Jump to content

- - - - -

@ที่ เขตพระโขนง

• Please log in to reply
20 replies to this topic

#1 Suriya Klaysuwan

Suriya Klaysuwan

น้องใหม่

Posted 22 November 2013 - 17:19

อยากจะเล่าเรื่องให้ฟังอะครับ ผมกับแฟน เปงคนต่างจังหวัดครับ เข้ามาทำงานใน กทม. ก็พวกเอกสาร ก็ที่จะเอามาด้วยก็จะเปงแบบ ที่ถ่าย เอกสารมาแล้วทั้งนั้น เพราะไม่กล้าเอาเอกสารตัวจริงมาหรอกครับ กลัวหายเรื่องมันเกิดที่ว่าบัตรประชาชน ของผมกับแฟน เริ่ม จะจางลง(คือบริเวณตรง หน้า บัตร เริ่มจางและ ถ่ายเอกสารจะไม่เห็นหน้าและ) ผมเลย ไปทำบัตรใหม่ ผมจำได้ว่า เงื่อนไขในการทำบัตรประชาชนใหม่ หลังจากที่บัตร ชำรุด คือ 1. บัตรเก่า 2. ทะเบียนบ้าน 3.หลักฐานยืนยันตัวจริง เช่น วุฒิการศึกษา ใบขับขี่ ฯลฯ (แต่ขอตัวจริง) 4.ถ้าหลักฐานข้อ 2ไม่มี ให้เจ้าบ้านหรือผู้ที่หน้านับถือ หรือญาติ มายืนยัน ประมาณนี้แหละ ครั้งแรก ผมไปทำก่อน ผมไปคนเดียว ผมก็เตรียมเอกสาร ตามนี้แหละ แต่ก็จำได้ว่าเป็นแบบ ถ่ายเอกสารยื่นทำให้ทั้งหมด ซึ้งไอ้หลักฐานข้อ3 ผมก็เอาตัวถ่ายเอกสารส่งไป ก็ทำเสร็จ เรียบร้อยดี ใช่เวลาประมาณ 2 ช.ม. กว่า ก็เสร็จ หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์ต่อมา ผมเลยชวนแฟนผมไปทำบัตรประชาชนใหม่ แถมผมยังบอกด้วยว่าทำง่าย
แต่พอถึงรอบแฟนผม ดันเกิดปัญหาครับ เพราะ ว่า เอกสารที่เอาไปมีแต่ทะเบียนบ้าน แต่วุฒิการศึกษา ไม่มี ผมเลย เอาตัวผมเปงคนยืนยันตัวตนของเธอ พอ คิวเรียก แฟนผมก็ส่งเอกสารเข้าไป ผมก็นั่งอยู่ข้างนอกรอ ได้ยินเสียง ประมาณว่า พนักงาน ตะคอกใส่แฟนผม ว่า ทำไม่ได้ เพราะหลักฐาน ยืนยันตัวตนไม่พอ คือต้องนำวุฒิตัวจริง หรือ บัตรที่ติด มีรูปตัวจริงยืนยัน สักพัก ก็เรียกผมเข้าไป บอกว่าผมไม่ใช่ญาติโดยตรงไม่มีสิทธิ์ยืนยันการทำบัตร ประชาชนได้ ผมก็เข้าใจอ่ะน่ะ แต่แฟนผมก็ถามกลับไปว่ามีวุฒิ แต่ถ่ายเอกสาร พนง. ชายคนนั้นตอบว่า ใช้ไม่ได้ ต้องใช้ตัวจริงเท่านั้น เพราะ เคยตรวจสอบว่าแล้วเจอวุฒิปลอม ผมก็งงครั้งที่แล้ว ผมก็ถ่ายเอกสารส่ง แต่ทำได้ ผมกับแฟนโมโหมากที่ พนง.ชายคนนั้นไม่ให้แฟนผมทำบัตร ผมไม่เข้าใจเลยกับการทำงาน สำนักงานเขตพระโขนง เด่วบอกว่าได้เด่วบอกว่าไม่ได้ คิดว่าทุกคนจะต้องปลอมแปลงเอกสาร ผมก็แค่คนต่างจังหวัดที่เอกสารตัวจริงไม่กล้าเอามาด้วยกลัวหาย แต่ทางเขตบอกว่าอาจมีการปลอมแปลงได้แล้ว ผมก็อายุ 23 แฟนผม อายุ21 ถ้าผมปลอมแปลงเอกสาร ผมคงหัดปลอมตั้ง แต่อายุ 15 เลยละคราบ ยังไม่พอ หน้าตาแฟนผมในข้อมูลเก่า เหมือนกันเป๊ะ กับ หน้าปัจจุบัน แค่ผมสั้นผมยาว แต่ พนง.ชาย คนนั้นสงสัยกลัวหน้าไม่เหมือนมั้ง ขนาดหลานผม อายุ 4 ขวบ ยังจำรูปแฟนผมได้เลยแค่ผมสั้นผมยาว ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่า ใครผิดใครถูก แต่ผมก็ยอมรับครับ เอกสารผมอาจไม่ครบ แต่ถ้าตามหลักความเปงจริง การทำบัตรประชาชนที่ชำรุดใหม่ ไม่น่ายากขนาดนี้น่ะครับ แล้วอีกเรื่องนึงที่ผมสงสัย ทำไม่ไม่ใช้ลายนิ้วมือมาเป็นประโยชน์ เพราะถ้าใช้ลายนิ้วมือ ไม่มีการปลอมแปลงแน่นอน รึว่ามีไว้ประดับบารมีว่าเขตพัฒนาแล้ว แต่ใช้ไม่เปง รึว่าบุคลากรที่เปงเจ้าหน้าที่ ไม่มีความสามารถที่จะแยกแยะได้ว่าไหนจริง ไหนปลอม รึว่า พนง.ชาย ท่านนั้นไม่ใช้ดุลพินิจ ในการตัดสินว่า สามารถอนุโลม ลดหย่อนให้กันรึอาจจะ ไม่ได้แนบเงิน ไว้ในเอกสาร แต่ผมก็เข้าใจ ว่ากลัวการปลอมแปลงเอกสาร ถ้าเปงแบบนี้ ผมอยาก ให้คุณไปตรวจสอบเอกสาร ของ การเบิกเงิน ที่ใช้จ่าย กัน สำนักงานเขตคุณเองดีกว่า ว่ากินกันไปเท่าไหร่แล้ว ผมไม่เข้าใจระบบราชกาล ของพวกคุณหรอก แต่ เราประชาชน เสียภาษี ให้รัฐบาน เท่าไหร่แค่ทำบัตรประชาชนใหม่ โวยวายเหมือน ปลอมแปลง เอกสาร แหม ไม่เอา DHI มาตรวจสอบผมเลยละครับ ก็อยากเตือนทุกท่านที่ จะไปใช้ งานสำนักงานเขตพระโขนง สักนิด เตรียมเอกสารให้ครบ แล้วท่านจะไม่โดนพวกมันด่า 5555 สวัสดี

#2 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

Posted 22 November 2013 - 17:27

โพสผิดห้องป่ะเนี๊ยะ

#3 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 22 November 2013 - 17:32

ไม่ผิดครับ กรณีนี้ผู้ว่ากทม.ต้องรับผิดชอบครับ

#4 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

Posted 22 November 2013 - 17:35

ไม่ผิดครับ กรณีนี้ผู้ว่ากทม.ต้องรับผิดชอบครับ

ผมว่าเล่นถึงเจ้านายต้นสายสังกัดผู้ว่าฯเลยดีมั้ยครับ :)

#5 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

Posted 22 November 2013 - 18:11

ส่วน กรณีส้วม สน.พระโขนง สกปรกมาก คงต้องให้อดุลย์มันรับผิดชอบด้วย :P

#6 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 22 November 2013 - 18:23

(4) กรณีบัตรประจำตัวประชาชนสูญหายหรือถูกทำลาย
เมื่อบัตรประจำตัวประชาชนหายหรือถูกทำลาย ไม่จำเป็นต้องแจ้งความต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ แต่ให้แจ้ง ต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ที่สำนักทะเบียน
ที่ประสงค์จะทำบัตรฯ เพื่อทำบัตรฯ ใหม่ภายใน 60 วัน นับแต่วันที่บัตรประจำตัวประชาชนสูญหายหรือถูกทำลาย
หลักฐานที่ต้องใช้
     1. ทะเบียนบ้านฉบับเจ้าบ้าน
     2. หลักฐานที่ทางราชการออกให้ (ถ้ามี) เช่น ใบอนุญาตขับขี่ ใบสุทธิ สำเนาทะเบียนนักเรียน หรือหนังสือเดินทาง
     3. กรณีตรวจสอบหลักฐานเดิมไม่พบ ให้นำเจ้าบ้านหรือบุคคลที่น่าเชื่อถือไปให้การรับรองด้วย
ค่าปรับไม่เกิน 200 บาท ถ้าบัตรประจำตัวประชาชนที่สูญหายหรือถูกทำลายหมดอายุเกิน 60 วัน หรือไปยื่นคำขอมีบัตร ฯ
ใหม่เกิน 60 วัน นับแต่วันที่บัตรประจำตัวประชาชนสูญหายหรือถูกทำลาย

(5) กรณีบัตรประจำตัวประชาชนชำรุด ในสาระสำคัญ
หากบัตรฯ เดิมชำรุด เช่น ไฟไหม้บางส่วน ถูกน้ำเลอะเลือน ให้เปลี่ยนบัตรภายใน 60 วัน นับแต่วันที่บัตรเดิม
ชำรุด หากเกินเวลาที่กฎหมายกำหนด ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 200 บาท
     2. บัตรประจำตัวประชาชนเดิมที่ชำรุด
     3. หลักฐานที่ทางราชการออกให้ (ถ้ามี) เช่น ใบอนุญาตขับขี่ ใบสุทธิ สำเนาทะเบียนนักเรียน หรือหนังสือเดินทาง
     4. เจ้าบ้านหรือบุคคลที่น่าเชื่อถือไปให้การรับรอง (กรณีไม่สามารถพิสูจน์ตัวบุคคลได้)

http://office.bangko...a/OneStop_1.asp

เรื่่องเอกสารนี่ บางทีก็เป็นเรื่องดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ครับ   :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#7 Suriya Klaysuwan

Suriya Klaysuwan

น้องใหม่

Posted 22 November 2013 - 18:33

ผมอาจจะผิด เรื่องเอกสาร แต่ก็ไม่เข้าใจว่าทำไม ต้อง ตะคอก... ขึ้นเสียง โวยวาย ใส่ ผม ก็บางอย่างผมก็ไม่รู้เรื่อง ครับ

#8 gears

gears

ขาประจำ

Posted 22 November 2013 - 18:33

บางทีเรื่องนี้ให้ผู้ใหญ่มีวุฒิภาวะ มาเซ็นรับรองก็ได้

แต่อย่าไปโวยวายเลยครับ ระบบก็ต้องตามระบบ ไปโวยวายก็ไม่ได้อะไร
ถ้าไม่พอใจร้องเรียนได้ครับ น่าจะมีจุดร้องเรียนอยู่
แต่อพื่อความรวดเร็วทันใจ เตรียมเอกสารไปถูกต้องครบถ้วน น่าจะ ok

บางทีผมก็เข้าใจคนทำงาน มีภาวะเครียดสะสม
คุณน่าจะทำ ลุกขึ้นแล้วยิ้มบางๆ + " ตำแหน่งนี้คงจะเครียดมากใช่ไหมครับ" แล้วเดินจากไป
อิอิ

Edited by gears, 22 November 2013 - 18:36.

#9 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 22 November 2013 - 19:50

ผมอาจจะผิด เรื่องเอกสาร แต่ก็ไม่เข้าใจว่าทำไม ต้อง ตะคอก... ขึ้นเสียง โวยวาย ใส่ ผม ก็บางอย่างผมก็ไม่รู้เรื่อง ครับ

ข้าราชการประจำกระทรวงมหาดไทย ยังไงรบกวนคุณโทรไปแจ้งร้องเรียนที่กระทรวงมหาดไทยนะ

แจ้งว่าส่วนของทะเบียนราษฎร์ 

ปล.หน่วยงานพวกนี้คนติดต่อเยอะนะ คงมีหงุดหงิดบ้าง 

อ้อ...แล้วบางคนก็เป็นคนแบบนี้ นิสัยส่วนตัวแบบนี้ ถ้าคุณมีปัญหาก็แจ้งเบื้องต้นที่ ผอ.เขตก็ได้นี่ ปล.ถ้าต่างจังหวัด ก็แจ้งที่ นายอำเภอ หรือ หน.ส่วนทะเบียนราษฏร์ 

ปล.ถ้าต่างจังหวัด ก็ไปทำที่ เทศบาล ก็ได้ ไม่จำเป็นต้องไปอำเภอ

ปล.คนมันจะดุ จะพูดไม่ดี มันก็มีทั้งนั้นแหละ ขนาดดิฉันเป็นข้่าราชการมหาดไทยเหมือนกัน เวลาไปทำบัตร เจ้าหน้าที่ก็ยังดุใส่ก็มี 

ปล.มาบ่นในนี้ก็ไม่มีประโยชน์ เพราะไม่ใช่การแก้ปัญหาที่สาเหตุ อย่าบ่น ถ้าคิดจะร้องเรียน หรือ ร้องทุกข์ให้เจ้าหน้าที่ปรับปรุงตัว ก็ต้องกล้าแจ้งที่ต้นสังกัดของเขา

ปล.เ่ท่าที่เขียนมานี่ เอาแต่เหน็บแนมเขานะ แล้วก็มีการกล่าวหากลายๆ ด้วย

Edited by pinkpanda, 22 November 2013 - 19:56.

#10 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 22 November 2013 - 20:11

ผมไม่เห็นเอาอะไรไปเลยนี่ เอาแค่บัตรเก่า เขาก็ทำให้

แต่ไม่ได้ข้ามจังหวัด อาจจะมีคนปลอมเยอะ เจ้าหน้าที่

ก็เลยเข้มงวดขึ้น

#11 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 22 November 2013 - 20:39

(4) กรณีบัตรประจำตัวประชาชนสูญหายหรือถูกทำลาย
เมื่อบัตรประจำตัวประชาชนหายหรือถูกทำลาย ไม่จำเป็นต้องแจ้งความต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ แต่ให้แจ้ง ต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ที่สำนักทะเบียน
ที่ประสงค์จะทำบัตรฯ เพื่อทำบัตรฯ ใหม่ภายใน 60 วัน นับแต่วันที่บัตรประจำตัวประชาชนสูญหายหรือถูกทำลาย
     2. หลักฐานที่ทางราชการออกให้ (ถ้ามี) เช่น ใบอนุญาตขับขี่ ใบสุทธิ สำเนาทะเบียนนักเรียน หรือหนังสือเดินทาง
     3. กรณีตรวจสอบหลักฐานเดิมไม่พบ ให้นำเจ้าบ้านหรือบุคคลที่น่าเชื่อถือไปให้การรับรองด้วย
ค่าปรับไม่เกิน 200 บาท ถ้าบัตรประจำตัวประชาชนที่สูญหายหรือถูกทำลายหมดอายุเกิน 60 วัน หรือไปยื่นคำขอมีบัตร ฯ
ใหม่เกิน 60 วัน นับแต่วันที่บัตรประจำตัวประชาชนสูญหายหรือถูกทำลาย

(5) กรณีบัตรประจำตัวประชาชนชำรุด ในสาระสำคัญ.........

เรื่่องเอกสารนี่ บางทีก็เป็นเรื่องดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ครับ   :)

ผมโอนย้ายมาเข้าที่โคราช และบัตรปชช. ผมหาย จึงขอทำบัตรใหม่ พร้อมกัน

จนท.บอกต้องมีชาวบ้าน(ม.ที่ผมอยู่ อย่างน้อย2คน) มารับรอง 

มองไม่เห็นชาวบ้าน หมู่บ้านผมสักคน กำลังจะกลับไปรับชาวบ้านมา2คน

เมียผมเข้าปรึกษา น่าจะเป็นปลัด(สักตำแหน่งหนึ่ง) ...ปลัดบอกให้เมียผมไปบอกจนท. คนหนึ่ง

ให้ปริ้นท์ บ.ปชช. เก่าออกมา แล้วเอาเอกสารนั้น ไปให้ปลัดเซ็นต์ ...ผมจึงทำบัตรใหม่ได้

นี่คือ การทำงานของราชการไทย

Edited by IFai, 22 November 2013 - 20:42.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#12 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 22 November 2013 - 20:48

ทำบัตร ที่ลาดพร้าวดีนะ ทั้งทำบัตรครั้งแรก บัตรชำรุด บัตรหาย ประทับใจมาก เจ้าหน้าที่ บริการดี

ไม่ดีอย่างเดียว

คือ ตอนเทียบใบหน้าที่จอคอม เห็นหน้าตัวเอง บัตรปชช ใบแรก แล้ว อยากหายตัวเลยเกิน เข้าใจไหมว่าบัตรประชาชน มันต้องอยู่กับเรา6-7 ปี แล้วเราต้องทนยื่นบัตรที่มีรูปถ่ายเอ๋อๆ ให้คนแปลกหน้าดู :mellow: 

#13 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 22 November 2013 - 20:54

เป็นผมหน่อยไม่ได้ จะสวนกลับให้หน้าหงาย

อธิบายดีๆ อย่ามาทำหน้างอ คนที่เค้าอยากจะมานั่งทำงานตรงนี้มีเยอะ

เสียดายน่าจะบันทึกภาพและ/หรือเสียงไว้ มีฮาแน่นอน

ว่างๆเข้าไปอีกทีนะน้องเอาภาพกับเสียงออกมาให้ได้...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#14 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 22 November 2013 - 21:02

(5) กรณีบัตรประจำตัวประชาชนชำรุด ในสาระสำคัญ.........

ผมโอนย้ายมาเข้าที่โคราช และบัตรปชช. ผมหาย จึงขอทำบัตรใหม่ พร้อมกัน

จนท.บอกต้องมีชาวบ้าน(ม.ที่ผมอยู่ อย่างน้อย2คน) มารับรอง 

มองไม่เห็นชาวบ้าน หมู่บ้านผมสักคน กำลังจะกลับไปรับชาวบ้านมา2คน

เมียผมเข้าปรึกษา น่าจะเป็นปลัด(สักตำแหน่งหนึ่ง) ...ปลัดบอกให้เมียผมไปบอกจนท. คนหนึ่ง

ให้ปริ้นท์ บ.ปชช. เก่าออกมา แล้วเอาเอกสารนั้น ไปให้ปลัดเซ็นต์ ...ผมจึงทำบัตรใหม่ได้

นี่คือ การทำงานของราชการไทย

บางทีมันเป็นระเบียบปฏิบัติ เจ้าหน้าที่ไม่กล้าจะออกนอกแนวทางหรอกค่ะ

ถ้าผู้มีอำนาจพิจารณา นั่นแหละเขาถึงจะทำได้ 

#15 applejaa

applejaa

ขาประจำ

Posted 22 November 2013 - 21:15

เคยจะไปทำบัตรประชาชนที่เขตนี้เหมือนกันค่ะ ไปถึง 9 โมง เค้าบอกว่าคิวเต็ม
เลยเดินออกมาแบบงง ๆ ว่าต้องมาตั้งแต่กี่โมงฟระ โทรถามเพื่อน เพื่อนบอก
ให้ไปทำที่สถานีรถไฟฟ้า นานา ( ไม่แน่ใจ ) เจ้าหน้าที่น่ารักมากกก ทำแป๊ปเดียว
แล้วรอรับบัตรได้เลย แถมซองพลาสติกอีกตังหาก งานบริการบางทีก็อยู่ที่คนให้บริการค่ะ

#16 bird

bird

Posted 22 November 2013 - 21:17

อธิบายนิดเดียวค่ะ...

เพราะเคยเจอปัญหานี่มา เมื่อครั้งทำบัตรใหม่ กรณีบัตรหาย แต่เป็นบัตรแบบเดิม ทั้ง ๆ ที่

ไปทำที่เขตตามทะเบียนบ้าน เจ้าหน้าที่ให้ยื่นใบขับขี่ตัวจริง พร้อมทะเบียนบ้านตัวจริง

เพื่อเป็นหลักฐานการยืนยันตัวบุคคล ทั่ง ๆ ที่บัตรเดิม ก็ทำที่เขตนี้

ซึ่งในวันนั้น มีคุณลูก พาคุณพ่อ ซึ่งน่าจะเกิน 60 แล้ว ไปทำบัตรใหม่ เพราะบัตรหาย

มาวันนี้เป็นครั้งที่ 2 เพราะวันแรก คุณพ่อมากับคนขับรถ เจ้าหน้าที่ก็ทำบัตรให้ไม่ได้

เพราะไม่มีใครมายืนยันตัวบุคคล วันรุ่งขึ้น คุณลูกก็เลยต้องมายืนยันตัวบุคคล โดยคุณลูก

ต้องแสดงบัตรประชาชน เป็นหลักฐานด้วย

ด้วยความสงสัย ก็เลยเดินไปจูงมือเจ้าหน้าที่มานั่งคุย (นอกเวลาราชการค่ะ)...

ก็เลยได้คำอธิบายมาแบบนี้ค่ะ

การทำบัตรประชาชนใหม่ ไม่ว่าจะบัตรหาย บัตรชำรุด แต่เป็นการทำนอกเขตที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน

มี กรณี น่ะค่ะ..

1.)  กรณีที่ไม่เคยทำบัตรที่เขตนั้น ๆ มาก่อน คือ เป็นการทำบัตรนอกเขตครั้งแรก ต้องเตรียมเอกสาร

ที่สามารถยืนยันตัวตนได้ เช่น ใบขับขี่ บัตรข้าราชการ หรือ บัตรอื่นที่ราชการเป็นผู้ออกให้ เหล่านี้

สามารถใช้ฉบับถ่ายเอกสารได้...แต่ถ้าวุฒิการศึกษา ต้องใช้ฉบับจริงเท่านั้น...ถ้ากรณีบัตรชำรุด และ

เป็นบัตรแบบสมาร์ทการ์ด ไม่จำเป็นต้องใช้เอกสาร ใช้ตัวบัตรได้เลย แต่ถ้าเป็นบัตรแบบเดิม ต้องใช้

เอกสารประกอบ เสมือนการทำบัตรครั้งแรก

ส่วนกรณีใช้บุคคลยืนยัน ต้องเป็น พ่อ แม่ หรือ ญาติพี่น้อง ที่ต้องมีชื่อเป็นเจ้าบ้านเท่านั้น หรืออนุโลม

ให้ ผู้ใหญ่บ้าน (กรณีที่ยังมีผู้ทำหน้าที่ผู้ใหญ่บ้านอยู่ ซึ่งมักเป็นแถบชานเมือง อย่างเขตมีนบุรี ในบาง

แขวง)

2.)  กรณีเคยทำบัตรที่เขตนั้น ๆ มาแล้ว  กรณีนี้ใช้แค่บัตรเดิม พร้อมสำเนาทะเบียนบ้าน เอกสารอื่น

ไม่ต้องใช้

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ความสะดวกสบาย ส่วนหนึ่งก็ขึ้นอยู่กับอารมณ์ของเจ้าหน้าที่ ท่านนั้นด้วย ว่าจะ

อนุโลม ยืดหยุนได้มากน้อยเพียงใด

#17 chackrapbong

chackrapbong

Posted 22 November 2013 - 21:24

นอกเรื่องนิดครับ

น้ำใจไทย อัธยาศัยดีดี หายไปจากสังคมที่เคยอบอุ่นของเรา

นับแต่ สังคมเราถูกครอบงำด้วย นโยบายประชานิยม เงินนำหน้า.....

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#18 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 23 November 2013 - 06:09

จนท. อาจอารมณ์ค้างมาแต่เมื่อคืน ก้อได้ 

ตั้งแต่ทำบัตรมา ไม่เคยมีปัญหา

นามสกุล บัตร ปชช.กะวุฒิการศึกษา ใบขับขี่ ก้อสะกดผิดกัน 

ที่อยู่ จริง กะ ทะเบียนบ้าน ก้อคนละที่ 

แต่ที่เฮียบจริงๆ ก้อฝ่ายบุคคลบริษัท มันช่างซัดซะจริงๆ

#19 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

Posted 23 November 2013 - 11:32

บางทีเขาก็ไม่อยากเสี่ยงกับคุณหรอกครับ วันนี้คุณอาจจะเป็นตัวจริง แต่สักวันเขาอาจจะเจอตัวปลอม ทางที่ดีเตรียมเอกสารไปให้ครบดีกว่า สบายใจทั้ง2ฝ่าย คุณทำเสร็จ คุณก็สะบัดตูดหนีได้นะครับ แต่เขาต้องแบกความเสี่ยงที่บัตรนั้นอาจจะเอาไปทำเรื่องผิดกฏหมาย

#20 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 23 November 2013 - 15:22

เรื่องตะคอกนี่่ก็ขึ้นอยู่กับสันดอนของเจ้าหน้าที่แต่ละคนด้วยค่ะ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#21 55555

55555

มหาเมพ

Posted 23 November 2013 - 15:37

หลายปีมานี้ถ้าไปทำอะไรที่มันง่าย ๆ ไม่ยุ่งยาก ประเภทงานทะเบียนราษฏร์

ผมชอบ ไปตอนบ่าย 2 -3 โมงเลยครับ...

เร็วปรื๊ด เจ้าหน้าที่อารมณ์ ค่อนข้างโอเค เพราะ คนน้อย

:D

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users