Jump to content

* * * * - 1 votes

มาตรการใหม่ที่กำนันเทือกบอก เพื่อนสมาชิกเห็นว่ายังไงบ้างครับ

• Please log in to reply
98 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:46

ผมสงสัยว่า แนวร่วมจะอ่อนแรงลงไปหรือเปล่าครับ :(  :(  :( 

ขอเป็นกระทู้แสดงความเห็นของเพื่อนสมาชิกนะครับ

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#2 protecter

protecter

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:51

ควรให้ สรส แต่ละหน่วยงานขึ้นไปประกาศบนเวทีด้วย

และ สุเทพ และ แกนนำอื่น ควรขึ้นเวที กราบขออภัย และ ขอความร่วมมือจากเจ้าของกิจการด้วย

และอื่น..

มิฉะนั้น จะไม่มีพนักงานหน่วยงานใดกล้าหยุดงาน เพราะรัฐบานคงสั่งให้หัวหน้าหน่วยงานร่อนหนังสือ สั่งห้ามหยุดงาน

#3 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:00

ตอนนี้ก็คงยัง งงๆ กันอยู่นะคะ  น้าเทพวัดใจประชาชนละคราวนี้ นึกว่าหยุดตรุษจีน ปีใหม่ล่วงหน้าละกัน

สู้กะพวกด้านๆมึนๆ ด้วยวิถีทางที่ถูกต้องนี่ ยากเย็น แสนเข็ญ พอสมควรนะคะ

น่าจะเป็นการเทหน้าตักกันทั้งสองฝ่ายแล้วค่ะ

10403293_1426562117609834_23021669286491

#4 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:02

พูดถึงว่า แค่หยุดงาน หยุดการเรียนการสอน รบ. มันจะเดือดร้อนมั้ยเนี่ย

10403293_1426562117609834_23021669286491

#5 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:03

ตัดสินใจลุยต่อแล้วก็ลุยไปครับ

ลุยอย่างฉลาด

ดีไม่ดีปรับเปลี่ยนได้ 

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#6 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:04

โดยส่วนตัวแล้วคิดว่ามาตรการแบบนี้ใช้กับคนหน้าด้านไม่ได้ครับ แต่การที่สุเทพกับ ส.ส. อีกหลายคนลาออกจากการเป็น ส.ส. มันก็มองได้ว่าเหมือนการทุบหม้อข้าวเข้าตีเมืองแล้ว คือคาดหมายถึงการยุบสภาและเลือกตั้งครั้งต่อไป ต้องจับตามองต่อไปครับ

#7 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:05

มีพูดถึงช่วงจ่ายภาษีกลางปีด้วยนี่ครับ ชะลอจ่ายภาษี13-17

น่าสงสัยที่สุเทพประกาศแล้วแดงในเว็ปนี้สติแตก ช่วงนี้รบ.มีงบเร่งด่วนอะไรรึเปล่า?

#8 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:05

ผมเชื่อว่าคนระดับสุเทพมองมากกว่าคำว่าแค่หยุดไม่หยุด  -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#9 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:07

ผมว่ามันแป๊กๆ นะ  ถ้ามีเคลื่อนทัพน่าจะดีกว่านี้

#10 protecter

protecter

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:09

เรื่องงดจ่ายภาษีก็ทำยาก เพราะส่วนใหญ่โดนหักจากเงินเดือน หรือ หัก ณ ที่จ่าย หรือ รวมอยู่ในราคาสินค้าแล้ว

#11 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:14

ตามนี้ครับตามมาตรา 167

แค่รอเวลายกระดับถ้าเขาไม่ทำให้ พรบ นิรโทษตายไป

Edited by น้องจุบุจุบุ, 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:15.

#12 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:15

คงต้องมีการบีบ ทดลองทำ  แล้วประเมินผลเป็นสัปดาห์ ๆ ไป

แต่มีข้อแม้ว่า  จะต้องมีผลคืบหน้าทุกสัปดาห์  ค่อย ๆ บีบให้หนัก

ขึ้นเรื่อย ๆ  ไม่งั้นคนจะเริ่มเบื่อและท้อถอย  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#13 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:18

เห็นด้วยกับน้ากำนันครับ

ต้องยอมรับด้วยว่าเรากำลังต่อสู้กับทรราช - ร่างทรงของทรราช  ถ้าแพ้คราวนี้ก็เตรียมตัวบอกลูกหลานให้ทุรนทุรายไปอาศัยอยู่ต่างประเทศ แบบที่ฟิลิปปินส์กำลังเป็นอยู่ตอนนี้เลยครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#14 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:21

เรื่องงดจ่ายภาษีก็ทำยาก เพราะส่วนใหญ่โดนหักจากเงินเดือน หรือ หัก ณ ที่จ่าย หรือ รวมอยู่ในราคาสินค้าแล้ว

เค้าไม่ได้งดจ่าย ให้ชะลอจ่าย

หมายถึงใครทำบัญชีบริษัท ให้ชะลอ ยืดเวลาจ่ายให้นานที่สุด

#15 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:28

ทุกมาตรการที่คุณสุเทพประกาศมา ถ้าคุณสุเทพคิดได้แค่นั้นจริงๆ ไม่มี วาระแฝง ผมว่าคุณสุเทพหาทางลงปิดเวทีกลับไปพักผ่อนดีกว่า แล้วค่อยกลับมาใหม่ 

เพราะการทำม๊อบที่ยาวนานนั้นประชาชนจะอ่อนล้าครับ มาตรการที่ประกาศมา ผมคาดว่าจะได้รับความร่วมมือน้อยมาก และจะไม่ได้ผลในทางปฏิบัติ

แต่ถ้าคุณสุเทพมีวาระแฝงอื่นๆ ผมก็จะติดตามดู

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#16 MOD_01

MOD_01

ขาประจำ

• Moderators_S

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:48

ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะออกรูปไหน เพราะเมืองไทยไม่คุ้นเคยกับการนัดหยุดงานไม่เหมือนประเทศอื่นเขา เกรงว่าจะแป๊ก

แต่หากประกาศลุยสุดตัว ไม่ใช่แค่แค่ยุบสภา ลาออก แต่เพื่อล้มระบอบกินเมืองของทักษินให้หมดกำลัง อย่างนี้มวลชนที่รู้แจ้งจะไม่ถอย กลุ่มที่แค่ต้านนิรโทษก็พยายามชี้ให้เห็นว่าตระกูลนี้สร้างความเสียหายต่อชาติบ้านเมืองอย่างไร การต่อสู้ถึงจะยืดเยื้อมีพลังต่อเนื่องได้ ที่ผ่านมาบนเวที่ยังไม่เน้นตรงนี้เท่าไหร่ (แต่เมื่อมาถึงจุดนี้แกนนำคงต้องเน้นเพิ่มขึ้น)

ปชป. เองก็อาจประกาศเสียสละไม่รับผลพวงอำนาจชั่วคราว จะได้ไม่ถูกครหาว่าทำเพื่อพรรค ให้เห็นว่าร่วมใจเพื่อชาติอย่างเดียว

คงต้องมุ่งให้มีการปฏิรูปการเมืองครั้งใหญ่ ไม่ถึงกับมโนที่ทำจริงไม่ได้แบบพันธมิตรแป๊ะ ต้องปิดช่องโหว่ที่คนชั่วช้าแต่มีอำนาจเงินสามารถครองประเทศได้

อาจพลิกแพลง งดใช้รัฐธรรมนูญบางข้อชั่วคราวเพื่อเปิดทางให้คนดีเขามาปฏิรูป (ผมไม่รู้กฎหมายว่าทำได้หรือไม่ถ้าทำได้ก็มีทางออกที่ง่ายขึ้น)

ออกกฎหมายให้องค์กรอิสระ วุฒิสามชิกที่ต้องเป็นกลาง หากรับประโยชน์หริอเงินทองเป็นอามิส ต้อโทษร้ายแรงจำคุก 20 ปีขึ้นไป เป็นต้น

แต่ปัญหา ปัจจุบันเสียงส่วนใหญ่ดันเป็นทาษแม้ว จะทำอย่างไร

#17 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:49

จบแล้วครับนาย ข้อเรียกร้องอริยะขัดขืนมันแพ้คนหน้าด้าน

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#18 art7d

art7d

น้องเก่า

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:52

อ่านมานาน นานๆออกความเห็นทีครับ ผมคิดว่า ถ้ามาตามมาตรการนี้ จะปั่นทอนกำลังใจผู้ชุมนุมครับ ดูไม่มีความหมายต่อรัฐบาลโจรชุดนี้เลย เรื่องเลวๆ มันเคยทำมาแล้วแค่นี้มันไม่สะดุ้งหรอกครับ

แต่จะรอดูอีกสักพักครับ อาจจะมีแผนไว้แล้ว หรือเปล่า ?

#19 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:54

ผมว่าไม่เวิร์คครับ อยากให้คุณสุเทพถอย กลับมาตั้งหลักใหม่

#20 V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:57

อ่านแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#21 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:58

เราๆท่าน พนักงานเอกชน ข้าราชการ  หยุด ก็อาจไม่กระทบ

บังเอิญม็อบนี้มี รัฐวิสาหกิจอยู่ด้วย

การนัดหยุดงานมีนัยสำคัญ

คิดดูว่า ถ้า รถไฟ ประปา ไฟฟ้า หยุดงานจะเกิดอะไรขึ้น

#22 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:01

เราๆท่าน พนักงานเอกชน ข้าราชการ  หยุด ก็อาจไม่กระทบ

บังเอิญม็อบนี้มี รัฐวิสาหกิจอยู่ด้วย

การนัดหยุดงานมีนัยสำคัญ

คิดดูว่า ถ้า รถไฟ ประปา ไฟฟ้า หยุดงานจะเกิดอะไรขึ้น

ผมก้อคิดอย่างนี้ นะ 

ตอนนี้ กฟน ขู่จะตัดไฟทำเนียบ

ถ้าเกิด รัฐวิสาหกิจ หยุดงานกันหมด นี่ 

วันวินาศสันตะโร แน่ ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#23 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:03

พธม.บุกสนามบิน รัฐบาลมันยังไม่เดือดร้อนเลยฮะ

สุดท้ายม้อบกลายเป็นคนร้ายไป

แต่ก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนฮะ

#24 arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:06

ผมคิดว่า คำประกาศของคุณสุเทพ ผมฟังแล้ว ผมผิดหวังนะครับ

1) แกประกาศว่า ประชาชนบอกให้สู้ต่อเพื่อทำให้ พรบ. ตายไปจากสภา คนฟังเขาก็อยากรู้ว่าว่าผลสุดท้ายแล้วมันจบยังไง? ทุกคนเวลาเดินเข้าถ้ำเขาก็อยากมั่นใจว่า คุณกำลังพาเขาไปยังทางออกที่มีแสงสว่างนะครับ ดังนั้น สิ่งที่ประชาชนเขาอยากฟังจากปากคุณคือ คุณจะทำยังไงเพื่อให้ พรบ. ตายไปจากสภา หลังจากที่วุฒิสภาเขาคว่ำ พรบ. ฉบับนี้่แล้วดองไว้ 180 วัน

2) ลาออกจากการเป้น สส. อันนี้เฉยๆ ไม่ได้มีค่าอันใดกับ ประชาชนแบบผม

3) มาตรการอารยะขัดขืน ฟังดูแล้ว ไม่น่าจะมีคนให้ความร่วมมือมากนัก ศก. ก็ไม่ดีแล้วยังจะให้เขาหยุดงานอีก ผมไม่คิดว่าจะสร้างผลกระทบต่อรัฐบาลได้ในทางปฏิบัติเลย

ดังนั้น ผมจึงไม่คิดว่า ทีมงานยุทธศาสตร์ พรรค ปชป. จะคิดได้แค่นี้ ก็ได้แต่หวังว่า จะมีอะไรเป็นรูปธรรมออกมา เพื่อให้ประชาชนที่เขาออกมามั่นใจว่า เขาเดินตามท่านแล้วเขาเจอทางออกแน่นอน!!!

ถ้าท่านยังบอกให้เขาเดินตาม โดยที่เขาไม่เห็นทางออก ผมว่าคนที่จะเดินตามท่านก็จะน้อยลงๆๆ

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#25 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:07

คนกรุงเทพเป็นคนที่มีงานมีการทำครับ

ถ้าไม่หยุดงานก็มาชุมนุมไม่ได้

อีกอย่างอย่าลืมนักเรียนนักศึกษา บวก ศิลปินดารา 

It's us against the world

#26 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:08

*
POPULAR

ผมมองว่ามาตรการนี้ ดีกว่าพาชุมนุมบุกไปเผาตึกชิน หรือบุกไปเผาบ้านจันส่องหมานะครับ แบบนั้นมันแสดงถึงความป่าเถื่อน ไม่มีอารยะ

ลองมองย้อนไปถึงตอนที่มหาตมะ คานธีรณรงค์ให้ชาวอินเดียบอยคอตผ้าจากอังกฤษที่ผูกขาดตลาดอินเดียในฐานะประเทศอาณานิคม

คนงานทอผ้าในอังกฤษตกงานทีเดียวสามล้านคน เล่นเอารัฐบาลอังกฤษไปไม่เป็น เป็นการต่อสู้กับโจรแบบมีอารยะครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#27 บาดทะยัก

บาดทะยัก

น้องเก่า

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:08

คิดว่ามันคงต้องค่อยเป็นค่อยไป ดูแล้วอีกฝ่ายไม่ถอยแน่ ถ้าเอาคนออกไปลุยคงต้องมีการสูญเสีย. คนที่ต้องแบกชีวิตผู้ชุมนุมเรือนหมื่นเรือนแสน ไม่ใช่การตัดสินใจง่ายๆนะคะ และคงไม่อยากให้ไปถึงจุดนั้นด้วย. เรามีบทเรียนมาเยอะแล้วน่าจะพอแล้วกับการสูญเสียแบบนี้

จุดชี้เป็นชี้ตายอาจไม่ใช่ม๊อบแต่อาจอยู่ที่ศาลก้อได้ ความเป็นไปได้หลายอย่าง อยากรอดูต่อไปอีกซักพักค่ะ.

#28 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:09

บอกคำเดียวว่า เปลี่ยนแผนด่วน กำนันสุเทพ

แล้วขอให้อยู่ในประเด็น คัดค้านพรบ นิรโทษกรรม ให้ติดตามประชุมวุฒิสภา แล้วหากลยุทธิใหม่ อย่าเพิ่งยกระดับไล่รัฐบาล ประเด็นพรบ มันยังไม่จบ

มวลชนยังไปต่อได้อีก แต่อย่าออกมาตรฐการอ่อนแบบนี้ นี่ขนาดตัวเองไม่ใช่ฮาร์ดคอร์ ฟังแล้วยังเหนื่อย

• Gop likes this

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#29 พระรถ

พระรถ

น้องเก่า

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:12

ผมขอออกความคิดเห็นนะครับว่า..ถ้าจะขัดขืนแบบอารยะ ผมอยากให้ประชาชน แห่ไปถอนเงินจากแบงค์ต่าง ๆ กันให้หมดเลย ให้เอาให้วุ่นวาย แบบไม่ผิดกฏหมาย บีบรัฐให้ปวดหัวให้มาก อาจจะเกิดความวุนวายนิด แต่ผมว่า อาจจะให้ประชาชน เริ่มไม่พอใจรัฐมากขึ้น

#30 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:13

ไม่คิดว่าจะเวิร์คแน่นอน เพราะอารยะขัดขืน ถ้าต่างคนต่างทำ จะไม่มีพลัง และไม่สร้างแรงกดดันเพียงพอ

แต่ก็เข้าใจในความท้าทาย เพราะถ้าต้องการจะเป็นม็อบที่รักษาหลักการ "ไร้ความรุนแรง" แล้วยังต้องการกดดันรัฐในเวลาเดียวกัน

ผมว่า โจทย์ข้อนี้ยากมาก ๆ บ่องตง คิดไม่ออกครับ  :blink:

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#31 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:16

*
POPULAR

ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ...ตั้งแต่เริ่มมีการก่อม็อบต้านผมไปมาแล้วทุกที่ไม่ว่าจะที่สวนลุมแล้วย้ายมาทำเนียบก่อนจะกลับสวนลุมแล้วแตกออกมาเป็นอุรุพงษ์อีกม็อบ..และก็ม็อบสามเสนก่อนจะมาเป็นราชดำเนิน
ผมเห็นแต่มวลชนมากขึ้นนะ....ความท้อถอยไม่เห็นมี....เอาแบบที่ได้ยินกับหูวันนี้ละกัน
ผมจะประจำอยู่หน้าสตรีวิทย์ตลอด...เห็นลุงๆป้าๆกลุ่มหนึ่งคุยกันนัดหมายกันว่า "กลุ่มเราวันต่อๆไปนัดเจอกันตรงนี้ตลอดนะ".....ตำแหน่งคือหน้าบ้านไม้เก่าน่ะแหละ....นี่ไง..ลุงๆป้าๆยังไม่ท้อเลย...แล้วเราจะไปท้อทำไม
ดังนั้น..ถ้าไม่ได้เห็นด้วยตา ไม่ได้ยินด้วยหู ไม่ได้สัมผัสบรรยากาศจริงๆ.....อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่ามวลชนครั้งนี้จะท้อกันง่ายๆครับ

ขอบคุณครับ

#32 arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:19

อารยะขัดขืนที่ดีที่สุดคือ มาตรการที่ทำให้ผลประโยชน์ยิ่งลักษณหรือพรรเพื่อไทยได้รับผลกระทบมากที่สุด โดยที่ประชาชนผู้ขัดขืนได้รับผลกระทบน้อยที่สุด

โจทย์ข้อนี้เป็นโจทย์ทียาก

การนัดหยุดงานนั้น ถ้าเป็นสหภาพแรงงานที่เมืองนอกเขานัดหยุดงานเพื่อขอขึ้นเงินเดือน จะเห็นว่าเขายอมหยุดงานเสียรายได้ เพื่อขอขึ้นรายได้ในระยะยาว เขาจึงร่วมมือกันอย่างแข็งขัน

ผมยกตัวอย่างนะครับ

กฟน. ประกาศหยุดงาน และ งดจ่ายไฟให้เฉพาะกับหน่วยงานราชการ ศูนย์ราชการ กระทรวง ทำเนียบ อันนี้ก็เป็น domino effect หยุดงานกันทั้งประเทศแน่นอนครับ แต่ กฟน. จะทำได้หรือไม่ ผู้ว่าการ เขาจะโดนปลดไหม จะโดนเอาผิดทางวินัยไหม นั่นก็เป็นประเด็นที่ต้องพิจารณา หรือ ม๊อบไปตัดไฟ แต่ กฟน. ไม่มีพนักงานจะไปซ่อม หรือ อื่นๆ ที่ทำแล้วไม่เป็นความผิดของ ผู้ว่าการ

หรือ ผลประโยชน์ทางธุรกิจอะไรที่สนับสนุน ยิ่งลักษณ์อยู่ และประชาชนสามารถตัด supple chain ตรงได้ก็จะกระทบกับตัวนายกโดยตรง

ผมหวังว่า จะมี มาตรฐาน และ ทิศทางที่ชัดเจน และ ได้ผลจากคุณสุเทพครับ

Edited by arch_freeman, 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:26.

#33 ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:22

ขอให้คุณสุเทพออกมาตรการอื่นมาเสริมด่วน เด๋วช่วยคิด ตอนนี้ยังมึน

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#34 ลุงหมอ

ลุงหมอ

น้องเก่า

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:25

จุดประสงค์ที่จัดม็อบ ตอนแรกคือ ล้ม พรบ นิรโทษกรรม

แต่วันนี้คุณสุเทพ ไม่ได้กล่าวแต่อย่างไรว่า จะทำยังไง กับ พรบ นี้

ผมว่าเรื่องจำนวนคนนะ ตอนนี้จุดติดไปแล้ว ทุกกลุ่มองค์กร มหาลัย หน่วยงาน

คือรัฐบาลเค้ากลัวจนหาวิธีลงไปแล้ว แต่คุณสุเทพวันนี้ดันพลาด ไม่มีอะไรใหม่ๆ ให้กดดันมากขึ้น

รีบยกระดับมากกว่านี้ ก่อนคนที่ชุมนุมจะหมดไฟ และจะเหนื่อยและล้าและถอยกันไปเอง

Edited by ลุงหมอ, 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:26.

#35 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:25

ยอมรับว่าผมเองก็อยากให้มีมาตรการที่เด็ดขาดกว่านี้ครับ อยากให้รู้ผลไปเลย

แต่ผมก็ยอมรับว่ามันไม่ง่าย เราต้องการสิ่งที่ดีกว่า แตกต่างกว่า

โจทย์นี้ยากครับ ให้กำลังใจคนทำ เชื่อมั่นผู้นำการชุมนุมครับ :)  

• Gop likes this

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#36 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:28

ไม่ได้ผลหรอกค่ะ แต่ทางทีมวางกลยุทธ์ คงมีแผนสองแน่นอน

#37 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:33

แว่ว ๆ ว่ามาตรการ ตัดไฟทำเนียบ กระทรวงมหาดไทย มาแร้วฮะ แค่นี้ก็ได้เห็นปูง่อยแร้วววว  :lol:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#38 ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:34

สมัยก่อนพธม ก็เคยไปตัดน้ำ ตัดไฟ แต่รัฐบาลก็ไม่สะเทือน

#39 คนกรุงเต้บ

คนกรุงเต้บ

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:34

ผมสงสัยว่าหากมีชาวบ้านทำตามที่เทพเทือกบอกโดยการไม่เสียภาษี
พอสิ้นปี โดนกรมสรรพากรเรียกไปเสียค่าปรับ ใครจะออกเงินช่วยชาวบ้านที่ว่านั่นหรือครับ?

หรือต้องออก พรบ นิรโทษกรรมผู้เสียภาษีกันอีก?  :D

#40 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:35

เข้าใจว่ามันต้องมีลูกเล่นอะไรเลี้ยงม๊อบไปเรื่อย ๆ ค่ะ..เพราะบังเอิญวันนี้ สว ดันประชุมไม่เสร็จ..เลยต้องออกมาตรการแบบนี้มาก่อน..ทำไปเรื่อย ๆ เหมือนมีกิจกรรมทำไป อิอิ

ปล ถ้าจะประกาศอารยขัดขืนแค่นี้ทำไมต้องลาออกจาก สส มันน่าคิดนะคะ ใจเย็น ๆ ค่ะ

#41 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:39

ดูเหมือนบางท่านอยากให้คุณสุเทพนำม็อบ....บุกยึดนู่นยึดนี่..ออกตามล่าคนในรัฐบาล...ลุยกับตำรวจให้รู้ผลแตกหักกันซะวันนี้พรุ่งนี้.....ถ้าคุณสุเทพคิดจะทำอย่างนั้นจริง ผมจะเป็นคนแรกเลยที่จะเดินถอยออกมา เพราะว่าถ้าแกคิดจะทำอย่างนั้น...ม็อบนี้ก็คงจะไม่ต่างจากพวกเสื้อแดงที่ผมรังเกียจหรอก
ผมรับการกระทำแบบนั้นไม่ได้

#42 V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:40

เห็นเพื่อนสมาชิกบางท่านไม่เห็นด้วยกับแนวทางนี้ต่างพากันต่อว่าต่อขาน...ผมว่าเราอย่าเพิ่งแตกกันเลยครับ มันอาจจะดีก็ได้นะครับ

รอดูสักพักก่อนดีกว่า

ผมว่ากำนันไม่น่ามาตกม้าตายง่ายๆแบบนี้ครับ

ขอให้เชื่อมั่นครับ

#43 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:41

ผมว่า ...ไม่ได้ผลหรอกครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#44 winwin191

winwin191

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:43

ยากครับจะให้คนหยุดงานทั้งประเทศ ลาพักร้อนอย่างมากก็มีเฉลี่ยคนละ10วัน นี่ปลายปี จะมีคนมีวันเหลือเท่าไหร่ ถ้าจะทำแบบนี้แต่แรก วันนี้จะให้คนลางานเพื่อ
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#45 ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:45

คือ ตอนนี้ มันรอประชุมสว งัยคะ กำนันเลยหามาตรการแก้ขัดไปก่อน แต่พอดี มาตรการนี้มันผู้ดีเกิน เหมาะกับระเทศพัฒนาแล้ว คงไม่เชียร์ไปบุก ไปตีกับตำรวจหรอกค่ะ ไม่ใช่แนวม๊อบนี้

#46 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:46

ส่วนตัวไม่ชอบและคิดว่าไม่ได้ผลเหมือนกัน อาจจะทำให้ม๊อบดูกร่อยๆลงไปพอสมควรด้วย แต่จะให้คิดว่าแล้วจะทำอย่างไรที่ไม่รุนแรงและเดือดร้อนผู้อื่น อันนี้ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกันนะครับ :( แกก็ประกาศไว้แล้วว่าวันนี้ต้องมีอะไรสักอย่าง ถ้าแกปล่อยเลยไปเฉยๆคงไม่ได้เลยต้องมีอะไรออกมาแบบที่เห็น คิดว่าลุงสุเทพคงเช็คกระแสนะครับ ถ้าคิดว่าไม่เวิร์คคนหด พรุ่งนี้อาจจะมีแนวอื่นๆเพิ่มเติม

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#47 nualtal

nualtal

น้องเก่า

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:50

หวังว่ามีอะไรรออยู่ในแผนสองของกลุ่มยุทธศาตร์...ยังให้โอกาสและความร่วมมือพร้อมกำลังใจนะ แต่ขอร้องอย่าให้รอนานนนน....
When will they ever learn?..
พรุ่งนี้ก็สายเกินไปหรือเปล่า.?.

#48 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:53

ผมว่า ...ไม่ได้ผลหรอกครับ

ผมก็ว่าคุณสุเทพก็รู้ข้อนี้ดีครับ....ผมเลยอยากติดตามตอนต่อไปน่ะ....พิสูจน์กึ๋นป.ช.ป.กันไปเลย 55

#49 V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:58

ดูเหมือนบางท่านอยากให้คุณสุเทพนำม็อบ....บุกยึดนู่นยึดนี่..ออกตามล่าคนในรัฐบาล...ลุยกับตำรวจให้รู้ผลแตกหักกันซะวันนี้พรุ่งนี้.....ถ้าคุณสุเทพคิดจะทำอย่างนั้นจริง ผมจะเป็นคนแรกเลยที่จะเดินถอยออกมา เพราะว่าถ้าแกคิดจะทำอย่างนั้น...ม็อบนี้ก็คงจะไม่ต่างจากพวกเสื้อแดงที่ผมรังเกียจหรอก
ผมรับการกระทำแบบนั้นไม่ได้

ตามนั้นครับ

#50 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:59

ควรให้ สรส แต่ละหน่วยงานขึ้นไปประกาศบนเวทีด้วย

และ สุเทพ และ แกนนำอื่น ควรขึ้นเวที กราบขออภัย และ ขอความร่วมมือจากเจ้าของกิจการด้วย

และอื่น..

มิฉะนั้น จะไม่มีพนักงานหน่วยงานใดกล้าหยุดงาน เพราะรัฐบานคงสั่งให้หัวหน้าหน่วยงานร่อนหนังสือ สั่งห้ามหยุดงาน

สุเทพเรียกร้อง ขอความร่วมมือให้กิจการหยุดงาน...

เว้นแต่กิจการที่เสทือนต่อการใช้ชีวิตประจำวัน....

สุเทพไม่ได้แจงรายละเอียด อยู่ที่ใครจะเข้าใจกัน....

เพราะฉนั้นเจ้าของกิจการต้องใช้ดุลยพินิจ ความเหมาะสม....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน