหรับเรื่องคนจะรักหรือไม่รักสถาบัน ผมว่ามันเป็นธรรมชาติสิทธิของบุคคลครับ

เพราะเหรียญมีสองด้าน มีรักยอมมีเกลียด มีสุขย่อมมีทุกข์ มีดำย่อมมีขาว อื่นๆ

แต่ถ้าไม่รักสถาบัน ผมว่าอยู่เงียบๆดีกว่าครับ อย่าแสดงออก เพราะมันจะเกิดเรื่องได้

มันก็เหมือนกับว่า ต้องมีมารยาททางสังคม กล่าวคือเข้าเมืองตาหลิวต้องหลิวตาตามครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#6 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:45

ดูในรายชื่อผู้ร่วมเสวนาแล้ว มีคนในแก๊งนิติเรดด้วย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#7 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:25

เอากล้องถ่ายรูป กล้องวีดิโอ เครื่องอัดเสียงเข้าไปได้มั้ย
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#8 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:43

"ถ้าไม่รักสถาบันผมว่าอยู่เงียบ ๆ ดีกว่าครับ อย่าแสดงออกเพราะมันจะเกิดเรื่องได้มันก็เหมือนกับว่า
ต้องมีมารยาททางสังคม กล่าวคือเข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตามครับ"

ไอ้ตรงนี้ไง ที่ผมบอกว่าเมื่อก่อนผมก็เป็นอย่างนี้แหละ เพราะมันเป็นลักษณะของคนมีปัญหาในสังคม
คนปกติมันไม่มีหรอกครับที่อยู่ดี ๆ จะไม่ชอบหน้าคนโน้นคนนี้ การชอบหรือไม่ชอบมันต้อง
มีเหตุ ถามว่าพวกนี้มีเหตุอะไร ถ้าเขาอยู่บ้าน วันดีคืนดีเขาก็รู้สึกไม่ชอบหน้าคนข้างบ้านทั้ง ๆ ที่ไม่มี
สาเหตุอะไรกับคนข้างบ้านเขาจะเป็นคนปกติไหม พื้นฐานทางครอบครัว การยอมรับจากสังคมคือปัญหา
ของคนพวกนี้ เขาจึงเลือกวิธีที่จะกระทำบางเรื่องบางอย่างให้สังคมมองว่าเขาก็มีความสำคัญ ผม
คิดว่าเขาไม่คิดอะไรได้มากกว่านี้ ยกเว้นไอ้ตัวการที่น่าจะมีวาระแฝงเร้นตามความคิดที่ฝังหัวอยู่

#9 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:50

"ถ้าไม่รักสถาบันผมว่าอยู่เงียบ ๆ ดีกว่าครับ อย่าแสดงออกเพราะมันจะเกิดเรื่องได้มันก็เหมือนกับว่า
ต้องมีมารยาททางสังคม กล่าวคือเข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตามครับ"

ไอ้ตรงนี้ไง ที่ผมบอกว่าเมื่อก่อนผมก็เป็นอย่างนี้แหละ เพราะมันเป็นลักษณะของคนมีปัญหาในสังคม
คนปกติมันไม่มีหรอกครับที่อยู่ดี ๆ จะไม่ชอบหน้าคนโน้นคนนี้ การชอบหรือไม่ชอบมันต้อง
มีเหตุ ถามว่าพวกนี้มีเหตุอะไร ถ้าเขาอยู่บ้าน วันดีคืนดีเขาก็รู้สึกไม่ชอบหน้าคนข้างบ้านทั้ง ๆ ที่ไม่มี
สาเหตุอะไรกับคนข้างบ้านเขาจะเป็นคนปกติไหม พื้นฐานทางครอบครัว การยอมรับจากสังคมคือปัญหา
ของคนพวกนี้ เขาจึงเลือกวิธีที่จะกระทำบางเรื่องบางอย่างให้สังคมมองว่าเขาก็มีความสำคัญ ผม
คิดว่าเขาไม่คิดอะไรได้มากกว่านี้ ยกเว้นไอ้ตัวการที่น่าจะมีวาระแฝงเร้นตามความคิดที่ฝังหัวอยู่

ปัญหาสังคมก็เป็นปัญหาอย่างหนึ่งเช่นกันครับ และอีกปัญหาหนึ่งคือลัทธิ(ประหลาด) ยกตัวอย่างลัทธิ Anti-Loyalist ครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#10 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 03:04

นิสิตกลุ่มนี้เขาไม่ภูมิใจหรือที่ได้เรียนจุฬา
ทำไมไม่ไปเรียน ม.ชินวัตรล่ะครับ
จะได้อยู่ใต้ตรีนไอ้แม้วแทน
แถมได้รับปริญญาบัตร
จาก ทักษิณหมาราษฏร์ เชียวนะ
We love fender.

#11 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:48

ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดเจนก็คือคอลัมนิสต์ที่เพิ่งโชว์นมเหี่ยวๆดำๆ :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#12 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:58

ผมไปฟังเสวนาที่เกี่ยวกับมาตรา 112 หลายงาน แต่ผมพูดตามตรงว่า...ข้อมููลไม่มีอะไรใหม่เท่าไรเลย
เพราะแนวคิดเดิม ๆ ตัวอย่างเดิม ๆ มันค่อนข้างน่าเบื่อ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่างานนี้จะมีข้อมูลใหม่หรือเปล่า?
แต่ที่แน่ๆคือ คนแก่ที่ชื่ออำพล คงมีการยกตัวอย่างขึ้นแน่ ๆ

เอาเป็นว่าผมขอแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการวิจารณ์สถาบันกษัตริย์ล่ะกัน เคยโพสไว้นานแล้ว...

ผมขอออกตัวก่อนว่า ผมศึกษางานเขียนและงานวิจัยเกี่ยวกับพระมหากษัตริย์มาหลายชิ้น ทั้งเป็นงานเขียนต้องห้ามและไม่ต้องห้าม...

สมัยนี้งานเขียนที่วิจารณ์พระหากษัตริย์มีเพียบครับ เลือกหาอ่านได้ตั้งแต่หนังสือถึงวิทยานิพนธ์เลยทีเดียว
(สำหรับวิยานิพนธ์รู้สึกว่าโดนเขียนจนไม่มีอะไรจะเขียนแล้วมั้ง)
เอาเป็นว่าในงานวิชาการที่เกี่ยวกับการวิพากษ์วิจารณ์สถาบันพระมหากษัตริย์มีจำนวนมากครับ
ซึ่งผมเคยอ่านแล้วส่วนใหญ่เป็นการวิพากษ์วิจารณ์ที่ได้องค์ความรู้ทางด้านประวัติศาสตร์เป็นอย่างดี
โดยเฉพาะการบอกข้อมูลอ้างอิงที่มีการอ้างอิงตั้งแต่ระดับเอกสารชั้นต้น จนถึงชั้นรอง แถมมีการอ้างอิงการสัมภาษณ์ที่ถูกต้องตามหลักงานวิจัย

แต่คนบางกลุ่มที่อยู่ในลัทธิต่อต้าน Loyalist (อันที่จริงกลุ่มแนวๆนี้มีมานานในประวัติศาสตร์แล้วนะ แต่พึ่งจะโด่งดังไม่กี่ปีนี้เอง)
พวกนั้นส่วนใหญ่ใช้เหตุผลที่ไม่ได้มองหลักความเป็นจริงว่า พระมหากษัตริย์ไม่ได้เป็นผู้บริหารประเทศตั้งแต่ยุคการเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. 2475
และพวกนั้นไม่ได้เข้าใจหลักธรรมชาติของมนุษย์ เพราะมนุษย์ทุกคนมีทั้งดีและไม่ดี ซึ่งรอบตัวมนุษย์นั้นทุกอย่างมีทั้งคุณและโทษ
ดังนั้นตามตรรกะของมนุษย์ย่อมต้องมองข้อดีมากกว่าข้อเสีย และที่สำคัญมนุษย์ต้องทำดีมากกว่าการทำไม่ดี!!!
ส่วนใหญ่งานเขียนของกลุ่มนั้นผมเคยอ่านหลายครั้ง ซึ่งผมชอบถามกับตัวเองว่า 'ข้อมูลนี้อ้างอิงจากไหน มีหลักฐานอ้างอิงที่น่าเชื่อถือหรือไม่!?'
มันก็เหมือนกับว่า... ผมขอยกตัวอย่าง คุณ A พูดกล่าวหาคุณ B ว่าอย่างโน้นอย่างนี้โดยไม่มีหลักฐาน คุณ A โดนคดีหมิ่นคุณ B
แต่ถ้าคุณ A พูดกับคุณ B ด้วยเหตุผลและหลักฐานอ้างอิง อาจไม่โดนคดีหมิ่นก็ได้ครับ

ผมบอกได้เลยว่าบางคนที่ต่อต้านมาตรา 112 บางคนยังไม่เคยอ่านงานเขียนวิจารณ์พระมหากษัตริย์เลยแม้แต่งานเดียว...
แต่มาต่อต้านมาตรานี้โดยบอกว่าไม่มีสิทธิและเสรีภาพ?....

อืม...ผมขอยกตัวอย่างหนึ่ง คนที่พูดวิจารณ์เกี่ยวกับพระมหากษัตริย์ก็เหมือนกับนักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดารา
ถ้านักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดาราใช้จินตนาการเขียนเรื่องราวต่างๆโดยไม่ใช่เรื่องจริง
เขาอาจจะโดนฟ้องในข้อหาหมิ่นประมาทได้ครับ ซึ่งกรณีนี้มีตัวอย่างมากมายครับ อย่างคุณสนธิ ลิ้มทองกุลโดนฟ้องหลายคดีไปแล้ว
หรือดาราอย่างคุณสุวนันท์ คงยิ่ง(กบ) ยื่นฟ้องหมิ่นประมาทหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งเป็นต้น...
ทั้งหมดนี้ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลยนะ

อีกตัวอย่างหนึ่งคือ หนังสือต้องห้ามมีนามว่า "The King Never Smile"
ผมสงสัยว่าทำไมเล่มนี้ถึงเป็นหนังสือต้องห้าม? ผมอ่านไปสัก 2 รอบพอสรุปได้คือ...
1. ชื่อของหนังสือไม่เหมาะสม
2. เนื้อหาค่อนข้าง "ตรง" เกินไปจนสุ่มเสี่ยงการฟ้องร้องได้ ยกตัวอย่าง บทที่ 4 ของหนังสือเล่มนี้ชื่อ ...
ถ้าใครเคยอ่านบทที่ 4 ขอบอกว่าช่วงท้ายๆของบทที่ 4 เนื้อหาพุ่งตรงมาก แถมบอกว่าสิ่งนี้เป็นข่าวลือและเป็นทฤษฎีอีกต่างหาก...
และที่สำคัญ ตอนสรุปบทที่ 4 มีการเขียนเหมือน ... เป็นผู้ได้รับประโยชน์จากเรื่องนี้???
ผมจึงไม่แปลกใจทำไมถึงเป็นหนังสือต้องห้าม ...
และไม่แปลกใจด้วยว่าทำไมถึงโดนฟ้องร้อง ...

ส่วนที่กล่าวหาว่ามีการกลั่นแกล้งคนบริสุทธิ์โดยใช้มาตรานี้...อันที่จริงเกือบทุกมาตราก็กลั่นแกล้งได้เหมือนกันแหละครับ
ถ้าใครดู "รายการคุยกับแพะ" ก็รู้แล้ว หรือเรื่องการจับลิขสิทธิ์ในร้านคอมพิวเตอร์ที่มีการกลั่นแกล้งเพียบ ทำไมไม่ไปเรียกร้องให้แก้กฏหมายลิขสิทธิ์บ้าง?
ผมพูดตามตรงนะครับว่า กฏหมายไม่ผิด แต่มันผิดอยู่ที่คนใช้กฏหมาย

สำหรับเรื่องคนจะรักหรือไม่รักสถาบัน ผมว่ามันเป็นธรรมชาติสิทธิของบุคคลครับ
เพราะเหรียญมีสองด้าน มีรักยอมมีเกลียด มีสุขย่อมมีทุกข์ มีดำย่อมมีขาว อื่นๆ
แต่ถ้าไม่รักสถาบัน ผมว่าอยู่เงียบๆดีกว่าครับ อย่าแสดงออก เพราะมันจะเกิดเรื่องได้
มันก็เหมือนกับว่า ต้องมีมารยาททางสังคม กล่าวคือเข้าเมืองตาหลิวต้องหลิวตาตามครับ

ถูกต้อง เห็นด้วยทุกประการ ครับ เลย สงสัย ไอ้ พวกตัว เ หี้ย ตัว5 ทั้งหลายรวมในนี้ด้วย ว่า มาตรา 112 ไปฆ่าพ่มรึงหรอ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#13 ppn262000

ppn262000

น้องใหม่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:40

เค้าคิดกันได้

Attached Images

#14 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:55

เจ้าภาพร่วมคือกลุ่มสนนท. ศ. ไข่แม้ว
แค่เห็นชื่อกลุ่มก็แทบจะเห็นไส้แล้วว่าต้องการอะไร
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#15 Sittitat

Sittitat

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:04

เหอะๆๆ สุดท้ายแล้วคนพวกนี้อยู่ไม่ได้นานและไม่รอดหรอกครับ สังคมจะประนามและ
หน้าตามันในเฟตจะถูกสังคมตราหน้าว่าหนักแผ่นดินตราบชั่วฟ้าดินสลาย จบไม่สวยนะ 555

#16 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:07

"เสรีภาพในการวิจารณ์สถาบันอย่างสุจริต" มีมาตั้งนานแล้ว

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#17 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:38

"เสรีภาพในการวิจารณ์สถาบัน ฯ อย่างสุจริตโดยไม่โดนตราหน้าจากสังคมต่างหาก"

ฟังคำตอบก็ "****" แล้ว ถ้าวิจารณ์อย่างสุจริต สังคมเขาจะไปตราหน้าหาพระแสงอะไร

#18 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:44

ท่านใดมีโอกาสเข้าไปร่วมเสวนา กรุณาถามด้วยนะครับ วิจารณ์อย่างสุจริตน่ะ มันรวมถึงการด่าทอ การอาฆาตมาดร้าย
หรือการวิจารณ์เรื่องส่วนตัวด้วยหรือ เพราะถ้ารวมด้วยคุณไม่ต้องจัดเสวนาหรอก ลองไปวิจารณ์ตามสไตล์ของคุณกับ
คนข้างบ้านดูว่าจะติดคุกไหม

#19 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:46

เอาเสรีภาพในการวิจารณ์นักการเมืองฝ่ายเสื้อแดงก่อนดีกว่า..

#20 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:57

อ้าว ไอ้ปิยะบุตร "ล้มเจ้า" แสงกนกกุล มาด้วยเหรอครับ

ตกลงยกเลิกบางมาตราในรัฐธรรมนูญ 2550 เนี่ย เอาหลักอะไรมายกครับ อ. ทวีเกียรติถามวันก่อนยังไม่ตอบเลย อย่าเงียบดิ เดี๋ยวเสียฟอร์ม รู้ไหม

#21 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 02:12

https://www.facebook...&type=1
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#22 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 02:12

https://www.facebook...ityforthePeople
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#23 Kyubey

Kyubey

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 02:19

รูป Logo ของกลุ่ม Chulalongkorn Community for the People (CCP)

ยังกะคอมมิวนิสต์เลยแหะ Orz...

#24 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:45

เขาก็อ้างอิงความนิยมในลัทธิคอมมิวนิสต์อย่างเปิดเผยตรงๆนะ คนที่เข้าไปร่วมก็เห็นชัดแต่แรก ดังนั้นคงไม่มีใครในนั้นที่ไม่นิยมคอมมิวนิสต์แน่นอน และคงไม่มีคอมมิวนิสต์สีชมพู แบบเซล่ามูนหรอกครับ

#25 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:01

ที่มาเห่าหอนอยู่ทุกวันนี้ได้ ยังมีหน้ามาบอกอีกนะว่าไม่มีเสรีภาพ

ถ้าเป็นประชาธิปไตย (แต่ปาก) อย่างที่พวกมันถวิลหาแบบเกาหลีเหนือ จะได้มาเห่าหอนอย่างนี้ไหม

#26 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:23

ช่วยประชาสัมพันธ์ จุฬาแดง

#27 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:50

ถ้าเป็น CCCP - เอ๊ย โซเวียตนี่หว่า

ถ้าจะอ้างประชาธิปไตยโดยการเหยียบย้ำสถาบันฯ ก็อย่ามาทำกิจการอะไรที่จุฬาฯ เลยนะ เสื่อม เนรคุณผู้ก่อตั้งสถานศึกษาชัดๆ

#28 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:29

นิยมคอมมิวนิสต์ ไม่มีใครว่าหรอกครับ ประเทศไทยเป็นประชาธิปไตย คนนิยมเผด็จการก็มี
ปัญหามันอยู่ที่นิยมคอมมิวนิสต์แต่ทะเลึ่งมาเรียกหาประชาธิปไตย เรียกร้องหาสิทธิเสรีภหาพ นี่มันคอมมิวนิสต์ภาษาอะไร
คนนิยมคอมมิวนิสต์ในประเทศไทยก็มีครับ แต่นิยมเพราะความก้าวหน้าในระบอบประชาธิปไตยสู้คนอื่นไม่ได้
เลยเอาคอมมิวนิสต์มาเป็นอุดมการณ์ให้ดูเก๋ ๆ แล้วเดินแหกปากเรียกหาประชาธิปไตย เลยไม่รู้ว่า
เป็นคอมมิวนิสต์พันธ์ไหน ผมไม่อยากดูถูกคนพวกนี้ว่าถ้าได้เป็นคอมมิวนิสต์สมใจอยากแล้ว จะไป
ได้สักกี่น้ำ พวกลูกพี่เขาที่เคยทิ้งอุดมการณ์ตะเกียกตะกายออกจากป่ามาไม่ควรทำบาปโดยปลุกผีคอมมิวนิสต์
ให้คนเหล่านี้หลงเชื่ออีก เพราะตัวเองรู้อยู่แก่ใจว่าสิ่งที่เขาคิดนั้นมันเพ้อเจ้อ อย่าเอาความผิดหวังในสังคมของตนมาหลอกเด็ก
เพราะปัจจุบันคอมมิวนิสต์มันจบไปแล้วไม่มีใครมาเผยแพร่ลัทธินี้แล้ว ที่เป็นอยู่ก็คือพวกคอมมิวนิสต์พันธ์ทางครับ