Jump to content

- - - - -

คลิปเสียงคุยกับตำรวจกรณีแดงเชียงใหม่ทำร้ายหน้ากากขาว

• Please log in to reply
20 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:09

*
POPULAR

เข้าไปฟังได้ที่ลิงค์เลยนะครับ ผมฝากไฟล์ไว้แล้ว

https://soundcloud.c...va/juoanoelew2x

ถ้าคลิกตรงนี้ฟังไม่ได้ ไปฟังในเฟสนะครับ ผมลองแล้ว ฟังได้อยู่ครับ

https://www.facebook...!/cyberpolitics

.............................................

ผมได้คุยกับเจ้าหน้าที่ตำรวจสภ.ต.ภูพิงค์ เพื่อสอบถามความคืบหน้ากรณีแดงเชียงใหม่51 ทำร้ายผู้ชุมนุมกล่มหน้ากากขาว โดยได้คุยกับเจ้าหน้าที่ทั้งหมด 3 ท่าน คือ จนท.ห้องสืบสวน ร้อยเวรเจ้าของคดี แล้วก็รองผู้กำกับ (รักษาการแทนผู้กำกับ)

สรุปประเด็นได้ว่า มีสตรีท่านนึงมาร้องทุกข์ กรณีถูกทำร้ายร่างกายในห้างเซ็นทรัล ซึ่งทางร้อยเวรจะได้เรียกผู้ถูกกล่าวหามาให้การตามขั้นตอนต่อไป

แต่ส่วนที่มีการทำร้ายในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และใต้คอนโด อันนี้ไม่มีผู้มาร้องทุกข์ ซึ่งตัวผมเข้าใจว่าเค้าคงจะกลัว จึงไม่กล้าเอาความ ผมเลยปรึกษากับทางเจ้าหน้าที่ว่าจะมีทางออกให้กับเรื่องนี้อย่างไร เพราะถ้าผู้เสียหายไม่กล้ามาแจ้งความ บุคคลที่กระทำผิดก็จะลอยนวล และกลายเป็นบรรทัดฐานให้กับสังคมต่อไป ว่าจะกระทืบ รุมทำร้าย ใครตอนไหนก็ได้ เพราะมีเส้นสายใหญ่โต ไม่กล้ามีใครเอาเรื่อง

สุดท้ายผมได้ฝากท่านรองผู้กำกับไปว่า ขอให้เรียกแกนนำกลุ่มแดงเชียงใหม่51 ทั้งดีเจอ้อ ดีเจอ้วน ให้มาคุยกันให้เข้าใจ ว่าต่อไปอย่าให้เกิดเหตุการณ์ในลักษณนี้อีก ไม่อย่างนั้นกลุ่มผู้ชุมนุมก็จะไม่ปลอดภัย จะโดนอีกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ผมจะลองปรีกษาทนายความดู ว่าหากผู้เสียหายไม่กล้าแจ้งความ เราจะมีวิธีใดที่จะนำตัวผู้กระทำผิดมาลงโทษ เช่น ให้บุคคลอื่นไปแจ้งแทนได้หรือไม่

แต่โดยส่วนตัวยังงง เพราะคลิปปรากฎชัดเจนว่ามีการทำร้าย แล้วทำไมต้องให้มีผู้ร้องด้วย ผมเห็นว่าเจ้าหน้าที่หน้าจะใช้หลักฐานที่ปรากฎในคลิป แล้วเรียกตัวมาแจ้งข้อกล่าวหา เพื่อดำเนินคดีได้เลย

ท่านใดมีข้อเสนอแนะ รบกวนด้วยนะครับ ช่วยๆกัน

Edited by TFEX, 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:30.

#2 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:18

เข้าไปฟังได้ที่ลิงค์เลยนะครับ ผมฝากไฟล์ไว้แล้ว

https://soundcloud.c...va/juoanoelew2x

.............................................

ผมได้คุยกับเจ้าหน้าที่ตำรวจสภ.ต.ภูพิงค์ เพื่อสอบถามความคืบหน้ากรณีแดงเชียงใหม่51 ทำร้ายผู้ชุมนุมกล่มหน้ากากขาว โดยได้คุยกับเจ้าหน้าที่ทั้งหมด 3 ท่าน คือ จนท.ห้องสืบสวน ร้อยเวรเจ้าของคดี แล้วก็รองผู้กำกับ (รักษาการแทนผู้กำกับ)

สรุปประเด็นได้ว่า มีสตรีท่านนึงมาร้องทุกข์ กรณีถูกทำร้ายร่างกายในห้างเซ็นทรัล ซึ่งทางร้อยเวรจะได้เรียกผู้ถูกกล่าวหามาให้การตามขั้นตอนต่อไป

แต่ส่วนที่มีการทำร้ายในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และใต้คอนโด อันนี้ไม่มีผู้มาร้องทุกข์ ซึ่งตัวผมเข้าใจว่าเค้าคงจะกลัว จึงไม่กล้าเอาความ ผมเลยปรึกษากับทางเจ้าหน้าที่ว่าจะมีทางออกให้กับเรื่องนี้อย่างไร เพราะถ้าผู้เสียหายไม่กล้ามาแจ้งความ บุคคลที่กระทำผิดก็จะลอยนวล และกลายเป็นบรรทัดฐานให้กับสังคมต่อไป ว่าจะกระทืบ รุมทำร้าย ใครตอนไหนก็ได้ เพราะมีเส้นสายใหญ่โต ไม่กล้ามีใครเอาเรื่อง

สุดท้ายผมได้ฝากท่านรองผู้กำกับไปว่า ขอให้เรียกแกนนำกลุ่มแดงเชียงใหม่51 ทั้งดีเจอ้อ ดีเจอ้วน ให้มาคุยกันให้เข้าใจ ว่าต่อไปอย่าให้เกิดเหตุการณ์ในลักษณนี้อีก ไม่อย่างนั้นกลุ่มผู้ชุมนุมก็จะไม่ปลอดภัย จะโดนอีกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ผมจะลองปรีกษาทนายความดู ว่าหากผู้เสียหายไม่กล้าแจ้งความ เราจะมีวิธีใดที่จะนำตัวผู้กระทำผิดมาลงโทษ เช่น ให้บุคคลอื่นไปแจ้งแทนได้หรือไม่

แต่โดยส่วนตัวยังงง เพราะคลิปปรากฎชัดเจนว่ามีการทำร้าย แล้วทำไมต้องให้มีผู้ร้องด้วย ผมเห็นว่าเจ้าหน้าที่หน้าจะใช้หลักฐานที่ปรากฎในคลิป แล้วเรียกตัวมาแจ้งข้อกล่าวหา เพื่อดำเนินคดีได้เลย

ท่านใดมีข้อเสนอแนะ รบกวนด้วยนะครับ ช่วยๆกัน

https://www.facebook...!/cyberpolitics

รองนายกฯเป็ดเหลิมและผบ.ตร.อดุลย์บอกว่าเจ้าทุกข์/ผู้เสียหายไม่ต้องแจ้งความก็ได้.....

ตำรวจสามารถดำเนินคดีได้.......!

ปล.รองฯเป็ดเหลิมกับหัวหน้าตำรวจอดุลพูดถึงคดีเอกยุทธ์......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#3 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:18

คลิปมีปัญหาป่าวครับ ผมลองกดลิงค์ดูแล้วฟังไม่ได้ ไม่มีเสียง กำลังแก้ไขอยู่ครับ เพิ่งจากเคยใช้soundcloud

ถ้าไม่ได้ก็ไปฟังไม่เฟสนะครับ ตามลิงค์ในหัวกระทู้ครับ

Edited by TFEX, 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:35.

#4 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

จะต้องมีเจ้าทุกข์ครับ ถ้าเจ้าทุกข์ไม่เอาเรื่อง ตำรวจเขาก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะการทำลายร่างกายกันไม่ถึงตาย

เจ้าทุกข์อาจเป็นผู้เกี่ยวข้องก็ได้ครับ เป็นญาติหรือสามี ภรรยา

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:21

จริงๆ ตำรวจไม่จำเป็นต้องมีเจ้าทุกข์ก็ได้นี่ครับ มันเป็นความผิดซึ่งหน้า ต่อหน้าเจ้าหน้าที่ตำรวจเลย แบบนี้ ถ้าตำรวจเห็นคนโดนทำร้าย ตำรวจก็ไม่เอาความโจรหรือครับ เพียงเพราะเจ้าทุกข์ไม่กล้าแจ้งความ 

#6 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:22

http://www.dangdd.co...้ากากขาว.62249/

อันนี้ผมเข้าไป มองผ่านเฟซ จขกท แล้วเข้าไปดู

ผมว่าคนกลุ่มนี้ออกจะโรคจิต แ้ล้วนะครับ เสื้อแดง เหมือนพวกกุ้ยข้างถนนเข้าไปทุกที่

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:23

ขอบคุณแทนประชาชนมากเลยครับ

จะต้องมีเจ้าทุกข์ครับ ถ้าเจ้าทุกข์ไม่เอาเรื่อง ตำรวจเขาก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะการทำลายร่างกายกันไม่ถึงตาย

เจ้าทุกข์อาจเป็นผู้เกี่ยวข้องก็ได้ครับ เป็นญาติหรือสามี ภรรยา

สมมติว่าใช้หลัก "ความผิดซึ่งหน้า" ได้ไหมครับ

gladiator 1.jpg

#8 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:25

ตำรวจเค้าก็บอกครับ ว่าหากเค้าอยู่ตรงนั้น สามารถดำเนินคดีได้เลย เพราะเป็นความผิดซึ่งหน้า

แต่เค้าบอกว่าจุดที่หน้ากากขาวถูกทำร้าย ตำรวจไม่ได้อยู่ตรงนั้น ไปอยู่อีกที่นึง

ทำไมผมว่าผมเห็นในคลิปมีตำรวจอยู่นะ ตรงที่มีการทำร้ายอัน

#9 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:27

เหอะ เหอะ  คลิปมันเป็นแค่หลักฐานว่า ใครทำร้ายใคร แต่ถ้าคนถูกทำร้ายไม่

แจ้งความก็คงลำบากครับ เพราะมันไม่มีผู้เสียหาย  ถ้าตำรวจจะจับต้องจับตอน

มันกำลังตีหัวเขาครับ คือมันเป็นเหตุการณ์ซึ่งหน้า แต่ถ้าตีไปแล้ว แต่ไม่มีเจ้าทุกข์

ตำรวจคงทำอะไรได้ยาก ยกเว้นว่ามีการบาดเจ็บสาหัส หรือตายนั่นแหละ

#10 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:30

ขอเรียนถามท่านผู้เชียวชาญทางกฎหมายหน่อยว่า ประเทศไทยมีกฎหมายเอาผิดต่อ ผู้ยุยง ปลุกปั่น ปลุกระคม ทำให้เกิดความไม่สงบเรียบร้อยต่อบ้านเมืองไหม

ถ้ามี มีบทลงโทษอย่างไร แล้วทำไมไม่มีใครแจ้งความเอาผิดต่อ ดีเจ หลายคนที่ทำความผิดข้างต้นบ่อยครั้ง

#11 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:33

เรากล่าวโทษได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้เสียหาย ป. วิ. อาญา มาตรา2(8)

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:34

ตำรวจเค้าก็บอกครับ ว่าหากเค้าอยู่ตรงนั้น สามารถดำเนินคดีได้เลย เพราะเป็นความผิดซึ่งหน้า

แต่เค้าบอกว่าจุดที่หน้ากากขาวถูกทำร้าย ตำรวจไม่ได้อยู่ตรงนั้น ไปอยู่อีกที่นึง

ทำไมผมว่าผมเห็นในคลิปมีตำรวจอยู่นะ ตรงที่มีการทำร้ายอัน

ในคลิป ผมเห็นตำรวจอยู่ในเหตุการณ์ครับ ไม่งั้นตำรวจคงไม่โดนด่าหรอก 

#13 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:36

ถ้าเมื่อไรมาอยู่ ปชป. ผมเชียร์ขาดใจเลย ^_^

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#14 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:37

ขอบคุณแทนประชาชนมากเลยครับ

สมมติว่าใช้หลัก "ความผิดซึ่งหน้า" ได้ไหมครับ

ถ้าความผิดซึ่งหน้าได้ครับ แต่ตอนนี้ซึ่งหน้าหรือเปล่า

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#15 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:40

ในคลิป ผมเห็นตำรวจอยู่ในเหตุการณ์ครับ ไม่งั้นตำรวจคงไม่โดนด่าหรอก 

สามารถกล่าวโทษตำรวจได้ครับ

ม.157 มั๊ง

#16 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:56

เหอะ เหอะ  การกล่าวโทษโดยคนอื่นก็พอทำได้ครับแต่มันแล้วแต่กรณ๊ เช่น

เราเห็นนาย ก ทำร้าย นาย ข เราก็ไปแจ้งตำรวจ ซึ่งอันนี้เราเป็นผู้เห็นการทำผิด

แต่ถ้าเราไปแจ้งแล้ว นาย ข ซึ่งถูกทำร้าย บอกตำรวจว่าผมไม่เอาเรื่องขอกันกิน

มากกว่านี้ เราก็แห้วไป

ถ้าฟ้อง 157 กับตำรวจที่อยู่ในเหตุการณ์ก็ยากอยู่ครับ เพราะคนมันเป็นกลุ่มถ้าจะ

เข้าไปห้ามโดยใช้ตัวเข้าไปขวางก็อาจซวยโดนลูกหลง นอกจากจะชักปืนยิงมันเลย

นั่นแหละ แล้วก็ไปรับโทษทำเกินกว่าเหตุด้วย 555

ถ้าจะเอาเรื่องตำรวจก็คงทำได้แค่ ประนามว่าไม่มีศักดิ์ศรีเท่านั้นแหละครับที่ยืนอยู่ใน

เหตุการณ์แท้ ๆ แต่อันธพาลมันไม่เห็นหัวตำรวจเลย

#17 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:58

เรื่องกฏหมายผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่
แต่เรื่องการแสดงออกของคุณ
ผมนับถือและซึ้งมากครับ
ถ้าคุณสามารถทำตัวได้แบบนี้ตลอดไป
ผมอยากเห็นนักการเมืองในอุดมคติเกิดขึ้นในประเทศไทย
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#18 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:29

>>> ชาวบ้านเขาเห็นกันทั่วไป  แต่ตำกวดมักไม่ค่อยเห็น

แปลกใจเหมือนกัน. แค่ดู TV ก็ยังเห็น ถึงเชียงใหม่. แต่

เจ้าหน้าที่ อยู่ในที่เกิดเหตุ.กลับไม่เห็น.  นี่แหละคือแปลก

พูดเป็น...จ่าเฉย.....ฟังตำกวดแล้ว ชาวบ้านก็ ส่ายหัว เสีย

ดายภาษี...( ถึงยุคเสื่อมแล้วจริง ๆ ตำกวด ).............. :( 

#19 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:39

ขอบคุณมากครับคุณ TFEX อย่างน้อยก็ปรามให้ฝ่ายที่พยายามใช้ความรุนแรง :wub:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#20 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:47

ที่ยืนอยู่ตอนเค้าตีกันไม่ใช่ตำรวจครับ
Here ชัดๆ
ดูดีๆครับ

#21 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:08

ผมว่าถ้าตำรวจยืนเฉยๆ น่าจะเป็นการละเว้นการปฏิบัติหน้าที่
ตำรวจต้องลงมือระงับเหตุด้วยวิธีที่เหมาะสม ไม่ใช่ยืนเฉยๆ
แต่ถ้าไม่สามารถระงับเหตุได้ ตำรวจต้องดำเนินคดีกับผู้ที่ขัดขืน ไม่ให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่ในการระงับเหตุ

It's us against the world

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน