Jump to content

- - - - -

[เป็นไปตามคาด] วีระ-ราตรี เตรียมยื่นขออภัยโทษ

เขมร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
631 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:11

พนมเปญ 28 ธ.ค. - ทนายความชาวกัมพูชาของ นายวีระ สมความคิด และ น.ส.ราตรี พิพัฒนาไพบูรณ์ ยื่นถอนอุทธรณ์การต่อสู้คดีของทั้งคู่เพื่อเตรียมขอพระราชทานอภัยโทษแทน

ผู้สื่อข่าวพิเศษ สำนักข่าวไทย ประจำกรุงพนมเปญ กัมพูชา รายงานว่า เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา นายรั๊วะ โอน ทนายความชาวกัมพูชาของ นายวีระ และ น.ส.ราตรี ยังถูกคุมขังอยู่ในเรือนจำเปรยซอร์ เดินทางไปยื่นหนังสือถอนอุทธรณ์การต่อสู้คดี ของทนายความกลุ่มคนไทยหัวใจรักชาติ ที่ศาลกรุงพนมเปญ เพื่อปูทางไปสู่การขอพระราชทานอภัยโทษต่อกษัตริย์ของกัมพูชา

สำหรับ นายวีระ และ น.ส.ราตรี ถูกทหารกัมพูชาจับกุมพร้อมคนไทยอีก 5 คน บริเวณชายแดนบ้านหนองจาน อำเภอโคกสูง จังหวัดสระแก้ว เมื่อวันที่ 29 ธันวาคมปีที่แล้ว ก่อนถูกตัดสินข้อหาโจรกรรมข้อมูลและถูกคุมขังอยู่ที่เรือนเปรยซอร์มาจนถึงวันนี้.-สำนักข่าวไทย

อ้างว่าไม่ยอมขออภัยโทษ ไม่ยอมรับความผิด เพื่อใช้เป็นข้ออ้าง
โจมตี "รัฐบาลอภิสิทธิ์" กับ "ประเทศไทย" พอได้รัฐบาลขี้ข้าฮุนเซ็น
ที่ส่งสส.ไปกราบตีนถึงเขมร ก็หมดหน้าที่ เตรียมรับผิด รับอภัยโทษ
สมกับเป็นเสื้อเหลือง เลวเข้าไปถึงกระดูกในเลยทีเดียว

#2 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:48

ถ้าเป็นผมๆก็ขอ เมื่อมีจุดยืนปกป้องอธิปไตยของชาติแล้วต้องตกมาอยู่สภาพแบบนี้ จะให้ทำไงล่ะ

ที่ควรประนามก็คือรัฐบาล ปชป.นั่นแหละ ที่ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว
จับคนไทยในพื้นที่ๆยังตกลงปักปันไม่ได้ไปตัดสินติดคุก โดยใช้แผนที่มาตราส่วน 1ต่อ 200,000 ของเขมรอีกต่างหาก

#3 Gop

Gop

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:52

ถ้าเป็นผมๆก็ขอ เมื่อมีจุดยืนปกป้องอธิปไตยของชาติแล้วต้องตกมาอยู่สภาพแบบนี้ จะให้ทำไงล่ะ

ที่ควรประนามก็คือรัฐบาล ปชป.นั่นแหละ ที่ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว
จับคนไทยในพื้นที่ๆยังตกลงปักปันไม่ได้ไปตัดสินติดคุก โดยใช้แผนที่มาตราส่วน 1ต่อ 200,000 ของเขมรอีกต่างหาก

๑ ลองอธิบายหน่อยได้มั้ยครับ ว่าเป็นคุณ คุณจะทำอย่างไร
๒ เรื่องแผนที่นั้น ชัดเจนนะครับ ว่าวีระ พาคนเข้าไปลึกกว่าแนวปฎิบัติการ โดนจับก็ไม่แปลก สงสัยคุณฟังปานเทพ มากไปหน่อย หมอนั่นมันปั้นหลักฐานเท็จนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#4 กรกช

กรกช

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:56

๑ ลองอธิบายหน่อยได้มั้ยครับ ว่าเป็นคุณ คุณจะทำอย่างไร
๒ เรื่องแผนที่นั้น ชัดเจนนะครับ ว่าวีระ พาคนเข้าไปลึกกว่าแนวปฎิบัติการ โดนจับก็ไม่แปลก สงสัยคุณฟังปานเทพ มากไปหน่อย หมอนั่นมันปั้นหลักฐานเท็จนะครับ

เลขากษิตบอกว่าไม่ล้ำ อภิสิทธิ์บอกว่าไม่ล้ำ และคนที่ถูกจับตัวจริง เสียงจริง ที่อยู่ในเหตุการณ์จริงอย่าง ส.ส. พนิชก็บอกว่าไม่ล้ำ

คุณเชื่อเลขากษิต อภิสิทธิ์ กับ ส.ส. พนิช หรือเชื่อเขมรครับ ?

#5 กรกช

กรกช

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:59

ที่จริงเรื่องนี้คุยกันไปเยอะแล้วทั้งบอร์ดเก่า และใหม่ คุณ ลองค้นมาอ่านก่อนดีกว่า

#6 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:02

ทำไมคาดเดาได้ง่าย เหมือนพล๊อตละครน้ำเน่าหลังข่าวหลังข่าวจังเลย :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#7 eAT

eAT

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:03

หาบ่อน้ำ "UN" เจอแล้วหรือ ฮ๋าฮ่าฮ่า
ไหนบอวกว่า "มีกษัตริย์เพียงพระองค์เดียว" ไง

#8 Ja-Ded

Ja-Ded

ขาประจำ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:05

ทันทีที่มีข่าวไอ้ปึ้งจะไปเขมร ผมก็พอจะนึกภาพละครฉากนี้ออกทันที ...

#9 กรกช

กรกช

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:08

หาบ่อน้ำ "UN" เจอแล้วหรือ ฮ๋าฮ่าฮ่า
ไหนบอวกว่า "มีกษัตริย์เพียงพระองค์เดียว" ไง

เลขากษิตบอกว่าไม่ล้ำ อภิสิทธิ์บอกว่าไม่ล้ำ และคนที่ถูกจับตัวจริง เสียงจริง ที่อยู่ในเหตุการณ์จริงอย่าง ส.ส. พนิชก็บอกว่าไม่ล้ำ

คุณเชื่อเลขากษิต อภิสิทธิ์ กับ ส.ส. พนิช หรือเชื่อเขมรครับ ?

#10 Gop

Gop

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:14

อภิสิทธิ์บอกเองเลยครับ ว่าเข้าไปเลยแนวปฏิบัติการ คนถูกจับเค้ารู้หรือครับว่าแนวปฏิบัติการ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#11 กรกช

กรกช

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:21

อภิสิทธิ์บอกเองเลยครับ ว่าเข้าไปเลยแนวปฏิบัติการ คนถูกจับเค้ารู้หรือครับว่าแนวปฏิบัติการ

เส้นปฎิบัติการแต่ไม่ใช่เส้นเขตแดน ส.ส. พนิชบอกเอง
แล้วในเมื่อเป็นเส้นปฎิบัติการแล้วเขมรมีสิทธิ์อะไรฝ่ายเดียว จับคนไทยในเส้นปฎิบัติการไปตัดสินติดคุกโดยใช้มาตราส่วน 1- 200,000 ของเขมร ?

ปล.พรุ่งนี้มาต่อใหม่

Edited by กรกช, 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:22.

#12 eAT

eAT

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:21

นายการุณ ใสงาม ที่ปรึกษากฎหมายเครือข่ายฯ กล่าวถึงการถูกสกัดจับที่สนามบินสุวรรณภูมิ อ้างว่ามีหมายจับ แต่ที่ผ่านมาเรียกให้มาจับก็ไม่มา แต่พอตนเดินทางเข้าออกไปทำหน้าที่ มาถูกจับท่ามกลางระหว่างเราทำหน้าที่ช่วยเหลือนายวีระและน.ส.ราตรี โดยเร็ว ซึ่งนายวีระยืนยันให้ทีมกฎหมายเครือข่ายฯต่อสู้เต็มที่ สวนทางแนวทางการต่อสู้ของสถานทูตไทยกรุงพนมเปญและรัฐบาลไทย คือไม่ต่อสู้ ยอมจำนน สารภาพให้รอดๆไปก่อน เรื่องอะไรจะเกิดขึ้นค่อยหาทางแก้ไขที่หลัง รูปแบบเช่นนี้ตรงกันข้ามกับแนวทางของนายวีระ และน.ส.ราตรี จึงทำให้สถานทูตไทยขัดขวางทุกเรื่องในการต่อสู้คดี จนกระทั่งเราจัดทำแผนที่ ภาพถ่ายทางอากาศ แปลเป็นไทยและเขมร จนได้ขึ้นสู่กระบวนการพิจารณาได้ เราจะไปยื่นอุธรณ์ศาลอุธรณ์พนมเปญวันที่ 11 ก.พ.นี้ และเร่งรีบขอประกันตัวโดยด่วน ซึ่งแท้จริงผู้แก้ไขปัญหาคดีสองคนไทยที่ดีที่สุดคือนายกรัฐมนตรีไทย ที่มีความพร้อมในเจรจาตกลงต่อรองได้มากที่สุด แต่รัฐบาลไทยไม่ทำมีแต่เรียกร้องให้ยอมจำนน มั่นใจว่านายกษิต ไปเยี่ยมเพื่อบอกให้นายวีระยอมจำนนและออกมาสู้นอกคุก แต่เชื่อว่านายวีระ ไม่ยอมเพราะได้เลือกเส้นทางต่อสู้เพื่อประเทศไทย การต่อสู้ไม่ใช่มาชุมนุมที่ทำเนียบรัฐบาล แต่การยืนอยู่ในคุกเปร์ซอว์ก็เป็นต่อสู้แบบหนึ่ง เพื่อที่จะพิสูจน์เขตแดนไทยเพื่อก้ไขปัญหาเขตแดน เวลานี้เรียกร้องคนไทย 60 กว่าล้านคนตัดสินใจได้แล้วเราควรออกมาไล่รัฐบาลนี้ออกไปเร็วเท่าไหร่ช่วยแผ่นดินไทยได้เร็วมากขึ้น

“ยอมรับว่าคดีนี้ต่อสู้ให้ชนะยาก เพราะหากศาลพิพากษายกฟ้องเท่ากับยืนยันว่าดินแดนที่คนไทยถูกจับเป็นของไทย จะให้เอาผู้พิพากษาเขมรไปตัดคอทั้งประเทศก็ไม่มีทางจะยกฟ้อง แต่เราจะต้องต่อสู้ให้ถึงที่สุด ขณะที่รัฐบาลนี้ต้องการให้นายวีระยอมจำนน รับสารภาพแล้วขอพระราชทานอภัยโทษต่อกษัตริย์กัมพูชา แต่เท่าที่ผมได้ฟังนายวีระบอกว่าในใจเขามีพระมหากษัตริย์ไทยเพียงพระองค์เดียว ไม่สามารถก้มหัวให้กษัตริย์ชาติอื่นได้” นายการุณ กล่าว

สรุปว่า นายวีระ ก้มหัวให้กับใคร
ตอนนี้ยังเป็น "ไทย" หรือ "เขมร" ไปแล้วล่ะ :D

เงินมาผ้าหลุด ไม่ชั่ว ทำไม่ได้นะเนี่ยะ
พูดอย่างทำอย่าง สมกับเป็น พวกเหลืองผสมแดง

#13 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:33

ผมกลับมองว่าเค้ายอมถอนอุทธรณ์แล้วขอรับอภัยโทษแทนมันก็สมควรแล้วครับ จะได้จบและกลับบ้านได้ซักที
ผมว่าไม่มีใครอยากติดคุกต่างบ้านต่างเมืองนานๆหรอกครับ อีกอย่างที่นั่นก็บ้านเค้า กฏหมายของเค้า สู้กันแบบไม่แฟร์ตั้งแต่แรกแล้ว
ทนายฝ่ายเราก็คงทำเท่าที่ทำได้แล้ว ใจเขาใจเรานะครับ
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#14 Gop

Gop

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:35

ความจริง ถ้าดูแผนที่ ผมว่ามันล้ำเข้าไปชัดเจนนะ ไม่ว่าดูแผนที่ของใครก็ตาม

#15 Gop

Gop

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:38

เส้นปฎิบัติการแต่ไม่ใช่เส้นเขตแดน ส.ส. พนิชบอกเอง
แล้วในเมื่อเป็นเส้นปฎิบัติการแล้วเขมรมีสิทธิ์อะไรฝ่ายเดียว จับคนไทยในเส้นปฎิบัติการไปตัดสินติดคุกโดยใช้มาตราส่วน 1- 200,000 ของเขมร ?

ปล.พรุ่งนี้มาต่อใหม่

คุณเข้าใจคำว่าแนวปฏิบัติการมั้ยครับ แล้วมันใช่แผนที่ 1:200000 ซะที่ไหนล่ะครับ ตรงนั้นมันปักหมุดไปแล้ว แต่มีปัญหาว่าหมุดอยู่ตรงไหนกันแน่
ความจริงคุณเป็นคนมีเหตุผลนะ แต่ผมว่าคุณอ่อนข้อมูลเกินไป เลยสรุปอะไรออกมาแบบนี้

#16 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:43

ยังไงหนูกรกชก็จะเชื่อข้อมูลแม่ธานเทพเท่านั้น :lol:

เส้นปฏิบัติการไม่ใช่เส้นเขตแดนน่ะถูกแล้ว

แต่ลองคิดในทางปฏิบัติสิหนู ว่าในพื้นที่ซึ่งยังตกลงเขตแดนไม่ได้น่ะ มันก็ต้องมีอะไรอ้างอิงในการปฏิบัติงาน

หรือหนูจะบอกว่า ถ้าจุดไหนยังตกลงเขตแดนไม่ได้ เขมรจะเดินดุ่ม ๆ เข้ามาในไทยกี่ร้อยเมตร กี่กิโลเมตรก็ได้

วีระจะเดินหาหลักเขตสะเปะสะปะเข้าไปลึกแค่ไหนก็ได้

หรือถ้่าพี่หมั่นไส้ไอ้เกรียนลอง พี่ยิงหัวมันตาย แล้วพี่ก็หิ้วเต็นท์ไปกางนอนตรงพื้นที่พิพาท ให้ญาติเอาอาหารมาโยนให้เรื่อย ๆ

แล้วบอกว่า ไม่ว่าตำรวจไทยหรือตำรวจเขมรก็จับกุไม่ได้นะเว้ย ที่ตรงนี้ฝ่ายไหนก็ปฏิบัติหน้าที่ไม่ได้ จับใครไม่ได้

แบบนั้นสองประเทศเพื่อนบ้านมันจะอยู่กันได้เหรอ

อภิสิทธิ์บอกไม่ได้ล้ำเขตแดนก็ถูกแล้ว เพราะเขตแดนยังไม่ได้ตกลงกัน พูดว่าเขตแดนเดี๋ยวก็จะกลายเป็นมัดตัวฝ่ายไทยไปซะอีก

แต่ในระหว่างที่ยังไม่ได้ตกลง แนวปฏิบัติการมันก็ต้องมี

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#17 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:31

ผมว่าพื้นที่ที่วีระถูกจับน่าจะเป็นของไทย แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าพื้นที่ตรงนั้นชาวเขมร
เข้ามาตั้งหมู่บ้านอยู่นานแล้ว มันก็เป็นกรณีพิพาทอยู่แหละครับ การจัดการในพื้นที
ก็คือเอารั้วลวดหนามไปกั้นไว้ว่าระหว่างเจรจาตกลง คนไทยห้ามล้ำออกไป เขมรห้ามล้ำเข้า
ซึ่งไม่ใช่เขตแดน วีระเคยล้ำเขตลวดหนามแล้วถูกเขมรจับมาแล้ว แต่ตอนนั้นไม่มีปัญหา
ทางการขอตัวกลับมาได้เพราะยังไม่มีการปลุกระดมเรื่องเขาพระวิหาร ครั้งนี้วีระก็ไปที่เดิม
อีกแหละครับ แต่รู้สึกจะเข้าไปลึกกว่าเดิมด้วย แต่โดนจับครั้งนี้มันยุ่งยากกว่าเดิมเพราะอยู่
ระหว่างการปลุกระดมกันอยางหนักในเรื่องเขาพระวิหาร ทางเขมรเขาก็ดู ASTV นะครับ
เขาตามความเคลื่อนไหวตลอด ถามว่าเขาจะไว้ใจวีระไหม
มีหลายคนพยายามบอกว่ารัฐบาลไปยอมรับว่าวีระถูกจับในเขตเขมร พูดได้ยังไง พูดแบบนี้
เขมรก็เอาไปอ้างกับศาลโลกได้ การพูดแบบนี้เป็นการยัดเยียดให้คนไทยถูกเขมรจับ
ท่านคิดว่าเขาพูดแบบนี้เขาต้องการให้วีระได้ออกจากคุก หรือต้องการกล่าวหารัฐบาลอภิสิทธิ์
สำหรับผมผมเห็นว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์ไม่อยู่ในฐานะที่จะทำอะไรไปได้มากกว่าที่ทำไปแล้ว ไม่ว่า
จะบอกว่าถูกจับในเขตเขมรหรือไม่ก็ตาม หรือไม่แสดงท่าทีขึงขังให้เขมรกลัวทั้งที่เราเป็นประเทศ
ใหญ่กว่าทำเหมือนกลัวเขมรอย่างที่หลาย ๆ คนพยายามกล่าวหา ผมคิดว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์รู้ดีว่าควร
แสดงท่าทีต่อเขมรอย่างไรในสถานการณ์ขณะนั้น ปัญหาของวีระมันบานปลายเพราะอะไร ผมว่า
แกนนำ พธม แกนนำคนไทยหัวใจรักชาติ ต้องถามตัวเองครับ ไม่ใช่ไปถามอภิสิทธิ์ ถ้าไม่เชื่อผม
ก็ลองเอาเทปตอนปลุกระดมเรื่องวีระมาดูย้อนหลังใหม่ เพื่อจะคิดอะไรขึ้นมาได้บ้าง ที่สำคัญคือ
ครั้งนี้ควรเงียบไปเลย ปล่อยให้รัฐบาลเขาจัดการเถอะ

#18 eAT

eAT

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:21

ดูต่อไปว่า เขาจะทำประชาสัมพันธ์กันอย่างไร
ส่ง "นายกปู" ไป หรือว่า "นายกเหลี่ยม" ไปรับมอบตัว
พร้อมย้ำความเลวของ "อภิสิทธิ์" ที่ไม่สามารถเอาตัว "วีระ" กลับมาได้
พร้อมกับการเริ่มพูดของ "สนธิ" ที่ตอกย้ำว่า "ทักษิณเป็นนายกที่ดีที่สุดเท่าที่เคยมีมา"
แล้วก็ด่าซ้ำ ประชาธิปัตย์ ย้ำจุดยืนว่า เสื้อเหลืองต้องการให้เป็นฝ่ายค้านไปตลอดการ
สุดท้ายจบลงด้วย "นิรโทษกรรม" ไม่ต้องจ่ายค่าปิดสนามบินสี่ร้อยล้าน

วิน-วิน เหลือง-แดง :D

#19 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:43

ผมว่าพื้นที่ที่วีระถูกจับน่าจะเป็นของไทย แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าพื้นที่ตรงนั้นชาวเขมร
เข้ามาตั้งหมู่บ้านอยู่นานแล้ว มันก็เป็นกรณีพิพาทอยู่แหละครับ การจัดการในพื้นที
ก็คือเอารั้วลวดหนามไปกั้นไว้ว่าระหว่างเจรจาตกลง คนไทยห้ามล้ำออกไป เขมรห้ามล้ำเข้า
ซึ่งไม่ใช่เขตแดน วีระเคยล้ำเขตลวดหนามแล้วถูกเขมรจับมาแล้ว แต่ตอนนั้นไม่มีปัญหา
ทางการขอตัวกลับมาได้เพราะยังไม่มีการปลุกระดมเรื่องเขาพระวิหาร ครั้งนี้วีระก็ไปที่เดิม
อีกแหละครับ แต่รู้สึกจะเข้าไปลึกกว่าเดิมด้วย แต่โดนจับครั้งนี้มันยุ่งยากกว่าเดิมเพราะอยู่
ระหว่างการปลุกระดมกันอยางหนักในเรื่องเขาพระวิหาร ทางเขมรเขาก็ดู ASTV นะครับ
เขาตามความเคลื่อนไหวตลอด ถามว่าเขาจะไว้ใจวีระไหม
มีหลายคนพยายามบอกว่ารัฐบาลไปยอมรับว่าวีระถูกจับในเขตเขมร พูดได้ยังไง พูดแบบนี้
เขมรก็เอาไปอ้างกับศาลโลกได้ การพูดแบบนี้เป็นการยัดเยียดให้คนไทยถูกเขมรจับ
ท่านคิดว่าเขาพูดแบบนี้เขาต้องการให้วีระได้ออกจากคุก หรือต้องการกล่าวหารัฐบาลอภิสิทธิ์
สำหรับผมผมเห็นว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์ไม่อยู่ในฐานะที่จะทำอะไรไปได้มากกว่าที่ทำไปแล้ว ไม่ว่า
จะบอกว่าถูกจับในเขตเขมรหรือไม่ก็ตาม หรือไม่แสดงท่าทีขึงขังให้เขมรกลัวทั้งที่เราเป็นประเทศ
ใหญ่กว่าทำเหมือนกลัวเขมรอย่างที่หลาย ๆ คนพยายามกล่าวหา ผมคิดว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์รู้ดีว่าควร
แสดงท่าทีต่อเขมรอย่างไรในสถานการณ์ขณะนั้น ปัญหาของวีระมันบานปลายเพราะอะไร ผมว่า
แกนนำ พธม แกนนำคนไทยหัวใจรักชาติ ต้องถามตัวเองครับ ไม่ใช่ไปถามอภิสิทธิ์ ถ้าไม่เชื่อผม
ก็ลองเอาเทปตอนปลุกระดมเรื่องวีระมาดูย้อนหลังใหม่ เพื่อจะคิดอะไรขึ้นมาได้บ้าง ที่สำคัญคือ
ครั้งนี้ควรเงียบไปเลย ปล่อยให้รัฐบาลเขาจัดการเถอะ

หมู่บ้านมันมีทั้งส่วนที่เป็นของไทย ทับซ้อน และของเขมรครับ ทีนี้ดันมีคนในกลุ่มบอกให้เดินไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะโดนจับ ซึ่งตอนที่เดินอยู่ส่วนของไทยหรือส่วนที่ทับซ้อนมันยังไม่โดนครับ แต่พอเลยส่วนนี้เข้าส่วนเขมรไปก็โดนทันที ส่วนครั้งแรกที่วีระโดนนั้นอยู่ในส่วนทับซ้อนครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#20 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:43

เคยเจอปานเทวีตัวจริง โดยที่ผมไม่รู้จริงๆว่าเขาคือใคร ทั้งๆที่ตอนนั้นเขาดังในหมู่เสื้อเหลืองซะขนาดนั้น เพราะผมไม่ใช่สาวกเสื้อเหลือง เนื่องจากตัวเองไม่เคยเชื่อถือสนธิเลยพลอยไม่ได้ตามลูกน้องสนธิไปด้วย
รู้แต่ว่าผู้ชายคนนี้ออร่าแปลกๆ ดูหยิ่งๆ เชิดๆ ดูไม่เป็นมิตรจนผมแปลกใจ

ต่อมาตอนเขาไปดีเบทออกเอ็นบีทีกับนายกอภิสิทธิ์เรื่องปราสาทพระวิหาร ผมเห็นเลยว่า "คนๆนี้อยากยกตนขึ้นเทียบอภิสิทธิ์ อยากเป็นนายก" เพราะกระแส "วอนท์มาก" มันออกทะลุจอมาเลย

คนเราหากมีแรงขับด้วย "ความอยาก" เสียแล้ว จะทำการใหญ่เพื่อ "ปวงชน" ได้อย่างไร?
gladiator 1.jpg

#21 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:22

ผมกลับมองว่าเค้ายอมถอนอุทธรณ์แล้วขอรับอภัยโทษแทนมันก็สมควรแล้วครับ จะได้จบและกลับบ้านได้ซักที
ผมว่าไม่มีใครอยากติดคุกต่างบ้านต่างเมืองนานๆหรอกครับ อีกอย่างที่นั่นก็บ้านเค้า กฏหมายของเค้า สู้กันแบบไม่แฟร์ตั้งแต่แรกแล้วนายฝ่ายเราก็คงทำเท่าที่ทำได้แล้ว ใจเขาใจเรานะครับ

คำอธิบายของปานเทพ ..ทั้งเรื่องบ่อน้ำยูเอ็น ทั้งเรื่องจิ๊บไร่อ้อย...มันหลอกควายได้หลายตัวทีเดียว

เถียง ๆ กันไปก็เท่านั้น....ตัวโต ๆ นี่แหละ คือคำตอบทั้งหมด

ถามจริง ๆ ถ้าไม่ยอมรับแผนที่ 1 ต่อ สองแสน เจ๊ปานเทพจะไปบังคับให้ศาลเค้าไม่ใช้หนึ่งต่อสองแสนได้รึ

:D

Edited by 55555, 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:23.

#22 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:14

เอ๊ะ! แล้วบ่อน้ำ UN แล้วจิ๊บ ไร่อ้อย เนี่ยไม่ได้ช่วยอะไรเหรอครับ
สรุปแล้วมีกษัตริย์ 2 พระองค์แล้วใช่ไหมครับเนี่ย
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#23 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:25

phat21 ว่าไงครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#24 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:01

ถ้าเป็นคุณ คุณก็ขอ แล้วถ้าผมถามว่า ตอนขออภัยโทษ ทางเขมรให้ยอมรับว่า อยู่ในแผ่นดินเขมร วีระ ราตรี จะยอมรับมั้ย แล้วถ้ารัฐบาลชุดนี้ บอกว่า ให้ยอมรับ คุณรับได้งั้นสิ

Edited by Bookmarks, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:03.

#25 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:35

ไม่ต้องแผนที่ 1:200,000 ของเขมรหรอก เพราะเอาแผนที่ L7018 1:50,000 ของไทยเองไปจับ มันก็ล้ำอยู่ดีอ่ะ
พวกนั้นเข้าไปดูหมู้บ้านเขมรอพยพ แต่ดันเดินเข้าไปดุ่มๆไม่มี ตชด.ไปด้วย แถมไม่รู้ข้อเท็จจริงว่า หมู่บ้านนั้น มีเส้นเขตแดนตามแผนที่ของไทยเองลากคร่อมหมู่บ้านอยู่

#26 wewe

wewe

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:30

ที่จริงเรื่องนี้คุยกันไปเยอะแล้วทั้งบอร์ดเก่า และใหม่ คุณ ลองค้นมาอ่านก่อนดีกว่า

คุยไปเยอะแล้วแต่คุณ ..."ก็มิได้นำพา"

ถ้ามีจุดยืนจริงๆ ก็ไปติดคุกขี้ไก่แทนวีระ-ราตรีเลยไป
2 คน นั่นคงไม่เอากับพวกหลอกยัดเยียดให้เขาไปติดคุกแล้วมั้ง
เปิดตาซะบ้าง

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#27 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:48

จะครับ หนึ่งปีแล้ว

ตราบาปอันนี้ เหล่า เลื้อแดง และเหลือง จะ พร้อมใจจำกันไว้ว่า เป็นผลงาน ชิ้นเอก ของ พณ ท่าน ม้าก ณ อีตัน แต๋วแตก ราบ 11

ปล่อยให้ คนไทย โดนจับไป พร้อม สส ไทย ในเขตแดนไทย ... แล้วไป ดัดจริต ช่วยศาลเขมร จนเอาไปอ้างได้ว่า คนของเราเข้าไปจริง....

ที่เจ็บที่สุดคือ ช่วย สส ตัวเองออกมา ... ปล่อยที่เหลือไว้เพราะ เค้ายืนหยัดไม่ ขี้แพ้ เอาตัวรอด กลัวคุกเขมรจน ปากสั่นขาสั่น เหมือน สส ตัวเอง

จนบัดนี้ ท่าน สส ท่านนั้น ไปเยี่ยมเพื่อนๆ ที่ท่าน เป็นตัวการ ทำให้เค้าไป ติดคุก บ้างหรือปล่าว .... น้ำใจ กับ เพื่อน มีมากมาย เสมอ ในพรรคนี้....

นอกจากนี้ พลพรรค รัก ม้าก ยังมี นวัตกรรม ทาง ตรรกะที่ เหนือชั้นเข้าไปอีกว่า

"นอนอยู่บ้านดีๆจะติดคุกไหม" ...

พอ คนที่เค้ายืนหยัด มา หนึ่งปี จนท้อ จะทำการรับสารภาพ เหมือน สส ขี้ขล่าด ของตัวเอง มั่ง....

นวัตกรรมทางภาษา ก็มาทันที

"ไหนว่าจะสู้ไง" ...

คือ ใจพวกนี้เค้า อำมหิต อยากให้ ตายในเขมร ติดคุก ยาว จะได้ไม่ออกมาเล่าเรื่อง ให้ ปชช ฟัง.....

ผมเริ่มสงสัยแล้วว่า 91 ศพ จะเป็นเรื่องจริง....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#28 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:09

ตราบาปอันนี้ เหล่า เลื้อแดง และเหลือง จะ พร้อมใจจำกันไว้ว่า เป็นผลงาน ชิ้นเอก ของ พณ ท่าน ม้าก ณ อีตัน แต๋วแตก ราบ 11

ปล่อยให้ คนไทย โดนจับไป พร้อม สส ไทย ในเขตแดนไทย ... แล้วไป ดัดจริต ช่วยศาลเขมร จนเอาไปอ้างได้ว่า คนของเราเข้าไปจริง....

ที่เจ็บที่สุดคือ ช่วย สส ตัวเองออกมา ... ปล่อยที่เหลือไว้เพราะ เค้ายืนหยัดไม่ ขี้แพ้ เอาตัวรอด กลัวคุกเขมรจน ปากสั่นขาสั่น เหมือน สส ตัวเอง

จนบัดนี้ ท่าน สส ท่านนั้น ไปเยี่ยมเพื่อนๆ ที่ท่าน เป็นตัวการ ทำให้เค้าไป ติดคุก บ้างหรือปล่าว .... น้ำใจ กับ เพื่อน มีมากมาย เสมอ ในพรรคนี้....

นอกจากนี้ พลพรรค รัก ม้าก ยังมี นวัตกรรม ทาง ตรรกะที่ เหนือชั้นเข้าไปอีกว่า

"นอนอยู่บ้านดีๆจะติดคุกไหม" ...

พอ คนที่เค้ายืนหยัด มา หนึ่งปี จนท้อ จะทำการรับสารภาพ เหมือน สส ขี้ขล่าด ของตัวเอง มั่ง....

คือ ใจพวกนี้เค้า อำมหิต อยากให้ ตายในเขมร ติดคุก ยาว จะได้ไม่ออกมาเล่าเรื่อง ให้ ปชช ฟัง.....

ผมเริ่มสงสัยแล้วว่า 91 ศพ จะเป็นเรื่องจริง....

แหมเริ่มสงสัย

ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ดัดจริตไปหน่อยมั้ย เชื่อก็บอกไปเลยว่าเชื่อ

ฝีมือมาร์คหมด 91 ศพ พันเอกร่มเกล้ากับทหารนายอื่น ๆ ด้วย ๕๕๕๕

แค่ใช้คำว่า 91 ศพ น้องก็ล่อนจ้อนแล้ว น้องการ์ตูนวิตถาร

ส่วนเรื่องโดนจับนั่น น้องเอาข้อมูลตรงไหนมาบอกว่าโดนจับฝั่งไทย ลองมาถกกันดูอีกรอบมั้ย

กล้ามั้ยน้อง

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#29 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:27

เรื่องของประเทศชาติ ย่อมสำคัญกว่าอิสรภาพของคนแค่ 2 คน
โดยเฉพาะเป็นคน 2 คนที่แส่หาเรื่องเอง

เขตแดนเขมรมีการปักปันกันมานาน และไม่ใช่เรื่องง่ายทำกันปีสองปีเสร็จ
เพราะไอ้ที่บอกว่าไม่ยอมเสียแม้แต่ตารางนิ้วเดียวก็เป็นแค่วาทกรรม
เอาเข้าจริงถ้าทั้งสองฝ่ายบอกแบบนั้นและเอาแต่ความคิดตัวมันคงไม่ไปไหน
และคงไม่เรียกว่าการปักปัน ดังนั้นมันจึงเป็นเรื่องที่ต้องทำความเข้าใจกันทุกฝ่าย

ทางเขมร ถ้าไม่นับความเฮงซวยของฮุนเซน เขาก็มีนโยบายของเขา
มีกฎหมายมีแผ่นดินที่เขาต้องรักษาเหมือนกัน จะไปว่าเขาฝ่ายเดียวนั่นย่อมไม่ถูก
การโยนความผิดให้รัฐบาลเขมรไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น ไม่ได้ช่วยให้ใครได้กลับบ้าน
ไม่ช่วยให้การปักปันเขตแดนเสร็จเร็วขึ้น และไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย

ต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า เขาเดินเข้าไปในเขตที่ไม่ควรจะเข้าไปเอง
การช่วยเหลือจากรัฐบาลอภิสิทธิ์ เป็นการช่วยเหลือในฐานะเพื่อนร่วมชาติ
แต่ถ้าจะให้แถจนเรื่องมันกลับหัวกลับหาง มันก็เกินขอบเขตในฐานะรัฐบาลไทย
แถมสองคนนั้น ก็ยังไม่ยอมรับการช่วยเหลืออีกต่างหาก ก็คงสุดที่จะช่วยได้

สุดท้ายการที่จะขออภัยโทษ กลับบ้าน ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ถูกต้อง
ไอ้วาทกรรม จะสู้ถึงที่สุด มีในหลวงองค์เดียว ฯลฯ อะไร ก็เลียๆ กลับขึ้นมาให้หมดแล้วกัน
ทำแบบนี้ก็ดีกับทุกฝ่ายแล้ว เราก็ไม่ต้องมาพะวงกับเรื่องนี้อีก
ผมก็จะได้ไม่ต้องกินโอเลี้ยงเบิ้ลทีละสองแก้วเผื่อท่านวีระอีก อ้วนตาย
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#30 โคนัน

โคนัน

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:35

จุดยืนอะไรว่ะ mou43 ยังอยู่ ไม่เห็นออกมากดดันให้รัฐบาลปูยกเลิก จุดรับเงินเสียมากกว่า ขำจริง ยังมาบอกว่ามีจุดยืน :D :D :D

#31 โคนัน

โคนัน

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:38

ไม่ต้องแผนที่ 1:200,000 ของเขมรหรอก เพราะเอาแผนที่ L7018 1:50,000 ของไทยเองไปจับ มันก็ล้ำอยู่ดีอ่ะ
พวกนั้นเข้าไปดูหมู้บ้านเขมรอพยพ แต่ดันเดินเข้าไปดุ่มๆไม่มี ตชด.ไปด้วย แถมไม่รู้ข้อเท็จจริงว่า หมู่บ้านนั้น มีเส้นเขตแดนตามแผนที่ของไทยเองลากคร่อมหมู่บ้านอยู่

กอนกด มันดูแผนที่เป็นเหรอ ยังวนๆ พายอยู่ที่เดิม ยังไง ก็โทษ ปชป ไว้ก่อนตามคำสั่งไอ้แป๊ะ สาวกพวกนี้ทำไรเป็นบ้าง ได้แต่เอาคำพูดพวกแป็ะมาพูด แต่ปากก็บอก ไม่ได้ชอบแป๊ะ ตรูละฮ่า สุดๆ

#32 โคนัน

โคนัน

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:43

ทำผิดกันเอง เดินไปให้เข้าจับเอง โทษใครได้ว่ะ วันนี้เอ็งลองเดินเข้าไปสถาณทูตเมกาดิเวลากลางคืน หรือเดินเข้าไปสถาณที่ราชการเวลาห้ามเข้า ก็ถือว่าบุกรุกแล้ว ทำผิดติดคุก ทำไมต้องไปเห็นใจด้วยว่ะ สงสัยเฮดตาย จะเป็นคนดี เห็นใจนักโทษทุกคนในคุก

#33 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:52

กอนกด มันดูแผนที่เป็นเหรอ ยังวนๆ พายอยู่ที่เดิม ยังไง ก็โทษ ปชป ไว้ก่อนตามคำสั่งไอ้แป๊ะ สาวกพวกนี้ทำไรเป็นบ้าง ได้แต่เอาคำพูดพวกแป็ะมาพูด แต่ปากก็บอก ไม่ได้ชอบแป๊ะ ตรูละฮ่า สุดๆ

ดูตำแหน่งหลักเขตก็ได้นี่ (ถึงมันจะโดนย้ายเข้าไปทางฝั่งเขมร)

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#34 IDEC

IDEC

น้องเก่า

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:20

ดูต่อไปว่า เขาจะทำประชาสัมพันธ์กันอย่างไร
ส่ง "นายกปู" ไป หรือว่า "นายกเหลี่ยม" ไปรับมอบตัว
พร้อมย้ำความเลวของ "อภิสิทธิ์" ที่ไม่สามารถเอาตัว "วีระ" กลับมาได้
พร้อมกับการเริ่มพูดของ "สนธิ" ที่ตอกย้ำว่า "ทักษิณเป็นนายกที่ดีที่สุดเท่าที่เคยมีมา"
แล้วก็ด่าซ้ำ ประชาธิปัตย์ ย้ำจุดยืนว่า เสื้อเหลืองต้องการให้เป็นฝ่ายค้านไปตลอดการ
สุดท้ายจบลงด้วย "นิรโทษกรรม" ไม่ต้องจ่ายค่าปิดสนามบินสี่ร้อยล้าน

วิน-วิน เหลือง-แดง :D

สมกับเป็นฝ่ายแค้นจริงๆ

#35 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:57

"ตราบาปอันนี้ เสื้อแดงและเสื้อเหลืองจะพร้อมใจกันจำไว้ว่าเป็นผลงานชิ้นเอก
ของ พณ ท่านม้าก ณ อีตัน แต๋วแตก ราบ 11"
ผมว่าคลาดเคลื่อนนะครับคุณเห็นไต ที่ถูกต้อง คือเสื้อแดงและเสื้อเหลืองจะพร้อมใจกัน
โยนบาปว่าเป็นผลงานชิ้นเอกของ พณ ท่านม้าก ณ อีตัน แต๋วแตก ราบ 11 ครับ และ
ตราบาปที่คุณเห็นไตพูดนั้น มีคนรับไปแล้วนะครับเป็นบาปที่ไม่มีใครทำอะไรให้ แต่เจ๊งเองครับ

นอกจากนี้พลพรรครักม้ากยังมีนวัตกรรมทางตรรกะที่เหนือชั้นเข้าไปอีกว่า "นอนอยู่กับบ้านดี ๆ
จะติดคุกไหม"
พอคนที่เค้ายืนหยัดมาหนึ่งปีจนท้อจะทำการรับสารภาพเหมือน สส ขี้ขลาดของตัวเองมั่ง นวัตกรรม
ทางภาษาก็มาทันที "ไหนว่าจะสู้ไง"
มันแค่เป็นคำถกเถียงกันธรรมดาเท่านั้นครับ คุณเห็นไตอย่าพยายามใช้วิชาเก่ามาสร้างสรรค์ให้มัน
เป็นนวัตกรรมทางภาษา หรือตรรกะที่เหนือชั้นอะไรเลย

คือใจพวกนี้เค้าอำมหิต อยากให้ตายในเขมรติดคุกยาวจะได้ไม่ออกมาเล่าเรื่องให้ ปชช ฟัง
ผมเริ่มสงสัยแล้วว่า 91 ศพเป็นเรื่องจริง
ท่อนนี้ครับ นวัตกรรมทางภาษาของจริง เพราะพยายามจะสร้างภาษาให้มันเป็นไปอย่างที่ใจ
ผู้เขียนต้องการให้มันเป็นอย่างนั้น ข้อความท่อนนี้ของคุณเห็นไต มีจริงเรื่องเดียวครับ คือ 91 ศพ
แต่ตอนนี้มันมีคนนำไปพูดบิดเบือนความจริงหลอกลวงประชาชนอยู่ คุณเห็นไตต้องใช้ดุลพินิจใน
การฟังนะครับ

#36 กรกช

กรกช

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:22

นายการุณ ใสงาม ที่ปรึกษากฎหมายเครือข่ายฯ กล่าวถึงการถูกสกัดจับที่สนามบินสุวรรณภูมิ อ้างว่ามีหมายจับ แต่ที่ผ่านมาเรียกให้มาจับก็ไม่มา แต่พอตนเดินทางเข้าออกไปทำหน้าที่ มาถูกจับท่ามกลางระหว่างเราทำหน้าที่ช่วยเหลือนายวีระและน.ส.ราตรี โดยเร็ว ซึ่งนายวีระยืนยันให้ทีมกฎหมายเครือข่ายฯต่อสู้เต็มที่ สวนทางแนวทางการต่อสู้ของสถานทูตไทยกรุงพนมเปญและรัฐบาลไทย คือไม่ต่อสู้ ยอมจำนน สารภาพให้รอดๆไปก่อน เรื่องอะไรจะเกิดขึ้นค่อยหาทางแก้ไขที่หลัง รูปแบบเช่นนี้ตรงกันข้ามกับแนวทางของนายวีระ และน.ส.ราตรี จึงทำให้สถานทูตไทยขัดขวางทุกเรื่องในการต่อสู้คดี จนกระทั่งเราจัดทำแผนที่ ภาพถ่ายทางอากาศ แปลเป็นไทยและเขมร จนได้ขึ้นสู่กระบวนการพิจารณาได้ เราจะไปยื่นอุธรณ์ศาลอุธรณ์พนมเปญวันที่ 11 ก.พ.นี้ และเร่งรีบขอประกันตัวโดยด่วน ซึ่งแท้จริงผู้แก้ไขปัญหาคดีสองคนไทยที่ดีที่สุดคือนายกรัฐมนตรีไทย ที่มีความพร้อมในเจรจาตกลงต่อรองได้มากที่สุด แต่รัฐบาลไทยไม่ทำมีแต่เรียกร้องให้ยอมจำนน มั่นใจว่านายกษิต ไปเยี่ยมเพื่อบอกให้นายวีระยอมจำนนและออกมาสู้นอกคุก แต่เชื่อว่านายวีระ ไม่ยอมเพราะได้เลือกเส้นทางต่อสู้เพื่อประเทศไทย การต่อสู้ไม่ใช่มาชุมนุมที่ทำเนียบรัฐบาล แต่การยืนอยู่ในคุกเปร์ซอว์ก็เป็นต่อสู้แบบหนึ่ง เพื่อที่จะพิสูจน์เขตแดนไทยเพื่อก้ไขปัญหาเขตแดน เวลานี้เรียกร้องคนไทย 60 กว่าล้านคนตัดสินใจได้แล้วเราควรออกมาไล่รัฐบาลนี้ออกไปเร็วเท่าไหร่ช่วยแผ่นดินไทยได้เร็วมากขึ้น

“ยอมรับว่าคดีนี้ต่อสู้ให้ชนะยาก เพราะหากศาลพิพากษายกฟ้องเท่ากับยืนยันว่าดินแดนที่คนไทยถูกจับเป็นของไทย จะให้เอาผู้พิพากษาเขมรไปตัดคอทั้งประเทศก็ไม่มีทางจะยกฟ้อง แต่เราจะต้องต่อสู้ให้ถึงที่สุด ขณะที่รัฐบาลนี้ต้องการให้นายวีระยอมจำนน รับสารภาพแล้วขอพระราชทานอภัยโทษต่อกษัตริย์กัมพูชา แต่เท่าที่ผมได้ฟังนายวีระบอกว่าในใจเขามีพระมหากษัตริย์ไทยเพียงพระองค์เดียว ไม่สามารถก้มหัวให้กษัตริย์ชาติอื่นได้” นายการุณ กล่าว

สรุปว่า นายวีระ ก้มหัวให้กับใคร
ตอนนี้ยังเป็น "ไทย" หรือ "เขมร" ไปแล้วล่ะ :D

เงินมาผ้าหลุด ไม่ชั่ว ทำไม่ได้นะเนี่ยะ
พูดอย่างทำอย่าง สมกับเป็น พวกเหลืองผสมแดง

ที่ผมแย้งคุณในกระทู้นี้เพราะคุณกำลังโยนความผิดให้คุณวีระ ราตรี และว่าเขาเลว
ทั้งที่เขาเสียสละและมีเจตนาปกป้องอธิปไตยของชาติ

ตอนแรกวีระได้แสดงจุดยืนไปแล้วคือไม่ยอมรับผิดเพื่อขอภัยโทษ
แต่สถานการณ์กลับเลวร้าย ถ้าเป็นคุณๆจะทำยังไง ?
คุณจะยอมติดคุก 8 ปี หรือคุณจะพยายามหาทางพ้นคุก ?

การขออภัยโทษไม่ได้หมายความว่าเขาเลวร้าย แต่สถานการณ์แบบนี้เป็นใครก็ทำทั้งนั้น
ถึงตรงนี้อย่าว่าแต่ก้มหัวให้กษัตริย์ชาติอื่นเลย ให้ทำอะไรก็ได้ให้พ้นคุกออกมาได้ก็คงต้องทำ

และที่ผมบอกว่าควรประนามรัฐบาล ปชป. ไม่ใช่แค่เรื่องนั้น

แต่การที่รัฐบาล ปชป. รีบประกาศรายวันว่า 7 คนไทยล้ำแดน เท่านั้น เท่านี้ ทั้งที่ยังไม่ได้มีการพิสูจน์อย่างชัดเจน
ทั้งที่เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องใหญ่ เป็นเรื่องของอาณาเขต เป็นเรื่องเกี่ยวกับอธิปไตยของชาติ และมีประชาชนของตัวเองตกเป็นจำเลย

เรื่องง่ายๆแบบนี้ แค่มีสามัญสำนึกของความเป็นมนุษย์ ก็ต้องรู้ว่าอะไรควร อะไรไม่ควร

แต่รัฐบาล ปชป. กลับทำในสิ่งที่ไม่น่าเชื่อ ด้วยการรีบประกาศรายวัน ว่าคนไทยล้ำแดนเท่านั้น เท่านี้
ทำราวกับว่ากลัวคนไทยไม่ผิด มีรัฐบาลประเทศไหนในโลกนี้เขาทำกันแบบนี้บ้าง ?

อย่างนี้สิถึงสมควรเรียกว่าเลว ไม่ใช่ไปว่าคนที่มีเจตนาปกป้องอธิปไตยของชาติเลว

Edited by กรกช, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:22.

#37 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:30

รัฐบาลเขาได้ดูวีดีโอที่พวกวีระมันถ่ายไว้เองแล้วไงน้อง

กระทู้ในบอร์ดเก่า ก็คุยกันเรื่องนี้ตั้งเยอะ เอาภาพวีดีโอมาเทียบภาพถ่ายดาวเทียม เอามาทาบแผนที่ฉบับต่าง ๆ

น้องก็ไม่เห็นเอาข้อมูลอะไรมาหักล้างได้เลย

มีแต่เอาความเห็นของน้อง ซึ่งเหมือนของแก๊งเอเอสทีวีมีดันทุรังด่า ๆ ๆ ๆ รัฐบาลมาร์ค

#38 กรกช

กรกช

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:31

ผมว่าไม่มีใครอยากติดคุกต่างบ้านต่างเมืองนานๆหรอกครับ อีกอย่างที่นั่นก็บ้านเค้า กฏหมายของเค้า สู้กันแบบไม่แฟร์ตั้งแต่แรกแล้ว
ทนายฝ่ายเราก็คงทำเท่าที่ทำได้แล้ว ใจเขาใจเรานะครับ

ผมขอชื่นชมคุณครับ คนเราเห็นแก่ตัวหรือไม่ การแสดงความเห็นในเว็บบอร์ดก็สามารถบ่งบอกได้
การเอาใจเขามาใส่ใจเราคือสิ่งที่บ่งบอกได้ระดับหนึ่งว่าคุณเป็นคนที่ไม่เห็นแก่ตัว

เพื่อนผมคนหนึ่งเลี้ยงนก ผมว่ามันไปเลี้ยงทำไม สงสารมัน ขังมันไว้ในกรง มันก็ไม่พอใจผม

วันหนึ่งมันถูกจับวิทยุเถื่อน ติดคุก 1 คืน อีกวันมันเอานกไปปล่อยหมดเลย

คนเราไม่ต้องติดคุกเป็นปีหรอก แค่วันเดียวก็แย่แล้ว
นี่คุณวีระ คุณราตรีติดมาเกือบปี แล้วถ้าไม่ทำอะไรก็ต้องติดอีก 7 ปี

คนที่คิดไม่ได้ที่เอาเขามาเหยียดหยามก็คงมีแต่คนเห็นแก่ตัวเท่านั้น

#39 กรกช

กรกช

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:34

รัฐบาลเขาได้ดูวีดีโอที่พวกวีระมันถ่ายไว้เองแล้วไงน้อง

กระทู้ในบอร์ดเก่า ก็คุยกันเรื่องนี้ตั้งเยอะ เอาภาพวีดีโอมาเทียบภาพถ่ายดาวเทียม เอามาทาบแผนที่ฉบับต่าง ๆ

น้องก็ไม่เห็นเอาข้อมูลอะไรมาหักล้างได้เลย

มีแต่เอาความเห็นของน้อง ซึ่งเหมือนของแก๊งเอเอสทีวีมีดันทุรังด่า ๆ ๆ ๆ รัฐบาลมาร์ค

ในวีดีโอน่ะ มีการตัดต่อทำให้เหมือนถูกจับในหมู่บ้าน

#40 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:34

ที่ผมแย้งคุณในกระทู้นี้เพราะคุณกำลังโยนความผิดให้คุณวีระ ราตรี และว่าเขาเลว
ทั้งที่เขาเสียสละและมีเจตนาปกป้องอธิปไตยของชาติ

ตอนแรกวีระได้แสดงจุดยืนไปแล้วคือไม่ยอมรับผิดเพื่อขอภัยโทษ
แต่สถานการณ์กลับเลวร้าย ถ้าเป็นคุณๆจะทำยังไง ?
คุณจะยอมติดคุก 8 ปี หรือคุณจะพยายามหาทางพ้นคุก ?

การขออภัยโทษไม่ได้หมายความว่าเขาเลวร้าย แต่สถานการณ์แบบนี้เป็นใครก็ทำทั้งนั้น
ถึงตรงนี้อย่าว่าแต่ก้มหัวให้กษัตริย์ชาติอื่นเลย ให้ทำอะไรก็ได้ให้พ้นคุกออกมาได้ก็คงต้องทำ

และที่ผมบอกว่าควรประนามรัฐบาล ปชป. ไม่ใช่แค่เรื่องนั้น

แต่การที่รัฐบาล ปชป. รีบประกาศรายวันว่า 7 คนไทยล้ำแดน เท่านั้น เท่านี้ ทั้งที่ยังไม่ได้มีการพิสูจน์อย่างชัดเจน
ทั้งที่เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องใหญ่ เป็นเรื่องของอาณาเขต เป็นเรื่องเกี่ยวกับอธิปไตยของชาติ และมีประชาชนของตัวเองตกเป็นจำเลย

เรื่องง่ายๆแบบนี้ แค่มีสามัญสำนึกของความเป็นมนุษย์ ก็ต้องรู้ว่าอะไรควร อะไรไม่ควร

แต่รัฐบาล ปชป. กลับทำในสิ่งที่ไม่น่าเชื่อ ด้วยการรีบประกาศรายวัน ว่าคนไทยล้ำแดนเท่านั้น เท่านี้
ทำราวกับว่ากลัวคนไทยไม่ผิด มีรัฐบาลประเทศไหนในโลกนี้เขาทำกันแบบนี้บ้าง ?

อย่างนี้สิถึงสมควรเรียกว่าเลว ไม่ใช่ไปว่าคนที่มีเจตนาปกป้องอธิปไตยของชาติเลว

กรกช อยู่ในร่องในรอยหน่อย ...เวลาเขียน อย่าพี้เนื้อมาก่อน... :lol: :lol: :lol:

"เลขากษิตบอกว่าไม่ล้ำ อภิสิทธิ์บอกว่าไม่ล้ำ และคนที่ถูกจับตัวจริง เสียงจริง ที่อยู่ในเหตุการณ์จริงอย่าง ส.ส. พนิชก็บอกว่าไม่ล้ำ

คุณเชื่อเลขากษิต อภิสิทธิ์ กับ ส.ส. พนิช หรือเชื่อเขมรครับ ?"

:lol: :lol: :lol:

Edited by 55555, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:38.

#41 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:35

ในวีดีโอน่ะ มีการตัดต่อทำให้เหมือนถูกจับในหมู่บ้าน

ตัดต่อตรงไหน อย่างไร ของไม่ตัดต่อเป็นอย่างไร

ตอบด้วย

#42 กรกช

กรกช

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:35

ความจริง ถ้าดูแผนที่ ผมว่ามันล้ำเข้าไปชัดเจนนะ ไม่ว่าดูแผนที่ของใครก็ตาม

จุดถูกจับที่เอามาวัดพิกัดแผนที่เอามาจากไหน ?

#43 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:37

รอ phat21 มาตอบ :D
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#44 กรกช

กรกช

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:37

กรกช อยู่ในร่องในรอยหน่อย ...เวลาเขียน อย่าพี้เนื้อมาก่อน... :lol: :lol: :lol:

"เลขากษิตบอกว่าไม่ล้ำ อภิสิทธิ์บอกว่าไม่ล้ำ และคนที่ถูกจับตัวจริง เสียงจริง ที่อยู่ในเหตุการณ์จริงอย่าง ส.ส. พนิชก็บอกว่าไม่ล้ำ

คุณเชื่อเลขากษิต อภิสิทธิ์ กับ ส.ส. พนิช หรือเชื่อเขมรครับ ?"

:lol: :lol: :lol:

ลำดับเหตุการณ์หน่อยสิครับ ตอนแรกประกาศรายวันว่าล้ำ แต่ตอนหลังกลับลำมาบอกว่าไม่ล้ำ

#45 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:40

จุดถูกจับที่เอามาวัดพิกัดแผนที่เอามาจากไหน ?

ได้อ่านกระทู้ในบอร์ดเก่ามั่งรึเปล่าน้อง ที่หลาย ๆ ท่านชี้ให้เห็นจากภาพวีดีโอ จากภาพดาวเทียม จากแผนที่

ใจคอจะให้รีเพลย์จริง ๆ น้อง

ไอ้ตอนเขาอธิบายกัน น้องมัวไปเสพข้อมูลอะไรอยู่

อ่อ ความจริงไม่ต้องจุดที่คุยกับทหารในหมู่บ้านหรอก แค่ข้ามคูน้ำเลี้ยวไป เขมรก็อ้างได้แล้วน้อง

#46 กรกช

กรกช

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:40

ตัดต่อตรงไหน อย่างไร ของไม่ตัดต่อเป็นอย่างไร

ตอบด้วย

ไปค้นหากระทู้เก่าในบอร์ดเก่าดู มีสมาชิกท่านหนึ่งเคยคุยรายละเอียดไว้แล้ว ผมขี้เกียจหา
และถ้าคุณไม่หลอกตัวเองก็คงเคยอ่านมาแล้ว

#47 โคนัน

โคนัน

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:41

เชื่อจริงๆ ขี้้ข้าแป๊ะ เข้าดูแผนที่กันไปแล้ว ทั้งบอร์ดเก่าบอร์ดใหม่ อ้างนู้นอ้างนี้ เคยพูดเรื่องนี้แล้ว แต่มันลืมไปหมด จำได้อย่างเดียว เป็นเพราะ รัฐบาล ปชป

แผนที่แรกที่ ASSTV เอามาลงจัดให้ บ่อน้ำ UN อยู่ฝั่งเขมร เพื่อหาเรื่องระยะ 500 เมตรตามคำบอกเล่าของ จิ๊บป่าอ้อย แต่พอหาเรื่องรัฐบาล ปชป ไม่ได้ ทำแผนที่อีกชุดลากกันเอาเอง ให้บ่อน้ำ UN อยู่ฝั่งไทยเฉย แต่ขี้ข้าแป๊ะไม่สน ASSTV มั่วแค่ไหน ตรูไม่สน รู้อย่างเดียว มาร์คผิด ปชป ผิด

#48 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:41

ไอ้ที่คุยกันอยู่เร็วที่สุดก็เมื่อวานนี้น๊ะกรกฏ....เอ้า แถต่อโลด..

:lol:

#49 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ที่วีระ ราตรี โดนตัดสินแบบนั้น เป็นเพราะในกล้องของวีระ มีคลิปที่เคยเข้าไปถ่ายค่ายทหารของเขมรด้วย ไม่ใช่หรือ เค้าถึงได้ตั้งข้อหาแบบนั้น ว่าล้วงข้อมูล

Edited by Bookmarks, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:42.

#50 กรกช

กรกช

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:42

ได้อ่านกระทู้ในบอร์ดเก่ามั่งรึเปล่าน้อง ที่หลาย ๆ ท่านชี้ให้เห็นจากภาพวีดีโอ จากภาพดาวเทียม จากแผนที่

ใจคอจะให้รีเพลย์จริง ๆ น้อง

ไอ้ตอนเขาอธิบายกัน น้องมัวไปเสพข้อมูลอะไรอยู่

อ่อ ความจริงไม่ต้องจุดที่คุยกับทหารในหมู่บ้านหรอก แค่ข้ามคูน้ำเลี้ยวไป เขมรก็อ้างได้แล้วน้อง

ก็ในวีดีโอที่ถูกจับน่ะ คนที่รู้จริงก็มีแค่ทหารเขมร ส.ส.พนิช และวีระ และที่เอามาวัดพิกัดกันน่ะ รู้จากปากใครว่าถูกจับจุดไหน