Jump to content

- - - - -

มาดูหลักฐาน ส่งออกน้ำมัน ถูกกว่า ที่ขายในไทยเสียอีก

• Please log in to reply
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:21

มาดูหลักฐานการเอาเปรียบคนไทยของธุรกิจพลังงานครับ
ภาพแสดงเอกสารหลักฐานในการขนส่งน้ำมันดีเซลขายลาว ในวันที่ 25 เม.ย.56 ที่ด่านสพานมิตรภาพไทยลาว โดยเอกสารประกอบการ
ส่งออกระบุ น้ำมันดีเซล 42000 ลิตร ราคา(ราคาก่อนภาษี) 805,229.59 บาทคิดเป็นราคาลิตรละ 19.17 บาท ซึ่งต่ำกว่าราคาขายคนไทยที่ระบุในเวปไซด์กระทรวงพลังงาน http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html 
เลือกวันที่ 25 เม.ย.56 

พบว่าราคาก่อนภาษีและกองทุนที่เรียกว่า “ราคาหน้าโรงกลั่น” ให้ขายคนไทยที่ 21.49 บาท/ลิตร คือแพงกว่าที่ขายต่างชาติถึง 2.32 บาท/ลิตรทีเดียว

ที่ขายลาวถูกกว่าขายคนไทยไม่ใช่การลดราคานะครับ แต่เป็นการขายให้ลาวในราคาตลาดโลกจริงที่โรงกลั่นไทยต้องแข่งกับโรงกลั่นสิงคโปร์ 

แต่กระทรวงฯกำหนดให้ขายคนไทย ราคาตลาดโลกจริง “แต่บวกค่าใช้จ่ายเทียม เพิ่มอีก 2 บาทกว่า” คือ เมื่อน้ำมันกลั่นเสร็จที่ระยองหรือศรีราชา แต่ก็ให้สมมติเหมือนไปกลั่นที่สิงคโปร์ จึงให้บวกค่าขนส่ง ค่าประกัน ค่าสูญสียในการขนส่งสิงคโปร์มาไทยได้ ทั้งที่ค่าใช้จ่ายเหล่านี้ได้บวกไปแล้วตอนนำเข้าน้ำมันดิบ!!! แถมบวกค่าปรับปรุงคุณภาพน้ำมันสิงคโปร์มาเป็นไทยทั้งที่โรงกลั่นสเปคไทยอยู่แล้ว 

ปัจจุบันคนไทยใช้ดีเซลวันละ 50 ล้านลิตร จึงจ่ายเกินจริงไปปีละกว่า 4 หมื่นล้านบาทครับ

ย้ำชัดๆว่า ราคาน้ำมัน(ก่อนภาษีและกองทุน)ทั้งเบนซินและดีเซลที่กลั่นในเมืองไทย มลภาวะอยู่เมืองไทย ขายคนไทยแพงกว่าขายให้อาเซี่ยนครับ

เพจนี้ให้ข้อมูลเพื่อหยุดยั้งการทุจริตหรือการกระทำที่ส่อทุจริตของข้าราชการกระทรวงพลังงานและธุรกิจพลังงาน เพื่อประโยชน์สูงสุดของคนไทยครับ

ข้อมูลในเพจมานี้ผ่านการพิจารณาและอนุมัติให้เผยแพร่ จากคณะอนุกรรมาธิการเสริมสร้างธรรมภิบาลด้านพลังงาน วุฒิสภาแล้ว ดังนั้น ท่านใดมีความเห็นแย้งขอให้ติดต่อกลุ่มงานคณะกรรมาธิการศึกษาตรวจสอบทุจริตฯ หมายเลขโทรศัพท์ 028319182-3 แจ้งว่าต้องการให้ข้อมูลเรื่องราคาน้ำมันพร้อมเอกสารหลักฐานที่เชื่อถือได้ ต่อคณะอนุกรรมาธิการเสริมสร้างธรรมาภิบาลด้านพลังงาน จะเป็นประโยชน์มากครับ

ปัจจุบันทางคณะกรรมาธิการศึกษาตรวจสอบทุจริตฯ ได้สอบมาถึงผู้กำหนดนโยบายแล้ว คือ รมต.พลังงานแล้ว จึงได้เชิญให้ท่านมาชี้แจงว่าเหตุใดท่านจึงปล่อยให้เป็นเช่นนี้ ท่าน รมต.ยังบ่ายเบี่ยงที่จะมาตอบโดยอ้างว่าติดภาระกิจ (แต่ผมเกรงว่าท่านจะตอบไม่ได้ จึงไม่ยอมมา)

ท่านใด มาเถียงโดยไม่แสดงเอกสารหลักฐาน จะถือว่าเป็นผู้สนับสนุนต่อการกระทำที่ส่อทุจริตและเอาเปรียบประชาชนครับ 

ร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการป้องปรามคอรัปชั่นครับ ด้วยการช่วยกันแชร์ครับ 

ปล.ขอขอบคุณ พลทหารมะโหนก นขก.ในการเดินทางไปที่ด่านเพื่อเก็บหลักฐานนี้ครับ

เครดิต มั่นใจว่าคนไทยเกิน 1 ล้าน อยากให้ยิ่งลักษณ์ยุบสภา และ เพจ คุยกับหม่อมกร

ลิงค์ครับ https://www.facebook...&type=1

ปล.แก้ไข เพิ่มลิงค์ครับ

Attached Images

Edited by พอล คุง, 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:26.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#2 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:24

ส่งไปขายต่างประเทศ เขากลัวว่าจะขายสู้คู่แข่ง จากสิงคโปร์ ไม่ได้ จึงต้องลดราคา ให้

ส่วนที่ขายในประเทศไทย จะตั้งราคาให้แพงอย่างไรก็ขายได้...

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#3 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

ว่าแต่ว่า ผมจะโดนจับข้อหา ไลค์ หรือ แชร์ รูปภาพ หลักฐานความจริง ไหมครับ เนี่ย

^_^

Edited by พอล คุง, 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:29.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#4 montriwong

montriwong

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

เอาเปรียบคนชาติเดียวกัน

แต่เอื้อประโยชน์ให้กับคนต่างชาติ

น้ำมันแสนแพง ทั้งที่มีน้ำมันดิบ กลั่นเอง แถมเหลือขายต่างประเทศ

กำไรแต่ละปี เป็นแสนล้าน

เงินเดือน+โบนัส ผู้บริหาร เท่าไร

แต่กลับขูดรีดประชาชน ขูดรีดคนชาติเดียวกัน

*** จริงๆ

#5 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:30

เค้ากลัวว่าต่างชาติจะแห่มาซื้อน้ำมันในประเทศครับ เลยตั้งราคาแพงๆไว้ เตรียมรับAEC -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#6 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:30

มันเป็นการแข่งขันเสรี เราต้องการขายน้ำมันเยอะ เพื่อเป็นที่ 1 ด้านขายน้ำมัน

ยกเว้น ข้าว ที่เราเป็นระดับต้น ๆ มานาน

เลยพักเรื่องขายข้าวไว้ก่อน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#7 montriwong

montriwong

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

ว่าแต่ว่า ผมจะโดนจับข้อหา ไลค์ หรือ แชร์ รูปภาพ หลักฐานความจริง ไหมครับ เนี่ย

^_^

เดี๋ยวผมเอากาแฟไปเยี่ยมครับ เอากาแฟอะไรดีครับ

:lol:  :lol:  :lol:

#8 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

^_^

เดี๋ยวผมเอากาแฟไปเยี่ยมครับ เอากาแฟอะไรดีครับ

อเมซอน

#9 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:45

^_^

อเมซอน

ว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก

ผมขอเป็น เอ๊กเพรสโซ่ ก้อพอครับ

มีข้าวผัดไข่ดาว ทุกมื้อได้ ยิ่งดีครับ

:D

#10 idecon

idecon

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:48

อย่าทวงคืนเลยครับ ปตท
ยุบแม่ ง เลยดีกว่า
แล้วอย่ามาทวงบุญคุณกับคนไทย
เพราะมันเอาเปรียบเรามาตลอด
นำเข้าน้ำมันมาใช้
ยังไงก็ต้องซื้อในราคาตลาดโลกอยู่แล้ว
เก็บทรัพยากรไว้ใช้ในอนาคต
เป็นการรักษาสิ่งแวดล้อมของเราด้วย

#11 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

ประเทศไทยก็เป็นแบบนี้มานานแล้วเรื่องปกติคนไทยชินอะไรก็ได้  :D 

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#12 idecon

idecon

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:51

^_^

อเมซอน

ผมขอเป็น เอ๊กเพรสโซ่ ก้อพอครับ

มีข้าวผัดไข่ดาว ทุกมื้อได้ ยิ่งดีครับ

ด๋าวจะหาซื้อเครื่องชงกับเมล็ดกาแฟเตรียมไว้
เผื่อต้องตามไปติดๆ
เม็นท์ผมหลายวันมานี่
พอมีสิทธิ์ครับ

#13 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:56

ข้อดีของการขาย ปตท. เข้าตลาดหุ้น คือ ปตท.ได้กำไรมากขึ้นอีกแสนล้านบาท

ข้อดีของการเผาศาลากลางจังหวัด คือ ได้สร้างหลังใหม่

...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#14 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:57

ข้อดีของการขาย ปตท. เข้าตลาดหุ้น คือ ปตท.ได้กำไรมากขึ้นอีกแสนล้านบาท

ข้อดีของการเผาศาลากลางจังหวัด คือ ได้สร้างหลังใหม่

...

ตรรกะ ที่ เฉียบมาก

ห้าาาาาาาาาาาาาาา

แต่มันก้อจริงนะครับ

#15 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:00

พวกที่งดใช้สินค้าของ ปตท. คิดว่าจะรอดหรือ

ปตท. ผูกขาดขายก๊าซธรรมชาติให้โรงไฟฟ้าทุกแห่ง ดังนั้น ปชช. ทุกคนต้องจ่ายเงินให้ ปตท. ผ่านทาง กฟภ. และ กฟน.

...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#16 idecon

idecon

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

...

ตรรกะ ที่ เฉียบมาก

ห้าาาาาาาาาาาาาาา

แต่มันก้อจริงนะครับ

ความจริงอันนี้
มันกระเทือนเงินในกระเป๋าเราท่านทั้งหลาย
ทั้งทางตรงและทางอ้อม

#17 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:22

พลังงานไม่มีสีเป็นเรื่องระหว่างประชาชนผู้ถูกกดขี่กับนายทุนสามานย์หน้าเลือด กลุ่มทุนนักโกงเมืองครับ

ประชาชนจะไม่อดทนอีกต่อไป

- เก็บเงินกองทุนพลังงานจากปิโตรเคมีของปตท.แค่กก.ละ1บาท แต่ขูดรีดเอาจากภาคอุตสาหกรรมถึง กก.ละ 21 บาท
- ใช้เงินจากกอ...งทุนพลังงานไปอุ้มกำไรเม็ดพลาสติกให้นายทุนผูกขาดมีกำไร
- มอเตอร์ไซด์ใช้เบนซิน 95 ต้องจ่ายเงินเข้ากองทุนพลังงานลิตรละ 10 บาท
- ปิโตรเคมีของนายทุนผูกขาดไม่กี่ตระกูล แต้ใช้ก๊าชเท่ากับคนไทยทั้งประเทศ
- ผู้ที่ทำให้ก๊าช LPG ขาดจนต้องนำเข้าคือปิโตรเคมีของปตท.
- กระทรวงพลังงานปล่อยให้นักการเมืองชั่วลักลอบขนก๊าชออกไปขายต่างประเทศ
- ทุกขั้นตอนของการทำปิโตรเลียม กีดกันประชาชนไม่ให้มีส่วนร่วมมีแต่ความฉ้อฉล
- ข้าราชการชั่วกระทรวงพลังงาน(บางคน)และนักการเมืองเลว โกหกประชาชน
- ทำไมคนไทยต้องใช้น้ำมันในราคาแพงกว่าพม่า มาเลย์ ทำไมขายน้ำมันดีเซลให้ลาวลิตรละ 18.77 บาทเท่านั้น

* พลังของประชาชนทั้งประเทศต้องมาให้เยอะๆ มาให้ล้นออกไปจนถึงถนนวิภาวดี มาให้ล้นจนต้องเข้าไปในตึกปตท.และตึกกระทรวงพลังงาน ล้นไปจนถึงหน้าในห้องปลัดกระทรวงและในห้องประธานบอร์ดปตท. และล้นเข้าไปในห้องไอ้เพ้ง !

- กรรมสิทธิ์ของทรัพยากรพลังงานต้องเป็นของประชาชน
- นโยบายและคำสั่งการ ประชาชนต้องเป็นผู้กำหนดเอง
- ผลผลิตของทรัพยากรพลังงานประชาชนจะต้องเป็นผู้จัดการเอง

รวมพลังครั้งใหญ่ของประชาชน "หยุดนายทุนผูกขาดชาติชั่ว หยุดการขูดรีดคนไทย" คนไทยจะต้องไม่ยากจนอีกต่อไป พลังงานไทยไม่ควรขายแพงเกินจริง
See More

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#18 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:24

ปตท.อย่าไปกลัวขาดทุน ... ท่าน รมต.เคยบอกไว้ว่า ไม่ขายก็ไม่ขาดทุน

ดังนั้น ปตท.ควรเลิกส่งออกน้ำมัน แล้วให้คนไทยเติมน้ำมัน ปตท.ฟรี ไม่ขาดทุนแน่นอน ... รมต.การันตี
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#19 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:14

เดี๋ยวมันก็ออกมาดวยวายหรอกว่า เดี๋ยวคนไทยไม่รู้จักประหยัด

#20 montriwong

montriwong

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:07

^_^

อเมซอน

ด๋าวจะหาซื้อเครื่องชงกับเมล็ดกาแฟเตรียมไว้
เผื่อต้องตามไปติดๆ
เม็นท์ผมหลายวันมานี่
พอมีสิทธิ์ครับ

ได้เลยครับ เดี๋ยวจัดให้

#21 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:34

+

5

+

#22 tuang

tuang

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:43

ดีครับ พูดเรื่องน้ำมันล้วน ๆ ไม่มีควายมาแถทำให้เสียอารมณ์........

ชาว ปตท คุณจะโลธไปถึงไหน ...ตายไปเอาไปได้กี่บาท............

#23 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:52

เค้ากลัวว่าต่างชาติจะแห่มาซื้อน้ำมันในประเทศครับ เลยตั้งราคาแพงๆไว้ เตรียมรับAEC -_-

หมาที่ไหนเห่าไว่เน้อ คุ้นๆ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#24 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

หมาที่ไหนเห่าไว่เน้อ คุ้นๆ

คุ้นๆใช่ป่ะ :lol:

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน