Jump to content

- - - - -

นายกปู เอาใจคนเมืองคอน ใจป้ำ อนุมัติสร้างทางเชื่อมสะพานทันที 53 ล้าน หลังรัฐบาล "มาร์ค" ไม่ดูแล

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
27 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:06

วันนี้ขอตัดหน้า PookLook และ Inw ตั้งกระทู้อวยนายกนกแก้ว
\('3')/ ชาบู ชาบู
เสียใจกับบางคนด้วยนะ ที่อดได้รับบัตรเติมเงิน 555
เนื้อข่าวมีดังนี้

เมื่อวันที่ 8 มกราคม ท่าอากาศยานทหาร กองบิน 6 (บน.6) ดอนเมือง น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์อีกครั้ง ภายหลังเดินทางเยี่ยมชาว อ.นพพิตำ จ.นครศรีธรรมราช ว่า หลังจากเยี่ยมชาวใต้ พบว่าที่สะพานคลองกลาย มีสภาพหักพังจากน้ำท่วมตั้งแต่เดือนมีนาคมปีที่แล้ว และไม่ได้มีการสร้างซึ่งชาวบ้านได้ร้องขอมา และตลอดเวลาผู้ว่าฯจังหวัดและกองทัพก็ได้ทำสะพานแบริ่งให้เป็นการชั่วคราว แต่เห็นจากสภาพพื้นที่แล้ว ขาดการจราจรในส่วนของสะพาน ก็ได้สั่งการเห็นชอบให้นำเสนอเข้าคณะกรรมการเพื่อให้ความช่วยเหลือ ฟื้นฟู เยียวยาผู้ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์ อุทกภัย (กฟย.) ที่มีนายยงยุทธ วิชัยดิษฐ เป็นประธาน เพื่อทำเรื่องขออนุมัติให้เรียบร้อย เพื่อแบ่งเป็น 2 ช่วงด้วยกัน คือสะพานคลองกลาย และสะพานปากลง งบประมาณรวม 53 ล้านบาท นอกจากนั้นแล้วยังมีพื้นที่ริมตลิ่งที่ประชาชนอพยพไปอยู่หลังเกิดอุทกภัย ซึ่งให้นายปรีชา เร่งสมบูรณ์สุข รมว.ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (ทส.) ในการจัดหาพื้นที่ชั่วคราวให้ประชาชนแถบนั้นโดยทันทีจะได้มีที่อยู่ที่ปลอดภัยไม่ต้องไปถูกน้ำกระทบ ทั้งนี้ยังมีส่วนของการซ่อมสะพานอื่นๆ ให้ใช้งบประมาณจังหวัดอีก 5 ล้านบาท ทั้งนี้ยืนยันว่าผู้ว่าฯจังหวัดมีงบสำรองฉุกเฉินที่รัฐบาลได้ให้จังหวัดไว้ ทั้ง 9 จังหวัดตั้งแต่วันแรกที่มีการประกาศภัยพิบัติฉุกเฉินอย่างรุนแรง และผู้ว่าฯก็ได้ใช้งบส่วนนี้ดูแลประชาชน อย่างไรก็ตาม การสำรวจครั้งนี้ได้ติดตามปัญหาในพื้นที่ภาคใต้เพื่อนำไปปรับปรุงการทำงานในส่วนของคณะกรรมการยุทธศาสตร์เพื่อวางแนวทางบริหารจัดการทรัพยากรน้ำอย่างยั่งยืน (กยน.) ด้วย

เมื่อถามว่าการเยียวยาแตกต่างจากน้ำท่วมทั่วไปหรือไม่ น.ส.ยิ่งลักษณ์กล่าวว่า ไม่แตกต่าง หลักเกณฑ์คือแก้ไขปัญหาน้ำท่วมทุกจังหวัดเหมือนกันหมด คือ บ้านท่วมฉับพลันและท่วมขังเกิน 7 วันจ่ายชดเชย 5,000 บาทต่อครัวเรือน และซ่อมบ้านสูงสุดไม่เกิน 30,000 บาท

http://www.matichon....atid=&subcatid=

เอ้า!!! สลิ่มทั้งหลาย ทำงานด่วน :D

#2 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:36

นี่อย่างน้อยก็เป็นสิ่งหนึ่งที่จะตอกหน้าพรรคประชาธิปัตย์ให้รู้สำนึกเสียที อาจฟังดูรุนแรงแต่มันคือความจริงครับ
ประชาธิปัตย์แทบไม่สร้างความเจริญก้าวหน้าให้กับภาคใต้เลย บอกไปคุณจะเชื่อไหม
ภาคใต้ที่ใครต่อใครคิดว่ามีรายได้สูงนั้น สิ่งที่ได้มาล้วนมาได้เพราะเศรษฐกิจของตัวเอง โดยพึ่งพางบพัฒนาจากภาครัฐน้อยมาก
ปัจจุบันนี้ยังมีบางหมู่บ้านที่ไฟฟ้ายังเข้าไปไม่ถึง ในขณะที่ภูดอยบนเขตภาคเหนือมีใช้กันหมดแล้ว มันเป็นไปได้อย่างไรกันสำหรับเขตที่มีเศรษฐกิจดีเช่นนี้ ???

ในอดีตยุคสมัยที่นายชวนเป็นนายกรัฐมนตรี ได้คะแนนเสียงท่วมท้นมาจากฐานทางภาคใต้ แต่ทางด้านอิสานกลับเจาะไม่เข้า
ประชาธิปัตย์ในยุคนั้นเลย ทุ่มงบประมาณลงอิสานอย่างมหาศาลเพื่อเอาใจฐานเสียงด้านนั้นโดยเฉพาะ โดยไม่สนใจพัฒนาและละเลยฐานเสียงตัวเอง แต่สุดท้ายก็กลับไปไม่ถึงชาวบ้านจริงๆ
พอมายุคทักษินเป็นนายก ซึ่งแทบไม่ได้คะแนนเสียงมาจากทางภาคใต้เลย ก็ตามสโลแกนใครเลือกผมก่อนผมดูแลก่อน
เลยจัดการทุ่มงบมหาศาลให้ภาคเหนือและิอิสานเพื่อตอบแทนฐานเสียงของตัวเอง คนเหนืออิสานก็ได้ลืมตาอ้าปาก บูชาทักษินดุจเทพเจ้า แล้วคนใต้ละอยู่ตรงไหน ???
ไม่ว่าจะผ่านยุคสมัยไหนไปภาคใต้ก็ยังคงถูกละเลยตลอดทั้งขึ้นทั้งล่อง ไม่ว่าคนที่ตัวเองรักหรือคนที่ตัวเองชังได้เป็นรัฐบาลก็ตามที

อันนี้ยังไม่เจ็บปวดเท่ากับสิ่งที่คนภาคอื่นมองว่า ในยุคสมัยที่นายชวนเป็นรัฐบาลถึงสองยุค ภาคใต้ได้งบมาพัฒนาให้เจริญอย่างมหาศาล
คนใต้เองได้ยินคำพูดนี้ แทบจะน้ำตาตกในอก นายชวนยึดถือความซื่อสัตย์และความเสมอภาค ไม่ยอมทำถนนเข้าที่นาเช่นบรรหาร
ชาวบ้านธรรมดาก็รู้สึกน้อยใจแต่ก็ทำไงได้เพราะรัก ส่วนคนที่มีการศึกษาก็มองเห็นถึงความมือสะอาดก็ยอมๆ กันไป(แบบไม่รู้จะทำยังไงได้)
ส่วนตัวผมเองนั้นได้รับรู้ข้อมูลเหล่านี้แล้วยังคิดไม่ตกเลยว่า สมควรที่จะรู้สึกยังไงดี ???

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#3 ลุงแฉ่มเอง

ลุงแฉ่มเอง

น้องเก่า

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:42

เชอะ.......

#4 คนไทรักชาติ

คนไทรักชาติ

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:50

นี่อย่างน้อยก็เป็นสิ่งหนึ่งที่จะตอกหน้าพรรคประชาธิปัตย์ให้รู้สำนึกเสียที อาจฟังดูรุนแรงแต่มันคือความจริงครับ ประชาธิปัตย์แทบไม่สร้างความเจริญก้าวหน้าให้กับภาคใต้เลย บอกไปคุณจะเชื่อไหม ภาคใต้ที่ใครต่อใครคิดว่ามีรายได้สูงนั้น สิ่งที่ได้มาล้วนมาได้เพราะเศรษฐกิจของตัวเอง โดยพึ่งพางบพัฒนาจากภาครัฐน้อยมาก ปัจจุบันนี้ยังมีบางหมู่บ้านที่ไฟฟ้ายังเข้าไปไม่ถึง ในขณะที่ภูดอยบนเขตภาคเหนือมีใช้กันหมดแล้ว มันเป็นไปได้อย่างไรกันสำหรับเขตที่มีเศรษฐกิจดีเช่นนี้ ??? ในอดีตยุคสมัยที่นายชวนเป็นนายกรัฐมนตรี ได้คะแนนเสียงท่วมท้นมาจากฐานทางภาคใต้ แต่ทางด้านอิสานกลับเจาะไม่เข้า ประชาธิปัตย์ในยุคนั้นเลย ทุ่มงบประมาณลงอิสานอย่างมหาศาลเพื่อเอาใจฐานเสียงด้านนั้นโดยเฉพาะ โดยไม่สนใจพัฒนาและละเลยฐานเสียงตัวเอง แต่สุดท้ายก็กลับไปไม่ถึงชาวบ้านจริงๆ พอมายุคทักษินเป็นนายก ซึ่งแทบไม่ได้คะแนนเสียงมาจากทางภาคใต้เลย ก็ตามสโลแกนใครเลือกผมก่อนผมดูแลก่อน เลยจัดการทุ่มงบมหาศาลให้ภาคเหนือและิอิสานเพื่อตอบแทนฐานเสียงของตัวเอง คนเหนืออิสานก็ได้ลืมตาอ้าปาก บูชาทักษินดุจเทพเจ้า แล้วคนใต้ละอยู่ตรงไหน ??? ไม่ว่าจะผ่านยุคสมัยไหนไปภาคใต้ก็ยังคงถูกละเลยตลอดทั้งขึ้นทั้งล่อง ไม่ว่าคนที่ตัวเองรักหรือคนที่ตัวเองชังได้เป็นรัฐบาลก็ตามที อันนี้ยังไม่เจ็บปวดเท่ากับสิ่งที่คนภาคอื่นมองว่า ในยุคสมัยที่นายชวนเป็นรัฐบาลถึงสองยุค ภาคใต้ได้งบมาพัฒนาให้เจริญอย่างมหาศาล คนใต้เองได้ยินคำพูดนี้ แทบจะน้ำตาตกในอก นายชวนยึดถือความซื่อสัตย์และความเสมอภาค ไม่ยอมทำถนนเข้าที่นาเช่นบรรหาร ชาวบ้านธรรมดาก็รู้สึกน้อยใจแต่ก็ทำไงได้เพราะรัก ส่วนคนที่มีการศึกษาก็มองเห็นถึงความมือสะอาดก็ยอมๆ กันไป(แบบไม่รู้จะทำยังไงได้) ส่วนตัวผมเองนั้นได้รับรู้ข้อมูลเหล่านี้แล้วยังคิดไม่ตกเลยว่า สมควรที่จะรู้สึกยังไงดี ???

ไม่ต้องเสียใจค่ะ เพราะยังไงนายกชวนที่คุณรักก้ไม่ได้ทำเพื่อคนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งแต่ทำเพื่อคนทั้งประเทศ ถ้าคุณชวนเป็นอย่างคุณทักษิณ คุณคนภาคใต้ จะยังรักจนทุกวันนี้หรอค่ะ(เรื่องการทุ่มงบที่ภาคอีสาน เราคิดว่า มันคงเป็นนโยบายการหาเสียงของพรรคก็ต้องอยากชนะพรรคเพื่อแม้วมั่งเป็นธรรมดาอ่ะนะ จะได้บริหารประเทศแบบครบเทอมมั่ง)

#5 Bob Lee Swagger

Bob Lee Swagger

น้องเก่า

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:03

ผมอยากให้ภาคใต้เติบโตได้ด้วยเศรษฐกิจของตัวเองนะครับ สร้างความเข็มแข็งภายในชุมชนอย่าพยายามพึ่งพาแต่ภาครัฐแบบภาคเหนือภาคอิสานเลย แต่อยากให้ภาครัฐดูแลสาธารณูปโภคขั้นพื้นฐานให้มีประสิทธิภาพมากกว่าเดิม
เมื่อก่อนยิงเพื่อศักดิ์ศรี วันนี้ยิงเพื่อความยุติธรรม

#6 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:58

คนภาคใต้เข้มแข็งมากครับเรื่องพวกพ้อง

#7 Thaigirl

Thaigirl

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:04

ภาคใต้เศรษฐกิจดีมาก และคนมีการศึกษาเพราะ
การส่งลูกให้เรียนจบปริญญา เป็นค่านิยมพื้นฐานของคนใต้ค่ะ
คนใต้เข้มแข็งและหยิ่งในศักดิ์ศรีเกินกว่าที่จะมานั่งแบมือขอเงินนักการเมือง
ดังนั้น การเอาเงินมาฟาดหัวคนใต้ จะค่อนข้างยากนิดนึงค่ะ
เรื่องจ้างไปม๊อบนี่ เลิกฝันเลยค่ะ 5555

#8 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:08

ภาคใต้เศรษฐกิจดีมาก และคนมีการศึกษาเพราะ
การส่งลูกให้เรียนจบปริญญา เป็นค่านิยมพื้นฐานของคนใต้ค่ะ
คนใต้เข้มแข็งและหยิ่งในศักดิ์ศรีเกินกว่าที่จะมานั่งแบมือขอเงินนักการเมือง
ดังนั้น การเอาเงินมาฟาดหัวคนใต้ จะค่อนข้างยากนิดนึงค่ะ
เรื่องจ้างไปม๊อบนี่ เลิกฝันเลยค่ะ 5555

ยกเว้นไอ้ตู่ไอ้เต้น
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#9 Thaigirl

Thaigirl

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:30

เอ้อ จริงแฮะ 5555

#10 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:40

ดูแลตัวเองดีกว่าให้คนอื่นดูแลนะครับ
อย่าทำตัวแบบพี่น้องช่วงบนของประเทศที่นิยม
แบมือขอ รอตั้งม็อบ ก๊อปทุกการกดดัน
วันนี้ก้อไปตั้งม็อบ บ่นเสียดายคะแนนที่เลือก หึหึ
มีลำเลิกบุญคุณแบบนี้ ต่อไปนี้ไม่ว่าทำอะไรก็จะมีคนมาทวงบุญคุณไปตลอดกาล
สำหรับรัฐบาล แบบนี้
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#11 NightMare

NightMare

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:41

ผมอยากให้ภาคใต้เติบโตได้ด้วยเศรษฐกิจของตัวเองนะครับ สร้างความเข็มแข็งภายในชุมชนอย่าพยายามพึ่งพาแต่ภาครัฐแบบภาคเหนือภาคอิสานเลย แต่อยากให้ภาครัฐดูแลสาธารณูปโภคขั้นพื้นฐานให้มีประสิทธิภาพมากกว่าเดิม

ส่วนตัวผมก็เห็นด้วยกับคุณ Bob นะครับ และไม่ได้เรียกร้องงบประมาณใดๆ เพราะความเจริญทางวัตถุนั้นไม่ยั่งยืน
ขอเพียงแค่ สาธารณูปโภคขั้นพื้นฐาน เท่านั้นเหมือนดั่งผมยกตัวอย่าง
ยุคสมัยนี้แล้วยังมีหมู่บ้านที่ไฟฟ้าเข้าไม่ถึงอยู่อีกในภาคใต้ มันเป็นไปได้อย่างไรกัน นี่คือสิ่งที่ ประชาธิปัตย์ ต้องหันมามองบ้างให้ทั่วถึง
เพราะอย่างน้อยคนที่นี่เขาก็ให้คุณด้วยความบริสุทธิ์ใจ และสิ่งที่พวกเขาเรียกร้องก็เป็นสิ่งที่พวกเขาพึงได้รับเงินจากภาษีที่เขาจ่ายไป ^_^

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

#12 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:13

อนุมัติแล้วไง ก็มันเงินภาษีของพวกกรูนะโว๊ย ไม่ใช่เงินส่วนตัวเมริงสักหน่อย อย่ามาอ้างบุญคุณนะว๊อย ตรูเสียภาษีทุกปีนะว๊อย ไอ้พวกควายไม่เคยกรอก ภงด เมริง ยังเอาไปแจกแบบเละเทะ

#13 helkaschifer

helkaschifer

น้องใหม่

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:44

ภาคอื่นก็ ไม่ใช่ว่าจะไม่มีนะครับ ที่ไฟ เข้าไม่ถึงเนี่ย
ส่วนใหญ่มักจะขึ้นกับภูมิประเทศ กับ ระดับความห่างไกล จากเขตชุมชนใหญ่ๆ
ไกลมากๆ คงต้องตั้ง solar cell
การจ่ายไฟฟ้า ไม่ใช่แค่สักแต่ว่าลากสายนะครับ

#14 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:46

วันนี้ไม่เห็นปุ๊กลุ๊กเลย สงสัยไปประท้วงเรื่อง ngv :D
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#15 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:55

เอ้อ จริงแฮะ 5555

2 รายนั้นยกเว้นครับ เพราะฟาดหัวหนักไปหน่อย สู้แล้วรวยตัวจริงเลยครับ
เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#16 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:05

แต่ไอ้ 53 ล้านเนี่ย เงินใคร?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#17 นายเกตุ

นายเกตุ

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:11

คนใต้อยากได้ทักษิณมาติดคุก มากกว่าถนนสะพานมั้งครับ
ถ้าปูทำได้นี่ได้ใจคนใต้ไปเยอะเลยนะ ไม่คิดจะทำบ้างเหรอ

#18 asawinee

asawinee

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:20

แต่ไอ้ 53 ล้านเนี่ย เงินใคร?

เงินภาษีนั่นแหละค่ะ แต่มาจาก
คณะกรรมการเพื่อให้ความช่วยเหลือ ฟื้นฟู เยียวยาผู้ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์ อุทกภัย (กฟย.) ที่มีนายยงยุทธ วิชัยดิษฐ เป็นประธาน อนุมัติงบ

#19 asawinee

asawinee

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:38

เคยอ่านงานวิจัยเรื่องไอโอดีน
คนใต้ส่วนใหญ่ที่ฉลาดเพราะกินอาหารทะเลเป็นหลัก เข้าถึงแหล่งอาหารทะเลได้
คนกินไอโอดีนทุกวัน มีลูกหลาน ล้วนเป็นคนที่มีสติปัญญาดี มีศักยภาพ
ดังนั้นจึงไม่แปลกที่คนใต้รุ่นแล้วรุ่นเล่าจะรู้คิด พึ่งตนเอง หาวิธีแก้ปัญหาได้ลุล่วง
ขอยกตัวอย่างที่เป็นรูปธรรมเห็นชัดคือเทศบาลเมืองหาดใหญ่ เวลาฝนตกหนักมากๆน้ำท่วมรุนแรง หลายปีก่อนเมื่อเกิดน้ำท่วมหนักจะสูญเสียมาก แต่ปัจจุบัน นายกเทศมนตรีมีการวางแผนแก้ไข การอพยพได้เป็นระบบ จัดเป็นเรื่องของท้องถิ่นที่เข้มแข็ง ซึ่งจะทำได้แบบนี้ส่วนหนึ่งสติปัญญาก็มีความสำคัญ
อีกที่หนึ่งคือคนเมื่องสมุทรสาคร (ไม่ใช่คนใต้ แต่เป็นเมืองแหล่งอาหารทะเล) ที่นี่จะเห็นภาพได้ชัดตอนน้ำท่วม คนที่นี่มีการวางแผนป้องกัน มีการประดิษฐ์นวัตกรรมใหม่อย่างคลองประดิษฐ์ ที่นี่จึงประสบความสำเร็จในการต่อสู่กับมหาอุทกภัย

แต่อย่าเพิ่่งดีใจไปว่าคนใต้ทั้งหมดได้กินไอโอดีน
ยังมีอยู่หลายจังหวัดที่มีคนใต้ขาดไอโอดีน โดยเฉพาะคนที่อยู่ติดภูเขา หรือมีเขากั้นระหว่างหมู่บ้านกับทะเล
จากงานวิจัย เท่าที่จำได้มีที่ ประจวบ ด้านที่ติดพม่า ส่วนด้านที่ติดทะเลไม่มีปัญหาการขาดไอโอดีนราวหนังคนละม้วน
อีกจังหวัด คือสตูล(ถ้าจำไม่ผิด)

#20 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:45

คนใต้ส่วนใหญ่ที่ฉลาดเพราะกินอาหารทะเลเป็นหลัก เข้าถึงแหล่งอาหารทะเลได้
คนกินไอโอดีนทุกวัน มีลูกหลาน ล้วนเป็นคนที่มีสติปัญญาดี มีศักยภาพ
ดังนั้นจึงไม่แปลกที่คนใต้รุ่นแล้วรุ่นเล่าจะรู้คิด พึ่งตนเอง หาวิธีแก้ปัญหาได้ลุล่วง
ขอยกตัวอย่างที่เป็นรูปธรรมเห็นชัดคือเทศบาลเมืองหาดใหญ่ เวลาฝนตกหนักมากๆน้ำท่วมรุนแรง หลายปีก่อนเมื่อเกิดน้ำท่วมหนักจะสูญเสียมาก แต่ปัจจุบัน นายกเทศมนตรีมีการวางแผนแก้ไข การอพยพได้เป็นระบบ จัดเป็นเรื่องของท้องถิ่นที่เข้มแข็ง ซึ่งจะทำได้แบบนี้ส่วนหนึ่งสติปัญญาก็มีความสำคัญ
อีกที่หนึ่งคือคนเมื่องสมุทรสาคร (ไม่ใช่คนใต้ แต่เป็นเมืองแหล่งอาหารทะเล) ที่นี่จะเห็นภาพได้ชัดตอนน้ำท่วม คนที่นี่มีการวางแผนป้องกัน มีการประดิษฐ์นวัตกรรมใหม่อย่างคลองประดิษฐ์ ที่นี่จึงประสบความสำเร็จในการต่อสู่กับมหาอุทกภัย

แต่อย่าเพิ่่งดีใจไปว่าคนใต้ทั้งหมดได้กินไอโอดีน
ยังมีอยู่หลายจังหวัดที่มีคนใต้ขาดไอโอดีน โดยเฉพาะคนที่อยู่ติดภูเขา หรือมีเขากั้นระหว่างหมู่บ้านกับทะเล
จากงานวิจัย เท่าที่จำได้มีที่ ประจวบ ด้านที่ติดพม่า ส่วนด้านที่ติดทะเลไม่มีปัญหาการขาดไอโอดีนราวหนังคนละม้วน
อีกจังหวัด คือสตูล(ถ้าจำไม่ผิด)

อันนี้เห็นด้วยเพราะผมอยู่สมุทรสาคร :D :D
แต่ที่แน่ๆ จากที่คุณกล่าวมา ทำให้รู้ว่าคลอโรฟีลนั้นหาได้ง่ายกว่าไอโอดีนมากมาย :lol: :lol:
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#21 asawinee

asawinee

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:47

อันนี้เห็นด้วยเพราะผมอยู่สมุทรสาคร :D :D
แต่ที่แน่ๆ จากที่คุณกล่าวมา ทำให้รู้ว่าคลอโรฟีลนั้นหาได้ง่ายกว่าไอโอดีนมากมาย :lol: :lol:

กดไลค์ให้ไม่ได้
เพราะมันหมดโควต้าของวันนี้แล้ว
ชอบนะเนี่ย คลอโรฟิลมีเยอะกว่าไอโอดีน :D :D

#22 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:55

นี่อย่างน้อยก็เป็นสิ่งหนึ่งที่จะตอกหน้าพรรคประชาธิปัตย์ให้รู้สำนึกเสียที อาจฟังดูรุนแรงแต่มันคือความจริงครับ
ประชาธิปัตย์แทบไม่สร้างความเจริญก้าวหน้าให้กับภาคใต้เลย บอกไปคุณจะเชื่อไหม
ภาคใต้ที่ใครต่อใครคิดว่ามีรายได้สูงนั้น สิ่งที่ได้มาล้วนมาได้เพราะเศรษฐกิจของตัวเอง โดยพึ่งพางบพัฒนาจากภาครัฐน้อยมาก
ปัจจุบันนี้ยังมีบางหมู่บ้านที่ไฟฟ้ายังเข้าไปไม่ถึง ในขณะที่ภูดอยบนเขตภาคเหนือมีใช้กันหมดแล้ว มันเป็นไปได้อย่างไรกันสำหรับเขตที่มีเศรษฐกิจดีเช่นนี้ ???

ในอดีตยุคสมัยที่นายชวนเป็นนายกรัฐมนตรี ได้คะแนนเสียงท่วมท้นมาจากฐานทางภาคใต้ แต่ทางด้านอิสานกลับเจาะไม่เข้า
ประชาธิปัตย์ในยุคนั้นเลย ทุ่มงบประมาณลงอิสานอย่างมหาศาลเพื่อเอาใจฐานเสียงด้านนั้นโดยเฉพาะ โดยไม่สนใจพัฒนาและละเลยฐานเสียงตัวเอง แต่สุดท้ายก็กลับไปไม่ถึงชาวบ้านจริงๆ
พอมายุคทักษินเป็นนายก ซึ่งแทบไม่ได้คะแนนเสียงมาจากทางภาคใต้เลย ก็ตามสโลแกนใครเลือกผมก่อนผมดูแลก่อน
เลยจัดการทุ่มงบมหาศาลให้ภาคเหนือและิอิสานเพื่อตอบแทนฐานเสียงของตัวเอง คนเหนืออิสานก็ได้ลืมตาอ้าปาก บูชาทักษินดุจเทพเจ้า แล้วคนใต้ละอยู่ตรงไหน ???
ไม่ว่าจะผ่านยุคสมัยไหนไปภาคใต้ก็ยังคงถูกละเลยตลอดทั้งขึ้นทั้งล่อง ไม่ว่าคนที่ตัวเองรักหรือคนที่ตัวเองชังได้เป็นรัฐบาลก็ตามที

อันนี้ยังไม่เจ็บปวดเท่ากับสิ่งที่คนภาคอื่นมองว่า ในยุคสมัยที่นายชวนเป็นรัฐบาลถึงสองยุค ภาคใต้ได้งบมาพัฒนาให้เจริญอย่างมหาศาล
คนใต้เองได้ยินคำพูดนี้ แทบจะน้ำตาตกในอก นายชวนยึดถือความซื่อสัตย์และความเสมอภาค ไม่ยอมทำถนนเข้าที่นาเช่นบรรหาร
ชาวบ้านธรรมดาก็รู้สึกน้อยใจแต่ก็ทำไงได้เพราะรัก ส่วนคนที่มีการศึกษาก็มองเห็นถึงความมือสะอาดก็ยอมๆ กันไป(แบบไม่รู้จะทำยังไงได้)
ส่วนตัวผมเองนั้นได้รับรู้ข้อมูลเหล่านี้แล้วยังคิดไม่ตกเลยว่า สมควรที่จะรู้สึกยังไงดี ???

นายชวนนั้นถือเป็นตัวอย่างของความซื่อสัตย์ สุจริต
จำได้ว่าเมื่อมีการเลือกตั้งครั้งหนึ่ง หลังจากที่เป็นนายกฯมาแล้ว
นักข่าวถามว่า ชวน เชื่องช้า รู้สึกอย่างไร
ท่านตอบว่า ช้าจริง
แต่ความช้าของผมไม่เคยมีอะไรผิดพลาด
ทุกอย่างถูกต้องหมด

นายชวนเป็นคนเคารพกฎเกณฑ์ กติกา
จะไปสู้พ่อค้าวาณิชย์ ซึ่งเห็นแก่กำไร เห็นแก่โอกาส
เห็นแก่พวกพ้อง วงศ์วาน
ย่อมสู้ไม่ได้

สิ่งที่สู้ได้คือ ซื่อสัตย์ เกราะเพชรนี่แหละ
จำได้ใหมเอ่ย? วาทะ
พูดแบบนี้ ระวังไม่มีแผ่นดินอยู่
แม่นเหมือนตาเห็น
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:07

ผมอาจไม่รู้จักคนใต้มากนัก เพราะพื้นเพผมคืออีสาน เพื่อนๆรอบข้างผมถ้าไม่กทม.ก็อีสาน
แต่ผมมีโอกาสจากบ้านไปทำงานที่ภาคใต้อยู่หลายปี

ผมสัมผัสได้ว่าคนใต้มีความทระนงและภาคภูมิในตัวเองมาก ที่จะ "ไม่ขอใครกิน"
เขาไม่เคยพึ่งพาความช่วยเหลือ ไม่เคยคร่ำครวญต่อปัญหา
ผมได้กลับไปใต้อีกครั้งหลังสึนามิใหม่ๆ ทั้งนี้เพื่อจะไปอุดหนุนส่งเสริมภูมิภาคที่ผมเคยทำมาหากินเคยอาศัยมา
ขอบอกว่าประทับใจมากครับ
แน่นอน พวกเขาเพิ่งผ่านความสูญเสียที่รุนแรงที่สุดมา พนักงานเสริฟหลายคนที่ผมได้คุยด้วยสูญเสียคนในครอบครัวไปหมด ไม่ใช่เกือบทั้งหมด แต่หมดเลยทีเดียว
คือพ่อแม่ ญาติ และหลานๆ หายไปกับน้ำ เหลือแต่เขาคนเดียว
แต่ผมไม่เห็นวี่แววโทษโชคชะตาหรือร้องขอความเมตตาจากใคร และไม่เคยได้ยินคำต่อว่าต่อขานโทษฟ้าโทษดินหรือโทษใคร

ผมจึงสรุปเบื้องต้นไว้ก่อนว่า...คนใต้คงไม่น้อยใจประชาธิปัตย์หรอก เพราะคนใต้พึ่งตัวเองได้ และไม่เคยรอความเมตตาหรือรอโอกาสจากใคร
เขาเลือกพรรคการเมืองมาไม่ได้เลือกเพื่อให้มา "มีผลต่างตอบแทนต่อเขา" แต่เขาเลือกให้มาบริหารประเทศ
หากพรรคการเมืองนั้นตอบแทนภาคใต้ แต่คดโกงเอามาจากคนภาคอื่นทั้งประเทศ ผมเชื่อว่าคนใต้ไม่เอา คงบอกให้เอาคืนไป

นี่คือสาเหตุว่าทำไมผมถึงชอบจิตวิญญาณคนใต้เหมือนที่ชอบจิตวิญญาณคนญี่ปุ่นครับ
gladiator 1.jpg

#24 asawinee

asawinee

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:14

ผมอาจไม่รู้จักคนใต้มากนัก เพราะพื้นเพผมคืออีสาน เพื่อนๆรอบข้างผมถ้าไม่กทม.ก็อีสาน
แต่ผมมีโอกาสจากบ้านไปทำงานที่ภาคใต้อยู่หลายปี

ผมสัมผัสได้ว่าคนใต้มีความทระนงและภาคภูมิในตัวเองมาก ที่จะ "ไม่ขอใครกิน"
เขาไม่เคยพึ่งพาความช่วยเหลือ ไม่เคยคร่ำครวญต่อปัญหา
ผมได้กลับไปใต้อีกครั้งหลังสึนามิใหม่ๆ ทั้งนี้เพื่อจะไปอุดหนุนส่งเสริมภูมิภาคที่ผมเคยทำมาหากินเคยอาศัยมา
ขอบอกว่าประทับใจมากครับ
แน่นอน พวกเขาเพิ่งผ่านความสูญเสียที่รุนแรงที่สุดมา พนักงานเสริฟหลายคนที่ผมได้คุยด้วยสูญเสียคนในครอบครัวไปหมด ไม่ใช่เกือบทั้งหมด แต่หมดเลยทีเดียว
คือพ่อแม่ ญาติ และหลานๆ หายไปกับน้ำ เหลือแต่เขาคนเดียว
แต่ผมไม่เห็นวี่แววโทษโชคชะตาหรือร้องขอความเมตตาจากใคร และไม่เคยได้ยินคำต่อว่าต่อขานโทษฟ้าโทษดินหรือโทษใคร

ผมจึงสรุปเบื้องต้นไว้ก่อนว่า...คนใต้คงไม่น้อยใจประชาธิปัตย์หรอก เพราะคนใต้พึ่งตัวเองได้ และไม่เคยรอความเมตตาหรือรอโอกาสจากใคร
เขาเลือกพรรคการเมืองมาไม่ได้เลือกเพื่อให้มา "มีผลต่างตอบแทนต่อเขา" แต่เขาเลือกให้มาบริหารประเทศ
หากพรรคการเมืองนั้นตอบแทนภาคใต้ แต่คดโกงเอามาจากคนภาคอื่นทั้งประเทศ ผมเชื่อว่าคนใต้ไม่เอา คงบอกให้เอาคืนไป

นี่คือสาเหตุว่าทำไมผมถึงชอบจิตวิญญาณคนใต้เหมือนที่ชอบจิตวิญญาณคนญี่ปุ่นครับ

อ่านแล้วซึ้งจัง :wub: :wub:

#25 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:18

ก็เดิมๆนะ ตระกูลชินทำไรเป็นบ้าง นอกจากคุยด้วยเงิน
จะหาเสียง จะทำอะไรก็แล้วแต่ เอาเงินหว่านเอาเงินล่อทั้งนั้น
ตั้งแต่พี่ยันน้อง ความสามารถแมวไรมีที่ไหน เก่งแต่แจกกับขายฝัน
ที่สำคัญ คนไทยเสียงส่วนใหญ๋กลับยอมศิโรราบให้กับคนแบบนี้ ฮ่วย

#26 asawinee

asawinee

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:28

การที่นายกนกแก้วรีบอนุมัติให้สร้างสะพาน แน่นอนว่ามันเป็นเกมการเมืองที่มีกุนซือคิดให้
ช่วงชิงสภาพการเป็นผู้นำที่กล้าตัดสินใจ มีความรวดเร็ว ให้ในสิ่งที่ชาวบ้านร้องขอมานานตั้งแต่รัฐบาลที่แล้ว

อภิสิทธิ์งานนี้เพลี่ยงพล้ำเพราะถึงจะลงไปตรวจงานก่อนนางยกปู 1 วัน ได้ดูสะพานที่ขาดด้วย แต่ก็ทำอะไรไม่ได้่ เพราะไม่มีอำนาจในมือ
จึงเกิดคำถามว่า แล้วตอนที่เป็นรัฐบาล สะพานขาดตั้งแต่เดือน มีค. ทำไมจึงมีแค่สะพานแบริ่งที่ทหารช่างประกอบให้ใช้เรื่อยมาจนมาถึงปีนี้ ทั้งๆที่ นบพิตำเป็นเขตภัยพิบัติ ความช่วยเหลือจึงควรมี สะพานขาดควรสร้างสะพาน เพื่อให้ชาวบ้านได้กลับมาใช้ชีวิตตามปกติสุขโดยเร็ว

#27 NightMare

NightMare

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:38

ภาคอื่นก็ ไม่ใช่ว่าจะไม่มีนะครับ ที่ไฟ เข้าไม่ถึงเนี่ย
ส่วนใหญ่มักจะขึ้นกับภูมิประเทศ กับ ระดับความห่างไกล จากเขตชุมชนใหญ่ๆ
ไกลมากๆ คงต้องตั้ง solar cell
การจ่ายไฟฟ้า ไม่ใช่แค่สักแต่ว่าลากสายนะครับ

ประเด็นมันไม่ใช่ว่ามีหรือไม่ครับ เพียงแต่เมื่อเทียบกับฐานะทางเศรษกิจของภาคใต้แล้วเนี่ย มันก็ชวนให้คิดนะครับว่าควรจะมีเป็นอย่างยิ่ง
อย่างที่ผมบอกครับภาคใต้ไม่มีหมู่บ้านที่ถึงขนาดดอย แต่ขนาดบนดอยยังมีไฟฟ้าใช้ แล้วจะให้ชาวบ้านเขาคิดยังไงล่ะครับ ^_^

#28 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:00

ผมไม่เชื่อว่ารัฐบาลที่แล้วไม่จัดการ เพียงแต่อาจจะไม่ได้เป็นข่าวใหญ่โตมากกว่า

ถนนหนทาง มีหน่วยงานที่ต้องดูแลอยู่แล้ว พอพังก็ต้องแจ้งส่วนกลางของบมาปรับปรุง
แก้ไข ผมมั่นใจว่างานนี้จะต้องเดินหน้าไปแล้ว เพียงแต่งานยังอยู่ในระดับกรม อาจจะ
ยังทำงบประมาณ หรือรายละเอียดไม่แล้วเสร็จ จึงยังชงขอเงินงบประมาณจากกระทรวง
ไม่ได้

บอกได้เลย งานนี้แค่มาสร้างภาพ เอาหน้าว่านี่ผลงานกรู กรูสั่ง เพราะฉะนั้น พองานเสร็จ
กรูต้องได้ชื่อเสียง นี่คืองานจริงๆ ของนักการเมืองสั่วๆ ครับ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]