Jump to content

- - - - -

พท. และแฟนคลับ สร้างปรากฏการณ์ใหม่อีกครั้ง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
4 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Rino

Rino

น้องเก่า

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:25

หลังจากการสร้างปรากฏการณ์หญ้าแพรกกันไปแล้ว

สภาวะฉุกเฉิน เป็น พรก ฉุกเฉิน กันไปแล้ว

spillway เป็น spring way ก็แล้ว

สองสามวันนี้ ผมได้ ทัวไปหลายเว็บมาก มีกลุ่มคนกำลังเล่นกับโครงการพระราชดำริ แล้ว

เช่นการโพสว่า โครงการนี้เป็นโครงการพระราชดำริไม่ใช่เหรอ ทำไมรัฐบาลแอบอ้าง
, โครงการพระราชดำริ ต้องขออนุญาติจากคนในวังก่อนนะ ถึงจะเอามาใช้ได้ ประมาณว่าจะพูดว่า ในหลวง
ให้คำปรึกษามาแล้วอะไรแบบนั้น , ( เศรษฐกิจ พอเพียงที่ชาวบ้านนำไปใช้ งั้นก็ต้องขอทุกคนเลยจริงเหรอ?)

ซึ่งมีมาก มีมากจริงๆ facebook web ต่างๆ ซึ่งผมกลัวว่าถ้าโครงการมันเจ๊งไม่เข้าท่าไป
มันจะเอาไปโทษว่าในหลวง ไป ผมเลยอยากจะช่วยขอให้ช่วยกัน save เพจไว้

http://www.most.go.t...9-09-58-54.html

ดูดออกมาทั้งหน้าเลยนะ เอาไว้เป็นหลักฐาน เพราะเป็นเว็บกระทรวงเอง และ เขียนเองว่า
นำมาเป็นแบบอย่าง ทำโดย รมต มั่นใจเจ๊ง

จริงๆ ก็ไม่อยากโทษแฟนคลับเท่าไร เพราะตัว ท่านผู้นำ เองก็พูดออกสื่อ เองซะด้วย
เช่นวันเปิดงาน ทานผู้นำผู้เต็มปาก ว่า เป็นโครงการที่นำมาจากโครงการพระราชดำริของในหลวง
ซึ่งฟังแบบนี้ แสดงว่า แผนนี้ ในหลวงคิด ทั้งที่ มันต้องใช้ นำแนวคิด , ต้นแบบมาจาก อะไรก็ว่าไป

คิดแบบนั้นหรือไม่ ??
พิจารณากันดู

#2 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:32

เอ่อ...จริงๆ ผมฟังข่าวผมก็ยัง งง เลยว่า โครงการดันน้ำเป็นโครงการในพระราชดำริของในหลวง

แต่ทำไมนักข่าวไม่มีมาบอกเลยซักคนว่า โครงการนี้ได้ดำเนินการในคลองลัดโพ เมื่อปี 2538

และได้ศึกษามาก่อนว่าขนาดคลองมีความกว้างเท่าไหร่ ยาวเท่าไหร่ และปริมาณดันน้ำเท่าไหร่ ความเร็วน้ำก่อนดัน หลังดัน

แต่พอมาเจอรายงานข่าวแบบนี้ของรัฐบาลชุดนี้ ผมไม่อยากจะว่าหรอกนะครับ แต่ผมว่าพวกมันจงใจให้คนไปโทษพระองค์ท่าน

ไม่ว่าจากข่าวที่ออกตามสื่อทั่วไป หรือแม้กระทั่งรัฐบาล ทำไมไม่มีใครเอาข้อมูลการดำเนินงานมาพูดกันบ้าง อ้างแค่ความสำเร็จ

ว่ามันเคยได้ผลกับคลองลัดโพมาแล้ว และมันจะได้ต้องสำเร็จกับแม่น้ำเจ้าพระยา สรุปคือตอนนี้อ่านข่าวอยู่เว็บนี้หละ

มีแดงมาโพส แล้วก็มีคนในฝ่ายเสรีไทยตอบด้วยเหตุและผล ส่วนข้อไหนไม่เข้าใจผมก็ถามเอา

#3 Rino

Rino

น้องเก่า

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:40

คลองลัดโพธิ์นี่ก็เป็นส่วนนึงด้วยนะครับ ประตูระบายน้ำ คลองลัดโพธิ์เป็น โครงการในพระราชดำริจริงๆ แต่พวกที่ฟังแล้วไม่ได้จับใจความดีๆ
มันก็เอาไปมึนๆมั่วๆ เป็น การนำเรือไปพลักดันนำที่คลองลัดโพธิ์ด้วย เป็นโครงการพระราชดำริ

มันอาจจะฟังมาจาก การนำเรือไปพลักดันนำ ในคลองลัดโพธิ์ โครงการพระราชดำริ ทั้งที่ มันเป็นชื่อของโครงการประตูระบายน้ำแท้ๆ
พวกที่ไม่รู้เขาก็เฉยๆ ไม่โพสต่อ แต่บางพวกมันก็เอาไปโชว์อวดรู้ว่ากระทบไงครับ แต่จริงๆบางคนก็รู้แต่จงใจ

#4 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:43

ไม่ยากครับ

ตอนเล่นยี่เกปาหี่ให้ควายชาบู ก็บอกว่ากรูคิดเอง เอาหน้ากันไปเต็ม ๆ

พอมีคนจับได้ว่ามันไม่เป็นไปตามหลักฟิสิกส์และอุทกศาสตร์ มันก็โบ้ยไปท่าน บอกว่าทำตามท่าน (ทั้งที่***บิดเบือนแทบหมดทั้งหลักการหลักเกณฑ์)
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#5 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:16

มันใช้คำไม่ถูกจริงๆ นั่นแหล่ะ แต่เราๆ เข้าใจดีครับ

ห่วงก็แต่พวกสาวกจะเข้าใจผิดตามคำพูดของนังปูกลวงนี่สิ

เห็นๆ กันอยู่ว่าไม่เคยรับผิดใดๆทั้งสิ้นหากเกิดผิดพลาดใดๆ ขึ้นมา

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •