Jump to content

- - - - -

สิ่งที่ต้องเตรียมการในปีนี้....

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:30

เป็นที่คาดหมายกันว่า...

ปีนี้ราคาข้าวของเครื่องอุปโภคบริโภค จะขึ้นราคาแพงที่สุด ในรอบลายสิบปี เนื่องจากนโยบายขึ้นค่าครองชีพของรัฐบาล

ฟ้าฝนจะไม่ตกตามฤดูกาล.... น้ำจะท่วมหนักกว่าปีที่แล้ว...

เกิดสงครามภายในประเทศ และ ระหว่างประเทศ

ดังนั้นสิ่งที่ต้องเตรียมการในปีนี้ก็คือ...

๑. แสวงหาที่ดินดอนๆ ใน ต่างวังหวัด ตั้งแต่สระบุรีขึ้นไป...ให้มีพื้นที่ไม่ต้องมาก 2-5 ไร่ ก็พอแล้ว
๒. บ้านใช้พลังงานจากธรรมชาติให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ เช่น ไฟฟ้าก็มาจากโซล่าร์เซลล์ เผื่อว่า การไฟฟ้าตัดไฟ เราก็ยังมีไฟฟ้าใช้ น้ำ ก็ใช้น้ำคลอง หรือ น้ำบ่อ มากรอง
๓. พื้นที่ชั้นล่างของบ้าน ไม่ต้องเก็บอะไร ให้เก็บขึ้นชั้น ๒ หรือ ๓ ให้หมด ถ้ามีบ้านชั้นเดียว...แนะนำให้ต่อชั้น ๒ ได้แล้ว
๔. ปลูกผักสวนครัวสัก 1 ไร่ ก็พอกินสำหรับคนในครอบครัวแล้ว
๕. ปลูกข้าวสัก 2-3 ไร่ ก็พอกินไปได้ทั้งปีสำหรับคน ๕ คน
๖. พื้นที่ที่เหลือ 1 ไร่ เอาไว้เลี้ยงสัตว์ เช่น หมู ไก่ เป็ด พร้อมสร้างบ้านให้มันอยู่เวลาน้ำท่วมด้วย

น้ำจะท่วมอีกกี่ทีก็ไม่กลัวแล้วครับพี่น้อง เพราะยังงัยเราก็ไม่มั่นใจว่ารัฐบาล "เอาอยู่"

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#2 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:52

สรุปแล้ว เกษตรทฤษฎีใหม่ และ เศรษฐกิจพอเพียง ของทางอยู่รอดของคนไทยนั่นเอง

ทรงพระเจริญ

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#3 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:03

แหะๆ ออกตัวหน่อยครับ ว่ามีแย้ววว
ที่อุบลฯ ก็หลายไร่
ที่เชียงใหม่ก็พอมี อิอิ

--
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#4 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:13

อ้าว..ผมคนจนทำไงอ่ะ ?

#5 ทัชชี่

ทัชชี่

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:14

หาแฟนรูปสวย รวยทรัพย์ อับปัญญา พ่อตาตาย แม่ยายโง่ อยู่บ้านหลังโต น้องเมียงามครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#6 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:47

หาแฟนรูปสวย รวยทรัพย์ อับปัญญา พ่อตาตาย แม่ยายโง่ อยู่บ้านหลังโต น้องเมียงามครับ

---
เผื่อผมด้วยคนนะครับ
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#7 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:52

คนนี้สวยพอไหมครับ ?

#8 ทัชชี่

ทัชชี่

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:16

คนนี้สวยพอไหมครับ ?

เย้ยยยยย....นี่มันกระเทย....สวยแค่ไหน...ก็ไม่ไหวมั้งครับ

#9 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:32

---
เผื่อผมด้วยคนนะครับ

ไม่พอเพียงเสียเลย.....
คนอื่นยังไม่มีนะ จะบอกให้.....

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#10 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:59

อยู่ในสติ ไม่ประมาท แค่นั้น

#11 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:30

"กำลังเอากันอยู่"
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#12 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:32

แต่ผมว่าเตรียมพร้อมรับมือการก่อกบฏของพวกแดงเชลียรนักโทษหนีคดีจะดีกว่า

ถ้าจะให้ดี ควรรวบรวมผู้คนเพื่อเป็นกองกำลังป้องกันชุมชนน่าจะช่วยป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของคนในชุมชนได้
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#13 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:59

เง้อ ทำไมเราคิดถึงนายกคนแรกเลย
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด