Jump to content

- - - - -

"ประชาธิปไตย" มีความสำคัญจำเป็นต่อคุณหรือไม่ เพราะอะไร... ?

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
135 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 .กิ๊งก้าเปลี่ยนสี.

.กิ๊งก้าเปลี่ยนสี.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:24

คำตอบของคำถามน่าจะมีสองอย่างสองแนวให้เลือกตอบนะครับ คือ

1 มีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ...... กับ

2 ไม่มีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ......

ผมว่าจะต้องมีการตอบนอกเหนือจากสองแนวนี้แน่ๆ ใครจะแถและเบื่ยงได้เข้าขั่นเทพ และจะเป็นใครนั้น รอดูกันครับ.... B)

#2 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:30

1 มีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ...... มีคนอย่างคุณงัย

#3 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:32

เบื่อพวกท่องคำว่าประชาธิปไตย
แต่พฤติกรรมบูชาเผด็จการทุนสามานย์

#4 .กิ๊งก้าเปลี่ยนสี.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:36

A
A
A
A กร๊ากกกกกก นึกไว้มิมีผิดอันใดเลย เข้ามาแถเข้ามาบ่นโดยเฉพาะ.... :lol: :lol:

#5 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:37

1 มีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ...... มีคนอย่างคุณงัย

ขอต่อท้ายคุณแอมค่ะ...ที่มีสมองเท่ารูเข็ม

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#6 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:39

2 ไม่มีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ...... เพราะ ไม่พอใจอะไร ก็ขนเอามวลชนมากดดัน ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#7 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:40

จำเป็นว่ะ เพราะถ้าไม่มี ก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาอ้างเวลาอยากจะก่อม๊อบ หรือเผาเมือง

Edited by Bourne, 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:13.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#8 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:43

A
A
A
A กร๊ากกกกกก นึกไว้มิมีผิดอันใดเลย เข้ามาแถเข้ามาบ่นโดยเฉพาะ....
:lol: :lol:

มีคำตอบก่อนเอ็งพล่ามประโยคนี้ สองคน
ถามหน่อยว่า คนใหนแถ คนใหนบ่น

และ

เบื่อพวกท่องคำว่าประชาธิปไตย
แต่พฤติกรรมบูชาเผด็จการทุนสามานย์

ตอบไม่ได้ ไอ้แม้วจู๋หักนะเอ้า

Edited by amplepoor, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:44.

#9 .กิ๊งก้าเปลี่ยนสี.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:49

ตอบให้ก็ได้ ท่านดร.ทักษิณนายกตลอดการ จู๋จะได้ไม่หัก ไม่งอ

คนหนึ่งบ่น คนหนึ่งแถ :lol:

#10 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:49

มีความจำเป็นสำหรับคนที่เข้าใจ คำว่า "ประชาธิปไตย" อย่างแท้จริงค่ะ

ไม่ใช่อ้างคำว่าประชาธิปไตย แล้วทำผิดกฏหมาย อย่าง เสื้อแดง

เข้าใจป่ะ

#11 royalist

royalist

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:58

ประชาธิปไตย ถ้าขาดเธอฉันคงต้องตาย ชีวิตนี้คงไม่เหลืออะไร ไร้ซึ่งความหวัง เพราะเธอคือลมหายใจ เธอคือทุกอย่าง จะรักเธอไม่มีวันจาง หากขาดเธอไปก็ไม่รู้จะอยู่เพื่อใคร โอ้ประชาธิปไตยโลกสวยของฉัน :lol:
Royal Thai Army

#12 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:59

ตอบให้ก็ได้ ท่านดร.ทักษิณนายกตลอดการ จู๋จะได้ไม่หัก ไม่งอ

คนหนึ่งบ่น คนหนึ่งแถ :lol:

ไอ้จู๋ทักสิน

เอ็งตอบผิดว่ะ

คนหนึ่งพูดความจริง
อีกคนพูดความจริงกว่า

#13 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:02

คำตอบของคำถามน่าจะมีสองอย่างสองแนวให้เลือกตอบนะครับ คือ

1 มีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ...... กับ

2 ไม่มีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ......

ผมว่าจะต้องมีการตอบนอกเหนือจากสองแนวนี้แน่ๆ ใครจะแถและเบื่ยงได้เข้าขั่นเทพ และจะเป็นใครนั้น รอดูกันครับ.... B)

กินข้าวยัง :P

#14 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:09

1 ประชาธิปไตยมีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ......ผมจะได้เลวระยำเท่ากับเสื้อแดงได้
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#15 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:10

ถ้ากินแล้ว

ไปเที่ยวกันมัย จะไปก้อรีบไป พี่จะพาไปกิน...

#16 rinrin1356

rinrin1356

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:11

มีความจำเป็นมากถึงมากที่สุด เพราะไม่งั้นก็ไม่มีข้ออ้างให้คนบางพวกออกมาเผาบ้านเผาเมืองเพื่อช่วงชิงอำนาจไปให้นายทุนหนีคุก และให้พวกโรคจิตบางกลุ่มใช้เป็นข้ออ้างเพื่อล้มสถาบัน
ผู้มีปัญญาแพ้คนหน้าด้าน เพราะยิ่งลักษณ์ "เอาอยู่" เลยท่วมอย่างบูรณาการ

#17 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:11

ถามกลับมั้ง แล้วคำตอบของคุณเป็นอย่างไรละ
จะได้ตอบให้ตรงใจ ไม่เป็นทั้งผู้แถ และบ่น ถูกใจไหม :unsure:

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#18 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:18

ถ้ากินแล้ว

ไปเที่ยวกันมัย จะไปก้อรีบไป พี่จะพาไปกิน...

พากิ้งก่าไปป๊าบบบบบบบบบเหรอคะ ฮี่ๆๆๆ :wub:

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:21

"ประชาธิปไตย" มีความสำคัญจำเป็นต่อคุณหรือไม่ เพราะอะไร
- ไม่จำเป็นเลย เหตุผลเพราะ...ผมต้องการคุณธรรมเป็นสิ่งสูงสุดในสังคมที่อยู่ร่วมกันด้วยความสุขความร่มเย็น

เอาคืนไปเถอะประชาธิปไตยกากๆของพวกคุณ ยิ่งเรียกร้องยิ่งมีสังคมและประเทศชาติยิ่งร้อนทุรนและวุ่นวาย
เอาคืนไปเถอะ ประชาธิปไตยที่ไล่ล่า ไล่ทุบ ไล่ยิงกัน ทำเอาธุรกิจของคนรอบข้างผมพังเสียหาย
เอาคืนไปเถอะประชาธิปไตยที่ปิดถนนทำเอาผมทำงานไม่ได้
เอาคืนไปเถอะ ประชาธิปไตยที่ไล่ด่า ไล่ผรุสวาทวาจาราวกับว่าชีวิตนี้ไม่มีใครอบรมสั่งสอนมาให้พูดจาดีๆก็ได้ ไม่ต้องตะคอก ไม่ต้องด่า ไม่ต้องเสียดสี
เอาคืนไปเถอะ ประชาธิปไตยที่เอะอะก็เรียกร้องด้วยเสียงอันดัง ด้วยถ้อยคำข่มขู่ ด้วยท่าทีคุกคามหมายเอาชีวิต
เอาคืนไปเถอะ ประชาธิปไตยที่ไม่รู้จักใช้สติคิด พิจารณาแยกแยะอะไรคือความเท็จหรือความจริง
เอาคืนไปเถอะ ประชาธิปไตยที่ไม่เคยนึกถึงใจคนอื่นก่อนนึกถึงตัว gu
เอาคืนไปเถอะ ประชาธิปไตยที่กฎหมู่อยู่เหนือกฎหมาย
เอาคืนไปเถอะ ประชาธิปไตยที่เนรคุณสถาบันพระมหากษัตริย์ราวกับสัตว์******ที่ขาดสามัญสำนึกของความกตัญญู
เอาคืนไปเถอะ ประชาธิปไตยที่ไม่รู้จักแยกแยะดีชั่ว ถูกผิด ควรไม่ควร
เอาคืนไปเถอะ ประชาธิปไตยที่ขาดไร้คุณธรรมความเป็น "คน"

ประชาธิปไตยแบบนี้ คือการปกครองแบบอันธพาลต่างหาก

คุณดักดานเพ้อเจ้อสะกดจิตตัวเองไปวันๆได้ แต่อย่าคิดว่าคนอื่นโง่ยิ่งกว่าควาย จนงมงายประชาธิปไตยกากๆแบบพวกคุณ
ไปไกลๆ...t...ผมเลยไป

Edited by little bee, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:24.

gladiator 1.jpg

#20 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:24

ถ้ากินแล้ว

พากิ้งก่าไปป๊าบบบบบบบบบเหรอคะ ฮี่ๆๆๆ :wub:

โหย อารมณ์หดเลยอ่ะ

#21 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:25

ไม่จำเป็นครับ ผ่านปฏิวัิติมาหลายครั้ง ชีวิตผมก็ยังสุขสบายดี

ไอ้สารเลวศาสดาของพวกนับถือศาสนาชินวัตรก็ผ่านมาแล้ว

จะระบอบไหนผมก็ไม่ตายง่าย ๆ หรอก

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#22 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:26

มาถามพวกผมตอบคำถามเก่าหรือยัง

1. นางธิดาเคยทำคุณประโยชน์อะไรให้กับประเทศไทยบ้าง
2. หมาเหวง เคยทำคุณประโยชน์อะไรให้กับประเทศไทยบ้าง
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#23 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:32

ตอบครับ

2 ไมมีความสำคัญจำเป็น เพราะประเทศไทยเราอยู่มานานได้โดยไม่ต้องมีประชาธิปไตยครับ

แย่ซะอีก พอมีแล้วสร้างแต่ปัญหา

ว่าแต่ผมตอบแล้ว คุณ .กิ๊งก้าเปลี่ยนสี. ตอบมั่งนะครับ เคยถามแล้วเห็นไม่ตอบ

คิดยังไงกับแดงล้มเจ้าครับ

ย้ำอีกทีครับตอบตรง ๆนะครับ อย่าแถอย่าหนีเหมือนสมาชิกที่ชื่อนายเวรครับ ไอ้นั่นมันเป็นตุ๊ด
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#24 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:39

2 ไม่มีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ... ตราบใดที่ยังเป็น ปชต.แบบแม้วๆ ยิ่งมียิ่งตกต่ำ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#25 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:40

ประชาธิปไตย ไม่มีก็อยู่ได้
ตราบได้ที่มีกฎหมาย ที่ให้ประชาชนผู้ปฏิบัติตามกฎหมายสามารถใช้ชีวิตเป็นปกติสุขได้

จีนเป็น สังคมนิยม แต่ก่อนอาจจะ ลำบาก แต่เดี๋ยวนี้ก็เจริญขึ้นมาก
ของอย่างนี้อยู่ที่ผู้บริหารและประชาชนในประเทศมากกว่า ที่จะเข้าใจสิทธิหน้าที่และกฎหมาย

ประชาธิปไตยแต่ละประเทศ อาจจะมีหลักใหญ่ๆ เหมือนกัน แต่ในรายละเอียดก็ไม่เหมือนกัน

เห็นพวกเรียกร้องประชาธิปไตย ยังทำผิดกฎหมายอยู่ออกบ่อย
แต่ยังมีหน้ามาอ้างประชาธิไตย แถมทำการอะไรอย่างกับเป็นเผด็จการ

Edited by Majestic, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:47.

#26 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:40

ไม่อยากตอบ.......สีซอให้ควายฟัง เสียเวลาเปล่า.......พวกหมาหางแดงยังไม่รู้จักคำว่าประชาติปไต กับ หน้าที่ของพลเมือง....ดีพอเลย

<_<
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#27 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:49

กินข้าวมั่งนะนายเวร กินแต่หญ้าสารอาหารมันไม่ครบ :lol:

แล้วตอบผมมาก่อนว่า นางธิดาและนายเหวง เคยทำประโยชน์อะไรให้กันเมืองไทยมั่ง แล้วผมถึงจะตอบคำถามกลับ

Edited by ดราม่า, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:50.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#28 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:54

ถ้าตอบว่า สำคัญ .. จะได้ตังค์ ป่าวอ่ะ
บอกก่อนนะจะได้ตอบถูก เดี๋ยวมาหาว่าตอบไม่ตรงคำถาม :)

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#29 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:10

ไม่จำเป็น
ขาดประชาธิปไตย ไม่ทำให้คนตาย เหมือนขาดอากาศ ขาดน้ำ

กรุงสุโขทัย ปกครองแบบ พ่อปกครองลูก
กรุงศรีอยุธยา ต่อเนื่อง ธนบุรี รัตนโกสินทร์ ปกครองแบบ สมบูรณาญาสิทธิราชย์
คนไทยก็อยู่กันมาได้ ไม่เ็ห็นสูญพันธุ์ ตายกันระนาว

การปกครองไม่ว่าจะเป็นแบบใด ขอเพียงทุกคนยึดถือคุณธรรม ก็เป็นการปกครองที่ดี

วันนี้ เราพอใจกับการปกครองระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
มีในหลวงผู้ทรงประเสริฐและเปี่ยมไปด้วยทศพิธราชธรรม

แล้วคุณกิ๊งก้าล่ะ
ประชาธิปไตยของคุณสำคัญ จำเป็นเพราะอะไร

Edited by asawinee, 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:17.

#30 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:33

ตอบข้อ 2 ค่ะ

หลังจากย้ายมาอยู่ในประเทศที่ปกครองด้วยระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชแล้ว ตอบได้เลยว่า ประชาธิปไตยไม่มีความจำเป็นเลยค่ะถ้ามีผู้นำที่ดี

อาชญากรรมน้อย คนมีงานทำ ประเทศสะอาด

ไม่มีประชาธิปไตยแค่การเลือกผู้นำ แต่ในส่วนอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นการเลือกว่าจะไปกินข้าวที่ไหนในครอบครัว เราก็ฟังเสียงส่วนใหญ่ และเข้าใจเสียงส่วนน้อย ในที่ทำงาน ในการประชุมก็ไม่ได้เผด็จการ หัวหน้าก็ฟังเสียงลูกน้อง

ไม่ได้ปกครองแบบประชาธิปไตย แต่มีกิน มีใช้ มีความสุข แค่นี้ ตอนนี้ก็พอใจแล้วค่ะ และทำให้อดคิดไม่ได้ว่า ถ้าตอนนั้นประเทศไทยไม่ได้เปลี่ยนระบอบ เราอาจจะเจริญก้าวหน้ากว่านี้ก็ได้นะ

หัดออกจากกะลาไปดูที่อื่นบ้างนะคะ
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#31 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:52

2. ไม่มีความจำเป็น เพราะคุณธรรมสำคัญกว่าประชาธิปไตย หากคนเราทุกคนมีคุณธรรมนำใจเราก็อยู่ได้อย่างสงบโดยไม่ต้องพึ่งกฎหมาย
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#32 nnnn43

nnnn43

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:00

มีความสำคัญจำเป็น เหตุผลเพราะ
:lol: :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#33 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:03

มาแนวเดียวกับนายเหมาเลิฟเวอร์(อีตัวแห่งประชาธิปไตร)อีกคนแล้ว

งั้นขอถามว่าสมัยก่อนไม่ว่ายุคไหน ๆ ก็ไม่มีระบอบประชาธิปไตร

แล้วทำไมผู้คนถึงยังคงสามารถดำรงชีวิตอยู่ได้ ยังคงสามารถสืบทอดวงศ์ตระกูลมาจนถึงปัจจุบันได้เล่า

ในทางกลับกัน แล้วกับการที่ยุคนี้มีระบอบประชาธิปไตรให้ผู้คนได้เลือก แต่ก็ยังมีอีกหลาย ๆ ประเทศที่สามรถปกครองในระบอบอื่นๆได้

แล้วทำไมผู้คนในประเทศเหล่านั้นจึงมิได้แสวงหาประชาธิปไตร เพราะอะไรเล่า

เพราะปัญหาที่แท้จริงไม่ใช่ระบอบการปกครอง แต่มันคือผู้ที่ใช้อำนาจในการปกครองต่างหาก

ที่จะทำให้การปกครองในระบอบนั้น ๆ สามารถดำเนินต่อไปได้ อย่ามาทำตัวหลงประเด็น
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#34 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:39

เวลา จขกท. ปฏิสนธิ
เชื้ออสุจิพี่น้องของ จขกท. ลงคะแนนเลือก จขกท. ให้ไปเจาะไข่แม่
หรืออสุจิ จขกท. แย่งพี่น้องมาเกิดเอง

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#35 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:03

จำเป็นในการสมัครงานของราชการแน่นอนครับ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#36 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:38

ในฐานะที่เคยอยู่ ผมหมายถึงอยู่จริงๆไม่ใช่แค่ไปเที่ยวในประเทศที่ไม่เป็นประชาธิปไตย

ผมพบว่า ประเทศที่ไม่เป็นประชาธิปไตยหลายประเทศ มีการอนุญาติให้พูดมากกว่าประเทศไทยยุคทักษิณ ที่ฟ้องนักข่าวเป็น 1 000 ล้าน
ไม่อยากบอกว่าหากทักษิณฟ้องชนะ เงินนัันมากพอๆกับงบประเทศ 10 %........

ในนี้มีท่านหนึ่งอยู่บรูไน คงให้มุมมองของประเทศที่ไม่ใช่ประชาธิปไตยได้
ผมมีเพื่อนที่จีนหลายคนที่บ่นด่ารัฐบาลได้

และเลขาพรรคคอมมิวนิตย์อย่าง ป๋าเติ้ง(ผมนับถือแกมากกว่าเหมา)ยังโดนตรวจสอบได้

ผมว่า คุณสับสนระหว่างประชาธิปไตย สิทธิ์ กฏหมาย หน้าที่

#37 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 03:40

ก่อนที่จะถาม คุณ จขกท. รู้ความหมายของคำว่า"ประชาธิปไตย"ดีแค่ไหน หากรู้ดีจริงช่วยอธิบายพฤติกรรมของคนเสื้อแดงว่าเป็นประชาธิไตยหรือไม่ แล้วผมถึงจะตอบกระทู้ท่านได้ รบกวนช่วยอธิบายที่ผมถามทีนะครับ :P

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#38 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 06:31

ไม่จำเป็น

ยุคสุโขทัย ก็ไม่มีประชาธิปไตย ไม่มี รธน. ไม่มีการเลือกตั้ง

แต่

ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว

ใครใคร่ค้าม้าค้า ใครใคร่ค้าช้างค้า

ในปากประตูมีกระดิ่งอันหนึ่งแขวนไว้หั่น ไพร่ฟ้าหน้าปกกลางบ้าน กลางเมือง มีถ้อยมีความเจ็บท้องข้องใจ มักจักกล่าวถึงเจ้าขุนบ่ไร้ ไปสั่นกระดิ่งอันท่านแขวนไว้พ่อขุนรามคำแหง เมื่อได้ยินเสียงเรียกเมื่อถามสวนความแก่มันด้วยซื่อ

ไพร่ฟ้าหน้าใส

ถามว่า สภาพสังคมแบบนี้เป็น ประชาธิปไตย หรือเปล่า ต้องมีการเลือกตั้งป่าว ต้องมีเสียงข้างมากไหม๊ ? ต้องมีการแก้ รธน.ไหม๊ ?

คำถามสำคัญที่สุด คือ ประชาชนอยู่ด้วยเป็นสุขหรือเปล่า ?

ไม่รู้นะ...โง่

แค่เค้าคิดว่า ยูโทเปีย ซะยิ่งกว่ายุคสมัยนี้ซะอีก

-_- -_-

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#39 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 06:42

ตอบข้อ 2 ค่ะ

หลังจากย้ายมาอยู่ในประเทศที่ปกครองด้วยระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชแล้ว ตอบได้เลยว่า ประชาธิปไตยไม่มีความจำเป็นเลยค่ะถ้ามีผู้นำที่ดี

อาชญากรรมน้อย คนมีงานทำ ประเทศสะอาด

ไม่มีประชาธิปไตยแค่การเลือกผู้นำ แต่ในส่วนอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นการเลือกว่าจะไปกินข้าวที่ไหนในครอบครัว เราก็ฟังเสียงส่วนใหญ่ และเข้าใจเสียงส่วนน้อย ในที่ทำงาน ในการประชุมก็ไม่ได้เผด็จการ หัวหน้าก็ฟังเสียงลูกน้อง

ไม่ได้ปกครองแบบประชาธิปไตย แต่มีกิน มีใช้ มีความสุข แค่นี้ ตอนนี้ก็พอใจแล้วค่ะ และทำให้อดคิดไม่ได้ว่า ถ้าตอนนั้นประเทศไทยไม่ได้เปลี่ยนระบอบ เราอาจจะเจริญก้าวหน้ากว่านี้ก็ได้นะ

หัดออกจากกะลาไปดูที่อื่นบ้างนะคะ

ชอบความเห็นของ คุณEyey จริงๆ นั่นสินะครับ

ประเทศชาติมีความสุขสมบูรณ์ดี ไม่มีใครมา เผาบ้าน-เผาเมือง

โจร-ขโมย ก็ไม่เยอะ อาชญากรรม อย่างปล้น sevenฯ หรือรื้อพังตู้ ATM. เอาเงินไปก็ไม่มี นั้นดีกว่า

ที่จะมีแต่พวกที่ปากท่องบ่น ประชาธิปไตย หรือเอาประชาธิปไตย มาบังหน้า แต่แท้จริงแล้ว เป็นเผด็จการ

ประชาธิปไตยอย่างนั้นอย่ามีเสียดีกว่า...

คุณEyey ทำให้ ตะนิ่นตาญี อยากตะโกนดังๆว่า "คิดถึง ท่านจอมพลสฤษดิ์ จริงโว้ย" :D

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๘ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๘.๔๑ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#40 Pa-Mok

Pa-Mok

น้องเก่า

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:16

คุณกิ้งก่า หนังกลับ คุณเข้าใจคําว่า ประชาธิปไตย ดีแค่ไหนกันว่ะ? ...ประชาธิปไตยแบบ แม้วที่ปล้นเมือง..ประชาธิปไตยแบบ ไอ้ลูกจอกของ แม้วที่เผาเมืองฯ. ?? ประชาธิปไตยแบบนี้ไม่ีมีความจําเป็น-สําคัญสําหรับกรูเลยว่ะ.

Edited by Pa-Mok, 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:17.

#41 Pa-Mok

Pa-Mok

น้องเก่า

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:28

คุณกิ้งก่า หนังกลับ คุณเข้าใจคําว่า ประชาธิปไตย ดีแค่ไหนกันว่ะ? ...ประชาธิปไตยแบบ แม้วที่ปล้นเมือง..ประชาธิปไตยแบบ ไอ้ลูกจอกของ แม้วที่เผาเมืองฯ. ?? ประชาธิปไตยแบบนี้ไม่ีมีความจําเป็นสําหรับ กรู เลยว่ะ.

#42 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 08:31

เวลา จขกท. ปฏิสนธิ
เชื้ออสุจิพี่น้องของ จขกท. ลงคะแนนเลือก จขกท. ให้ไปเจาะไข่แม่
หรืออสุจิ จขกท. แย่งพี่น้องมาเกิดเอง

โดน... :D

ขอยืมหน่อย
สารถึง ควายแดง
พวกเอ็งก็แย่งชิงเขามาเกิดทั้งนั้น
เอ็งถีบพี่น้องร่วมสายเลือดลงท่อไปเป็นล้านตัว ประชาธิปไตยตรงไหนวะ

#43 เคมาน@ปาชา

เคมาน@ปาชา

น้องเก่า

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:03

ไม่จำเป็น
ขาดประชาธิปไตย ไม่ทำให้คนตาย เหมือนขาดอากาศ ขาดน้ำ

กรุงสุโขทัย ปกครองแบบ พ่อปกครองลูก
กรุงศรีอยุธยา ต่อเนื่อง ธนบุรี รัตนโกสินทร์ ปกครองแบบ สมบูรณาญาสิทธิราชย์
คนไทยก็อยู่กันมาได้ ไม่เ็ห็นสูญพันธุ์ ตายกันระนาว

การปกครองไม่ว่าจะเป็นแบบใด ขอเพียงทุกคนยึดถือคุณธรรม ก็เป็นการปกครองที่ดี

วันนี้ เราพอใจกับการปกครองระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
มีในหลวงผู้ทรงประเสริฐและเปี่ยมไปด้วยทศพิธราชธรรม

แล้วคุณกิ๊งก้าล่ะ
ประชาธิปไตยของคุณสำคัญ จำเป็นเพราะอะไร

ชอบจังเลยครับ สำหรับความเห็นนี้ ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

#44 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:32

ไม่สำคัญ

เพราะถ้าคนเป็นคนดีซะอย่าง จะมีหรือไม่มีประชาธิปไตยก็ได้ ชีวิตคนมันจะดีเอง

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#45 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:41

มีความจำเป็นมากครับ เพราะเวลาทำอะไรจะได้อ้าง 15 ล้านเสียงแบบหน้าด้านๆได้
ทั้งที่คนทั้งประเทศมี 60 กว่าล้าน :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#46 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:41

ความจำเป็น หมายถึง มีความสำคัญ จะขาดเสีย มิได้ .....

สำหรับผม ประชาธิปไตยมีความสำคัญ แต่ไม่จำเป็นที่สุด ครับ ก็แค่ระบอบการปกครองหนึ่ง เท่านั้น ..

ส่วนตัว สิ่งที่สำคัญ และ จำเป็นที่สุด คือ ความดีครับ จำเป็น แล ะสำคัญ ที่สุด ...

ศีลธรรมไม่กลับมา โลกาจะวินาส ครับ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#47 .กิ๊งก้าเปลี่ยนสี.

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:32

ใครที่คิดว่าไม่มีความสำคัญจำเป็น นั้นก็แสดงว่าคุณไม่ความเสือมใสศรัธาในระบอบประชาธิปไตย
ผิดหลักในการปกครองของประเทศนี้ ที่ปกครอง"ระบอบประชาธิปไตยอันมมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข"

คุณเห็นไม่มีความจำเป็น ถ้างั้นผมก็เรียนเชิญคุณและญาติโก โหติกา ไสหัวไปอยู่ที่อื่น ประเทศอื่น
ใครที่มันอ้างว่าสมัยก่อน ก็ไม่มีประชาธิปไตยยังอยู่กันได้ ตรรกวิบัติจริงๆ

…คุณก็ลองเสาะหาประเทศไหน ที่ยังมีการปกครองแบบมอบคลาน
ทำตัวเหมือนหนึ่งเป็นสัตว์เลื้อยคลาน ชั้นต่ำ ก็ไปอยู่กันนะครับ
ถ้าใจมันรักความเป็นขี้ข้า ศรัทธาในการใฝ่ต่ำ ผมจะไปส่ง…..
:angry:
Posted Image ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

#48 zeus

zeus

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:36

ใครที่คิดว่าไม่มีความสำคัญจำเป็น นั้นก็แสดงว่าคุณไม่ความเสือมใสศรัธาในระบอบประชาธิปไตย
ผิดหลักในการปกครองของประเทศนี้ ที่ปกครอง"ระบอบประชาธิปไตยอันมมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข"

คุณเห็นไม่มีความจำเป็น ถ้างั้นผมก็เรียนเชิญคุณและญาติโก โหติกา ไสหัวไปอยู่ที่อื่น ประเทศอื่น
ใครที่มันอ้างว่าสมัยก่อน ก็ไม่มีประชาธิปไตยยังอยู่กันได้ ตรรกวิบัติจริงๆ

…คุณก็ลองเสาะหาประเทศไหน ที่ยังมีการปกครองแบบมอบคลาน
ทำตัวเหมือนหนึ่งเป็นสัตว์เลื้อยคลาน ชั้นต่ำ ก็ไปอยู่กันนะครับ
ถ้าใจมันรักความเป็นขี้ข้า ศรัทธาในการใฝ่ต่ำ ผมจะไปส่ง…..
Posted Image ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

ผมอยากไป UAE กาตาร์อ่ะไปส่งผมหน่อยสิ ขอชั้นเฟริส์คลาสน่ะ ขอการ์ต้าแอร์เวย์ เอมิเรทแอร์ไลน์ เอธิฮัดแอร์เวย์ เท่านั้น น่ะ อย่างอื่นผมไม่นั่งอ่ะไม่ใช่สายการบินของประเทศนั้นๆ เออขอค่าหนังสือเดินทาง ค่าโอนสัญชาติ ค่าดำรงชีพด้วย โอนเข้าบัญชีก่อนเที่ยง :D :D :D

Edited by zeus, 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:38.

#49 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:38

อ้างดีแท้ว่าประชาธิปไตยลกประชาธิปไตย สอนให้คุณไล่คนที่เห็นต่างออกจากประเทศ ขับไล่คนเห็นต่าง กำจัดเขาออกไปหรือ?
วานตอบ คำถามง่ายๆไม่ยุงยาก

#50 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:39

กิ๊งก้า ก็แค่พิมพ์คำตอบไว้แล้ว แล้วเอามาแปะ
ไม่เคยสนใจว่าเขาตอบอะไรกัน

การตั้งกระทู้ของนายเวร หนึ่งกระทู้มีแค่สองอย่าง
คือตั้งกระทู้ และแปะคำตอบประกาศชัยชนะ
ไม่เบื่อบ้างเหรอทำแบบนี้บ่อยๆ
ผมโพสด่านายเวรบ่อยๆ ยังเบื่อเลย
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~