Jump to content

- - - - -

ฝากถามนายวรเจตน์ แห่งสมัชชาปกป้องการเลือกตั้งภายใน 60 วัน

• Please log in to reply
9 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:18

http://www.isranews....56-vorajed.html

จากการอ่านการให้สัมภาษณ์ของนายวรเจตน์ ผมมีข้อสงสัยดังนี้

1. การที่รัฐบาลยุบสภา เพื่อให้ประชาชนตัดสิน ถามว่า ถ้าเพื่อไทยชนะเลือกตั้ง แปลว่าประชาชนตัดสินว่าอะไร ตัดสินว่า ส.ส.เพื่อไทยสามารถปฏิเสธอำนาจศาลได้ ตัดสินว่าสภาผู้แทนสามารถออก พรบ. นิรโทษกรรมได้ ตัดสินว่ารัฐบาลสามารถเวียนเทียนโกงจำนำข้าวต่อไปได้ใช่หรือไม่?
  2. ทำไมจึงบอกว่า เมื่อยุบสภาแล้วอำนาจอยู่ในมือของประชาชน ในเมื่อรัฐธรรมนูญระบุไว้ชัดเจนว่า อำนาจอธิปไตยเป็นของปวงชนชาวไทย แต่นายวรเจตน์กำลังบอกว่า ประชาชนไทยใช้อำนาจได้เฉพาะ 4 วินาทีในคูหาเลือกตั้งใช่หรือไม่?
  3. ขณะนี้ไม่มีหน่วยงานใดมีความชอบธรรม แต่ความชอบธรรมเป็นสิ่งที่สร้างให้เกิดขึ้นได้ใช่หรือไม่ โดยเฉพาะผ่านทางการร่วมมือจากทุกภาคส่วน แม้จะหลังเลือกตั้ง แต่ไม่มีการร่วมมือกันเกิดขึ้น ก็ไม่ต่างอะไรกับคณะทำงานเป็ดง่อยที่รัฐบาลก่อนได้จัดตั้งขึ้น ประเด็นจึงอยากถามว่า การเลือกตั้ง เกี่ยวอะไรกับความชอบธรรมในการที่จะจัดตั้งคณะปฏิรูป? นายวรเจตน์กำลังบอกว่า ผู้ที่ชนะเลือกตั้งมีความชอบธรรมที่จะปฏิรูปประเทศ ในแนวทางที่ตนเองกำหนดใช่หรือไม่?
  4. เสียงส่วนน้อยไม่อาจชนะเสียงส่วนใหญ่ในการเลือกตั้ง นายกฯ ยุบสภา ก็คงกลับมาเป็นรัฐบาล ไม่ยุบสภา ก็เป็นรัฐบาลเหมือนเดิม ถามนายวรเจตน์ว่า แล้วนายกฯ ยุบสภาทำไม? และคนที่เขาไม่ชอบรัฐบาล มีอะไรที่ต้องเกรงกลัว ในเมื่อ ยุบไม่ยุบ มันก็เหมือนกัน?
  5. ผมสมมติอย่างหนึ่ง สมมติว่านี่เป็นเกม และมีกติกาที่ตกลงกันไว้ระหว่างทุกฝ่าย และในกติกานั้นทำให้มีฝ่ายหนึ่งได้เปรียบ ฝ่ายที่เสียเปรียบ บอกว่ากติกาไม่ดีไม่เป็นธรรมอยากแก้กติกา แต่ฝ่ายที่ได้เปรียบที่เป็นผู้ชนะเสมอ บอกว่า คนชนะเท่านั้นที่จะแก้กติกาได้ อยากถามนายวรเจตน์ว่า ในเหตุการณ์สมมตินี้ จะได้แก้กติกากันก่อนโลกแตกหรือไม่ครับ?

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#2 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:26

หมดค่าตั้งแต่ นายกถอดร่างทูลเกล้าแล้วครับ ไม่เห็นมันพูดถึงอีกเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#3 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:32

อย่าไปถามเลยครับคนอย่างนี้ ตอบอะไรมักไม่ค่อยตรงคำถาม เรียกง่ายๆว่าจอมแถดีกว่า

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#4 best

best

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

ไปถามในเฟซ สปป.สิครับ เขาน่าจะมาตอบคุณนะ

https://www.facebook...enseofdemocracy

#5 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

ฮ่าๆๆๆๆ

ไปถามในเฟซ สปป.สิครับ เขาน่าจะมาตอบคุณนะ

https://www.facebook...enseofdemocracy

รบกวน copy ไปวางถามให้หน่อยครับ ผมก็อยากรู้คำตอบเหมือนกันครับ

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

....................................................

#6 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:47

ฝากถามข้อเดียว คิดอย่างไรถึงเอาสีเหลืองไปใส่ในโลโก้ หึๆ

#7 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:51

..... นักกฏหมายอย่าง..ทรเจต...นพเหล่..อุก๋อย.โภคา.

..ขี้ข้า.ดูกม.เป็น ฯลฯ  คนกลุ่มนี้  เรียนกฏหมาย พิเศษ

..จะทำ อย่างที่ตัวเองอยากทำ. ตัวเองคิดเองว่าถูก แค่เนี้ยยย

#8 best

best

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:56

ฮ่าๆๆๆๆ

ไปถามในเฟซ สปป.สิครับ เขาน่าจะมาตอบคุณนะhttps://www.facebook...enseofdemocracy

รบกวน copy ไปวางถามให้หน่อยครับ ผมก็อยากรู้คำตอบเหมือนกันครับ

คนทีสงสัยควรไปถามเองนะครับ

#9 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:59

ฮ่าๆๆๆๆ

ไปถามในเฟซ สปป.สิครับ เขาน่าจะมาตอบคุณนะhttps://www.facebook...enseofdemocracy

คนทีสงสัยควรไปถามเองนะครับ

พอดีแค่อยากรู้อ่ะครับ ไม่ได้สงสัย

#10 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:22

วรเจตน์แห่ง องค์กรแก้ไข ม.112 นี่ไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่นะครับ

เพราะเล่นออกมาในสถานการณ์ตามที่ตัวเองต้องการเท่านั้น ทำให้คนรู้กันหมดว่า คิดอะไรอยู่ :)

ปล. ไลค์หมดแต่เช้าเลยอ่ะ  :(

Edited by ธีรเดชน้อย, 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:22.

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน