Jump to content

- - - - -

กั้นน้ำให้กทม. ทำไม

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
94 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:52

กทม. ป้องกันตัวเอง ทำให้น้ำท่วมอยุธยา
กทม. เห็นแก่ตัว ถ้าปล่อยให้น้ำไหลผ่าน ชาวบ้านก็ไม่เดือดร้อนขนาดนี้

กทม. เป็นปลายน้ำอยู่แล้ว ยังงัยน้ำก็ต้องไหลผ่าน
ไปสกัดไว้เป็นการฝืนธรรมชาติ
น้ำก็เลยไหลช้า

ถ้าปล่อยให้ไหลผ่าน ยอมท่วมเหมือนคนอื่นๆ
น้ำก็จะลดเร็ว

ทุกฝ่ายก็หายเดือดร้อนเร็วขึ้น....จริงใหม

#2 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:55

เหตุผลดีๆ ทั้งนั้น

ถ้าเช่นนั้น ไปกั้นน้ำที่อยุธยาทำไมครับ กั้นแล้ว นครสวรรค์ก็แย่สิ

ไปกั้นน้ำที่นิคมไฮเทคทำไมครับ บางปะอินอีก นวนครอีก.........

ทำไมไม่ไล่น้ำให้ท่วมเร็วๆ ละครับ
ไม่ต้องป้องกันเลย
เร่งให้น้ำไหลเข้ามาให้เต็มเหนี่ยวเลย

พื้นที่เหนือขึ้นไป จะได้พ้นทุกข์เร็วๆ
น้ำก็จะเข้ากทม. เร็วขึ้นไปอีก

กั้นทำไมครับ นิคมตั้ง 7 แห่ง ยื้อไว้ทำไม ...........
ทำไมไม่ใช้หลักคิดเดียวกับที่อยากให้น้ำท่วมกทม.

เอาละ รอเสื้อแดงมาพลีชีพ

#3 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:35

ยากเกินไปคับ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#4 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:57

:ph34r: รอดูครับ เคยไปถามแดงตามกระทู้อื่นๆ ไม่เคยได้รับคำตอบ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#5 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:26

มันบ้าบอตรงที่แต่ละจังหวัดก็ป้องกันตัวอย่างถึงที่สุดมาตลอด

แต่รัฐบาลก็ทำไม่สำเร็จ เสียหายเป็นแสนล้าน

พอมาถึง กทม. ซึ่งมีศักยภาพในการป้องกันสูงสุด ผันน้ำออกซ้ายออกขวาได้ อยู่ห่างทะเลไม่มากนัก

รัฐบาลกลับมายึดอำนาจ กทม. , ส่ง สส.ชั่วดอนเมืองไปพังคันกั้นน้ำจนไหลทะลักเข้าคลองประปา

เออหนอตกลงว่ากรุงเทพไม่ต้องป้องกันตัว?

แล้วตกลงจะใช้กรุงเทพเป็นท่อระบายน้ำจริงๆใช่ไหมครับ

ถ้างั้นประตูน้ำทุกประตูเปิดเต็ม 100% เลยนะครับแน่จริงอย่าปิด

รับรองเสียหายเป็นล้านๆแน่นอน มาเหอะมีงอยากให้ท่วมก็ท่วม

กลัวจะไม่แน่จริงเสียมากกว่า ก็แค่เกมดิสเครดิตผู้ว่าเขาเท่านั้นแหละ

ไอ้พวกเพื่อไทยนี่มันเล่นการเมืองกันจนจะเรือหายทั้งประเทศอยู่แล้ว ญี่ปุ่นเขายังด่า มันก็ยังหน้าด้านเหมือนเดิม

ผมล่ะดีใจจริงๆที่ไม่เคยชอบไอ้พรรคชั่วๆพรรณนี้เลย

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#6 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:37

หึหึหึ แล้ว ไปกั้นมันทำไม อีกหน่อย พวกนิคมอุตสาหกรรม ก็ บอกไปเลย ว่าจะไม่กั้นน้ำ มาตามสบาย

กั้นที่ นครสวรรค์ เอาไม่อยู่
กั้นที่ อยุธยา ก็เอาไม่อยู่
กั้นที่ นิคมอุตสาหกรรม ก็เอาไม่อยู
กทม กั้น ก็ มาโวยวาย น้ำเป็นของเหลวง ไหลจากที่สูงมาสู่ที่ต่ำเสมอ ไม่มีใครรับน้ำใคร ไม่มีใครรับน้ำแทนใครด้วย
กทม เขามี ระบบระบาย น้ำ ที่ไม่ได้ ทำแค่ชั่วข้ามคืน ทะยอย ทำมาหลายสิบปีแล้ว แต่ก็ยังไม่ ครบทั้งระบบ

สงสัยต้องหายนะ ด้วยกันหมด ถึงจะสบายใจ อย่างเช่น มี รัถถะบานเอาอยู่ นี่นะ คงได้เห็นหายนะกันหมด หึหึหึหึ

#7 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:44

คุณแอมนี่ท่าจะเข้าใจอะไรยากนะ
ทำเป็นท่าทางเสื้อแดง
แต่ดันพิมพ์เกินสามบรรทัด

#8 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:01

เหอะๆ รบ. เล่นการเมืองผิดเวลามากๆ เพราะภัยพิบัติคราวนี้ถูกเก็บไว้เป็นประวัติศาสตร์ของไทยแน่นอน
แล้วคำถามแรกๆ ของลูกหลานเราจะถามคือ ทำไมน้ำท่วมคราวนี้ถึงใหญ่หลวงนัก........จะไปตอบพวกเค้าว่ายังไง

#9 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:42

น้ำมาถึงกทม
ผู้ว่ามีแผนรองรับเต็มที่
ปชปเด่นเรื่องในกมท
ออกพรบ 31 มาเพื่อบังคับให้เปิดประตูทุกจุด
ในวันน้ำทะเลหนุน
ทำไปทำไม

#10 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:48

กทม กั้นตรงใหนบ้างอะครับอยากรู้จัง

#11 boye-san

boye-san

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:18

บ้าน นายก อยู่ กทม

#12 cham

cham

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:34

ตกลง กทม. นี่มันเป็นทุ่งรับน้ำหรือ ครับ แล้ว เรือดันน้ำ

ของ แม่ มหาจำเริญ อยู่ไหนครับ ถ้าทำตั้งนาน น้ำคงไม่ท่วม

#13 nibiru

nibiru

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:52

ตกลง กทม. นี่มันเป็นทุ่งรับน้ำหรือ ครับ แล้ว เรือดันน้ำ ของ แม่ มหาจำเริญ อยู่ไหนครับ ถ้าทำตั้งนาน น้ำคงไม่ท่วม

.... แม่มหาจำเริญคงนอนให้เรือมันดันน้ำเล่นเพลิดเพลินจำเริญใจอยู่มั้งครับท่าน ...

#14 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:00

ตกลง กทม. นี่มันเป็นทุ่งรับน้ำหรือ ครับ แล้ว เรือดันน้ำ ของ แม่ มหาจำเริญ อยู่ไหนครับ ถ้าทำตั้งนาน น้ำคงไม่ท่วม

.... แม่มหาจำเริญคงนอนให้เรือมันดันน้ำเล่นเพลิดเพลินจำเริญใจอยู่มั้งครับท่าน ...

น่าจะอยู่ใกล้ๆ แม่ มหาจำเริญนะครับ เห็นบอก เอาอยู่ เอาอยู่

#15 seen

seen

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:08

นักวิชาการ ผู้รู้เรื่องน้ำ แนะนำวิธีต่าง ๆ ให้ทำ
แต่รัฐบาลก็นิ่งเฉยตลอด รอหายนะที่จะเกิดขึ้น

น้ำท่วมก็ทุกข์กันหนัก น้ำลดเมื่อไหร่คงสาหัสกันยิ่งกว่านี้

#16 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:12

ตอนนี้คนที่ได้ข่าวว่าจะๆๆๆท่วม
ก็เริ่มเครียดแล้ว

ไม่รู้ชาตากรรมซักที

ทุกข์ก่อน ระหว่าง และหลังน้ำท่วม

บำบัดทุกข์บำรุงสุขประชาชนม้ากกกกกกกค่าาา

#17 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:41

น้ำมาถึงกทม
ผู้ว่ามีแผนรองรับเต็มที่
ปชปเด่นเรื่องในกมท
ออกพรบ 31 มาเพื่อบังคับให้เปิดประตูทุกจุด
ในวันน้ำทะเลหนุน
ทำไปทำไม

ตอบให้ก็ได้ น้ำจะได้ท่วม กทม ไงครับ แล้วก็เป็นการระบายน้ำออกจากพื้นที่ สีแดง ฐานเสียงของพวกมันด้วย

#18 DoskoiPanda

DoskoiPanda

น้องใหม่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:42

ถ้าเช่นนั้น ไปกั้นน้ำที่อยุธยาทำไมครับ กั้นแล้ว นครสวรรค์ก็แย่สิ

ไปกั้นน้ำที่นิคมไฮเทคทำไมครับ บางปะอินอีก นวนครอีก.........

ทำไมไม่ไล่น้ำให้ท่วมเร็วๆ ละครับ
เร่งให้น้ำไหลเข้ามาให้เต็มเหนี่ยวเลย

พื้นที่เหนือขึ้นไป จะได้พ้นทุกข์เร็วๆ

กั้นทำไมครับ นิคมตั้ง 7 แห่ง ยื้อไว้ทำไม ...........
ทำไมไม่ใช้หลักคิดเดียวกับที่อยากให้น้ำท่วมกทม.

ตจว.เขากั้นเฉพาะส่วนที่สำคัญครับ อยุธยากั้นเมืองกับโบราณสถาน

แต่กทม.เห็นว่าสำคัญทั้งจังหวัดมั๊ง เขาเลยจะไม่ให้น้ำผ่านเลย

ถ้ายอมให้น้ำเข้าบ้าง ท่วมแถวบ้านเรือน ระดับไม่เกินหน้าแข้ง มันก็จบไปนานแล้ว

ผมมีบ้านอยู่ทั้งในกทม.และตจว.ครับ และไม่ใช่เหลืองไม่ใช่แดง

เข้ามาอ่านทีแรกนึกว่าบอร์ดนี้เป็นกลาง หลายวันผ่านมาเริ่มรู้สึกว่ามันเป็นเหลืองซะแล้ว

อะไรไม่ดีโยนให้เป็นสีแดงหมด อย่างนี้จะต่างอะไรกับเสื้อแดงที่พวกคุณว่ากันล่ะ

เอาล่ะครับ คนไม่มีสีมาพลีชีพแล้ว เชิญด่ากันตามสบาย

#19 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:48

คิดหน่อย
ว่ากรุงเทพเป็นศูนย์กลางการช่วยเหลือ ถ้ากรุงเทพจมน้ำ
ทุกจังหวัดที่ประสบน้ำท่วมตอนนี้จะมีข้าวปลากินหรอ
แล้วเขาเอาพท.แห้งเพราะอะไร กรุงเทพมีโรงพยาบาลมาก หมอก็เยอะ
ถ้าจมแล้ว ไม่มีที่อพยบสำหรับผู้ป่วย ผู้ป่วยได้ตายกันหมด
และอย่าลืมอีกว่า หน่วยงานราชการอยู่กรุงเทพหมด
ราชการหยุด คิดหรอว่าต่างจังหวัดจะอยู่ได้
กรุงเทพเป็นเมืองเศรษฐกิจ มีบริษัทต่างชาติไม่รู้เท่าไหร่
ถ้าบริษัทต่างชาติย้ายหนี คนที่ซวยไม่ใช่คนกรุงเทพหรอก คือคนต่างจังหวัดมากกว่า
เพราะคนกรุงเทพส่วนมากเขาทำหน้าที่ประสานงาน ไม่ใช่ใช้แรงงาน

#20 DoskoiPanda

DoskoiPanda

น้องใหม่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:06

คิดหน่อย
ว่ากรุงเทพเป็นศูนย์กลางการช่วยเหลือ ถ้ากรุงเทพจมน้ำ
ทุกจังหวัดที่ประสบน้ำท่วมตอนนี้จะมีข้าวปลากินหรอ
แล้วเขาเอาพท.แห้งเพราะอะไร กรุงเทพมีโรงพยาบาลมาก หมอก็เยอะ
ถ้าจมแล้ว ไม่มีที่อพยบสำหรับผู้ป่วย ผู้ป่วยได้ตายกันหมด
และอย่าลืมอีกว่า หน่วยงานราชการอยู่กรุงเทพหมด
ราชการหยุด คิดหรอว่าต่างจังหวัดจะอยู่ได้
กรุงเทพเป็นเมืองเศรษฐกิจ มีบริษัทต่างชาติไม่รู้เท่าไหร่
ถ้าบริษัทต่างชาติย้ายหนี คนที่ซวยไม่ใช่คนกรุงเทพหรอก คือคนต่างจังหวัดมากกว่า
เพราะคนกรุงเทพส่วนมากเขาทำหน้าที่ประสานงาน ไม่ใช่ใช้แรงงาน

ผมเห็นกระทู้นึงในพันทิป เขาพูดได้น่าสนใจ สรุปใจความได้ว่า

ถ้าน้ำท่วมหมด ใครจะอึดกว่ากัน ระหว่างคนกทม.และคนตจว.

กทม.ผลิตอาหารเองไม่ได้นะครับ อย่าลืมข้อนี้ ข้าวที่เราๆท่านๆกินกันอยู่มาจากตจว.

ไม่มีอุปกรณ์อิเล็กทรอนิก ไม่มีความศิวิไลซ์ คนเราอยู่ได้ครับ แต่ไม่มีอาหารนี่จะอยู่ได้นานแค่ไหน

ผมก็คนกทม.+ตจว. เข้าใจจุดนี้ดีครับ อยากให้พูดถึงชาวตจว.เขาดีๆบ้าง

คนต่างจังหวัดส่วนใหญ่เขาเข้าใจดีว่าทำไมถึงไม่ควรให้กทม.ท่วม แต่คนกทม.กลับว่าเขา อย่างนี้เป็นใครก็น้อยใจนะครับ

#21 mini_me

mini_me

น้องใหม่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:23

ตจว.เขากั้นเฉพาะส่วนที่สำคัญครับ อยุธยากั้นเมืองกับโบราณสถาน

แต่กทม.เห็นว่าสำคัญทั้งจังหวัดมั๊ง เขาเลยจะไม่ให้น้ำผ่านเลย

ถ้ายอมให้น้ำเข้าบ้าง ท่วมแถวบ้านเรือน ระดับไม่เกินหน้าแข้ง มันก็จบไปนานแล้ว

ผมมีบ้านอยู่ทั้งในกทม.และตจว.ครับ และไม่ใช่เหลืองไม่ใช่แดง

เข้ามาอ่านทีแรกนึกว่าบอร์ดนี้เป็นกลาง หลายวันผ่านมาเริ่มรู้สึกว่ามันเป็นเหลืองซะแล้ว

อะไรไม่ดีโยนให้เป็นสีแดงหมด อย่างนี้จะต่างอะไรกับเสื้อแดงที่พวกคุณว่ากันล่ะ

เอาล่ะครับ คนไม่มีสีมาพลีชีพแล้ว เชิญด่ากันตามสบาย

คงไม่มีใครอยากเอาเรื่องการเมืองมาด่ากันภาวะเช่นนี้หรอก

แต่ก่อนที่จะมาโทษ กทม กั้นน้ำไม่ยอมให้ไหล ทำให้ จังหวัดบนๆ ท่วมนาน ผมว่าคุณน่าจะไปศึกษาหาข้อมูลมากกว่าเอาความเชื่อมากล่าวโทษคนอื่น

ใครมันจะไปกั้นน้ำมหาศาลได้ น้ำมันไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ ผ่านจังหวัดต่างๆมา มันก็ผ่านนครสรรค์ อยุธยา และในที่สุดน้ำก้อนใหญ่มันก็เพิ่งมาถึง กทม วันสองวันนี้เอง ขีดความสามารถน้ำไหลออกปากทะเลวันละ 300 ล้านลูกบาตรเมตร
ผ่านแม่น้ำเจ้าพระยา แม่น้ำท่าจีน แม่น้ำบางปะกง และคลองอื่นๆทุกสาย แต่น้ำที่ลงมาจากทางเหนือ 10000 ล้านลูกบาตรเมตร คำนวณเลข ป 3 ก็รู้แล้วว่าใช้เวลากี่วัน คุณคิดหรือถ้าน้ำท่วม กทม ให้แบบวินาศสันตโร แล้ว น้ำมันจะลดอย่างรวดเร็วได้
เมื่อน้ำก้อนมหาศาลผ่านมาถึง กทม ก็ต้องบริหารจัดการให้ไหลออกหลายเส้นทาง ทั้งตะวันออก ตะวันตก ผ่ากลางกทม เขาก็ทำทุกทางแล้ว ผมก็ยังงงกับข้อกล่าวหาว่า กทม กั้นน้ำ ทำให้จังหวัดอื่นท่วม ฟังแล้วขำทุกทีที่มีคนพูดแบบนี้ เพราะน้ำขนาด 10000 ลบ เมตร
ปริมาณน้ำเท่ากับเขื่อนภูมิพลทั้งเขื่อน กทม มันคือเขื่อนภูมิพลหรือ ที่มันจะกันน้ำขนาดนี้ได้

ตอนนี้คนกทม ก็ยอมรับสภาพความจริงอยู่แล้วว่าต้องท่วมแน่นอนแล้ว เพราะน้ำก้อนใหญ่นั้นเริ่มมาถึงแล้ว กทม ก็บริหารจัดการไม่ให้มันเป็นอัมพาตเป็นใช้ได้ เพราะนั่นมันกระทบคนจำนวน 10 ล้านคน จำนวนคนหนึ่งในหกของทั้งประเทศ คิดให้ดี จำนวนคนอาจจะเท่ากับ
เกือบทั้งจังหวัดภาคกลางมารวมกันได้เลยก็ว่าได้

#22 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:29

คิดหน่อย

ผมเห็นกระทู้นึงในพันทิป เขาพูดได้น่าสนใจ สรุปใจความได้ว่า

ถ้าน้ำท่วมหมด ใครจะอึดกว่ากัน ระหว่างคนกทม.และคนตจว.

กทม.ผลิตอาหารเองไม่ได้นะครับ อย่าลืมข้อนี้ ข้าวที่เราๆท่านๆกินกันอยู่มาจากตจว.

ไม่มีอุปกรณ์อิเล็กทรอนิก ไม่มีความศิวิไลซ์ คนเราอยู่ได้ครับ แต่ไม่มีอาหารนี่จะอยู่ได้นานแค่ไหน

ผมก็คนกทม.+ตจว. เข้าใจจุดนี้ดีครับ อยากให้พูดถึงชาวตจว.เขาดีๆบ้าง

คนต่างจังหวัดส่วนใหญ่เขาเข้าใจดีว่าทำไมถึงไม่ควรให้กทม.ท่วม แต่คนกทม.กลับว่าเขา อย่างนี้เป็นใครก็น้อยใจนะครับ

คนต่างจังหวัดส่วนใหญ่ เข้าใจดี แล้วทำไม คนต่างจังหวัด ถึงได้ด่าคน กทม ล่ะ ในเมื่อมันมีเหตุ ถึงได้มีการตั้งกระทู้นี้ คน กทม ไม่ใช่ที่ใส่กระโถน ให้พวกคนต่างจังหวัดมารุมด่า นะ ใครปลุกกระแสว่า คนต่างจังหวัดรับน้ำแทนคนกรุงเทพ ใครกันแน่ ที่ด่าใครก่อน ขอร้อง เลิกแหลดีกว่าครับ นิสัยแบบคุณผมบอกจริงๆ ดูจากที่โพสต์ก็รู้แล้ว เอาดีเข้าตัว เอาชั่วใส่คนอื่น
และถ้าบอกว่า คนต่างจังหวัดกั้นน้ำแต่เฉพาะแหล่งสำคัญ ถามว่า กทม มันมีแต่ตึก สถานที่มันติดๆ กัน ถามว่า กทม ตรงไหนที่สำคัญบ้าง ที่ควรกั้น แล้วตรงไหนไม่ควรกั้น แล้วทำให้น้ำมันลงทะเลเร็ว เอาแผนที่มากาง แล้วบอกเลยครับ ว่าคุณคิดว่า ตรงไหนควรปล่อยให้น้ำท่วม แล้วน้ำลงทะเลไปเร็วๆ ผมว่าคนในนี้รับฟังได้ครับ เอามาแชร์เลยครับ
ผมเชื่อว่า ผู้ว่า กทม ก็ไม่กั้นแน่นอน ถ้าน้ำท่วมไม่มากอย่างที่คุณกล่าวมา และท่วมบางพื้นที่ ที่ไม่สำคัญ

#23 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:32

น้ำท่วม กทม แค่ตาตุ่มรถก็ติดชิ้บหายวายป่วง แล้วนี่บอกท่วมไปเลย50เซน หน้าแข้ง หัวเข่า ไม่คิดเลยว่ากทม.อัมพาตการช่วยเหลือส่งไป ตจว จะทำอย่างไร

มีผู้นำโง่ ไม่จำเป็นว่าลูกน้องจะต้องโง่ตามซะหน่อย

#24 Shart

Shart

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:35

ผมไม่เคยเห็นคนกรุงเทพคนไหนมานั่งด่าคน ตจว
ผมเห็นแต่ว่า คนตจว. มานั่นด่าคนกรุงเทพ ดูจาก mthai sanook kapook pantip ได้
คุณคงคิดถึงแค่เรื่องอาหารว่า กรุงเทพผลิตของเองไม่ได้
แต่อย่าลืมว่าจังหวัดที่ไม่ท่วมมันก็มี ไม่ใช่ไม่มี เช่น ทางใต้
กรุงเทพเป็นที่กักตุนอาหารที่เยอะที่สุด มาอาหารแห้งเยอะแยะมากมาย
กรุงเทพมีหน้าที่ติดต่อประสานงานและการลำเลียงอาหารจากที่ต่างๆ
โรงงานแถวสมุทธปราการมีเยอะแยะมากมาย

กรุงเทพท่วมหมด ผมไม่ขาดแคลนหรอก อาหารคนกรุงเทพได้กักตุนไว้แล้ว
แต่คนต่างจังหวัดแน่ใจหรือว่ามีอาหารเพียงพอหรือเปล่า

แล้วอีกอย่างผมไม่ได้ว่าคนต่างจังหวัด เหตุผลผมเขียนไปหมดแล้ว โรงพยาบาล ราชการ เศรษฐกิจ และยังมีการขนส่งอีก
เพราะผมไม่ได้แก้และ edit ผมมั่นใจว่าคำพูดผมไม่ได้พูดว่าร้ายคนต่างจังหวัด
แต่ผมอยากให้คนตจว.ได้คิดมั่งว่า ถ้าน้ำท่วมกรุงเทพจะเป็นยังไง
เพราะคนส่วนมากก็คิดเหมือนคุณว่า กรุงเทพ ผลิตอาหารไม่ได้ เพียงแค่นั้น

และผมเน้นว่า ถ้าคนกรุงเทพดูถูกคนต่างจังหวัดจริง เขาไม่มานั่งบริจาคของช่วยคนต่างจังหวัดหรอก
แหล่งรวมที่บริจาคของช่วยคนต่างจังหวัดเยอะสุด ก็คนกรุงเทพ
ภาษีเราเสียเยอะสุด แต่สิ่งที่เราได้กลับมา กลับไม่เยอะเท่าที่เสีย ก็เพราะไปช่วยคนต่างจังหวัด
ถ้าคนกรุงเทพเห็นแก่ตัวจริง ทำไมเขาไม่ช่วยแค่กรุงเทพมาแต่แรก ใครท่วมก็ปล่อบมันท่วมไป

ผมว่ามันชัดยิ่งกว่าชัด
ว่ามีคนยุให้คนต่างจังหวัดเกลียดคนกรุงเทพ

#25 DoskoiPanda

DoskoiPanda

น้องใหม่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:36

นโยบายให้ต่างจังหวัดรับน้ำแทน กทม. มีจริงครับ ลองไปหาข้อมูลจากเว็บอื่นดูนะครับ ไม่ใช่อ่านแต่เว็บนี้

จุดประสงค์ที่ผมพิมพ์ไม่ใช่ให้ กทม. ทะเลาะกับตจว. แต่อยากให้ชาว กทม.เข้าใจคน ตจว.ด้วย

พูดถึงเขาดีๆหน่อย อ่านหลายๆความเห็น หลายกระทู้ที่ว่าคน ตจว.แล้วรู้สึกไม่ดีเอามากๆเลย

ประเทศเราแยกเหลืองแยกแดงแล้ว ยังจะแยก กทม. กับ ตจว.อีกหรอ

ผมคงไม่เข้ามาแล้วล่ะครับ เพราะผมถือว่าได้พูดในสิ่งที่ควรพูดไปแล้ว เชิญด่ากันตามสะดวก

#26 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:41

ทุกคน take side มากหรือน้อยเท่านั้น
แต่ไม่ใช้ประเด็นสำหรับการถกเถียงกันในบอร์ดหรอก
ที่สำคัญคือ การใช้เหตุและผลในการถามหรือตอบคำถาม
ที่ คุณ apperpoor ถาม ก็เป็นคำถามที่ดี น่าจะหาคำตอบเหมือนกัน
สำหรับที่คุณให้ความเห็น คือ

เป็นเพราะ เป็นหลักคิด กลยุทธ หรือ ว่า เป็นศักยภาพที่สามารถทำได้แค่นั้น
สำหรับ กทม ต่างกัน เพราะได้ลงทุนในแนวทางป้องกันน้ำท่วม หลายหมื่นล้าน
ในอดีต กทม ได้เคยผจญกับปัญหาน้ำท่วมมาแล้ว เกิดความสูญเสียมาก เช่นในปี 2518
และ ปัจจุบัน เป็นพื่นที่เศรษฐกิจ เป็นจุดศูนย์รวมของทุกอย่าง หากน้ำท่วม จะเสียหายจนรับกันไม่ได้
หาก คุณเองมีทรัพย์สินที่ต้องเสียหาย แต่สามารถป้องกันได้บางส่วน คุณจะยอมให้เสียหายทรัพย์สิน
ที่มีค่าน้อย แล้วป้องกันที่มีค่ามาก หรือไม่ คุณรู้คำตอบดี

#27 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:47

"กทม. ป้องกันตัวเอง ทำให้น้ำท่วมอยุธยา"

ถาม จขกท. หน่อยว่า ไอ้ที่มันท่วมลพบุรี สระบุรี ฯลฯ นี้ เพราะ กทม.ป้องกันตัวเอง ด้วยหรือเปล่า?

#28 Shart

Shart

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:48

ผมขอเน้นเลย บอร์ดนี้ไม่ใช่เหลือง
คุณเลิกคิดเถอะ แดงกับเหลือง ไม่ใช่แดงคือเหลือง ไม่ใช่เหลืองคือแดง เลิกคิดเถอะ
ผมเป็นคนนึงที่เกลียดเหลืองมาตั่งแต่แรก เพราะผมไม่ชอบการกระทำ
ผมอยู่บอร์ดนี้ มาตั่งแต่ปี 2008

สิ่งที่ผมยึดถือมาตลอด คือกฎหมายและความยุติธรรม
และผมก็ยึดถือต่อไป ไม่ใช่เพียงคำพูด
ผมเกลียดเหลือง เกลียดแดง ไม่ชอบปชป.บางคน และชอบปชป.บางคน
ผมต้องเลือกสีด้วยหรอ ผมสีอะไร

และรูปที่ผมโพสมันก็ชัดพอแล้ว ว่าใครแยกกทม.กับตจว.

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:53

นโยบายให้ต่างจังหวัดรับน้ำแทน กทม. มีจริงครับ ลองไปหาข้อมูลจากเว็บอื่นดูนะครับ ไม่ใช่อ่านแต่เว็บนี้

จุดประสงค์ที่ผมพิมพ์ไม่ใช่ให้ กทม. ทะเลาะกับตจว. แต่อยากให้ชาว กทม.เข้าใจคน ตจว.ด้วย

พูดถึงเขาดีๆหน่อย อ่านหลายๆความเห็น หลายกระทู้ที่ว่าคน ตจว.แล้วรู้สึกไม่ดีเอามากๆเลย

ประเทศเราแยกเหลืองแยกแดงแล้ว ยังจะแยก กทม. กับ ตจว.อีกหรอ

ผมคงไม่เข้ามาแล้วล่ะครับ เพราะผมถือว่าได้พูดในสิ่งที่ควรพูดไปแล้ว เชิญด่ากันตามสะดวก

แค่ประโยคที่ผมสีแดงไว้ คุณก็ "ลายออก" แล้วครับ
อ่อนหัดครับ ขอบอก
อ่อนหัดตั้งแต่
1. บอกว่าเว็บนี้เป็นเหลือง
โถ พ่อคุณ โอลิมปิค2012 จัดที่ลอนดอนนะ รู้รึยัง

อ่อนหัดได้อีกคือ
2. บอกว่าหัดดูข้อมูลเว็บอื่นบ้างว่าต่างจว.รับน้ำแทนกทม.
โถ อีกรอบ เว็บนี้เขาเอาแผนที่มากาง เอากราฟมาดู เอาระบบการระบายน้ำของปทท.มาถกกันตั้งแต่ก่อนย้ายบอร์ดแล้ว

อย่าคิดว่านี่คือบอร์ดกระจอกแบบพันดริฟท์นะครับ พูดอะไรก็เชื่อหมด

ไหนคุณบอกมาซิว่าระบบการระบายน้ำของประเทศไทยเอาจว.ไหนรับน้ำแทนกทม.
คุณบอกคุณมีข้อมูล เอามากางจะจะกันเลยซิ
ผมรออยู่
gladiator 1.jpg

#30 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:55

อ่านมาถึงตรงนี้ ยังไม่มีใครด่าประชาชนด้วยกันเลยนะครับ

ผมตั้งคำถามตรงๆ ว่า ถ้าการที่ใต้น้ำไม่ยอมให้น้ำผ่านเท่ากับสร้างความเดือดร้อนให้คนที่อยู่เหนือขึ้นไป
เราก็ไม่ควรกั้นน้ำที่ใหนทั้งนั้น น้ำมาก็ปล่อยให้ผ่านไป

แทนที่จะไปกั้นน้ำไว้ ควรจะเร่งน้ำแทน.....ใช่ใหม

ถ้าใช่

ตอนนี้อำนาจอยู่ในมือนายก ก็สั่งให้กทม. เปิดรับน้ำทุกวิถีทางสิครับ

เอาอัจฉริยะอย่างท่านปลอด อำนวยการ 75,000 เรือปฎิบัติการดันน้ำเลย
วันก่อนใช้เรือแค่พันลำ ยังได้ผลซ้าาาาา.....

คำถามของผม ง่ายที่สุดแล้ว ไม่เกี่ยวกับการเมืองเลย เกี่ยวหับความปัญญอ่อนมากกว่า

#31 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:02

กั้นทำไมไม่รู้ รู้แต่ว่า บ้านผมที่สระบุรีใกล้ๆกับ อ.ท่าเรือ จ.อยุธยา น้ำท่วมเกือบถึงชั้น 2 ไปหาแม่ก็ไม่ได้ โทรคุยกันทุกวัน แม่บอกไม่ต้องห่วง แม่กลัวแต่ว่าน้ำจะท่วมกรุงเทพ กลัวท่วมบ้านลูกไม่อยากให้ลูกเดือดร้อน

แค่นี้แหละที่อยากบอก คุณคิดหรอว่าคนกรุงเทพ เขาอยากให้ ตจว น้ำท่วม เพราะผมก็เป็นคน ตจว เหมือนกัน
แต่ที่คนกรุงเทพเขาออกมาด่า E นายก กับ ศูนย์หน้าโง่เนี้ย เพราะมันโง่เกินจะบรรยาย

#32 Shart

Shart

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:04

บอร์ดนี้ ผมไม่เคยเห็นคนด่า ตจว
ด่าแต่ผู้นำ "โง่ๆ"

#33 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:05

กทม กั้นน้ำตรงใหนมั่ง
.....

#34 mini_me

mini_me

น้องใหม่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:09

อ่านมาถึงตรงนี้ ยังไม่มีใครด่าประชาชนด้วยกันเลยนะครับ

ผมตั้งคำถามตรงๆ ว่า ถ้าการที่ใต้น้ำไม่ยอมให้น้ำผ่านเท่ากับสร้างความเดือดร้อนให้คนที่อยู่เหนือขึ้นไป
เราก็ไม่ควรกั้นน้ำที่ใหนทั้งนั้น น้ำมาก็ปล่อยให้ผ่านไป

แทนที่จะไปกั้นน้ำไว้ ควรจะเร่งน้ำแทน.....ใช่ใหม

ถ้าใช่

ตอนนี้อำนาจอยู่ในมือนายก ก็สั่งให้กทม. เปิดรับน้ำทุกวิถีทางสิครับ

เอาอัจฉริยะอย่างท่านปลอด อำนวยการ 75,000 เรือปฎิบัติการดันน้ำเลย
วันก่อนใช้เรือแค่พันลำ ยังได้ผลซ้าาาาา.....

คำถามของผม ง่ายที่สุดแล้ว ไม่เกี่ยวกับการเมืองเลย เกี่ยวหับความปัญญอ่อนมากกว่า

ตอนนี้ กทม ก็ปล่อยน้ำเข้าคลองแล้วนิ ตอนนี้ฝนขาดช่วงแล้ว เขาก็ปล่อยน้ำเต็มที่แล้วนิ เขาก็ควบคุมไม่ให้ล้นคลองออกมามากเกินไปเป็นใช้ได้ หรือว่าคุณต้องการปล่อยแบบให้มันท่วมมันไปทุกที่เลยใช่ไหมถึงจะพอใจกัน คุณอยากให้คนสิบล้านคนมันกระทบเต็มๆใช่ไหม
คุณถึงพอใจ คลองก็มีอยู่แค่นั้นมันจะเพิ่มอะไรได้แค่ไหน

ส่วนเรื่องเรือดันน้ำ เพื่อนผมคนญี่ปุ่นโทรมาถามสารทุกข์สุขดิบ และเขาก็พูดถึงข่าวเมืองไทยเรื่องเรือดันน้ำ คนญี่ปุ่นอดขำกันไม่ได้ เพราะคนญี่ปุ่นบอกกันมากว่า มันได้ผลเฉพาะบางจุด บางสถานที่เท่านั้น ที่บริเวณตอม้อสะพาน จุดปากทางน้ำ ที่ทำอยู่ขณะนี้ ทำอยู่กลางไม่น้ำเจ้าพระยา ช่วยได้น้อยมาก ช่วยได้แค่ผิวน้ำ ใต้น้ำอีกมากไม่มีผลเลย สรุปได้ผลไม่ถึง 0.1 เปอร์เซนต์ เขายังแซวเลยว่าสงสัยทำเอางบค่าน้ำมันกันแหง แหมทำไมรู้ทันนิสัยคนไทยจริงๆ ประโยชน์ไม่คุ้มค่า สู้เอาเรือไปช่วยชาวบ้านจะได้ประโยชน์มากกว่า

#35 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:12

ปล่อยกรุงเทพจมน้ำไปเลย ดูสิควายแดงจะเอาของบริจาคจากที่ไหนไปแดรก ปล่อยให้มันรอพ่อมันจากดูไบไปทำครัวให้มันแดรกเอง
ของคนเค้าบริจาคมา ก็เอามาสวมรอย เอามาใส่รถควายแดง ออกไปให้ เอาหน้าเอาความดีความชอบ

*** ไม่กินขี้ มันไม่มี ***หาประโยชน์เข้าตัวทำได้ยามคนเดือดร้อน ชาติชั่่วเกินบรรยาย

#36 thi thi

thi thi

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:12

ทำไมละ ก็ผมเห็นแก่ตัว คน กทม.เห็นแก่ตัว แล้วยังไงละ ทำไรได้เปล่า

ไม่พอใจก็ไปบอกนายกของพวกคุณให้ย้ายเมืองหลวงไปอยู่ที่อื่นซิ

พวกแดงมีเสียงเยอะไม่ใช่เหรอ ย้ายเลยซิรออะไร ปล่อยน้ำมาเลยก็ได้เอาซิ กลัวซะที่ไหน

ยังไงก็ได้ที่คุณเห็นว่าถูก

เห็นพร่ำกันจังอำนาจสูงสุดอยู่ในมือประชาชนไม่ใช่เหรอ

แล้ว นายก.ก็ของพวกคุณเลือกมา เดือดร้อนก็ไปร้องเรียนนายกซิ มาโหยหวนอะไรที่นี่

คนกรุงเทพคนไหนไปสั่ง ให้นายกคุณกั้นน้ำไว้ไม่ทราบ ไหน ขอหลักฐานหน่อย

555

#37 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:16

ผมยังไม่เห็น กทม กั้นน้ำเหนือเลย ว่าแต่ กั้นตรงใหนมั่ง ? ? ?

#38 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:16

โหย ท่านทั้งหลายที่อยู่ ตจว. พึงระลึกเอาไว้ด้วยว่า น้ำมันไหลลงใต้ ผ่านที่ไหนมันก็ท่วม บอกไปหลายครั้งแล้ว

ผ่านนิคม นิคมก็ท่วม ผ่านนา นาท่วม ผ่านบ้านเรือน คลองประปา วัด โรงเรียน โรงบาล ป่าช้า ท่วมหมด

ปลายทางของน้ำออกที่ปากแม่น้ำ ก็คือ เจ้าพระยา ท่าจีน บางปะกง แม่กลอง

แต่ปากแม่น้ำเล็กๆ 4 สาย ไม่อาจระบายน้ำก้อนโตออกได้ทัน มันก็ตกค้างอยู่ตามที่ลุ่ม คลอง หนอง บึง

ดังนั้น ตจว. ที่เป็นที่ลุ่มเยอะ น้ำจึงยังท่วมอยู่นาน ต้องค่อยๆระบายออกไป

ซึ่งไม่เกี่ยวกับ กทม. เลย เพราะ กทม. เองก็รับน้ำมาจากพวกท่าน ไม่ใช่พวกท่านรับน้ำแทน กทม. เข้าใจ๋

ดังนั้น พวกท่านจะมาว่าอะไร กทม. ไม่ได้

กทม. เอง ก็เจอน้ำทะเลหนุนต่อเนื่อง อ่วม ไม่แพ้กัน

แต่กทม. ไม่ใช่พื้นที่เกษตร ไม่มีที่ลุ่มต่ำเกินไป และมีระบบระบายน้ำที่ดีมานาน น้ำทะเลลด เขาสามารถระบายลงแม่น้ำได้ทันที

และยังมีพื้นที่แก้มลิงรอบนอก คือ หนองจอก ลาดกระบัง ที่ผ่องถ่ายน้ำออกไปได้อีก

ถึง กทม.จะท่วม ก้ท่วมไม่นาน เท่า ตจว. ครับ

ดังนั้น อย่าคิดว่า ตจว. ท่วมเพื่อ กทม. เพราะมันท่วมเท่าเทียมกัน แต่เอาน้ำออกได้ไม่เท่ากันครับ -_-

#39 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:18

บ้าน นายก อยู่ กทม

มีเงินซะอย่างน้ำลดป้าแกสั่งให้ทุบทิ้งสร้างใหม่ยังได้

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#40 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:29

อยากให้ดู case ของสึนามิ ที่ญี่ปุ่นดู

ตอนนั้น ญี่ปุ่นก็ไม่ได้โดนทุกจังหวัด แต่ไม่เห็นมีใครในญี่ปุ่นออกมาบ่นเลย "ทำไมจังหวัดนั่นไม่โดน ทำไมจังหวัดนี้ต้องโดน"

แทนที่จะเสียเวลากับเรื่องโง่ๆแบบนี้

น่าจะหาทางแก้ปัญหาน้ำท่วมมากกว่า

"ซึ่งเป็นเรื่องที่รัฐบาลไม่ได้ทำอะไรเลยมาตลอด 2 เดือนทีผ่านมา"
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#41 ลายน้ำ

ลายน้ำ

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:37

แค่ประโยคที่ผมสีแดงไว้ คุณก็ "ลายออก" แล้วครับ
อ่อนหัดครับ ขอบอก
อ่อนหัดตั้งแต่
1. บอกว่าเว็บนี้เป็นเหลือง
โถ พ่อคุณ โอลิมปิค2012 จัดที่ลอนดอนนะ รู้รึยัง

อ่อนหัดได้อีกคือ
2. บอกว่าหัดดูข้อมูลเว็บอื่นบ้างว่าต่างจว.รับน้ำแทนกทม.
โถ อีกรอบ เว็บนี้เขาเอาแผนที่มากาง เอากราฟมาดู เอาระบบการระบายน้ำของปทท.มาถกกันตั้งแต่ก่อนย้ายบอร์ดแล้ว

อย่าคิดว่านี่คือบอร์ดกระจอกแบบพันดริฟท์นะครับ พูดอะไรก็เชื่อหมด

ไหนคุณบอกมาซิว่าระบบการระบายน้ำของประเทศไทยเอาจว.ไหนรับน้ำแทนกทม.
คุณบอกคุณมีข้อมูล เอามากางจะจะกันเลยซิ
ผมรออยู่

พี่ค่าาา เบาๆหน่อยก็ได้ แต่ก็นะถ้าไม่ทำแบบนี้ ไม่เอาหลักฐานมาถกกัน เราก็เป็นเหมือนพันทิปสิ
ถ้าคุณDoskoiPanda ไม่มีหลักฐานหรือใช้คำว่า ใครก็รู้กันทั้งนั้นหรือเอามาจากวงใน บลา บลา บลา
อย่าใช้ประโยคเหล่านี้ในบอร์ดนี้นะคะ เตือนคุณเลย เพราะมันจะทำให้คุณ เหมือนใต้หล้า อาบัง
กับอิปุ๊ก พวกนี้โดนเก็บศพมาหลายรอบแล้ว หลักฐานเท่านั้นที่ทำให้ชาวเสรีไทยยืนหยัดได้ทุกวันนี้

#42 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:46

ถ้าใช่

เห็นด้วยครับ เอาอำนาจจาก กทม ไปแล้ว ทำไม อีปูไม่บอกให้เปิดประตูระบายน้ำให้เต็มที่ และเปิดทุกบาน แต่ดันยอมรับการบริหารจัดการน้ำของผู้ว่า กทม

#43 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:58

ถ้าใช่

เห็นด้วยครับ เอาอำนาจจาก กทม ไปแล้ว ทำไม อีปูไม่บอกให้เปิดประตูระบายน้ำให้เต็มที่ และเปิดทุกบาน แต่ดันยอมรับการบริหารจัดการน้ำของผู้ว่า กทม

นี่ละครับ นิสัยถนัดของตระกูลนี้ ทำบ่อย

พี่ชายก็รับผลงานของชวน/ธารินทร์ แล้วเอามาตีปี๊ปว่า ข้าคือผู้ใช้หนี้ไอเอ็มเอฟ
ทั้งๆ ที่มันเอง เป็นคนก่อหนี้ก้อนนี้

น้องสาว เป็นโคลนนิ่ง ก็ใช้กฏหมายเผด็จการ ยึดผลงานของสุขุมพันธ์ แล้วจะป่าวประกาศว่า
"เอาอยู่ เอาอยู่".....

อี หน้า ด้าน เอ้ย เอาอยู่ก็ต้องมาบอกคนอื่นด้วย ลามก

งานนี้คือการปล้นความดีความชอบกันเห็นๆ
ยึดกทม. แล้วชีแก้ไขอะไรได้
ระบบระบายน้ำของกทม. ทำมาตั้งแต่อี NGO ยังเรียนหนังสืออยู่เชียงใหม่
วันนี้มายึดของเขา แล้วจะทำยังงัยกับการบริหารระบบ....เหอๆๆๆๆๆ
อีก็บอกว่า ทำต่อไปเหมือนเดิม อีชั้นม่ายรู้เรื่อง อีชั้นโง่

อีชั้นขอทำลายสุขุมพันธ์อย่างเดียว ....อีชั้น หน้า ด้าน คร่าาาาา
อีชั้นต้องการชื่อเสียงว่า รัฐบาลคือคนกู้อุทกภัยให้กทม.

ทั้งๆ ที่อิชั้นคือคนก่ออุทกภัยนี้เอง

#44 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:05

เมืองหลวงของไทย พัฒนาด้านการระบายน้ำมาตั้งแต่สมัยโบราณ คลองต่างๆไม่ได้มีไว้โก้ๆ ทุ่งรังสิต หนองจอก แต่เดิมทีก็คือพื้นที่รับน้ำเก่า

ถามว่าทำไม กทม ถึงท่วมช้า ก็เป็นเพราะสิง่ก่อสร้างบางอย่าง ถนน บางเส้นนั้นหละคือ แนวกั้นน้ำที่เจ้าฟ้านายคนเขาริเริ่มสร้างไว้แต่นมนาน

การออกแบบคลองให้ลู่ไปตามถนน ตัวอย่างคลองรังสิต ไม่ได้มีไว้โก้เก๋ แต่เพื่อไว้ผันน้ำออกไปด้านข้างป้องกันน้ำหลากเข้าตัวเมืองหลวงนี่เอง

#45 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:15

ถ้างั้น ไอ้เก้งตุ๊ดสิครับ เลว สัด

คนฝั่งนนทบุรี เขาทำคันกั้นใก้สูง
น้ำจะได้ไหลมาทางดอนเมือง.....
ก็ตรงตามหลักคิดแล้วนี่นา
"กรุงเทพควรจะรับน้ำจากต่างจังหวัด"
มันเจือกยกพวกไปทำลายคันของเขา บอกว่าทำอย่างนี้น้ำก็เข้าเขตมันอะดิ

ถามหน่อย มันเป็นสส. ของพรรคใหนครับ

มารดาชื่อสุดารัตน์ใช่ป่าว คนที่มาด่าสุขุมพันธ์ว่า ไม่ยอมเปิดประตูระบายน้ำ
แบบนี้สองมาตรฐานใช่ใหมจ๊ะ

#46 memory

memory

น้องใหม่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:52

แค่น้ำท่วมพื้นดินที่มีอยู่ก็จะเอาไม่อยู่เอาไม่ไหวแล้ว...
ยังจะดันมีนโยบายถมทะเลให้เป็นพื้นดินอีก...โง่บรรลัยละผมว่า :wacko: :wacko:

#47 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:23

กทม.เป็นเมืองน้ำมาแต่โบราณ หากต้องการให้น้ำแห้งตลอดอุโมงน้ำไม่พอ คงต้องมีเขื่อนริมทะเลด้วย

#48 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:49

กทม.เป็นเมืองน้ำมาแต่โบราณ หากต้องการให้น้ำแห้งตลอดอุโมงน้ำไม่พอ คงต้องมีเขื่อนริมทะเลด้วย

รบกวนขอความรู้เรื่องเขื่อนริมทะเลด้วยครับ

#49 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:59

กระทู้นี้ว่าด้วยความเห็นแก่ตัวของกทม. ครับ

อยากเบี่ยงประเด็น เชิญข้างหน้าไกลๆ เลย

เขาจะด่ากทม. กัน

#50 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:05

เชียงรายก็ไม่ท่วมนะ

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan