Jump to content

- - - - -

ไทยกำลังจะซ้ำรอยฟิลิปินส์หรือไม่

• Please log in to reply
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:52

*
POPULAR

กระทู้น้ำดีมีมาให้อ่านกันครับ

เป็นประวัติศาสตร์การล่มสลายของฟิลิปปินส์

http://pantip.com/topic/31153512

อ่านแล้วใช่เลย การบริหารงานยุคทักษิณกะมาร์กอส เหมือนกันเป๊ะ

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#2 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:42

คงไม่แคล้วกันแล้วละครับ

ทุกวันนี้ ต้องบอกว่า ควายแดงฟิลิปปินส์ (พวกมาร์กอสใช้สีแดงด้วยสิ)  ยังจัดงานให้มาร์กอสเลยในวันเกิด วันตายของมาร์กอส

ต่อไปของไทย เมื่อไอ้เหลี่ยมตายไป พวกควายแดงก็คงจัดงานให้แบบเดียวกันตลอด   

#3 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:48

แล้วคิดว่าไอ้แม้วจะจบแบบมากอสด้วยมั้ย  :mellow:

#4 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:53

แล้วคิดว่าไอ้แม้วจะจบแบบมากอสด้วยมั้ย  :mellow:

ทักษิณบอกว่า ผมจะสู้จนตาย สะกดคำว่า “แพ้” ไม่เป็น”    นี่คือสิ่งที่ต่างกัน

"                          "

#5 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:02

*
POPULAR

เมื่อครั้งที่ ทักษิณเป็นนายกครั้งแรกฯ ลูกชายคนเล็กผมคลอด

มีคนรู้จักดีคนหนึ่งถามผมว่า คิดยังไงที่ทักษิณเป็นนายกฯ ผมตอบเขาว่า ไทยจะเหมือนฟิลิปินส์และอินโดนีเซีย

คือเศรษฐกิจล่มสลาย เพราะคนๆเดียว ตอนนี้ลูกชาย  15 ปีแล้ว ผมยังจำคำพูดตัวเองได้ดี  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#6 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:07

เหมือนไทยจริงๆด้วย

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#7 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:32

มันถึงขายหุ้นชินออกนอกประเทศไงครับ

#8 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 17:16

เหลี่ยมทำตามรอยแบร์ลุสโคนี่เพื่อให้ทันยุคกว่ายุคมาร์กอส

เช่น เป็นเจ้าพ่อผูกขาดโทรคมนาคม    และเจ้าพ่อสื่อสาร

หลีกเลี่ยงภาษี  และผลประโยชน์ทับท้องอีกนานับประการ

แต่ทักษิณแซงหน้าแบร์ลุสโคนี่ เพราะหนีคุกไม่เห็นเงาหัว

https://www.facebook...510655938989840

http://www.nidambe11...6april21p13.htm

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#9 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 18:08

ถ้าจุดจบผู้นำก็คงเหมือนกัน ...ไม่เคยเห็นทรราชตายแบบมีเกียรติ์สักคน

กำลังลุ้น

เขาว่าชุดเสื้อผ้า-รองเท้า ของเมียมาร์กอส ต้องขนด้วยรถ10ล้อ ...ประมาณนั้น

อยากดูนส.โคมร จะทาบรัศมีได้ไหม ...ผัวอีกล่ะ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#10 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:54

อยากเห็นที่เหมือนกันอย่างเดียวครับ

เมื่อเครื่องบินจอดเรียบร้อย

มีคณะบุคคลขึ้นไปต้อนรับ

ข้างล่างได้ยินเสียง ปัง ปัง ปัง

ขอให้เหมือนเพียงตอนนี้ตอนเดียวครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#11 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:12

ผมรู้สึกโกรธ ที่ไอ่เทวดาตัวไหนส่งมันมาเกิดในประเทศไทย เขมร ลาว พม่า มาเลฯ ไม่ไปเกิด ดันส่งไอ่เนรคุณแผ่นดินมาเกิดในเมืองไทย คนดีไม่เอามาเกิด ดันส่งคนชั่วมาเกิด ตรูละเซง

#12 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:18

เป็นประวัติศาสตร์การล่มสลายของฟิลิปปินส์

http://pantip.com/topic/31153512

อ่านแล้วใช่เลย การบริหารงานยุคทักษิณกะมาร์กอส เหมือนกันเป๊ะ

ผมไปทำงานที่นั้นมา 5 ปี เห็นมาเกือบหมดใน PHP บอกว่าที่กระทู้ในพันทิพไปเห็นนะยังดีครับ ยังมีส่วนจนๆกว่านี้อีกเยอะในอีกหลายพื้นที่ในมะนิลา แบบชีวิตไร้ค่าต้องขายไตเลี้ยงชีวิต ขายเลือดเพื่อหาข้าวกินไปวันๆ

ข้าราชการครูเงินเดือน 6000 เปโซ ค่าครองชีพเช่นกินบิ๊กแม๊ค 300 เปโซรวมน้ำไรก็เกือบ 500 เปโซต่อมื้อ ใครมันจะไปอยู่ได้ละครับ

ส่วนที่เค้าว่าจะโดนล้วงกระเป๋ามันมีอยู่ 2 แบบครับ

1.โง่ๆเข้ามาล้วงเลยอันนี้รู้สึกได้แต่ระวังท่านจะโดนรุมล้วงแบบอีแร้งลง คนไทยโดนมาแล้วครับโดนแล้วด่าภาษาไทยกลับกลายเป็นโดนรุมล้วงของ ผมเห็นเลยเข้าไปช่วยไล่แต่ก็โดนไปเยอะเลย สงสารน้องเค้ามาก 

2.เค้ามาล้วงเพื่อขอเงินแบบนี้จะเข้ามาล้วงที่เสื้อหรือไม่ก็แขนเสื้อ บางคนก็ร้องเพลงภาษาตากาล๊อคศาสนาคริสไป แบบนี้เราต้องพูดกับเค้าต้องถูกคำนะไม่งั้นเค้าจะตื้อเดินตลอด

ผมกล่าวกันคนไทยที่ไปที่นั้นทุกคนว่า หากทักษินยังอยู่ประเทศเราก็ไม่แคล้วตามประเทศ PHP เพราะคนจนกับคนรวยมันต่างกันแบบยิ่งกว่าฟ้ากับเหวนรกเลย

ขนาดผมคุยกับนักการเมืองฝั่งอาคิโน่เค้ายังทราบเลยว่าประเทศไทยกำลังดำเนินรอยตามประเทศเค้า แต่มีอยู่สิ่งหนึ่งที่ช่วยประเทศไทยไม่ให้เกิดสิ่งนั้นได้คืออะไรรู้ไหมละครับ พระเจ้าอยู่หัวของไทยไงละครับ ขนาดนักการเมืองบ้านเค้ายังชื่นชมและยังอยากให้มีแบบพระองค์ในบ้านเค้าเลย ฟังแล้วปลื้มใจจริงๆครับ

ปล.ประธานธิบดีนินอย ผมได้เจอและจับมือคุยกันเป็นการส่วนตัวมาแล้ว บอกได้เลยว่าเค้าเป็นคนที่ชาว PHP รอมานานแสนนานจริงๆ นักการเมืองมันต้องมีคุณธรรมและจิตใจงามด้วย ของบ้านเรามันควรจะตายไปได้แล้วนักการเมืองยุคนี้

Edited by kim, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:20.

#13 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:55

อยากเห็นที่เหมือนกันอย่างเดียวครับ

เมื่อเครื่องบินจอดเรียบร้อย

มีคณะบุคคลขึ้นไปต้อนรับ

ข้างล่างได้ยินเสียง ปัง ปัง ปัง

ขอให้เหมือนเพียงตอนนี้ตอนเดียวครับ

คนถูกยิงที่ปินส์เป็นวีรบุรุษ เซ่นอำนาจเผด็จการ

แต่

คนยิงที่ไทย เป็นวีรบุรุษ หยุดอำนาจเผด็จการ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#14 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 06:44

ฟิลิปปินส์ปัญหามันหยั่งรากลึกมาตั้งแต่สมัยที่เป็นอาณานิคมของสเปนโน่นละครับ สมัยโน้นสเปนเขียนกฏหมายออกมาเลยว่าคนที่จะมีสิทธิถือครองที่ดินต้องเข้ารีตเป็นคริสเตียน ต้องจงรักภักดีต่อเจ้าอาณานิคม และอีกจิปาถะ แล้วกระบวนการมันก็ยอกย้อนจนทำให้ปัจจุบันปัญหาการกระจายการถือครองที่ดินกลายเป้นปัญหาใหญ่ของประเทศเดินควงแขนมากับปัญหาความยากจน

ปัจจุบันที่ดินที่มีเอกสารสิทธิของฟิลิปินส์ 99% เป็นของนักการเมืองไม่ถึงสิบตระกูล (รวมทั้งอาควิโน่ด้วย) แล้วอย่างนี้จะมีนักการเมืองคนไหนอยากจะแก้กฏหมายเพื่อคายที่ดินออกมา

เทียบกับของไทยที่ดินสืบทอดกันมาตั้งแต่บรรพบุรุษอย่างเหนียวแน่น (เป็นข้อดีอีกข้อหนึ่งของการที่เราไม่เคยตกเป็นอาณานิคมของใคร) แต่กลับกัน นัการเมืองละโมภของไทยพยายามกว้านซื้อที่ดินเข้าไปถือครองให้มากที่สุด

คนฟิลิปปินส์ที่มาเห็นชาวนาไทยทำนาบนที่ดินสิบกว่าไร่นี้ร้องว่าโอ้เศรษฐีเลยละครับ เพราะที่ฟิลิปปินส์หาได้ยากมาก ยิ่งในเมืองใหญ่ๆของฟิลิปปินส์นี่คนจนต้องใช้ชีวิตร่วมกับคนตายร่วมกันในพื้นที่แคบๆบนสุสาน วันดีคืนดีก็มีน้ำเลือดน้ำหนองใหลออกมาจากรอยแตกในผนังสุสาน

คนฟิลิปปินส์ก็เลยเหมือนถูกปลูกฝังว่าโตขึ้นต้องออกไปหางานทำในต่างประเทศให้ได้ ใครออกไปได้ก็เหมือนถูกล็อตเตอรี่ละครับ

ส่วนเมืองไทย ตราบที่ไอ้แม้วยังมีลมหายใจ ปลายทางก็ไม่ต่างจากฟิลิปปินส์แน่นอน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#15 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:35

ยังอ่านไม่จบ ขอดันไว้ก่อน :P

#16 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:38

ผมมองแล้ว

เรากำลังอยู่ที่บันไดทางลงไปสู่จุดนั้น

#17 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:47

ขอต่ออีกนิดนึง ...

เมื่อสามสิบปีที่แล้ว เงินหยวน เงินบาท เงินเปโซ จะมีค่าใกล้เคียงกัน

ปัจจุบัน 1 หยวน  แลกได้ 5 บาทกว่า แต่เงินเปโซของฟิลิปปินส์ กลับราคาตกรูดยิ่งกว่าเงินบาทไทยอีก ประมาณ 1 เปโซ แลกได้ประมาณ 75 สตางค์

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#18 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:09

แต่ล่าสุด เศรษฐกิจฟิลิปปินส์เริ่มฟื้นแล้ว รู้สึกจะเป็นอันดับ 2 ของเอเซียเลยนะครับ น่าจับตา  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#19 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:19

แต่คนๆนี้เลวกว่ามากอสมากนะ มากอสถึงโกงชาติ แต่เขาไม่ทำลายชาติเผาประเทศนะ

#20 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:25

ผมไปทำงานที่นั้นมา 5 ปี เห็นมาเกือบหมดใน PHP บอกว่าที่กระทู้ในพันทิพไปเห็นนะยังดีครับ ยังมีส่วนจนๆกว่านี้อีกเยอะในอีกหลายพื้นที่ในมะนิลา แบบชีวิตไร้ค่าต้องขายไตเลี้ยงชีวิต ขายเลือดเพื่อหาข้าวกินไปวันๆ

ข้าราชการครูเงินเดือน 6000 เปโซ ค่าครองชีพเช่นกินบิ๊กแม๊ค 300 เปโซรวมน้ำไรก็เกือบ 500 เปโซต่อมื้อ ใครมันจะไปอยู่ได้ละครับ

ส่วนที่เค้าว่าจะโดนล้วงกระเป๋ามันมีอยู่ 2 แบบครับ

1.โง่ๆเข้ามาล้วงเลยอันนี้รู้สึกได้แต่ระวังท่านจะโดนรุมล้วงแบบอีแร้งลง คนไทยโดนมาแล้วครับโดนแล้วด่าภาษาไทยกลับกลายเป็นโดนรุมล้วงของ ผมเห็นเลยเข้าไปช่วยไล่แต่ก็โดนไปเยอะเลย สงสารน้องเค้ามาก 

2.เค้ามาล้วงเพื่อขอเงินแบบนี้จะเข้ามาล้วงที่เสื้อหรือไม่ก็แขนเสื้อ บางคนก็ร้องเพลงภาษาตากาล๊อคศาสนาคริสไป แบบนี้เราต้องพูดกับเค้าต้องถูกคำนะไม่งั้นเค้าจะตื้อเดินตลอด

ผมกล่าวกันคนไทยที่ไปที่นั้นทุกคนว่า หากทักษินยังอยู่ประเทศเราก็ไม่แคล้วตามประเทศ PHP เพราะคนจนกับคนรวยมันต่างกันแบบยิ่งกว่าฟ้ากับเหวนรกเลย

ขนาดผมคุยกับนักการเมืองฝั่งอาคิโน่เค้ายังทราบเลยว่าประเทศไทยกำลังดำเนินรอยตามประเทศเค้า แต่มีอยู่สิ่งหนึ่งที่ช่วยประเทศไทยไม่ให้เกิดสิ่งนั้นได้คืออะไรรู้ไหมละครับ พระเจ้าอยู่หัวของไทยไงละครับ ขนาดนักการเมืองบ้านเค้ายังชื่นชมและยังอยากให้มีแบบพระองค์ในบ้านเค้าเลย ฟังแล้วปลื้มใจจริงๆครับ

ปล.ประธานธิบดีนินอย ผมได้เจอและจับมือคุยกันเป็นการส่วนตัวมาแล้ว บอกได้เลยว่าเค้าเป็นคนที่ชาว PHP รอมานานแสนนานจริงๆ นักการเมืองมันต้องมีคุณธรรมและจิตใจงามด้วย ของบ้านเรามันควรจะตายไปได้แล้วนักการเมืองยุคนี้

พอพูดมาได้ ผมนึกถึงเรื่องนึง จำได้มั้ยครับสมัย ไอ้เหลี่ยม ไปตื่นทอง กับ เชาวริน ที่ขุมทองโกโบริ  พอขุดมาเจอ เป็นเอกสารว่าเป็นพันธบัตรรัฐบาลอเมริกานั้น

ที่ฟิลิปปินส์ก็มีครับ ตื่นเรื่องนี้เหมือนกัน ที่สำคัญ ตัวตั้งตัวตีคนนึงที่เอาเรื่องนี้หาหลอกเงินคน คือ เมียมาร์กอส  เพราะว่าพ่อผมเคยรับการชักชวนจากเมียมาร์กอสตรงๆให้มาร่วมทุนทำเรื่องนี้กัน  น่ารังเกียจครับ โกงกันทุกรูปแบบ 

ขนาด ว่า เมียมาร์กอสสมัยนั้น ยังกลับมาประเทศ ก็ยังมีอิทธิพล เส้นสายทางการหากินการเมืองได้เลยครับเรื่องนี้น่าจะสัก เกือบ 15 ปีได้แล้ว ผมยังเด็ก เลยพอจำได้อยู่

#21 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:19

ฟิลิปปินส์ปัญหามันหยั่งรากลึกมาตั้งแต่สมัยที่เป็นอาณานิคมของสเปนโน่นละครับ สมัยโน้นสเปนเขียนกฏหมายออกมาเลยว่าคนที่จะมีสิทธิถือครองที่ดินต้องเข้ารีตเป็นคริสเตียน ต้องจงรักภักดีต่อเจ้าอาณานิคม และอีกจิปาถะ แล้วกระบวนการมันก็ยอกย้อนจนทำให้ปัจจุบันปัญหาการกระจายการถือครองที่ดินกลายเป้นปัญหาใหญ่ของประเทศเดินควงแขนมากับปัญหาความยากจน

ปัจจุบันที่ดินที่มีเอกสารสิทธิของฟิลิปินส์ 99% เป็นของนักการเมืองไม่ถึงสิบตระกูล (รวมทั้งอาควิโน่ด้วย) แล้วอย่างนี้จะมีนักการเมืองคนไหนอยากจะแก้กฏหมายเพื่อคายที่ดินออกมา

เทียบกับของไทยที่ดินสืบทอดกันมาตั้งแต่บรรพบุรุษอย่างเหนียวแน่น (เป็นข้อดีอีกข้อหนึ่งของการที่เราไม่เคยตกเป็นอาณานิคมของใคร) แต่กลับกัน นัการเมืองละโมภของไทยพยายามกว้านซื้อที่ดินเข้าไปถือครองให้มากที่สุด

คนฟิลิปปินส์ที่มาเห็นชาวนาไทยทำนาบนที่ดินสิบกว่าไร่นี้ร้องว่าโอ้เศรษฐีเลยละครับ เพราะที่ฟิลิปปินส์หาได้ยากมาก ยิ่งในเมืองใหญ่ๆของฟิลิปปินส์นี่คนจนต้องใช้ชีวิตร่วมกับคนตายร่วมกันในพื้นที่แคบๆบนสุสาน วันดีคืนดีก็มีน้ำเลือดน้ำหนองใหลออกมาจากรอยแตกในผนังสุสาน

คนฟิลิปปินส์ก็เลยเหมือนถูกปลูกฝังว่าโตขึ้นต้องออกไปหางานทำในต่างประเทศให้ได้ ใครออกไปได้ก็เหมือนถูกล็อตเตอรี่ละครับ

ส่วนเมืองไทย ตราบที่ไอ้แม้วยังมีลมหายใจ ปลายทางก็ไม่ต่างจากฟิลิปปินส์แน่นอน

ป๋าเชกล่าวได้ถูกต้องแล้ว ตอนนี้ที่นั้นกำลังดีขึ้นทุกๆด้านเพราะมีนักการเมืองที่ดี แต่ต้องดูต่อไปว่าจะจะย้อมรอยหรือพัฒนาขึ้นในอนาคตเพราะอำนาจมันไม่เข้าใครออกใครจริงๆ เสพติดอำนาจก็ซวยไป ละทิ้งมันได้ก็จะประเสริฐสุด

พอพูดมาได้ ผมนึกถึงเรื่องนึง จำได้มั้ยครับสมัย ไอ้เหลี่ยม ไปตื่นทอง กับ เชาวริน ที่ขุมทองโกโบริ  พอขุดมาเจอ เป็นเอกสารว่าเป็นพันธบัตรรัฐบาลอเมริกานั้น

ที่ฟิลิปปินส์ก็มีครับ ตื่นเรื่องนี้เหมือนกัน ที่สำคัญ ตัวตั้งตัวตีคนนึงที่เอาเรื่องนี้หาหลอกเงินคน คือ เมียมาร์กอส  เพราะว่าพ่อผมเคยรับการชักชวนจากเมียมาร์กอสตรงๆให้มาร่วมทุนทำเรื่องนี้กัน  น่ารังเกียจครับ โกงกันทุกรูปแบบ 

ขนาด ว่า เมียมาร์กอสสมัยนั้น ยังกลับมาประเทศ ก็ยังมีอิทธิพล เส้นสายทางการหากินการเมืองได้เลยครับเรื่องนี้น่าจะสัก เกือบ 15 ปีได้แล้ว ผมยังเด็ก เลยพอจำได้อยู่

ผมเพิ่งทราบจริงๆว่าเหลื่ยมขุดเจอของด้วยเหรอนิ แล้วตกลงมันทำอะไรได้บ้างหรือเป็นปาหี่หลอกคนไทย

ส่วนครอบครัวมากอสก็ยังมีอิทิพลอยู่ใน PHP เสมอละครับ ตราบใดที่คนยังบูชาเงินยอมขายตัวให้กับมัน เปลื่ยนจังหวัดหนึ่งให้เป็นบ้านของตระกูลมันอย่างถูกกฎหมาย ลองไปดูแถวๆสนามบินคลากสิครับ จะเห็นขึ้นป้ายว่าเป็นหมู่บ้านของใคร

#22 เช never die

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:30

ผมมองว่าการเมืองฟิลิปปินส์ในปัจจุบัน มันจะคล้ายๆการเมืองของญี่ปุ่นสมัยโตกุกาวะก่อนที่จะมีการปฏิวัติเมจิ คือไม่ว่าจะเป้นฝ่ายค้านหรือฝ่ายรัฐบาล ต่างก็มีอิทธิพลมืดอยู่ในมือทั้งสิ้น อยู่ที่ใครจะฉวยโอกาศสร้างภาพได้ก่อนกัน ช่วงนี้ตระกูลมากอสอาจจะหรี่แสงลงไปบ้างเพราะเผลอไปเก็บเบนิญโย อาควิโน่ พ่อของนอย นอย คราวนี้ ตระกูลอาควิโน่ก็เลยได้โอกาศสร้างภาพ แต่เบื้องหลังสกปรกพอกัน

เอาเข้าจริงถ้านักการเมืองฟิลิปินส์รักประชาชนจริง ป่านนี้ฟิลิปินส์เจริญกว่าญี่ปุ่นไปถึงไหนแล้ว สมัยที่ฟิลิปปินส์เป็นอาณานิคมของสหรัฐฯนั้น สหรัฐเคยทุ่มเททรัพยากรเต็มที่ วาดฝันโครงการที่จะทำให้ฟิลิปปินส์เป้นไข่มุกของเอเชีย สุดท้ายเหลือแค่ย่านมากาตีใว้เป็นอนุสรณ์แค่นั้น

#23 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:11

ถ้ำลิเจียนี่หว่า

ข่าวตอนนั้นฮือฮามาก ไหนบอกว่าที่นั่นมีทองคำ ? (ไม่ได้ถามใครในนี้นะครับ โพสต์ลอยๆ) 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:12.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#24 เช never die

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:25

ถ้ำลิเจียนี่หว่า

ข่าวตอนนั้นฮือฮามาก ไหนบอกว่าที่นั่นมีทองคำ ? (ไม่ได้ถามใครในนี้นะครับ โพสต์ลอยๆ) 

ไอ้สากกะเบือโกโบริน เชาวรินทร์ ลัทธศักศิริครับ ไอ้นี่บ้าขุมทองโกโบริมาตั้งแต่หนุ่มยันแก่

ส่วนไอ้จอมละโมภแม้วก็ตาลุกวาว ถึงกับเห่าหอนประกาศก้องว่าจะเอาดาวเทียมมาส่องหาทองคำในถ้ำลิเจีย สมัยนั้นถือเป็นเรื่องฮาก้ากระดับประเทศเลยครับ

สุดท้ายแม้แต่ค่าแบคโฮที่เอาไปขุดหาทองเป็นเดือนๆก็เบี้ยวเค้าค่าแบคโฮเค้ามาจนทุกวันนี้

ส่วนไอ้พวกควายโง่ที่เชื่อว่าไอ้แม้วจะเอาดาวเทียมมาส่องหาทอง ก็แปลงกายเป็นควายแดงมาจนทุกวันนี้ ไอ้แม้วเห่าอะไร ไอ้พวกนี้เชื่อหมด

ปั้ดโธ่ ถ้าดาวเทียมขี้กากนอกโลกมันเอามาส่องหาทองลึกลงไปใต้ดินได้ ป่านนี้ก็ไม่เหลือทองในโลกให้ใครขุดแล้วครับ แต่ก็นะ ควายก็ยังเป็นควาย ไอ้แม้วเห่าอะไรก็เชื่อหมด

#25 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:25

อย่างน้อยศาลฟิลิปปินส์ก็สั่งขังอดีตประธานาธิบดีมาให้เห็นเป็นตัวอย่างแล้ว ถ้าไทยจะตามรอิยส่วนนี้ผมก็ไม่ว่านะครับ

#26 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 09:26

ไม่ซ้ำแน่นอนครับ

เพราะเราจะไปไกลกว่าเขา

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน