Jump to content

- - - - -

ผู้นำการชุมนุม + ประเด็นนำเสนอ คือตัวตัดสินความสำเร็จของการชุมนุม

• Please log in to reply
10 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:45

อันนี้ว่ากันแบบตรง ๆ สิ่งที่พันธมิตรมี และม๊อบต่อต้านแม้วอื่น ๆ ไม่มีคือ นักปราศรัยที่ดึงดูดคนจำนวนมากได้

ผมบอกหลายครั้งแล้ว และยังบอกต่อไป นอกจากสนธิ ลิ้มทองกุลแล้ว มีเพียง อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ กับ สุเทพ เทือกสุบรรณ เท่านั้นที่มีศักภาพในการพูดดึงดูดคนจำนวนมากได้ และผมก็ยังเห็นด้วยกับคุณ TFEX ว่ายังไงการการชุมนุมก็ต้องมีผู้นำ และผมเสริมด้วยว่าต้องเป็นผู้นำที่มีบารมีมากเพียงพอ และระหว่างแกนนำของกลุ่มองค์การพิทักษ์สยามกับแกนนำพันธมิตร ผมยังเชื่อในบารมีแกนนำพันธมิตรมากกว่า

แกนนำพันธมิตรเองก็รู้ถึงข้อนี้ดี ไอ้แม้วก็รู้ ปชปก็รู้ และผมว่าเกือบทุกคนในที่นี้ก็คงรู้ แค่ไม่อยากจะยอมรับ ครั้งที่พันธมิตรออกมาขับไล่รัฐบาลอภิสิทธิที่มีคนมาน้อย เพราะประเด็นการชุมนุมมันไม่ใช่ประเด็นที่ชอบธรรมเพียงพอ ครั้งเสธ.อ้ายที่โดนปราบได้เป็นเพราะไม่มีแกนนำที่มีบารมีเพียงพอ (และอาจรวมถึงประเด็นนำเสนอไม่ดีด้วย)

ประเด็นนำเสนอ กับแกนนำที่มีบารมีต้องมีทั้งสองอย่าง มีอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้ ถ้าหวังจะให้การชุมนุมประสบความสำเร็จ หากมีแต่ประเด็นนำเสนอ คนที่ออกมาก็จะกระจัดกระจาย ใครอยากทำอะไรก็ทำ หากมาไม่มากก็ไร้พลัง หากมากันมากก็กลายเป็นกลียุค หากมีแต่ผู้นำ สังคมก็ไม่ตอบรับ รัฐบาลก็มีความชอบธรรมที่จะล้อมปราบ

ยังไง ๆ ผมก็ยังคิดว่าในการประชุมเพื่อพิจารณาร่างนิรโทษกรรมในวันที่ 7 ปชป ไม่จำเป็นต้องเหนียม ไม่ต้องทำหล่ออีกต่อไป ปชป มี สส. ในกรุงเทพมากที่สุด ปชป มีสมาชิกเป็นผู้ว่าราชการกรุงเทพ แล้วการจัดหาสถานที่พร้อมถ่ายทอดสดผ่านจอทีวีในการอภิปรายให้มวลชนที่มาฟัง มันมีอะไรที่ไม่ควรจะทำล่ะครับ ปชป กลัวคำครหาของทาสไอ้แม้วมากกว่าความรู้สึกมวลชนหรือไง ผมว่าควรจะเป็นคำถามที่ ปชป ต้องตอบให้ได้นะครับว่าการต่อสู้กับประชาชนในระดับไหนถึงจะเหมาะสมในสถานะการณ์ปัจจุบัน

Edited by Novice, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:53.

#2 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:02

- ผมอยากให้มองการแก้ปัญหาอื่นนอกจากการชุมนุม บางทีอาจจะง่ายกว่าด้วยซ้ำ ยิ่งอยู่ในยุคที่ตำรวจไม่เป็นกลางผมว่ายิ่งอันตราย

- บารมีก็มองได้ 2 แง่
พูดไม่จริงแต่เรียกศรัทธาได้ กับพูดจริงแล้วเรียกศรัทธาได้

ผมเองอยากได้คนที่พูดจริงมากกว่า ดังนั้นผมจึงไม่เห็นด้วยที่จะให้สนธิกลับมาเป็นผู้นำแล้วใส่ความคิดผิดๆให้กับสังคม(จริงๆผมว่าเขาก็ไม่ออกอยู่แล้วเพราะเขาก็อยากนิรโทษกรรมจะได้พ้นผิด)

- ตกลงเรื่องนิรโทษกรรมนี่มันไม่มีทางออกอื่นแล้วหรือครับ หรือเป็นเพียงชนวนทำให้คนที่เก็บกดกับการบริหารของรัฐบาลได้ออกมาระบาย ทั้งที่ผมมองว่ามันไม่ได้แก้กันง่ายๆ ยิ่งกลับผิดเป็นถูกด้วยทำไม่ได้อยู่แล้ว ทำไปก็โดนยุบพรรคอีกต่างหาก ไม่เห็นจะต้องถึงขั้นออกมาชุมนุมเอาชีวิตไปเสี่ยงโดยไม่จำเป็น

ปล. สนธิมองว่าเพราะตนเองทำให้พธม.ขับไล่ทักษิณได้ ทั้งที่จริงๆมันเป็นแบบนั้นหรือไม่?? มองแต่สิ่งที่ดีว่าเป็นผลงานตนเอง แต่มองผลเสียที่เกิดขึ้น (เช่นเรื่องคดี) ว่าถูกกลั่นแกล้ง คนแบบนี้ไม่ต่างกับแกนนำแดง ผมว่ามีแต่สร้างความวุ่นวายแตกแยกเปล่าๆ
ปล.2 ส่วนปชป. ก็ควรปราศรัยให้ความรู้และข้อเท็จจริงกับประชาชน จุดไหนที่คิดว่าทางสภามีปัญหาไม่สามารถจัดการได้จะให้ประชาชนเข้าไปมีส่วนร่วมได้ยังไงก็ระบุให้ชัดเจน ไม่ใช่ปลุกระดมสร้างความเกลียดชังอย่างเดียว 

ยังไงก็อยากให้พูดความจริงกัน ต่อให้แพ้ก็ยังดีกว่าที่จะชนะด้วยการโกหกแบบเสื้อแดงครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:25.

#3 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:17

- ผมอยากให้มองการแก้ปัญหาอื่นนอกจากการชุมนุม บางทีอาจจะง่ายกว่าด้วยซ้ำ ยิ่งอยู่ในยุคที่ตำรวจไม่เป็นกลางผมว่ายิ่งอันตราย

- บารมีก็มองได้ 2 แง่
พูดไม่จริงแต่เรียกศรัทธาได้ กับพูดจริงแล้วเรียกศรัทธาได้

ผมเองอยากได้คนที่พูดจริงมากกว่า ดังนั้นผมจึงไม่เห็นด้วยที่จะให้สนธิกลับมาเป็นผู้นำแล้วใส่ความคิดผิดๆให้กับสังคม(จริงๆผมว่าเขาก็ไม่ออกอยู่แล้วเพราะเขาก็อยากนิรโทษกรรมจะได้พ้นผิด)

- ตกลงเรื่องนิรโทษกรรมนี่มันไม่มีทางออกอื่นแล้วหรือครับ หรือเป็นเพียงชนวนทำให้คนที่เก็บกดกับการบริหารของรัฐบาลได้ออกมาระบาย ทั้งที่ผมมองว่ามันเป็นเรื่องที่ทำไม่ได้อยู่แล้ว ทำไปก็โดนยุบพรรคอีกต่างหาก ไม่เห็นจะต้องถึงขั้นออกมาชุมนุมเอาชีวิตไปเสี่ยงโดยไม่จำเป็น

ผมมองว่า ถ้าเพื่อไทยคิดจะเล่นดึงเกมเป็นรัฐบาลแบบชิล ๆ มันคงเอาพรบ. กู้เงิน 2 ล้าน ๆ มาก่อนแล้วครับ แล้วร่างนี้ก็ค้างไว้รอเวลาอีกที แต่จากคลิบหลุด และปัญหาเรื่องข้าว ทำให้รัฐบาลใช้วิธีแบบเดิม ๆ คือเบี่ยงประเด็นมาเล่นการเมืองกลบข่าวแทน

แต่ผมอยากให้มองแบบนี้ครับ การคัดค้านด้วยการล่ารายชื่อ การเสวนา และกระบวนการตามปกติ มันไม่เป็นการแสดงให้เห็นว่ารัฐบาลกำลังทำในสิ่งที่ผิดอยู่ จะกลายเป็นว่าคนที่คัดค้านเป็นแค่คนเห็นต่าง ซึ่งเรื่องนี้จะเป็นแค่ความเห็นต่างไม่ได้เด็ดขาดครับ

การยกโทษให้ผู้กระทำความผิดร้ายแรงอย่างการวางเพลิง การใช้อาวุธสงครามในที่ชุมชน และรวมถึงการอาฆาตต่อประมุกของประเทศไม่มีที่ไหนเขาออกกฎหมายเพื่อล้มล้างความผิดพวกนี้ ที่ทำได้แค่อภัยโทษเป็นคน ๆ เป็นกรณี ๆ ไป อีกทั้งการแสดงพลังยังสามารถบอกให้รัฐบาลรู้ว่ามีคนไม่พอใจ และต้องให้รัฐบาลปกครองประเทศแบบถูกต้อง ไม่ใช่จ้องแต่จะหาประโยชน์ใส่ตัว คิดแต่จะช่วยคน ๆ เดียว

และถ้าถามผม ผมเห็นว่า ครับ ไม่มีทางออกอื่นในเรื่องนี้นอกจากการเคลื่อนไหคัดค้านของประชาชนครับ

ปล ผมไม่ได้หวังให้แกนนำพันธมิตรร่วมในการชุมนุม แต่อยากเรียกร้องให้พรรค ปชป ร่วมต่อสู้กับประชาชนแบบจริงจัง และแสดงให้เห็นว่าพร้อมแตกหักในประเด็นนี้ ไม่ใช่ประนีประนอมกันได้แบบที่ผ่าน ๆ มา

Edited by Novice, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:34.

#4 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:23

>>>  ประเด็น นะ มันมีหลาย หัวข้อ

แต่ก็นั่นแหละ  ก็เห็น ๆ กันอยู่ แม้แต่

เรื่อง จำนำข้าว ย่อยยับแค่ไหน ก็เป็น

ที่รู้ๆ กัน  ปัญหามันอยู่ที่ ฝ่ายรัฐ มันไม่-

ฟังอะไรนะซิ...นี่ข้อเสนอ ที่ ......

..คณะเสนาธิการร่วม...เขายื่นไป มัน

ยังไม่มีใครตอบอะไรเลย.......

Edited by พระฤๅษี, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:25.

#5 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:28

ผมไม่เห็นด้วยครับ กับการที่ให้พรรค ปชป. ออกมาครับ

ถ้าเรียกร้องเป็นคนๆ ไปก็แล้วแต่ ให้ลาออกจากพรรค

แล้วออกมานำ ซึ่งการนำก็นำเป็นเรื่องๆ ไปเช่นครั้งนี้

เล่นเรื่อง กฏหมายนิรโทษกรรม ก็ทำแค่นั้น แล้วก็จบ

ไม่ใช่ตั้งตัวเป็นหัวหน้าแก๊งค์ไปเรี่อยๆ

การเอาพรรค ปชป. ออกมา จะกลายเป็นว่า เป็นเรื่องของ

พรรค ปชป. ซึ่งหลายๆ คนที่ออกมา ไม่ได้เป็นสาวก ไม่ได้

เป็นขี้ข้า ไม่ได้เป็นแม่ยก เขาจะถอนตัวเสียก่อน อย่าคิดว่า

ไม่เอาแม้วแล้วจะต้องเอามาร์คด้วย

#6 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:33

ตกลงเป้าหมายการชุมนุมคืออะไรครับ

- รวมตัวกันเพื่อให้รัฐบาลเห็นว่ามีคนไม่เห็นด้วยจำนวนมาก ต้องชุมนุมมากว่า 15 ล้านคนหรือไม่ หรือต้องมากแค่ไหน 

- ถ้าคนที่เขาไม่มีโอกาสไปร่วมชุมนุมล่ะ จะมีวิธีการแสดงออกอย่างอื่นหรือไม่ (ถ้าอยากแสดงพลัง ผมว่าล่ารายชื่อง่ายกว่าชุมนุมนะ ไม่สร้างความวุ่นวายด้วย)

- ถ้าตั้งเป้าจะล้มรัฐบาลเพราะมองว่าบริหารแย่ มีแต่ทำให้ประเทศชาติล่มจม แบบนั้นผมว่ายาก แล้วจะเสียเลือดเนื้อกันเปล่าๆ แถมยังสร้างปัญหาความขัดแย้งไม่รู้จบ

ผมถึงอยากให้ทุกคนทบทวนเป้าหมายให้ดี คิดให้รอบคอบก่อนจะทำอะไร การชุมนุมมันเป็นวิธีการแก้ปัญหาขั้นตอนท้ายๆแต่เรากลับนึกถึงมันเป็นอันดับแรกเพราะเรียนรู้กันมาผิดๆรึเปล่า ถึงเวลาที่จะต้องเรียนรู็การแก้ปัญหาใหม่ๆที่สร้างสรรค์แล้วครับ

ปล. จำนำข้าว ผมว่าชาวบ้านส่วนหนึ่งเขาก็ตาสว่าง หลายคนก็บ่นว่าขนาดพรรคทักษิณมาบริหารก็ไม่เห็นอะไรดีขึ้น เขาก็ไม่รู้จะไปพึ่งใคร ตอนนี้มีแต่คนเขาเบื่อพรรคการเมืองครับ ปชป.ก็ไม่ได้มีชื่อเสียงดีพอจะเป็นที่พึ่งอะไรให้เขาได้ แต่ทางออกก็มีอยู่ครับ ผมคนหนึ่งล่ะที่เห็น อาจต้องใช้เวลาหน่อย ดังนั้น ปัญหาบางอย่างแม้จะเกิดจากภาครัฐ แต่ก็สามารถแก้ปัญหาโดยไม่ต้องพึ่งรัฐบาลเสมอไป ผมว่าที่ผ่านมาเราไม่ค่อยช่วยกันแก้ปัญหา มีแต่ไปรอพึ่งพรรคที่เราชอบ ไปหวังว่าถ้าเปลี่ยนรัฐบาลจะดีขึ้น ผมว่ามันเป็นการไปฝากชีวิตไว้กับอนาคตที่ไม่แน่นอน ถ้าระดมสมองกันจริงๆผมว่าหลายเรื่องที่เราคิดว่าเป็นปัญหาสามารถแก้ไขได้ทั้งนั้นแหละครับ 

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:40.

#7 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:33

ผมไม่เห็นด้วยครับ กับการที่ให้พรรค ปชป. ออกมาครับ

ถ้าเรียกร้องเป็นคนๆ ไปก็แล้วแต่ ให้ลาออกจากพรรค

แล้วออกมานำ ซึ่งการนำก็นำเป็นเรื่องๆ ไปเช่นครั้งนี้

เล่นเรื่อง กฏหมายนิรโทษกรรม ก็ทำแค่นั้น แล้วก็จบ

ไม่ใช่ตั้งตัวเป็นหัวหน้าแก๊งค์ไปเรี่อยๆ

การเอาพรรค ปชป. ออกมา จะกลายเป็นว่า เป็นเรื่องของ

พรรค ปชป. ซึ่งหลายๆ คนที่ออกมา ไม่ได้เป็นสาวก ไม่ได้

เป็นขี้ข้า ไม่ได้เป็นแม่ยก เขาจะถอนตัวเสียก่อน อย่าคิดว่า

ไม่เอาแม้วแล้วจะต้องเอามาร์คด้วย

ผมไม่ได้เรียกร้องขนาดให้ลาออกจาก สส. ครับ แต่ขอให้อย่างน้อยคือสู้เคียงข้างประชาชนอย่างที่ว่าไว้ สส. ออกมาเคลื่อนไหวการเมืองนอกสภาทำได้อยู่แล้ว และสุเทพก็เคยพูดไว้เองด้วยซ้ำ นั่นคืออย่างน้อย ๆ สุเทพควรออกหน้าช่วยมากกว่านี้

#8 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:36

ผมไม่ได้เรียกร้องขนาดให้ลาออกจาก สส. ครับ แต่ขอให้อย่างน้อยคือสู้เคียงข้างประชาชนอย่างที่ว่าไว้ สส. ออกมาเคลื่อนไหวการเมืองนอกสภาทำได้อยู่แล้ว และสุเทพก็เคยพูดไว้เองด้วยซ้ำ นั่นคืออย่างน้อย ๆ สุเทพควรออกหน้าช่วยมากกว่านี้

ถ้าไม่ออก มันจะกลายเป็น พรรค ปชป. นำมวลชน

นั่นทำให้หลายคนจะถอนตัวทันที เพราะมันเหมือน

ทำให้คนมองดูว่าเป็นการเมือง ไม่ใช่เรื่องของพลังบริสุทธิ์

ถ้าทำแบบนี้ ผมว่าปิดฉากทันที แพ้โดยที่ยังไม่รบเลยด้วยซ้ำ

#9 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:37

ตกลงเป้าหมายการชุมนุมคืออะไรครับ

- รวมตัวกันเพื่อให้รัฐบาลเห็นว่ามีคนไม่เห็นด้วยจำนวนมาก ต้องชุมนุมมากว่า 15 ล้านคนหรือไม่ หรือต้องมากแค่ไหน 

- ถ้าคนที่เขาไม่มีโอกาสไปร่วมชุมนุมล่ะ จะมีวิธีการแสดงออกอย่างอื่นหรือไม่ (ถ้าอยากแสดงพลัง ผมว่าล่ารายชื่อง่ายกว่าชุมนุมนะ ไม่สร้างความวุ่นวายด้วย)

- ถ้าตั้งเป้าจะล้มรัฐบาลเพราะมองว่าบริหารแย่ มีแต่ทำให้ประเทศชาติล่มจม แบบนั้นผมว่ายาก แล้วจะเสียเลือดเนื้อกันเปล่าๆ แถมยังสร้างปัญหาความขัดแย้งไม่รู้จบ

ผมถึงอยากให้ทุกคนทบทวนเป้าหมายให้ดี คิดให้รอบคอบก่อนจะทำอะไร การชุมนุมมันเป็นวิธีการแก้ปัญหาขั้นตอนท้ายๆแต่เรากลับนึกถึงมันเป็นอันดับแรกเพราะเรียนรู้กันมาผิดๆรึเปล่า

เชื่อเหอะครับ ถ้าแกนนำคนไหนทะลึ่งพูดเรื่องไล่รัฐบาลขึ้นมาก็วงแตกเท่านั้นเอง แต่ผมเชื่ออย่างสุจริตเลยว่าแกนนำองค์การพิทักษ์สยามอดไม่ได้แน่นอนครับ ยิ่งถ้าเกิดคนมาเยอะกว่าที่คาดอาจมีแถลงการเลอะเทอะอะไรออกมาทำลายมวลชนเข้าไปอีก

เป้าหมายให้ชัดเจน กฎหมายนิรโทษกรรมให้คนเผาเมือง คนหมิ่นในหลวงและพระบรมวงศานุวงศ์ ประนีประนอมไม่ได้เด็ดขาด ถ้าทำตามแล้วรัฐบาลอยากจะกู้กี่ล้านก็เรื่องของสภาครับ เดี๋ยวสาวกรัฐบาลมันก็หัวบานกันเองแหละครับ

Edited by Novice, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:39.

#10 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:38

ถ้าไม่ออก มันจะกลายเป็น พรรค ปชป. นำมวลชน

นั่นทำให้หลายคนจะถอนตัวทันที เพราะมันเหมือน

ทำให้คนมองดูว่าเป็นการเมือง ไม่ใช่เรื่องของพลังบริสุทธิ์

ถ้าทำแบบนี้ ผมว่าปิดฉากทันที แพ้โดยที่ยังไม่รบเลยด้วยซ้ำ

ด้วยความเคารพครับ ผมไม่เห็นด้วยครับว่าถ้า ปชป นำแล้วมวลชนจะหนี

#11 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:05

เหอะ เหอะ  ปชป ออกมาตอนนี้ ผลเสียมากกว่าผลดีแน่นอนครับ

เพราะเรื่อง พรบ นี่ มันไม่ใช่เรื่อง ม้วนเดียวจบ มันเหมือนหนังยาวนะครับ

ออกมาตอนนี้ กลับตัวไม่ได้แล้วนะครับ ความชอบธรรมในการชุมนุมก็ไม่มี

เพราะเป็น สส แต่มาประท้วงข้างถนน ขณะที่เขาพิจารณากันอยู่ในสภา

มองง่าย ๆ ไม่ได้หรอกครับ การชุมนุมแบบนี้ ความชอบธรรมเป็นเรื่องใหญ่ 

ถ้าขาดความชอบธรรม คนที่เขาไม่ได้ออกมาชุมนุมด้วยอีกหลายสิบล้านคนเขา

จะเข้าข้างใครครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ ถ้าเริ่มต้นผิดพลาดแล้วนี่ ไอ้แม้ว

ครองเมืองเลยนะครับ

ผมสนับสนุนให้สาวก ปชป ใน กทม ออกไปให้มากที่สุด แต่ไม่สนับสนุนให้

พรรค ปชป เข้ามายุ่งตอนนี้ ถ้า ปชป เข้ามายุ่งตอนนี้ แล้วแพ้ยับเยินก็ไม่ต้อง

ไปลุ้นอะไรอีกแล้ว แต่ถ้ามวลชนที่ออกไปถูกถล่มยับเยิน พรรค ปชป ยังเป็น

ก๊อกสองที่จะสู้ต่อไป ระดมคนออกมาสู้จริงจังได้อีก

การออกไปชุมนุมครั้งนี้ ต้องถามตัวเองให้ชัดเจนนะครับว่า ออกไปทำอะไร

เราไม่ได้ออกไปสู้รบปรบมือกับใคร เราแค่ออกไปแสดงให้รัฐบาลมันเห็นว่า

คนที่คัดค้านมีมากแค่ไหน ใครจะเป็นแกนนำก็ช่างหัวมันเถอะครับ เราคิดของเรา

ได้ครับ นำไปเลอะเทอะ เราก็ไม่ไปด้วยเท่านั้น เพราะเราแค่จะออกไปแสดงพลัง

ให้รัฐบาลมันเห็นเท่านั้น

นี่มันแค่ยกแรกครับ ถ้าออกไปร่วมกันเยอะ ๆ รัฐบาลคิดหนักแน่ครับ

ปล น้า Novice อย่าหวั่นไหวตามเสียงเชียร์ของแป๊ะลิ้มนะครับ ขานี้เชียร์ให้เละนะครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน