Jump to content

- - - - -

-------:: :: ผู้กองปูเค็มครับ ถ้าคิดจะสวมหน้ากาก ถอดหัวโขน ก่อนดีกว่ามั้ย by คนกลาง :: ::-------

ปูเค็ม ผู้กอง ถอดหัวโขน

• Please log in to reply
108 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนกลาง

คนกลาง

น้องเก่า

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:29

อย่าดึงฟ้าลงไปต่ำกว่านี้เลยครับ  เป็นทหารที่อยู่ในระเบียบวินัย

ปกป้องบ้านเมืองดีกว่าครับผม  

#2 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:37

??????? 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#3 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:38

ลาออกจากทหารแล้วนี่

#4 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:38

งง  ^_^

It's us against the world

#5 นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์

ขาประจำ

เอ...หรือว่าผมได้ข่าวมาผิดว่าผู้กองปูเค็มได้ลาออกจากราชการทหารแล้ว

:D

คุณ คนกลาง (หว่างขา) ไปอ่านประวัติท่านผู้กองปูเค็มก่อนดีกว่านะครับ 

ให้อากู๋ช่วยหาให้ก็ได้

Edited by นิจนิรันดร์, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:41.

#6 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:40

แล้ว ไอ้ทหารแก่ ถั่งเช่า ละ เ หี้ ย กว่าไหม?

โพสมาแต่ละอย่าง มั่ว แบบสุดกู่ สมองมีบ้างไหม หรือ เค้าให้มาโพสก็โพส โพสไปแบบไม่ได้คิดด้วย

Edited by plunk, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:41.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#7 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:42

อย่าดึงฟ้าลงไปต่ำกว่านี้เลยครับ  เป็นทหารที่อยู่ในระเบียบวินัย

คนกาง หมายถึงไอ้พวกโรมานอฟไรนั่นน่ะหรอ :lol:

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#8 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:43

มายังไงเนี่ย ไร้เดียงสาังเลยหนู

ประวัติของ ผู้กองปูเค็ม มี ชื่อจริง คือ ร.อ.ทรงกลด ชื่นชูผล จบจากโรงเรียนเตรียมทหารรุ่น 26 (ตท.26) และโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า รุ่น 37 (จปร.37) เนื่องจากเป็นคนตรงและไม่ยอมคน ดังนั้นในปี 2540 ร.อ.ทรงกลด ซึ่งขณะนั้นรับราชการสังกัดกองทัพภาคที่ 3 จึงยื่นเรื่องร้องเรียนแก่สื่อมวลชน โดยกล่าวหาว่า ผู้บังคับบัญชาทุจริตยักยอกน้ำมัน สั่งพลทหาร-นายทหารไปรับใช้ส่วนตัว ทุจริตตรวจรับจัดซื้อจัดหาวัสดุอุปกรณ์ และลงโทษผู้ใต้บังคับบัญชาเกินกว่าเหตุ ฯลฯ

แต่การกระทำดังกล่าวเป็นเหตุให้ ร.อ.ทรงกลด ถูกตั้งคณะกรรมการสอบสวน 7 ชุด ก่อนโดนสั่งย้ายไปประจำกรมสรรพาวุธทหารบก จนเจ้าตัวได้ตัดสินใจ ลาออกจากราชการในอีก 2 ปี ต่อมา ก่อนผันตัวมาเปิด บริษัท ปูเค็มดอทคอม อิมปอร์ต เอ็กซ์ปอร์ต จำกัด ใน จ.ระนอง

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#9 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:43

ดึงฟ้าต่ำ???

เป็นทหาร????

คนกลาง ไปกลางอยู่แถวไหนมาครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#10 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:49

>>> ระวัง เขาจะ...เลิกจ้างนะครับ...
ไปหาข้อมูลก่อนดีไม๊ ?? ค่อยมาพูด

คนอ่านเขาจะได้ไม่เสียความรู้สึก...

#11 butadad

butadad

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:51

จขกท  แม่มคงเส้นคงวาความแดงเลยอ่ะ  ชอบอ่ะ ชอบอ่ะ

#12 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

จขกท.สมที่เป็นเสื้อแดงจริงๆ

#13 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

ร่างเก่า เค้าใช้ชื่ออะไร Login?

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#14 ตำรวจบ้าน

ตำรวจบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:57

เค้าออกจากทหารไปแล้วนะครับ    วันที่แกไปป่วนกลาโหมถ้ายังเป็นทหารอยู่ป่านนี้น่าจะโดนคุกทหารไปแล้วครับ

#15 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:59

เค้าออกจากทหารไปแล้วนะครับ    วันที่แกไปป่วนกลาโหมถ้ายังเป็นทหารอยู่ป่านนี้น่าจะโดนคุกทหารไปแล้วครับ

จริงหรือครับ ที่ไม่ได้เป็นทหาร  ผมไม่รู้เลยจริงๆนะเนี่ย 

ฮาฮา 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#16 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:00

ฟังละครวิทยุมากไป  เลยไม่ค่อยรู้ข่าวสาร    :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#17 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:00

ไม่หรอกคุณ

ขนาดยังเป็นทหารอยู่ นายมันยังไม่ทำอะไรเลย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#18 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

คิดถึงใจดี20 ขึ้นมาเลยอ่ะ.... :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#19 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:08

จขกท ถ้าจะบ้า ผุ้กองปูเค็มลาออกจากทหารแล้วนิ สมกับเป็นฟายแดงจริงๆต้องจูงจมูกอยู่เรื่อยๆ ไม่รู้สึกเหนื่อยบ้างเหรอไงฟะ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#20 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:14

ผู้กองเค้าลาออกจากทหารไปเป็นชาติละ นิ

หรือว่า ผู้กอง สามารถกลับไปรับราชการได้เหมือน เสาไฟฟ้า ครับ

ผมละ งง จริง ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#21 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

จขกท ถ้าจะบ้า ผุ้กองปูเค็มลาออกจากทหารแล้วนิ สมกับเป็นฟายแดงจริงๆต้องจูงจมูกอยู่เรื่อยๆ ไม่รู้สึกเหนื่อยบ้างเหรอไงฟะ

เขาก็บอกอยู่ว่าเขาเป็นคนกลาง   อย่ามั่วดิ :D  

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#22 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:21

เมื่อไหร่ จะมีกฎ ระบเบียบ ว่า นายทหาร นายตำรวจ ที่เกษียณอายุราชการ หรือลาออกจากราชการไปแล้ว หลังชื่อ นามสกุล ต้องเขียนไว้ในวงเล็บว่า (นอกราชการ) ไว้ด้วย

#23 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:22

ไปอยู่หลุมไหนมาเนี่ย 

#24 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:23

เมื่อไหร่ จะมีกฎ ระบเบียบ ว่า นายทหาร นายตำรวจ ที่เกษียณอายุราชการ หรือลาออกจากราชการไปแล้ว หลังชื่อ นามสกุล ต้องเขียนไว้ในวงเล็บว่า (นอกราชการ) ไว้ด้วย

พตท (นอกราชการ+นช) ดร.ตั๊กฉิน ชิดนาวัด 

#25 tabbar

tabbar

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:24

แป๊ก เหอะๆๆๆ

'' Nobody Perfect ''

#26 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:28

หายากนะโพสต์โง่ ๆ แบบนี้ เล่นไม่หาข้อมูลเลย :lol:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#27 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:34

ดันไว้ เป็นกระทู้ คลังปัญญา

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#28 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:40

เขาก็บอกอยู่ว่าเขาเป็นคนกลาง   อย่ามั่วดิ :D  

มั่วตรงไหน อันนี้โคตะระมาตรฐานของฟายแดงเลยนะ อย่าอ้างเป็นกางหน่อยเลย กางตรูดไอ้แม้วเล่อร์อาจจะใช่

ได้แต่โดนจูงจมูก คิดเองไม่เป็น โดนหลอกให้ไปตายก็ไป

ข้อมูลหามีไม่สักแต่ว่าจะโพส ด่าเอามัน มั่วไว้ก่อนแม่ปูสอนไว้ 5555

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#29 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:49

เจ้าของกระทู้เตลิดไปเลยอ่ะ :D  :D

กลับมาปิดกระทู้ด้วยคร้าบบบ :P

#30 oldnavy

oldnavy

น้องใหม่

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:00

โง่ ว่ะ

#31 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:06

เอ...หรือว่าผมได้ข่าวมาผิดว่าผู้กองปูเค็มได้ลาออกจากราชการทหารแล้ว

คุณ คนกลาง (หว่างขา) ไปอ่านประวัติท่านผู้กองปูเค็มก่อนดีกว่านะครับ 

ลาออกแล้วใส่ชุดทหารไปทำไมครับ? จะหลอกลวงประชาชนหรือไง?

#32 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:09

ไม่หรอกคุณ

ขนาดยังเป็นทหารอยู่ นายมันยังไม่ทำอะไรเลย

อันนี้ นายสั่งเปล่า  :P

#33 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:13

ลาออกแล้วใส่ชุดทหารไปทำไมครับ? จะหลอกลวงประชาชนหรือไง?

ไอ้แม้วไม่ได้เป็นตำรวจแล้วเสือกติดยศ พตท ทำซากอะไร

เห็นหลายเวทีแล้ว พตท ดร. แมร่มยกมาเป็นกะบิ ไม่ได้เป็นตำรวจแล้วก็เรียกทักษิณไปเซ่

ตรรกะ พาทะเลาะนี่หว่า เด๋วก็ได้เจอกับทหารแก่ไม่มีวันตายหรอก

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#34 nnnn43

nnnn43

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:15

มาตรา 28 บุคคลย่อมอ้างศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์หรือใช้สิทธิและ เสรีภาพของตนได้เท่าที่ไม่ละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่น ไม่เป็น ปฏิปักษ์ต่อรัฐธรรมนูญ หรือไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของประชาชน :lol: 

Edited by nnnn43, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:15.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#35 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:19

งั้นไบกอนไปบอกแม่ค้าด้วยนะ ห้ามขายชุดทหารลายพราง ถ้าขายจับแม่มมเลย ฐานให้คนใส่มาหลอกลวง :wacko:

#36 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:24

งั้นไบกอนไปบอกแม่ค้าด้วยนะ ห้ามขายชุดทหารลายพราง ถ้าขายจับแม่มมเลย ฐานให้คนใส่มาหลอกลวง :wacko:

ไม่ใช่ทหาร ไม่ได้ปฏิบัติหน้าที่ทหาร แต่แต่งกายเป็นทหารไปปรากฎตามที่สาธารณะน่าจะผิดกฏหมายนะครับ

ว่าแต่ว่า เขาลาออกจากทหารเพราะอะไรเหรอ? เห็นยังหนุ่มยังแน่น 

#37 idecon

idecon

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:24

ทหาร ที่ลาออกจากราชการ เรียกว่า นายทหารนอกราชการ รับเบี้ยหวัด บำนาญ
สามารถแต่งเครื่องแบบได้ แต่ให้ใส่เครื่องหมายสังกัด เป็น นก หรือ นอกราชการ

#38 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:55

ของปลอมมันต้องพวกนี้

http://topicstock.pa.../X12289194.html

We love fender.

#39 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:03

น้องใหม่เล่นโพสท์โง่ๆทิ้งไว้แล้วหนีไปเลย

จนรุ่นพี่ๆทนเห็นแดงถูกจิกหัวด่าไม่ไหว ต้องออกมาตอบโต้

#40 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:16

สรุปว่า

ผู้กองหนีทหาร ป่าว วะ

แสรดดดดดดด

#41 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:23

มะรึงตั้งกระทู้เอาฮาใช่ไหมเนี่ย !!! :lol:  :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#42 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:29

>>> ระวัง เขาจะ...เลิกจ้างนะครับ...
ไปหาข้อมูลก่อนดีไม๊ ?? ค่อยมาพูด

คนอ่านเขาจะได้ไม่เสียความรู้สึก...

:lol: :lol: :lol:

พวก postน้อยๆ ก็งี้แหละครับ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#43 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:32

ถึงมาใหม่ แต่ยังคง มาสไตล์เดิม ....
ฟังดูดีจัง แต่ สาเหตุ ที่ลงมา มันใช้ไม่ได้ 
สรุปเลยนะครับ ทางทีมงาน(ของเจ้าของกระทุ้)ช่วยกรุณา ให้ คนที่มาทำหน้าที่โพสต์นี้ คอยเปิดปิดประตู ห้องทำงานพอแล้วววววววว!!!

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:38.

#44 สันขวาน

สันขวาน

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

นักรบไชเบลอ หาดีกว่านี้ไม่ได้แล้วเหรอวะ

#45 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:49

เขาก็ปกป้องบ้านเมืองอยู่นะ

:)  :) 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#46 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:49

ก่อนตั้งกระทู้ ช่วยบอกหน่อยว่า "คนกลาง" นี่กลางหว่างขาไอ่เหลี่ยม หรือกลางหว่างขาอีปูว์ หรือทั้งสอง แผล่บ ๆๆๆๆ

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#47 spiritie

spiritie

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:56

โห จขกท ดับอนาถ

#48 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:59

จขกท.รู้ยัง

เอลวิส เพรสลีย์ ตายแร้่วนะ

:huh:  :huh: 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#49 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:13

เขาเป็นคนกลางจริงๆนะ   จะบอกให้ :lol:  ยังเอียงไปทาง  ปชป. นิดๆด้วย :lol:

<<<<<-------คนกลาง ขออนุญาตชี้แจง ------>>>...

photo-thumb-16874.jpg?_r=1354550329 โดย คนกลาง on 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

สืบเนื่องจากกระทู้ของคุณจินนี่

http://webboard.seri...-ทำไมต้องขับไล/

ก่อนอื่นขอขอบคุณกระทู้คุณจินนี่นะครับ ที่อุตส่าห์โพสอธิบายปรับความเข้าใจให้กับเพื่อนสมาชิกบอร์ด
ผมเองไปต่างจังหวัดประมาณ 2 วันพึ่งกลับมา
ก่อนหน้านี้ที่ผมโพสมีหลายคำถามที่เพื่อนในบอร์ดโพสมาแล้วผมยังไม่ได้ตอบ ก็ขออนุญาตตอบตรงนี้แล้วกันนะครับ

1. เลือกพรรคอะไรตอนเลือกตั้ง

ตอบ. มีอยู่ครั้งเดียวที่เลือก ทรท (สมัยทักษิณเข้ามาสมัยแรก) สาเหตุที่เลือกก็เพราะอยากลองให้คน
ใหม่เข้ามาแก้ปัญหาเศรษฐกิจเพราะสมัยนั้นโดนปัญหาวิกฤตเศรษฐกิจ ปัญหาปากท้อง แต่นอกนั้นผมเลือก ปชป มาตลอด
ส่วนสาเหตุที่เลือก ปชป ก็เพราะมีภาพพจน์ที่ดีและซื่อสัตย์

2. ทำไมไม่ไปพูดกับเสื้อแดงมั่งให้
ตอบ บอร์ดเสื้อแดงผมคงไม่เข้าไปหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่เสื้อแดง ถึงผมเข้าไปโพสก็ไม่มีประโยชน์เพราะคนในนั้นเขาไม่ฟัง
อยู่แล้วครับ เอาแต่พูดว่า อภิสิทธิ์ปล้นอำนาจบ้าง หนีทหารบ้าง เป็นทรราชย์บ้าง ผมเบื่อเลยไม่ได้เข้าไป

3. เป็นกลางไข่แม้วหรือเปล่า
ตอบ 5555... ที่ผ่านมาผมเลือกแม้วครั้งเดียว สาเหตุที่เลือกไม่ใช่เพราะเกลียด ปชป แต่เลือกเพราะหวังว่าจะมีคนที่เขาสามารถเข้ามา
แก้ไขปัญหาเศรษฐกิจให้กับประเทศได้

ถ้าให้ผมประเมินแล้ว คะแนนของ ปชป คราวนี้ถูกหั่นไปให้กับ โหวตโน ชูวิทย์ และพลังชล พอสมควรโดยเฉพาะ
ชลบุรี ที่เป็นฐานเสียงเดิม ปชป

ส่วนสาเหตุที่คะแนน ปชป ถูกหั่นไป (ความคิดผมนะครับ)

1. เบื่อที่จะต้องเข้าคิวซื้อน้ำมันปาล์ม
2. ปล่อยให้พรรคร่วมกินกันอย่างมโหฬาร
3. จีที 200
4. เบื่อการเล่นเกมส์การเมือง

การชุมนุมที่พร่ำเพื่อไม่ก่อให้เกิดประโยชน์เท่าไร
ผมขอยกตัวอย่างที่เกิดขึ้นสักกรณีหนึ่ง
มีอยู่วันหนึ่งผมเปิดดูช่อง สุวรรณภูมิ เขาเชิญพ่อค้าคนหนึ่งมาสัมภาษณ์ออกทีวี ช่วงที่แดงเผาเมือง
ตัวเขาเองทำสินค้าจำพวกแช่เข็งส่งออกหรือไรนี่แหละ เขาพูดเรื่องเสื้อแดงเผาห้างแล้วปรากฎว่าไฟมันรามมาจนถึงบ้านเขา
เขาเล่าเรื่องทุกอย่างทั้งน้ำตา ว่าก่อนหน้านี้ธุรกิจแช่แข็งของเขาเจ๊งไปหลายสิบล้านบาทช่วงที่มีการชุมนุมที่สนามบิน
แต่ก็ยังค่อย ๆ ประคองมาได้จนมาถึงวันที่เสื้อแดงเผาเมือง เขาร้องไห้โฮ ก้มกราบลงที่พื้นเวที
พร้อมกับพูดว่า "ขอวอนทุกฝ่ายหยุดเหอะ อย่าให้มีใครต้องเสียหายเหมือนผมอีกเลย"

ทำให้ผมคิดว่าเรื่องที่เกิดขึ้นมันเลวร้ายจริง ๆ ถึงมันจะจริงที่ว่ามันเป็นคราวซวยของชายคนนั้น 
แต่ถ้ามองให้ลึกแล้ว มันก็เลวร้ายเกินไปจริงๆ กับพวกเค้า และ หลาย ๆ คนที่ได้รับผลกระทบนั่น

ในส่วนตัวผมถ้าทักษิณยังไม่กลับมาติดคุกผมเองก็คงเลือก ปชป ต่อไป
แต่ถ้าในอนาคต สมมติมีพรรคที่ซื่อสัตย์และทำงานเป็นมากกว่า ปชป ผมก็คงไม่เลือก ปชป 
ผมเชื่อว่า เสรีไทยบอร์ด ไม่ใช่บอร์ดสำหรับพรรคการเมืองใด หรือ กลุ่มการเมืองใด ของคนใดคนหนึ่ง 
หรือไม่ได้มีไว้ถ่มถุยระบายความเครียดแค้นทางการเมือง แต่มีไว้เพื่อสร้างสังคมที่น่าอยู่ให้ปัญญากับ
ผู้ที่หาข้อมูลทางกายเมืองต่าง ๆ ในอินเตอร์เน็ต

ส่วนตัวคำว่าเป็นกลางสำหรับผมนั้น ไม่ได้หมายความว่า อยู่ระหว่างกลางของพรรคหรือกลุ่มการเมืองใดการเมืองหนึ่ง
แต่มันหมายถึงความสามารถที่จะกล้าวิพากย์วิจารณ์ ถ้าทำถูกก็ชม ทำผิดก็ติ 
ไม่ใช่ว่า พรรคการเมืองหรือกลุ่มการเมืองใดที่ฉันชอบทำผิดในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ฉันก็ปกปิด ฉันก็ช่วยแก้ต่างให้
เพียงเพราะพรรคนี้ฉันรัก 

ผมไม่อยากให้คนทั่วไปคิดว่า
บลูสกาย มีไว้เพิ่มคะแนนเสียง ปชป
เสรีไทย มีไว้ลดทอนคะแนนเสียง ปชป นะครับ

ถึงบลูสกายอาจจะไม่ชอบแป๊ะบ้าง แต่ก็ไม่เคยผลักมิตรเป็นศัตรูแบบแป๊ะ เพียงแต่ประเด็นไหนที่แป๊ะยกข้อกล่าวหาขึ้นมา
บลูสกายก็เพียงแต่ชี้แจงไปเป็นข้อ ๆ ตามเหตุตามผล เพราะบลูสกายไม่ได้คิดว่าพวกของแป๊ะ
เป็นศัตรูแต่ตรงกันข้าม บลูสกายคิดว่าวันหนึ่งเขาจะกลับมาเลือก ปชป 
หวังว่าคงจะไม่โกรธผมนะครับสิ่งที่ผมพูดออกมาเพราะหวังดีกับ ปชป จริง ๆ แค่เสนอมุมมองความคิดที่แตกต่างออกไปนิดนึง
ผมเชื่อว่าในนี้ส่วนมากเป็นผู้มีวิจารณญานในด้านการเมืองสูงมากระดับหนึ่ง (เพราะถ้าไม่มีป่านนี้ก็คงไปอยู่กับแม้วแล้วจริงไหมครับ) 

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#50 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:22

ล็อค อิน นี้คงจากเราไปซะแล้วละ  ขนาดแดงรุ่นพี่มาช่วยกู้ยังไม่ไหว แถมจะเข้าตัวด้วยซ้ำไป 

ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน