Jump to content

- - - - -

เถียงไม่ออกจริงๆ

• Please log in to reply
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 บังเอิญเกลียดควายแดง

บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:39

ไปเจอมาไม่รู้จะสอนควายแดงตัวนี้ยังไง เห้อ

Attached Images

Edited by บังเอิญเกลียดควายแดง, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:42.

คนที่แพ้ ต้องดูแลตัวเอง

#2 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:47

*
POPULAR

เพื่อน นักกอล์ฟคนหนึ่งโพสต์ไว้ว่า

ที่จริงก็เบื่อที่จะอธิบายโลจิกง่ายๆ แต่ก็ขออีกครั้ง สั้นๆ ง่ายๆ นะครับ เพราะเห็นบ่อยขึ้นๆ กับโลจิกประเภทว่า "แพ้เลือกตั้ง แล้วมาไล่คนชนะเลือกตั้ง" "พวกเสียงส่วนน้อย มาล้มรัฐบาลเสียงส่วนใหญ่" ฯลฯ ประเด็นของมันอยู่ที่ว่า ความชอบธรรมของการดำรงอยู่ เป็น -คนละเรื่อง- กับความชอบธรรมของกระบวนการที่มา ลองคิดตามดูนะครับ
๑) นศ. -สอบเข้า- มาอย่างเก่งจริงๆ ถูกต้องจริง แต่มาแล้วลักขโมย โกงข้อสอบ ข่มขืน ปล้น ฯลฯ ...เขามาโดยถูกต้อง แล้วไล่ออกได้ไหมครับ
๒) ตอนจีบกันก็ทำตัวดี เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ ขอแต่งงานดีๆ มีสินสอด จดทะเบียน ชอบธรรมทุกอย่าง แต่หลังแต่งแล้วซ้อมเมีย เมาอาละวาด ติดยา เป็นเกย์ ฯลฯ ...เขาแต่งงานตามประเพณี แล้วหย่าได้ไหมครับ
๓) ตอนสมัครงาน ส่งเอกสารครบ จบสูง คะแนนดี แต่มาแล้วโกงบริษัท ไล่ลูกค้า ทำลายเครือข่าย ขายความลับ ฯลฯ ....พนักงานคนนี้เฟ้นมาอย่างดี แล้วปลดและเอาเข้าคุกได้ไหมครับ

ย้ำอีกครั้ง
ความชอบธรรมของที่มา ไม่สามารถใช้ยืนยัน ให้เกิดความชอบธรรมของการดำรงอยู่ ได้ครับ เพราะ มันคนละเรื่องกัน
ไม่น่าเข้าใจยากเลยนะครับ โลจิกแบบนี้ โอนะครับพี่น้อง เข้าใจนะครับ

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#3 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:52

จะพูดอะไรให้ทุยแดงฟัง

ทุยแดงไม่ฟัง เพราะฟังแล้วไ่ม่้เข้าใจ

เปรียบดั่งบัว 4 เหล่า

เฮ้อ เห็นแล้วเหนื่อย กับทุยแดงจริง ๆ

#4 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:52

โอ๋ นิ่งซะๆ

ก็แค่ยืมคำมาใช้แค่นั้นเอง ไม่ต้องร้องนะ  :lol:  :lol:  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#5 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:53

ใช่ครับ อธิบายไปเท่านั้นจริงๆ

#6 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:01

ถ้าแน่ใจในคะแนนเสียงที่ได้มานัก ทำไมไม่ยุบสภาตั้งแต่แรกให้ประชาชนเลือกตั้งใหม่ล่ะ เพราะมันรู้แหละว่าเลือกไปแล้วก็ไม่ได้สิบห้าล้านเสียงเหมือนเดิม

#7 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:10

ไปเจอมาไม่รู้จะสอนควายแดงตัวนี้ยังไง เห้อ

มันคงลืมไปว่าคนที่ไม่ได้เลือกมันมีตั้ง 32 ล้านคน เมื่อเทียบกับ 15 ล้านแล้ว มันคงคิดว่า 32 ล้านมันน้อยกว่า

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#8 Kiosky

Kiosky

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:13

มีหลายคนยังคิดแบบนี้อยู่

จะเปลี่ยนความคิด ความเชื่อของคนๆหนึ่งมันยาก

เลยปลงไปดีกว่า เค้าจะคิดอะไรปล่อยเค้าไป

ต่างคนต่างความคิด

#9 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:37

แปลกใจไหมครับ

ที่รัฐจะใช้คำว่า

มาจากการเลือกตั้งตลอด เห็นแถลงอะไรก็จะยกออกมาพูด

แต่ไม่ค่อยยกมาหรอก บริหารได้ห่วยแค่ไหน 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#10 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:48

ผมก็เบื่อกับการชอบอ้างว่า แพ้เลือกตั้งตลอด

โธ่.ถัง

ประชาธิปัตร..แพ้บางชนะบางมา แต่ก็ใช้ชื่อเดียว

ของเมงชนะถูกครั้งแต่ชื่อใหม่ทุกครั้ง 

ไทยรักไทย

พลังประชาชน

เพื่อไทย

แล้ว ก็โกงการเลือกตั้ง ทุกพรรค 

แล้วที่อ้างไอ้เสียงส่วนมากนะ  มันน้องลงทุกครั้งของการเลือกตั้ง 

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#11 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:50

เลือกตั้งแพ้ แต่จับโกงได้ทุกโครงการ เอ๊ะยังไง ???

#12 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:52

ผมเชื่อว่า ถ้าคราวหน้า ปชป. ฟลุ๊ค ชนะได้

ก็จะมีบางพวก ออกมาร้องตะโกนว่า เฮ้ย ปชป. โกงเลือกตั้งนะไม่ยอม ประท้วงๆ แหงมมม

#13 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:54

มีตรงไหน ที่ชนะเลือกตั้งแร้ว ทำได้ทุกอย่าง แม้ไม่รับอำนาจศาล

มีตรงไหน ที่ชนะเลือกตั้งแร้ว ทำยังไงก็ได้ ประชาขนไม่มีสิทธิ์มาขับไล่ 

ถ่ามว่า ไอ้ความคิดความเชื่อแบบนี้ ใครสั่งใครสอน ???

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#14 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:55

ยากอ่ะ ความจำในหัวยิ่งน้อยๆอยู่ ฟังแค่แกนนอนพอ เค้าพูดไรออกมาก็จำแค่นั้น

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#15 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:57

สรุป ที่บอกมวลมหาประชาชน 15 ล้านนั่น ต้องการให้ รบ.ที่เลือกมาทำการโกง หาประโยชน์พรรคพวกได้อย่างเต็มที่ โดยที่ทุกคนพร้อมจะขัดขวางไม่ให้ใครมาหยุดการโกงได้

แน่จริง ก่อนแก้ กฎหมาย ให้เปิดเวทีสาธารณะทุกฝ่าย ทุกภาคส่วนมาออกฟรีทีวี แล้วให้โหวตเหมือนเลือกตั้งดูสิ ว่า ใครจะเอามั่ง

เค้าเลือกให้มาบริหารประเทศ ให้อยุ่กินดีขึ้น ไม่ใช่แก้ล้างโกง โกยผลประโยชน์กันเอง animalเอ้ยย..

#16 ~ThugSin~

~ThugSin~

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:57

พวกนี้ สงสัยต้องรอให้พรรคแม้วแพ้เลือกตั้งก่อน ถึงจะเลิกบ่น

แต่จะว่าไปนะ สมัยก่อนพรรคแม้วจะเกิด ปชป. ชนะ เป็นแกนนำตั้งรัฐบาล

ช่วงก่อนและหลังฟองสบู่เกิด คนก็ไม่เห็นจะบ่นอะไรมากเลย ทั้งที่มีปัญหาเศรษฐกิจอยู่  :D

"...THE LONGEST DAY OF SIAM..."

#17 DZM

DZM

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:08

จะไปว่าพวกควายแดงไม่ได้หรอกเพราะหัวหน้าควายพวกมันอย่างอีโง่ไอ้ประชามะแร่งยังโง่ออกทีวีอยู่ตลอดให้สัมภาษณ์สื่อนอกกูละเอือมกับความโง่ของมันจริงๆ

#18 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:11

มีตรงไหน ที่ชนะเลือกตั้งแร้ว ทำได้ทุกอย่าง แม้ไม่รับอำนาจศาล

มีตรงไหน ที่ชนะเลือกตั้งแร้ว ทำยังไงก็ได้ ประชาขนไม่มีสิทธิ์มาขับไล่ 

ถ่ามว่า ไอ้ความคิดความเชื่อแบบนี้ ใครสั่งใครสอน ???

พ่อแม้วสอนมาฮับสัตว์เลี้ยงทั้งหลายต้องเชื่อฮับศาสดาแม้วคือพระเจ้า :D

#19 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:20

........... คง .... งั้น .....มั๊งงงงงงงง

#20 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

ปล่อยมันฝันเปียกต่อไป กะไอ้เสียงส่วนใหญ่  :lol:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#21 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:25

ผมก็ได้แต่หวังว่าซักวันนึงสิ่งที่พวกเรากระทำอยู่ มันจะทำให้พวกเค้าตาสว่างได้

#22 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:26

มวลมหาประชาชนที่ไม่เลือก พท. เยอะกว่า มวลมหาประชาชนที่เลือกนะ

#23 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

ถูกต้องที่สุดเลยค่ะ

ถามตรงๆเถอะค่ะ ถ้าถอดความทิฐิออกไปจากหัว ดูผลงานล้วนๆ

พวกคุณ (เสื้อแดง)รับได้เหรอกับการเข้ามาบริหารประเทศของรัฐบาลเพื่อไทยที่เป้นแกนนำรัฐบาลอยู่ตอนนี้

การบริหารงานของ รบ ไม่มีผลกระทบกะชาติบ้านเมืองหรือกะตัวพวกเราเลยเจงๆเหรอค่ะ

#24 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:35

ผมอยากได้ช่องถ่ายทอดสดการชุมนุมครับหาไม่เจอ

#25 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:36

เลือกตั้งกันปีไหน ปัจจุบันมันปีไหน คนเรามันเปลี่ยนความคิดกันได้นะครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#26 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:41

มันคงลืมไปว่าคนที่ไม่ได้เลือกมันมีตั้ง 32 ล้านคน เมื่อเทียบกับ 15 ล้านแล้ว มันคงคิดว่า 32 ล้านมันน้อยกว่า

อยากจะบอกมันว่า สถานการณ์ตอนเลือกตั้งกับตอนม๊อบมันต่างกัน

ตอนเลือกตั้งมีคนหลายกลุ่ม

1.เลือกเพื่อไทย

2.เลือก ปชป.

3.เลือกปลาไหล

4.เลือกพรรคอื่นๆ

5.เลือกโหวตโน

ตอนม๊อบ

1.เกลียดแม้ว

2.ทาสแม้ว

3.ไทยเฉย

แน่ใจเหรอตอนนี้ ข้อ2เป็นเสียงส่วนใหญ่

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#27 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:46

"มันยากที่จะอธิบาย"
โลจิกง่าย ๆ ของการอธิบาย

"แพ้เลือกตั้ง แล้วมาไล่คนชนะเลือกตั้ง" ให้พวกควายแดงเข้าใจ

แต่มันจะยอมเข้าใจมั้ยอีกเรื่องนึงนะ เพื่อน นักกอล์ฟคนหนึ่งโพสต์ไว้ว่า

ที่จริงก็เบื่อที่จะอธิบายโลจิกง่ายๆ แต่ก็ขออีกครั้ง สั้นๆ ง่ายๆ นะครับ

เพราะเห็นบ่อยขึ้นๆ กับโลจิกประเภทว่า "แพ้เลือกตั้ง แล้วมาไล่คนชนะเลือกตั้ง"

"พวกเสียงส่วนน้อย มาล้มรัฐบาลเสียงส่วนใหญ่" ฯลฯ

ประเด็นของมันอยู่ที่ว่า ความชอบธรรมของการดำรงอยู่

เป็น -คนละเรื่อง- กับความชอบธรรมของกระบวนการที่มา

ลองคิดตามดูนะครับ

๑) นศ. -สอบเข้า- มาอย่างเก่งจริงๆ ถูกต้องจริง

แต่มาแล้วลักขโมย โกงข้อสอบ ข่มขืน ปล้น ฯลฯ ...

เขามาโดยถูกต้อง แล้วไล่ออกได้ไหมครับ

๒) ตอนจีบกันก็ทำตัวดี เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ ขอแต่งงานดีๆ

มีสินสอด จดทะเบียน ชอบธรรมทุกอย่าง

แต่หลังแต่งแล้วซ้อมเมีย เมาอาละวาด ติดยา เป็นเกย์ ฯลฯ

...เขาแต่งงานตามประเพณี แล้วหย่าได้ไหมครับ

๓) ตอนสมัครงาน ส่งเอกสารครบ จบสูง คะแนนดี

แต่มาแล้วโกงบริษัท ไล่ลูกค้า ทำลายเครือข่าย ขายความลับ ฯลฯ

....พนักงานคนนี้เฟ้นมาอย่างดี แล้วปลดและเอาเข้าคุกได้ไหมครับ

ย้ำอีกครั้ง ความชอบธรรมของที่มา ไม่สามารถใช้ยืนยัน

ให้เกิดความชอบธรรมของการดำรงอยู่ ได้ครับ เพราะ มันคนละเรื่องกัน

ไม่น่าเข้าใจยากเลยนะครับ โลจิกแบบนี้ โอนะครับพี่น้อง เข้าใจนะครับ

CR: พงศภณ สุชาติ กลิ่นส่ง

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน