Jump to content

- - - - -

ไอเดียใหม่ วิธีจำกัดหนูด้วยปัญหา พรบ.นิรโทษกรรม

• Please log in to reply
7 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kornthana

kornthana

น้องเก่า

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:56

ช่วยด้วยครับ หนูวิ่งเต็มบ้านเลย ตอนแรกมันก็มีไม่กี่ตัว มาวันนี้มันแพร่พันธุ์ออกมาแยะมาก ทั้งขี้ ทั้งฉี่ ทั้งกัดกินสิ่งของ อาหาร สาระพัด ใครเคยมีปัญหานี้บ้าง 

แต่โชคดี  บ้านผม มีชาวบ้านที่ได้รับความเดือดร้อน อาสาจะมาช่วยกำจัดหนูให้ เพียงแต่บางคนบอกบ้านสกปรกให้ทำความสะอาดเท่านั้นก็พอ  บางคนบอกเอายาเบื่อวางเลย ปล่อยไว้ไม่ได้หรอก บางคนบอกไม่ได้ ต้องบุกไปถึงรังมัน ถอนรากถอนโคนเท่านั้นปัญหาถึงจบ

ผมเดือดร้อนมาก โดยส่วนตัวผมคิดว่าผมคงทนได้กับเรื่องนี้ได้ เพราะยังไงพวกหนูสกปรกนี้ก็อยู่ที่บ้านผมมานานแล้ว เพียงแต่วันนี้ผมมองหน้าลูกผมแล้วอดสงสารลูกไม่ได้ว่า วันต่อไปพวกเขาจะอยู่กับอย่างไร พวกเขาจะต้องเจอโรคฉี่หนู พวกเขาจะต้องเจอพวกมันออกมาขโมยกินอาหาร แล้วต้องทิ้งอาหารหมด หรือพวกเขาจะต้องทนต่ออึของมันที่ อีไม่เป็นที่ อึไปทั่วบ้าน แบบนี้ได้อย่างไร

แต่ทั้งหมดดูเหมือนว่า ผมเป็นคนเห็นแก่ตัวมาก ที่คิดจะจำกัดหนูออกไปให้พ้นบ้านผมเท่านั้น เพราะรู้ดีว่าหนูถ้ามันออกจากบ้านเราแล้ว มันก็ไปทำลายบ้านอื่น ซึ่งเป็นเพื่อนบ้านที่แสนดีของเราอีก ตอนนี้จึงยอมรับเลยครับ วิธีที่บอกให้แค่ทำความสะอาดบ้านคงไม่พอเสียแล้ว เพราะผมคิดว่าพวกหนูพวกนี้ สิ่งที่มันควรได้รับคือ การจำกัดพวกมันทั้งตระกูลออกจากพื้นแผ่นดินที่ผมเกิดและเติบโตมา เพราะเป็นสิ่งเดียวที่จะทำให้ลูก หลาน ของผมจะได้อยู่บนแผ่นดินนี้ได้อย่างสงบสุข

ว่าแต่การจำกัดพวกมันคงไม่ง่าย เพราะเพื่อนบ้านผมมีความคิดเห็นแตกต่างกันมาก แม้พวกเขาจะยอมรับว่า หนูมันมีทั้งเชื้อโรค สกปรก และขึ้นชื่อเป็นขี้ขโมย และตัวทำลายบ้านช่อง  พวกมันไม่มีประโยชน์ใดอะไรกับบ้านเลย พวกมันมาอาศัยอยู่ในบ้าน โดยไม่รู้จักบุญคุณบ้านที่ให้พักอาศัยทั้งตระกูลมัน มาวันนี้พวกมันทำใหญ่โต คิดจะทำอะไรก็ทำ ไม่เคยคิดถึงใคร แล้วอย่างนี้ผมจะต้องปราณีมันอยู่อีกหรือ

ที่ผมเขียนมาทั้งหมด ก็ไม่ได้หวังอะไรจากคนอ่านหรอกนะครับ เพียงแต่อยากได้กำลังใจ และอยากให้คิดถึงความจำเป็นที่ต้องจำกัดพวกมันออกไปทั้งโคตร และนี่คือเหตุผลที่ผมคิดว่า ทำความสะอาดบ้านอย่างเดียวไม่พอเสียแล้ว

ทั้งหมดผมขอขอบคุณ เพื่อนบ้านผม และขอขอบคุณรัฐบาลที่ออก พรบ. นิรโทษกรรม ในครั้งนี้ มันทำให้ผมเห็นภาพว่า การจัดการกับปัญหา ผมไม่ควรมองแค่ปัญหาเฉพาะหน้า แต่ควรมองถึงต้นเหตุของปัญหาอย่างแท้จริง

#2 เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 13:37

อย่าสิ้นคิด เหมือนคนบางกลุ่ม ใช้วิธีการโง่ๆ เผาบ้านทั้งหลังเพื่อไล่หนู

จะด่าใคร  “โง่” กรุณาโชว์ความ    “ชาญฉลาด”  วิพากษ์วิจารณ์อย่างน้อย 3 บรรทัด

#3 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:58

ควายมีหน้าตาดีด้วยเหรอ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#4 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:42

ใช้กาวดักหนูสิคับ หนูเป็นสัตว์ที่ละโมบ ตะกระตะกราม ไม่เกรงใจเจ้าของบ้าน ใช้เหยื่อล่อดีๆ มันมาติดทั้งครอบครัว ขยันเปลี่ยนเหยื่อ จานกาว ก้อดักได้ทั้งตระกูลแล้วคับ แต่อาจจะรำคาญหน่อยเพราะมันจะดิ้นรนสู้ ส่งเสียงจนลมหายใจสุดท้าย !!
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#5 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 16:53

อย่าสิ้นคิด เหมือนคนบางกลุ่ม ใช้วิธีการโง่ๆ เผาบ้านทั้งหลังเพื่อไล่หนู

นี่มันด่าเสื้อแดงชัดๆ  -_-

#6 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:17

เอาถั่งเช่าให้มันกินสิครับ มันจะมีพลังถึงขนาดช่วยราชสีห์ได้เชียวนา :lol:

#7 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 04:44

อย่าไร้สมอง เหมือนคนบางกลุ่ม ใช้วิธีการโง่ๆ  เผาเมือง เผาศาลากลาง เพื่อสร้างทางกลับบ้านให้คนหนีคุก 

พอโดนจับ ติดคุก ติดตาราง ก็มาดราม่า บอกว่าเป็นคดีการเมือง 

ตอนนี้ อยากนิรโทษ เพื่อพ้นผิด  ทั้งคนสั่ง คนปลุกระดม คนเผา

:D

#8 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 06:37

บ้านผม เ หี้ยเต็มสภาเลยครับ..ทำไงดี

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน