Jump to content

- - - - -

ข้อสังเกต แนวกั้น พังที่คันดิน มาทุกที่

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
1 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sompongt

sompongt

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:26

ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับ AIT

ผมได้แรงบันดาลใจ ในการเขียนบทความนี้ภายหลังจากที่ได้ยินการสัมภาษณ์
รองอธิการบดี ม.ธรรมศาสตร์ ภายหลังเกิดเหตุน้ำท่วมเข้าภายใน ม.ธรรมศาสตร์
โดยเนื้อหาการสัมภาษณ์ บอกว่าที่น้ำท่วมธรรมศาสตร์ ไม่ได้เกิดจากความผิดพลาดของ ม.ธ.
หากแต่เกิดจากแนวคันดิน ของ AIT ต่างหากเล่าที่พัง ทำให้ ม.ธ. โดนน้ำท่วมไปด้วย
พูดเหมือนโยนความผิดไปให้ AIT ว่าทำพลาด แล้วทำให้เพื่อนซวยไปด้วย

ซึ่งผมเห็นประเด็นว่า อาจารย์ ม.ธ. ยังเข้าใจผิดอยู่มากนะครับ
ผมเลยอยากเผยแพร่ความรู้ เรื่องเกี่ยวกับน้ำท่วมครั้งนี้ ไปสู่วงกว้างดังนี้

ขอให้สังเกตว่า
น้ำท่วมครั้งนี้ ทุกที่แหละครับ มีการสร้างกำแพงป้องกันน้ำกันไว้
ไม่ว่าจะเป็น นิคมอุตสาหกรรมต่างๆ หรือ ม.ธ. หรือ AIT เอง
ลองนึกดูครับว่า กำแำพงป้องกันน้ำ ที่สร้างๆ กันนั้น ทำจากอะไร

ทำจาก ถุงทราย ครับ

แต่ลองจินตนาการดูว่า นวนคร พื้นที่หลายพันไร่ จะหาถุงทราย จำนวนมหาศาล
มาวางกองรอบพื้นที่สูง 2 เมตร จะเอาทราย มาจากไหนได้
หาไม่ได้ใช่ไหมครับ

ในเมื่อหาไม่ได้ ก็ต้องใช้วิธี นำรถแบ็คโฮ มาขุดดิน ขุดเลน ขึ้นมากองให้แห้ง
ใช้กำแพงดิน ร่วมกับ ถุงทราย ให้รอบพื้นที่

ธรรมชาติของดิน นะครับ พอมันแข่น้ำ มันยิ่งรับแรงได้น้อยลง
ภาษาวิชาการเขาว่า strength มันตก หรือเีรียกอีกอย่างว่า เป็นดินเลว
หลังจากนั้น มันก็จะพัง

ถ้าใช้กำแพงดินล้วน ไม่มีการ reinforcement ด้วยวิธีอื่น
สุดท้ายแ่ช่น้ำสูงสัก 2 เมตรได้ 1-2 วัน มันก็จะโดนน้ำพังจนทลายครับ

ให้สังเกตว่า ทุกที่ ที่พังกันมานั่น ล้วนพังตรงกำแพงดินทั้งนั้น
ทุกนิคมอุตสาหกรรม พังที่คันดิน
คลองรพีพัฒน์ ก็พังที่คันดิน
AIT ก็พังที่คันดิน

แต่บังเอิญว่า AIT อยู่เหนือ ม.ธ.
มันเลยพังที่กำแพงดิน ส่วนที่ AIT เป็นคนสร้าง
ถ้าตำแหน่งกลับกัน ม.ธ. ตำแหน่งที่ตั้งอยู่เหนือกว่า AIT
สถานภาพก็จะกลับกันว่า คันดินของ ม.ธ. พัง ทำให้น้ำทะลักเข้าใน AIT

สรุปว่า พื้นที่ใดใช้คันดินล้วน เป็นแนวป้องกันน้ำ จะพังทุกที่นะครับ ลองสังเกตกันดูครับ

เวลามีน้อย ฝากไว้เท่านี้นะครับ
ปัญหาในเมืองไทย มีต้นตอมาจากคนไทยขายเสียง ถ้าแก้ไม่ได้ ปัญหาไม่จบ

#2 sompongt

sompongt

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:43

เช้าวันนี้ หมู่บ้านใหญ่ เมืองเอก แห่งรังสิต
โดนน้ำทะลักเข้าอีกแห่งแล้ว ชาวหมู่บ้านกำลังอพยพกันจ้าละหวั่นทั้งหมู่บ้าน
น้ำทะลักเข้าหมู่บ้าน ทางโครงการ 6 คาดว่าจะท่วมทั้งหมู่บ้าน รวมไปถึง ม.รังสิตด้วย
สาเหตุเกิดจาก แนวคันดินพัง ตามที่ผมได้ให้ข้อสังเกตไว้ ณ กะทู้นี้

พี่น้องท่านใด อยู่ใกล้จุดเสี่ยง และแนวกั้นน้ำถูกสร้างจาก คันดินล้วน โปรดระมัดระวังไว้ด้วยครับ โอกาสคันดินพังมีสูงมาก
ปัญหาในเมืองไทย มีต้นตอมาจากคนไทยขายเสียง ถ้าแก้ไม่ได้ ปัญหาไม่จบ