Jump to content

- - - - -

ประเทศญี่ปุ่นนี่ถือเป็นเผด็จการรัฐสภาไหมครับ

• Please log in to reply
17 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:40

ถามเป็นความรู้หน่อยครับ เพราะผมเห็นประเทศนี้เปลี่ยนนายกเหมือนคนเปลี่ยนกางเกงใน ช่วง 7 - 8 ปี ที่ผ่านมา แต่ไม่รู้ทำไม ไม่ว่าจะเปลี่ยนนายกกี่ครั้งกี่หน พรรครัฐบาลนี่มันก็พรรคเดิมนี่แหละ

ผมเคยอ่านการืตูนเกี่ยวกับการเมืองญี่ปุ่นเขาว่าจริง ๆ ในพรรครัฐบาลมันก็ไม่ได้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน เรียกว่าถ้าอยู่คนละมุ้งนี่ จะฆ่ากันเพื่อแย่งตำแหน่งนี่ไม่ใช่เรื่องแปลกเลย ที่แปลกคือคนพวกนี้กลับรวมตัวเป็นพรรคการเมืองได้เหนียวแน่น ไม่เคยมีแตกแถว ส่วนไอ้ที่อุดมการณ์ไปด้วยกันไม่ได้จนแยกพรรคไป ก็ไม่มีโอกาสได้เป็นรัฐบาลอีกเลย

รูปแบบมันคล้าย ๆ พรรคไอ้แม้วยังไงชอบกลนะครับ แต่สงสัยที่ญี่ปุ่นมันฝังรากมานานกว่ามาก จนเลือกตั้งทีไรนี่ชนะเกินครึ่งแบบหายห่วงตลอด ต่อให้ทำเรื่องบัดซบแค่ไหนก็ไม่มีใครมาชิงตำแหน่งได้เลย

Edited by Novice, 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:41.

#2 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:50

ญี่ปุ่นไม่มีวันเป็นประชาทถีปไต ได้ครับ   เพราะถ้าเป็นต้องมีนายกมาจากตระกูลเดียวกัน

เริ่มจาก พี่ชาย น้องเขย น้องสาว   ซึ่งคนญี่ปุ่นตระกูลเดียวกัน  รุ่นเดียวกัน ไม่น่ามีความสามารถมากขนาดตระกูลชินน้าวัด หรอกครับ

ยังห่างว่ะพูดได้คำเดียว

#3 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:52

ญี่ปุ่นไม่มีวันเป็นประชาทถีปไต ได้ครับ   เพราะถ้าเป็นต้องมีนายกมาจากตระกูลเดียวกัน

เริ่มจาก พี่ชาย น้องเขย น้องสาว   ซึ่งคนญี่ปุ่นตระกูลเดียวกัน  รุ่นเดียวกัน ไม่น่ามีความสามารถมากขนาดตระกูลชินน้าวัด หรอกครับ

ยังห่างว่ะพูดได้คำเดียว

ครับ แต่เปลี่ยนนายกมาสามสี่คน จนไอ้คนปัจจุบันก็คือไอ้คนที่โดนไล่เมื่อสี่ปีก่อนนั่นแหละ ผมว่ามันก็ใกล้เคียงนะครับ

Edited by Novice, 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:52.

#4 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:03

ของญี่ปุ่น ถ้าเอาแบบจริงๆก็ต้องบอกว่าเป็นระบอบเผด็จการข้าราชการครับ ไอ้ที่ระบบเศรษฐกิจญี่ปุ่นมันยังโงหัวไม่ขึ้นก็เพราะราชการญี่ปุ่นมันไม่ยอมให้ปรับเปลี่ยนนโยบายหลายเรื่อง รัฐบาลของญี่ปุ่นมีสิทธิมีเสียงในการบริหารประเทศไม่ถึง 40% ส่วนที่เหลือเป็นของราชการ

แต่มันดีที่ข้าราชการญี่ปุ่นมันปลอดคอรัปชั่น 100%

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#5 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:56

ผมว่าเป็นเผด็จการนะ เพราะใช้รธน. ฉบับที่พันธมิตร ร่างให้ตั้งแต่จบสงครามโลกใหม่ๆ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#6 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:02

ผมว่าเป็นเผด็จการนะ เพราะใช้รธน. ฉบับที่พันธมิตร ร่างให้ตั้งแต่จบสงครามโลกใหม่ๆ

ใช้รัฐธรรมนูญที่พวกพันธมิตรยึดทำเนียบปิดสนามบินร่างให้ พวกอำมาตย์ขี้เหลืองชัดๆ  :angry:

• -3- likes this
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#7 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:57

ต้องหาดูละครเรื่อง change "นายกมือใหม่ หัวใจประชาชน" แล้วจะเข้าใจการเมืองญี่ปุ่นครับ

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#8 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:30

ใช้รัฐธรรมนูญที่พวกพันธมิตรยึดทำเนียบปิดสนามบินร่างให้ พวกอำมาตย์ขี้เหลืองชัดๆ  :angry:

แป๊ะอยู่เบื้องหลัง ญี่ปุ่นหรือเนี่ย

#9 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 05:55

ผมเรียกว่าเสียงข้างมากครับ เพราะนายกไม่เคยใช้สภาเพื่อฟอกผิดให้ตัวเอง และให้เกียรติเข้ามาตอบปัญหาในสภา รับฟังเสียงประชาชน ไม่เคยอ้างว่ามีสิบห้าล้านเสียงคนอื่นห้ามมาไล่ ถ้าทำผิดก็รู้จักละอายลาออก นายกบริหารไม่ได้เรื่องคนเริ่มด่า เขาก็ลาออก ถึงจะมีเสียงข้างมากแต่เขาไม่ได้ใช้เสียงข้างมากลากไปอย่างเดียว ไม่ใช่เผด็จการหรอกครับ

#10 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 06:18

ต้องหาดูละครเรื่อง change "นายกมือใหม่ หัวใจประชาชน" แล้วจะเข้าใจการเมืองญี่ปุ่นครับ

คุณ Idolation ครับ ผมยังไม่มีปัญญาหามาดูได้ตอนนี้

แต่ฟังคุณแล้ว อยากรู้มากเลยครับ ขอคุณช่วยสรุปโดยคร่าวๆ ให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ? (PM ก็ได้)

อีกเรื่องหนึ่ง ผมจำได้คับคล้ายคับคลาว่าเขาเคยมีการเปลี่ยนฝั่ง (นายก) กัน (LDP ---> DPJ)

เลยลองกลับไปขุดข้อมูลเก่าดู รู้สึกจะ 2009

http://www.manager.c...D=9520000100039

แต่รู้สึกว่า เหมือนจะ สรุปสุดท้ายก็ ไม่ work

ผมว่าแต่อย่างน้อยเขาก็ไม่ "ผูกขาด" "เผด็จการ" และ มีการแสดงความรับผิดชอบด้วยการลาออก

หลายๆ อย่างดูดีกว่าประเทศเราเยอะนะฮะ

ผู้เชียวชาญโปรดชี้แนะด้วยครับ ผมรู้ตื้นมากเลย แต่อยากฟังข้อมูลจากผู้ัรู้

#11 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:41

คุณภาพ ประชากรของญี่ปุ่นเป็นคำตอบสุดท้าย

#12 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:42

พูดถึงการเมืองญี่ปุ่น เลยนึกถึงการ์ตูน อยากให้มี แบล้ก แองเจิ้ล ในประเทศไทยจริงๆเลยตอนนี้

#13 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:58

คุณ Idolation ครับ ผมยังไม่มีปัญญาหามาดูได้ตอนนี้

แต่ฟังคุณแล้ว อยากรู้มากเลยครับ ขอคุณช่วยสรุปโดยคร่าวๆ ให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ? (PM ก็ได้)

อีกเรื่องหนึ่ง ผมจำได้คับคล้ายคับคลาว่าเขาเคยมีการเปลี่ยนฝั่ง (นายก) กัน (LDP ---> DPJ)

เลยลองกลับไปขุดข้อมูลเก่าดู รู้สึกจะ 2009

http://www.manager.c...D=9520000100039

แต่รู้สึกว่า เหมือนจะ สรุปสุดท้ายก็ ไม่ work

ผมว่าแต่อย่างน้อยเขาก็ไม่ "ผูกขาด" "เผด็จการ" และ มีการแสดงความรับผิดชอบด้วยการลาออก

หลายๆ อย่างดูดีกว่าประเทศเราเยอะนะฮะ

ผู้เชียวชาญโปรดชี้แนะด้วยครับ ผมรู้ตื้นมากเลย แต่อยากฟังข้อมูลจากผู้ัรู้

อยากอยู่ครับ แต่คร่าวๆ ก็ยาวอยู่

แนะนำอ่านการ์ตูนเรื่อง Sanctuary ของ อ.อิเคงามิ เรียวอิจิ ก็ได้ครับ

ปล. การเมืองญี่ปุ่นต่อให้นายกแสดงสปิริตลาออกนั่นก็เป็นเพราะตัวการใหญ่นั้นบงการให้เป็นไป ไม่ใช่เพราะนายกเอง ตัวนายกเป็นหุ่นเชิดของนายใหญ่ไม่ว่าจะมาจากฝ่ายค้านหรือรัฐบาล

:D  :D  :D 

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#14 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:13

อยากอยู่ครับ แต่คร่าวๆ ก็ยาวอยู่

แนะนำอ่านการ์ตูนเรื่อง Sanctuary ของ อ.อิเคงามิ เรียวอิจิ ก็ได้ครับ

ปล. การเมืองญี่ปุ่นต่อให้นายกแสดงสปิริตลาออกนั่นก็เป็นเพราะตัวการใหญ่นั้นบงการให้เป็นไป ไม่ใช่เพราะนายกเอง ตัวนายกเป็นหุ่นเชิดของนายใหญ่ไม่ว่าจะมาจากฝ่ายค้านหรือรัฐบาล

:D  :D  :D 

ขอบคุณมั่กสำหรับ Recommendation ครับ

ได้แหล่งเรียนรู้การเมืองญ๊่ปุ่น ฉบับรวบรัด ก็เพราะคุณล่ะครับ

เดี๋ยวผมจะพยายามไปหามาทั้ง Sanctuary ทั้ง Change

(จำได้ว่า Change สมัยนั้น ดังม๊ากๆๆๆๆๆ
เป็นสมัยผมมีโอกาสได้ยุ่งเกี่ยวกับประเทศญ๊่ปุ่นมากที่สุดพอดี
แต่ตอนนั้น ทักษะด้านภาษาผมยังห่างไกล เลยเข้าไม่ถึง  :D  :D  :D )

#15 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:57

ลองดูตอนแรกก่อนนะครับ ในยูทูบมีแค่ 7 ตอนแรกเท่านั้น
จะดูถึงตอนจบ ต้องดูทางเว็บวิดิโอไทยครับ

ลองใช้ชื่อไทยเรื่องนี้เสิร์ชหาทางกูเกิ้ลได้เลยครับ

Edited by Rarm41, 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:35.

#16 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:01

Edited by Rarm41, 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:06.

#17 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:55

เมื่อเร๊วๆ นี้ก็พึ่งเปลี่ยนฝั่งไป  แต่ก็บริหารไม่ได้เรื่องจนคนญี่ปุ่นต้องหันกลับมาเลือกพรรคเดิมนี่ครับ  

ผมว่ามันธรรดามากเรยนะ  ประเทศเขาไม่มีความขัดแย้งมากมาย  ผู้คนส่วนใหญ่มองไปทางเดียวกัน

มีคนเห็นต่าง  แต่ก็ไม่ได้อะไรมาก  ก็ตรวจสอบกันไป  การเมืองเขาจะนิ่งก็ไม่แปลกอะไร

แต่ก็ได้ยินมาว่า  คนญี่ปุ่นเองก็เบื่อพรรครัฐบาลเต็มแก่แล้วเหมือนกัน  แต่ฝ่ายค้านก็ยังไม่มีอะไร

มาสู้ได้  ลองเปลี่ยนแล้วก็ไม่ work  เขาก็ต้องกลับมาเลือกพรรคเดิม  ล่ะครับ

Edited by annykun, 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:58.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#18 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:47

ของญี่ปุ่น ถ้าเอาแบบจริงๆก็ต้องบอกว่าเป็นระบอบเผด็จการข้าราชการครับ ไอ้ที่ระบบเศรษฐกิจญี่ปุ่นมันยังโงหัวไม่ขึ้นก็เพราะราชการญี่ปุ่นมันไม่ยอมให้ปรับเปลี่ยนนโยบายหลายเรื่อง รัฐบาลของญี่ปุ่นมีสิทธิมีเสียงในการบริหารประเทศไม่ถึง 40% ส่วนที่เหลือเป็นของราชการ

แต่มันดีที่ข้าราชการญี่ปุ่นมันปลอดคอรัปชั่น 100%

ขอถามอะไรหน่อยสิครับ

ยากูซาที่นั้น มีอำนาจอิทธิพลมากมายขนาดไหน

มากมายถึงขนาดที่ สามารถ ผูกขาด การเมือง เศรษฐกิจ ได้ แบบทักษิณและพลพรรค เลยหรือเปล่า

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน