Jump to content

- - - - -

วิธีแบบชาวบ้าน

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
41 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:15

รัฐบาลปูแดงคงสิ้นอายุขัยอีกไม่นานนี้ แต่จนเมื่อวานนี้ที่ผมชักเริ่มคิดว่า คะแนะเลือกตั้งครั้งต่อไป
ผมยังจะเลือก ปชป ต่อไปดีหรือเปล่า พอวันนี้เข้าไปอ่านดูอีกทีก็มั่นใจว่า คนสนับสนุนพรรค ปชป
มี อคติกับองค์หลวงตาจริงๆ ฉะนั้น ในเมื่อหลวงตาสร้างประโยชน์ให้กับประเทศ มากมาย แต่บางคน
กลับทำเป็นมองไม่เห็น หาทางด่าหลวงตาได้อย่างไร้เหตุผล ผมก็มีวิธีแก้เผ็ดแบบชาวบ้านเหมือนกัน
ต่อไปนี้ผมจะไม่เลือกพรรค ปชปอีก และจะไปบอกกับคนสนิทให้ได้ทราบกันทั่วไปว่า พรรคนี้ด่าหลวงตา
ทำไปเรื่่อยๆ ดีเหมือนกันว่าจะออกมาในรูปแบบไหน ข่าวลือแบบไม่มีมูลนี้มันน่าเล่นดีนะครับ :lol:

#2 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:34

เศร้านะคะ

คนที่ต้องเลือกปชป ที่ไม่ว่าหลวงตาก็มี

อย่าแตกแยกกันเอง เพราะการได้เห็นได้อ่านหรือรู้อะไร เลย

ไม่ขออะไรมาก

คนรักหลวงตา และเข้าใจความเมตตาของท่าน อย่างน้อยคนนี้ก็คนนึงค่ะ

#3 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:22

คราวที่แล้วผมพลาดทั้งเชียรทั้งพาคนไปเลือ เบอร์ 10 ซะเยอะ แต่ผมรู้แล้วคราวนี้รับรองแก้ตัวใหม่
เห็นด่ากันมาตั้งแต่บอร์ดเก่าแล้ว ยังตามมาด่ากันบอร์ดใหม่ ก็ลองคิดกันเองนะครับว่าอะไรควรไม่ควร
ถ้าจะให้พูดเรื่อง หลวงตาเคย ให้ความเมตตาทักษิณ อันนี้ผมก็ไม่เถี่ยง อย่าลืมสิครับว่า เทวทัตก็ได้รับ
เมตตาจาก พระพุทธเจ้าเช่นกัน แต่คนพวกนี้ไม่สนใจ ตามด่าหลวงตาถ่ายเดียว มันขึ้นกับอะไรหล่ะครับ
ถ้าไม่ได้มาจากอคติ สุดท้ายแล้ว คนสนับสนุน ปชปเองที่ทำให้พรรคตัวเองแพ้เลือกตั้ง สงสัยคำนี้จะเป็นจริง

เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องรีบไปแก้ตัวกับพวกที่เชียร์ไปคราวก่อน :D

#4 lnw

lnw

น้องใหม่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:29

คิดดีแล้วหรือเอาหลวงตามาเป็นประเด็นการเมือง ระวังขี้กลากขึ้นปากนะจ๊ะ เดี๋ยวหาว่าไม่ห่วงใยกัน

#5 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:29

เจอหนึ่งคน หรือไม่กี่คนพูดไม่เข้าหู สรุปว่าเป็นทั้งพรรค ทั้งหมดเลยเหรอครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#6 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:37

อย่าอ้างนู้นอ้างนี่เลย ให้ความเมตตาทักษิณ หรือสนับสนุนการทำลายล้าง
ระบบกฎหมายของไทย ในใจก็ล้วนแต่สนับสนุนให้ทักษิณกลับมาทำลาย
ประเทศต่อไปอยู่แล้ว เห็นตามด่า "พระธรรมวินัย" ของพระพุทธเจ้ามาตั้งแต่
บอร์ดเก่าแล้ว ศาสนาพุทธไปทำอะไรให้คุณหรือ?

ถึงตอนนี้ก็น่าจะชัดเจนว่า กลุ่มคนกลุ่มนี้อ้างหลวงตาบัว สนับสนุนทักษิณ
อย่างไม่ลืมหูลืมตา เป็นพระไม่อยุ่ส่วนพระ ชอบนักมาเล่นการเมือง พอเวลา
ผ่านไป ย้อนกลับไปดูซากแห่งความหายนะที่อุ้ม "บุคคล" ทำลายสิ้นแม้
"ศีลธรรม" ยังคิดว่าตัวเองถูกต้อง

ผมถามว่า ปุถุชนคนธรรมดา อย่างท่านประเสริฐ นาสกุล ทำไมถึงมองคนได้
ทะลุว่าผู้ที่อวดอ้างว่ามีคุณวิเศษวิโสมากกว่าคนอื่นมากนัก

อนึ่ง เป็นที่น่าสังเกตว่า เมื่อผู้ร้องกล่าวหาผู้ถูกร้องว่า จงใจยื่นบัญชีแสดงรายการทรัพย์สินและหนี้สิน และเอกสารประกอบด้วยข้อความอันเป็นเท็จ หรือปกปิดข้อเท็จจริงที่ควรแจ้งให้ทราบ มีข่าวที่ค่อยๆ เบี่ยงเบนประเด็นที่ผู้ถูกร้องถูกกล่าวหาทีละน้อยๆ และเป็นระยะๆ ว่า ผู้ถูกร้องประกอบธุรกิจจนร่ำรวยด้วยน้ำพักน้ำแรง ไม่มีการทุจริต ผิดกฎหมาย ผู้ถูกร้องเป็นคนแรกที่ยื่นบัญชีแสดงรายการทรัพย์สินและหนี้สินให้ประชาชนทราบ ในขณะที่ยังไม่มีกฎหมายบังคับ ผู้ถูกร้องสมัครใจยื่นรายการทรัพย์สินและหนี้สินเพิ่มเติมเอง หากศาลเห็นว่า ผู้ถูกร้องกระทำผิด ก็เป็นการทำผิดโดยสุจริต ควรใช้หลักรัฐศาสตร์ชะลอการตัดสินคดี หรือยกโทษให้ผู้ถูกร้อง ไม่ควรลงโทษผู้ถูกร้องซึ่งได้รับการเลือกตั้งจากประชาชนสิบกว่าล้านคน เพื่อให้โอกาสผู้ถูกร้องบริหารประเทศต่อไปอีกระยะหนึ่ง เพราะไม่มีใครดีกว่าผู้ถูกร้อง ประเทศไทยขาดผู้ถูกร้องไม่ได้ ซึ่งไม่มีบทบัญญัติให้ศาลกระทำได้ และเมื่อใกล้จะถึงวันที่ศาลลงมติ มีข่าวหนาหูขึ้นว่า ฝ่ายผู้สนับสนุนผู้ถูกร้องจะชุมนุมกัน เพื่อกดดันศาล จะวางเพลิงเผาศาล ตลอดจนจะทำร้ายตุลาการบางคน จนกระทั่งมีการส่งเจ้าหน้าที่ตำรวจไปให้ความคุ้มครอง ทำให้สิ้นเปลืองงบประมาณแผ่นดินไปอย่างน่าเสียดาย เป็นต้น ข่าวต่างๆ ดังกล่าวมานี้เกิดขึ้นได้อย่างไร หากมิใช่เป็นการแสดง "ความเห็นแก่ตัว" ของคน

ทำไมผู้ทรงศีลถึงได้สนับสนุนการวางเพลิงเผาศาล หรือคิดทำร้ายตุลาการล่ะครับท่าน

#7 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:39

นั้นไงมันมาอีกแล้ว :lol: เห็นกันหรือยังหล่ะ

#8 lnw

lnw

น้องใหม่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:43

คุณ eat เขาหมายถึงใคร ผมไม่เข้าใจ

#9 eAT

eAT

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:44

นั้นไงมันมาอีกแล้ว :lol: เห็นกันหรือยังหล่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=qjmJSg5kD1U

#10 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:45

เอาอีกเอาอีก eAt เต็มที่เลยคนเก่ง :lol:

#11 eAT

eAT

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:54

เอาอีกเอาอีก eAt เต็มที่เลยคนเก่ง :lol:

เนื้อแท้อันตรธาน

ภิกษุ ท.! เรื่องนี้เคยมีมาแล้ว :
กลองศึกของกษัตริย์พวกทสารหะ เรียกว่า อานกะ มีอยู่.
เมื่อกลองอานกะนี้ มีแผลแตก หรือลิ,
พวกกษัตริย์ทสารหะได้หาเนื้อไม้อื่นทำเป็นลิ่ม
เสริมลงในรอยแตกของกลองนั้น(ทุกคราวไป)

ภิกษุ ท.! เมื่อเชื่อมปะเข้าหลายครั้งหลายคราวเช่นนั้นนานเข้า
ก็ถึงสมัยหนึ่ง ซึ่งเนื้อไม้เดิมของตัวกลองหมดสิ้นไป
เหลืออยู่แต่เนื้อไม้ที่ทำเสริมเข้าใหม่เท่านั้น ;

ภิกษุ ท.! ฉันใดก็ฉันนั้น : ในกาลยืดยาวฝ่ายอนาคต จักมี
ภิกษุทั้งหลาย, สุตตันตะ(ตัวสูตรส่วนที่ลึกซึ้ง) เหล่าใด ที่เป็นคำของตถาคต
เป็นข้อความลึก มีความหมายซึ่ง เป็นชั้นโลกุตตระ ว่าเฉพาะด้วยเรื่องสุญญตา,
เมื่อมีผู้นำสุตตันตะเหล่านั้นมากล่าวอยู่. เธอจักไม่ฟังด้วยดี จักไม่เงี่ยหูฟัง
จักไม่ตั้งจิตเพื่อจะรู้ทั่วถึง และจักไม่สำคัญว่าเป็นสิ่งที่ตนควรศึกษาเล่าเรียน
.

ส่วนสุตตันตะเหล่าใด มีนักกวีแต่งขึ้นใหม่ เป็นคำร้อยกรองประเภทกาพย์ กลอน
มีอักษรสละสรวย มีพยัญชนะอันวิจิตร เป็นเรื่องนอกแนว เป็นคำกล่าวของสาวก,
เมื่อมีผู้นำสูตรที่นักกวีแต่งขึ้นใหม่เหล่านั้นมากล่าวอยู่, เธอจักฟังด้วยดี จักเงี่ยหูฟัง
จักตั้งจิตเพื่อจะรู้ทั่วถึง และจักสำคัญว่าเป็นสิ่งที่ตน ควรศึกษาเล่าเรียนไป.

ภิกษุ ท.! ความอันตรธานของสุตตันตะเหล่านั้น ที่เป็นคำของตถาคต
เป็นข้อความลึก มีความหมายซึ้ง เป็นชั้นโลกุตตระ
ว่าเฉพาะด้วยเรื่องสุญญตา

จักมีได้ด้วยอาการอย่างนี้ แล.

#12 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:56

มาแล้ว ลีลาโชว์ภูมิพระไตรปิฏก
กะ ลีลาตัดสินพระหลวงตา

เอาอีกมาเรื่อยๆนะ โชว์เต็มที่ไปเลย eAT ผู้แจ้งแล้วในสภาวะธรรม :lol:

#13 lnw

lnw

น้องใหม่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ใครกล้าไปตัดสินหลวงตาเหรอ ถ้าติเตียนเรื่องคุณธรรมท่าน ยิ่งจะแกว่งปากหานรก

#14 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:07

ใครกล้าไปตัดสินหลวงตาเหรอ ถ้าติเตียนเรื่องคุณธรรมท่าน ยิ่งจะแกว่งปากหานรก

แต่มีคนทำไงครับ และทำมานานโดยไม่มีเหตุผลซะด้วย พอถามเรื่องความสงบ เรื่องสภาวะจิตขั้นต้น
ก็ตอบอะไรไม่ได้ ยกแต่ พระไตรปิฏกมาอ้างๆข้างๆคูๆไป และนี้คือสาเหตุที่ผมตัดสินใจไม่เลือก ปชป
อันนี้ก็แค่หนึ่งเสียง ไม่เท่าไหร่ แต่ผมจะไปห้ามเพื่อนและญาติที่ผมบอกให้เลือกคราวที่แล้วด้วย จะได้รู้กันไป
ว่าการด่าหลวงตาส่งผลกะพรรคที่ท่านเชียร์อย่างไรบ้าง

#15 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:12

คราวที่แล้วผมพลาดทั้งเชียรทั้งพาคนไปเลือ เบอร์ 10 ซะเยอะ แต่ผมรู้แล้วคราวนี้รับรองแก้ตัวใหม่
เห็นด่ากันมาตั้งแต่บอร์ดเก่าแล้ว ยังตามมาด่ากันบอร์ดใหม่ ก็ลองคิดกันเองนะครับว่าอะไรควรไม่ควร
ถ้าจะให้พูดเรื่อง หลวงตาเคย ให้ความเมตตาทักษิณ อันนี้ผมก็ไม่เถี่ยง อย่าลืมสิครับว่า เทวทัตก็ได้รับ
เมตตาจาก พระพุทธเจ้าเช่นกัน แต่คนพวกนี้ไม่สนใจ ตามด่าหลวงตาถ่ายเดียว มันขึ้นกับอะไรหล่ะครับ
ถ้าไม่ได้มาจากอคติ สุดท้ายแล้ว คนสนับสนุน ปชปเองที่ทำให้พรรคตัวเองแพ้เลือกตั้ง สงสัยคำนี้จะเป็นจริง

เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องรีบไปแก้ตัวกับพวกที่เชียร์ไปคราวก่อน :D

พา'กิ้งก่าเปลี่ยนสี'ไปพบพวกที่อ้างว่า'เคยหลอกให้ชอบพรรคประชาธิปัตย์'ดีกว่า......อา

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#16 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:18

ผมว่า ถ้าเกี่ยวกับการเมืองแล้ว ทุกคนก็มีสิทธิที่จะวิจารณ์ครับ
ใครจะใช้ตรรกะแปลกๆ แบบว่า จะไม่เลือก ปชป. เพราะคนเชียร์ ปชป. ไม่ชอบหลวงตา (มหาบัว?)
ก็เป็นสิทธิที่จะทำได้ เพราะเลือกตั้งเป็นการตัดสินใจส่วนบุคคล
จะเข้าไปเลือกคนดี หรือเข้าไปเลือกคนชั่ว หรือเข้าไปกามั่ว กฎหมายก็อนุญาต :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#17 eAT

eAT

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:40

น่าแปลกไหม? เราสวดมนต์ ท่องนโม
พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
แต่คนด่า "พระธรรม" กลับไม่ลง "นรก"
แต่คนติเตียนพระสงฆ์ โดยอ้างพระธรรมวินัย ที่พระศาสดาบัญญัติไว้
จะเป็นผู้ลงนรกแทน? ผมกลับนึกไปถึง ในสมัยหนึ่งนานมาแล้ว ประชาชน
ผู้นับถือ "คริสศาสนา" ไม่สามารถตีความไบเบิลเองได้ ต้องให้ "บาทหลวง"
หรือ "นักบวช" เท่านั้นที่สามารถตึความได้ สร้างความร่ำรวยแก่ศาสนาจักร
อย่างยิ่ง

แล้วเมื่อย้อนกลับไป สมัยพุทธกาล ลัทธิพราหมณ์ก็มีการกีดกัน ไม่ให้
คนทั่วไปได้รับรู้พระคำภีร์ แต่พุทธศาสนาไม่ใช่ เปิดกว้างให้ทุกคน
สามารถเข้าถึง "พุทธวจนะ" แต่ไฉนยุคนี้ สมัยนี้กลับมีคนยึด ธรรมะ
เป็นเพียงแค่คำสอนของพระสาวกที่อ้างว่าตัวเองเป็นอรหันต์ ส่วนอื่นๆ
หรือคำสอนของพระสาวกรูปอื่น ล้วนแต่เป็นคำโกหก บันทึกผิดๆ ตีความผิด
ตัวข้าดี สำนักข้าดี พระอาจารย์ข้าดีแท้แต่เพียงพวกเดียวในโลกนี้

พระสงฆ์ ไม่ใช่แค่ใส่เครื่องแบบก็เป็นเพราะ แต่ต้องยึดถือวัตรปฏิบัติ
แน่นอนย่อมต้องบัญญัติโดย "พระพุทธเจ้า"

ยาวมาก ชั่วโมงกว่า
พุทธวจนบรรยาย ณ ปูนซีเมนต์นครหลวง วันที่ 14 ก.พ. 2554
โดย พระอาจารย์คึกฤทธิ์ โสตฺถิผโล วัดนาป่าพง

http://www.youtube.com/watch?v=FGtWpiaCWz8

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:52

ความคิดส่วนบุคคล แต่มาโทษ ปชป อีกแล้ว งง :blink:

#19 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:00

รัฐบาลปูแดงคงสิ้นอายุขัยอีกไม่นานนี้ แต่จนเมื่อวานนี้ที่ผมชักเริ่มคิดว่า คะแนะเลือกตั้งครั้งต่อไป
ผมยังจะเลือก ปชป ต่อไปดีหรือเปล่า พอวันนี้เข้าไปอ่านดูอีกทีก็มั่นใจว่า คนสนับสนุนพรรค ปชป
มี อคติกับองค์หลวงตาจริงๆ ฉะนั้น ในเมื่อหลวงตาสร้างประโยชน์ให้กับประเทศ มากมาย แต่บางคน
กลับทำเป็นมองไม่เห็น หาทางด่าหลวงตาได้อย่างไร้เหตุผล ผมก็มีวิธีแก้เผ็ดแบบชาวบ้านเหมือนกัน
ต่อไปนี้ผมจะไม่เลือกพรรค ปชปอีก และจะไปบอกกับคนสนิทให้ได้ทราบกันทั่วไปว่า พรรคนี้ด่าหลวงตา
ทำไปเรื่่อยๆ ดีเหมือนกันว่าจะออกมาในรูปแบบไหน ข่าวลือแบบไม่มีมูลนี้มันน่าเล่นดีนะครับ :lol:

ใครด่าหลวงตา งง
ทำไมลงโทษคนทั้งพรรค..งง..กับตรรกะแบบนี้จริงๆ
คือไม่ชอบ ไม่เลือก บอกตรงๆดีกว่าให้เหตุผลแบบนี้

#20 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:12

มีเรื่องอะไรเกิดขึ้นเหรอ ค่อยๆ ปรับความเข้าใจกันดีไหมครับคุณคนไปทั่ว
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#21 eAT

eAT

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ทำไมมีคนงงมากมาย แต่ผมกลับไม่งง
เป็นเพราะคนเขามีความคิดแบบนี้ เขาเลยทำแบบนี้ไงครับ
ยังดีที่ว่า ไม่อ้างว่าผมเป็น "คนไทย" ดังนั้นจะเปลี่ยนสัญชาติ
ไปเป็น "ขแมร์" หรือว่า ผมหายใจสูดอากาศเข้าไป ดังนั้นเขา
จะไม่หายใจในอากาศ

#22 eAT

eAT

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:46

พุทธวจนเป็นที่สุดของ "พุทธศาสนา"
จงมาร่วมกันเผยแพร่คำสอน เพื่อฟื้นคืนชีวิตของพุทธศาสนาให้ยั่นยืนต่อไป

http://www.ebooks.in...กฤทธิ์_โสตถิผโล)/

#23 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:57

อ่านแล้วเหมือเอาเรื่องเก่าที่เคยประหมัดกันมาซัดกันอีก แต่ตรรกมันดูเพี้ยน ๆ พิกล
ความจริงผมว่าเรื่อง พระ เรื่องศาสนา นี่ ถกกันได้ครับ มันอยู่ที่ท่านจะถกกันเพื่อ
ความรู้หรือเพื่อเอาชนะกัน ผมคิดว่าทุกวันนี้เรานับถือพระนับถือศาสนาด้วยความเชื่อ
ของเราเองนะครับว่าเราจะเลือกเชื่ออย่างไร ที่ผมบอกว่าเรานับถือด้วยความเชื่อก็เพราะ
เรายังไปไม่ถึงจุดที่รู้ได้ด้วยตนเอง เราก็จำเป็นต้องศึกษาและอาศัยความเชื่อของเรา
เป็นที่พึ่ง จะสรุปว่าใครถูกใครผิดมันคงจะยังไม่ได้หรอกครับจนกว่าเราจะรู้แจ้ง
เห็นจริงด้วยตัวของเราเมื่อใดก็เมื่อนั้นแหละครับจึงจะรู้ว่าที่แต่ละคนเชื่อนั้นใครถูกใครผิด
แต่ถ้าท่านไปถึงจุดนั้นแล้ว ท่านก็คงจะไม่คิดมาถกเถึยงกันอีกแล้ว
ความน่าสนใจของเรื่องนี้ผมว่าน่าจะอยู่ที่บอร์ดนี้ น่าจะมีเรื่องศาสนาเข้ามาเพิ่มนะครับเอาไปไว้
ตรงแถวร้อยรักษ์กวีวรรณ อะไรนั่นก็ได้ จะได้ครบทั้ง ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ไปเลย
และของเสนอคู่ชกคู่แรก คุณ eat กับคุณ คนทั่วไป (ชกอย่างสร้างสรรค์นะครับ)

#24 eAT

eAT

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:17

ไม่เห็นด้วยกับคุณ Blue ครับ
ต้องสามารถบอกได้ว่า ใครถูกใครผิด บนข้อตกลงกันครับ
เช่น ถ้าคุณบอกว่าคริสต์ดี ผมว่าพุทธดี อย่างนี้มันอยู่คนละข้อตกลง
เป็นคนละพันธะ บอกไม่ได้ว่าใครดี หรือไม่ดี แต่หากคุณบอกว่า
ใครถูกใครผิด บนพุทธศาสนา "เถรวาท" ไม่ใช่ มหายาน (บางลัทธิ) ที่พระมีเมียได้
ต้องสามารถบอกได้ว่า "ถูก" หรือ "ผิด" หากมีข้อตกลงกัน ในกรณีนี้
ผมหมายถึง "ธรรมวินัย" ครับ

อันนี้อย่างโหด 3 ชั่วโมงกว่า
ศาสดาบอกว่าให้ฟังแต่คำของศาสดา ไม่ใช่คำกล่าวของ "สาวก"

#25 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:36

คุณ eat ครับ ผมว่าเรื่องที่คุณ eat ยกมานี่มันน่าจะจบไปแล้วไม่ใช่หรือครับ
แต่ประเด็นของผมก็คือ บอร์ดนี้น่าจะมีห้องศาสนาเพิ่มขึ้น เพราะผมเห็นมี
หลายท่านสนใจเรื่องศาสนา ซึ่งถ้าได้ถกกันไม่ว่าศาสนาใด ถ้าถกกันในเชิง
สร้างสรรค์ ไม่พยายามเอาชนะกัน ผมมองว่าน่าจะเป็นประโยชน์ อย่างเรื่อง
ที่เป็นการตีความหรือแปลความต่างกันอย่างที่คุณ eat เอามาเสนอนี้มันก็พอ
หาข้อยุติได้จากท่านผู้รู้ ซึ่งมันก็เป็นประโยชน์นะครับ แต่ก็คงจะไปห้ามความเชื่อ
ของแต่ละคนไม่ได้หรอกครับ

#26 eAT

eAT

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:55

ถ้าแปลต่างกัน มันก็โอเค
แต่มันไม่ได้แปลต่างกันนะครับ
ท่านตามอ่านดีๆ ไม่มีคำแปลจากทาง หลวงตาบัว ที่แย้งว่าแปลผิด
ต้องแปลว่าอย่างนู้นอย่างนี้ บางทีก็งงๆ กับศาสนาพุทธ เวลาคุย
มีคนถามว่าสายไหน (ช่วงแรกๆ ที่คุยธรรมะ) ผมละงง เราไม่ได้นับถือ
ศาสนาเดียวกันหรือ? มีสายพระป่า สายหลวงพ่อซา สายพุทธทาส
ผมนะถูกโยงว่าเป็นสายท่านพุทธทาส ตอนนั้นงงๆ ใครคือพุทธทาส
รู้จักแต่ "พุทธเจ้า" อ่านก็อ่านหนังสือธรรมะที่อธิบายพระสูตร ไม่เคย
ดูว่าใครเป็นคนเขียน ขอให้เป็นคำอธิบายพระไตรปิฎกก็พอ เพราะว่าตอน
แรกๆ อ่านพระไตรปิฎกแล้วไม่รู้เรื่อง

พอถึงทุกวันนี้ พวกที่บอกว่าสายไหน ที่จริงน่าจะบอกว่าเป็นลัทธิไปเลย
- ลัทธิหลวงตาบัว นิพพานเป็นนิพพาน พระไตรปิฎกบันทึกผิดๆ ถูกๆ เขียนส่งเสริมกิเลส
- ลัทธิธรรมกาย นิพพานเป็นอัตตา พระไตรปิฎกบันบึกตกหล่นวิชชา "ธรรมกาย" เราต้องการเขียนพระไตรปิฎกใหม่
- สายท่านปยุต อธิบายพระธรรมเชิงวิชาการมากๆ ทำให้โดนหาว่าเป็นใบลานเปล่า ไม่ปฏิบัติ
(เคยถามคนที่ว่า รู้ได้ยังไงว่าไม่ได้ปฏิบัติธรรม คำตอบคือ ไม่เคยเห็น ก็ถามต่อว่าเคยเห็น
พระองค์ไหนปฏิบัติบ้าง แล้วพระรูปไหนที่ไม่เคยเห็น แสดงว่าไม่เคยปฏิบัติะรรม? ก็จนแต้ม)
- ลัทธิดูดวง ทำคุณไสย์ ปลุกเสกพระเครื่อง ไปยันใบ้หวย
- ฯลฯ

#27 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:21

คุณคนทั่วไปครับ การตั้งล่อให้มีผู้มาตำหนิหลวงตา ถ้าพิจารณาดีๆอาจเป็นบาปได้นะครับ เพราะเรารู้ว่าต้องมีผู้มาตำหนิหลวงตาแน่ๆ

และผมพูดในฐานะศิษย์หลวงตา ติดตามคำสอนท่านมานานหลายปี ยังไม่เห็นข้อต้องติหลวงตามหาบัวที่ตรงไหนได้เลย ทั้งทางธรรมและทางที่ท่านเกี่ยวข้องกับโลก

ที่เตือนมิได้ต้องการโต้แย้งอะไรกับท่าน แต่เจตนาคือ "การที่เราวิจารณ์คนไม่ดี อาจไม่บาปมาก แต่ถ้าเราวิจารณ์ผู้ที่เป็นคนดีมากๆ ผมกรรมที่กลับมานั้นจะมากกว่าวิจารณ์คนกิเลสหนา"

คุณความดีหลวงตามหาบัว ท่านมีมากเหลือเกินทั้งทางโลกและทางธรรม ดังนั้นผมจึงขอแย้งคุณeAT ที่จะมาสรุปคำสอนหลวงตาแค่ 1 บรรทัด ดังข้อเขียนคุณข้างบน

Edited by ดราม่า, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:22.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#28 eAT

eAT

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:27

คุณดราม่า
อธิบายให้ผมฟังที เรื่องอวดอุตริมนุสธรรม ที่กล่าวออกทีวี ว่าเกิดชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย
(แปลว่าเป็นอรหันต์แล้ว) ว่าไม่ผิดพระวินัย

จริงๆ มีอีกเยอะ เอาตรงนี้ก่อน เพราะเป็นเรื่องที่ฮือฮามาก ผมถามผู้นิยม สาวก ของ
หลวงตาบัวมา 10 กว่าปี แล้ว ยังไม่ได้คำตอบ นอกจากคำด่า และบอกว่า กอดพระไตรปิฎก
ก็ไม่ทำให้บรรลุธรรมได้ ซึ่งไม่เห็นเกี่ยวกับที่ถามเลย

อีกอย่าง ทางพุทธ ทำดีคือทำดี ทำชั่วคือทำชั่ว ไม่สามารถเอาความดีมาลบความชั่วได้
ทำอะไรไว้ย่อมได้รับกรรมนั้น ยกเว้นจะหนีไปนิพพานสำเร็จ หรือว่าตรงนี้ใช้ไม่ได้กันครับ

--------------------------------
ทรงตรัสเหตุแห่งความเสื่อม...
--------------------------------
ดูกรภิกษุทั้งหลาย ธรรม ๔ ประการนี้ ย่อมเป็นไปเพื่อความฟั่นเฟือน
เพื่อความเสื่อมสูญแห่งพระสัทธรรม ๔ ประการเป็นไฉน
ภิกษุในธรรมวินัยนี้ย่อมเล่าเรียนพระสูตรอันเรียนกันมาผิดลำดับ ด้วยบทและพยัญชนะที่ตั้งไว้ผิด
แม้อรรถแห่งบทและพยัญชนะที่ตั้งไว้ผิด ย่อมมีนัยผิดไปด้วย
ดูกรภิกษุทั้งหลาย นี้เป็นธรรมข้อที่ ๑ ..ฯ

อีกประการหนึ่ง ภิกษุทั้งหลายเป็นผู้ว่ายาก
ประกอบด้วยธรรมอันทำให้เป็นผู้ว่ายาก เป็นผู้ไม่อดทน ไม่รับคำพร่ำสอนโดยเคารพ
ดูกรภิกษุทั้งหลาย นี้เป็นธรรมข้อที่ ๒ ..ฯ

อีกประการหนึ่ง ภิกษุเหล่าใดเป็นพหูสูต เล่าเรียนนิกาย ทรงธรรม ทรงวินัย ทรงมาติกา
ภิกษุนั้นไม่บอกพระสูตรแก่ผู้อื่นโดยเคารพ
เมื่อภิกษุเหล่านั้นมรณภาพลง พระสูตรย่อมมีรากขาดสูญ ไม่มีที่พึ่งอาศัย
ดูกรภิกษุทั้งหลาย นี้เป็นธรรมข้อที่ ๓ ..ฯ

อีกประการหนึ่ง ภิกษุทั้งหลายผู้เป็นพระเถระ เป็นผู้มักมาก มีความประพฤติย่อหย่อน
เป็นหัวหน้าในการก้าวลง ทอดธุระในวิเวก ไม่ปรารภความเพียรเพื่อถึงธรรมที่ยังไม่ถึง
เพื่อบรรลุธรรมที่ยังไม่บรรลุ เพื่อทำให้แจ้งซึ่งธรรมที่ยังไม่ทำให้แจ้ง
หมู่ชนผู้เกิดมาภายหลังย่อมดำเนินตามอย่างภิกษุเหล่านั้น
แม้ชนผู้เกิดมาภายหลังนั้น ก็เป็นผู้มักมาก มีความประพฤติย่อหย่อน
เป็นหัวหน้าในการก้าวลง ทอดธุระในวิเวก ไม่ปรารภความเพียร เพื่อถึงธรรมที่ยังไม่ถึง
เพื่อบรรลุธรรมที่ยังไม่บรรลุ เพื่อทำให้แจ้งซึ่งธรรมที่ยังไม่ทำให้แจ้ง

ดูกรภิกษุทั้งหลาย ธรรม ๔ ประการนี้แล ย่อมเป็นไปเพื่อความฟั่นเฟือน
เพื่อความเสื่อมสูญแห่งพระสัทธรรม ฯ

---------------------------------------------------
ทรงห้ามบัญญัติเพิ่มหรือตัดทอนสิ่งที่บัญญัติไว้
---------------------------------------------------
ภิกษุทั้งหลาย ! ภิกษุทั้งหลายจักไม่บัญญัติสิ่งที่ไม่เคยบัญญัติ จักไม่เพิกถอนสิ่งที่บัญญัติไว้แล้ว,
จักสมาทานศึกษาในสิกขาบทที่บัญญัติไว้แล้ว อย่างเคร่งครัด อยู่เพียงใด,
ความเจริญก็เป็นสิ่งที่ภิกษุทั้งหลายหวังได้ ไม่มีความเสื่อมเลย อยู่เพียงนั้น.

#29 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:44

คุณ eat ครับ ก็เรื่องที่คุณ eat ยกมานี่แหละครับที่ผมอยากให้มีคอลัมส์แบบนี้โดยเฉพาะ
แต่การถกของเรามันก็น่าจะหลีกเลี่ยงตัวบุคคลได้นะครับ เพราะผู้ที่เขาเคารพนับถือเขาฟังแล้ว
จะไม่สบายใจ ผมเพียงอยากถกเพื่อศึกษาศาสนาว่าที่ผมเชื่อนั้น มันถูกหรือมันใช่ไหม คนอื่น
ที่รู้มากกว่าผมเขาเห็นเป็นยังไง ถ้าเราถกกันได้อย่างนี้ ผมว่าน่าจะเป็นความรู้ได้มาก แต่อย่างว่า
แหละครับ เรื่องแบบนี้ ความเชื่อมันเป็นทิฎฐิ ถ้าตัวตนเราสูงบางครั้งการถกมันก็เลยเถิดกลายไป
เป็นความขัดแย้งอย่างน่าเสียดาย ทั้ง ๆ ที่เราถกกันเรื่องศาสนานี่แหละ ผมว่าคุณ eat น่า
สนับสนุนให้เปิดห้องศาสนานะครับ เพื่อจะได้แลกเปลี่ยนกันบ้างครับ

#30 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:48

เรื่องพระจักขุปาลเถระ

“ธรรมทั้งหลาย มีใจเป็นหัวหน้า มีใจเป็นใหญ่
สำเร็จแล้วด้วยใจ ถ้าบุคคลมีใจร้าย พูดอยู่ก็ดี
ทำอยู่ก็ดี ทุกข์ย่อมไปตามเขา เพราะเหตุนั้น
ดุจล้อหมุนไปตามรอยเท้าโค ผู้นำแอกไปอยู่ฉะนั้น

พระเถระแม้จะเป็นพระอรหันต์แล้ว แต่ท่านก็ยังปรารภความเพียรด้วยการเดินจงกรมเป็นประจำ ต่อมาคืนหนึ่ง เกิดฝนตกหนัก และมีแมลงค่อมทอง (แมลงเม่า) เป็นจำนวนมากบินมาจับพื้นดินที่ฝนตกใหม่ซึ่งเป็นบริเวณที่เดินจงกรมของพระเถระ และเมื่อถึงเวลาท่านก็ไปเดินจงกรมตามปกติทำให้แมลงเม่าถูกเหยียบตายเป็นจำนวนมาก

ครั้งนั้น ก็มีภิกษุทั้งหลายที่มาเฝ้าพระพุทธเจ้าจากทิศต่างๆ พากันไปเยี่ยมชมตามวิหารต่าง ๆ มาพบแมลงเม่าเป็นอันมากตายในจงกรม พอรู้ว่าเป็นที่เดินจงกรมของพระจักขุปาละเถระ จึงพากันตำหนิว่า “ดูกรรมของสมณะเถิด ตอนยังมีดวงตาก็มัวแต่นอนหลับเสีย ไม่ทำอะไร แต่พอตาบอดก็ทำทีเป็นเดินจงกรม ทำให้สัตว์ตายตั้งมากมาย ท่านคงคิดว่า “จักทำประโยชน์ แต่กลับไม่มีประโยชน์อะไร” แล้วพากันไปเข้าเฝ้าพระศาสดากราบทูลเนื้อความนั้นให้พระพุทธองค์ทรงทราบ

พระศาสดาตรัสถามว่า “ท่านทั้งหลายเห็นพระเถระกำลังทำสัตว์มีชีวิตเป็นอันมากให้ตายแล้วหรือ?” ภิกษุเหล่านั้นทูลว่า “ไม่เห็นพระเจ้าข้า”

พระองค์จึงตรัสว่า “ท่านทั้งหลายไม่เห็น ฉันใด พระเถระก็ไม่เห็นสัตว์มีชีวิตเหล่านั้น ฉันนั้น เพราะขึ้นชื่อว่าเจตนาเป็นเหตุให้สัตว์อื่นตายของพระขีณาสพทั้งหลาย (คือบุคคลผู้มีอาสวะสิ้นแล้ว) ย่อมไม่มี

ภิกษุเหล่านั้นจึงทูลถามว่า “เมื่ออุปนิสัยแห่งพระอรหัตของพระเถระมีอยู่ เหตุไฉนท่านจึงเป็นคนตาบอด

http://dhammatogo.or...kavak&Itemid=81

ศีลของพระอรหันต์ คือ อธิศีล คือศีลอันยิ่ง เป็นศีลที่ไม่ได้อยู่ในระดับพยายามรักษา
แต่เป็นสภาพที่มีศีลเป็นปกติ สิ่งใด ๆ ที่พระอรหันต์ทำ ล้วนหาโทษไม่ได้
เพราะขาดตัณหาอันนำไปสู่ผลกรรมแล้ว ฉะนั้น คำว่าผิดศีล จึงไม่เกิดขึ้นกับพระอรหันต์เป็นอันขาด

เรื่องการอธิบายภาวะธรรมของพระอรหันต์ มันเกินภูมิธรรมของผมและคุณไปมาก โต้เถียงกันไปมา มันกลายเป็นเอากิเลสมาชนกันให้สังเวชใจไปเปล่าๆ

ยุติแต่เพียงเท่านี้เถิดครับ

Edited by ดราม่า, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:53.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#31 Ritual^Goblincaptain

Ritual^Goblincaptain

น้องเก่า

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:55

ลบ/ล๊อคกระทู้เถอะครับ แรงเกินไปแล้ว เกรงว่าจะหลุดอะไรที่ไม่เหมาะสม
สถาบันพระมหากษัตริย์จะอยู่คู่ประเทศไทยไปตลอด

#32 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:02

ศรัทธา และ ความเชื่อ ย่อมเห็นต่างกันตามแต่ละบุคคล

หลวงตาท่านก็มีความดีมากมาย

แล้วใยไม่ยกความดีท่านมาด้วย

ล๊อกกระทู้เถอะครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#33 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:49

:(

#34 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:57

ขอตั้งข้อสังเกตบ้าง

ในทางโลก การตีความกฏหมายเราัยังต้องอาศัยองค์คณะผู้พิพากษา ต้องอาศัยกระบวนการซึ่งลองผิดลองถูกกันมาแล้วยอมรับกันแล้ว จึงจะตัดสินถูกผิดและบังคับใช้กฏหมายได้

ดังนั้น ในทางธรรมหากการกระทำใดเป็นรูปธรรมชัดเจนไม่มีข้อกังขา เช่น การดื่มเหล้า การตีความถูกผิดนั้นง่ายมาก
แต่หากเป็นนามธรรม การตีความใดๆแม้จะเคร่งครัดในพระไตรปิฏก แต่การตีความก็ยังเป็นไปตามอัตตาของผู้ตีความอยู่ดี ดิฉันจึงเห็นว่ากรณีนี้ชี้ถูกผิดไม่ได้

ตัวอย่างเช่น พระพูดกูพูดมึงกับประชาชนถือเป็นวจีทุจริตหรือไม่ โห..ยากมากเลยอ่ะ
ทำไมการพูดกูมึงในสมัยสุโขทัยจึงไม่ถือเป็นหยาบคาย? เมื่อไม่ถือกันว่าหยาบคาย สภาวะจิตของผู้พูดก็คงจะเป็นกุศลหรือเป็นกลางๆ
แล้วสมัยปัจจุบันหล่ะ พูดกู*คุณ* แต่สภาวะจิตอาจจะเป็นกุศลหรือเป็นกลางๆ ก็เป็นได้ใช่หรือไม่

ท่านใดเชี่ยวชาญพระไตรปิฏกโปรดชี้แนะดิฉันด้วยว่า สภาวะสัจจธรรมแท้จริงนั้น กุศลธรรม กับ อกุศลธรรม แตกต่างกันอย่างไร?

#35 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:05

ในทางโลก การตีความกฏหมายเราัยังต้องอาศัยองค์คณะผู้พิพากษา ต้องอาศัยกระบวนการซึ่งลองผิดลองถูกกันมาแล้วยอมรับกันแล้ว จึงจะตัดสินถูกผิดและบังคับใช้กฏหมายได้

ดังนั้น ในทางธรรมหากการกระทำใดเป็นรูปธรรมชัดเจนไม่มีข้อกังขา เช่น การดื่มเหล้า การตีความถูกผิดนั้นง่ายมาก
แต่หากเป็นนามธรรม การตีความใดๆแม้จะเคร่งครัดในพระไตรปิฏก แต่การตีความก็ยังเป็นไปตามอัตตาของผู้ตีความอยู่ดี ดิฉันจึงเห็นว่ากรณีนี้ชี้ถูกผิดไม่ได้

ตัวอย่างเช่น พระพูดกูพูดมึงกับประชาชนถือเป็นวจีทุจริตหรือไม่ โห..ยากมากเลยอ่ะ
ทำไมการพูดกูมึงในสมัยสุโขทัยจึงไม่ถือเป็นหยาบคาย? เมื่อไม่ถือกันว่าหยาบคาย สภาวะจิตของผู้พูดก็คงจะเป็นกุศลหรือเป็นกลางๆ
แล้วสมัยปัจจุบันหล่ะ พูดกู*คุณ* แต่สภาวะจิตอาจจะเป็นกุศลหรือเป็นกลางๆ ก็เป็นได้ใช่หรือไม่

ท่านใดเชี่ยวชาญพระไตรปิฏกโปรดชี้แนะดิฉันด้วยว่า สภาวะสัจจธรรมแท้จริงนั้น กุศลธรรม กับ อกุศลธรรม แตกต่างกันอย่างไร?

ผมไม่เชี่่ยวชาญนะ แต่คิดว่าหลักปฎิบัติมันเปลี่ยนไปตามกาลเวลา

อย่างถ้าเอาหลักปฎิบัติของพุทธองค์ เดิมๆ เลย เมื่อ สองพันกว่าปีก่อน

บางอย่างก็ไม่เหมาะแล้วในปัจจุบัน

ผมว่ามันสำคัญที่แก่นของมัน คือ หลักธรรม ที่พระองค์ทรงสอนมากว่า หลักปฎิบัติ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#36 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:54

ผมไม่เชี่่ยวชาญนะ แต่คิดว่าหลักปฎิบัติมันเปลี่ยนไปตามกาลเวลา

อย่างถ้าเอาหลักปฎิบัติของพุทธองค์ เดิมๆ เลย เมื่อ สองพันกว่าปีก่อน

บางอย่างก็ไม่เหมาะแล้วในปัจจุบัน

ผมว่ามันสำคัญที่แก่นของมัน คือ หลักธรรม ที่พระองค์ทรงสอนมากว่า หลักปฎิบัติ

เรื่องคำหยาบ ถ้าในสังคมนั้นไม่ถือว่าหยาบคงไม่ผิดกระมังครับ น่าเทียบเคียงกับกรณีรี้ได้นะ http://84000.org/tip...306&pagebreak=0

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#37 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 02:32

"…เวลามีชีวิตอยู่นี้ เราจะทำความดีให้โลกทั้งหลายได้เป็นคติตัวอย่างอันดีงาม และทำด้วยความเมตตาสงสาร เพราะหลังจากนี้แล้ว… เราตายแล้ว… เราจะไม่กลับมาเกิดในโลกนี้อีกต่อไป เป็นตลอดอนันตกาล…"

ยังสามารถเกิดที่โลกอื่นได้อีกนี่ ไม่ใช่จะไม่เกิดอีกแล้ว ไหงไปตีความว่าเป็นอรหันต์แล้วได้ล่ะนั่น

ส่วนเรื่องอุตตริมนุสสธรรมนี่แล้วแต่กรณี มีตั้งแต่ไม่อาบัติไปจนถึงอาบัติปาราชิก

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#38 eAT

eAT

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:01

มาแบบนี้อีกล่ะ
วิจารณ์พระอรหันต์ไม่เหมาะสม ขนาดพระพุทธเจ้ายังถูกวิจารณ์ได้เลย และท่านก็อธิบาย
คำวิพากษ์วิจารณ์ด้วยว่าเหตุผลคืออะไร ย้ำนะว่า "พระอรหันต์ทำผิดโดยตั้งใจเป็นไม่มี"
ที่ยกมาเป็นความตั้งใจหรือเปล่าครับท่าน แล้วที่ออกมาพูดไม่รู้กี่หนกี่ครั้ง แถมกระทั่วงออกทีวี
ก็ยังพูด ยกตัวว่าเป็น "อรหันต์" หรือเทียบเท่า (ชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย) แค่ว่าได้ฌานยังผิด
พระวินัยเลย

เพราะคุณตั้งต้นว่าเป็นพระอรหันต์แน่ๆ มันก็เลยไปต่อไม่ได้ ต้องรีบจบ หรือไม่ก็แถแบบ
หลวงตาบัวว่า พระไตรปิฎกถูกบันทึกมาผิดๆ ถูกๆ เขียนยกยอกิเลส บลาๆๆ

พระอรหันต์มีสิทธิพิเศษ ที่ไม่ต้องรักษาพระธรรมวินัยหรือเปล่า?

มี พระเจ้าฟ้าเจ้าคุณท่านมาพูดถึงเรื่องว่า ในพระไตรปิฎกท่านว่านิพพานเป็นอนัตตา ชึ่ย ว่างี้เลยเรา
ดีไม่ดีมันส่อให้เห็นผู้ไปจดจารึกพระไตรปิฎกมาเป็นคนประเภทใดอีกด้วยนะ
ถ้าเป็นคนประเภทพระพุทธเจ้าพระอรหันต์แล้วจะว่านิพพานเป็นอนัตตาไม่ได้เป็น อันขาด นอกจาก
พวกคลังกิเลสมันเข้าไปจดจารึก ได้คำบอกเล่าอะไรมาก็มาว่าผิด ๆ ถูก ๆ ไปอย่างนั้น
เพราะฉะนั้นจึงส่อให้เห็นว่าผู้ไปจดพระไตรปิฎกมานี้เป็นคนประเภทใด มันบอกด้วยนะ อ่านไปในพระไตรปิฎกบอกไปในตัวเสร็จ
ว่าผู้จดจารึกพระไตรปิฎกเป็นคนประเภทใด ถ้าเป็นคนประเภทเป็นพระอรหันต์จดจารึกมาแล้ว จะมีเน้นมีหนัก นี่เรียบ ๆ
ไป พูดไปที่ไหนส่งเสริมแต่กิเลสเรื่อยไป ตีกิเลสไม่มีนี่บอกแล้ว ความจริงมีนี่

ในเมื่อพระไตรปิฎกบันทึกผิดๆ ถูกๆ แล้วท่านบรรลุธรรมได้อย่างไรกัน?
ตกลงเป็นพระใน "เถรวาท" หรือเปล่า ผู้ที่นับถือ ท่านเป็นพุทธศาสนิกชน
จริงๆ หรือ? คุณเชื่อด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆ ที่ว่าพระไตรปิฎกไม่ถูกต้อง
ไม่ควรยึดถือ แล้วคุณยึดถือ "ธรรม" จากที่ใดกัน?

"…เวลามีชีวิตอยู่นี้ เราจะทำความดีให้โลกทั้งหลายได้เป็นคติตัวอย่างอันดีงาม และทำด้วยความเมตตาสงสาร เพราะหลังจากนี้แล้ว… เราตายแล้ว… เราจะไม่กลับมาเกิดในโลกนี้อีกต่อไป เป็นตลอดอนันตกาล…"

ยังสามารถเกิดที่โลกอื่นได้อีกนี่ ไม่ใช่จะไม่เกิดอีกแล้ว ไหงไปตีความว่าเป็นอรหันต์แล้วได้ล่ะนั่น

ส่วนเรื่องอุตตริมนุสสธรรมนี่แล้วแต่กรณี มีตั้งแต่ไม่อาบัติไปจนถึงอาบัติปาราชิก

ส่วนนี้ต้องบอกว่าเป็นครั้งแรกที่เห็นคำว่า "โลกนี้" ตอนดูทีวี ที่สุภาพ คลี่กระจาย
ไปคุยกับหลวงตาบัว ออกทีวีช่อง 9 ไม่มี และที่เห็นในเว็บ ก็ไม่มี ตอนนี้กลับไป
เสริซหา ก็พบว่า มีทั้ง "โลกนี้" และไม่มีผสมกันอยู่ เอาละไม่สนตรงนี้ก็ได้ เอาอีก
แบบหนึ่งละกัน

หลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโนหรือพระธรรมวิสุทธิมงคลนั้นท่านยืนยันด้วยตัวท่านเองหลายครั้งหลายคนว่าท่านหมดกิเลสแล้ว ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายไม่กลับมาเกิดอีกแล้ว ดังที่ปรากฎในคำเทศนาของหลวงตาที่เทศน์อบรมพระสงฆ์ ณ วัดป่าบ้านตาดเมื่อวันที่ 10 ตุลาคม พุทธศักราช 2552 เวลาประมาณ 17.30 น.เรื่อง “การฆ่ากิเลสได้เสร็จสิ้น” มีข้อความตอนหนึ่งที่หลวงตาบอกว่าหมดกิเลสแล้วความว่า “นี่พูดจริงๆ สุดท้ายล่ะ ได้พูดให้หมู่เพื่อนฟัง ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายของเรา ในเรื่องที่จะมาเกิดมาตายซ้ำๆซากๆอยู่หมดในหัวใจ เปิดโล่งหมดแล้ว หายสงสัย ไม่มี เรียกว่า “วุสิตํ พฺรหฺมจริยํ กตํ กรณียํ” พรหมจรรย์ได้อยู่จบแล้ว กิจที่ควรทำก็คือการแก้กิเลส ฆ่ากิเลสได้ทำเสร็จแล้ว กิจอื่นที่จะยิ่งกว่าการแก้กิเลสนี้ไม่มี ถ้าลงถึงที่นี่แล้วสบาย ไม่มีอะไรมาขัดข้องหัวใจ ใจไม่มีอารมณ์กับอะไร อยู่สะดวกสบายไปเลย

ในกรณีที่เป็นพระอรหันต์จริงๆ สิ้นกิเลส แล้วอวดว่าตนเป็น
ไม่ถึงขั้นปราชิกหรอกครับ แต่เหมือนว่าตนเองเป็นอรหันต์
แต่ฉันข้าวเย็นเป็นประจำ (ฉันข้าวเย็น ปลงอาบัติก็พอ)
แบบนี้คุณคิดว่าเป็นไปได้หรือเปล่า? หรือว่าหลวงตาปลง
อาบัติทุกคร้งที่พูดครับ

Edited by eAT, 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:02.

#39 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 08:39

ผมขอกล่าวสั้นๆ นะครับ

ในฐานะที่ผมอยู่ท่ามกลางฐานเสียงของ ปชป และคนที่รักชาติรักแผ่นดิน

ส่วนใหญ่สนับสนุนหลวงตาบัวครับ สนับสนุนมานานแล้วด้วย

#40 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:49

ขออนุญาติยกเอา การสนทนาธรรมของรุ่นพี่มาให้ดูครับ

การอวดอุตริมนุสธรรมที่ไม่มีในตน หากเป็นเพราะเข้าใจผิด ไม่เป็นอาบัติ แต่หากแกล้งแสดงก็ย่อมเป็นไปเพื่อลาภสักการะ ไม่ว่าจะเป็นไปในรูปของทรัพย์สินเงินทอง หรือ ยศถาบรรดาศักดิ์ พระพุทธองค์จึงบัญญัติให้เป็นปาราชิก ขาดจากเพศสมณะในทันที ไม่ว่าจะมีผู้รู้เห็นหรือไม่ ไม่ว่าสงฆ์จะประกาศลงทัณฑ์หรือไม่ ไม่ใช่ประเด็น
การอวดอุตริมนุสธรรมที่มีในตน พระพุทธองค์ทรงบัญญัติห้ามไว้ให้เป็นอาบัติปาจิตตีย์นั้น พึงให้อ่านในพระวินัยให้ละเอียดถี่ถ้วน มิใช่อ่านเพียงข้อสรุปเท่านั้น เพราะในพระวินัยซึ่งบัญญัติไว้ได้แสดงไว้ชัดเจนว่า การอวดอุตริมนุสธรรมที่มีในตน เป็นไปเพื่อลาภสักการะ ต้องอาบัติปาจิตตีย์ หากแต่มิได้เป็นไปเพื่อการนั้น มิได้แสดงเอาไว้ว่าเป็นอาบัติใด
ในสมัยหลังพุทธกาล (ซึ่งแน่นอนว่าพระวินัยข้อนี้ได้บัญญัติเอาไว้แล้ว) พระอานนท์อนุพุทธะได้ถึงกาลดับขันธ์เข้าสู่ปรินิพพาน ก็ได้แสดงฤทธิ์เป็นครั้งสุดท้าย ด้วยการเหาะไปในอากาศ (ถ้าจำไม่ผิดก็สูงขนาด 7 เท่าของต้นตาล) แล้วอธิษฐานให้ไฟกรดเผาทำลายธาตุขันธ์ของท่านในขณะที่ท่านเข้าสู่ปรินิพพาน และอัฐิซึ่งเป็นพระธาตุก็หล่นลงมาสู่มหาชนที่แลดูอยู่ ซึ่งมูลเหตุที่ท่านแสดงฤทธิ์ครั้งนี้ มีแสดงเอาไว้ด้วยว่า เป็นไปเพื่อทำให้ผู้ที่ไม่ศรัทธาได้ศรัทธา และทำให้ผู้ที่ศรัทธาได้ศรัทธาหนักแน่นยิ่งขึ้น
ดังนั้นหากใครจะยกประเด็นเรื่องเหล่านี้ขึ้นมาเพื่อปรับอาบัติพระทั่วไปหมด ก็ขอรบกวนให้ลองอ่านพระวินัยดูด้วยครับ เพราะหากเราไม่ศึกษาพระวินัยซึ่งมีถึง 21,000 พระธรรมขันธ์ให้ดีแล้ว เราอาจจะบาปไปโดยไม่รู้ตัวก็ได้ครับ

ถาม :

คำว่าอวดอุตริมนุสธรรมนี้หมายถึงอย่างไรคะ ?

ตอบ :

ก็คือว่า กล่าวถึงธรรมอันยิ่งของมนุษย์ทั่วๆ ไป คือว่าคนทั่วไปไม่สามารถจะมีได้ ว่าตัวเองมีตัวเองได้ทั้งๆ ที่ไม่ได้จริงเรียกว่าอวดอุตริมนุสธรรม ถ้าหากว่าเป็นพระเขาปรับอาบัติปาราชิก คือขาดความเป็นพระไปเลย ธรรมอันยิ่งนั้นเขากล่าวเอาไว้ชัดเลยว่าเรื่องของฌานสมาบัติ เรื่องของวิมุติ เรื่องของวิโมกข์ เหล่านี้เป็นต้น ถ้าหากว่าตัวเองไม่ทรงฌานจริงไม่หลุดพ้นจริง แล้วกล่าวว่าตัวเองเป็นผู้ทรงฌาน เป็นผู้หลุดพ้นแล้วอะไรอย่างนี้เขาจะปรับขาดจากความเป็นพระไปเลย ถ้าหากว่ามี ปรับแค่อาบัติปาจิตตีย์ เพราะว่าไปบอกอุตริมนุสธรรมที่ตัวเองมีกับผู้อื่นเขา

ถาม :

คำว่าบอกนี่ขอบเขตแค่ไหนคะ ถึงเรียกว่าบอก ?

ตอบ :

ตั้งใจอวดเขาเพื่อให้คนเลื่อมใส แล้วลาภผลและชื่อเสียงทั้งหมดจะเกิดแก่ตัว ถ้าหากว่าในการสอนธรรมกัน อย่างเช่นว่ากล่าวถึงนรกสวรรค์โดยใช้มโนมยิทธิไปอะไรก็ดี เหล่านี้ไม่ถือว่าอวดเพราะว่าเป็นการสอนเป็นการบอกต่อ แต่ถ้าหากว่าตั้งใจจะอวดเขาเพราะว่าฉันทำได้เพื่อให้คนเขาเลื่อมใส อย่างนั้นเสร็จแหงๆ เลย อุตริสมนุสธรรมก็คือธรรมอันยิ่งที่คนทั่วๆ ไปไม่สามารถจะเข้าถึงไม่สามารถจะมีได้

ถึงภูมิธรรมไม่ถึง แต่ถ้าลองพิจารณาให้ถี่ถ้วน จะรู้ได้ครับ ชื่อเสียงลาภยศพ่อแม่ครูบาอาจารย์ไม่ต้องการอยู่แล้ว แม้พระยศท่านก็ไม่ขอรับเพิ่มแล้ว ทรัพย์ท่านก็ไม่สะสมเพื่อตัวเองมีเท่าไหร่ออกช่วยโลกหมด จนกระทั้งงานสุดท้ายของท่านคือ "สร้างตึกสงฆ์อาพาธ" ซึ่งมาได้เงินค่าก่อสร้างครบจำนวนก็ตอนท่านสิ้นไปแล้ว

สำหรับผมและลูกศิษย์ หลวงตาท่านไม่มีอะไรที่จะติได้แล้วครับ

Edited by ดราม่า, 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:16.

#41 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:02

ศรัทธรา ความเชื่อ ถ้าแนวทางพาไปสู่สิ่งที่ดีก็สมควรแล้วไม่ไช่หรือครับที่เราจะนับถือ

#42 sweet chin music

sweet chin music

Let It Be

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:32

ขออณุญาตล็อกกระทู้นี้นะครับ ด้วยเหตุผลดังต่อไปนี้
๑. เรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก เพราะเป็นการพูดคุยเกี่ยวกับพระที่มีคนนับถือมาก
๒. ที่เถียงกัน มันหนักไปทาง "อภิปรัชญา" มากกว่า การพิสูจน์ในเรื่องนี้ มักจะเป็นไปตามแนวทางการปฏิบัติธรรม ตำรา คำสอน เท่าที่สมาชิกเจอมาจากประสบการณ์ของตัวเอง จึงเห็นว่าหากมัวแต่เถียงกันในเรื่องนี้ มันไม่ที่ทางจบลงได้อย่างง่ายๆ และเป็นการเพิ่มบรรยากาศไม่พึ่งประสงค์ให้กับ เสรีไทยเว็บบอร์ดแห่งนี้
๓. ความเป็นอริยบุคคล ที่เกิดจากการปฏิบัติธรรม มาจากการปฏิบัติส่วนตัวของทุกๆคน ถ้าจะมาถกเถียงกันในเรื่องดังกล่าวจะเกิดประโยชน์น้อยมาก ยิ่งเป็นพระอริยบุคคลที่ได้รับความนับถือจากสังคมด้วยแล้ว ยิ่งจะทำให้เกิดความแตกแยกมากขึ้น ทางผมจึงไม่เห็นประโยชน์แต่อย่างใดกับการถกเถียงกันในประเด็นนี้

Edited by sweet chin music, 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:41.

ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว