Jump to content

- - - - -

สืบเนื่องจาก กรณี โกหกสีฟ้า

• Please log in to reply
17 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 samin

samin

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:37

ผมเองเป็นคนที่ชื่นชมคุณ กรณ์ ชื่นชมมากๆ มากกว่าอภิสิทธิ์ แต่สำหรับกรณีนี้ ยอมรับว่า เสียความรู้สึกกับคุณกรณ์พอสมควร

https://www.youtube....h?v=DhZTfVdJqPA

คลิปที่ควายแดงพวกนี้พล่ามออกมา แสดงให้เห็นถึงข้อเท็จจริงที่เกิดในการพูดคุย ว่าสถาการณ์เป็นอย่างไร

การที่ไอ้สวะลอกข้อสอบจอมดมยามันทำ คลิป นี้ออกมาเล่นคืนได้โดยที่คุณกรณ์ ก็ตอบโต้ได้ไม่เต็มปาก ทำให้เห็นว่า ข้อเท็จจริงคงจะเป็นอย่างที่ไอ้หัวโตมันเล่นอยู่จริงๆ

เข้าใจล่ะครับว่า อยากจะนำเสนอแง่มุมดีๆ ในการพูดคุยกับพวกควาย แต่ผมคิดว่า การสื่อสารที่ดี ควรจะเน้นที่ข้เท็จจริงมากกว่าการโน้มน้าวนะครับ

ยอมรับว่าครั้งแรกที่อ่านเฟสของคุณกรณ์ยังแอบอมยิ้มว่าคุณกรณ์ได้ เสื่อ มาฟรีๆ และการพูดคุยกันเป็นไปด้วยดี (เพราะตัวหนังสืิที่คุณกรณ์โพสต์มันตีความหมายได้แบบนั้น)

ที่ไหนได้เรื่องกลับไม่ได้เป็นอย่างที่คิดที่จินตนาการไว้ซักเท่าใดเลย

ครั้งนี้ผมว่าคงจะเป็น บทเรียนด้านการสื่อสารกับมวลชนและการระมัดระวังตัวในการนำเสนอข้อมูลที่สำคัญของคุณกรณ์ และ ปชป. อีกครั้ง

ทำอะไรแบบ ตรงไปตรงมาดีกว่าครับ อย่าไปพยายามบดเบือนความจริงมากเกินไป

ปล. ขอฝากถึงพวกอีSawaทั้งหลายในคลิปด้วยว่า

1. ถ้าพวกมะรึงทั้งหลายสงสารไอ้ชาติหม-ามอนเตรเนโกรมากนัก พวกมะรึงช่วยสงสารคนที่ต้องโดตึกตายสมัยต้มยำกุ้งปี 40 ด้วยนะ เห่าหอนกันนักว่าเห็นใจไอ้หน้าเหลี่ยมที่ต้องไกลห่างจากครอบครัวมากนัก ขอให้พวกมะรึงคำนึงถึงกรณ๊ทนายสมชาย หรือ ชิปปิ้งหมูด้วยนะ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น

2. ทำเป็นถามเขาว่า ทำไมฆ่าประชาชน กรูอยากถามพวกมะรึงกลับเหลือเกินว่า พวกมะรึงเป็นประชาชนหรือผู้ก่อการร้าย ถ้าพวกมะรึงมือเปล่าจริง พอ. ร่มเกล้า จะตายได้ไง

ไม่คาดหวังว่าSawaอย่างพวกมะรึงจะมาเข้าใจอะไรพวกนี้หรอกนะ แต่กรุจะคอยแช่งให้ กรรม ตามทันพวกชั่วที่สนับสนุนคนเลว (ไม่ว่าจะตั้งใจหรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ตาม) ทำลายบ้านเมืองโดยเร็ว

#2 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:02

จะบอกว่า “คุณกรณ์โกหก”  จะแรงไปละมั้ง  เอาเป็นว่าคุณกรณ์ใช้คำพูดที่ไม่รัดกุม  พวกชั่วที่อยากเห็นสังคมไทยแตกแยกมันจ้องจะทำลายอยู่แล้ว  ก็เลยเอาไปขยายผลได้

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:06

#4 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:09

กด Like ครับ

#5 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:15

คุณกรณ์ผิดที่ประเมินความปลิ้นปล้อนตอแหลของคนเสื้อแดงต่ำเกินไปครับ

ต้องจำไว้เป็นบทเรียน
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#6 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:17

ไม่กดอะไร

แต่จะถามพวกนี้เหมือนกันว่า "หน้าเคยมียางอายไหม"

#7 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:42

ประเด็นคือเสื่อให้ฟรีๆ หรือซื้อ????

ผมว่าอีป้าเสื้อแดง อาจจะเป็นคนโกหกก็ได้นะ

เสื้อบ้านมึรงขายตั้งพัน

It's us against the world

#8 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:58

คนอย่างโอ๊คคงจะเข้าใจคำว่าปรองดองยาก คำพูดหากใช้ให้ดีก็เป็นคุณ หากใช้ให้แตกแยกก็ไม่ยาก

จำได้ว่าในเฟซคุณกรณ์ก็บอกแล้วว่าเข้าใจไม่ตรงกัน แต่แกเลี่ยงคำพูดไม่ให้เจ็บช้ำน้ำใจ 

ก็พยายามเอาเป็นประเด็นให้เห็นว่าแตกแยก คนอย่างมันเคยลงไปคุยกับคนเห็นต่างหรือเปล่า

ถ้าแน่จริง วันที่ 4 เชิญร่วมม๊อบที่หน้ารัฐสภานะครับ จะได้เห็นความจริงอีกด้าน -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#9 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:07

คุณกลอนฝากบอกว่า เสอะไรอิเดาะ

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#10 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:44

อาจพลาดพลังด้านวาจา กริยาท่าทาง

ผมเชื่อว่าคนอย่างกรณ์ ไม่ชุ่ยแน่

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#11 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:54

เหอะ เหอะ  มันอยู่ที่เราเข้าใจเอาเองมากกว่า เพราะเราคุ้นกับคำว่าได้ของที่ระลึก

ในความหมายของการได้ฟรี โดยเราลืมนึกถึงเวลาเราไปเที่ยวแล้วซื้อของที่ระลึก

มาฝากเพื่อน เพื่อนได้ของที่ระลึกฟรี แต่เราเสียเงินซื้อ เวลาเราพูดกับเพื่อนเราก็พูดว่า

ได้ของที่ระลึกมาฝากเอ็งด้วย หรือมีของที่ระลึกมาฝากเอ็งด้วย แต่เรามักจะไม่ค่อยพูดว่า

ซื้อของที่ระลึกมาฝากเอ็งด้วย แต่ตรงนี้ผมว่ามันไม่ใช่สาระหรอกครับ สาระมันอยู่ตรงที่

คนอ่านแล้วตีความว่าได้มาฟรี คือชาวบ้านให้มา

เราจะตีความอย่างไรก็แล้วแต่ แต่เมื่อมีคนตีความว่าเขาบอกว่าชาวบ้านให้มา แล้วไปถาม

ชาวบ้าน ในลักษณะว่า กรณ์ไปอ้างว่าชาวบ้านให้มา ชาวบ้านเขาก็ต้องโวยแหละครับว่า 

กูไม่ได้ให้ กูขายให้ ไปอ้างว่ากูให้ได้ยังไง

ผมถามเจ้าของกระทู้ว่า เรื่องนี้ ใครผิดครับ เขาเข้าใจเอาเองว่า ที่กรณ์พูด หมายถึง ชาวบ้านให้

แล้วไปถามชาวบ้าน ว่า กรณ์ไปอ้างว่าชาวบ้านให้ เพื่อทำคลิปมาบอกว่า กรณ์ พูดโกหก มันเป็น

การทำในลักษณะพิสูจน์ความเข้าใจของตัวเองนะครับ ไม่ใช่พิสูจน์คำพูดของ กรณ์ คุณเข้าใจ

อย่างนั้นเอง แล้วมาบอกว่าเขาโกหก ทั้ง ๆ ที่คำพูดของกรณ์ ก็ไม่มีตรงไหนเลยที่บอกว่าชาวบ้าน

ให้มาเป็นที่ระลึก คำว่า ได้ กับคำว่า ให้ มันคนละความหมายนะครับ

เคยได้ยินคนที่เขาไปตลาดเขาคุยกันไหมครับ เวลาเขาทักกัน เขาจะถามว่า ได้อะไรมาบ้างล่ะ

คนตอบก็ตอบว่า ได้ หมูมาว่าจะทอดกินซะหน่อย มันแปลว่า เขาได้หมูมาฟรีหรือเปล่าครับ

เรื่องนี้มันเป็นเรื่องของคนมีอคติ ที่คอยจ้องจับผิดล้วน ๆ คิดมากไปทำไมครับ ไอ้หมอนี่เคยทำ

แบบนี้มาก่อนจำไม่ได้หรือครับ ที่กรณ์ไปนั่งจิบน้ำชากับเมียที่ฮ่องกง แล้วเขาเอารูปมาโพสใน

เฟซบุ๊คแล้วพูดเป็นตุเป็นตะว่าไปคอยพบพ่อเขาน่ะ

มันอยู่ที่เจ้าของกระทู้ละครับว่าเชื่อใครมากกว่ากันระหว่าง ไอ้หมอนี่ กับ กรณ์

#12 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:38

คุณลองนึกตามสภาพที่เป็นจริง เสื่อน่ะเขาไม่ได้ขายในหมู่บ้านนั่นแน่นอน เอาล่ะถ้าสมมุติคุณกรณ์เอ่ยปากก่อนว่าอยากได้เสื่อไปเป็นที่ระลึก ส่วนมากชาวบ้านเขาจะเอามาให้ฟรีๆ(ไม่ใช้เพราะใจดี แต่มันเป็นธรรมเนียมและเป็นหน้าเป็นตาเขาที่จะให้ของแขก) คุณกรณ์ไม่อยากเอาเขามาฟรีๆก็ให้เงินไป1000บาท ที่นี้เรื่องมันก็ควรจบแค่นี้ แต่ไอ้โอ๊คส่งทีมไปถามเสี้ยมถามนำคลิปก็เลยออกมาอย่างนั่น ก็แค่นี้จบปะ

คุณกรณ์เขาไม่ใช้นักการเมืองพรรคเผาไทยนะครับ ที่ยิ่งเสียมคนให้แตกแยกมันยิ่งได้ประโยชน์

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#13 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:46

วันนี้เปิดคาเฟ่อีกแล้วหรือครับ ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 03:14

ขออนุญาตตอบท่าน samin เจ้าของกระทู้

อย่าเพิ่งสรุปว่าคุณกรณ์โกหกนะครับ

ผมอ่านข้อความนี้ตั้งแต่แรก ก่อนที่จะเป็นเรื่อง

วูบแรกที่อ่าน ผมไม่คิดเลยว่าคุณกรณ์ได้เสื่อมาฟรีๆ

อันนี้ตอบด้วยความสัตย์จริงเลยนะครับ  

ดังนั้นใครจะสรุปว่าได้มาฟรีๆ ก็ต้องคิดเผื่อคนที่เขาอ่านแล้วเขาไม่ได้เข้าใจว่าได้มาฟรีๆด้วยครับ

gladiator 1.jpg

#15 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 04:08

ประเด็นคือ สมมุติว่าเขาโกหก แล้วเสื้อแดงเสียหายยังไงมิทราบ

อิโอ๊คพ่อมุงบอกปรองดอง แล้ววันๆ เอาแต่เสี้ยม

อามุงบอกแก้ไข ไม่แก้แค้น แล้ววันๆ มุงทำอะไร

คลิปนี้กรณ์ไม่เสียหายเลย คนทั่วไปเขามองออก

มันทำมาหลอกพวกเดียวกัน ซึ่งก็ไม่มีวันเห็นกรณ์เป็นคนดีอยู่แล้ว

จะใส่ใจไปทำไม

#16 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:26

คุณกรณ์ผิดที่ประเมินความปลิ้นปล้อนตอแหลของคนเสื้อแดงต่ำเกินไปครับ

ต้องจำไว้เป็นบทเรียน

สุภาษิตไทยยังใช้ได้อยุ่เสมอครับ  ต่อหน้ามะพลับ ลับหลังมะไฟ   สาวกไอ้แม้วเป็นแบบนี้ทั้งหมด  ย้ำเฉพาะสาวกโดยสันดาน

#17 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:36

ทองแท้ไม่แพ้ไฟ...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#18 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:02

หมาเยี่ยวใส่    ขุนเขาย่อมไม่สะเทือนอยู่แล้วครับ  :) 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน