Jump to content

- - - - -

เครือข่ายชาวสวนยาง "ฟิวส์ขาด" นัดขนน้ำยางสด "เทหน้าบ้านปูเน่า" แว้วว!!

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
92 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zeed~ko

zeed~ko

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:09

สืบเนื่องจากชาวสวนยางพาราได้ยื่นเรื่องขอให้รัฐบาล "ปูเน่า" ให้เร่งแก้ไขปัญหาราคายางพาราตกต่ำเป็นการด่วน จะด้วยวิธีการแทรกแซงราคายางหรือมาตรการอื่นๆ เพื่อให้ราคายางพารามีราคาไม่ต่ำกว่า 120 บาท โดยขีดเส้นตายต้องได้รับคำตอบภายในวันที่ 6 มกราคมที่ผ่านมา แต่รัฐบาลยังนิ่งเฉยไม่มีคำตอบใดๆ เพราะมัวแต่ไปแก้ปัญหาในเรื่องไม่เป็นเรื่องและยังไม่ใช่เรื่องเร่งด่วนอันใดแม้นแต่น้อย แถมยังใช้เงินภาษีทุ่มไม่อั้นในโครงการประชานิยมจนเงินคลังหร่อยหรอ..ถึงขั้นมุบมิบเตรียมสอดใส้ดึงเงินทุนสำรองประเทศออกมา "ถลุงต่ออย่างเมามันส์" ชาวสวนยางทั่วประเทศเห็นว่าหากยังเป็นเช่นนี้ต่อไป..รัฐบาลยังบริหารประเทศไร้ทิศทางตามแก้ไปวันๆ แบบนี้ราคายางพาราที่เคยสูงเมื่อครั้งรัฐบาลก่อนคงไม่ได้เกิดอย่างแน่นอน..จึงมีมติร่วมกันขนน้ำยางพาราสดๆ ไปเทหน้าบ้านนายกหญิงคนแรกของประเทศไทย..และหากว่ายังไม่รู้ร้อนรู้หนาวมาตราการขั้นต่อไปอาจเป็นการขนสิ่งปฏิกูลเปียกๆ สดๆ ไปราดหน้าบ้านแทนก็เป็นได้... :P

เครือข่ายชาวสวนยาง14 จังหวัดภาคใต้ และทุกภาคทั่วประเทศนัดเคลื่อนขบวนเข้ากรุงเทพฯ 10 มกราคมนี้ ชุมนุมและเทน้ำยางสดหน้าบ้านนายกรัฐมนตรี จี้แก้ปัญหาราคายางตกต่ำ หลังข้อเรียกร้องที่ยื่นไปก่อนหน้านี้ยังไม่ได้รับการตอบสนอง

วันนี้ (7 ม.ค.) เมื่อเวลา14.00 น. ที่ห้องประชุมรุ่งฉัตร โรงแรมวีแอล อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา เครือข่ายชาวสวนยาง14 จังหวัดภาคใต้ นำโดย นายอุทัย สอนหลักทรัพย์ ประธานที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ สมาคมสหพันธ์ชาวสวนยางแห่งประเทศไทย, นายบุญส่ง นับทอง นายกสมาคมสหพันธ์ชาวสวนยางแห่งประเทศไทย, นายชยันต์ สังขไพฑูรย์ ประธานสภาเกษตรกรจ.สงขลา, นายพิพัฒน์ เจือละออง ส.อบจ.สงขลา ผู้ประสานงาน ได้ร่วมกันออกแถลงการณ์ฉบับที่ 2 นัดรวมตัวเคลื่อนไหวใหญ่ในวันที่ 10 มกราคม นี้

การเคลื่อนไหวครั้งนี้ กลุ่มเกษตรกรเตรียมนำรถบรรทุกน้ำยางพาราจังหวัดละ 20 คัน เคลื่อนขบวนเข้าสู่กรุงเทพฯ ไปชุมนุมและเทน้ำยางสดที่หน้าบ้านพักนายกรัฐมนตรี โดยจะเริ่มรวมตัวที่บริเวณสี่แยกคูหา อ.รัตภูมิ จ.สงขลา ก่อนเคลื่อนขบวนไปค้างคืนและเปิดเวทีปราศรัยที่ จ.พัทลุง นครศรีธรรม สุราษฎร์ธานี และรวมตัวกันทั้ง 14 จังหวัด ที่จ.ชุมพร โดยคาดว่าจะใช้เวลา5 วัน ก่อนเคลื่อนขบวนไปยังบ้านนายกรัฐมนตรี ร่วมกับเครือข่ายชาวสวนยางจากภาคต่างๆ ที่จะเดินทางเข้ามาร่วมสมทบเทน้ำยางสดประท้วง

ทั้งนี้ เพื่อเรียกร้องให้รัฐบาลเร่งแก้ปัญหาราคายางพาราตกต่ำ หลังจากที่เมื่อวันที่ 22 ธันวาคมที่ผ่านมาทางเครือข่ายชาวสวนยาง14 จังหวัดภาคใต้ ได้เข้ายื่นหนังสือต่อผู้ว่าราชการ จ.สงขลา ผ่านไปยังนายกรัฐมนตรี ให้เร่งแก้ไขปัญหาราคายางพาราตกต่ำเป็นการด่วน ด้วยวิธีการแทรกแซงราคายางหรือมาตรการอื่นๆ เพื่อให้ราคายางพารามีราคาไม่ต่ำกว่า 120 บาท โดยขีดเส้นตายต้องได้รับคำตอบภายในวันที่ 6 มกราคมที่ผ่านมา แต่รัฐบาลยังนิ่งเฉยไม่มีคำตอบใดๆ ชาวสวนยางทั่วประเทศจึงจำเป็นต้องใช้มาตรการตอบโต้ตามที่ได้ประกาศไว้

นายอุทัย สอนหลักทรัพย์ ประธานที่ปรึกษากิตติมศักดิ์สมาคมสหพันธ์ชาวสวนยางแห่งประเทศไทย เผยว่า กว่า 3 เดือนที่ราคายางพาราตกต่ำ และได้มีการเรียกร้องให้เร่งแก้ปัญหา โดยขณะนี้ยางรมควันอยู่ที่กิโลกรัมละ 93 บาทส่วนน้ำยางสดอยู่ที่ 80 บาท แต่รัฐบาลยังไม่มีมาตรการใดๆ ที่ชัดเจนออกมา และยังได้ขายยางพาราให้จีนในราคาแค่ 105 บาทต่อกิโลกรัมจำนวน 180,000 ตัน ซึ่งเป็นหนึ่งในสาเหตุที่ทำให้ราคายางพาราตกต่ำ ขณะที่ผู้รับผิดชอบในรัฐบาลทั้งระดับรัฐมนตรีและผู้ที่เกี่ยวข้องไม่มีความรู้เรื่องยางพารา รวมทั้งยังเข้าไปมีเอี่ยวผลประโยชน์จากการขายยาง

ด้านนายอุดมศักดิ์ ศุทธิเวทิน ประธานเครือข่ายเกษตรกร สถาบันเกษตรกร ด้านยางพาราครบวงจรแห่งประเทศไทย กล่าวว่า ได้พยายามเข้าพบกับรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรฯ เพื่อเรียกร้องให้หามาตรการแก้ไขปัญหายางพาราหลังจากที่เริ่มตกต่ำมาตั้งแต่ปลายเดือนกันยายน ซึ่งผู้ที่เกี่ยวข้องบอกว่าจะพยายามหาทางทำให้ราคายางไม่ต่ำกว่ากิโลกรัมละ 120 บาท ซึ่งเป็นราคาที่เกษตรกรพออยู่ได้ แต่จนถึงขณะนี้ราคายางพารายังต่ำกว่ากิโลกรัมละ120 บาท จึงจำเป็นต้องมีมาตรการตอบโต้เนื่องจากชาวสวนยางทั่วประเทศได้รับความเดือดร้อน

ที่มา.http://bit.ly/ytLlDi :P

#2 lnw

lnw

น้องใหม่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:11

หัวหงอกกันแล้ว ยังเกรียนได้อีก อายลูกอายหลานที่ปักษ์ใต้บ้างเถอะครับ

#3 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:12

หัวหงอกกันแล้ว ยังเกรียนได้อีก อายลูกอายหลานที่ปักษ์ใต้บ้างเถอะครับ

กินข้าวยังคะ

#4 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:17

ทำไมชาวบ้านต้องอายครับในเมื่อที่เขาทำก็เพื่อลูกหลานของเขาทั้งนั้นราคายางตกต่ำรายได้สำหรับใช้จ่ายก็ลดลงลูกหลานก็จะลำบากขึ้น คนที่แก้ไขปัญหาให้ชาวบ้านไม่ได้ซิครับที่สมควรอาย เป็นนายกมีหน้าที่ดูแลทุกข์และสุขของประชาชนทั่วประเทศชาวบ้านเดือดร้อนก็ต้องช่วยแก้ปัญหา
ถ้าทำไม่ได้ควรอับอายไปถึงบรรพชนต้นตระกูลที่มีลูกหลานอวดดีอยากเป็นนายกบริหารประเทศแต่ช่วยเหลือให้ประชาชนทั่วประเทศมีความสุขและประเทศเจริญก้าวหน้าไม่ได้มากกว่า

Edited by wisary, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:21.

#5 dTone

dTone

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:17

อย่าปิดถนนนะครับขอร้องล่ะ

#6 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:18

ที่บ้านคงกำลัง "สำลักหญ้า" อยู่..ม้าง?
ถึงคิดว่าที่ชาวบ้านเขาเดือดร้อนออกมาเรียกร้องรัดบาน..
เขาเรียกว่า "เกรียน" :lol:

#7 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:20

บูชาทักษิณ วันละ 3 เวลา เดี๋ยวราคายางก็ขึ้นเอง
เห็นคุยนักหนาว่าเก่งเรื่องราคายางนะ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:22

เกรียนด้วยความคิดแบบประชาธิปไตยครับ ใครๆ ก็อ้างได้

Edited by มะเขือเทศเน่า, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:23.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:24

ถามผิด!! คุณ pinkpanda ต้องถามว่า

กินข้าวเป็นรึยังคะ

#10 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:25

ยังไงๆ..ก็ยังดีกั่วนัดกันไป "เทเลือดน่า" ชิวๆ :lol:

#11 bird

bird

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:26

มีลูกหลานที่คิดอย่างนี้ น่าอายยิ่งกว่า ลืมไปแล้วหรือว่าท่านเหล่านี้
กรีดยางส่งเสียให้เรียนหนังสือ หาความรู้เพื่อจะได้มีสติ มีสมอง ไว้คิด
ไม่ให้ใครมาจูงจมูกง่าย...แต่กลับ เนรคุณ อกตัญญู...

#12 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:32

เรื่องนี้ควรทำเมื่อสามเดือนก่อน
สงสัยไบสั่งยังไม่มา
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#13 ant

ant

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:32

รัฐบาลแก้ได้อย่างเดียว แก้ผ้าเอาหน้ารอด..ไปวันๆ
ทั้งอ้อย มัน ข้าว มีแต่จะลงราคา
ส่วนสินค้าต่างๆ รวมทั้งน้ำมัน และแก๊ส เตรียมขึ้นราคาเป็นแถว

ได้รัฐบาลแบบนี้...ตัวใครตัวมันแล้วกันครับ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#14 a 100

a 100

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:33

ถามผิด!! คุณ pinkpanda ต้องถามว่า

กินข้าวเป็นรึยังคะ

ต้องถามใหม่คับว่า
กินขี้หรือยังคับ

#15 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:38

เรื่องนี้ควรทำเมื่อสามเดือนก่อน

กินข้าวยัง

หรือว่าสำลักหญ้าอยู่ ^_^

#16 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:38

เอ้า ไอ่ควาย e-โง่ จะแก้ราคายางยังไง ก็บอกมาสิ ตอบไม่ได้ ก็ว่าเค้าเกรียนซะงั้น
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#17 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ไหนตอนหาเสียง ไอ้โล้นพิชัย บอกว่า พรรคมัน ทำให้ยางพารา ราคาขึ้นมาแล้ว แสดงฝีมือหน่อย เหมือนที่ทำให้ข้าวราคา 15000 กับ 20000 น่ะ

#18 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:39

เห็นล็อคอินที่ตั้งแบบสุกเอาเผากิน ตั้งกันแบบลวกๆ แล้ว

น่ากลัวชื่อเก่าเหม็นเน่า จนคิดตั้งชื่อใหม่ดีๆ ไม่ทัน

มั่วเอาชื่อไรก็ได้ ตั้งส่งๆไป

อย่างนี้ สมกับที่เพื่อนสมาชิกค่อนว่า บางคนมีเป็นร้อยล็อคอิน

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#19 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:40

ไปกันถูกไหม เดี๋ยวไปนำทาง ติดป้ายให้ เอาไหมครับ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#20 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:46

ผมว่า อย่าราดน้ำยางเลย เสียดายของ เผาดีกว่า
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#21 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:19

ไปถามนายกดีกว่ามัย ว่าอายคนเค้าบ้างมัย แค่อ่านโพยยังไม่มีปัญญาอ่านให้ถูก

#22 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:57

คาราบาวแดงมีวิตามินบี 12 ช่วยบำรุงสมอง และประสาทแล้วนะคู้ณ.....ดื่มแล้วไปนอนซะ
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#23 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:58

อ้าว! ไหนเสื้อแดงบอกว่าเป็นประชาธิปไตยไง เรียกร้องสิทธิได้เต็มที่
แล้วไงถึงออกมาด่ากันละ สองมาตรฐาน

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#24 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:59

ก็แค่เปลี่ยนจากเลือดเป็นยางเอง :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#25 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:02

ขออย่าปิดถนนใหญ่ล่ะกันครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#26 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:03

มีลูกหลานที่คิดอย่างนี้ น่าอายยิ่งกว่า ลืมไปแล้วหรือว่าท่านเหล่านี้
กรีดยางส่งเสียให้เรียนหนังสือ หาความรู้เพื่อจะได้มีสติ มีสมอง ไว้คิด
ไม่ให้ใครมาจูงจมูกง่าย...แต่กลับ เนรคุณ อกตัญญู...

พูดเหมือนไม่รู้ว่าคนใต้รับใช้นักโทษแม๊วหลายคน....
วันนี้ได้ดิบได้ดีเป็นอำมาตย์ก็หลายเช่น ไอ้เต้น ไอ้ตู่ เป็นต้น....

Edited by ปุถุชน, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:10.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#27 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:03

ก็แค่เปลี่ยนจากเลือดเป็นยางเอง :lol: :lol: :lol:

เลือดเสื้อแดง ยังผสมเอดส์ ไวรัสตับ แต่ยางพารา สะอาดกว่าเยอะ ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม :D

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:06

แต่ทางที่ดี เอายางพารา ไปเทใส่หน้าอีปูดีกว่า ไหนๆ หน้ามันก็ด้านเป็นคอนกรีตเสริมเหล็กแล้ว เอายางพาราเททับอีกรอบ เพื่อเพิ่มความหนาของหน้าอีปูอีก 1 ชั้น :D :D อีปูน่าจะชอบ

#29 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:08

'inw'เคยรู้หรือไม่ว่า.....
ทักษิณคิด
เพื่อไทยทำ
เคยให้สัญญาระหว่างหาเสียง
เรื่องราคาพืชเกษตรอย่างไร....!

คนโกหกประชาชนกับคนเรียกร้องนักการเมืองให้รักษาสัญญา
คนไหนหน้าด้าน เลวสถุนกว่ากัน......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#30 กล้วยหอมจอมป่วน

กล้วยหอมจอมป่วน

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:23

ดื่มวีต้า..แล้วไปตายซะ

#31 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:25

ขออย่าปิดถนนใหญ่ล่ะกันครับ

เห็นด้วย ขออย่าปิดถนนใหญ่

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#32 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:28

กินข้าวยัง

หรือว่าสำลักหญ้าอยู่ ^_^

ขอโทษค่ะ พอดีเข้าใจอะไรผิดนิดหน่อย :P

#33 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:56

มันเป็นไปตามกลไกตลาด อย่าไปยุ่งกับมัน ..หึหึ
ต้นทุนการผลิตมัน กิโลละเท่าไหร่ท่านพวกหัวหมอทั้งหลาย แจงมาดูหน่อย..ราคาแค่นี้มันขาดทุนรึเปล่า
ได้ห้า อยากเอาสิบ ไม่เคยพอ
อย่าเอาเงินหลวงมาประกันกับพวกไม่เคยพอเลย มันไม่พออยู่ดี
อีกอย่างถ้ามันราคาต่ำไป..ตัดต้นยางมาปลูกจำปาดะดีกว่าเทพเจ้าชวนพิ'ณาแล้ว

เมื่อก่อนสมัยส่งเสริมตัดต้นยางมาปลูกจำปาดะ มีการแทรกแชงราคา โกดังเก็บยางไฟฟ้าซ๊อดจนเกิดไฟไหม้ประจำ..

#34 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:58

มันเป็นไปตามกลไกตลาด อย่าไปยุ่งกับมัน ..หึหึ
ต้นทุนการผลิตมัน กิโลละเท่าไหร่ท่านพวกหัวหมอทั้งหลาย แจงมาดูหน่อย..ราคาแค่นี้มันขาดทุนรึเปล่า
อย่าเอาเงินหลวงมาประกันกับพวกไม่เคยพอเลย มันไม่พออยู่ดี
อีกอย่างถ้ามันราคาต่ำไป..ตัดต้นยางมาปลูกจำปาดะดีกว่าเทพเจ้าชวนพิ'ณาแล้ว

เมื่อก่อนสมัยส่งเสริมตัดต้นยางมาปลูกจำปาดะ มีการแทรกแชงราคา โกดังเก็บยางไฟฟ้าซ๊อดจนเกิดไฟไหม้ประจำ..

อ้าว ไม่เอาเทพเจ้าทักษิณมาแก้ปัญหาหน่อยหรอ ไหนว่าเก่งนักเก่งหนาเรื่องราคายาง แถมปลดหนี้ IMF ให้กับประเทศไทยด้วยนะเธอว์

Edited by David_GinoLa, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:00.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#35 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:04

เอายางไปเทหน้าบ้าน นางยก มั่งก็ดี เทเยอะๆนะ
นางยกจะได้เอาไว้แปะหน้า หน้าจะได้มียาง (อาย) มั่ง :D :D

#36 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:06

ประชาธิปไตยไงครับ สิทธิของเขา

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#37 David_GinoLa

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:09

เอายางไปเทหน้าบ้าน นางยก มั่งก็ดี เทเยอะๆนะ
นางยกจะได้เอาไว้แปะหน้า หน้าจะได้มียาง (อาย) มั่ง :D :D

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#38 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:09

ถ้าราคาขึ้นเพราะปูกลวง ถ้าราคาตก เพราะกลไกตลาด เอาฮานะตอม

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#39 Nong Adis

Nong Adis

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:11

พวกเสื้อแดงทางเหนือกับอิสานถึงเดือดร้อนก็ยังโง่กว่าควายคือเงียบ แต่คนทางใต้ฉลาดความรู้สึกไวกว่า ถ้ารัฐแก้ปัญหาไม่ได้เดี๋ยวรู้กัน ต้องติดตาม ตอนต่อไป

#40 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:11

อย่าเอาเงินหลวงมาจำนำกับพวกไม่เคยพอเลย มันไม่พออยู่ดี

พูดถึงจำนำข้าวอยู่รึป่าวเนี่ย

#41 David_GinoLa

ถ้าราคาขึ้นเพราะปูกลวง ถ้าราคาตก เพราะกลไกตลาด เอาฮานะตอม

ก็บอกแล้วไงว่าต้องเทพเจ้าทักษิณเท่านั้น

#42 David_GinoLa

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:12

พวกเสื้อแดงทางเหนือกับอิสานถึงเดือดร้อนก็ยังโง่กว่าควายคือเงียบ แต่คนทางใต้ฉลาดความรู้สึกไวกว่า ถ้ารัฐแก้ปัญหาไม่ได้เดี๋ยวรู้กัน ต้องติดตาม ตอนต่อไป

พูดมากเงินก็ไม่มาสิครับ :D

#43 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:12

ไหนแดงบอกพท.ขายข้าว ขายยางเก่งไง เท่าที่ดูนี่ขายเก่งจริงๆนะ ขายได้ตลอด แต่ขายถูกๆแบบนี้ เอาตาสีตาสาที่ไหนมาขายก็ได้มั้ง

#44 David_GinoLa

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:14

ไหนแดงบอกพท.ขายข้าว ขายยางเก่งไง เท่าที่ดูนี่ขายเก่งจริงๆนะ ขายได้ตลอด แต่ขายถูกๆแบบนี้ เอาตาสีตาสาที่ไหนมาขายก็ได้มั้ง

ราคาขึ้นเป็นผลงานของเพื่อไทย ราคาตกเป็นกลไกตลาด ไม่เชื่อถาม ดร.สุนัย ยอดอัจฉริยะในสามโลกของ ATOM ดูสิครับ

#45 David_GinoLa

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:15

และแล้วตอมก็หนีหายลงรูอีกเช่นเคย ผิดหวังจริงๆ :P

#46 ant

ant

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:20

ทีตอนสมัยพ่อเหลี่ยม ราคายางขึ้น 80 ทำไมเสนอหน้าว่าเป็นฝีมือตนเอง ไม่อ้างกลไกตลาดล่ะ พอสมัยอีปู ราคาตกกลับอ้างกลไกตลาด ถ้างั้นก็ไม่ต้องเอาเงินหลวงไปประกันราคาข้าวเลย15,000 -20,000 น่ะ สมัยรัฐบาลก่อน 8,000 ก็ไม่เห็นชาวนาตายเลยนะ แสดงว่าเขาอยู่กันได้
อีกอย่างถ้า ข้าว ราคาต่ำไป..ก็พากันไปกินหญ้าแทนก็แล้วกันนะครับ

พูดแบบนี้ มิน่าสมัยนี้ ควายจึงได้เป็นรัฐมนตรีกันเป็นแถว
จะเอาแต่ดี ส่วนขี้โยนให้คนอื่น เนอะ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#47 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:40

และแล้วตอมก็หนีหายลงรูอีกเช่นเคย ผิดหวังจริงๆ :P

ข้าไม่ได้วางๆ เหมือนพวกเอ็งนะเว้ย ..ชวงก่อน-หลังปีใหม่ยิ่งยุ่ง เพราะต้องรับผิดชอบระบบ และความเป็นความตาย
ราคายางขนาดนี้มันก็ไม่ได้ต่ำจนเกินไปหรอก แม่ข้าขายขี้ยางราคา ๕๐ บาทต่อกิโล ก็ไม่เห็นบ่นอะไรมาก เห็นแกเก็บขี้ยางไว้น่าจะตัน สองตันอยู่นะ ไม่ยอมขาย
ต้นทุนมันไม่เท่าไหร่หรอกการผลิตยาง และแถวๆอีสานไม่ได้ทำยางหรือหวังจากยางอย่างเดียวหรอก เขามักจะทำเกษตรอะไรหลายอย่าง ผสมผสาน
ถ้าประท้วงเฉพาะภาคใต้ ภาคอื่นๆที่เขาทำยางกัน เขาไม่เอาด้วยมันจะทำให้เสียชื่อนะ อายเขา

#48 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:42

ข้าไม่ได้วางๆ เหมือนพวกเอ็งนะเว้ย ..ชวงก่อน-หลังปีใหม่ยิ่งยุ่ง เพราะต้องรับผิดชอบระบบ และความเป็นความตาย
ราคายางขนาดนี้มันก็ไม่ได้ต่ำจนเกินไปหรอก แม่ข้าขายขี้ยางราคา ๕๐ บาทต่อกิโล ก็ไม่เห็นบ่นอะไรมาก เห็นแกเก็บขี้ยางไว้น่าจะตัน สองตันอยู่นะ ไม่ยอมขาย
ต้นทุนมันไม่เท่าไหร่หรอกการผลิตยาง และแถวๆอีสานไม่ได้ทำยางหรือหวังจากยางอย่างเดียวหรอก เขามักจะทำเกษตรอะไรหลายอย่าง ผสมผสาน
ถ้าประท้วงเฉพาะภาคใต้ ภาคอื่นๆที่เขาทำยางกัน เขาไม่เอาด้วยมันจะทำให้เสียชื่อนะ อายเขา

ก็แม่เอ็ง ไปได้ราคาข้าว 15000 20000 แล้ว ยางเป็นแค่ของเสริม ยิ่งพูดยิ่งเข้าตัวเอ็งว่ะไอ้ตอม ทีงี้ไม่ให้ราคาข้าว เป็นไปตามกลไกตลาดล่ะมรรึง มาเอาเงินภาษีชาวบ้านเค้าไปทำไม
ยางพารา คนใต้เค้าทำเป็นอาชีพ เวลาเค้าเรียกร้องเหมือนราคาข้าว ทำไมเอ็งอ้างกลไกตลาดล่ะว่ะ
นิสัยเห็นแก่ตัวแบบเอ็ง สมควรแ้ล้ว ที่เป็นควายแดง เอาดีเข้าตัว เอาชั่วใส่คนอื่น

เวลาคนอีสาน เหนือ ประท้วงราคาข้าว คนใต้ ที่ปลูกข้าว เค้าก็ไม่เอาด้วย ทีงี้ คนอีสาน เหนือ ไม่อายบ้างหรือ

Edited by Bookmarks, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:47.

#49 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:46

ทีตอนสมัยพ่อเหลี่ยม ราคายางขึ้น 80 ทำไมเสนอหน้าว่าเป็นฝีมือตนเอง ไม่อ้างกลไกตลาดล่ะ พอสมัยอีปู ราคาตกกลับอ้างกลไกตลาด ถ้างั้นก็ไม่ต้องเอาเงินหลวงไปประกันราคาข้าวเลย15,000 -20,000 น่ะ สมัยรัฐบาลก่อน 8,000 ก็ไม่เห็นชาวนาตายเลยนะ แสดงว่าเขาอยู่กันได้
อีกอย่างถ้า ข้าว ราคาต่ำไป..ก็พากันไปกินหญ้าแทนก็แล้วกันนะครับ

พูดแบบนี้ มิน่าสมัยนี้ ควายจึงได้เป็นรัฐมนตรีกันเป็นแถว
จะเอาแต่ดี ส่วนขี้โยนให้คนอื่น เนอะ

หึหึ..สมัยแม้วเขาไม่เก่งเหมือนสมัยมาร์ก ร๑๑
ยางกับข้าว บริบท มันต่างกัน ..เอ็งจะคิดแบบนั้น เชิญตามสะดวก

#50 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:47

ถ้าประท้วงเฉพาะภาคใต้ ภาคอื่นๆที่เขาทำยางกัน เขาไม่เอาด้วยมันจะทำให้เสียชื่อนะ
อายเขา

นี่เรียกว่าไม่รู้จริง แล้วแถด้านๆ ยางปลูกวันนี้ อีกหกปีได้กรีดนะ ตอม ลงทุนเปล่าๆ ทั้งต้นกล้าทั้งปุ๋ยหกปี

ถ้าคิดว่าอีสานทำยางแล้วมันพอไม่พึ่งภาคใต้ ก็เอาเถอะครับ เริ่มวันนี้แล้วรอไปหกปีค่อยมเชิดนะ

แล้วไอ้ที่ว่าอีสานทำเกษตรผสมผสานไม่กลัวอดตาย แล้วทำไมส่วนใหญ่มันยังจนอยู่อะตอม

ไอ้ที่ผสม มันผสมไม่ได้คุณภาพหรือเปล่า

555555