Jump to content

- - - - -

ประโยคไหนของโทนี่ แบลร์ หรอคับ ที่บ่งบอกว่าตบหน้ารัฐบาลฉาดใหญ่ ผมอยากรู้

• Please log in to reply
115 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:54

ฟังมา 15:18 นาที ยังไม่มีตรงไหนที่เขาตบหน้ารัฐบาลเลยนะ

คุณฟังแล้วเหรอ?

ผมได้ยินแต่เขาบอกถึงการนิรโทษกรรมในไอร์แลนด์และการก้าวข้ามอดีต

อย่าบอกนะ ว่า 11 ข้อ นี้ แบลร์ ไม่ได้พูด  :lol:

ข้อ 4 เขาบอกตอนไหนครับ

มั่วมาหรือเปล่า?

ผมฟังมาถึง 32:30 แล้ว ยังไม่ได้ยินนะครับ

แนะนำให้ฟังตั้งแต่เริ่มใหม่ครับ คุณจับประเด็นได้ตั้ง 10 ข้อแล้วนับว่าเก่งมาก ๆ  -_-

คุณระบุเวลามาเลยครับว่านาทีเท่าไหร่ที่เขาบอกว่าไม่ควรมีนิรโทษกรรม

หรือหากยังไม่ได้ฟัง ก็ฟังเสียก่อนก็ได้นะครับ

เดี๋ยวผมว่างแล้วจะฟังอีกรอบ

เท่าที่ผมได้ยินการตบหน้า ก็มีเพียงประโยคแรกๆ ของเขาที่บอกว่าเขามาเอง ไม่ได้มีใครจ้างมาอย่างที่สาวก ปชป ไปประท้วงอยู่หน้าสถานทูตเขานะครับ

เอ๊ง คิดว่า คำว่า ลบล้างความผิด นี่ ไม่ได้หมายถึง นิษโทษ หรอกเหรอ

ภารกิจความปรองดองไม่ใช่การลบล้าง แต่ให้ก้าวข้ามไป เพื่อเริ่มต้นสิ่งใหม่ เป็นไปไม่ได้ที่จะลบล้างความอยุติธรรม เพื่อให้เกิดความปรองดอง

หรือ เอ๊ง คิดว่า ลมล้างความผิด หมายถึง อย่างอื่น

คุณไม่ได้ฟังมาเองแน่นอน  :D

หรือเอ๊ง จะเถียงกะ ข้อความ เวปนี้ http://www.insidetha...ent/view&id=858 นี้ที่เอ๊ง ยกมา ว่ะ

ตรูก๊อบข้อความมาจากที่เอ๊ง เอามาวางไว้ข้างบน

ปล. ขนาดมันเอามาลง มันยังแถ ได้

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

2. ไม่สามารถเปลี่ยนอดีต แต่ต้องเปลี่ยนความคิดเพื่อมุ่งสู่อนาคต ต้องยอมรับในความคิดเห็นที่แบ่งเป็นสองฝ่าย อย่างไรก็ตามเราสามารถวิเคราะห์อดีต เพื่อเดินไปในอนาคตได้ การปรองดองไม่เกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงความคิดในอดีต แต่เป็นการเปลี่ยนความคิดเพื่อมุ่งสู่อนาคต ถ้าหากเรามองดูประเทศไทย จะเห็นว่ามีความคล้ายคลึงกันกับในต่างประเทศ ภารกิจความปรองดองไม่ใช่การลบล้าง แต่ให้ก้าวข้ามไป เพื่อเริ่มต้นสิ่งใหม่ เป็นไปไม่ได้ที่จะลบล้างความอยุติธรรม เพื่อให้เกิดความปรองดอง แต่ควรมีกรอบการทำงานที่ยุติธรรม ที่ทำให้คนเห็นว่าสามารถทำงานต่อไปได้ รากฐานความขัดแย้งสามารถนำมาพูดได้ แม้เป็นสิ่งที่ยาก แต่มีความสำคัญมาก เราต้องสร้างกรอบที่ทุกฝ่ายรู้สึกว่าสามารถอยู่ด้วยกันได้ และไม่ให้รู้สึกถูกปิดกั้น หากไทยมีกรอบการดำเนินการ เราจะสามารถลงไปในรายละเอียดได้ว่าอะไรเป็นผลลัพธ์ที่ถูกต้อง และจะสามารถสร้างสันติสุขได้ เพราะเราสามารถมีกรอบที่ทำให้เราเดินต่อไปได้

หรือเอ๊งจะเถียงบทความที่ตัวเองเอามาลงฟร๊ะ

Edited by พอล คุง, 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:56.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#52 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:57

ไปไม่เป็นแหล่ว มึนเอ๊ย  -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#53 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:58

โอ้ววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

แปลกซะไม่มีครับ ตัวเองเอาบทความแปล ที่เค้าแปล มาให้ ทั้ง ๆที่ตัวเองเอามาลง

แต่ดันจะเถียงกับบทความที่เอามาลงซะเอง

คิดดูละกันว่า ใครที่บ้า อ่ะ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#54 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:58

ผมไม่เสนออะไรให้เยอะแยะมากมายนะครับ 
เสนออย่างเดียว
"ให้นายกแปลดีที่สุดเนอะ ท่าน จขกท."
B)

เครียดๆอะไรกันมา ถามหานายก ฮาให้ได้ถ้วยกันไปเลย 555+

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:02.

#55 มึนดีจัง

มึนดีจัง

น้องเก่า

• Banned

ฟังมา 15:18 นาที ยังไม่มีตรงไหนที่เขาตบหน้ารัฐบาลเลยนะ

ผมได้ยินแต่เขาบอกถึงการนิรโทษกรรมในไอร์แลนด์และการก้าวข้ามอดีต

อย่าบอกนะ ว่า 11 ข้อ นี้ แบลร์ ไม่ได้พูด  :lol:

ผมฟังมาถึง 32:30 แล้ว ยังไม่ได้ยินนะครับ

แนะนำให้ฟังตั้งแต่เริ่มใหม่ครับ คุณจับประเด็นได้ตั้ง 10 ข้อแล้วนับว่าเก่งมาก ๆ  -_-

คุณระบุเวลามาเลยครับว่านาทีเท่าไหร่ที่เขาบอกว่าไม่ควรมีนิรโทษกรรม

หรือหากยังไม่ได้ฟัง ก็ฟังเสียก่อนก็ได้นะครับ

เท่าที่ผมได้ยินการตบหน้า ก็มีเพียงประโยคแรกๆ ของเขาที่บอกว่าเขามาเอง ไม่ได้มีใครจ้างมาอย่างที่สาวก ปชป ไปประท้วงอยู่หน้าสถานทูตเขานะครับ

เอ๊ง คิดว่า คำว่า ลบล้างความผิด นี่ ไม่ได้หมายถึง นิษโทษ หรอกเหรอ

ภารกิจความปรองดองไม่ใช่การลบล้าง แต่ให้ก้าวข้ามไป เพื่อเริ่มต้นสิ่งใหม่ เป็นไปไม่ได้ที่จะลบล้างความอยุติธรรม เพื่อให้เกิดความปรองดอง

หรือ เอ๊ง คิดว่า ลมล้างความผิด หมายถึง อย่างอื่น

หรือเอ๊ง จะเถียงกะ ข้อความ เวปนี้ http://www.insidetha...ent/view&id=858 นี้ที่เอ๊ง ยกมา ว่ะ

ตรูก๊อบข้อความมาจากที่เอ๊ง เอามาวางไว้ข้างบน

ปล. ขนาดมันเอามาลง มันยังแถ ได้

2. ไม่สามารถเปลี่ยนอดีต แต่ต้องเปลี่ยนความคิดเพื่อมุ่งสู่อนาคต ต้องยอมรับในความคิดเห็นที่แบ่งเป็นสองฝ่าย อย่างไรก็ตามเราสามารถวิเคราะห์อดีต เพื่อเดินไปในอนาคตได้ การปรองดองไม่เกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงความคิดในอดีต แต่เป็นการเปลี่ยนความคิดเพื่อมุ่งสู่อนาคต ถ้าหากเรามองดูประเทศไทย จะเห็นว่ามีความคล้ายคลึงกันกับในต่างประเทศ ภารกิจความปรองดองไม่ใช่การลบล้าง แต่ให้ก้าวข้ามไป เพื่อเริ่มต้นสิ่งใหม่ เป็นไปไม่ได้ที่จะลบล้างความอยุติธรรม เพื่อให้เกิดความปรองดอง แต่ควรมีกรอบการทำงานที่ยุติธรรม ที่ทำให้คนเห็นว่าสามารถทำงานต่อไปได้ รากฐานความขัดแย้งสามารถนำมาพูดได้ แม้เป็นสิ่งที่ยาก แต่มีความสำคัญมาก เราต้องสร้างกรอบที่ทุกฝ่ายรู้สึกว่าสามารถอยู่ด้วยกันได้ และไม่ให้รู้สึกถูกปิดกั้น หากไทยมีกรอบการดำเนินการ เราจะสามารถลงไปในรายละเอียดได้ว่าอะไรเป็นผลลัพธ์ที่ถูกต้อง และจะสามารถสร้างสันติสุขได้ เพราะเราสามารถมีกรอบที่ทำให้เราเดินต่อไปได้

หรือเอ๊งจะเถียงบทความที่ตัวเองเอามาลงฟร๊ะ

ผมบอกแล้วไงว่าคุณไม่ได้ฟังด้วยตัวเอง เพราะคุณก็อปเอามาแต่ประโยคนั้น โดยไม่ได้ฟังเรื่องที่เขาเล่าในไอร์แลนด์ตั้งแต่นาที 10:50  :D

#56 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:00

ผมบอกแล้วไงว่าคุณไม่ได้ฟังด้วยตัวเอง เพราะคุณก็อปเอามาแต่ประโยคนั้น โดยไม่ได้ฟังเรื่องที่เขาเล่าในไอร์แลนด์ตั้งแต่นาที 10:50  :D

งั้นเอ๊ง ก้อบอกนะสิว่า ไอ้เวปที่เอ๊งเอามาลง เนี่ย มันแปลผิด

โอ้ววววววววววววววววววววววววววววววววว

มีเถียงกะ บทความแปลที่ตัวเองเอามาลง แท้

#57 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:01

มึนดีจัง พอเถอะไอ้กาสร เอาเวลาไปทำมาหาแดรก ให้มันพอเลี้ยงชีพในสมัยรัฐบาลนี้เถอะ

หรือที่เมริงทำอยู่นี่ คือการหาแดรกว่ะ

เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#58 มึนดีจัง

มึนดีจัง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:03

ผมยืนยันนะครับว่าไม่มีตรงไหนเลยที่เป็นการตบหน้ารัฐบาล มีแต่ประโยคแรกที่เขาตบหน้าสาวก ปชป ที่ไปว่าเขาว่ารับค่าจ้าง 20 ล้านมาพูด 

#59 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:04

มึนดีจัง พอเถอะไอ้กาสร เอาเวลาไปทำมาหาแดรก ให้มันพอเลี้ยงชีพในสมัยรัฐบาลนี้เถอะ

หรือที่เมริงทำอยู่นี่ คือการหาแดรกว่ะ

ไม่มีไรครับ ไอ้กากลี เค้าต้องเร่งทำยอดครับ

ไม่งั้น ไม่พอแดรกครับ

ห้าาาาาาาาาาาาา

#60 มึนดีจัง

มึนดีจัง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:06

ไม่มีไรครับ ไอ้กากลี เค้าต้องเร่งทำยอดครับ

ผู้มีรายได้น้อย

อย่าลืมเอา 2,000 บาทไปคืนแม่ค้าด้วยนะครับ  :D

#61 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:07

กลับไปทบทวนตัวเองใหม่ดีกว่าไหม จะมามั่วตีรวนเพื่อเข้าข้างเหตุผลตัวเอง มันไม่ใช่ประชาธิปไตยนะจ๊ะ

อีกอย่างแปลใน google ผิดตรงไหน ใจความสำคัญๆก็พอได้ที่เหลือเอามาขัดเกลาอีกทีก็สมบูรณ์แล้ว รู้จักหัดใช้เครื่องมือซะบ้าง อย่ามั่วแต่ใช้ไม้ขัดกันจุดติดไฟในถ้ำจิ

จะมาจับผิดเล็กจับผิดน้อย แล้วมาบอกว่าเค้าไม่ได้ว่า มันจะบิดความจริงมากเกินไปแล้ว

Edited by kim, 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:07.

#62 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:07

เพราะคุณตัดเอามาแต่ประโยคนั้น

กลับไปฟังตั้งแต่ 10:50 - 16:00 ครับ

เอาอย่างนี้ มีข้อไหนอีกที่เขาไม่ได้พูด :lol:

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#63 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

อย่าลืมเอา 2,000 บาทไปคืนแม่ค้าด้วยนะครับ  :D

ไอ้กากลี เอ๊ง เอ๋ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

เอ๊ง นะ ควรนำไปคืน ว่ะ

เพราะ เอ๊งเถียง มติ ครม ตรู ไม่ออก

อ้อ อีกอย่างนะ โดนตรูตบเกรียนมาทุกกระทู้เลยนี่หว่า

#64 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:08

คงไม่ได้คืน เพราะไม่ได้รับ พอดีเงินเดือนเกินครับ

ไม่อยู่ในข่ายได้รับ เพราะอยู่่ในระดับชั้นชำนาญการพิเศษไปแล้ว

พอดี เป็นอำมาตย์ ชั้นสูงพอสมควร เลยไม่ได้ครับ

เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#65 มึนดีจัง

มึนดีจัง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:09

ไอ้กากลี เอ๊ง เอ๋ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

เพราะ เอ๊งเถียง มติ ครม ตรู ไม่ออก

อ้อ อีกอย่างนะ โดนตรูตบเกรียนมาทุกกระทู้เลยนี่หว่า

ผมไม่ใช่ผู้มีรายได้ต่ำซึ่งต้องไปรับเช็คเขาแบบคุณนี่ครับ

จะเอาอะไรไปคืนเขาเหรอครับ?  :D

#66 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:10

คงไม่ได้คืน เพราะไม่ได้รับ พอดีเงินเดือนเกินครับ

ไม่อยู่ในข่ายได้รับ เพราะอยู่่ในระดับชั้นชำนาญการพิเศษไปแล้ว

พอดี เป็นอำมาตย์ ชั้นสูงพอสมควร เลยไม่ได้ครับ

ชิส์ อำมาตย์ อ่ะ 

ผมก้อไม่ได้นะ พอดี ตอนนั้น ผมเปิดร้าน อยู่ช่วง ปี 50-53 อ่ะ 

เปิดร้านคอมเล็ก ๆ แถวบ่อสร้างอ่ะ

เลยไม่ได้เงินประกันสังคม

จริง ๆ แล้ว ผมมีประกันสังคม นะ แต่ีมันหมดอายุ ไป ตอนปลายปี 50 ไม่ได้ต่อเลย

#67 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:11

ผมไม่ใช่ผู้มีรายได้ต่ำซึ่งต้องไปรับเช็คเขาแบบคุณนี่ครับ

จะเอาอะไรไปคืนเขาเหรอครับ?  :D

เอ๊ง ก้อเอาเงินของเอ๊ง ไปให้สิ ว่ะ

รวยนักนี่

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

#68 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:13

กระทู้นี้ ทำให้ผมรู้ว่า ไ้อ้กากลี นี่ ไม่โง่ก้อบ้า แน่นอนครับ

มีอย่างที่ไหน ตัวเอง เอาบทความแปลมาลง แล้วยังมีบอกด้วยนะว่า เค้าไม่แปลมั่วแน่นอน

แต่ตอนนี้กลับ เป็นว่า บทความของเค้า แปลผิดครับ

เถียงกะบทความตัวเอง อีก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:13.

#69 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:17

หน้าที่ ขี้ข้า ดีๆ นี่เองครับ ที่เค้าเรียกว่า ขี้ข้าแม้ว เพราะการกระทำล้วนๆ  -_-

#70 tabbar

tabbar

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:20

555555555

มึน  สมชื่อ ขนาดอ่านภาษาไทยยังไม่รู้เรื่องนี่

ดีแต่ตะแบง

เดี๋ยวก็กลายเป็นโพสฟรี อดได้ตังอีกหรอก  :lol:

'' Nobody Perfect ''

#71 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:20

กลายเป็นกระทู้ ตบหน้าไอ้กากลี ไปซะนี่ กร๊าก  :D

#72 มึนดีจัง

มึนดีจัง

น้องเก่า

• Banned

กระทู้นี้ ทำให้ผมรู้ว่า ไ้อ้กากลี นี่ ไม่โง่ก้อบ้า แน่นอนครับ

มีอย่างที่ไหน ตัวเอง เอาบทความแปลมาลง แล้วยังมีบอกด้วยนะว่า เค้าไม่แปลมั่วแน่นอน

แต่ตอนนี้กลับ เป็นว่า บทความของเค้า แปลผิดครับ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

คุณฟังแล้วเหรอ?  :D

#73 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:21

หรือ เอ๊ง จะเถียงว่า บทความเค้าแปลผิด

งั้นเอ๊ง ช่วยเลยนะ ไปบอกเวปเค้าให้ที ว่า เห้ย นี่ แปลผิดว่ะ

ช่วยเลยนะ

้ห้าาาาาาาาาาาาาาา

#74 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:22

อย่าดัดจริตหน่อยเลย ไอ้กากลี เอ็งไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษใน 3 โลกหรอกนะ สำนักข่าวเค้าก็ลงเหมือนกันหมด 5 ข้อที่เอ็งยกมา มันก็กระทืบฝาโลงเอ็งมิดแล้ว  :lol:

#75 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:24

มีข้อไหนอีกครับที่เขาไม่ได้พูด

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#76 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:27

อ้อ ขอเอาคำพูดของ โทนี่ แบลล์ มาตบปากอีปู กับ ไอ้ลีหน่อย  ประชาธิปไตย เป็นมากกว่าการเลือกตั้งนะ ไม่ใช้สักแต่อ้างเสียงส่วนใหญ่ แล้วบอกตูถูกที่ีุ่สุดใน 3 โลก ทำอะไรก็ได้ ต้องรับฟังเสียงข้างน้อยด้วย  :D

#77 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:26

จบแล้วนะครับ 35.50  นาที

ผมนั่งฟังแล้วสมมุติว่าตัวเองเป็นยิ่งลักษณ์ ไม่มีตรงไหนที่ผมฟังแล้วรู้สึกว่าโดนตบหน้าเลยนะ

คนที่ไม่เคยฟังลองฟังเสียก่อนนะครับ

โดยเฉพาะข้อ 4 ที่มีใครเอามาโพสข้างบน มันมั่วมาชัดเจนครับ ไม่มีตรงไหนที่เขาพูดว่าไม่ควรมีการนิรโทษกรรมนะครับ เขาบอกว่าสิ่งที่สำคัญคือทุกคนต้องข้ามมันไปให้ได้ ทิ้งอดีตเอาไว้

:D ก็เพราะสมมติตัวเองเป็น... ยิ่งลักษณ์ มั้งครับ เลยไม่รู้สึก...

#78 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:38

ถึงวันนี้ แม่ของพวกควายแดง ไม่ยอมพูดถึงสิ่งที่ แบลร์ สั่งสอนสักคำ

ใครถามถึงปาฐกถาของ แบลร์ นังนี่ชักสีหน้าวิ่งหนีอย่างเดียว

ลิ่วล้อพวกนี้ยังกล้าแถแทน วันๆมันได้ค่าจ้างเป็นหญ้ากี่ฟ่อนเนี่ย

#79 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:02

*
POPULAR

ประโยคไหนของโทนี่ แบลร์ หรอคับ

ที่บ่งบอกว่าตบหน้ารัฐบาลฉาดใหญ่ ผมอยากรู้

จัดให้

ตบหน้าข้อที่ 1 "ประชาธิปไตยที่แท้จริง/ไม่ได้มาจากการที่เสียงส่วนใหญ่มีอำนาจเท่านั้น  แต่มาจากการรับฟังเสียงส่วนน้อย"

I think there are a couple of things that are very, very clear about genuine democracy

The first is: democracy is not just a way of voting but a way of thinking. In other words, democracy is not just about how the majority takes power. It is crucially about how the majority then relates to the minority.

ตบหน้าข้อที่ 2 "การแก้ปัญหาต้องเพื่อทั้ง 2 ฝั่ง/ กรอบการทำงานในอนาคตต้อง "แฟร์และเป็นธรรม/และพูดถึงรากเหง้าของปัญหาด้วย"

"what we call the two-state solution. What I’m saying is that you can only create peace if people see, whatever the disputes about the past, the future has a framework that is fair, and seen to be fair and just, and one that also is capable of dealing with the root causes. "

ตบหน้าข้อที่ 3 "เหยื่อที่เขาสูญเสียจากการก่อการร้ายเขาต้องรู้สึกโกรธแค้น ที่ผู้ก่อการร้ายกระทำกับครอบครัวเขาแล้วยังลอยนวลเป็นอิสระ"

ข้อความนี้ผมไม่เห็นคนไทยแปล แต่มันคือหัวใจ...ที่โดนสุดๆ

ตบหน้าข้อที่ 4 "นอกจากสาระของประชาธิปไตยที่แท้จริงไม่ใช่แค่เสียงเลือกตั้งแล้ว หลักนิติรัฐก็จำเป็นมาก"

ข้อความนี้ผมไม่เห็นคนไทยแปลอีกเช่นกัน  รัฐบาลหน้าชาไปแถบๆ

แบลร์-ข้อความที่ไม่มีใครแปล-rule of law.jpg

ตบหน้าข้อที่ 5 "สำคัญมากที่ทำให้ปชช.และคนลงทุนมั่นใจ คือ"ระบบศาล" ที่มาช่วยตรวจสอบและถ่วงดุล และระบบตรวจสอบถ่วงดุลจากศาลจะทำงานได้ คือต้องให้ศาลเป็นองค์กรอิสระ ทำงานอย่างอิสระ"

ข้อความนี้ผมไม่เห็นคนไทยแปลอีกเช่นกัน  รัฐบาลเหมือนถูกเหยียบยอดหน้า

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:52.

gladiator 1.jpg

#80 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:40

"ประโยคไหนของโทนี่ แบลร์ หรอคับ ที่บ่งบอกว่าตบหน้ารัฐบาลฉาดใหญ่ ผมอยากรู้
โดย zunzedเมื่อวาน, 20:42"

เขาเรียกว่า เหยียบหน้า ใช่ไหมครับ  ;)

#81 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 01:07

"ประโยคไหนของโทนี่ แบลร์ หรอคับ ที่บ่งบอกว่าตบหน้ารัฐบาลฉาดใหญ่ ผมอยากรู้
โดย zunzed, เมื่อวาน, 20:42"

เขาเรียกว่า เหยียบหน้า ใช่ไหมครับ  ;)

ถ้าแบลร์อวยรัฐบาลเผาเมืองล้างผิดให้พวกเผาเมือง ป่านนี้เราคงเห็นตัวเป้งๆออกมาชูคอสลอนหอนรับกันเป็นทอดแล้วครับ
แต่บังเอิญแบลร์ไม่อวย แถมยังสอนมวยรัฐบาลให้คิด เราจึงเห็นตัวเป้งๆหดหัวไม่ออกมาพล่ามเหมือนอย่างเคย เพราะอาย
จึงมีแต่กะเป๋งขี้ข้านี่แหละ ที่ออกมาร้อนหางแทน
ไม่ใช่แค่เหยียบหน้าไอ้ตัวใหญ่ ดันมาเหยียบหางไอ้ตัวเปี๊ยกเข้าด้วย

ตบหน้าตรงใหนเหรอ. 5555555 หน้าไม่มีเหลือให้ตบไง เหลือแต่หัวที่โดนเหยียบ แปลกที่หัวไม่กล้าหือ. มีแต่หางที่โผล่
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#82 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 02:01

ไปไม่เป็นเลยสิมึ_ง ไอ้

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == 55555+

Edited by MOD_21, 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:36.

#83 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 07:17

เอาอย่างนี้
คุณฟังกันให้จบ แล้วระบุเป็นนาที:วินาทีมาเลยว่าประโยคไหนที่เขาตบหน้ารัฐบาล
ผมได้ยินแต่เขาตบหน้า ปชป กับสาวกนะครับ  :D

ได้ยินเค้าตบหน้า ปชป อยู่ตัวเดียว แต่หลายคนในนี้ได้ยินเค้าตบหน้าอีปูว่ะ กร๊าก  :D

สรุปให้มุงสบายใจแบบ สั้นๆก็ได้

...
อิแรดโง่กับพี่เหึ้ยๆ ดี เก่ง จบนะ...

#84 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 07:28

ไม่กลับมาต่อเหรอวะ กำลังสมเพชความโง่ยังไม่เต็มที่เลย :lol:

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#85 ต่อมเดือดแตก

ต่อมเดือดแตก

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 07:37

จบแล้วนะครับ 35.50  นาที

ผมนั่งฟังแล้วสมมุติว่าตัวเองเป็นยิ่งลักษณ์ ไม่มีตรงไหนที่ผมฟังแล้วรู้สึกว่าโดนตบหน้าเลยนะ

คนที่ไม่เคยฟังลองฟังเสียก่อนนะครับ

โดยเฉพาะข้อ 4 ที่มีใครเอามาโพสข้างบน มันมั่วมาชัดเจนครับ ไม่มีตรงไหนที่เขาพูดว่าไม่ควรมีการนิรโทษกรรมนะครับ เขาบอกว่าสิ่งที่สำคัญคือทุกคนต้องข้ามมันไปให้ได้ ทิ้งอดีตเอาไว้

:D ก็เพราะสมมติตัวเองเป็น... ยิ่งลักษณ์ มั้งครับ เลยไม่รู้สึก...

ภาษาอังกฤษระดับอีโง่เนี่ยนะ จะให้มันแปลที่ โทนี่ แบลร์ พูดทั้งหมดออกมาเป็นภาษาไทยได้

ก็สมควรแล้วที่มันจะไม่รู้สึกว่าโดนตบหน้า ไม่ใช่หน้าด้านหรอก ฟังที่เค้าพูดไม่รู้เรื่อง ไอ้พวกล่ามก็อาจชเลียร์แปลไปแนวอื่นซะ

ป.ลิง อียิ่งเอ๊ย เห็นว่า กศน. จบ ม.6 ใน8เดือน ที่ออกหลักสูตรมาในสมัยเอ็งเนี่ย หลักสูตรภาษาอังกฤษเค้าเข้มข้นน่าดู คนเฒ่าคนแก่ร้องกันระงม

ลองไปลงเรียนดูมั้ยเฮ้ย เผื่อออกเที่ยวรอบหน้าจะได้ไม่ต้องพาล่ามแห่ไปเป็นร้อยให้เปลืองภาษีพวกกรูอีก สัส ส ส ส 

"ท๊ากสิน....ออกไป"

#86 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 07:53

พระอาทิตย์เดี๋ยว นี้ชอบมาโผล่ใน เสรีไทย เน้อ 

มีหลายดวงดีแท้

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#87 suwadee

suwadee

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 07:54

ไม่ตบก็ไม่ตบ ตามใจเถอะครับ 

ยังไงมันก็ฟังเข้าข้างตัวเองอยู่แล้ว

อย่าไปโต้เถียงกับมันเลย

#88 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:01

มิน่าการศึกษาไทยจึงอยู่อันดับที่ 8 ของอาเซียน

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#89 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:05

ถ้าแบลร์บอกปูกี้ว่า "ท่านนายกฯฉลาดกว่าควายบางตัวเสียอีก"

นังปูกี้กับไอ้ปึ้งคงยิ้มน้อยยิ้มใหญ่

และนังปูกี้คงตอบว่า "แท้งกิ้วทรีไทม์ค่ะ"

#90 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:19

ประโยคไหนของโทนี่ แบลร์ หรอคับ

ที่บ่งบอกว่าตบหน้ารัฐบาลฉาดใหญ่ ผมอยากรู้

จัดให้

ตบหน้าข้อที่ 1 "ประชาธิปไตยที่แท้จริง/ไม่ได้มาจากการที่เสียงส่วนใหญ่มีอำนาจเท่านั้น  แต่มาจากการรับฟังเสียงส่วนน้อย"

I think there are a couple of things that are very, very clear about genuine democracy

The first is: democracy is not just a way of voting but a way of thinking. In other words, democracy is not just about how the majority takes power. It is crucially about how the majority then relates to the minority.

ตบหน้าข้อที่ 2 "การแก้ปัญหาต้องเพื่อทั้ง 2 ฝั่ง/ กรอบการทำงานในอนาคตต้อง "แฟร์และเป็นธรรม/และพูดถึงรากเหง้าของปัญหาด้วย"

"what we call the two-state solution. What I’m saying is that you can only create peace if people see, whatever the disputes about the past, the future has a framework that is fair, and seen to be fair and just, and one that also is capable of dealing with the root causes. "

ตบหน้าข้อที่ 3 "เหยื่อที่เขาสูญเสียเขาต้องรู้สึกโกรธแค้น ที่คนซึ่งกระทำกับครอบครัวเขายังลอยนวลเป็นอิสระ"

ข้อความนี้ผมไม่เห็นคนไทยแปล แต่มันคือหัวใจ...ที่โดนสุดๆ

ตบหน้าข้อที่ 4 "นอกจากสาระของประชาธิปไตยที่แท้จริงไม่ใช่แค่เสียงเลือกตั้งแล้ว หลักนิติรัฐก็จำเป็นมาก"

ข้อความนี้ผมไม่เห็นคนไทยแปลอีกเช่นกัน  รัฐบาลหน้าชาไปแถบๆ

ตบหน้าข้อที่ 5 "สำคัญมากที่ทำให้ปชช.และคนลงทุนมั่นใจคือระบบศาล ที่มาช่วยตรวจสอบและถ่วงดุล และระบบตรวจสอบถ่วงดุลจากศาลจะทำงานได้ คือต้องให้ศาลเป็นองคืกรอิสระ ทำงานอย่างอิสระ"

ขอบคุณมากครับที่นำความรู้มาใส่หัวน้อยๆของผม  ผมจะรับไว้ประดับความรู้ฮ่ะ  แต่ไม่รู้ใครในนี้จะรับไหม หรือเกิดอาการตาบอดชั่วครู่ไม่เห็น แล้วสมองรีเซตใหม่เช็คคำสั่งว่ารัฐบาลไม่ผิด รัฐบาลเทพต่อไป   ผมไม่อยากเชื่อว่าเค้าจะตาบอดได้ขนาดนี้นะ  แต่ก็ต้องเชื่อเพราะเห้นด้วยตาตัวเอง

#91 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:32

นอกจากจะตบหน้ารัฐบาลแล้ว ยังถีบหน้าเจ้าของกระทู้อีก

ฮ่าๆๆๆๆๆ 

ไม่เคยสรุปผลงาน สรุปรายงาน สรุปการประชุมทั้งหลายเหล่านี้ เลยไม่ตีความไม่ได้สินะ

ไม่ได้เป็นนักวิชการก็เข้าใจ แต่โดยทั่วไปเขาก็ต้องสรุปเนื้อหาใจความให้สั้นกระทัดรัด

เข้าใจง่าย  หรือว่า...เจ้าของกระทู้เป็นจับกัง อิอิ

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#92 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:22

แหม กระทู้นี้ไล่ตบกากกันเพลินเลยนะคร้าาาา

ลืม จขกท. กันไปเลยนะเนี่ย :mellow:

อ่านกระทู้ที่ จขกท ตั้งมาแล้ว

ให้คิดถึง น้องใหม่ ที่ตั้งกระทู้คนนี้

รัฐบาลฝ่ายค้าน จะคัดค้าน เพื่ออะไร ในเมื่อสิ่งที่จะเกิดขึ้นมันดีต่อประเทศชาติ
โดย chunhlee, 17 สิงหาคม 2556 16:58

เทคนิคการตั้งกระทู้เหมือนกันเปี๊ยบ!!
ลอกแบบทุกลีลากันเลยทีเดียวเชียว เป็นสเต็ปๆ
  1. เอาข้อมูลผสมผเสความคิดเห็นมาดิสเครดิต ปชป
  2. แต่ จขกท ออกตัวไว้ก่อนว่าเป็นกลาง  ไม่มีฝ่าย ใครผิดก็ด่า (แต่กระทู้นี้ขอด่า ปชป เน้นๆ ไม่ด่าเสื้อแดง มีไรมั๊ย)
  3. นอกจากจขกท จะเป็นกลางแล้วยังห่วงใยชาติบ้านเมือง
  4. จขกท ต้องรีบออกตัวแรงว่า รักในหลวง ทั้งๆที่สาระของกระทู้ไม่ได้เกี่ยวข้องอันใดกับความจงรักภักดี
ความเหมือนอีกประการ
chunhlee แยกแยะ ความคิดเห็นจากเฟซบุ๊ค กับข้อเท็จจริงไม่ออก
บอกว่า เป็น "มุมมอง" ที่แตกต่างกัน

zunzed แยกแยะ ระหว่าง แปล กับ สรุป ไม่ออก
ไล่ให้คนอื่นไปหาประโยคที่บ่งบอกตบหน้ารัฐบาล

มาอีหรอบเดียวกันเชียว

ฝาก จขกท ให้ไปบอกเจ้าของโพยที่จ่ายงานมาให้โพสต์
ช่วยไปหาคนเขียนกระทู้ที่มีสมอง มีสติปัญญามากกว่านี้หน่อย
รู้จักพลิกแพลงกระบวนการเขียน กระบวนการสังเคราะห์ วิเคราะห์ ให้ดีกว่านี้
เอามาตบหน้าสาวกแมงสาปในนี้ให้หน้าชาไปเลย
ที่โพสต์มา 2 กระทู้นี้ ไม่เนียน ไม่เนียนอย่างแรง!!!

#93 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:30

สื่อหลักแทบไม่แตะข่าวนี้เลยขอรับ  -_-

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#94 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:43

จัดให้

ตบหน้าข้อที่ 1 "ประชาธิปไตยที่แท้จริง/ไม่ได้มาจากการที่เสียงส่วนใหญ่มีอำนาจเท่านั้น  แต่มาจากการรับฟังเสียงส่วนน้อย"[/size]
I think there are a couple of things that are very, very clear about [/size]genuine democracy
The first is: [/size]democracy is not just a way of voting but a way of thinking. In other words, [/size]democracy is not just about how the majority takes power.[/size] It is crucially about how the majority then relates to the minority.[/size]

ตบหน้าข้อที่ 2 "การแก้ปัญหาต้องเพื่อทั้ง 2 ฝั่ง/ กรอบการทำงานในอนาคตต้อง "แฟร์และเป็นธรรม/และพูดถึงรากเหง้าของปัญหาด้วย"[/size]
"what we call [/size]the two-state solution[/size]. What I’m saying is that you can only create peace if people see, whatever the disputes about the past, [/size]the future has a framework that is fair, and seen to be fair and just[/size], and one that also is capable of [/size]dealing with the root causes. "[/size]

ตบหน้าข้อที่ 3 "เหยื่อที่เขาสูญเสียเขาต้องรู้สึกโกรธแค้น ที่คนซึ่งกระทำกับครอบครัวเขายังลอยนวลเป็นอิสระ"[/size]

ตบหน้าข้อที่ 4 "นอกจากสาระของประชาธิปไตยที่แท้จริงไม่ใช่แค่เสียงเลือกตั้งแล้ว หลักนิติรัฐก็จำเป็นมาก"[/size]

ตบหน้าข้อที่ 5 "สำคัญมากที่ทำให้ปชช.และคนลงทุนมั่นใจคือระบบศาล ที่มาช่วยตรวจสอบและถ่วงดุล [/size]และระบบตรวจสอบถ่วงดุลจากศาลจะทำงานได้ คือต้องให้ศาลเป็นองคืกรอิสระ ทำงานอย่างอิสระ[/size]"[/size]

สรุป อิปูโดนตบหน้า6ที  ส่วนลีอยู่ดีไม่ว่าดี ยื่นหน้ามาให้ตบด้วย :lol:

Edited by sanskrit_shower, 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:44.

#95 หลงฮู้เช็ง

หลงฮู้เช็ง

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:43

ผมอยากอธิบายให้เจ้าของกระทู้เข้าใจนะ  แต่ผมยังไปไม่ถึงขั้นนั้น  ได้แต่ปลอบใจเจ้าของกระทู้

ว่าการจะฟังให้เข้าใจ สรุปให้ได้ใจความ  และมองออกถึงสิ่งที่โทนี่ แบล์ พูดเนี่ย  ผู้ฟัง ต้องมีทักษะ

ด้านภาษาอังกฤษพอสมควร นอกจากนั้นแล้วต้องมีความรู้พื้นฐานในอีกหลายๆ ด้าน อย่างน้อยก็ต้อง

มีการศึกษาขั้นอุดมขึ้นไป  และไม่ใช่แค่สอบผ่านให้ได้เรียนจบ แต่ต้องเรียนรู้และนำมาใช้ได้จริง

คนระดับอดีตนายกรัฐมนตรีของประเทศที่เจริญแล้ว  เขาไม่พูดโผงผางเข้าข้างไหนอย่างโฉ่งฉ่าง

ไม่ใช้คำพูดระดับตลาด  ไม่เหมือนอดีตไพร่นายกฯ ของบางประเทศที่พูดคำสบถคำย้ำเน้นแต่คำหยาบ

จขกท. ควรฝึกฝนต่อไป  อีกไม่เกินยี่สิบปีคุณคงจะเข้าใจสิ่งที่โทนี่ แบล์ พูดในวันนี้ด้วยตัวคุณเอง

#96 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:45

หรือว่า กระแสม็อบยางมากลบ เลยทำให้ข่าวนี้โคตรเงียบเลย

#97 mod15-2

mod15-2

น้องเก่า

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 09:56

ไอ้ลี วิ่งหางจุกตูดไปแล้ว....สงสัยไป Burn โปรแกรมก่อน...อิอิ

#98 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:11

ไป ๆ มา ๆ กระทู้นี้ไอ้กากลี ไม่เข้ามาอีกเลย

เจอแต่ละความเห็นไป

โดยเฉพาะ ท่านผึ้งน้อย ที่เอาคำพูดแบร์ มาแปลให้ดู

โอ้วววววววววววววววววววววววววว

ขอบอกว่า สุดยอดมากครับ

ปล. อยากเก่งอังกฤษกะเค้าม้าง แต่อังกฤษของผม เด็กประถมยังดูฉลาดกว่า ผมเลย

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:12.

#99 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:28

ซวยเลย เมื่อคืนตบไอ้กากมากไปหน่อย ความดันขึ้นเฉยเลยวุ๊ย :(

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#100 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:46

ซวยเลย เมื่อคืนตบไอ้กากมากไปหน่อย ความดันขึ้นเฉยเลยวุ๊ย :(

ตอบไล่ตบล่ะมันมือ

พอพักเหนื่อยถึงได้รู้ว่าสังขารไม่ให้

ขออภัยนะคะ แซวเล่นเฉยๆ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน