Jump to content

- - - - -

"มวลชนก็เลือกเอาว่า จะเอากระสุนปืน หรือการคืนอำนาจให้ประชาชน"-- จารุพงษ์ เรืองสุวรรณ

• Please log in to reply
41 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:48

ได้รับแชร์ทาง FB มาว่าทั่นว่าอย่างนั้น...

ไม่แน่ใจว่าทั่นถูกใส่ร้ายให้ดู เลวรายาม ถึงขนาดนี้เชียวหรือ ?...  -_- 

จารุพงษ์ เรืองสุวรรณ
นักข่าว : นายกยุบสภาแล้ว ถ้ามวลชนยังไม่ยอม จะดำเนินการอย่างไรต่อไป
จารุพงษ์ : มวลชนก็เลือกเอาว่า จะเอากระสุนปืน หรือการคืนอำนาจให้ประชาชน

https://www.facebook...&type=1

แต่ถ้าทั่นพูดจริง มันก็น่าจะชัดเจน

และเตรียมตัว เตรียมใจกันไว้ได้เลย...

เพราะ...

"กรูไม่กลัวมึง"  :angry:  ไอ้ขี้ข้า...

#2 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:51

ถ้าพูดจริงอาจจะไม่ได้แก่ตาย :lol: 

ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#3 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:53

นี่เขาไปสัมภาษณ์ภารโรงพรรค พท. หรือครับ

เสียเวลาเปล่า

:lol:  :lol:  :lol:

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#4 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:54

ยิ่งลักษณ์น้ำตาคลอ บอกไม่รู้จะถอยยังไงแล้ว

ที่จริงคือ

ยิ่งลักษณ์น้ำตาคลอ

บอกไม่รู้จะจัดการยังไงกับพวกขี้ข้าแล้ว

เรียกแขกอยู่นั่นแหละ

#5 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:56

ถ้ามี อ้างอิง จากสำนักข่าวหรือคลิปถึงจะชัวร์ครับ แบบนี้เดี๋ยวพวกแดงมันหาว่าเราเชื่อง่ายๆ โดนปั่นหัวง่ายๆเอานะครับ

#6 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:38

กระสุนปืนก รูมีแล้ว
รูที่หัวเม รึง (จารุพงศ์)
ถ้าอยากมีก็บอกนะ

#7 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:43

เฟสเข้าไม่ได้นะครับ ข่าวลือเยอะตอนนี้ ขอให้รอข้อมูลชัวส์ๆก่อนดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมมองว่า จารุพงศ์ ถึงจะเป็นคนเลือดร้อน ก้าวร้าว อวดฉลาด

แต่คงไม่กล้า พูดอะไรพล่อยๆแบบนั้น

ด้วยความเคารพครับ

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#8 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

อย่าสติแตก  แล้วทำจริงๆ ล่ะ  เข้าทางม๊อบพอดี

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#9 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:00

พูดจริงครับ ให้สัมภาษณ์ทางช่อง 11 เมื่อวานนี้ ได้ยินกับหู

#10 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:04

ถ้ามันพูดจริงๆนะ  มวลชนที่กลับบ้้านวันนี้อาจจะชวนเพื่อนบ้านมาได้อีกหลายครอบครัว  ทักษิณจ้างเเต่ตัวบ่อนทำลายตระกูลมาใช้จริงๆ  :lol: :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#11 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:06

นักข่าว : นายกยุบสภาแล้ว ถ้ามวลชนยังไม่ยอม จะดำเนินการอย่างไรต่อไป
จารุพงษ์ : มวลชนก็เลือกเอาว่า จะเอากระสุนปืน หรือการคืนอำนาจให้ประชาชน

https://www.facebook...&type=1

พูดอย่างนี้ต้องเจอ

%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#12 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:09

เกลียดแม่มจริงๆ ไอ้ควายโง่ตัวนี้

#13 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:10

ได้รับแชร์ทาง FB มาว่าทั่นว่าอย่างนั้น...

ไม่แน่ใจว่าทั่นถูกใส่ร้ายให้ดู เลวรายาม ถึงขนาดนี้เชียวหรือ ?...  -_- 

แต่ถ้าทั่นพูดจริง มันก็น่าจะชัดเจน

และเตรียมตัว เตรียมใจกันไว้ได้เลย...

เพราะ...

"กรูไม่กลัวมึง"  :angry:  ไอ้ขี้ข้า...

จัดให้มันหนัก ๆ แบบเสธ แดง ซักที รับรองว่าจะรีบหิ้ว กระเป๋าหนีตาม พ่อแม้วมันไปดูไบเลย

#14 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:14

กระสุนอะไรก็เอามาครับ แต่ถ้าทำแล้วเงาหัวหายชัวครับ ถึงหนีรอดก็ไร้แผ่นดินอยู่

#15 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:17

พูดจริงครับ ให้สัมภาษณ์ทางช่อง 11 เมื่อวานนี้ ได้ยินกับหู

แสดงว่าคงจะจนตรอกแล้วหละครับ บุคคลคนนี้ คงจะหาที่เดินในประเทศยากแล้ว

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

....................................................

#16 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:21

เอาเลยอ่า สนุับสนุนเต็มที่เลยยยยยยยยยย

แต่ถ้าพวกเอ๊ง ติดคุกไป ก้ออย่ามาว่าให้กันนะ 

หรือถ้าพวกเอ๊ง โดนเอาคืนแบบจัดหนัก อย่างมาร้องทีหลังละกัน

บ่องตง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#17 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:23

คนที่จะตายน่ะมึงแน่นอน

#18 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:26

เพราะ...

หมาเห่ามักไม่กัด :D  :D

#19 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:25

หมู่นี้นายจารุพงศ์ วีนแตกอยู่เรื่อย

-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#20 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

ตกลงมีใครยืนยันไหมครับว่าพูดจริง?

เดี๋ยวเหมือนอันนี้หรอก  แดงแชร์กันสนั่น ไม่ทันดูช้างดูม้าอะไรเลย

ปรากฏว่ามีคนถอดเทปวันนั้นแล้ว ไม่เจอข้อความนี้เลยครับ

เงิบบบบบบบบบบบบบ

gladiator 1.jpg

#21 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:59

เฟสเข้าไม่ได้นะครับ ข่าวลือเยอะตอนนี้ ขอให้รอข้อมูลชัวส์ๆก่อนดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมมองว่า จารุพงศ์ ถึงจะเป็นคนเลือดร้อน ก้าวร้าว อวดฉลาด

แต่คงไม่กล้า พูดอะไรพล่อยๆแบบนั้น

เนื่องจากหาแหล่งที่มาจากสื่ออื่นๆ ไม่พบ

ผมจึงได้ออกตัวไว้ก่อนว่า "ทั่นถูกใส่ร้าย?" ไงครับ... :mellow: 

#22 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:01

เนื่องจากหาแหล่งที่มาจากสื่ออื่นๆ ไม่พบ

ผมจึงได้ออกตัวไว้ก่อนว่า "ทั่นถูกใส่ร้าย?" ไงครับ... :mellow: 

ขอรับ เข้าใจครับผม :D :D

#23 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

ขี้ข้าเอ๊ย

เป็นหัวหน้าพรรค แต่เขาไม่ให้เป็นเบอร์1 ปาร์ตี้ลิสต์

ขำอ่ะ

Edited by Shariff, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:04.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#24 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:23

เหอๆๆ…ขอบพระคุณ FB สรท.ครับ

ที่ช่วยเอาคลิปข่าวสัมภาษณ์ มาลงให้ฟังกัน...

091256จารุพงศ์ขู่ปชช.กระสุนปืน หรือ การคืนอำนาจ เอาอะไร

9 ธ.ค. 56 จารุพงศ์ เรืองสุวรรณ รมว.มหาดไทย -หัวหน้าพรรคเพื่อไทย บอกตอนเเดงมาชุมนุมได้กระสุนปืน ดังนั้นคนที่ชุมนุมตอนนี้ กระสุนปืน หรือ การคืนอำนาจ เอาอะไร ที่ช่อง 11

​สรุป…ของจริง พูดจริง ...

Edited by Suraphan07, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:25.

#25 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:33

ด้วยความเคารพ ฟังแล้วครับ วินาทีที่ 30 เป็นต้นไป เสียงรัวๆเบลอๆ (ไม่อยากจะบอกว่าตัดต่อนะครับ)

พยายามลองฟังหลายรอบแล้ว ยังฟังได้ไม่สนิทใจนัก ของแบบเต็มเลยพอมีมั้ยครับผม

อันนี้เท่าที่หาได้นะครับตัดมาจากลิ้งค์ด้านล่าง

http://news.tlcthai....ews/237980.html

ทั้งนี้ เมื่อตรวจสอบพบว่า เป็นข้อความจากเฟซบุ๊กของคุณ Chaiwat Man ซึ่งโพสต์เมื่อเวลา 10.28 น. วันที่ 9 ธันวาคม 2556 โดยข้อความดังกล่าว มีคนแชร์ไปแล้วกว่า 2,000 ครั้ง ซึ่งเจ้าของข้อความยืนยันว่า นายจารุพงศ์ พูดแบบนั้นจริง ๆ เขาดูจากโทรทัศน์ช่อง 11 เมื่อเวลาประมาณ 09.35-09.36 น. แต่เมื่อกลับไปหารายการย้อนหลังดูในช่วงบ่าย ก็ไม่พบช่วงดังกล่าว พร้อมระบุว่า ช่วงที่เขาดูได้หายไปประมาณครึ่งนาที สงสัยว่าจะถูกตัดออกไปแล้ว พร้อมขอให้ชาวเน็ตที่มีความสามารถช่วยตามหาคลิปรายการดังกล่าวด้วย

อย่างไรก็ตาม ล่าสุดยังไม่มีการยืนยันว่า นายจารุพงศ์ เรืองสุวรรณ ได้ให้สัมภาษณ์กับนักข่าวตามที่ถูกกล่าวอ้างหรือไม่ และยังไม่มีการนำคลิปรายการมายืนยันแต่อย่างใด

Edited by อิสระเสรีชน, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:39.

#26 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 16:41

ถ้ามันพูดจริง( อีกเหมือนกัน)

ต้องถามต่อ ว่า มันจะเป็นคนถือปืนไปยิงเอง

หรือ สั่งให้คนอื่นไปยิง ?

#27 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

พูดจริงครับ  ของจริงไม่มีตัดต่อ

ดูย้อนหลัง ได้ที่นี่  http://www.stat.or.th/v3/index1.php

กดเลือกช่อง 11  ไปที่ วันที่ 9 ธค.  เวลาประมาณ   9.37

Attached Images

Edited by dragon baby, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:18.

#28 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:07

ไฝ้ว ไฝ้ว ไฝ้ว

#29 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:29

พูดจริงครับ  ของจริงไม่มีตัดต่อ

ดูย้อนหลัง ได้ที่นี่  http://www.stat.or.th/v3/index1.php

กดเลือกช่อง 11  ไปที่ วันที่ 9 ธค.  เวลาประมาณ   9.37

วินาทีที่ 38.43 น่าจะโดนตัดครับ อันนี้ไม่แน่ใจนะเพราะข้ามไปเลย

ต้องถามช่อง 11 แล้วละครับว่าตัดออกทำไม

ถ้าถามตามความรู้สึกผม ผมคงรู้สึกสงสัยเหมือนกันนะว่าตัดไปทำไม

มีเนื้อหาอะไรอยู่ ?

Edited by อิสระเสรีชน, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:31.

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:33

เพราะ...

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#31 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:37

วินาทีที่ 38.43 น่าจะโดนตัดครับ อันนี้ไม่แน่ใจนะเพราะข้ามไปเลย

ต้องถามช่อง 11 แล้วละครับว่าตัดออกทำไม

ถ้าถามตามความรู้สึกผม ผมคงรู้สึกสงสัยเหมือนกันนะว่าตัดไปทำไม

พูดนาทีที่ 9.37 ครับ  เหมือนใน youtube แหละ

#32 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:44

พูดนาทีที่ 9.37 ครับ  เหมือนใน youtube แหละ

9.37 พูดเรื่อง ปชป จะบอยคอตมั้ย 9.38.43 นั้นกำลังจะพูดเหมือนในคลิปแต่เหมือนโดนตัดไปครับ

Edited by อิสระเสรีชน, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 17:44.

#33 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:07

เพราะ...

หมาเห่ามักไม่กัด :D  :D

ช่าย.....หมาเห่าใบตองแห้ง  อย่างนี้ต้องใส่รองเท้าคอมแบทไล่เตะปากให้ฟันร่วงหมดปาก

#34 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

ผมเสียใจทีมงานกำนันจริงๆ

เรื่องแบบนี้ นำมาเป็นประเด็นได้เลย

ช่วยส่งข่าวหน่อย ท่านไดสามารถ

ส่วนไอ้ตัวที่พูด

มันริยำฝุดฝุด

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#35 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:43

http://tv.truelife.c...h67/09.00-10.00

นาทีที่ 36.15

#36 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:04

http://tv.truelife.c...h67/09.00-10.00

นาทีที่ 36.15

ขอบคุณครับสำหรับคลิปฉบับเต็ม :D

#37 Colourblind

Colourblind

น้องเก่า

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:47

เอาเป็นว่าเมื่อบ้านเมืองถึงสถานการณ์วิกฤตถึงขนาดต้องใช้อาวุธกันแล้ว ผมก็ขอเลื่อนคุณจากท้ายตารางมาอยู่อันดับต้นๆของตารางรวมกับแกนนำเสื้อแดงที่หลายๆคนหมายปองอยู่ก็แล้วกัน และขอความกรุณาอย่าหยุดเห่านะครับเห่าไปเรื่อยๆมันได้อารมณ์ดี แล้วหางก็พยายามชูไว้นะครับอย่าให้มันงอลงไปเหมือนที่เขาเรียกกันว่าหางจุกตูดนะครับเวลาวันนั้นมาถึง.
เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์และความถูกต้อง พร้อมทุกรูปแบบและทุกเวลา

#38 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:54

ได้ดูคลิปเต็มจากแมเนเจอร์แล้วครับ  บริบทมันคือไอ้หมอนี่มัน "เทียบรัฐบาลอภิสิทธิ์กับรัฐบาลตัวเอง" ก่อนน่ะครับ

ว่ามาร์คมอบกระสุนปืน แต่กรูคืนอำนาจให้ประชาชนนะเฟ้ย

จึงเป็นที่มาของประโยคว่า "เลือกเอา ว่าจะเอากระสุนปืนหรือคืนอำนาจ"  คือเทียบรัฐบาลต่อรัฐบาลครับ

ไม่ใช่การข่มขู่ว่าประชาชนจะเอาลูกปืนหรือคืนอำนาจ

บอกตามตรง บอกแบบแฟร์ๆ  ผมไม่ชอบการ "ตัดตอนคำพูด" แบบไม่ดูบริบทแบบนี้เลยครับ

เสื้อแดงทำสันด-านแบบนี้บ่อย คือชอบ "ตัดตอนข้อความมาเฉพาะที่จะเสี้ยม ที่จะจุดความขัดแย้งได้"

ทั้งที่จริงๆแล้ว มันต้องดูข้อความทั้งบริบทให้ครบถ้วนก่อน ห้ามตัดตอน

หากเราจะยัดให้จารุพงศ์พูดว่า "เลือกเอา จะเอากระสุนปืนหรือคืนอำนาจ" ในเชิงคำขู่แบบไม่ดูบริบท

ก็ไม่ต่างอะไรกับการที่เสื้อแดงหรือแมเนเจอร์ตัดตอนคำพูดชวนนท์ ว่า "ปชป.พร้อมลงเลือกตั้ง" เอามาขยายความ

ทั้งที่บริบททั้งหมด ชวนนท์พูดคำว่า ยังไม่ถึงเวลายังไม่ได้หารือกันในพรรค ด้วย

นิสัยตัดตอนข้อความเพื่อเสี้ยมแบบนี้เราอย่าไปทำแบบมันเลยครับ

gladiator 1.jpg

#39 the moommarm

the moommarm

น้องใหม่

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:56

เลือก เอากระสุนปืน........... ออกจากหัวมันครับ

#40 RTASF91

RTASF91

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:07

เดี๋ยวจัดให้ ชุดนึง  

แต่ 155 mm นะเว้ย

:D  :D  :D

Edited by RTASF91, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:25.

พิธีกระทำสัตย์ปฏิญาณตนต่อธงชัยเฉลิมพล  

ทหารทุกนายผ่านพิธีนั้นแล้ว  พึงเพียรปฏิบัติให้ครบตามคำสัตย์ปฏิญาณทุกข้อนั้น

#41 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:29

People should not be afraid of their governments.
Governments should be afraid of their people. 
ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตัวเอง รัฐบาลสิควรจะกลัวประชาชน

จาก V for vendetta
จากในเรื่อง สถานีBTN ก็บังเอิญช่างเหมือน NBT
สิ่งที่ไม่เหมือนก็คือ การระเบิดรัฐสภา

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#42 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:10

ได้ดูคลิปเต็มจากแมเนเจอร์แล้วครับ  บริบทมันคือไอ้หมอนี่มัน "เทียบรัฐบาลอภิสิทธิ์กับรัฐบาลตัวเอง" ก่อนน่ะครับ

ว่ามาร์คมอบกระสุนปืน แต่กรูคืนอำนาจให้ประชาชนนะเฟ้ย

จึงเป็นที่มาของประโยคว่า "เลือกเอา ว่าจะเอากระสุนปืนหรือคืนอำนาจ"  คือเทียบรัฐบาลต่อรัฐบาลครับ

ไม่ใช่การข่มขู่ว่าประชาชนจะเอาลูกปืนหรือคืนอำนาจ

บอกตามตรง บอกแบบแฟร์ๆ  ผมไม่ชอบการ "ตัดตอนคำพูด" แบบไม่ดูบริบทแบบนี้เลยครับ

เสื้อแดงทำสันด-านแบบนี้บ่อย คือชอบ "ตัดตอนข้อความมาเฉพาะที่จะเสี้ยม ที่จะจุดความขัดแย้งได้"

ทั้งที่จริงๆแล้ว มันต้องดูข้อความทั้งบริบทให้ครบถ้วนก่อน ห้ามตัดตอน

หากเราจะยัดให้จารุพงศ์พูดว่า "เลือกเอา จะเอากระสุนปืนหรือคืนอำนาจ" ในเชิงคำขู่แบบไม่ดูบริบท

ก็ไม่ต่างอะไรกับการที่เสื้อแดงหรือแมเนเจอร์ตัดตอนคำพูดชวนนท์ ว่า "ปชป.พร้อมลงเลือกตั้ง" เอามาขยายความ

ทั้งที่บริบททั้งหมด ชวนนท์พูดคำว่า ยังไม่ถึงเวลายังไม่ได้หารือกันในพรรค ด้วย

นิสัยตัดตอนข้อความเพื่อเสี้ยมแบบนี้เราอย่าไปทำแบบมันเลยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

คนมีสัจจะมีเพียงทางแคบๆให้เดิน แต่ทางนั้นมั่นคงนัก

คนสับปลับมีพื้นที่ทั้งจักรวาลให้โกหก แต่พักเดียวแม้แต่ที่ยืนก็จะไม่มี

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน