Jump to content

- - - - -

กูขอโทษ กูไม่แดง แต่กูเป็นเพื่อนมึง มาก่อนที่มึงจะแดง

• Please log in to reply
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 22:43

*
POPULAR

กระแสแตกแยก แบ่งสี และขั้วทางการเมืองเกิดเป็นกระแสในวงกว้างทางสังคม
ปฏิเสธไม่ได้ว่ามันเกิดขึ้นแล้ว และ เป็นจริง แม้กระทั่งในครอบครัว ผัวเมียลูก
หลายๆครอบครัวที่ประสบปัญหานี้ จนเกิดเป็นปัญหาใหม่ในสังคมไทยปัจจุบัน
ผัวแดง เมียเหลือง ลูกฟ้า. นั่งกินข้าวร่วมกันได้ แต่ห้ามเสวนาเรื่องการเมือง
เหตุจากความชอบ ความคิดเห็น ความรู้สึกที่ต่างกัน สิ่งที่ผูกโยงสัมพันธ์เอาไว้
ไม่ให้ครอบครัวแตกสลาย คือสายเลือด และความรัก ของครอบครัว

แต่ถ้าเป็นเพื่อนล่ะ ??
เพื่อนรักคนหนึ่งของผมเป็นเสื้อแดง ในขณะที่ผมเป็นแมงสาบ เราคบหากันมานานเหลือเกิน
เพื่อนเจ็บ เราเจ็บ เพื่อนมีความสุข เรามีความสุข เพื่อนเดือดร้อน เราเดือดร้อน
ทุกๆปัญหา ทุกๆความสุข. ผมกับเพื่อน เราก็พึ่งพาช่วยเหลือกันมาตลอด
แม้กระทั่งในบางเรื่อง ที่เอ่ยบอกใครไม่ได้

วันวาน เราได้ร่วมวงสุราพูดคุยสัพเพเหระ. และปัญหาชีวิต หลังจากที่เราห่างหายกันไปตามยถา
ผมเริ่มไต่ถามถึงสารทุกข์เหมือนเดิมที่เราเคยเป็นมา มึงเลิกกะเมียแล้ว ลูกมึง หลานมึง เป็นไงมั่งเพื่อน
มันก็บอกเล่าเก้าสิบ ตามสถานภาพของคนเป็นพ่อ เป็นตา พร้อมกับตัดพ้อวัยที่ลุล่วงรวมถึงภาระ จนไม่สามารถ
ทำอะไรอิสระได้ดั่งเช่นเคยเป็น ผมนั่งฟังเพื่อน เหมือนเช่นที่ผ่านมานับสิบๆปี ด้วยรอยยิ้มเปี่ยมด้วยความผูกพันธ์
จนจบความ

แม่มึงเป็นไงมั่ง คำถามของเพื่อนต่อผม เป็นคำแรกในวันแม่ และเป็นประเด็นจุดชนวน ผมบอกเล่าเรื่องมารดา
เรื่องครอบครัว ที่เสี่ยงชีวิตเหลือเกินในแต่ละวัน ด้วยภัยโจรสามจังหวัดภาคใต้ ที่ผู้บริสุทธิ์ในพื้นที่ต้องประสบ
ความห่วงใยต่อเพื่อนร่วมชะตากรรมในพื้นที่ ความสูญเสียของทหารผู้น้อย ความน้อยใจในสถานะของคนพุทธ
ในพื้นที่. และสรุปด้วยความรู้สึกที่อยากทิ้งเมืองกรุง เพื่อกลับไปร่วมชะตากับพี่ๆน้อง

แต่ผมกลับได้ยินจากปากเพื่อนเต็มสองหู ด้วยประโยคที่ว่า. ถ้าไม่ปฏิวัติทักษิณเสียก่อนปัญหานี้จะไม่เกิด..........

ผมอึ้งไปครู่หนึ่ง ก่อนที่จะถามกลับไปว่า แล้วมึงรู้ไหม ใครจุดไฟเผาบ้านกู
มันตอบแบบมั่นใจเหลือเกินว่า.
" ประชาธิปัตย์ กลัวฐานเสียงทางภาคใต้ต้องเสียให้ทักษิณ จึงก่อชนวนความวุ่นวาย จนยากที่จะแก้"
แล้วอารัมภบทต่อเนื่อง ถึงความเลวของพรรคนี้ และการต่อสู้ของเสื้อแดง เพื่อล้ม ปชป ตบท้ายด้วย
การสำทับว่า ถ้าพื้นทีทางภาคใต้เป็นแดง ปัญหานี้จะคลี่คลาย เพราะคนแดงทั้งประเทศจะไม่มีทางยอม
ให้ใครมารังแกคนใต้เด็ดขาด เหมือนที่คนแดงเคยช่วยกันมาตลอด พร้อมส่งสายตาแสดงออกว่า
เป็นเพราะมึงเลือก ปชป

เห็นท่าจะไม่ค่อยดี เพราะถึงแม้ว่าผมจะอธิบายไป แต่ก็ไม่สามารถเอาความจริงอีกมุมอธิบายความรู้สึกต่อเพื่อนได้
ผมจึงบอกกับเพื่อนอย่างรอมชอมและสุภาพที่สุดว่า...

เพื่อน...กูคบหามึงก่อนทีทักษิณจะมาเป็นนายก กูรักมึงเพราะมึงคือเพื่อนกู เพื่อนที่ไม่เคยทิ้งกัน
กูรักมึงไม่ใช่เพราะ ปชป และไม่เกี่ยวกับปัญหาบ้านกู และกู ก็อยากจะรักกับมึง ในแบบนี้ ตลอดไป
เพราะมึงคือมึง.

กูคบกับมึงเพราะเราคือเพื่อนที่รับรู้รับฟังปัญหาซึ่งกัน ไม่ได้เกี่ยวพันกับใคร
ต่อไปนี้ มึงกับกู จะคบหากันด้วยความเป็นเพื่อน ที่ไม่เกี่ยวพันกับปัญหาทางการเมือง
มึงจะรักใครในแง่มุมการเมือง. กูจะชื่นชมใครในเรื่องการบริหารประเทศ.
เราทิ้งไว้ตรงนั้น. กูจะเลี่ยงที่จะพาดพิง. มึงจงเลี่ยงที่จะกล่าวถึง.

ขอให้ความรู้สึกดีๆ ของมึง กับกู ที่มีมาก่อนทักษิณและ ปชป เป็นมิตรภาพที่นิรันดรตลอดไป

เพื่อนผม มองหน้าผมอย่างตั้งใจ.
แล้วบอกผมว่า " แล้วจะคุยกันได้อย่างไรในเมื่อมึงกับกู คุยกันคนละเรื่อง"
ผมหัวเราะ แล้วบอกมันว่า ตอนมึงมีปัญหากับเมีย ตอนมึงมีปัญหากับลูก แล้วมึงโทรมาหากู
มึงเคยรู้ไหมว่า กูเป็นแมงสาบ......ไอเ หี้ย....

Edited by kaidum, 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:00.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:34

เศร้านะครับ ที่ต้องเลือกระหว่างความดี ความชั่ว กับความเป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง พี่น้องผมก็มีบ้างที่เป็นแดง บางทีก็นั่งมองมันด้วยความโมโห ว่าทำไมถึงแยกไม่ออกระหว่างความดี กับความชั่ว ผลประโยชน์ำทำไมมันยิ่งใหญ่กว่า ความรู้สึกผิดชอบชั่วดี สุดท้ายต้องปล่อยให้มันรู้สำนึกด้วยตัวมันเอง เพราะพูดไป มันก็เลี่ยงที่จะรับฟัง มันก็รู้ว่า ไอ้แม้วมันโกง แต่มันก็คิดว่า ทำไมต้องให้ไอ้แม้วมันติดคุก ด้วยเพราะตัวมันมีนิสัยเดียวกันกับไอ้แม้ว คือไม่รู้จักคำว่ารับผิด และยอมรับโทษของการทำผิด 

#3 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:53

ขอระบายมั่งค่ะ
แม่ชอบสนธิสุดหัวจิตหัวใจ ใครว่าอย่างไรก็ไม่ฟังเหตุผล สุดท้ายงอนลูกเพราะลูกเป็นแมงสาบ โทรไปหาวันแม่ก็ไม่รับโทรศัพท์ เพราะยังงอนอยู่

#4 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:17

พระเจ้ากือนาธรรมิกราช หรือพระยากือนา กษัตริย์องค์ที่ 6 แห่งราชวงศ์เม็งราย ทรงครองราชย์ใน พ.ศ. 1898 – 1928 พระองค์เป็นผู้ที่ศรัทธาในพระพุทธศาสนาอย่างแรงกล้า พระองค์เป็นผู้อัญเชิญพระบรมธาตุของพระพุทธเจ้าไปประดิษฐานบนดอยสุเทพ ภาพนี้ถูกวาดขึ้นมาตั้งแต่ปี 2544 เมื่อครั้งมูลนิธิวัดพระธาตุดอยสุเทพบูรณะวัดโลกโมฬี ซึ่งมีความเกี่ยวโยงกับพญากือนา พระเมืองเกษเกล้า และพระนางจิระประภาด้วย จึงให้ ”ช่างป้อม” เด็กหนุ่มผู้มีผลงานวาดและปั้นเกจิอาจารย์ชื่อดังหลายคนในล้านนาเป็นผู้วาดภาพ

ชาติที่แล้วเขาเป็นขี้ข้าเจ้ามูลแม้ว ดังนั้นเขาแดงก่อนมาเป็นเพื่อนท่าน  :angry:  

Edited by แม้ว ถั่งเช่า, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:18.

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#5 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

*
POPULAR

ผมไม่ฝักใฝ่ปชป ไม่เคยปลื้มสนธิ

แต่...ผมเกลียดแดงหมดหัวใจ

เพื่อนๆ ใครเป็นแดงไม่คบ จะคบไปทำไมมาถึงวันนี้ยังหน้ามืดตามัว ทำลายประเทศชาติกันอยู่ได้

แล้วไอ้พรบ.นิรโทษกรรม จะมีทำไมหรือครับ ไม่ได้ช่วยให้การแบ่งฝักแบ่งฝ่ายยุติลงไปได้

แดงก็เป็นแดง เหลืองก็เป็นเหลือง มันแตกแยกเกินจะเยียวยาในเวลาอันใกล้แล้ว

#6 Tikki

Tikki

น้องใหม่

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:37

ผมคิดว่า ไม่ว่าจะสีไหน เราควรมีมนุษย์ธรรมให้กันและกัน และเห็นผลประโยชน์ของชาติมากกว่าเห็นแก่พวกพ้องน่าจะดีที่สุดครับ

#7 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:57

ผมจะไม่คบกับคนที่มีความชั่วโดยเด็ดขาด แม้มันจะเป็นเพื่อนก็ตาม

Edited by ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 07:57.

#8 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:26

เพิ่งตั้งชื่อให้หลาน "แม่ยกเสื้อแดง" ไปตามคำขอ

เฮ้อ..... -_-

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#9 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:27

จริงของมันถ้าภาคใต้แดงกันหมด จะไม่มีปัญหาโจรใต้ แต่จะมีปัญหาโจรแดงแทน -_- 

ขนาดเมืองกรุงแดงไม่ถึงครึ่งมันทั้งเผาทั้งปล้น

Edited by phoosana, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:27.

We love fender.

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:33

แดงไม่ทิ้งแดงหรือ อยู่ในคุกไง ไม่เห็นไปเยี่ยมแดงในคุกบ้างเลย เห็นบ่นว่า แกนนำแดงไม่เหลียวแล บางทีต้องนอนร้องไห้ ขนาดเมียเป็นแดง ยังหย่า ไปมีผัวใหม่ ไม่ทิ้งกันเอาที่ไหนมาพูด 

#11 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 08:39

ปวดตับกับความคิด จริงๆ เหมือนแยกไม่ออกเกมส์การเมืองกับชีวิตจริง

#12 Jojojung

Jojojung

น้องใหม่

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:43

ขอระบายอีกคน พี่ชาย พี่สะใภ้ หลานๆ และคนรอบตัว แดงฝุดๆ คุยกันไม่ได้เลย รู้ลึกรู้จริงทุกเรื่อง เซ็งฝุดๆ

#13 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:49

ผมถือว่าโชคดีมากที่มีครอบครัว (พ่อ-แม่-น้อง) เกลียดแม้ว และฝูงควายของมัน(เสื้อแดง) :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#14 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 09:56

น้องชายผมเองนี่แหละ มันก็เป็นแดงแบบไม่เอาเจ้า

แต่ สองคน ไม่เคยคุยเรื่องการเมือง

พี่ชายที่เคารพที่ที่ทำงาน ก็เสื้อแดง ก็ไม่เคยคุยเรื่องการเมืองเหมือนกัน

เป็นคนดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย ทั้งคู่เลย

ไม่เคยทะเลาะกันเรื่องการเมือง

เพราะ ต่างฝ่ายก็เงียบ คุยเรื่องอื่นๆไป

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#15 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:00

*
POPULAR

ก่อนเก่า

ภาคอีสานและภาคเหนือของประเทศไทย

ปชป.ไม่สามารถครองแชมป์ฐานเสียงในภูมิภาคนี้ได้เลย

แต่ความแตกแยกไม่เคยเกิดขึ้นเลย

แต่ตั้งแต่แม้วยึดฐานเสียงภูมิภาคนี้ ก็มาพร้อมกับความแตกแยก

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#16 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:02

น้องชายผมเองนี่แหละ มันก็เป็นแดงแบบไม่เอาเจ้า

แต่ สองคน ไม่เคยคุยเรื่องการเมือง

พี่ชายที่เคารพที่ที่ทำงาน ก็เสื้อแดง ก็ไม่เคยคุยเรื่องการเมืองเหมือนกัน

เป็นคนดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย ทั้งคู่เลย

เพราะ ต่างฝ่ายก็เงียบ คุยเรื่องอื่นๆไป

แปลกจังค่ะ  ที่ว่าเป็นเสื้อแดงแล้วยังมีน้ำใจมากมาย  เพราะตามประสบการณ์แล้วคนที่เป็นเสื้อแดงได้นี่ต้องเห็นแก่ตัว หยาบคาย คิดเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว จริงๆนะคะ พอดีมีพี่ชายสองคนเป็นเสื้อแดง  แต่ก่อนก็ยังงี้แหละ สุภาพ มีน้ำใจ รักพี่ร้กน้องดีมาก  แต่พอเป็นเสื้อแดงแล้วเหมือนเป็นคนละคน  เห็นแก่ตัว คือ คิดแต่ว่าอะไรๆก็ของกู  แถมมีไอ้เต้นเป็นไอดอล  ทุกวันนี้ขิงนึกแต่ว่าโชคดีที่อยู่กันคนละบ้าน เขาแยกไปมีครอบครัวแล้วช่างเถอะ

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#17 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:17

รู้จักคนแก่คนนึง นิสัยเห็นแก่ตัว เอาแต่ได้ ชอบเอาเปรียบคนอื่น มารู้ทีหลังว่าแกเป็นเสื้อแดง ไม่แปลกใจเลย

#18 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:33

สำหรับผม นะครับ

คนเสื้อแดง รักทักษิณ หรือ อะไร ก็ช่างเหอะ

นอกจากที่ไม่เหมือนผม คือ ผมเกลียด ทักษิณ ยิ่งกว่า อะไร ในโลก

(แอบเชียร์ ให้ ชนสวัสดิ์ ย้อน ตำรวจ เรื่อง ทักษิณ กับ วัฒนา ด้วย

ขนาด คนอย่าง ชนสวัสดิ์ ผมยังเชียร์ ได้ เพื่อน ๆ คิดว่า ผม มอง

ทักษิณ เป็นอะไร ได้ล่ะ)

อย่างอื่น ที่คนเสื้อแดง มี และ น้ำจิต น้ำใจ

ผมว่า ก็เหมือน ๆ คนทั่วไป อะ

จะไปรังเกียจ รังงอน อะไรล่ะ

เจ้านายผม หัวหน้าผม พี่ที่ทำงาน ที่ชอบ

เอาของกิน มาให้ผม ช่วยเหลือผม ตลอด

ครู ของผม สอนผมเรื่องโปรแกรม

ครู ที่แนะนำ ผมเรื่อง database

ครู ที่สั่งสอน ผม หลาย ๆ เรื่อง

รวมถึง แม่บ้าน และยาม ที่ให้ความช่วยเหลือ ผม

ในหลาย ๆ กรณี พวกเขา ก็คิดต่าง กับผม เรื่อง

การเมือง แต่ ผมไม่มีความคิดว่า ผม ต้อง รังเกียจ รังงอน

อะไร เขาเลยน่ะ

คนดี ยังไง ก็เป็น คนดี

ความคิดทางการเมือง ไม่ได้ แปรเปลี่ยน ความดี

จากใจ ของเขา

เขาก็แค่ คิดไม่เหมือนผม ในบางเรื่อง

สิทธิ เหล่านี้ ทุกคนมีอยู่ เต็ม ผมเอง ก็เช่นกัน

ผมไม่คิดว่า จะต้อง ไปเปลี่ยน อะไร

แม้ ทักษิณ จะทำให้ ผมเดือดร้อน ทุกข์ใจ

ไม่เป็นไร ผมโทษ ที่ทักษิณ เท่านั้น ไม่เคย

โทษใคร

ถ้าจะโทษ อีกสักอย่าง คงเป็น กรรมที่ ผมเกิดมา

ทำร่วมกับ ทักษิณ จึงต้อง เผชิญ คนอย่าง ทักษิณ

ไม่เป็นไร น่า ผมเอง ยังมีชีวิต ยังมีโอกาสยิ้ม

ยังมี โอกาส ทำอะไร อีกมาก

ถ้ามัว โทษ คนที่เลือกทักษิณ มาให้

ผมเอง คงใจแคบ เกินไป

ยืนหยัด รับ ความทุกข์ รับ ผลกระทบ ต่าง ๆ

อย่างลูกผู้ชาย ให้ได้ ไม่ว่า จะเจอ กับอะไร

ผมคิด เสมอว่า ถ้า ผม สามารถปรับตัว

และ ไม่ท้อแท้ ยืนหยัดสู้

ความเลวร้าย ของ ระบอบ อุปถัมภ์ แบบทักษิณ

ก็พรากเอา อนาคต อันสดใส ที่รออยู่ (แสนไกล)

และ วัน ฟ้าเปิด ดวงตาแห่งธรรม ปรากฎ

ไปจาก ผม และ ประเทศไทย ไม่ได้

ดังนั้น จงอย่าโทษ คนอื่นเลย

เกลียด เขา เรา ก็ทุกข์ รัก เขา แล้ว เราสุข

เอา กำลังใจแบบนี้ มาช่วยให้เรา

ยืนหยัด พ้น วิกฤต ไปได้ ดีกว่า

สวรรค์ ไม่ทอดทิ้ง คนจริงใจ

สู้ ๆ ..... กัมบัตตาเนะ...... อาจ๊า อาจ๊า.......

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#19 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:37

สำหรับผม ผมไม่ได้คิดอะไรมาครับ

แต่เสียดายน้องคนหนึ่ง ก่อนหน้าผมจะเจอภรรยา ผมนะ

แรก ๆ คุยก้อดีหรอก ผมก้อจีบเหมือนกัน พอรู้ว่า เธอเป็นแดง ผมเลิกคุยเลย 

เสียดายเหมือนกัน หน้าตาน่ารักดี ขาวมาก หน้าแอ๊บแบ๊วผุด ๆ

ปล. ซะแว๊ปปปปปป หนีกระทู้ก่อนดีฟ่า เด๋วความมั่นคงในชีวิตจะสั่นคลอน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:38.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#20 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:10

นั่นก็ตามฐานะ  ถ้าเป็นชาวบ้านก็ด่ากันตามสบายว่าใครโง่กว่าใคร   บ้านเมืองมันจะเจริญขึ้นเพราะมีคนคิดว่าตัวเองฉลาดกว่าคนอื่น

ส่วนเราไฮโซเเล้วเลยต้องไปตีกอร์ฟจิบไวน์เเดงกับเหลืองเเดงไฮโซบ่อยๆ  เเต่ไม่ชอบให้ไฮโซมาขอยืมเงิน   

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#21 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

อ่านไปงงครับ มอดเปลี่ยนเถอะครับ   มึ....ง = คุณ    // กู = ผม  ที่เถอะอ่านยากมาก ฮ๋าๆ :P

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#22 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:32

ไอ้แม้วก็เหมือนเณรคำนั่นแหละ

สุดท้ายก็หอบเงินหนี

รอให้ถึงวันนั้นทุกอย่างจะกลับมาเหมือนเดิม

#23 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:35

สนุกดี

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#24 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:35

การเสพสื่อทางเดียวนานๆเป็นแบบนี้แหละ

ล้างสมอง

#25 Shariff

Shariff

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:15

แปลกจังค่ะ  ที่ว่าเป็นเสื้อแดงแล้วยังมีน้ำใจมากมาย  เพราะตามประสบการณ์แล้วคนที่เป็นเสื้อแดงได้นี่ต้องเห็นแก่ตัว หยาบคาย คิดเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว จริงๆนะคะ พอดีมีพี่ชายสองคนเป็นเสื้อแดง  แต่ก่อนก็ยังงี้แหละ สุภาพ มีน้ำใจ รักพี่ร้กน้องดีมาก  แต่พอเป็นเสื้อแดงแล้วเหมือนเป็นคนละคน  เห็นแก่ตัว คือ คิดแต่ว่าอะไรๆก็ของกู  แถมมีไอ้เต้นเป็นไอดอล  ทุกวันนี้ขิงนึกแต่ว่าโชคดีที่อยู่กันคนละบ้าน เขาแยกไปมีครอบครัวแล้วช่างเถอะ

ผมมองความต่างนี้ว่า

แดง = Republican

ฟ้า   = Democrat

ถ้าการแบ่งสีอยู่ในรูปแบบนี้ ยังไงก็ยังอยู่ร่วมกันได้ครับ

แต่ถ้าการเป็นแดงคือการเป็นไพร่ตามคำเสี้ยมของแม้วแอนด์เดอะแก๊ง

ตรงนี้ละครับ คือชนวนความแตกแยกซึ่งเกิดมาจากการเสี้ยมเรื่องชนชั้น

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#26 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:16

เลิกคุยกับรุ่นพี่ไปเพราะสติปัญญาเค้าไม่เหมือนเรา ชอบการโกงบอกคอรัปชั่นรับได้ถ้าแบ่งกัน

#27 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:17

คำว่าเหตุผลและปัญญาไม่มีในกลุ่มควาย

#28 Shariff

Shariff

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:25

เคยดูหนังฝรั่ง ที่แม่บุญธรรม(ซานดร้า บูลล็อค)รับเด็กผิวสีร่างยักษ์มาเลี้ยง

มีอยู่ตอนนึง มีการสัมภาษณ์ครูสอนพิเศษให้กับเด็กคนนี้

ก็สัมภาษณ์กันไปตามเรื่องราว

จนถึงตอนท้ายการสัมภาษณ์  ครูพูดว่า

"มีอีกอย่างนึง ที่คุณควรรู้  ฉันเป็นรีพับบลีกัน"

ฝรั่งเค้าบอกอย่างไม่ปิดบัง

เพื่อจะบอกว่าหากเราพวกเดียวกันก็คุยการเมืองกันได้

หากคนละพวก ก็ให้งดคุยการเมือง

ไม่เหมือนอีแอบบ้านเรา พวกกลางหว่างขาทั้งหลาย

เป็นขี้ข้าแม้วยังไม่กล้าบอกใคร

พูดได้ไม่อายปาก  ผมคนกลาง

#29 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:34

กระแสแตกแยก แบ่งสี และขั้วทางการเมืองเกิดเป็นกระแสในวงกว้างทางสังคม
ปฏิเสธไม่ได้ว่ามันเกิดขึ้นแล้ว และ เป็นจริง แม้กระทั่งในครอบครัว ผัวเมียลูก
หลายๆครอบครัวที่ประสบปัญหานี้ จนเกิดเป็นปัญหาใหม่ในสังคมไทยปัจจุบัน
ผัวแดง เมียเหลือง ลูกฟ้า. นั่งกินข้าวร่วมกันได้ แต่ห้ามเสวนาเรื่องการเมือง
เหตุจากความชอบ ความคิดเห็น ความรู้สึกที่ต่างกัน สิ่งที่ผูกโยงสัมพันธ์เอาไว้
ไม่ให้ครอบครัวแตกสลาย คือสายเลือด และความรัก ของครอบครัว

แต่ถ้าเป็นเพื่อนล่ะ ??
เพื่อนรักคนหนึ่งของผมเป็นเสื้อแดง ในขณะที่ผมเป็นแมงสาบ เราคบหากันมานานเหลือเกิน
เพื่อนเจ็บ เราเจ็บ เพื่อนมีความสุข เรามีความสุข เพื่อนเดือดร้อน เราเดือดร้อน
ทุกๆปัญหา ทุกๆความสุข. ผมกับเพื่อน เราก็พึ่งพาช่วยเหลือกันมาตลอด
แม้กระทั่งในบางเรื่อง ที่เอ่ยบอกใครไม่ได้

วันวาน เราได้ร่วมวงสุราพูดคุยสัพเพเหระ. และปัญหาชีวิต หลังจากที่เราห่างหายกันไปตามยถา
ผมเริ่มไต่ถามถึงสารทุกข์เหมือนเดิมที่เราเคยเป็นมา *คุณ*เลิกกะเมียแล้ว ลูก*คุณ* หลาน*คุณ* เป็นไงมั่งเพื่อน
มันก็บอกเล่าเก้าสิบ ตามสถานภาพของคนเป็นพ่อ เป็นตา พร้อมกับตัดพ้อวัยที่ลุล่วงรวมถึงภาระ จนไม่สามารถ
ทำอะไรอิสระได้ดั่งเช่นเคยเป็น ผมนั่งฟังเพื่อน เหมือนเช่นที่ผ่านมานับสิบๆปี ด้วยรอยยิ้มเปี่ยมด้วยความผูกพันธ์
จนจบความ

แม่*คุณ*เป็นไงมั่ง คำถามของเพื่อนต่อผม เป็นคำแรกในวันแม่ และเป็นประเด็นจุดชนวน ผมบอกเล่าเรื่องมารดา
เรื่องครอบครัว ที่เสี่ยงชีวิตเหลือเกินในแต่ละวัน ด้วยภัยโจรสามจังหวัดภาคใต้ ที่ผู้บริสุทธิ์ในพื้นที่ต้องประสบ
ความห่วงใยต่อเพื่อนร่วมชะตากรรมในพื้นที่ ความสูญเสียของทหารผู้น้อย ความน้อยใจในสถานะของคนพุทธ
ในพื้นที่. และสรุปด้วยความรู้สึกที่อยากทิ้งเมืองกรุง เพื่อกลับไปร่วมชะตากับพี่ๆน้อง

แต่ผมกลับได้ยินจากปากเพื่อนเต็มสองหู ด้วยประโยคที่ว่า. ถ้าไม่ปฏิวัติทักษิณเสียก่อนปัญหานี้จะไม่เกิด..........

ผมอึ้งไปครู่หนึ่ง ก่อนที่จะถามกลับไปว่า แล้ว*คุณ*รู้ไหม ใครจุดไฟเผาบ้านกู
" ประชาธิปัตย์ กลัวฐานเสียงทางภาคใต้ต้องเสียให้ทักษิณ จึงก่อชนวนความวุ่นวาย จนยากที่จะแก้"
แล้วอารัมภบทต่อเนื่อง ถึงความเลวของพรรคนี้ และการต่อสู้ของเสื้อแดง เพื่อล้ม ปชป ตบท้ายด้วย
การสำทับว่า ถ้าพื้นทีทางภาคใต้เป็นแดง ปัญหานี้จะคลี่คลาย เพราะคนแดงทั้งประเทศจะไม่มีทางยอม
ให้ใครมารังแกคนใต้เด็ดขาด เหมือนที่คนแดงเคยช่วยกันมาตลอด พร้อมส่งสายตาแสดงออกว่า
เป็นเพราะ*คุณ*เลือก ปชป

เห็นท่าจะไม่ค่อยดี เพราะถึงแม้ว่าผมจะอธิบายไป แต่ก็ไม่สามารถเอาความจริงอีกมุมอธิบายความรู้สึกต่อเพื่อนได้
ผมจึงบอกกับเพื่อนอย่างรอมชอมและสุภาพที่สุดว่า...

เพื่อน...กูคบหา*คุณ*ก่อนทีทักษิณจะมาเป็นนายก กูรัก*คุณ*เพราะ*คุณ*คือเพื่อนกู เพื่อนที่ไม่เคยทิ้งกัน
กูรัก*คุณ*ไม่ใช่เพราะ ปชป และไม่เกี่ยวกับปัญหาบ้านกู และกู ก็อยากจะรักกับ*คุณ* ในแบบนี้ ตลอดไป
เพราะ*คุณ*คือ*คุณ*.

กูคบกับ*คุณ*เพราะเราคือเพื่อนที่รับรู้รับฟังปัญหาซึ่งกัน ไม่ได้เกี่ยวพันกับใคร
ต่อไปนี้ *คุณ*กับกู จะคบหากันด้วยความเป็นเพื่อน ที่ไม่เกี่ยวพันกับปัญหาทางการเมือง
*คุณ*จะรักใครในแง่มุมการเมือง. กูจะชื่นชมใครในเรื่องการบริหารประเทศ.
เราทิ้งไว้ตรงนั้น. กูจะเลี่ยงที่จะพาดพิง. *คุณ*จงเลี่ยงที่จะกล่าวถึง.

ขอให้ความรู้สึกดีๆ ของ*คุณ* กับกู ที่มีมาก่อนทักษิณและ ปชป เป็นมิตรภาพที่นิรันดรตลอดไป

เพื่อนผม มองหน้าผมอย่างตั้งใจ.
แล้วบอกผมว่า " แล้วจะคุยกันได้อย่างไรในเมื่อ*คุณ*กับกู คุยกันคนละเรื่อง"
ผมหัวเราะ แล้วบอกมันว่า ตอน*คุณ*มีปัญหากับเมีย ตอน*คุณ*มีปัญหากับลูก แล้ว*คุณ*โทรมาหากู
*คุณ*เคยรู้ไหมว่า กูเป็นแมงสาบ......ไอเ หี้ย....

เพิ่งเข้าหน้าเพจ ของศิษย์เก่า ที่โรงเรียนเก่า บางคน เขาใส่หน้ากากขาวด้วยอ่ะ เราไม่รู้จัก :lol: รู้สึกว่ามีเพื่อนคอเดียวกันแฮะ

#30 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:03

อิอิ รู้สึกว่าตระกูลผม (น้องเจอ นามสกุลเดี่ยวกันในเฟด) ส่วนใหญ่แสดงออกว่าเกลียดแม้ว ที่บ้าน ไม่มีใครชอบแม้วสักคน

ตอนก่อนพ่อชอบแม้วมาก แต่เจอเรื่องในหลวงเข้าไป รับไม่ได้ ไม่แสดงว่าชอบมันอีกเลย

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#31 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:21

เคยดูหนังฝรั่ง ที่แม่บุญธรรม(ซานดร้า บูลล็อค)รับเด็กผิวสีร่างยักษ์มาเลี้ยง

มีอยู่ตอนนึง มีการสัมภาษณ์ครูสอนพิเศษให้กับเด็กคนนี้

ก็สัมภาษณ์กันไปตามเรื่องราว

จนถึงตอนท้ายการสัมภาษณ์  ครูพูดว่า

"มีอีกอย่างนึง ที่คุณควรรู้  ฉันเป็นรีพับบลีกัน"

ฝรั่งเค้าบอกอย่างไม่ปิดบัง

เพื่อจะบอกว่าหากเราพวกเดียวกันก็คุยการเมืองกันได้

หากคนละพวก ก็ให้งดคุยการเมือง

ไม่เหมือนอีแอบบ้านเรา พวกกลางหว่างขาทั้งหลาย

เป็นขี้ข้าแม้วยังไม่กล้าบอกใคร

พูดได้ไม่อายปาก  ผมคนกลาง

อยากมีโอกาศได้บอกกันคู่สนทนาอย่างนี้บ้าง และจะได้เปิดเผยชัดเจน และไม่กินแหนงแคลงใจกันเวลาสนทนา

เพราะทุกคนล้วนงดเว้นเรื่องการเมือง เพื่อหลีกเลี่ยงประเด็นความแตกหัก

จะหยิบยกประโยคนี้ไปใช้บ้าง

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:40

ขออนุญาตเรียนถามตรงไปตรงมา

เสื้อแดง แถมไม่เอาสถาบันนี่...มีคนที่ "ดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย" ด้วยหรือครับ? :blink: 

ผมไม่เคยเจอเลยนะ

ครอบครัวผม คนรู้จัก เพื่อนร่วมงาน ที่เป็นแดง และไม่เคารพเจ้า นิสัยเหมือนกันหมดยกแพ็คเลยคือ

เห็นแก่ตัว

เห็นแก่เงิน

เอาเปรียบคนอื่น

โลภ

โกง

กร่าง

ขาดความสามารถในการรับรู้ถึงความเจ็บปวดของคนอื่น

ไม่เคยเจอแดง และแดงไม่เอาเจ้า ที่....เป็นคนดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย เลยสักคนเดียวครับ

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:41.

gladiator 1.jpg

#33 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:52

...

ผมอึ้งไปครู่หนึ่ง ก่อนที่จะถามกลับไปว่า แล้วมึงรู้ไหม ใครจุดไฟเผาบ้านกู
เป็นเพราะมึงเลือก ปชป...

ฝากถามเพื่อนท่านด้วยครับว่า ถ้าไม่ใช่แดงก็ไม่สนใจใช่ไหมครับ?

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#34 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:45

ขออนุญาตเรียนถามตรงไปตรงมา

เสื้อแดง แถมไม่เอาสถาบันนี่...มีคนที่ "ดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย" ด้วยหรือครับ? :blink: 

ผมไม่เคยเจอเลยนะ

ครอบครัวผม คนรู้จัก เพื่อนร่วมงาน ที่เป็นแดง และไม่เคารพเจ้า นิสัยเหมือนกันหมดยกแพ็คเลยคือ

เห็นแก่ตัว

เห็นแก่เงิน

เอาเปรียบคนอื่น

โลภ

โกง

กร่าง

ขาดความสามารถในการรับรู้ถึงความเจ็บปวดของคนอื่น

ไม่เคยเจอแดง และแดงไม่เอาเจ้า ที่....เป็นคนดี สุภาพ มีน้ำใจมากมาย เลยสักคนเดียวครับ

ผมเจอครับ แต่ดีกับคนอื่น ส่วนกับคนในครอบครัวตัวเอง คนละเรื่องเลยครับ (ลูกเมีย) 

คบมานานแระ เลยเข้าใจว่า ทุกวันนี้ที่เพื่อนมันเป็นแบบนี้ (แดงไม่เอาเจ้า) เพราะถูกฝังหัวจากพ่อตั้งแต่เด็ก

เจอกันทีไร จะไม่พูดเรื่องการเมือง หากคุยกันเมื่อไหร่ ยาว แต่ก็ดีตรงที่ มันไม่พาล

อันไหนตอบไม่ได้มันก็เงียบ แต่ไม่ยอมเปลี่ยนความคิด หลัง ๆ เลิกคุยกันเรื่องการเมืองแล้ว ก็ดีเหมือนกันไม่อึดอัด

#35 แมวนอนหวด

แมวนอนหวด

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:46

ในความคิดผม(ความเห็นส่วนตัวนะ)

คนไม่เอาเจ้า ไม่เอาในหลวง มันจะเป็นคนดีได้อย่างไรครับ

คนเนรคุณคน เนรคุณแผ่นดิน จะถือว่าเป็นคนดีเหรอ

พระเสโทของในหลวงที่หยดรดแผ่นดินไทยมา 60 กว่าปี เพื่อคนไทยทั้งแผ่นดินนั้น

ไม่ได้แทรกซึมเข้าไปในจิตสำนึกบ้างเลยเหรอ

ถ้าสุภาพ นิสัยดี แต่ใจคิดคด ทรยศแผ่นดิน มันก็แค่ผ้าไหมห่อขี้เท่านั้นเอง

สู้คนปากร้าย โผงผาง แต่ซื่อตรง ไม่คดในข้อ งอในกระดูก ไม่ได้หรอกครับ

สำหรับผม คนไม่เอาเจ้า ไม่ว่าภาพพจน์ภายนอกจะดูดีปานไหน ก็ไม่คบ ไม่เสวนาด้วย จบ.

:angry:  :angry:

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

#36 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:48

...
ผมอึ้งไปครู่หนึ่ง ก่อนที่จะถามกลับไปว่า แล้ว*คุณ*รู้ไหม ใครจุดไฟเผาบ้านกู
เป็นเพราะ*คุณ*เลือก ปชป...

ฝากถามเพื่อนท่านด้วยครับว่า ถ้าไม่ใช่แดงก็ไม่สนใจใช่ไหมครับ?

รากเหง้าด้านความคิดของคนแดงส่วนมาก ไม่ได้เป็นแบบนี้มาก่อนนะครับ
มันเพิ่งเกิด และเลวร้ายเอาในช่วงขี้ข้าโหมโรงให้ทักษิณหลังโดน ปว นี่เอง
แต่ก่อนไม่ว่าใครจะชื่นชมใคร ก็ไม่เคยเห็นปรากฏการณ์ความแตกแยกที่รุนแรงขนาดนี้
ไม่แปลกใจเลยครับ เพราะทุกวันนี้ รัฐบาลแดงตัวแม่นี่ล่ะ ที่สร้างมาตรฐานแย่ๆเสียเอง

และถ้าจะคิดเปรียบเทียบเอามาตรฐานของผู้นำรัฐแดง กับความคิดของแดงไพร่ผู้ตาม
พวกนี้มันไม่เคยคิดถึงใครไปมากกว่าทักษิณ และ ตัวเองเล่าครับ ไม่เคยคิดถึง
แม้กระทั่งประเทศตัวด้วยซ้ำไป

แดงล้มเจ้านี่ผมไม่ต้องคิดมาก ตัดหัวตัดหางโยนให้หมากิน ก็ไม่กระเทือนอะไรสักนิด
เพราะรับรู้เข้าใจได้ว่า มันหลุดจากความเป็นผู้มีสามัญสำนึกไปแล้ว
แต่ถ้าในกรณีเพื่อน ที่ถือว่าเรายังสามารถพูดคุยกันในฐานะเพื่อนได้
โดยที่ไม่ต้องข้องแวะกันในความเห็นทางการเมือง มันก็คือการอยู่ร่วมในสังคม
ที่แตกต่างได้ แต่นั่น คำจำกัดความเป็นคนแดง ของเพื่อนเรา ก็ต้องอยู่ในกรอบที่เรา
ยังพอรับได้ แต่หายากเหลือเกินครับ

หากเป็นเพื่อนกันมาก่อน แล้วทำไมเราไม่ใช้ความสัมพันธ์นั่น เตือนสติตัวเองให้ได้ว่า
สุดท้ายแล้ว ก็มีแต่เราที่ยังต้องใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันต่อไป. นั่น. คือสำหรับคำเตือนสำหรับเพื่อน
ที่ยังพอเข้าใจคำว่าเพื่อน. แต่ถ้าเพื่อน เข้าใจคำว่าแดง มากกว่า จนไม่เข้าใจที่เราเตือน

ผมก็ไม่เอาเหมือนกันครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#37 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:50

ใครเขาทำกัน แดรกเหล้า แล้วคุยเรื่องการเมือง เห็นตายมาหลายรายแล้ว สาวกแมลงสาป นี่มันบ้าเข้าเส้นจริงๆ

เวลาตั้งวงเหล้า เขาจะคุยเรื่องหญิงบ้าง เรื่องคนในที่ทำงานบ้าง เรื่องทะลึ่งบ้าง

ตายละหว่า ใครชวนเพื่อนกินเหล้า ต้องถามก่อนเอ็งแมงสาป อะเปล่้า จะได้ถีบมันออกไปห่างๆ กินเหล้าแทนที่จะเฮฮาปาร์ตี้ พวกแมงสาปเสรือกทำเสียบรรยากาศ

พวกบ้า :D

#38 notcomeng

notcomeng

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:57

ใครเขาทำกัน แดรกเหล้า แล้วคุยเรื่องการเมือง เห็นตายมาหลายรายแล้ว สาวกแมลงสาป นี่มันบ้าเข้าเส้นจริงๆ

เวลาตั้งวงเหล้า เขาจะคุยเรื่องหญิงบ้าง เรื่องคนในที่ทำงานบ้าง เรื่องทะลึ่งบ้าง

ตายละหว่า ใครชวนเพื่อนกินเหล้า ต้องถามก่อนเอ็งแมงสาป อะเปล่้า จะได้ถีบมันออกไปห่างๆ กินเหล้าแทนที่จะเฮฮาปาร์ตี้ พวกแมงสาปเสรือกทำเสียบรรยากาศ

อ่านกระทู้ของ จขกท หรือยังหมูน้อย หรือโพสต์ตามจินตนาการ  :lol:  :lol:  :lol:

#39 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:00

เข้ามาแสดงตัวอย่างมาตรฐานของแดงบ้าหลุดกรอบหรือครับ ท่านหมื่นวินาศทาสแม้ว
ลองย้อนกลับไปดูโพสท์ซิ เนื้อหาที่มา ผมกำลังคุยอะไร แดงอย่างท่านหมื่นนี่แหละครับ
ที่ทำให้ประเทศเป็นแบบนี้

#40 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:00

อ่านกระทู้ของ จขกท หรือยังหมูน้อย หรือโพสต์ตามจินตนาการ  :lol:  :lol:  :lol:

วันวาน เราได้ร่วมวงสุราพูดคุยสัพเพเหระ.  นั่นแหละทำให้มันบ้า

#41 notcomeng

notcomeng

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:01

วันวาน เราได้ร่วมวงสุราพูดคุยสัพเพเหระ.  นั่นแหละทำให้มันบ้า

หมูน้อยสิบ้า ถามอย่างตอบอย่าง ยังจะแถไปไกลอีก  :D  :D  :D

#42 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:02

เข้ามาแสดงตัวอย่างมาตรฐานของแดงบ้าหลุดกรอบหรือครับ ท่านหมื่นวินาศทาสแม้ว
ลองย้อนกลับไปดูโพสท์ซิ เนื้อหาที่มา ผมกำลังคุยอะไร แดงอย่างท่านหมื่นนี่แหละครับ

ต่อให้เพื่อนคุณเริ่มการเมืองก่อน คุณก็ไม่ควรไปต่อปากต่อคำ ดีนะยังรอดมาเขียนบอร์ดได้  ถ้าไม่กินเหล้า มันจะดราม่ากันขนาดนี้เหรอ

#43 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:02

ผมมีกฏง่ายๆ ครับ

เรื่องการเมือง ก็ต้องไม่เอามาคุยในกลุ่ม

ถ้าเรื่องไม่เอาเจ้า ก็อย่าคุยกันต่อไปอีกเลย (เลิกคบ)

Edited by UncleSam, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:07.

#44 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:06

บ้าเลยขอบไปไกลครับท่านหมื่น ยิ่งแสดงออกยิ่งบ้า แต่ก็ไม่แปลกนะครับ
รักษามาตรฐานได้สมกับเป็นแดงบ้าจริงๆ

#45 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:07

เรื่องการเมือง ก็ต้องไม่เอามาคุยในกลุ่ม

ถ้าเรื่องไม่เอาเจ้า ก็อย่าคุยกันต่อไปอีกเลย (เลิกคบ)

ถูกต้องนะค๊าบ 

#46 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:14

ต่อให้เพื่อนคุณเริ่มการเมืองก่อน คุณก็ไม่ควรไปต่อปากต่อคำ ดีนะยังรอดมาเขียนบอร์ดได้  ถ้าไม่กินเหล้า มันจะดราม่ากันขนาดนี้เหรอ

โชคดีของผมครับ ที่เพื่อนผมมันรู้ว่า กอดคอกันฝ่ามรสุม จนเป็นเพื่อนกันมานานขนาดนี้ได้
มันน่าเสียดาย ที่จะมาฆ่ากันตายเพราะไอ้เลวแม้ว. อีกอย่างผมพอจะมีการศึกษาแยกแยะได้ว่า
อะไรควรไม่ควร หรือ อะไร ดีไม่ดี

ผมรู้ว่าคนอย่างท่านหมื่นวินาศ คิดอะไรแบบนี้ไม่เป็นแน่ ผมถึงบอกให้ท่านหยุดบ้าไง

#47 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:18

โชคดีของผมครับ ที่เพื่อนผมมันรู้ว่า กอดคอกันฝ่ามรสุม จนเป็นเพื่อนกันมานานขนาดนี้ได้
มันน่าเสียดาย ที่จะมาฆ่ากันตายเพราะ***แม้ว. อีกอย่างผมพอจะมีการศึกษาแยกแยะได้ว่า
อะไรควรไม่ควร หรือ อะไร ดีไม่ดี

ผมรู้ว่าคนอย่างท่านหมื่นวินาศ คิดอะไรแบบนี้ไม่เป็นแน่ ผมถึงบอกให้ท่านหยุดบ้าไง

แน่ใจหรือ แยกแยะออก... ไม่มีสาวกปชป ตัวใหนบอกตรงๆหรอกว่า ตัวเองเป็นพวกแมลงสาป

:D แถมเขียนบอร์ดไส่อารมณ์น่าดู สร่างหรือยังว้า 

#48 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:34

มันน่าเสียดาย ที่จะมาฆ่ากันตายเพราะ***แม้ว. อีกอย่างผมพอจะมีการศึกษาแยกแยะได้ว่า
แน่ใจหรือ แยกแยะออก... ไม่มีสาวกปชป ตัวใหนบอกตรงๆหรอกว่า ตัวเองเป็นพวกแมลงสาป

:D แถมเขียนบอร์ดไส่อารมณ์น่าดู สร่างหรือยังว้า

ยิ่งมั่นใจมากขึ้นอีกเป็นหลายเท่าครับ หลังจากที่เห็นโพสท์ท่านหมื่น

#49 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:36

ถูกต้องนะค๊าบ 

ไม่ถูกทั้งหมดหรอกครับ ตอนนี้ในกลุ่มผมคุยแต่เรื่องการเมืองซะส่วนใหญ่  :lol:

ไอ้พวกเอียงแดงมันค่อยถอนตัวไปทีละคนสองคน จนหายหัวไปจนหมด

เพราะพวกมันพูดเรื่องการเมือง ในกลุ่มจะไม่สนใจ หันไปคุยเรื่องอื่น เลี่ยงการปะทะคารม

ถ้าอยากอยู่ก็เปลี่ยนเรื่องคุย ถ้าไม่ ก็แยกกลุ่มไปคุยกับพวกความคิดเดียวกัน 

Edited by UncleSam, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:37.

#50 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:58

สำหรับผม

สิ่งที่น่ากลัวอย่างยิ่ง คือความเชื่อที่ปราศจากเหตุผล

เชื่อเพราะแกนนำว่าอย่างนั้น

ยากต่อการแก้ไข

เว้นแต่ให้แกนนำพูดใหม่

ครานี้ แกนนำมันจะพูดใหม่ได้ไงเสียคะแนนตายโหง

มันก็ไปแบบบ้าๆบอๆแบฝังชิปนี่แหละ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน