Jump to content

- - - - -

เมื่อคนตามใจตัวเองอ้าง "เสรีภาพ" จนสังคมวุ่นวาย

เสรีภาพ ความรับผิดชอบ สังคม วินัย

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
39 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:21

"ทำอะไร ตามใจ คือไทยแท้" เป็นวาทกรรมที่กระแนะกระแหนพวกเราด้วยกันเอง แม้จะไม่มีคำหยาบคายหรือการใช้ภาษาที่รุนแรง แต่เป็นคำที่เสียดแทงใจ
และยังคงหลอกหลอนอีกนาน ถ้าบางคนไม่เปลี่ยนนิสัย ไม่ละ เลิกพฤติกรรมของตัวเอง

ผมคิดว่า ความเจริญของบ้านเมือง ของประเทศ จะเกิดขึ้นได้เพราะการปรับปรุงและแก้ไขพฤติกรรมของแต่ละคนมากกว่า ไม่ใช่การล้มเจ้าล้มสถาบันอย่างที่บางคนคิด หรือโทษนักการเมือง

การกระทำหลายๆ อย่าง ที่คุ้นตา แสดงถึงความไร้วินัย ไม่มีจิตสำนึกต่อสาธารณะ เช่น การขีดเขียนข้อความบนฝาผนังห้องน้ำสาธารณะ, การฝ่าฝืนกฎหมายจราจร, การแซงคิว ไม่รู้จักลำดับก่อนหลัง, การทิ้งขยะไม่เป็นที่

และเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน มีสื่อ มีช่องทางการแสดงความคิดเห็นมากมาย สังคมเปิดกว้างมากขึ้น แต่มีบางคนใช้กันอย่างไม่ยั้งคิด ไม่นึกถึงผลเสียหายที่จะเกิดขึ้น เพราะคำนึงถึงความต้องการของตัวเอง หรือฝ่ายของตัวเอง คือรักษาสิทธิ หวงสิทธิของตัวเองเท่านั้น แม้แต่คำว่า หมิ่นประมาท กับ วิพากษ์วิจารณ์ ก็ยังแกล้งทำเป็นไม่รู้เรื่อง

ที่สังคมวุ่นวายขนาดนี้ เพราะคนที่ใช้เสรีภาพในการดำรงชีวิตโดยไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม ถ้าละเมิดกฎหมายได้ กฎอย่างอื่นก็ละเมิดได้หมด เพราะความอยากของตัวเอง

คนเราย่อมมีขอบเขตที่จะทำอะไร รู้ผิดชอบชั่วดีว่าอะไรควร ไม่ควร

ถ้าใช้ชีวิตไม่มีขอบเขต ควบคุมตัวเองไม่ได้ นั่นเป็นคนบ้าครับ ขอเรียนกันตรงๆ

อย่าใช้คำว่าเสรีภาพเป็นข้ออ้างที่จะทำอะไรก็ได้ ทั้งที่การกระทำนั้นเป็นสิ่งที่เลวร้ายกับสังคม

Edited by อู๋ ฮานามิ, 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:32.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#2 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:45

คนที่มี เสรีภาพแท้จริง เขาไม่ทำสังคมวุ่นวายหรอกครับ เพราะคนที่มี
เสรีภาพแท้จริงมีเพียงสองกลุ่มเท่านั้น คือ
พวกที่หลุดพ้นแล้วตามหลักพุทธศาสนา กับ
คนบ้าที่เดินเร่ร่อนไปตามที่ต่าง ๆ แบบอิสระ

นอกเหนือจากสองกลุ่มนี้แล้วผมไม่คิดว่าใครจะมีเสรีภาพได้หรอกครับ
เพราะ จะมีเสรีภาพอย่างไร มันก็ต้องอยู่ภายใต้กฎระเบียบที่ตกลงกัน

#3 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:59

กฎหมายริดรอนเสรีภาพ

โดยบังคับให้ผู้คนสวมหมวกกันน็อคขับมอเตอร์ไซค์

คนเรามีสิทธิที่จะใส่หรือไม่ใส่ ทำไมต้องริดรอนเสรีภาพกันด้วย

:(
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#4 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:00

ผมก็ว่ามันชักจะเพี้ยนไปกันใหญ่แล้วเอะอะก็มาปิดถนนโดยไม่สนใจคนอื่นว่าเขาจะเดือดร้อนกันเลย

#5 คนไทรักชาติ

คนไทรักชาติ

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:51

หนุไม่อยากใส่เสื้อผ้าออกจากบ้านค่ะ
ทำไมกฏหมายต้องบังคับกันด้วย
รินรอนสิทธิ เสรีภาพหนู อยากจะแก้ผ้าเต้นงานสงกรานต์ก็มาจับ
หนูรับม่ายด้ายคร๊า :lol: :lol:

#6 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:56

พลโท นันทเดช เมฆสวัสดิ์ เขียนใน oknation อ่านแล้วชอบครับ

เสรีภาพของคนเรานั้น ถูกจำกัดด้วยเสรีภาพของผู้อืน

Edited by Bookmarks, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:56.

#7 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:36

พลโท นันทเดช เมฆสวัสดิ์ เขียนใน oknation อ่านแล้วชอบครับ

เสรีภาพของคนเรานั้น ถูกจำกัดด้วยเสรีภาพของผู้อืน

ถ้าเป็นกาสรสีชาด

เสรีภาพของพวกเรานั้น จำกัดเสรีภาพของผู้อื่นได้

#8 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:39

ถ้าเอากฏหมายมาเปรียบเทียบกับกฏจราจรได้ไหมครับ

คือ ถ้าอยากยกเลิกกฏหมาย เพราะอยากแสดงออกซึ่งสิทธิเสรีภาพแบบไร้ขีดจำกัด

ทดลองยกเลิกกฏจราจรก่อนดีไหมครับ... แล้วไปแสดงออกซึ่งสิทธิเสรีภาพแบบไร้ขีดจำกัดบนท้องถนนกันก่อนดีไหมครับ

...นิติทาสและลิ่วล้อทรราช

Edited by ryukendo, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:39.

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#9 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:25

เสรีภาพนั้นถูกจำกัดด้วยศีลรรมและสามัญสำนึก ถ้าไม่มีแล้วมันจะกลายเป็นอะไรที่เลวร้ายแน่นอนครับ

#10 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:30

ถ้าคนเราใช้ชีวิตตามสันดานดิบ สังคมคงวุ่นวายเพราะต่างคนต่างก็อยากสนองแต่ความต้องการของตนโดยไม่สนอย่างอื่น
เพราะมนุษย์เป็นสัตว์สังคมการอยู่ร่วมกันจึงต้องมีกติกาเพื่อให้สังคมเป็นระเบียบและอยู่ร่วมกันได้อย่างราบรื่น

แต่ทุกวันนี้บางทีผมก็แอบเซ็งนะที่เราทำตัวไม่ละเมิดสิทธิของผู้อื่นเลยแต่เรากลับเป็นฝ่ายถูกละเมิดตลอด
อย่างเจอพวกชอบขี่มอเตอร์ไซค์บนทางเท้าแล้วคนเดินอยู่ดีๆ ก็ต้องเจอมันไล่ หรือเจอพวกสูบบุหรี่ในคอนโดฯ
ที่มีกฏว่าห้ามสูบเราก็ต้องพลอยดมควันบุหรี่กับมันไปด้วย ฯลฯ หลายครั้งที่ผมอยากจะทำตัวเกรียนใส่ไอ้พวกนี้บ้าง
แต่พอคิดไปคิดมาก็เลิก เพราะรู้สึกว่าถ้าเราทำบ้างเราก็คงไม่ต่างจากไอ้พวกที่เราด่า

ส่วนตัวผมไม่หวังอะไรมากหรอก เอาแค่บังคับใช้กฏหมายที่มีอยู่ให้ได้ก็พอ ทุกวันนี้บ้านเมืองมันเละเทะก็เพราะ
การบังคับใช้กฏหมายมันไม่มีประสิทธิภาพนี่แหละ ถ้ายังเป็นอย่างนี้ต่อให้แก้กฏหมายไปอีกกี่ครั้งก็เหมือนเดิม

#11 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:41

พวกสำลัก ประชาธิปไตย ครับ ....

สำหรับผม พวกนี้โง่ ครับ ที่คิดว่า ประชาธิปไตย คือ เสรีทุกอย่างไร้ขีดจำกัด .... :rolleyes:

( ถ้าเสรีทุกอย่าง มันก็ไร้ขื่อ ไร้แป บ้านป่าเมืองเถื่อนสิครับ )...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#12 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:47

คนเราลงมันจะบ้าหาใครหยุดได้ไม่

กฎหมายบอกว่าประชาชนมีสิทธิในการชุมนุมและปราศจากอาวุธ
หน็อย..มันสร้างค่ายคูประตูรบ
ใจกลางกรุงเทพฯเลย
ราชประสงค์ไง

พอผู้มีอำนาจทำตามกฎหมาย
เพื่อความสงบสุขของบ้านเมืองและประชาชน
ไปนู่น.......รัฐบาลฆ่าประชาชน

เง็ง.....
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#13 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:30

ก็ไอ้ที่มันวุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ มันก็เพราะไอ้ควายหัวโจก มันรวยมันก็เลยคิดว่าตัวเองผิดไม่ได้
บ้าคนเดียวไม่พอ หว่านเงินแจกให้ฝูงหมาหิวโซ ทำตามความต้องการ ที่กระสันต์อยากกลับมาอย่างผู้มีเกียรติ มีพรมแดงต้อนรับเหมือนเดิม
อยากทำอะไร ปู้ยี่ปู้ยำ ก็ห่าลากทำกันไป อ้างเสรีภาพ ประชาธิปไตย มีแต่พวกกรูเท่านั้นทีทำได้
แถมไอ้พวกหัวอ่อน ศีลธรรมในใจไม่ค่อยมี เห็นหมาบ้า ไม่กี่ตัวทำแล้วรวย
ก็เลยเปลี่ยนจากคน มาหัดคลานสี่ขา เลียแข้งเลียขา ส่งเสียงเห่า ทำน้ำลายฟูมปาก เผื่อหวังจะรวย มีกระเป๋าเจมส์บอนด์มาหล่นหน้าบ้านกับเค้าบ้าง
ตอนนี้มันก็เลยลาม ไป ทุกสาขาอาชีพ

ไอ้พวกที่เห่าๆ เรียกร้อง อยู่ตอนนี้้ ทำเพราะเงิน ทั้งนั้น ประชาธิปไตยมันแค่ผักชีโรยหน้า เอาไว้พูดแก้ตัวกับลูก ที่มาถามเท่านั้นแหละ

#14 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:21

กระทู้ดีนะ ประเด็นใหญ่

#15 ryukendo

ryukendo

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ตั้งแต่เสื้อแดงเอาสิทธิเสรีภาพ เอาประชาธิปไตยมาขาย ......ผมก็รู้สึกไม่ดีกับสองสิ่งนี้เลย
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#16 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:12

เราควรให้ความรู้ความเข้าใจโดยเฉพาะกับเยาวชนนิสิตนักศึกษาเรื่อง เสรีภาพ-สิทธิ-การละเมิด

เสรีภาพของมนุษย์มีมาโดยธรรมชาติและรัฐธรรมนูญแต่ละรัฐกำหนดระบุไว้แก่พลเมืองของตน

สิทธิ คือการออกแบบเครื่องมือทางสังคมเพื่อห่อหุ้มเสรีภาพของเราทุกคนเอาไว้ไม่ให้ละเมิดกัน

หากจะมองเป็นรูปธรรมพอจะอธิบายได้ ให้ดูเมล็ดแมงลัก หรือไข่กบ จุดดำข้างในคือ "เสรีภาพ"

ส่วนวุ้นหรือเมือกรอบจุดไข่คือ "สิทธิ" สองอย่างต้องมีร่วมกันเพื่อไม่ให้ละเมิดซึ่งกันและกันครับ
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#17 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:18

เสรีภาพของทุกคนโดนจำกัดโดยประชาธิปไตยที่กินได้ ???????
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#18 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:37

ผมว่าก่อนจะสอนเรื่องสิทธิของตัวเองสอนเรื่องสิทธิของผู้อื่นก่อนจะดีกว่ามั้ย

ทุกวันนี้เห็นแก่ตัวกันเหลือเกิน

#19 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:35

ขออัพกระทู้อีกสักรอบ เพราะบ้านนี้เมืองนี้ มีเสรีภาพเหนือกว่าประเทศมหาอำนาจบางประเทศ
โดยเฉพาะเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นโกหก บิดเบือนข้อเท็จจริง

Edited by มะเขือเทศเน่า, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:36.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#20 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:16

ถ้าเป็นกาสรสีชาด

เสรีภาพของพวกเรานั้น จำกัดเสรีภาพของผู้อื่นได้

ชอบอันนี้ ของนายกเดวิด คาเมรอน

อ้างว่าเป็นสิทธิแต่ไม่กล่าวถึงความรับผิดชอบใดๆ : david Cameron

gladiator 1.jpg

#21 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:12

ชอบอันนี้ ของนายกเดวิด คาเมรอน

อ้างว่าเป็นสิทธิแต่ไม่กล่าวถึงความรับผิดชอบใดๆ : david Cameron

อ้างว่าเป็นสิทธิ แต่ไม่กล่าวถึงความรับผิดชอบใดๆ

เหมาะมากครับ -_- กับยุคที่บ้างกลุ่มกำลังคิดว่าเสรีภาพจะเฟื่องฟู โดยไม่เคยมองดูการกระทำของตัวเอง :ph34r:

#22 rujikate

rujikate

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:15

เห็นด้วยกับจขกท.ในประเด็นเรื่องเสรีภาพของคนเราครับ

แต่ขอแสดงความไม่เห็นด้วยนิดหนึ่ง ตรงเรื่องการโทษนักการเมืองครับ

ผมว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องที่มองตามความเป็นจริงแล้ว นักการเมือง ผู้บริหารบ้านเมืองของประเทศเรา

เป็นปัจจัยสำคัญประการหนึ่งครับ ที่ทำให้บ้านเมืองประเทศของเราเจริญลงๆทุกๆวันไปครับ

และตามความเห็นของผม ถ้าหากจะแก้ไขนั้นก็อย่างที่จขกท.ว่า คือเรื่องการเข้าใจตเสรีภาพของคนเรา

และต้องแก้ไขสันดารของนักการเมืองผู้บริหารประเทศไปด้วยกันครับ จึงจะประสบผลได้อย่างแท้จริงและยั่งยืนครับ

#23 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:24

เสรีภาพต้องอยู่ภายใต้กฎหมายที่ไม่หย่อนยาน

Edited by jugadui, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:32.

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "กฎหมู่ไม่สามารถอยู่เหนือกฎหมายได้"

#24 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:25

ผมก็ว่ามันชักจะเพี้ยนไปกันใหญ่แล้วเอะอะก็มาปิดถนนโดยไม่สนใจคนอื่นว่าเขาจะเดือดร้อนกันเลย

คนบ้า
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#25 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

ขออัพกระทู้อีกรอบหนึ่ง กระทู้ของผมเองนี่แหละ

อ่านข่าวการใช้ศพชายแก่คนหนึ่งที่เคยส่งเอสเอ็มเอสด่าเบื้องสูงจนติดคุกมาหวังผลทางการเมือง โจมตีสถาบันฯ แล้ว

เหลืออดจริงๆ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:28.

#26 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:24

...สามัญธรรมดา คือไม่มีสิ่งใดไร้จำกัด
เอกภพอันยิ่งใหญ่ ยังอยู่ภายในจักรวาล
จักรวาลอันไพศาล ยังมีขอบขั้นอันจำกัด
แผ่ขยายได้กว้างใหญ่เพียงใด ยังต้องกลับมารวมใหม่เป็นวัฏจักร

...มนุษย์ขี้เหม็น อยากเสรีไม่มีจำกัด
กางออก.. กางออก.. ตูม!
ไม่เหลือสิ่งใดให้เรียกร้อง
พระเจ้าประทานสมอง มาพร้อมระเบิดเวลา

#27 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:18

กฎหมายทุกฉบับที่มีบทลงโทษนั้น ล้วนแล้วแต่จำกัด "เสรีภาพ" ทั้งสิ้น
เพื่อให้การใช้ "เสรีภาพ" มีขอบเขต
มิฉะนั้นแล้วการใช้ "เสรีภาพ" ของบุคคลหนึ่ง จะไปละเมิด "เสรีภาพ" ของอีกบุคคลหนึ่งได้
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#28 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:33

กฎหมายริดรอนเสรีภาพ

โดยบังคับให้ผู้คนสวมหมวกกันน็อคขับมอเตอร์ไซค์

คนเรามีสิทธิที่จะใส่หรือไม่ใส่ ทำไมต้องริดรอนเสรีภาพกันด้วย

:(

555555 เสียดสีได้ถูกใจ
ผมไม่อยากข้ามถนนตรงทางม้าลายอ่ะครับ ผมชอบวิ่งตัดหน้ารถที่ไหนก็ได้ ทำไมต้องมาห้าม นี่มันสิทธิขั้นพื้นฐานของผม เป็นไง เอางี้เลยไม๊พวกอยากล้ม ม 112

#29 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:51

ขออัพกระทู้อีกรอบหนึ่ง กระทู้ของผมเองนี่แหละ

อ่านข่าวการใช้ศพชายแก่คนหนึ่งที่เคยส่งเอสเอ็มเอสด่าเบื้องสูงจนติดคุกมาหวังผลทางการเมือง โจมตีสถาบันฯ แล้ว

เหลืออดจริงๆ

นั่นสินะครับ...แล้วจะต้องไปเสียใจให้กับครอบครัวเขาทำไม?

ตะนิ่นตาญี ก็ให้สงสัย ไม่จะเป็น สมศักดิ์ เจียมฯ, จักรภพ เพ็ญแข, สุรชัย ด่านฯ รวมทั้งเหล่าแก็งค์เสื้อแดง และกลุ่มคนล้มเจ้า

ทำไมถึงต้องไป เสียใจ กับการเสียชีวิตให้กับครอบครัวของ คุณอำพล? รู้จัก และคุ้นเคย กันมากน้อยแค่ไหน ทำไมต้อง เสียใจ?

หรือเป็น ผู้ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน จึงได้เสียใจที่ คุณอำพล เสียชีวิต หรือ เป็นเพียงแค่ต้องการหากินกับ ความตาย ของคนคนหนึ่งเท่านั้น?

เสียใจกันทำไม...ใครจะว่า ตะนิ่นตาญี หยาบคาย ก็ว่าเถิด แต่ ตะนิ่นตาญี ไม่เสียใจสักน้อยนิดกับ การตาย ของคนที่ไม่ได้รู้จักกัน

กับ การตาย ของ นักโทษคดีหมิ่นเจ้าฟ้า-เจ้าแผ่นดิน ส่วนใครจะ ดัดจริต เสียใจ ก็เชิญกันตามสบายเถอะครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๙ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๗.๕๑ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:02

บรรทัดเดียวก็จริง แต่คนที่เคารพสิทธิเสรีภาพของผู้อื่นจึงจะเข้าใจความหมายและยอมรับ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

"ท่านทักษิณไม่ได้ทำผิดกฎหมาย แต่ทำสิ่งที่กฎหมายห้าม"
บรรทัดเดียวเหมือนกัน แต่คนประเภทเดียวกับเฉลิมและทักษิณจึงจะเข้าใจและยึดถือเป็นคำภีร์การดำรงชีวิต'กะล่อน'.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#31 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:07

ตั้งแต่เสื้อแดงเอาสิทธิเสรีภาพไพร่เสื้อแดง เอาประชาธิปไตแม๊วๆมาขาย ......ผมก็รู้สึกไม่ดีกับสองสิ่งนี้เลย

กรุณา....อย่าพิมพ์ตกหล่น จะทำให้คนอื่นรู้สึกไม่ดีด้วยครับ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#32 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:14

กฎหมายริดรอนเสรีภาพ โดยบังคับให้ผู้คนสวมหมวกกันน็อคขับมอเตอร์ไซค์ คนเรามีสิทธิที่จะใส่หรือไม่ใส่ ทำไมต้องริดรอนเสรีภาพกันด้วย :(

นึกถึงอันนี้เลยครับ http://drama-addict....11/12/29/34255/

#33 butadad

butadad

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:16

คุณ ตะนิ่นตาญี ผมว่าลึกๆแล้ว พวกที่คุณเขียนมันดีใจที่อากง ตายจนตัวสั่นเลยละครับ
ดูจากการฟูมฟาย ของหงอกเจียมนะครับ

ส่วนผมรู้สึกเฉยๆ คนติดคุกแล้วตายน่าจะมีอยู่แล้วไม่ใช่เรื่องแปลกเลย

#34 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:30

คุณ ตะนิ่นตาญี ผมว่าลึกๆแล้ว พวกที่คุณเขียนมันดีใจที่อากง ตายจนตัวสั่นเลยละครับ
ดูจากการฟูมฟาย ของหงอกเจียมนะครับ

ส่วนผมรู้สึกเฉยๆ คนติดคุกแล้วตายน่าจะมีอยู่แล้วไม่ใช่เรื่องแปลกเลย

:D 555+ ตะนิ่นตาญี ก็คิดเหมือน คุณ butadad ครับ

แต่ด้วยนัยยะ ที่เขียนไว้ เพื่อให้ สมศักดิ์ เจียมฯ และพรรคพวกของมันเห็น

เห็นเพื่อให้มันรู้ว่า ตะนิ่นตาญี กำลังด่ามันครับ :D 555+

ตะนิ่นตาญี
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#35 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

แล้วเราจะมีกองทัพได้เหรอครับ ถ้าคิดแต่จะเอาเสรีภาพ

แล้วจะควบคุมกองทหารอย่างไร..
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#36 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:03

คนบางคนมักจะอ้างสิทธิต่างๆนาๆ ทั้งที่ไม่เคยรู้เลยว่าสิทธินั้นกระทำได้จริง หรือผิดกฏหมายรึเปล่า
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#37 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

สิทธิ คู่กับ หน้าที่ ... ถ้าไม่รู้จักทำหน้าที่ก็อย่ามีเลยสิทธิ :angry:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#38 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

ขอดันกระทู้ของตัวเองครับ เพราะข่าวของยายคนหนึ่งที่ไร้สติ

#39 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

พวกนั้นเข้าใจสิทธิเสรีภาพ แบบผิดๆ บวกกับผู้รักษากฎหมายบ้านเราอยู่ใต้เท้าคนมีเงิน

เมื่อเห็นตัวอย่างว่ากระทำตามใจ ไม่สนใจความเดือดร้อนของผู้อื่น แต่กฎหมายไม่สามารถทำอะไรได้

ถึงผิดจริง เดี๋ยวรัฐบาลก็มาประกัน มาเยียวยา

ใช่ครับรากฐานตามใจฉันมาแต่อดีต แต่มันมีหลักศีลธรรมจรรยาเป็นกรอบมาโดยตลอด มาแตกเพราะพวกชั่วๆ เอาเงินมาล่อ

เอาผลประโยชน์มาชักจูง เอาความเท็จมากล่าวอ้าง กลับดำเป็นขาว

ไม่ต้องถามว่าพวกไหน หรือใคร สิ่งที่เราจะทำได้คือช่วยกันผลักดันชุดความคิดที่ถูกต้องให้กับคนรุ่นหลังครับ อย่าหวังให้มีฮีโร่มาช่วย มันไม่ใช่ในนิยาย...

ที่สำคัญหลักสูตรการเรียนการสอนของเราต้องปรับปรุงจริงๆ รวมถึงครูบาอาจารย์ด้วยครับ ...

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#40 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

เสริม....

รู้แต่อ้างสิทธิ
ไม่เคยรู้ถึงหน้าที่

รู้แต่จะเอา
แต่ไม่เคยคิดจะให้
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี