Jump to content

- - - - -

เอาแถลงการณ์มาให้วิเคราะห์ครับ

• Please log in to reply
11 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:24

*
POPULAR

ผมมีเอกสาร 2 ชั้น ทั้งสองมาจากแถลงการณ์ที่ ชะอวดครับกรณี ชาวสวนยางปิดถนน

เอกสารฉบับที่ 1

เอกสารฉบับที่ 2

สังเกตคำว่า แถลงการณ์ในทั้ง 2 ฉบับเหมือนกัน  ผมหมายถึงชนิดตัวอักษรเดียวกัน

ทั้ง 2 ฉบับเน้นว่าผู้ชุมนุมมาจากต่างถิ่น  โดย

ฉบับแรกใช่คำว่า "คนจากต่างพื้นที่เข้ามาชุมนุม"

ฉบับที่ 2 ใช่คำว่า "เราของประกาศว่าการที่มีผู้ชุมนุมจากต่างอำเภอต่างจังหวัด"

ในฉบับแรกมีจุดเขียนผิดน่าสนใจ เช่น

เกิดความชุมนุม(เกิดการชุมนุม)  ปาร์ม(ปาล์ม)  และแต่วา(น่าจะผิดทั้งประโยค)

น่าสนใจ เมื่อเขาอ้างเป็นเกษตรกร แต่คำง่ายๆและถือเป็นคำและของหากินอย่าง ปาล์ม เขียนผิด?

ส่วนในฉบับที่ 2 นั้น

อยากให้ลองอ่านข้อ 3 และข้อ 4

เจ้าหน้าที่เข้า ออก รพ เดือดร้อน

คนไข้ มีที่มีนัดกับแพทย์ เข้าไปไม่ได้เลย

แปลกไหม? คนไข้ คนมีนัดไปไม่ได้เลยแต่เจ้าหน้าที่ไปได้  ค้านกันเองไหม?

จุดเหมือนและน่าจะเป็นหัวใจหลักของทั้งสองคือ สระและวรรณยุตที่หายไป  จนน่าสงสัยว่ามันผลิตจากโปรแกรมอะไร Word หรือ Photo Shop

ผมค่อนข้างเชื่อว่าทั้งสองฉบับมาจากคนกลุ่มเดียวกัน  จากรูปแบบร่วมหลายๆอย่างๆ 

จะวาไปในพื้นที่มีเสียงแว่วมา แว่วๆนะ ว่า ใบปลิวพวกนี้ออกมาจากคนของอตีดนายตำรวจใหญ่  ที่คนชะอวดรู้กันดี

ผมอ่านเนื้อหาซ้ำ  หัวใจของทั้งสองฉบับคือ  พวกที่ชุมนุมเป็นคนต่างถิ่น  ย้ำตำนี้บ่อยมาก จะว่าไปบ่อยทั้งในสื่ออื่นด้วย

ผมไม่แน่ใจว่าย้ำทำไม  แต่พอย้อนไปอ่านฉบับแรก

"เราจะระดมพี่น้องชาวชะอวดขับไล่จากชะอวด"

อืม.........ต้องทำให้เป็นต่างถิ่นก่อน  สำคัญมากจริงๆ

#2 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:43

แถลงการณ์จนเฝือไปครับ.
จุดหมายปลายทางทั้งสองฉบับ. นัดกันให้มาตรงที่จุดเดียว คือ สร้าง
ความชั่ว ความผิดให้ม๊อบ. ดูแล้วน่าจะเป็นคนๆเดียวกันที่ทำใบปลิวนี่
มีสำนักข่าวโกหกตอแหล ทีวี อีกที่นึงครับ
ที่บรรดาขี้ข้าพยายามนำมาอ้าง
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#3 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:48

พิมพ์ผิด เหมือนเอกสารในสภา เลยครับ งง?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#4 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:50

เมื่อคืนผมฟัง บลูสกาย ที่เกาะติดผู้ชุมนุมชาวสวนยาง มีการสัมภาษณ์ตะกวดตัวนึง ได้บอกว่ามีการขู่จากชาวบ้าน ว่ากลุ่มชาวสวนยางไปปิดถนน ทำให้พวกเค้าเข้าบ้านตัวเองไม่ได้ จะเอาปืนออกมายิง การพูดจาของตะกวดตัวนี้ใช้น้ำเสียงกระโชกโฮกฮากมาก เหมือนขู่ชาวสวนยางกรายๆ เลย ว่าเล่นหนักแน่ และผมเชื่อว่า มันไม่เล่นตรงๆ ด้วย งานนี้ถ้ามีการตายของผู้ชุมนุมเกิดขึ้น ตะกวดมันหาแพะไว้แล้ว จะออกมาบอกว่า ชาวบ้านที่ไม่พอใจทำ ตะกวดไม่เกี่ยวแน่ๆ ครับ

#5 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:55

งานถนัดของทักษิณและขี้ข้าครับ

ยุแยงให้คนไทยแตกแยก เพื่อง่ายในการปกครองแบบเผด็จการ

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:57

จริงๆหนองหงษ์ ก็เขียนผิดนะ  จนน่าสงสัยแล้วว่าคนแถวนั้นจริงๆไหม?

#7 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:55

#8 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 23:57

เสื้อแดงเขาถนัดงานสร้างความแตกแยกครับ

ยิ่งคนไทนสามัคคีทักษิณยิ่งโกงยาก

แต่ถ้าแตกแยก เลือกตั้งกี่ครั้งทักษิณก็ชนะ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#9 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:05

จริงๆหนองหงษ์ ก็เขียนผิดนะ  จนน่าสงสัยแล้วว่าคนแถวนั้นจริงๆไหม?

จริงๆ ถ้าเป็นคนในพื้นที่จริงๆ สร้าง เรื่องชื่อสถานที่ผิด นี้ผมว่าหนักนะครับ

อย่างพวกชื่ออย่างอื่นที่ไม่ใ่ช่ชื่อเฉพาะ หรือคำที่ไม่ค่อยเขียน พิมพ์ น่าจะไม่ค่อยเท่าไร

แต่สถานที่ มันมีป้าย อยู่ตลอด ถ้าคนอยู่มาตั้งแต่เกิดยังไงมันก็ต้องเคยเห็นล่ะ

ผมว่าประเด่นเรื่อง ชื่อสถานที่นี้หนักสุดเลยนะครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#10 oohHo

oohHo

น้องเก่า

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:01

เอาของนักศึกษามาให้ดูข้อแตกต่าง  ว่าอันไหนน่าเชื่อถือกว่ากันครับ ?

ขออณุญาติท่าน sigree แนบข่าวเตือนภัย เห็นว่าใกล้จะสิ้นเดือนกันแล้ว !!

เตือนภัย!!!!!!!!!! กดเงินเมื่อไหร่ ห้ามทิ้งสลิปไว้หน้าตู้ ATM

มิจฉาชีพยุคไฮเทค ขโมยเงินผ่านทางอินเทอร์เน็ตด้วยวิธีแยบยล ด้วยการเก็บสลิป ATM เพื่อดูเลขบัญชี แล้วสืบหาเจ้าของบัญชี ก่อนจะติดต่อไปยังทะเบียนราษฎร์เพื่อให้ทราบวัน/เดือน/ปีเกิดและเลขบัตรประชาชน แล้วนำไปปลอมเป็นบัตรข้าราชการสวมชื่อตัวเอง และไปเปิดบัญชีใหม่ในสาขาอื่น และไปขอรวมกับบัญชีตัวจริง แล้วโอนเงินมาเก็บไว้ในบัญชีตัวเองโดยใช้วิธีการเบิกถอนผ่านอินเทอร์เน็ต

Cr:One2Call

#11 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

วันนี้ได้ข่าวว่ามีอีกแถลงการณ์ แต่หาเอกสารไม่ได้แต่ปรากฏในหลายสื่อความว่า

กลุ่ม ผู้รักสันติจาก 5 อำเภอจังหวัดนครศรีธรรมราช ประกอบด้วย อ.ชะอวด อ.เชียรใหญ่ อ.จุฬาภรณ์ อ.หัวไทรและ อ.เฉลิมพระเกียรติ ได้ออกประกาศเรียกร้องให้กลุ่มเกษตรกรชาวสวนยางและปาล์มน้ำมันที่ปักหลักชุมนุมปิดถนนสายเอเซียที่สี่แยกควนหนองหงส์ ต.ควนหนองหงส์ และสามแยกควนเงิน ต.บ้านตูล อ.ชะอวด ยุติการชุมนุมทันที พร้อมเรียกร้องให้ตำรวจปฏิบัติตามกฎหมาย หากไม่ดำเนินการ จะเดินทางไปแจ้งความทุกโรงพัก ทั้ง 5 อำเภอของจังหวัดนครศรีธรรมราช
เนื้อหาในประกาศระบุว่า พวกเราเป็นตัวแทนของประชาชน ผู้ได้รับความเดือดร้อนจากผู้ชุมนุม วัยรุ่นปิดถนน ปิดทางรถไฟ จึงขอประกาศเรียกร้องโดยชอบธรรม ดังนี้ 

1.ให้ผู้ชุมนุมที่ผิดกฎหมายเลิกการชุมนุมทันที เพราะสร้างความเดือดร้อนให้กับพวกเรา

2.ให้เจ้าหน้าที่ตำรวจปฏิบัติตามกฎหมาย บังคับใช้กฎหมายจับผู้กระทำความผิด หากไม่ทำละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ 

3.ถ้าเจ้าหน้าที่ตำรวจละเว้น พวกเราจะยกฐานะรวมตัวกันไปแจ้งความในทุกโรงพักทั้ง 5 อำเภอ

4.สุดท้ายพวกเราไม่มีทางออกอย่างอื่นแล้ว จะนัดรวมตัวกันไปปิดล้อมผู้ชุมนุมทั้ง 4 ด้าน ไม่ให้มีทางเข้าออกโดยเด็ดขาด

วัยรุ่นปิดถนน...........

ผู้ชุมนุมสวนยางเป็นแว้น?

กำลังใส่เต็มที่ หลังคนในกลุ่มแสดงตัวว่าคนชะอวดเลยเริ่มไปเอาอำเภออื่นมาร่วม

#12 บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น

น้องเก่า

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:42

เมื่อคืนผมฟัง บลูสกาย ที่เกาะติดผู้ชุมนุมชาวสวนยาง มีการสัมภาษณ์ตะกวดตัวนึง ได้บอกว่ามีการขู่จากชาวบ้าน ว่ากลุ่มชาวสวนยางไปปิดถนน ทำให้พวกเค้าเข้าบ้านตัวเองไม่ได้ จะเอาปืนออกมายิง การพูดจาของตะกวดตัวนี้ใช้น้ำเสียงกระโชกโฮกฮากมาก เหมือนขู่ชาวสวนยางกรายๆ เลย ว่าเล่นหนักแน่ และผมเชื่อว่า มันไม่เล่นตรงๆ ด้วย งานนี้ถ้ามีการตายของผู้ชุมนุมเกิดขึ้น ตะกวดมันหาแพะไว้แล้ว จะออกมาบอกว่า ชาวบ้านที่ไม่พอใจทำ ตะกวดไม่เกี่ยวแน่ๆ ครับ

ฟังอยู่เหมือนกันครับ ตะกวดนั้นเป็นถึงผู้การเลยนะนั้น

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน