Jump to content

- - - - -

"ก้านธูป" เจอข้อหาหมิ่นฯแล้ว

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
116 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:34

ถามคำเดียว มีผู้บังคับใช้กฎหมายคนไหนที่คิดจะฆ่าก้านธูป ?

เฮนไตชอบเขียนวกวน แถมหลงประเด็นตัวเองอีกต่างหาก ล่าแม่มดนี่ที่บอกว่านักบุญสามารถทรมาณจนผู้หญิงสารภาพได้ จากนั้นค่อยเอาไปเผาไฟใช่ไหมฮะ แล้วมาตรา 112 นี่เขียนหรือเปล่าฮะ ว่าสามารถเอาผู้ต้องหาไปช๊อตไข่ แขวนคอ เผาไฟ ได้โดยไม่มีความผิด ถ้ามีเมื่อไหร่บอกผมทีนะครับผมจะไปช่วยต่อต้านกับเฮนไตบ้าง

เฮนไตเลิกสะเหร่อบ้างจะดีกว่าไหมฮะ บางทีเขียนความในใจตัวเองออกมาตรง ๆ มันง่ายกว่ามาทำสะเหร่อแอ๊บหล่อนะฮะ เพราะทุกวันนี้เฮนไตก็ไม่ได้หล่ออยู่แล้ว ไม่ต้องแอ๊บแล้วฮะความคิดเฮนไตมันแสดงออกซะจนคนเขารู้ไปถึงใส้ติ่งแล้ว

พวที่ล่าแม่มดก็ไม่คิดจะต้อง ฆ่าใครอย่างเจาะจง เค้าแค่รักษา กฏที่มีอยู่... เหมือนกับ ผู้รักษากฏหมาย ...
ถ้าไม่มีกฏ... หรือ กฏไม่ได้ให้อำนาจล้นฟ้า .... เราคงไม่ได้รับรู้ถึง การล่าแม่มด และผมคงไม่เอามาเป็นการเปรียบเทียบ...

ขอความหมายของคำว่าล่าแม่มดหน่อยครับ? เห็นใช้กันเยอะจัง :D

ล่าแม่มมด คือ การที่ตัวเองทำผิดแล้วบอกว่ากฎหมายล้าสมัยฮะ

#102 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:36

ผมว่าคุณเห็นไตพยายามยกกฎหมายโบราณมาเทียบกับ ม 112 ซึ่งมันคนละยุคและคนละเนื้อหา
ไม่รู้คิดได้ไง ถ้าอยากจะเปรียบเทียบทำไมไม่หากฎหมายปัจจุบันของประเทศอื่นมาอ้างก็ได้
แนวคิดของตุณเห็นไตที่มองว่าคนอื่นเขาฝังหัวในเรื่องลัทธินั้น ผมว่าคุณเห้นไตลองกลับไปปรึกษา
เพื่อน ๆ ในกลุ่มเดียวกันให้ดี ๆ นะครับ ว่าจริง ๆ แล้ว เขาหรือเราที่ฝังหัวเรื่องลัทธิ ถ้าคุณเห็นไตศึกษาดี ๆ
จะเห็นว่าในโลกนี้ ในปัจจุบันนี้ คนส่วนใหญ่ทั้งโลกเขาไม่ได้ฝังหัวเรื่องลัทธิหรอกครับ ตรงกันข้าม คนที่
ฝังหัวเรื่องลัทธินี้ จะเป็นคนกลุ่มเล็ก ๆ อย่างกลุ่มของคุณเห็นไตนี่แหละครับ
แต่ผมก็มองว่าเรื่องก้านธูปนี้ ก็ไม่ควรวิพากษ์วิจารณ์อะไรกันให้มากมาย เพราะอยู่ในชั้นพนักงานสอบสวน
ยังไม่ได้ไปถึงไหนเลย วิจารณ์มากก็ไม่ใช่เรื่องดีหรอกครับ ควรรอคุณสมศักดิ์ก่อนว่าท่านจะว่าอย่างไรต่อ

เห้นด้วยอย่างที่คุณว่าแหละครับ แบบนี้เค้าไม่เรียกว่าล่าแม่มดหรอก

เค้าเรียกว่า

ล่าเฮี่ย :D
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#103 David_GinoLa

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:37

ถามคำเดียว มีผู้บังคับใช้กฎหมายคนไหนที่คิดจะฆ่าก้านธูป ?

เฮนไตชอบเขียนวกวน แถมหลงประเด็นตัวเองอีกต่างหาก ล่าแม่มดนี่ที่บอกว่านักบุญสามารถทรมาณจนผู้หญิงสารภาพได้ จากนั้นค่อยเอาไปเผาไฟใช่ไหมฮะ แล้วมาตรา 112 นี่เขียนหรือเปล่าฮะ ว่าสามารถเอาผู้ต้องหาไปช๊อตไข่ แขวนคอ เผาไฟ ได้โดยไม่มีความผิด ถ้ามีเมื่อไหร่บอกผมทีนะครับผมจะไปช่วยต่อต้านกับเฮนไตบ้าง

เฮนไตเลิกสะเหร่อบ้างจะดีกว่าไหมฮะ บางทีเขียนความในใจตัวเองออกมาตรง ๆ มันง่ายกว่ามาทำสะเหร่อแอ๊บหล่อนะฮะ เพราะทุกวันนี้เฮนไตก็ไม่ได้หล่ออยู่แล้ว ไม่ต้องแอ๊บแล้วฮะความคิดเฮนไตมันแสดงออกซะจนคนเขารู้ไปถึงใส้ติ่งแล้ว

พวที่ล่าแม่มดก็ไม่คิดจะต้อง ฆ่าใครอย่างเจาะจง เค้าแค่รักษา กฏที่มีอยู่... เหมือนกับ ผู้รักษากฏหมาย ...
ถ้าไม่มีกฏ... หรือ กฏไม่ได้ให้อำนาจล้นฟ้า .... เราคงไม่ได้รับรู้ถึง การล่าแม่มด และผมคงไม่เอามาเป็นการเปรียบเทียบ...

ขอความหมายของคำว่าล่าแม่มดหน่อยครับ? เห็นใช้กันเยอะจัง :D

ล่าแม่มมด คือ การที่ตัวเองทำผิดแล้วบอกว่ากฎหมายล้าสมัยฮะ

ถ้าบอกว่าล่าแม่มด คุณพูดผิดครับ ไม่ได้มีใครล่าแม่มด

พวกเค้ากำลัง"ล่าเฮี่ย"
ต่างหาก

Edited by David_GinoLa, 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:38.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#104 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:39

เรากำลัง"ล่าเฮี่ย"

ล่าสัตว์ (ขอด้วยคน)

Edited by Freethink, 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:40.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#105 David_GinoLa

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:40

เรากำลัง"ล่าเฮี่ย"

ล่าสัตว์

#106 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:44

เรื่อง มาตรา 112 คุยกับผมก็ได้นะครับ ผมก็คลุกคลีเรื่องนี้อยู่
ผมขอยกเอาความคิดเห็นเกี่ยวกับการวิจารณ์สถาบันกษัตริย์ของผมมาลงล่ะกัน เคยโพสไว้นานแล้ว..

ผมขอออกตัวก่อนว่า ผมศึกษางานเขียนและงานวิจัยเกี่ยวกับพระมหากษัตริย์มาหลายชิ้น ทั้งเป็นงานเขียนต้องห้ามและไม่ต้องห้าม...

สมัยนี้งานเขียนที่วิจารณ์พระหากษัตริย์มีเพียบครับ เลือกหาอ่านได้ตั้งแต่หนังสือถึงวิทยานิพนธ์เลยทีเดียว
(สำหรับวิยานิพนธ์รู้สึกว่าโดนเขียนจนไม่มีอะไรจะเขียนแล้วมั้ง)
เอาเป็นว่าในงานวิชาการที่เกี่ยวกับการวิพากษ์วิจารณ์สถาบันพระมหากษัตริย์มีจำนวนมากครับ
ซึ่งผมเคยอ่านแล้วส่วนใหญ่เป็นการวิพากษ์วิจารณ์ที่ได้องค์ความรู้ทางด้านประวัติศาสตร์เป็นอย่างดี
โดยเฉพาะการบอกข้อมูลอ้างอิงที่มีการอ้างอิงตั้งแต่ระดับเอกสารชั้นต้น จนถึงชั้นรอง แถมมีการอ้างอิงการสัมภาษณ์ที่ถูกต้องตามหลักงานวิจัย

แต่คนบางกลุ่มที่อยู่ในลัทธิต่อต้าน Loyalist (อันที่จริงกลุ่มแนวๆนี้มีมานานในประวัติศาสตร์แล้วนะ แต่พึ่งจะโด่งดังไม่กี่ปีนี้เอง)
พวกนั้นส่วนใหญ่ใช้เหตุผลที่ไม่ได้มองหลักความเป็นจริงว่า พระมหากษัตริย์ไม่ได้เป็นผู้บริหารประเทศตั้งแต่ยุคการเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. 2475
และพวกนั้นไม่ได้เข้าใจหลักธรรมชาติของมนุษย์ เพราะมนุษย์ทุกคนมีทั้งดีและไม่ดี ซึ่งรอบตัวมนุษย์นั้นทุกอย่างมีทั้งคุณและโทษ
ดังนั้นตามตรรกะของมนุษย์ย่อมต้องมองข้อดีมากกว่าข้อเสีย และที่สำคัญมนุษย์ต้องทำดีมากกว่าการทำไม่ดี!!!
ส่วนใหญ่งานเขียนของกลุ่มนั้นผมเคยอ่านหลายครั้ง ซึ่งผมชอบถามกับตัวเองว่า 'ข้อมูลนี้อ้างอิงจากไหน มีหลักฐานอ้างอิงที่น่าเชื่อถือหรือไม่!?'
มันก็เหมือนกับว่า... ผมขอยกตัวอย่าง คุณ A พูดกล่าวหาคุณ B ว่าอย่างโน้นอย่างนี้โดยไม่มีหลักฐาน คุณ A โดนคดีหมิ่นคุณ B
แต่ถ้าคุณ A พูดกับคุณ B ด้วยเหตุผลและหลักฐานอ้างอิง อาจไม่โดนคดีหมิ่นก็ได้ครับ

ผมบอกได้เลยว่าบางคนที่ต่อต้านมาตรา 112 บางคนยังไม่เคยอ่านงานเขียนวิจารณ์พระมหากษัตริย์เลยแม้แต่งานเดียว...
แต่มาต่อต้านมาตรานี้โดยบอกว่าไม่มีสิทธิและเสรีภาพ?....

อืม...ผมขอยกตัวอย่างหนึ่ง คนที่พูดวิจารณ์เกี่ยวกับพระมหากษัตริย์ก็เหมือนกับนักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดารา
ถ้านักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดาราใช้จินตนาการเขียนเรื่องราวต่างๆโดยไม่ใช่เรื่องจริง
เขาอาจจะโดนฟ้องในข้อหาหมิ่นประมาทได้ครับ ซึ่งกรณีนี้มีตัวอย่างมากมายครับ อย่างคุณสนธิ ลิ้มทองกุลโดนฟ้องหลายคดีไปแล้ว
หรือดาราอย่างคุณสุวนันท์ คงยิ่ง(กบ) ยื่นฟ้องหมิ่นประมาทหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งเป็นต้น...
ทั้งหมดนี้ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลยนะ

อีกตัวอย่างหนึ่งคือ หนังสือต้องห้ามมีนามว่า "The King Never Smile"
ผมสงสัยว่าทำไมเล่มนี้ถึงเป็นหนังสือต้องห้าม? ผมอ่านไปสัก 2 รอบพอสรุปได้คือ...
1. ชื่อของหนังสือไม่เหมาะสม
2. เนื้อหาค่อนข้าง "ตรง" เกินไปจนสุ่มเสี่ยงการฟ้องร้องได้ ยกตัวอย่าง บทที่ 4 ของหนังสือเล่มนี้ชื่อ ...
ถ้าใครเคยอ่านบทที่ 4 ขอบอกว่าช่วงท้ายๆของบทที่ 4 เนื้อหาพุ่งตรงมาก แถมบอกว่าสิ่งนี้เป็นข่าวลือและเป็นทฤษฎีอีกต่างหาก...
และที่สำคัญ ตอนสรุปบทที่ 4 มีการเขียนเหมือน ... เป็นผู้ได้รับประโยชน์จากเรื่องนี้???
ผมจึงไม่แปลกใจทำไมถึงเป็นหนังสือต้องห้าม ...
และไม่แปลกใจด้วยว่าทำไมถึงโดนฟ้องร้อง ...

ส่วนที่กล่าวหาว่ามีการกลั่นแกล้งคนบริสุทธิ์โดยใช้มาตรานี้...อันที่จริงเกือบทุกมาตราก็กลั่นแกล้งได้เหมือนกันแหละครับ
ถ้าใครดู "รายการคุยกับแพะ" ก็รู้แล้ว หรือเรื่องการจับลิขสิทธิ์ในร้านคอมพิวเตอร์ที่มีการกลั่นแกล้งเพียบ ทำไมไม่ไปเรียกร้องให้แก้กฏหมายลิขสิทธิ์บ้าง?
ผมพูดตามตรงนะครับว่า กฏหมายไม่ผิด แต่มันผิดอยู่ที่คนใช้กฏหมาย

สำหรับเรื่องคนจะรักหรือไม่รักสถาบัน ผมว่ามันเป็นธรรมชาติสิทธิของบุคคลครับ
เพราะเหรียญมีสองด้าน มีรักยอมมีเกลียด มีสุขย่อมมีทุกข์ มีดำย่อมมีขาว อื่นๆ
แต่ถ้าไม่รักสถาบัน ผมว่าอยู่เงียบๆดีกว่าครับ อย่าแสดงออก เพราะมันจะเกิดเรื่องได้
มันก็เหมือนกับว่า ต้องมีมารยาททางสังคม กล่าวคือเข้าเมืองตาหลิวต้องหลิวตาตามครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#107 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:45

ท่าน The Producer M@ster เขียนได้เคลียร์เรื่องทำไม The King never smiles ถึงโดนครับ

ถ้ามีนักเขียนสักคน "นั่งเทียน"เขียนป้ายสีดาราสักคนหนึ่ง มีสิทธิ์โดนฟ้องไหม-มีแน่นอนครับ
แล้วถ้ามีคนแปลหนังสือนั่งเทียนป้ายสีดาราคนนั้นออกมาเป็นภาษาสวาฮิลี คนแปลโดนด้วยไหม-โดนด้วยแน่นอนครับ เพราะเผยแพร่ข้อความอันเป็นเท็จ
ยิ่งถ้างานเขียนนั่งเทียนนั้น มี "คนๆหนึ่งได้รับประโยชน์จากการนั่งเทียน" มีเหตุอันควรเชื่อได้ว่าคนเขียนถูกคนได้ประโยชน์จ้างเขียน หรือคนเขียนมีส่วนได้ส่วนเสียกับคนที่ได้ประโยชน์จากงานนั่งเทียนนั้น จะถูกฟ้องได้ไหม-ยิ่งสมควรโดนเลยครับ

เช่นนี้แล้ว พวกแดงล้มเจ้ามันจะมาตัดตอนเอาดื้อๆไม่ได้ว่า "แค่แปลหนังสือทำไมถึงโดน"
ต้องเรียงรุปประโยคใหม่ว่า "หนังสือนั่งเทียนใส่ร้ายป้ายสี ทำไมถึงไม่โดนฟ้อง" ต่างหาก
gladiator 1.jpg

#108 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:56

112 เปรียบเสมือน เครื่องมือในการล่าแม่มด ในสมัยโบราณ

ตรรกะที่ท่านว่ามา ถามว่า ในตอนนั้น คนรัก เชื่อ ศาสนจักร ผิดไหม... ไม่ผิดครับ
คนที่รัก จงรักภักดี ส่วนใญ่ มันมาจากความดีบารมี ของ ศาสนจักร ..... ถูกครับ
ถามว่า ศาสนจักร มีคุณงามความดีไหม ... มีแน่นอนครับ

ถามว่า การที่ ศาสนจักร มีคนจงรักภักดีมาก มีคนเชื่อมาก ทำความดีมาเยอะ ด้วยเหตุเหล่านี้ ทำให้สามารถ มี กลุ่มคนที่ รักและเืทิดทูน
มารวมตัวกัน แล้ว ออกกฏหมาย เพื่อทำการ 'ล่าแม่มด' หรือ คนที่ไม่เชื่อได้หรือไม่ .... อันนี้คิดเอาเองนะครับ....

ผมถามชัดว่าๆ ถ้า มีคนที่ปากดีต่อศาสนจักร ในตอนนั้่น พูด "ดูหมิ่น" ศาสนจักร ต่อหน้าเหล่าคณะ ล่าแม่มด ท่านคิดว่า คนๆนั้นจะโดนอะไร...

เวลาเปลี่ยน แต่ วิธีการ คงเดิม....

ผมไม่รู้ว่า ก้านธูปจะผิดจะถูก แต่ เห็นจาก ความ คลั่งๆที่อยากเอาเธอไปถ่วงน้ำ ถ้าลอยเป็นแม่มดจริง ถ้าจมน้ำตาย ถือว่าไปอยู่กับเพราะเจ้า ไม่มีอะไรเสียหาย
ของท่านๆ แล้ว ผมอดคิดถึง การ ล่าแม่มดไม่ได้....

มาตรา ๑๑๒ ไม่ใช่เครื่องมือที่ใช้ล่าแม่มด คนที่พูดว่า มาตรา ๑๑๒ เป็นเครื่องมือที่ใช้ล่าแม่มด

พูดอย่างนี้พูดแบบไม่ใช้ สติปัญญา สักแต่ว่ามีปาก คนโบราณเค้าเรียกว่า พวกปากไม่มีหูรูด

พูดจาเหมือนคนปัญญาอ่อนแบบนี้ รังแต่จะก่อให้เกิดความแตกแยกในสังคม….

ถามตรงๆเถอะ เราอยากอยู่ในสังคมที่คิดอยากด่าใคร ก็ด่าอย่างนั้นหรือ?

เราอยากอยู่ในสังคมที่สักแต่ จะพูด-จะเขียนก็พูดก็เขียนโดยไม่ต้องรับผิดชอบอย่างนั้นหรือ?

นี่ไม่ใช่สังคมประชาธิปไตยแล้วครับ หากแต่เป็นสังคมของความก้าวร้าว นึกอยาก ด่า ก็ ด่า

นี่หรือคือความถูกต้องของ พวกคุณ....

สักแต่จะพูดจาโดยไม่ได้ใช้ สติปัญญา คุณคิดหรือว่า เราจะอยู่ได้กันเช่นนี้?

สักวันหนึ่งคุณด่าใคร คนถูกด่าเขาระงับอารมณ์ไม่อยู่ ใช้กำลังในการตัดสิน

สังคมนี้ก็จะกลายเป็นสังคมของการใช้กำลัง ใครมี กำปั้นใหญ่กว่า คนนั้นก็เป็น คนถูก

เรา-ต้อง-การ-อย่าง-นั้น-หรือ?

ในกรณีที่ยกขึ้นมาถึงเด็กผู้หญิงคนนั้น เธอก็ไม่ใช่ แม่มด หากแต่เป็นผู้ถูกกล่าวหาว่า ได้กระทำความผิด

จะผิดหรือจะถูกอย่างไร ศาลจะเป็นผู้ตัดสิน ไม่ใช่ คุณไม่ใช่ผม อย่าพูดจาให้ดูเสมือนว่า

สิ่งที่เกิดขึ้นมานั้น เป็นเพราะ กฎหมาย นั่นมันไม่ใช่ วิถีของผู้ที่เจริญแล้ว และมีสติปัญญาทำกัน

การพูดจาเช่นนี้ดูเหมือนจะดี แต่แท้จริงแล้วนั่นคือความ บัดซบ ของผู้ที่พูด...

ในอันที่จะมี ความจงใจ ในการล่วงล้ำก้ำเกินไปถึง เจ้าฟ้า-เจ้าแผ่นดิน อย่าได้คิดแต่ว่า

คนอื่นผู้อื่นเขาจะไม่ล่วงรู้ความคิดของตนเอง กรรม หรือการกระทำนั้นคือเครื่องส่อเจตนา

ตะนิ่นตาญี ไม่สนใจ รวมทั้งไม่เคยได้ วิพากษ์-วิจารณ์

ในกรณีที่ มหาลัยฯ ได้รับเด็กคนนี้เข้าเรียน เพราะนั่นคือ การให้เสรีภาพในการแสวงหาความรู้

อันเป็นอาภรณ์มาประดับกาย ส่วนเธอผู้นั้นจะรับได้มากน้อยแค่ไหน นั่นก็ขึ้นอยู่กับตัวเธอ

จะเลือก วิถีแห่งชีวิต หรือจะเดินไปทางไหน ทางซ้ายหรือทางขวา เดินหน้าหรือถอยหลัง ขึ้นบน หรือลงล่าง

นั่นก็คือ เธอ-เลือก-แล้ว และในการเลือกนั้น เธอต้องได้รับผล แห่งการเลือกของตัวเธอเองด้วย นี่คือความรับผิดชอบ

ความรับผิดชอบต่อตัวเอง ต่อผู้ที่อยู่รอบข้าง และต่อสังคมนี้... ไม่ใช่เพียงแต่เธอเท่านั้น

ที่จะต้องรับผิดชอบในผลแห่งการกระทำ เราทุกคนก็เช่นกัน...

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๔ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๕๖ นาฬิกา

Edited by ตะนิ่นตาญี, 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:59.

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#109 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:05

ล่าแม่มดต้องแบบเสื้อแดงทำต่างหาก
การไล่ล่า ทำร้ายบุคคลที่ความเห็นต่าง คือ พฤติกรรม ปรกติของเสื้อแดงมายาวนานแต่ไหนแต่ไรครับ ไม่ต้องทำเป็นแปลกใจหรือต่อต้านหรอกครับ ขนาดชาวบ้าน ผู้หญิง หรือคนป่วยคนแก่คนชราในโรงพยาบาลเสื้อแดงก็ไม่ละเว้น

ปราศัย สั่งไล่ล่า ฆาตกรรม บุคคลที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามกันกลางเวที ผู้ชุมนุมก็ปรบมือ ชอบใจกันทั้งนั้น

พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ล่าสุดวิดีโอลิงค์มายังเวทีคนเสื้อแดง ที่ชุมนุมอยู่ที่หน้าอนุสาวรีย์ย่าโม จ.นครราชสีมา เมื่อคืนวันเสาร์ที่ 6 มี.ค.53 ว่า "มีคนป่วยที่มารักษา 30 บาทรักษาทุกโรค ติดต่อขออาสาที่จะติดระเบิดพลีชีพเพื่อช่วยผม (พ.ต.ท.ทักษิณ)"

นี่คือกลยุทธ์ในการต่อสู้ของทักษิณ คือใช้ความเท็จมาเสนอ เพื่อสร้างภาพสร้างสถานการณ์ให้เป็นประโยชน์ต่อตัวเอง แต่โครงเรื่องนี้มันโกหกไม่เนียน แค่ป่วยก็รีบไปหาหมอก็เพราะกลัวตาย พอหายป่วยแล้วยังจะวิ่งไปหาความตายด้วยการพลีชีพอีก มันน่าขัน

นายอดิศร เพียงเกษ ประกาศว่า "ถ้าการชุมนุมครั้งนี้ชนะ ก็จะจับ พล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ มาแขวนคอที่สนามหลวง"

อดิศรประกาศให้จับตัว อภิสิทธิ์ สุเทพ เนวิน มาแขวนคอกลางเวที

ขวัญชัย ประกาศตั้งทีมคบเพลิงไล่คนในครอบครัวนายกรัฐมนตรี

เมธี ประกาศให้คนเสื้อแดงฆ่าตัดหัวฝ่ายตรงข้าม

อริสมันต์ประกาศจะเอาเลือดหัวนายกออก ฆ่าล้างบางข้าราชการในศาลากลางจังหวัดทุกจังหวัด

เต้น ตู่ ข่มขุ่ ฝ่ายเห็นต่าง บอกพวกออกมาต่อต้านตนเองว่า อยากหายนะไหม ว่างๆจะไปเยี่ยม

แม้แต่ชาวบ้านรากหญ้าก็โดนม็อบเสื้อแดงป่าเถื่อนล่าแม่มด

"ยายเนียม พันธุ์มณี" แม้ป่วยหนัก คนเสื้อแดงยังบุกโรงพยาบาล

น่าเศร้าใจอย่างยิ่งต่อพฤติกรรมของกลุ่มเสื้อแดงแห่งเมืองอุบลราชธานี ในนาม "กลุ่มชักธงรบ" ที่บุกไปยังโรงพยาบาลสรรพสิทธิ์ประสงค์ และเข้าไปยังห้องพักของคุณยายเนียม พันธุ์มณี ผู้มอบแหวนให้กับนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี ในขณะที่ยายเนียมป่วยหนัก ด้วยโรคมะเร็ง และอาจจะเดินทางมาสู่จุดสุดท้ายของชีวิตแล้วด้วยซ้ำ

กลุ่มชักธงรบ เชื่อว่า นายอภิสิทธิ์ ได้เดินทางไปเยี่ยมยายเนียม เมื่อคืนที่ผ่านมา จึงเดินทางไปขับไล่ และเชื่อว่า นายอภิสิทธิ์ อยู่ในห้องพักของยายเนียม ทั้งๆที่นายอภิสิทธิ์ ไม่ได้เดินทางไปเมื่อคืนนี้
นายแพทย์เศวต ศรีศิริ แพทย์เจ้าของไข้คุณยายเนียม ให้สัมภาษณ์ผ่านรายการห้องข่าวรับอรุณ สถานีเนชั่นชาแนลว่า ตอนนี้อนุญาตให้เยี่ยมคุณยายเนียมได้เฉพาะด้านหน้าเท่านั้น ขณะที่แพทย์ต้องดูแลอย่างใกล้ชิด ซึ่งทำได้แค่การประคอง คนไข้ไม่สามารถพูดได้ ไม่รู้สึกตัว ไม่สามารถสนองตอบได้ ตับหยุดทำงาน สภาพการรับรู้ก็หยุดการรับรู้ ซึ่งระยะที่เหลืออยู่น้อยมาก....
นายวิฑูรย์ นามบุตร รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพัฒนาการสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ และอดีต ส.ส.อุบลราชธานี บอกว่า เมื่อคืนตอนที่กลุ่มชักธงรบบุกเข้าไปในห้องพักของยายเนียม คุณยายเนียมได้รู้สึกตัวขึ้นมารับรู้ และน้ำตาไหล อันเป็นการแสดงออกถึงความเสียใจต่อการกระทำของกลุ่มชักธงรบ

ผมมีภาพมันไปยืนล้อมกันข้างเตียงคนป่วยเลยแต่ยังหาไม่เจอ แต่ให้สัมภาษณ์ในรายการสรยุทธ์เองเลยว่าพาคนไปล้อมไปว่าคนป่วยที่เตียง

http://www.nhrc.or.t...p?topic_id=5347

วันพฤหัสบดี ที่ 8 มกราคม 2552
เสื้อแดงเริงร่าล้อมโรงพยาบาล ขณะยายเนียมป่วยหนัก

สมาชิกประชาไทเว็บบอร์ดรายหนึ่ง นำภาพบรรยากาศการล้อมโรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ จ.อุบลราชธานี ของกลุ่มคนเสื้อแดงใน จ.อุบลราชธานี อ้างว่าไม่ให้นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี เข้าไปเยี่ยมยายเนียม พันธุ์มณี ซึ่งจากภาพจะเห็นว่าผู้ชุมนุมต่างมีสีหน้ายิ้มแย้มแจ่มใสอย่างเห็นได้ชัด ขณะที่ยายเนียม พันธุ์มณี กำลังอยู่ในห้องไอซียู ซึ่งนายวิทูรย์ นามบุตร รมว.พัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ระบุว่ามีกลุ่มคนเสื้อแดงเข้าในห้องไอซียู แล้วใช้ถ้อยคำหยาบคายภายในห้อง จนทำให้ยายเนียมที่นอนป่วยอยู่ถึงกับน้ำตาไหล

เสื้อแดงรุมตีสาวกรุงเทพฯ แค่ปฏิเสธไม่รับสติ๊กเกอร์ยุบสภา

ทำร้ายประชาชน คนมือเปล่า คนแก่ที่เจ็บป่วยคือของถนัด

youtube.com/watch?v=XRi6m7QG06M

เสื้อแดงรุมทุบรถหญิงสาวคนนึงที่บีบแตรไล่ 12 เม.ย. 2553

ทำร้ายประชาชนที่เห็นต่างบนสะพานลอย

การ์ด นปช.ยัวะจัด ปรี่เข้าทำร้ายชายหญิงคู่หนึ่งกลางสะพานลอยย่านถนนเพชรบุรี
เหตุไม่เห็นด้วยกับการกระทำดังกล่าว ทั้งที่การรณรงค์ในครั้งนี้ของกลุ่ม นปช.
เพื่อสร้างความเข้าใจว่าจะชุมนุม ด้วยสันติวิธี

วันนี้ (23 มี.ค.) กลุ่ม นปช.ได้ส่งขบวนมอเตอร์ไซค์จำนวน 500 คัน
ออกแจกสติกเกอร์ที่มีข้อความว่า ยุบสภา ให้แก่ประชาชนทั่วไปรอบๆ กรุงเทพฯ จำนวน 5 แสนแผ่น
เพื่อรณรงค์ให้ประชาชนรับทราบการเคลื่อนไหวของกลุ่ม นปช. ในการชุมนุมด้วยสันติวิธี
โดยการเดินทางได้ใช้เส้นทางเดียวกับวันเสาร์ที่ผ่านมา (20 มี.ค.) คือ
ออกจากสะพานผ่านฟ้า ไปยมราช เพชรบุรี อโศก รัชดาภิเษก ลาดพร้าว บางกะปิ ลำสาลี รามคำแหง
พระโขนง พระราม 4 พระราม 3 ขึ้นสะพานกรุงเทพ ไปฝั่งธนบุรี วงเวียนใหญ่
ขึ้นสะพานสาทร กลับมาสีลม เยาวราช หลานหลวง และสะพานผ่านฟ้าฯ

ทั้งนี้ ระหว่างการแจกสติกเกอร์บริเวณถนนเพชรบุรี
ได้มีชายหญิงคู่หนึ่งที่แสดงออกว่าไม่เห็นด้วยกับการรณรงค์ดังกล่าว
จึงถูกการ์ดของกลุ่ม นปช. ปรี่เข้าไปทำร้ายร่างกายบนสะพานลอยข้ามถนนเพชรบุรี

และอื่นๆอีกมากมาย ฯลฯ

เต้น ตู่ ข่มขู่ ถามมหาวิทยาลัยจุฬา พร้อมจะหายนะไหม ?

นักข่าวก็ถูกเสื้อแดงไล่ล่าข่มขู่

นางพรทิพย์ ปักษานนท์ ประธานกลุ่มคนเสื้อแดงเพชรบุรี ผู้ถูกกล่าวหาเป็นต้นตอในการส่งอีเมล์ข่มขู่การทำงานของผู้สื่อข่าวช่อง 7 ได้เข้ารับทราบข้อกล่าวหา จากเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้ว

หลังจากกรณีที่มีกลุ่มคนเสื้อแดงส่งอีเมล์ข่มขู่ผู้สื่อข่าวสถานีโทรทัศน์สี กองทัพบกช่อง 7 ด้วยข้อความในลักษณะของการข่มขู่ พร้อมโพสต์ภาพถ่ายและระบุข้อมูลส่วนตัว ทั้งชื่อและนามสกุล ของนางสาวสมจิตต์ นวเครือสุนทร นั้น

มีการส่งฟอร์เวิร์ดเมล์ภายในกลุ่มผู้สนับสนุนพรรคเพื่อไทย และคนเสื้อแดง มีข้อความปลุกระดมให้ผู้คนมีความเกลียดชังผู้สื่อข่าวสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 รายหนึ่ง ด้วยการโพสต์ภาพถ่าย ชื่อ-นามสกุล ด้วยข้อความดังต่อไปนี้ "เปิดโฉมหน้านักข่าวที่ทำให้นายกปูเดินหนี" "จำหน้าหล่อนไว้นะครับ" "เห็นที่ไหนก็จัดการหน่อยก็แล้วกันครับ"

วันนี้นางพรทิพย์ ปักษานนท์ ประธานกลุ่มคนเสื้อแดงเพชรบุรี ผู้ส่งอีเมล์ดังกล่าว ได้เข้ารับทราบข้อกล่าวหาต่อพนักงานสอบสวนสถานีตำรวจนครบาลดุสิต ในข้อหาทำให้เกิดความกลัว และทำให้ได้รับความเดือดร้อน ตามหมายเรียก โดยในเบื้องต้นนางพรทิพย์ ให้การปฏิเสธทุกข้อกล่าวหา พร้อมอ้างว่าการส่งอีเมล์ดังกล่าวไม่ผิด เนื่องจากไม่ได้มีเจตนาจะส่งอีเมลล์ให้นางสาวสมจิตต์ โดยเชื่อว่าเป็นการส่งต่อข้อความกันไปเอง

พฤติกรรมต่างๆเหล่านี้เรียกว่าล่าแม่มดไหมครับ ไม่เห็นเคยมีเสื้อแดงคนไหนออกมาห้ามปรามกันเลย

ตั้งม็อบเถื่อนเส้นใหญ่ กระทืบ ปล้นชิง ชาวบ้าน ตั้งด่านเถื่อนทำร้ายประชาชนและเจ้าหน้าที่ได้อิสระเสรี

ประกาศและกระทำการไล่ล่าข่มขู่ผู้อื่นได้ ไม่เป็นไร

คนทำผิด ถูกดำเนินคดี กลับบอกว่า ล่าแม่มด

Edited by สยาม, 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:31.

#110 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:12

หมู่บ้านเสื้อแดงสงสัยคือการลงหลักปักฐานศาสนจักร สินะ
มีทักกี้เป็นบร๊ะเจ้า :lol:
We love fender.

#111 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:32

คราวที่แล้ว เอาคนแก่ ตอนนี้ เด็กสาว ต่อไป ก็คงเด็ก 5 ขวบ
พวกนี้ขยันสร้างกระแสเสียจริง ๆ หาเรื่องแก้มาตรา 112

#112 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:51

ล่าแม่มดต้องแบบเสื้อแดงทำต่างหาก
การไล่ล่า ทำร้ายบุคคลที่ความเห็นต่าง คือ พฤติกรรม ปรกติของเสื้อแดงมายาวนานแต่ไหนแต่ไรครับ ไม่ต้องทำเป็นแปลกใจหรือต่อต้านหรอกครับ ขนาดชาวบ้าน ผู้หญิง หรือคนป่วยคนแก่คนชราในโรงพยาบาลเสื้อแดงก็ไม่ละเว้น

ปราศัย สั่งไล่ล่า ฆาตกรรม บุคคลที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามกันกลางเวที ผู้ชุมนุมก็ปรบมือ ชอบใจกันทั้งนั้น

พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ล่าสุดวิดีโอลิงค์มายังเวทีคนเสื้อแดง ที่ชุมนุมอยู่ที่หน้าอนุสาวรีย์ย่าโม จ.นครราชสีมา เมื่อคืนวันเสาร์ที่ 6 มี.ค.53 ว่า "มีคนป่วยที่มารักษา 30 บาทรักษาทุกโรค ติดต่อขออาสาที่จะติดระเบิดพลีชีพเพื่อช่วยผม (พ.ต.ท.ทักษิณ)"

นี่คือกลยุทธ์ในการต่อสู้ของทักษิณ คือใช้ความเท็จมาเสนอ เพื่อสร้างภาพสร้างสถานการณ์ให้เป็นประโยชน์ต่อตัวเอง แต่โครงเรื่องนี้มันโกหกไม่เนียน แค่ป่วยก็รีบไปหาหมอก็เพราะกลัวตาย พอหายป่วยแล้วยังจะวิ่งไปหาความตายด้วยการพลีชีพอีก มันน่าขัน

นายอดิศร เพียงเกษ ประกาศว่า "ถ้าการชุมนุมครั้งนี้ชนะ ก็จะจับ พล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ มาแขวนคอที่สนามหลวง"

อดิศรประกาศให้จับตัว อภิสิทธิ์ สุเทพ เนวิน มาแขวนคอกลางเวที

ขวัญชัย ประกาศตั้งทีมคบเพลิงไล่คนในครอบครัวนายกรัฐมนตรี

เมธี ประกาศให้คนเสื้อแดงฆ่าตัดหัวฝ่ายตรงข้าม

อริสมันต์ประกาศจะเอาเลือดหัวนายกออก ฆ่าล้างบางข้าราชการในศาลากลางจังหวัดทุกจังหวัด

เต้น ตู่ ข่มขุ่ ฝ่ายเห็นต่าง บอกพวกออกมาต่อต้านตนเองว่า อยากหายนะไหม ว่างๆจะไปเยี่ยม

แม้แต่ชาวบ้านรากหญ้าก็โดนม็อบเสื้อแดงป่าเถื่อนล่าแม่มด

เสื้อแดงรุมตีสาวกรุงเทพฯ แค่ปฏิเสธไม่รับสติ๊กเกอร์ยุบสภา

ทำร้ายประชาชน คนมือเปล่า คนแก่ที่เจ็บป่วยคือของถนัด

นักข่าวก็ถูกเสื้อแดงไล่ล่าข่มขู่

พฤติกรรมต่างๆเหล่านี้เรียกว่าล่าแม่มดไหมครับ ไม่เห็นเคยมีเสื้อแดงคนไหนออกมาห้ามปรามกันเลย

ตั้งม็อบเถื่อนเส้นใหญ่ กระทืบ ปล้นชิง ชาวบ้าน ตั้งด่านเถื่อนทำร้ายประชาชนและเจ้าหน้าที่ได้อิสระเสรี

ประกาศและกระทำการไล่ล่าข่มขู่ผู้อื่นได้ ไม่เป็นไร

คนทำผิด ถูกดำเนินคดี กลับบอกว่า ล่าแม่มด

ถามจริง เวลาคนอวยเสื้อแดงด่าอะไร
มีเรื่องไหนที่สามารถด่าได้เต็มปากและคิดว่าใช่ เพราะเวลาด่าอะไรชอบเข้าตัวเองแทบทุกเม็ด

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#113 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:18

สรุปได้ว่า

bmp1 คือ แดงล้มเจ้า เต็มตัว

ไม่ต้องปฏิเสธแล้ว

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#114 Gregor Samsa

Gregor Samsa

ขาประจำ

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:42

ท่าน The Producer M@ster เขียนได้เคลียร์เรื่องทำไม The King never smiles ถึงโดนครับ

ถ้ามีนักเขียนสักคน "นั่งเทียน"เขียนป้ายสีดาราสักคนหนึ่ง มีสิทธิ์โดนฟ้องไหม-มีแน่นอนครับ
แล้วถ้ามีคนแปลหนังสือนั่งเทียนป้ายสีดาราคนนั้นออกมาเป็นภาษาสวาฮิลี คนแปลโดนด้วยไหม-โดนด้วยแน่นอนครับ เพราะเผยแพร่ข้อความอันเป็นเท็จ
ยิ่งถ้างานเขียนนั่งเทียนนั้น มี "คนๆหนึ่งได้รับประโยชน์จากการนั่งเทียน" มีเหตุอันควรเชื่อได้ว่าคนเขียนถูกคนได้ประโยชน์จ้างเขียน หรือคนเขียนมีส่วนได้ส่วนเสียกับคนที่ได้ประโยชน์จากงานนั่งเทียนนั้น จะถูกฟ้องได้ไหม-ยิ่งสมควรโดนเลยครับ

เช่นนี้แล้ว พวกแดงล้มเจ้ามันจะมาตัดตอนเอาดื้อๆไม่ได้ว่า "แค่แปลหนังสือทำไมถึงโดน"
ต้องเรียงรุปประโยคใหม่ว่า "หนังสือนั่งเทียนใส่ร้ายป้ายสี ทำไมถึงไม่โดนฟ้อง" ต่างหาก

จำได้เลือนรางว่า ตอนที่หนังสือเล่มนี้ออกมาใหม่ๆ
แม้แต่นายไจลส์รัญเองก็ยังออกมาบอกว่า แกไม่ชอบ และหนังสือเล่มนี้ไม่ต่างอะไรจากหนังสือกอสสิบดารา อะไรประมาณนี้

แดงล้มเจ้า นับวันยิ่งเลอะเทอะ อุดมการณ์อะไรถูกคนนั้นคนนี้จับยัดใส่หัวจนมั่วเปรอะไปหมด
วันข้างหน้าไม่พ้นหักกันเองอีก เด็กก้านธูปนี่ก็ด้วย เหยื่อรายล่าสุดของพวกพยายามดราม่า 112
กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมคืนสนองฮะ
“One morning, as Gregor Samsa was waking up from anxious dreams, he discovered that he had been changed into an adorable kitten.” — Franz Kafka

#115 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:52

เรื่อง มาตรา 112 คุยกับผมก็ได้นะครับ ผมก็คลุกคลีเรื่องนี้อยู่
ผมขอยกเอาความคิดเห็นเกี่ยวกับการวิจารณ์สถาบันกษัตริย์ของผมมาลงล่ะกัน เคยโพสไว้นานแล้ว..

ผมขอออกตัวก่อนว่า ผมศึกษางานเขียนและงานวิจัยเกี่ยวกับพระมหากษัตริย์มาหลายชิ้น ทั้งเป็นงานเขียนต้องห้ามและไม่ต้องห้าม...

สมัยนี้งานเขียนที่วิจารณ์พระหากษัตริย์มีเพียบครับ เลือกหาอ่านได้ตั้งแต่หนังสือถึงวิทยานิพนธ์เลยทีเดียว
(สำหรับวิยานิพนธ์รู้สึกว่าโดนเขียนจนไม่มีอะไรจะเขียนแล้วมั้ง)
เอาเป็นว่าในงานวิชาการที่เกี่ยวกับการวิพากษ์วิจารณ์สถาบันพระมหากษัตริย์มีจำนวนมากครับ
ซึ่งผมเคยอ่านแล้วส่วนใหญ่เป็นการวิพากษ์วิจารณ์ที่ได้องค์ความรู้ทางด้านประวัติศาสตร์เป็นอย่างดี
โดยเฉพาะการบอกข้อมูลอ้างอิงที่มีการอ้างอิงตั้งแต่ระดับเอกสารชั้นต้น จนถึงชั้นรอง แถมมีการอ้างอิงการสัมภาษณ์ที่ถูกต้องตามหลักงานวิจัย

แต่คนบางกลุ่มที่อยู่ในลัทธิต่อต้าน Loyalist (อันที่จริงกลุ่มแนวๆนี้มีมานานในประวัติศาสตร์แล้วนะ แต่พึ่งจะโด่งดังไม่กี่ปีนี้เอง)
พวกนั้นส่วนใหญ่ใช้เหตุผลที่ไม่ได้มองหลักความเป็นจริงว่า พระมหากษัตริย์ไม่ได้เป็นผู้บริหารประเทศตั้งแต่ยุคการเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. 2475
และพวกนั้นไม่ได้เข้าใจหลักธรรมชาติของมนุษย์ เพราะมนุษย์ทุกคนมีทั้งดีและไม่ดี ซึ่งรอบตัวมนุษย์นั้นทุกอย่างมีทั้งคุณและโทษ
ดังนั้นตามตรรกะของมนุษย์ย่อมต้องมองข้อดีมากกว่าข้อเสีย และที่สำคัญมนุษย์ต้องทำดีมากกว่าการทำไม่ดี!!!
ส่วนใหญ่งานเขียนของกลุ่มนั้นผมเคยอ่านหลายครั้ง ซึ่งผมชอบถามกับตัวเองว่า 'ข้อมูลนี้อ้างอิงจากไหน มีหลักฐานอ้างอิงที่น่าเชื่อถือหรือไม่!?'
มันก็เหมือนกับว่า... ผมขอยกตัวอย่าง คุณ A พูดกล่าวหาคุณ B ว่าอย่างโน้นอย่างนี้โดยไม่มีหลักฐาน คุณ A โดนคดีหมิ่นคุณ B
แต่ถ้าคุณ A พูดกับคุณ B ด้วยเหตุผลและหลักฐานอ้างอิง อาจไม่โดนคดีหมิ่นก็ได้ครับ

ผมบอกได้เลยว่าบางคนที่ต่อต้านมาตรา 112 บางคนยังไม่เคยอ่านงานเขียนวิจารณ์พระมหากษัตริย์เลยแม้แต่งานเดียว...
แต่มาต่อต้านมาตรานี้โดยบอกว่าไม่มีสิทธิและเสรีภาพ?....

อืม...ผมขอยกตัวอย่างหนึ่ง คนที่พูดวิจารณ์เกี่ยวกับพระมหากษัตริย์ก็เหมือนกับนักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดารา
ถ้านักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดาราใช้จินตนาการเขียนเรื่องราวต่างๆโดยไม่ใช่เรื่องจริง
เขาอาจจะโดนฟ้องในข้อหาหมิ่นประมาทได้ครับ ซึ่งกรณีนี้มีตัวอย่างมากมายครับ อย่างคุณสนธิ ลิ้มทองกุลโดนฟ้องหลายคดีไปแล้ว
หรือดาราอย่างคุณสุวนันท์ คงยิ่ง(กบ) ยื่นฟ้องหมิ่นประมาทหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งเป็นต้น...
ทั้งหมดนี้ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลยนะ

อีกตัวอย่างหนึ่งคือ หนังสือต้องห้ามมีนามว่า "The King Never Smile"
ผมสงสัยว่าทำไมเล่มนี้ถึงเป็นหนังสือต้องห้าม? ผมอ่านไปสัก 2 รอบพอสรุปได้คือ...
2. เนื้อหาค่อนข้าง "ตรง" เกินไปจนสุ่มเสี่ยงการฟ้องร้องได้ ยกตัวอย่าง บทที่ 4 ของหนังสือเล่มนี้ชื่อ ...
ถ้าใครเคยอ่านบทที่ 4 ขอบอกว่าช่วงท้ายๆของบทที่ 4 เนื้อหาพุ่งตรงมาก แถมบอกว่าสิ่งนี้เป็นข่าวลือและเป็นทฤษฎีอีกต่างหาก...
และที่สำคัญ ตอนสรุปบทที่ 4 มีการเขียนเหมือน ... เป็นผู้ได้รับประโยชน์จากเรื่องนี้???
ผมจึงไม่แปลกใจทำไมถึงเป็นหนังสือต้องห้าม ...
และไม่แปลกใจด้วยว่าทำไมถึงโดนฟ้องร้อง ...

ส่วนที่กล่าวหาว่ามีการกลั่นแกล้งคนบริสุทธิ์โดยใช้มาตรานี้...อันที่จริงเกือบทุกมาตราก็กลั่นแกล้งได้เหมือนกันแหละครับ
ถ้าใครดู "รายการคุยกับแพะ" ก็รู้แล้ว หรือเรื่องการจับลิขสิทธิ์ในร้านคอมพิวเตอร์ที่มีการกลั่นแกล้งเพียบ ทำไมไม่ไปเรียกร้องให้แก้กฏหมายลิขสิทธิ์บ้าง?
ผมพูดตามตรงนะครับว่า กฏหมายไม่ผิด แต่มันผิดอยู่ที่คนใช้กฏหมาย

สำหรับเรื่องคนจะรักหรือไม่รักสถาบัน ผมว่ามันเป็นธรรมชาติสิทธิของบุคคลครับ
เพราะเหรียญมีสองด้าน มีรักยอมมีเกลียด มีสุขย่อมมีทุกข์ มีดำย่อมมีขาว อื่นๆ
แต่ถ้าไม่รักสถาบัน ผมว่าอยู่เงียบๆดีกว่าครับ อย่าแสดงออก เพราะมันจะเกิดเรื่องได้
มันก็เหมือนกับว่า ต้องมีมารยาททางสังคม กล่าวคือเข้าเมืองตาหลิวต้องหลิวตาตามครับ

ผมเองขอยอมรับในความคิดของคุณ แม้ว่าจะไม่ได้ศึกษาเรื่องนี้มามากเท่าไหร่ก็ตาม

และขอยืนยัน ณ ที่นี้ว่าผมเป็นอีกผู้หนึ่งที่จะไม่ยอมรับพวกกบฏเหล่านี้ และจะขอสู้จนถึงวินาทีสุดท้าย แม้จักมิมีผู้ใดอยู่เคียงบ่าเคียงไหล่ก็ตาม

เพราะการกระทำของคนพวกนี้ได้ขัดกับวิถีนักรบที่ผมยึดมั่นและปฏิบัติตามอย่างที่สุด สำหรับคนพวกนี้เป็นได้แค่สวะเท่านั้น

ปล.เอกสารนี้ผมได้เคยอ่านจากบล็อกของคุณแล้ว

Edited by yoshikiryuichiro, 5 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:01.

大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#116 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:55

จะมาเล่นมุกกฎหมาย 112 รังแกเด็กมั๊ง

ก้านธูป1ในขบวนการแก้112.

กลัว111รังแกผมมากกว่า ฮา ฮา ฮา

#117 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:11

ผมเองขอยอมรับในความคิดของคุณ แม้ว่าจะไม่ได้ศึกษาเรื่องนี้มามากเท่าไหร่ก็ตาม

และขอยืนยัน ณ ที่นี้ว่าผมเป็นอีกผู้หนึ่งที่จะไม่ยอมรับพวกกบฏเหล่านี้ และจะขอสู้จนถึงวินาทีสุดท้าย แม้จักมิมีผู้ใดอยู่เคียงบ่าเคียงไหล่ก็ตาม

เพราะการกระทำของคนพวกนี้ได้ขัดกับวิถีนักรบที่ผมยึดมั่นและปฏิบัติตามอย่างที่สุด สำหรับคนพวกนี้เป็นได้แค่สวะเท่านั้น

ปล.เอกสารนี้ผมได้เคยอ่านจากบล็อกของคุณแล้ว

อันที่จริง... ข้อมูลในบล็อคผมเขียนแบบห่วย ๆ ครับ แถมความคิดช่วงนั้นออกแนวโมโหทุกฝ่ายก็เลยเขียนไปงั้น ๆ เองแหละ 555+
รายละเอียดแทบไม่มีอะไร 555+ ตอนนี้เขียนแต่การ์ตูนและเกมเท่านั้นขอรับ =3=)/

P.S. ผมว่าพวกที่คิดอยากแก้ไขมาตรา 112 ทำไมไม่หางานอดิเรกอย่างอื่นมั่งหว่า มัวแต่คิดเรื่องไร้สาระแบบนี้
และคิดแต่เรื่องเครียดๆ แบบนี้ไมเกรนขึ้นสมองตายเลย =3=)/

Edited by The Producer M@ster, 5 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:14.

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!