Jump to content

- - - - -

ศึกสองวรนุช หรือ รักคุดเพราะฟันโยก

• Please log in to reply
14 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:40

*
POPULAR

จากความทรงจำที่ค่อนข้าง กระพร่อง-กระแพร่ง

วันก่อนนี้นึกถึง บทเสภา ขุนช้าง-ขุนแผน ด้วยความกลัวที่จะลืมไปอีก 

จึงได้เอาไปบันทึกเก็บไว้ใน Facebook ของ ตัวเอง

บทเสภา ที่พูดถึงนี้ เป็น บทเสภา ที่ว่าด้วย ลางร้าย บอกเหตุต่างต่าง

มี เนื้อหา-ใจความ ดังต่อไปนี้ครับ...

ครานั้นขุนแผนแสนสนิท.....เรืองฤทธิ์ราวีจะมีไหน

เมื่อถึงคราวจะมีเหตุเภทภัย.....ก็เกิดลางร้ายใหญ่หลายประการ

ผึ้งมาจับ กก รู บูรพทิศ.....วิปริตมากมายหลายสถาน

เห็ดขึ้นกลางเตาเท่าลำธาร.....เต่าก็คลานขึ้นไปขี้บนที่นอน

แมวออกลูกห้าตัวหัวเป็นเต่า.....หมามีเขาขึ้นที่หน้าคล้ายกาสร

รุ้งกินน้ำในกระถางอ่างมังกร.....เ-หี้-ย ขึ้นหอนเห่าคนบนหลังคา ฯลฯ

บทเสภา นี้ได้กล่าวถึงสิ่งต่างต่างที่คนโบราณถือว่า เป็นลางบอกเหตุ หรือ เป็นอัปมงคล ไว้หลายอย่าง

๑. ผึ้ง ซึ่งจะต้องเป็น ผึ้งป่า ที่มาจับบ้าน เรื่อง ผึ้ง จับบ้าน นี้

จะต้องมี ทิศ เป็นตัวกำกับ และ คงต้องเป็น บูรพทิศ หรือ ทิศตะวันออก เท่านั้นกระมัง จึงจะถือว่า ลางไม่ดี

แต่ถ้าเป็น ทิศเหนือ-ใต้-ตะวันตก คงจะไม่เป็นไร

๒. เห็ด ขึ้น เตา หุงหาอาหาร อย่างนี้ก็น่าจะ วิปริต-ผิดอาเพศ อยู่หรอกกระมังครับ เพราะ โดยธรรมชาติแล้ว

เห็ด นั้นจะขึ้นที่ เย็นเย็น-ชื้นชื้น หาก เห็ด ขึ้น ในเตาอันเป็นสถานที่ที่ต้องร้อนอยู่เสมอเสมอ คงประหลาดดีแท้

๓. เต่า แหม...ถ้าบ้านไหนถึงขนาดปล่อยให้ เต่า ขึ้นไป ถ่าย อุจจาระ-ปัสสาวะ ได้ถึงบนที่นอนนี่

คงต้อง ตำหนิ-ติ-ติง กันเป็น ขนานใหญ่แล้ว เพื่อนเพื่อน ลองนึก สภาพ ของ เรือนไทยโบราณ ดูนะครับ

ขั้นบันไดที่ค่อนข้างชัน ถามว่า ชัน ขนาดไหน ก็ขนาด อังศุมาลิน ตก บันได ลงมาเกือบ แท้ง ประมาณนั้น

ลงว่า คนท้อง ตกลงมา เกือบ แท้ง ได้ ก็ไม่น่าเชื่อว่า เต่า จะ ปีน ขึ้นไป ขี้-รด ที่นอนเช่นกัน

แต่ถ้าขึ้นไปได้ก็คงต้องว่า วิปริต เป็นแน่แท้

๔. แมว กับ หมา นั้น คนโบราณ เชื่อกันว่า แมวห้า-หมาหก ไม่ควรเลี้ยงไว้ใน บ้าน เป็น อัปมงคล

ถามว่ามีเหตุผลไหมก็น่าคิดอยู่ ปกติแล้ว คนโบราณ จะเลี้ยง หมู-หมา-กา-ไก่-แมว ก็ เพื่อประโยชน์ ใน ครัวเรือน ทั้งสิ้น

อย่าง หมา นี่ก็เลี้ยงไว้ เห่า ไล่ ขโมย-ขโจร หากต้องเลี้ยง หมา ไว้ถึง ๖ ตัว เวลา หน้าสัด คงหอนกันโหยหวนน่าดู

จนเพื่อนบ้านทนไม่ได้ต้องปล่อย พระธาตุ ลง หลังคาบ้าน เดือดร้อน กันอีก ส่วน แมว นั้น เขาเลี้ยงไว้จับ หนู

สัก ตัว-สอง-ตัว ก็คงที่จะพอทน กว่านี้เห็นทีจะ เปลืองข้าวสุก เสียเปล่า

๕. รุ้งกินน้ำ ใน บ้าน ตรงนี้ก็ให้สงสัยอยู่ เพราะ ตะนิ่นตาญี ก็ดูว่าสวยดี ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม ถึงเป็น ลางไม่ดี

อาจเป็น เพราะว่า นี่คือ ปรากฎการณ์-ธรรมชาติ ที่ไม่ใคร่เกิดขึ้นในบ้านหรือกระมัง อันนี้ไม่ทราบจริงจริง

แต่ที่เรียกกันว่า รุ้งกินน้ำ นั้น ก็คือ หัวรุ้ง ตกลงไปใน น้ำ นั่นเอง

๖. ส่วนตัว วรนุช หรือ ที่เรียกกันว่า ตัวเงิน-ตัวทอง หรือ ตัว เ-หี้-ย นั้น สมัยนี้ก็คงยังถือว่าเป็น อัปมงคล อยู่

โดยธรรมชาติ ของ คุณวรนุช เธอ นั้น มักจะทาน ของสด-ของคาว-ของเน่า-ของสกปรก บ้าน ใครไม่รักษาความสะอาด

ทิ้งขยะมูลฝอย ปล่อยสัตว์ตาย ไว้ กลาดเกลื่อน จนถึงขนาด คุณวรนุช เธอ ขึ้นมาหากินก็ถือว่าบ้านนั้นมี อัปมงคล

ลางไม่ดีทั้ง หกประการ นี้ สาธุชน พึง ระมัดระวัง ไว้ อย่าได้ปล่อย สิ่งอัปมงคล ให้เข้ามาเป็นภัยกล้ำกรายได้ 

คุณเฉลิม อยู่บำรุง ครับ ตะนิ่นตาญี แลเห็น คุณฯ ปล่อย ให้ ตัววรนุช มา เดินเคียงข้าง-นั่งเคียงข้าง...ไหน-ตัว-ไหนหรือครับ?

ก็ ไอ้ตัว ที่อยากให้ ประเทศไทย เป็น เช่น เขมร...อยากให้ ประเทศไทย ไม่มี สถาบันพระมหากษัตริย์ ไงล่ะครับ

ถึงขนาด สมช. ว่า เป็น ภัยต่อความมั่นคง ไงล่ะครับ รู้แล้วใช่ไหมครับ...ถ้า รู้แล้ว-ทราบแล้ว ก็พึงระลึกไว้เสมอว่า

นาทีนี้ คุณฯ กำลัง เลี้ยง ตัววรนุช ไว้เคียงข้าง ราศี-บารมี ต่างต่าง ที่เคยมีมา ก็ถูก ความอัปมงคล กล้ำกราย ให้ลดน้อยถอยลง

ที่สำคัญ วรนุช-สอง-ขา มัน อัปมงคล เสียยิ่งกว่า วรนุช-สี่-ขา เสีย อีกนะครับ คุณเฉลิม อยู่บำรุง ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๕ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๗.๔๐ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#2 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:55

ไม่ผิดหวังเลยค่ะที่ได้อ่านกระทู้ดีๆ ของคุณตะนิ่นฯที่กรุณาเตือนท่านเฉลิม

แต่สงสัยนิดเดียวค่ะ 

รักคุดเพราะฟันโยก

เป็นอย่างไรค่ะ

#3 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:33

ถ้าเอ่ยชื่อนักการเมืองบ้านเรา

หนึ่งในนักการเมืองอัปมงคล

นักการเมืองเ หี้ยๆ

คือไอ้นี่แหละ

เลว ชั่ว ถ่อย สถุล

เหมือนกันหมดทั้งบ้าน

เห็นที่เหลืออยู่และไม่ปรากฎว่ามีเรื่องอัปมงคลผ่านสื่อ

ก็เมียมันนั่นแหละ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#4 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:36

ผมถึงบอกไงว่า ให้เรียกว่า ไอ้เ-หี้ย ได้เลย

อิอิ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#5 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:50

วรรณคดีไทยให้ทั้งความสนุกสนานเพลิดเพลิน อีกแง่ก็สะท้อนวิถีชีวิตที่ผูกพันกับธรรมชาติ

ลางบอกเหตุก็เป็นอีกสิ่งที่ได้ผูกพันในวิถีชีวิตแบบไทย ๆ ตามที่ท่านตะนิ่นตาญีได้กล่าวไว้

มีอีกหลายเรื่องหลายตอนได้กล่าวไว้อย่างน่าสนใจ ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ ที่ได้บรรยายไว้อย่างน่าสนใจ

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#6 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:07

คุณเฉลิมเขาเต็มใจ ที่จะมีวรนุชอยู่เคียงข้าง

ยอมวรนุช ตัวนั้นทุกอย่าง

ไม่กลัวที่สง่า ราศรีตัวเองจะหมดไป

ลองดูหน้าเฉลิมตอนนี้สิ  เหมือนผู้คนรึเปล่า

#7 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:02

เฉลิมช่วงนี้ โหงวเฮ้งไม่ดี เลยนะครับ เหมือนโดนของ หรือเก็บของเสื่อมเอาไว้  ...เป็นต้นว่าคลิปลามก

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#8 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 05:27

ไม่ผิดหวังเลยค่ะที่ได้อ่านกระทู้ดีๆ ของคุณตะนิ่นฯที่กรุณาเตือนท่านเฉลิม

แต่สงสัยนิดเดียวค่ะ 

รักคุดเพราะฟันโยก

เป็นอย่างไรค่ะ

ขอบพระคุณ คุณนายฯ มากครับ ที่กรุณา ต่อ ตะนิ่นตาญี มาโดยตลอด

สมัยก่อนนี้ คนโบราณ เขาห้าม คนฟันโยก เลี้ยง แมวตัวผู้ ครับ คุณนายฯ

แต่ ไม่ห้าม เลี้ยง แมวตัวเมีย ซึ่ง ฟังดูแล้วไม่มีเหตุผลเลย

เลี้ยง แมวตัวเมีย ได้ แต่ ห้าม เลี้ยง แมวตัวผู้ ตรงนี้ ตะนิ่นตาญี คิดว่า

คงเป็นเรื่องล้อกันเล่นเล่นเสียมากกว่า ส่วน คำว่า รักคุด นั้น เป็นการ เล่นคำ ของ ตะนิ่นตาญี เองครับ  :lol: 

ขอบพระคุณ คุณนายฯ มากครับที่กรุณา ต่อ ตะนิ่นตาญี มาโดยตลอด

ตะนิ่นตาญี

ถ้าเอ่ยชื่อนักการเมืองบ้านเรา

หนึ่งในนักการเมืองอัปมงคล

นักการเมืองเ หี้ยๆ

คือไอ้นี่แหละ

เลว ชั่ว ถ่อย สถุล

เหมือนกันหมดทั้งบ้าน

เห็นที่เหลืออยู่และไม่ปรากฎว่ามีเรื่องอัปมงคลผ่านสื่อ

ก็เมียมันนั่นแหละ

ขอบพระคุณ คุณ THE THIRD WAY มากครับ

:D  555+ เห็นด้วยครับ นอกจากรับใช้ "คนชั่ว" แล้ว ยังมีคน "ใจทราม" เป็น ทาส รับใช้อีกด้วย

เมื่อวานนี้ตอนเช้าเห็น ภาพข่าว มี อดิศร เพียงเกษ เดินข้างข้าง-นั่งข้างข้าง

ก็นึกปลงอยู่ในใจครับ คุณ THE THIRD WAY คุณเฉลิมฯ มีคนที่ สมช. ระบุว่า เป็น ภัยต่อความมั่นคง อยู่ข้างข้าง

อย่างนี้แล้ว ประเทศไทย จะเป็นอย่างไร ก็ในเมื่อ ตัวเองเลี้ยง คนที่เป็นภัย ต่อ ประเทศชาติ ไว้เสียเอง

เห็นแล้วมัน "หวังเหวิด" นะครับ คุณ THE THIRD WAY ครับ

ขอบพระคุณ คุณ THE THIRD WAY มากครับ

ตะนิ่นตาญี

วรรณคดีไทยให้ทั้งความสนุกสนานเพลิดเพลิน อีกแง่ก็สะท้อนวิถีชีวิตที่ผูกพันกับธรรมชาติ

ลางบอกเหตุก็เป็นอีกสิ่งที่ได้ผูกพันในวิถีชีวิตแบบไทย ๆ ตามที่ท่านตะนิ่นตาญีได้กล่าวไว้

มีอีกหลายเรื่องหลายตอนได้กล่าวไว้อย่างน่าสนใจ ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ ที่ได้บรรยายไว้อย่างน่าสนใจ

ตะนิ่นตาญี ต้อง ขอบพระคุณ คุณอาวุโสโอเค มากครับ ที่ได้กรุณามาตลอด

วรรณคดีไทย เป็นวัฒนธรรม-เป็นจารีต ของ ไทย อีกประการที่กำลังจะสูญหายไป จาก สังคมไทย

เป็น การแสดงออก ของ คนไทย ผู้ซึ่งมี ความ ศิวิไลซ์ และ อารยธรรม ไม่ใช่ คนไร้ราก

เรามี ภาษาไทย เป็น ภาษาราชการ อย่าปล่อยให้สิ่งเหล่านี้ต้อง สูญหาย-เสียหาย ไปเลยครับ

เหมือนอย่างที่เราได้เสีย เอกราช ทางด้าน จิตใจ ให้แก่ คนต่างด้าว-ท้าวต่างเมือง ไปแล้วเลยครับ

ขอบพระคุณ คุณอาวุโสโอเค มากครับ ที่กรุณา

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๖ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๕.๒๗ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#9 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 05:40

ผมถึงบอกไงว่า ให้เรียกว่า ไอ้เ-หี้ย ได้เลย

อิอิ

:D 555+ ขอบพระคุณ คุณพอล คุง มากครับ

ศึกสองวรนุช ครับ คุณพอล คุง ครับ  :D 555+

ขอบพระคุณ คุณพอล คุง มากครับ

ตะนิ่นตาญี

คุณเฉลิมเขาเต็มใจ ที่จะมีวรนุชอยู่เคียงข้าง

ยอมวรนุช ตัวนั้นทุกอย่าง

ไม่กลัวที่สง่า ราศรีตัวเองจะหมดไป

ลองดูหน้าเฉลิมตอนนี้สิ  เหมือนผู้คนรึเปล่า

ขอบพระคุณ คุณมาหยารัศมี มากครับ

ด้วยความ ไม่อิ่ม-ไม่พอ ประการหนึ่ง

อีกประการหนึ่ง ด้วยความ "รัก" ลูก ของตัวเอง

คุณเฉลิมฯ ทราบดี วันไหนที่เขา "ไปไม่กลับ-หลับไม่ตื่น" แล้ว

ลูกของเขาไม่มีวันที่จะ "เจริญรุ่งเรือง" ขึ้นมาแน่แน่ครับ 

ขอบพระคุณ คุณมาหยารัศมี มากครับ

ตะนิ่นตาญี

เฉลิมช่วงนี้ โหงวเฮ้งไม่ดี เลยนะครับ เหมือนโดนของ หรือเก็บของเสื่อมเอาไว้  ...เป็นต้นว่าคลิปลามก

:D 555+ ขอบพระคุณ คุณพี่ IFai มากครับ

คลิปลับ ว.๔ ที่ โรงเตี๊ยม สี่ฤดู หรือครับ คุณพี่ฯ

ขอบพระคุณ คุณพี่ฯ มากครับ

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๖ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๕.๔๐ นาฬิกา

#10 TBOYX

TBOYX

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:00

เรียนถามคุณตะนิ่นตาญีว่า "พุธห้ามตัด พฤหัสห้ามโกน" นี่มันมีที่มาที่ไปอย่างไร พอจะทราบไหมครับ

ตัวผมเอง ที่บ้านได้แต่สอนกันมาตั้งแต่คุณปู่ จนกระทั้งตอนนี้ ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใด แต่ทั้งบ้านถือกันว่า วันพุธเราจะไม่ตัดผม แหละเราจะไม่โกนหนวดกันวันพฤหัส ถ้าหนวดเครามันยาว ให้อดใจรอไปอีกวัน หรือโกนมันสะก่อน

ขอบคุณครับ

#11 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:27

เรียนถามคุณตะนิ่นตาญีว่า "พุธห้ามตัด พฤหัสห้ามโกน" นี่มันมีที่มาที่ไปอย่างไร พอจะทราบไหมครับ

ตัวผมเอง ที่บ้านได้แต่สอนกันมาตั้งแต่คุณปู่ จนกระทั้งตอนนี้ ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใด แต่ทั้งบ้านถือกันว่า วันพุธเราจะไม่ตัดผม แหละเราจะไม่โกนหนวดกันวันพฤหัส ถ้าหนวดเครามันยาว ให้อดใจรอไปอีกวัน หรือโกนมันสะก่อน

ขอบคุณครับ

ขอบพระคุณ คุณ TBOYX มากครับ

พุธ ห้าม ตัดผม-พฤหัสบดี ห้าม โกนผม-โกนหนวด เหมือน ดังที่ คุณ TBOYX บอกมานั้น

เนื่องจาก คนโบราณ ถือว่า วันพฤหัสบดี เป็น วันครู ดังนั้นจึงห้ามไว้

ตรง วันพุธ นี้ ตะนิ่นตาญี ไม่มั่นใจ เข้าใจว่านำมาจากความเชื่อของ คนจีน ที่ให้ถือว่า

ทุกส่วนในร่างกายนั้น คุณพ่อ-คุณแม่ ให้มา เมื่อ คนไทย รับมาและประยุกต์ใช้

จึงให้เว้นไว้เสียหนึ่งวัน  อีกทั้งเป็นเรื่องเกี่ยวกับ ราศี ประจำวัน ที่ คนโบราณ เชื่อว่า ในแต่ละวันนั้น

จะมี ราศี มาจับตามส่วนต่างต่าง ของ ร่างกาย ด้วยครับ...ขออนุญาต คุณ TBOYX เพิ่มเติมสักนิดเถอะครับ

อาชีพ "ตัดผม" หรือ ที่ โบราณ เรียกกันว่า "กัลบก" นั้น เป็น "อาชีพสงวน" ให้เฉพาะ คนไทย เท่านั้น

เหมือนอย่าง อาชีพ ชาวนา เป็นต้น ฯลฯ

ขอบพระคุณ คุณ TBOYX มากครับ ที่กรุณา

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๖.๒๗ นาฬิกา

#12 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:48

ขอบคุณครับ

เป็นควาเมเชื่อของคนไทยสมัยก่อนครับ เนื่องจากวันแต่ละวันจะมีเทพแต่ละองค์ ตามที่มีผู้รู้ได้รวบรวมและอธิบายไว้ดังนี้

ความเชื่อเรื่อง.........“วันห้ามต่างๆของไทย”

ความเชื่อเรื่อง.........“วันห้ามต่างๆของไทย”
ความเชื่อ คือ ความคิดหรือทิศทางความเห็นที่กลุ่มชนพึงมีไปในทางเดียวกัน สอดคล้องสัมพันธ์กัน หรือประมาณเข้าใจว่าน่าที่จะเป็นเฉกเช่นนั้น เป็นต้น ความเชื่อของคนเราไทยนั้นดังที่พอทราบได้ว่ามีมากมายหลายอย่างโดยเฉพาะรูปแบบของความเชื่อที่ถูกถ่ายเทมาแต่ครั้งอดีต ตกทอดมายังคนรุ่นต่อๆมา อาทิ ความเชื่อในเรื่องของวันห้าม คนไทยมีความเชื่อในเรื่องของวันห้ามต่างๆดังมีปรากฏว่า

ห้ามขึ้นบ้านใหม่วันเสาร์
ห้ามเผาผีวันศุกร์
ห้ามโกนจุกวันอังคาร
ห้ามแต่งงานวันพุธ
วันพุธห้ามตัด
วันพฤหัสห้ามถอน

ห้ามขึ้นบ้านใหม่วันเสาร์..........เพราะเชื่อกันว่าวันเสาร์เป็นวันแรง ถ้าขึ้นบ้านใหม่ในวันนี้แล้วจะทำให้ชีวิตครอบครัวอยู่กันอย่างไม่เป็นปกติสุข
ห้ามเผาผีวันศุกร์...........เพราะเชื่อว่าวันศุกร์เป็นวันแห่งโชคลาภ และความรื่นเริง หากเกิดการเผาผีขึ้นในวันนี้แล้วจะก่อให้เกิดเรื่องร้ายขึ้นดังคำกล่าวที่ว่า “เผาผีวันศุกร์ ให้ทุกข์แก่คนยัง”
ห้ามโกนจุกวันอังคาร.............เพราะเชื่อว่าวันอังคารเป็นวันแข็ง หากโกนจุกในวันนี้แล้วอาจเกิดเรื่องร้ายแรง อาทิ อุบัติเหตุขึ้นกับผู้ถูกโกนจุกได้
ห้ามแต่งงานวันพุธ.............เพราะเชื่อกันว่าวันพุธเป็นวันที่ไม่มีความมั่นคง หากแต่งงานในวันพุธแล้วจะทำให้ชีวิตแต่งงานพบแต่อุปสรรค
วันพุธห้ามตัด............เพราะเชื่อกันว่าวันพุธเป็นวันแห่งความเจริญงอกงาม จึงห้ามตัดสิ่งต่างๆในวันพุธ อาทิ การตัดต้นไม้ต่างๆ รวมทั้งร้านตัดผมก็ยังนิยมหยุดให้บริการในวันพุธ เป็นต้น
วันพฤหัสห้ามถอน............เพราะเชื่อกันว่าวันพฤหัสเป็นวันแห่งความมั่งคั่ง ดังนั้นการถอดถอนต้นไม้ เสาเรือน หรือถอดถอนสิ่งสำคัญต่างๆจึงพึงงดในวันดังกล่าว

ที่มา http://www.oknation....nt.php?id=27920

ปูลู เป็นความเชื่อนะครับ ปัจจุบันมีการผิดเพี้ยนไปบ้าง เช่นวันพฤหัสห้ามโกน บ้างก็บอกว่าห้ามถอน ของผมสิหนักไปใหญ่ วันพฤหัสห้ามตัดผม :mellow:

เมื่อเอาความเชื่อนี้มาผสมกับพุธศาสนาจึงกลายเป็นพระปางต่าง ๆ ประจำวันที่เราใส่บาตรเหรียญสลึง เหรียญสตางค์ตามวัดน่ะครับ

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#13 TBOYX

TBOYX

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:02

ขอขอบพระคุณ อาวุโส ทั้งสองท่าน ที่ช่วยให้ความกระจ่าง นะครับ ...  :)

#14 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:05

ขอบคุณครับ

เป็นควาเมเชื่อของคนไทยสมัยก่อนครับ เนื่องจากวันแต่ละวันจะมีเทพแต่ละองค์ ตามที่มีผู้รู้ได้รวบรวมและอธิบายไว้ดังนี้

ความเชื่อ คือ ความคิดหรือทิศทางความเห็นที่กลุ่มชนพึงมีไปในทางเดียวกัน สอดคล้องสัมพันธ์กัน หรือประมาณเข้าใจว่าน่าที่จะเป็นเฉกเช่นนั้น เป็นต้น ความเชื่อของคนเราไทยนั้นดังที่พอทราบได้ว่ามีมากมายหลายอย่างโดยเฉพาะรูปแบบของความเชื่อที่ถูกถ่ายเทมาแต่ครั้งอดีต ตกทอดมายังคนรุ่นต่อๆมา อาทิ ความเชื่อในเรื่องของวันห้าม คนไทยมีความเชื่อในเรื่องของวันห้ามต่างๆดังมีปรากฏว่า

ห้ามขึ้นบ้านใหม่วันเสาร์..........เพราะเชื่อกันว่าวันเสาร์เป็นวันแรง ถ้าขึ้นบ้านใหม่ในวันนี้แล้วจะทำให้ชีวิตครอบครัวอยู่กันอย่างไม่เป็นปกติสุข
ห้ามเผาผีวันศุกร์...........เพราะเชื่อว่าวันศุกร์เป็นวันแห่งโชคลาภ และความรื่นเริง หากเกิดการเผาผีขึ้นในวันนี้แล้วจะก่อให้เกิดเรื่องร้ายขึ้นดังคำกล่าวที่ว่า “เผาผีวันศุกร์ ให้ทุกข์แก่คนยัง”
ห้ามโกนจุกวันอังคาร.............เพราะเชื่อว่าวันอังคารเป็นวันแข็ง หากโกนจุกในวันนี้แล้วอาจเกิดเรื่องร้ายแรง อาทิ อุบัติเหตุขึ้นกับผู้ถูกโกนจุกได้
ห้ามแต่งงานวันพุธ.............เพราะเชื่อกันว่าวันพุธเป็นวันที่ไม่มีความมั่นคง หากแต่งงานในวันพุธแล้วจะทำให้ชีวิตแต่งงานพบแต่อุปสรรค
วันพุธห้ามตัด............เพราะเชื่อกันว่าวันพุธเป็นวันแห่งความเจริญงอกงาม จึงห้ามตัดสิ่งต่างๆในวันพุธ อาทิ การตัดต้นไม้ต่างๆ รวมทั้งร้านตัดผมก็ยังนิยมหยุดให้บริการในวันพุธ เป็นต้น
วันพฤหัสห้ามถอน............เพราะเชื่อกันว่าวันพฤหัสเป็นวันแห่งความมั่งคั่ง ดังนั้นการถอดถอนต้นไม้ เสาเรือน หรือถอดถอนสิ่งสำคัญต่างๆจึงพึงงดในวันดังกล่าว

ที่มา http://www.oknation....nt.php?id=27920

ปูลู เป็นความเชื่อนะครับ ปัจจุบันมีการผิดเพี้ยนไปบ้าง เช่นวันพฤหัสห้ามโกน บ้างก็บอกว่าห้ามถอน ของผมสิหนักไปใหญ่ วันพฤหัสห้ามตัดผม :mellow:

เมื่อเอาความเชื่อนี้มาผสมกับพุธศาสนาจึงกลายเป็นพระปางต่าง ๆ ประจำวันที่เราใส่บาตรเหรียญสลึง เหรียญสตางค์ตามวัดน่ะครับ

ขอขอบพระคุณ อาวุโส ทั้งสองท่าน ที่ช่วยให้ความกระจ่าง นะครับ ...  :)

ขอบพระคุณเช่นกันครับ คุณอาวุโสโอเค 

ที่ได้กรุณา เพิ่มเติม ความรู้ ให้กับ ตะนิ่นตาญี และ เพื่อนเพื่อน ในกระทู้นี้

ขอบพระคุณมากครับ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๔.๐๕ นาฬิกา

#15 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:58

ขอบคุณครับ

วันอาทิตย์ จันทร์ ไม่ห้ามเลย

หรือมีตำราอื่น

ขอโทษถ้าจะไปทะเลเสียแล้ว

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน