Jump to content

- - - - -

ในนามของมวลมหาประชาชน ผมขอสั่งให้พรรคประชาธิปัตย์ลงเลือกตั้ง

ปชป

• Please log in to reply
80 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 19:59

*
POPULAR

พอดีไม่รู้จะอ้างอะไรดีครับ ขออ้างมวลมหาประชาชนนี่แหละ

ผมค่อนข้างมั่นใจว่า ธงของนายอภิสิทธิ์ คือการบอยคอตการเลือกตั้ง

แต่อยากให้ทบทวนให้ดีครับ ยังไงที่ของพรรคประชาธิปัตย์ ก็คือสภาผู้แทนราษฎร

พวกท่านคือตัวแทนของประชาชนสิบกว่าล้าน แต่ท่านจะไม่สามารถอ้างเช่นนั้นได้หากท่านปฏิเสธไม่ลงเลือกตั้ง 

ผมเข้าใจดีว่าพรรคประชาธิปัตย์ไม่ได้กลัวแพ้ (เพราะที่ผ่านมาก็แพ้มาตลอดอยู่แล้ว -_- )

และท่านต้องการปฏิรูปการเมือง แต่รัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบันก็ยังอยู่ยังไม่หายไปไหน

สิ่งที่ไม่ชอบธรรมที่เราต่อสู้คือรัฐบาลและระบอบทักษิณ เราไม่ได้ต่อต้านรัฐธรรมนูญและประชาธิปไตย

ไฉนเลยจะปล่อยโอกาสที่จะเพิ่มความชอบธรรมในสิ่งที่ท่านต้องการให้มันผ่านไปอย่างน่าเสียดาย

มวลมหาประชาชน แม้จะมีไม่มากเท่ามวลมหากาสร

แต่ก็ถือว่ามีจำนวนมากพอที่จะสามารถทำการปฏิรูปประเทศได้

หากแต่ว่าทุกวันนี้ ก็อ้างกันไปปากเปล่า กี่ล้านกี่สิบล้านก็ว่าไป

แต่ไม่มีอะไรมาบ่งบอกจำนวนที่แท้จริงเลย

ดังนั้น ขอจงลงเลือกตั้งครับ ท่านเข้าสภาไปจะทำอะไรหรือไม่ทำอะไร ไม่มีใครว่า

ไม่เสนอชื่อนายกฯ ก็ได้หากท่านคิดว่าสภานั้นหาใช่สภาไม่หากมิได้ประกอบด้วยสัตบุรุษ

สิ่งที่มวลมหาประชาชนต้องการคือ เข้าคูหา กาพรรคประชาธิปัตย์ รับรองการปฏิรูปประเทศ

ในเมื่อฝ่ายนั้นเขากลัวและเข็ดขยาดกับประชามติ ก็คงมีทางเดียวครับที่มวลมหาประชาชนจะช่วยท่านได้

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  -_-

Edited by RiDKuN_user, 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:07.

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#2 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:05

*
POPULAR

ต่างคนต่างทำหน้าที่ 

ปชป. ก็ทำหน้าที่ของตนเองไป 

มวลมหาประชาชนก็ล้างพิษไอ้เหรี้ยแม้วไป

ประชาชนก็ทำหน้าที่ของตนเองไป

ถูกต้องที่สุดแล้วครับ ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#3 Exec

Exec

น้องเก่า

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:06

แหม รอปปช ถอดถอน 312 + 20 สว สส อาดิ 

#4 Exec

Exec

น้องเก่า

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:06

มวลมหาประชาชนก็ล้างพิษไอ้เหรี้ยแม้วไป

สุเทพ จะคัดขวางไม่ให้มีเลือกตั้ง ปชปจะลงเลือกตั้ง มันไม่ชกกันเองเหรอ 

#5 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:12

สุเทพ จะคัดขวางไม่ให้มีเลือกตั้ง ปชปจะลงเลือกตั้ง มันไม่ชกกันเองเหรอ 

ไปบอกหน่อยดิ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#6 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:19

ส่วนตัว ผมก็คิดว่า ปชป ไม่ควรบอยอคอตการเลือกตั้ง

เพราะประชาชนชาวใต้ จะทำให้การเลือกตั้ง ทำได้ไม่สำเร็จ เอง !!! ผมคิดว่างั้น นะ

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#7 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:21

*
POPULAR

แต่ผมเห็นด้วยว่าถ้ายังไม่มีการแก้ไขใดๆ เรื่องการเลือกตั้ง

ปชป.ควรบอยคอต ไม่ต้องสมัครรับเลือกตั้ง

ลุยแล้วก็ต้องลุยให้สุดซอย ข้อดีคือ

****ในเมื่อตั้งใจจะลุยเรื่องประชาธิปไตย ไม่ได้หมายถึงการเลือกตั้งเพียงอย่างเดียว

ในเมื่อยังต่อสู้เรื่องกฎกติกาไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปยอมรับกลายๆ โดยการลงเลือกตั้ง

****เป็นขี้ปากเขาเปล่าๆว่าได้คะแนนมากขึ้นเพราะหนุนม็อบ

****เว้นวรรคให้ปฏิรูปประเทศให้เสร็จค่อยลงเลือกตั้ง เป็นข้ออ้างอย่างดีที่จะล้มระบอบทักษิณ

เพราะระบอบนี้มันฝังอยู่ในระบบเลือกตั้งด้วย

#8 arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:25

บอตคอต ก็ดีครับ ผมยังไงก็ได้ เพราะผมมั่นใจว่า คนใต้ จะขัดขวางการเลืองตั้งเต็มที่

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#9 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:27

การปฏิรูปไม่ใช่การล้มระบอบทักษิณ หากทักษิณยังมีชีวิตอยู่

การต่อสู้ก็ต้องต่อสู้กันต่อไป หน้าที่ใคร หน้าที่มัน

การปฏิรูปก็แค่แช่แข็งการเมืองชั่วขณะ ระบอบทักษิณยังอยู่ แถมยิ่งหากปฏิรูปเสร็จ ทักษิณยังชนะเลือกตั้งอีก ยิ่งเจ็บปวด

ยังงัยหนีไปพ้นการเลือกตั้ง

ยังยืนยันว่าตราบใดที่ทักษิณมีชีวิตอยู่ วงจรอุบาทว์นี้ยังมีอยู่

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#10 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:32

กปปส ไม่เกี่ยวข้องกับพรรค ปชป เขาก็ประกาศชัดเจนมาหลายครั้ง
เพราะฉะนั้น พรรค ปชป จะดำเนินการทางการเมืองอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับแนวทางและนโยบายของพรรค
แต่เป้าหมายร่วมคือไม่เอาระบอบทักษิณเหมือนกัน .... ก็เท่านั้น

#11 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:33

พอดีไม่รู้จะอ้างอะไรดีครับ ขออ้างมวลมหาประชาชนนี่แหละ

ผมค่อนข้างมั่นใจว่า ธงของนายอภิสิทธิ์ คือการบอยคอตการเลือกตั้ง
แต่อยากให้ทบทวนให้ดีครับ ยังไงที่ของพรรคประชาธิปัตย์ ก็คือสภาผู้แทนราษฎร
พวกท่านคือตัวแทนของประชาชนสิบกว่าล้าน แต่ท่านจะไม่สามารถอ้างเช่นนั้นได้หากท่านปฏิเสธไม่ลงเลือกตั้ง

ผมเข้าใจดีว่าพรรคประชาธิปัตย์ไม่ได้กลัวแพ้ (เพราะที่ผ่านมาก็แพ้มาตลอดอยู่แล้ว -_- )
และท่านต้องการปฏิรูปการเมือง แต่รัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบันก็ยังอยู่ยังไม่หายไปไหน
สิ่งที่ไม่ชอบธรรมที่เราต่อสู้คือรัฐบาลและระบอบทักษิณ เราไม่ได้ต่อต้านรัฐธรรมนูญและประชาธิปไตย
ไฉนเลยจะปล่อยโอกาสที่จะเพิ่มความชอบธรรมในสิ่งที่ท่านต้องการให้มันผ่านไปอย่างน่าเสียดาย

มวลมหาประชาชน แม้จะมีไม่มากเท่ามวลมหากาสร
แต่ก็ถือว่ามีจำนวนมากพอที่จะสามารถทำการปฏิรูปประเทศได้
หากแต่ว่าทุกวันนี้ ก็อ้างกันไปปากเปล่า กี่ล้านกี่สิบล้านก็ว่าไป
แต่ไม่มีอะไรมาบ่งบอกจำนวนที่แท้จริงเลย

ดังนั้น ขอจงลงเลือกตั้งครับ ท่านเข้าสภาไปจะทำอะไรหรือไม่ทำอะไร ไม่มีใครว่า
ไม่เสนอชื่อนายกฯ ก็ได้หากท่านคิดว่าสภานั้นหาใช่สภาไม่หากมิได้ประกอบด้วยสัตบุรุษ
สิ่งที่มวลมหาประชาชนต้องการคือ เข้าคูหา กาพรรคประชาธิปัตย์ รับรองการปฏิรูปประเทศ
ในเมื่อฝ่ายนั้นเขากลัวและเข็ดขยาดกับประชามติ ก็คงมีทางเดียวครับที่มวลมหาประชาชนจะช่วยท่านได้
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ -_-

แล้วจะลาออกมาทำไมหนอ...

ถ้าคิดว่าปูจะยุบอยู่แล้วเพราะมวลมหาประชาชนจะลาออกมาเท่ๆ สันเดียวทำไม...

รึถ้าลาออกเป็นการกดดันให้ยุบสภา ไหนว่าต้องปฏิรูปก่อนค่อยยุบ...

ตกลงว่า....

ปชป เลือกผิดมาหลายครั้งแล้ว
คราวนี้อยากให้คิดดีๆ

ถ้าจะต้องสู้ขอสู้ให้สุดๆซักครั้งนะ

ชักเข้าชักออก แพ้แม้วนะ..มวลชนหายเยอะนะ..

คิดดีๆ

#12 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:09

*
POPULAR

แล้วแต่คนจะคิดครับ  ต้องมองกว้างๆ  ข้อดีข้อเสียมันมีอยู่ในตัวมันเองครับ

อย่าคิดว่าอะไรๆ จะได้อย่างที่เราต้องการไปซะทั้งหมดครับ  ใจเย็นๆ ^_^

เอาง่ายๆ นะครับ เรายังไม่รู้เลยว่า ถ้า ปชป. ไม่ลงเลือกตั้ง แล้วพวก ควายแดง มันจะทำเช่นไร

สรุปว่า เราไม่รุ้อนาคตหรอกครับ  เหมือนที่ อิปูเน่า กับ ไอ้เหรี้ยเหลี่ยม ไม่คาดคิดว่าคนจะลุกฮือขนาดนี้ไงครับ

อนาคตเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอน  ต้องปรับเปลี่ยนแผนวิธีการไปตามสถานการณ์

ยาวนิดนึงที่จริงช่วงนี้ไม่ค่อยพิมพ์เยอะ (ด่าอย่างเดียว)  แต่อยากเตือนสติเพื่อนๆ ในนี้นิดนึงน่ะครับ ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#13 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:28

งานนี้จะเป็นการพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจของแกนนำและพรรคประชาธิปัตย์แล้วล่ะครับ

ปัญหาตอนนี้ที่พูดกันคือตอนนี้การเลือกตั้งมันไม่บริสุทธิ์ มีการซื้อสิทธิ์ขายเสียง ควรจะแก้ไขกติกาก่อนถ้าจะมีการเลือกตั้งในเร็ว ๆ นี้

ถ้าพรรคประชาธิปัตย์เห็นด้วยกับการเลือกตั้งแบบนี้ก็ลงสมัครครับ แต่ถ้าไม่เห็นด้วยก็ควรจะแสดงจุดยืนออกมา (ถ้าจะอ้างในนามพรรคนะ)

ดูจากรูปเกมผมคิดว่าแนวโน้มที่พรรคประชาธิปัตย์จะสมัครก็มี แต่นั่นมันก็เหมือนแสดงความไม่บริสุทธิ์ใจ เหมือนกับว่าที่ทำมา

เป็นการพยายามเปลี่ยนขั้วอำนาจเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองมากกว่า งานนี้ต้องวัดใจผู้สมัครและพรรคแล้วล่ะครับ ว่าจะเลือกทางไหน

ผมเชียร์ให้ไม่ลงสมัครนะ แล้วดันการปฏิรูปให้เต็มที่ในฐานะประชาชน โดยไม่หวังตำแหน่งทางการเมือง อันนั้นดูจะสง่างามกว่า

#14 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:32

งานนี้จะเป็นการพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจของแกนนำและพรรคประชาธิปัตย์แล้วล่ะครับ

ปัญหาตอนนี้ที่พูดกันคือตอนนี้การเลือกตั้งมันไม่บริสุทธิ์ มีการซื้อสิทธิ์ขายเสียง ควรจะแก้ไขกติกาก่อนถ้าจะมีการเลือกตั้งในเร็ว ๆ นี้

ถ้าพรรคประชาธิปัตย์เห็นด้วยกับการเลือกตั้งแบบนี้ก็ลงสมัครครับ แต่ถ้าไม่เห็นด้วยก็ควรจะแสดงจุดยืนออกมา (ถ้าจะอ้างในนามพรรคนะ)

ดูจากรูปเกมผมคิดว่าแนวโน้มที่พรรคประชาธิปัตย์จะสมัครก็มี แต่นั่นมันก็เหมือนแสดงความไม่บริสุทธิ์ใจ เหมือนกับว่าที่ทำมา

เป็นการพยายามเปลี่ยนขั้วอำนาจเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองมากกว่า งานนี้ต้องวัดใจผู้สมัครและพรรคแล้วล่ะครับ ว่าจะเลือกทางไหน

ผมเชียร์ให้ไม่ลงสมัครนะ แล้วดันการปฏิรูปให้เต็มที่ในฐานะประชาชน โดยไม่หวังตำแหน่งทางการเมือง อันนั้นดูจะสง่างามกว่า

เห็นด้วยครับ  ไม่ลงเลือกตั้งครั้งนี้ ไม่ตาย และสง่างามกว่าด้วย

ใครก็ว่าไม่ได้ว่า รีบลงเพราะต้องการอิงกระแสจากม็อบ

#15 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:47

ถ้ามองว่า ส.ส เพื่อไทยจะโดนถอดถอน แล้วปชป. ลงเลือกตั้งก็มีสิทธิชนะ ก็มองได้ แต่ปัญหาก็คือเสื้อแดง จะแสดงท่าทีอย่างไร

#16 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:52

เข้าใจแนวคิด จขกท แต่สนับสนุน ไม่ให้ ปชป ลงเลือกตั้งครับ ถ้าวงการเมืองไทย ยังมี พรรคชั่ว ๆ แบบเพื่อควาย เป็นหนึ่งในผู้แข่งขัน ผมเสนอว่า อย่าไปลดตัวแข่งกับมันครับ มันอยากทำอะไรให้มันทำ อยากดูเหมือนกันว่า ถ้าคนในชาติไม่สนับสนุน มันจะไปได้กี่น้ำ

Edited by Bourne, 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:53.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#17 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 21:53

ถ้าก่อนวันเลือกตั้งไม่มีอะไรเปลี่ยนปชป.ลงก็เท่ากับ

-สนับสนุนโกง

-เล่นตามเกมที่ทักษิณถนัดมากกกก

-มวลมหาข้าราชการเลือกข้างแม้วทันที

-ไม่สนับสนุนกำนัน(พวกเดียวกันยังไม่เอา)

แค่ชี้เฉยๆนะถ้าลงผมก็ไปเลือกไม่ลงผมก็ไปกาทิ้ง

#18 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:03

สนับสนุนให้ลงเลือกตั้งและชูนโยบาบปฏิรูปประเทศ. หากชนะการเลือกตั้งจะทำอะไร 1-2-3 ว่ามาเลยกำหนดเวลาแน่ชัด จากนั้นลงประชามติว่าเอาด้วยหรือเปล่า

ส่วนการจะปฏิรูปหรือตั้งสภาประชาชนตามที่กปปส.เสนอ ผมว่าทำไม่ได้ อุปสรรคมันเยอะฝ่ายเสื้อแดง/เพื่อไทยไม่มีวันยอม จะปล่อยให้ประเทศไม่มีรัฐบาลนานขนาดนั้นไม่ดี

#19 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:18

จริงครับที่การลงหรือไม่ลงมีข้อดีข้อเสียในตัว แล้วแต่สถานการณ์ 

ผมมองว่า ปชป.รอเวลาครับ การนิ่งเงียบตอนนี้เพื่อไม่ให้ขัดกับพ่อกำนัน

อ่านข่าวผ่านๆเหมือนจะประชุมพรรคกลางเดือนนี้ คิดว่าเร็วๆนี้คงมีข่าวครับ (เดาล้วนๆ)  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#20 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:47

คิดว่าลงน่าจะดีกว่าค่ะ เพราะอย่างน้อยก็มี ส.ส. ในมือ ก็ช่วยในการออกกฎหมายเพื่อช่วยในการปฏิรูปประเทศได้

การบอยคอตครั้งที่ผ่านมาเจ๊ไม่เห็นว่าจะช่วยกดดันพรรคไทยรักไทยได้ มีแต่จะทำให้เริงร่าด้วยจำนวน ส.ส. ที่เต็มสภาจนกลายเป็นเผด็จการรัฐสภาเต็มรูปแบบ สุดท้ายหนีไม่พ้นต้องให้ทหารออกมารัฐประหาร ซึ่งผลกระทบจากการกระทำในครั้งนั้น ฝ่ายเสื้อแดงยังเอามาพูดเพื่อสร้างประโยชน์ให้ตัวเองอยู่จนทุกวันนี้ ดังนั้นการบอยคอตการเลือกตั้งโดยที่อีกฝ่ายยังไม่มีท่าทีสำนึก จ้องแต่จะทำเพื่อผลประโยชน์ของไอ้แม้วและตระกูลของมัน สร้างผลเสียมากกว่าผลดีค่ะ บอยคอยไปยิ่งเข้าทางไอ้แม้วมากกว่า

เจ๊จึงอยากให้ประชาธิปัตย์ลงเลือกตั้ง อย่างน้อยก็มีจำนวน ส.ส. ช่วยในการถ่วงดุลพรรคเผาไทยของไอ้แม้วได้ การได้เป็น ส.ส. เข้าไปดำเนินการปฏิรูปได้ง่ายกว่า ช่วยในการแก้กฎหมายให้การตรวจสอยจากภาคประชาชนมีความเข้มข้นมากขึ้น มันยังพอมีช่องให้ทำได้กว่าตอนนี้ค่ะ

การตั้งสภาประชาชนตอนนี้ ในแง่ของกฎหมายรัฐธรรมนูญแล้วมันเป็นไปได้ยาก (ไม่ได้หมายถึงทำไม่ได้นะคะ) เพราะสถานการณ์ตอนนี้มันคาบเกี่ยวกับการพึ่งพาพระราชอำนาจมากเกินไป และทางออกตอนนี้่ยังสับสนอยู่ว่าจะทำยังไง เท่าที่เป็นไปได้ในความคิดเจ๊ก็คงให้วุฒสภารับรองแล้วให้ประธานฯเป็นผู้สนองพระบรมราชโองการ ทางออกในเรื่องนี้ยังลำบากพอสมควรเลยค่ะ

ดังนั้นเจ๊จึงเห็นว่าการเลือกตั้งให้มี สภาผู้แทนราษฎร แล้วจะปฏิรูปผ่านช่องทางนั้นมันจะทำได้ง่ายกว่า และไม่เป็นการรบกวนพระราชอำนาจมากเกินไป อย่างน้อยการที่มวลมหาประชาชนออกมาต่อต้านระบอบไอ้แม้วในครั้งนี้ ก็ส่งผลให้ไอ้แม้วมันเหิมเกริมน้อยลงกว่าเดิม และเป็นการปลุกจิตสำนึกให้ประชาชนต่อต้านนักการเมืองชั่ว ๆ ได้ค่ะ 

#21 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:49

ให้สมาชิก พรรค ปชป ทั่วประเทศ ลงคะแนนโหวตว่า พรรค ปชป ควรลงเลือกตั้งหรือไม่

#22 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:50

ในนามของมวลมหาาประชาชนชาวเสื้อแดง ผมขอสั่งให้ทักษิณกลับมาเลือกตั้งเพื่อรักษาประชาธิปไตย

#23 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:51

ผมคงไม่ไปเลือกตั้งครับ 

#24 ไผ่ปล้องเดียว

ไผ่ปล้องเดียว

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:56

เชียร์ให้ลงเลือกตั้งค่ะ

Edited by ไผ่ปล้องเดียว, 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 22:56.

#25 คนราชดำเนิน

คนราชดำเนิน

น้องเก่า

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:00

เห็นด้วยครับสู้กับมวลมหาประชาข้างถนนและต้องสู้ควบคู่กับไปในสภาครับเห็นด้วยอย่างยิ่ง
แต่ ยังพอมีเวลาให้ตัดสินใจ เผื่ออะไรๆมีนก็เกิดขึ้นได้ครับ

#26 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:09

หมู่นี้ ... 

คนกลัวปชป.ไม่ลงเลือกตั้ง  แยะนะครับ

ไม่เชื่อไปดูได้ตามเพจเสิ้อแดง

เลือกตั้งกันเถอะ    เลือกตั้งกันเถอะ   ย้ำอยู่ได้.......

.

#27 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:14

ผมขอพูดเฉพาะข้อเสียนะครับถ้าจะเชียร์ให้ ปชป ลงเลือกตั้งครั้งนี้

กรณีแพ้เลือกตั้งเป็นฝ่ายค้าน-ก้มหน้ารับระบอบไอ้แม้วต่อไปอีก 4 ปี กปปส ประท้วงต่อไปก็โดนด่าว่าขี้แพ้ชวนตี

กรณีชนะเลือกตั้งได้เป็นรัฐบาล- ปชป โหนกระแส อย่าลืมนะครับว่าคนที่สนับสนุน กปปส ไม่ใช่แม่ยก ปชป คนกลางๆ และคนที่ไม่เลือก ปชป ก็ออกมากันมากนะครับ ไหนจะพวกควายแดงเผาเมืองที่จะออกมาประท้วงพลีชีพแลกเงินอีก

ช่วงเวลาแบบนี้มันหัวเลี้ยวหัวต่อว่าเราจะเอากติกาใหม่ หรือเอากติกาเก่ามาล้มระบอบไอ้แม้ว  ถ้าเสียงยังแตกกันแบบนี้ยังไงก็ไม่ชนะไอ้แม้วมันแน่นอน

แล้วอย่าไปหวังเรื่อง ป.ป.ช.แจกใบแดงเลยครับ  ไอ้แม้วมันมีตัวละครที่เพิ่งหลุดจากคุกมาเพียบมันไม่โง่ส่งพวก 312 ลงเลือกตั้งหรอกครับ อย่างมากก็จับใส่ปาร์ตี้ลิสต์พอโดนแจกใบแดงก็ดันขี้ข้าคนอื่นขึ้นมาแทน

ณ เวลานี้ผมยังเลือกเชียร์เทพเทือกต่อไป ผลเลือกตั้ง 2 ก.พ. ผมหวังว่ามันจะกลายเป็นหมันด้วยวิธีไม่ลงคะแนน ส่วนสภาประชาชนหน้าตาจะเป็นแบบไหนเดี๋ยวค่อยมาตกลงกันอีกทีเพราะผมก็ไม่ชอบแบบ300+100

#28 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:50

ขอเป็นความเห็นแย้งครับ

รอบที่แล้วเลือกผู้ว่า กทม ว่าแน่ ๆ เจอวิชามารของลิ่วล้อแม้วเป็นไง เหนื่อยไหม

พวกแม่มทำให้เห็นแล้วนะว่า โกงทุกเม็ด  -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#29 TypeYourMind

TypeYourMind

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:45

ไม่รู้สินะ ยังไม่อยากให้ลงตอนนี้เลย

ถ้าลงไปเหมือนไปตามเกมส์ พท.

ความชอบธรรมของ กปปส. และผู้ชุมนุมละ

ก็ในเมื่อ หัวหน้าพรรคประกาศสนับสนุน กำนันนี่ ไม่ห้าม ถ้าใครจะขึ้นเวที

แต่การชุมนุมกดดันได้แค่ ยุบสภา นับได้แค่ 1 จะกลับเข้ากติกา ของอีกฝ่ายแล้วหรอ

???????

.. ถ้ากุลีมีสิทธิเท่าบัณฑิต .. บัณฑิตจะลงทุนเรียนกันไปทำไม??? .. ประชาธิปไตยมันว่าด้วยเรื่องเสียงข้างมาก .. ฉะนั้น ประเทศไหนที่เสียงข้างมากไม่มีการศึกษา ประเทศก็ล่ม .. เพราะกุ๊ยซื้อกุ๊ย และกุ๊ยเลือกกุ๊ยแน่นอนครับ

#30 Bourne

Bourne

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:53

มาออกความเห็นเสริมครับ ว่า ไม่ว่า ปชป จะลงเลือกตั้งหรือไม่ก็ตาม ครั้งนี้ ผมตั้งใจว่าจะไม่ไปเลือกตั้ง ไม่ไปกาโหวตโนด้วย เพราะขี้เกียจเกลือกกลั้วกับพวกรากหญ้าโง่ ๆ

ถ้าพวกแม่มเสี้ยนกันจังกับเกมเลือกตั้ง ผมก็จะปล่อยให้แม่มเล่นกันเองครับ

อยากทำอะไร เชิญทำ ตรูไม่สนแล้ว ตรูเบื่อ ตรูเซ็ง >.<

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#31 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:38

ปชป.ลงเลือกตั้งตอนนี้ก็ฆ่ากำนันชัดๆละครับ
  • OSR likes this

#32 ต่อมเดือดแตก

ต่อมเดือดแตก

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:43

ถ้าจะลงเลือกตั้งก็ขอให้ลงหลังจากม็อบ กปปส.ประกาศยอมรับความพ่ายแพ้ไปแล้ว(ถ้าประกาศยอมแพ้ในอีกไม่กี่วันนี้นะ)

ชูนโยบายจะเข้ามาแก้ปัญหาเศรษฐกิจพร้อมปฏิรูปการเมือง ถ้าชนะเลือกตั้ง เป็นรัฐบาลแค่ปีครึ่ง ปฏิรูปเสร็จยุบสภาเลย

ขอคะแนนเสียงจากคนที่ออกมาร่วมต้านไอ้แม้ว

แต่ถ้าม็อบกำนันยังอยู่ก็อย่าไปลงเลือกตั้งอย่าไปยึดติดกับมันเลย แต่ละคนก็ไม่ใช่ว่าจน จรจัด ไม่มีข้าวสารกรอกหม้อ

ไม่มีเงินเดือนสส.กินคงไม่อดตายกันหรอก 

"ท๊ากสิน....ออกไป"

#33 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:45

ไม่รู้สินะ ถ้าลงแบบเดิมๆโดยไม่มีเงื่อนไขในการปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง(แม้กระทั่งองค์กรเอกชนยังเห็นด้วยกับสิ่งนี้) ผมว่าประชาชน 5 ล้านคนวันนั้นที่สู้เดินออกมาคงไม่เลือก ปชป ไปหลายคนละครับ เอาง่ายๆแม่ผมที่ดึงผมและน้อง(อายุก็ไม่ใช่น้อยกันแล้ว)ไปเดินขบวนวันที่ 9 คงไม่ไปเลือกแน่ๆครับ เท่าที่ถามๆน้องๆที่ทำงาน(ปกติเป็นพวกไทยเฉย ยกเว้นวันจุดกระแสที่ผ่านมา)ก็บอกไม่ไปเลือกแน่ เพราะพวกเค้าคิดว่า ไปร่วมเลือกตั้งกับพรรคเผาไทยเหมือนไปยอมรับสิ่งที่พวกมันทำ วนเวียนในวงจรอุบาทว์ทั้งๆที่เค้าอุตส่าห์ไปแสดงพลังต่อต้านมา ไปๆมๆ ผมว่าปชป จะเสียมากกว่า

#34 เหลืองฟ้า ไม่เอาแดง

เหลืองฟ้า ไม่เอาแดง

น้องใหม่

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 04:19

ถ้าคิดอยากลงเลือกตั้ง ก่อนที่จะลาออกทำไมไม่คิดให้ดีซะก่อน เปลืองงบฯเปล่าๆ

• OSR likes this

#35 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 04:56

ส่วนตัวคิดว่าถ้าลงเลือกตั้ง  แน่นอนว่ามีผลเสียทั้งกับพรรค  และมวลมหาประชาชน

แน่นอนว่าพรรคคะแนนเสียงจะลดลง  และจำนวนคนที่ไปร่วมกับม็อบก็ลดลงเช่นกัน

เพราะดูจากตอนแรกคนออกมาชุมนุมวันที่  24 พ.ย. คนออกมาล้านกว่าเกือบสองล้าน

แต่พอวันที่ 9 ธ.ค. ทันทีที่พรรค ปชป ประกาศลาออก  คนออกมาเกือบห้าล้าน เรียกได้ว่าเป็นสองเท่ากว่า

ยิ่งตอนนี้มีนโยบายการต้อนควายเข้าคอกของเพื่อควายอีก  เงินสะพัดอย่างนั้น  ปชป  โอกาสชนะยากมาก

ถึงคะแนนเสียงจะชนะพรรคเพื่อควาย   ควายนอกฝูงอย่างไอ้เตี้ย  หรือ  ไอ้ห้อย  ก็พร้อมจะระริกระรี้ไปผสมพันธุ์ตะกวด

อีกอย่างถ้า ปชป  ออกมาเลือกตั้งมันมีผลอย่างมากกับการเคลื่อนมวลชน  อีกทั้งการพูดคุยกับองค์กรภายนอก

อย่าง  องค์กรภาคธุรกิจ  องค์กรภาคประชาชน  หรือ แม้กระทั่งกองทัพ  น้ำหนักที่พูดมันจะหายไปเยอะมากครับ

พรรคตะกวดผสมพันธุ์พยายามดันให้พรรคไปเข้าร่วมการสังฆกรรมครั้งนี้  จุดประสงค์เพื่อหวังแบ่งมวลชน กับ ผู้นิยม

พรรค ปชป แบ่งแยกออกจากกัน  

ตอนนี้อยากให้กำลังใจฝ่ายประชาชนครับ  ยังไงยื้อม็อบไว้ให้ได้ให้นานที่สุด  คอยประคองเอาไว้

พยายามรวมม็อบให้เป็นหนึ่งเดียวให้ได้เพื่อง่ายกับการจัดการ  และดูแลคุ้มกันผู้ชุมนุมได้สะดวก

ตอนนี้ผมยังเชื่อมั่นทั้งในตัวกองทัพ  ศาล  และ ปปช

การที่คนมองว่ากองทัพไม่ทำอะไรเลยนั้นมันก็ไม่ถูกไม่ต้องซะทีเดียว  เพราะเหมือนกับว่าตอนนี้แม้กระทั่งทหาร

ก็ถูกนักการเมืองแทรกแทรงค่อนข้างมากตัวอย่างคือ กรณีคลิปถั่งเช่า  ทหารจึงต้องจัดการองค์กรเขาก่อน

ก่อนที่จะเข้ามาช่วยฝ่ายประชาชน  

คอยดูต่อไปครับผมให้กำลังใจทั้งพรรคและมวลมหาประชาชน

ถ้าตามกำหนดการนี้  ซึ่งถ้าพรรคประชาธิปัตย์ประกาศไม่ร่วมสังฆกรรมการเลือกตั้งครั้งนี้

ผมเชื่อว่าถ้ามีการเชือดรัฐบาลรักษาการณ์โดยองค์กรอิสระ  หรือ ศาลเมื่อไร  

คนจะออกมาท่วมฟ้าท่วมแผ่นดิน  มากกว่าวันที่  9  แน่นอนครับ

Edited by templar, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:12.

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#36 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:36

มีเหตุมีผล ทั้งสองแนวทาง ทั้งลงเลือกตั้ง และไม่ร่วมสังฆกรรม...เฮ้อออ! หนักใจแทน ปชป
แต่แฟนคลับ ปชป และ หนึ่งในมวลมหาประชาชนอย่างผม ชักกลุ้มใจแทน
เลือกทางไหน ก็ไม่ได้อย่างใจทั้งหมด...เฮ้ออออ!...ขอถอนหายใจอีกที

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#37 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 05:43

ให้ ปชป. ทำการสำรวจประชามติสมาชิกพรรค ก่อนดีไหมครับ

๑. รอปฎิรูป ก่อนเลือกตั้ง

๒. เลือกตั้ง ตามกำหนด แล้วค่อยลาออกเมื่อ ร่างปฎิรูปของกำนันสุเทพเสร็จ

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#38 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:22

พรรคประชาธิปัตย์เดินสองทางไม่ได้หรือ ?

1.สนับสนุนกำนันสุเทพและกปปส.ต่อไป....

2.ลงสมัครรับเลือกตั้ง 2 กพ.

ขอเสริม....

1. การลงสมัครเลือกตั้ง จะมีโอกาสเผยแพร่วิถีประชาธิปัตย์ต่อไป

2.ประจานความเลวร้าย หลอกลวงนโยบายพรรคเพื่อไทยทั้งอดีต ปัจจุบันและอนาคต...

3.ไม่คิดว่าพรรคประชาธิปัตย์จะมีเสียงข้างมากเกินกึ่งหนึ่ง ?

4......ฯลฯ

ปล.ผมคิดว่าคณะกรรมการ ปปช.และศาลยุติธรรม อาจจะไม่ต้องทำให้สุจริตชนลำบากใจ ก็ได้......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:24.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#39 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:35

ธงผมยังปักที่เดิมคือ วิธีชนะทักษิณมีวิธีเดียวคือชนะเลือกตั้ง

#40 arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:45

ตอนนี้คิดกันง่ายๆ ไม่ต้องคิดมาก

เสื้อแดงและทักษิณ อยากให้เราทำอะไร

เราต้องไม่ทำแบบนั้น เพราะมันต้องการให้เราเดินตามเกมที่มันวาง

#41 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:49

อยากให้ทุกท่านใจเย็นๆครับ โดยเฉพาะขาฮาร์ดคอร์

เรื่อง ปชป จะลงหรือไม่ลง ไม่ได้ขึ้นอยู่กับมาร์คแล้วนะครับ

แต่ขึ้นอยู่กับกรรมการบริหารพรรคชุดใหม่ที่เขาจะเลือกกันวันนี้พรุ่งนี้แล้ว

ใครจะได้ มาร์คจะตกเก้าอี้รึเปล่ายังไม่มีใครรู้เลย

และก็ต้องรอกรรมการใหม่ประชุมกันอีก

แต่ผมว่าถ้าเขาจะตัดสินใจลงหรือไม่ลง ก็คงต้องถามคุณสุเทพก่อนอยู่แล้วล่ะ

:huh:  :huh:  :huh:

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#42 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:52

ไม่มีเงื่อนไข การไม่ส่งลงสมัครเลือกตั้ง ไม่เหมือนคราก่อน
การยืนเงื่อนไขเพื่อถอดถอนนางโย๊ะ ยับยั้ง พรบ.นิรโทษฯ ก้อไปตามขั้นตอนแล้ว
เมื่อสนามสู้วัวเปิด ต้องลงไปชน มีเท่าไรลงเท่านั้น แพ้เป็นแพ้ แต่ต้องลงตามกติกา
ส่วนนอกสนาม เปิดเกมส์เต็มรูปแบบ ก้อพอ อย่าถอย อย่าหันหลัง
งานนี้ไม่ต้องการกำไรค่าตั๋ว ขอให้แข่งเต็มที่ คนเชียร์เท่านั้น จะบอกว่า ฝ่ายไหนชนะ

#43 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:00

ตอนนี้คิดกันง่ายๆ ไม่ต้องคิดมาก

เสื้อแดงและทักษิณ อยากให้เราทำอะไร

เราต้องไม่ทำแบบนั้น เพราะมันต้องการให้เราเดินตามเกมที่มันวาง

เดี๋ยวบัตรเติมเงิน นำคคห.นี้ไปบอก'รักษาการนายกฯ'และกรรมการห้องยุทธศาสตร์พรรคเพื่อไทย....

ถ้าพวกเขาเห็นด้วยวางแผนซ้อนแผนหรอก......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล. เมื่อกำนันสุเทพลาออกจากพรรคประชาธิปัตย์เพื่อขับเคลื่อน กปปส.

ก่อนอภิสิทธิ์ประกาศ สส.พรรคประชาธิปัตย์ลาออกทั้งหมด....

สะเด็ดผีเรียกร้องให้ สส.ปชป.ลาออกไปช่วยกำนันสุเทพ.....

หลังจากพรรคประชาธิปัตย์ลาออกตามคำเรียกร้องสะเด็ดผี....

สะเด็ดผีประนามพรรคประชาธิปัตย์ พรรคการเมืองไม่ทำการเมืองในรัฐสภา.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#44 เหลืองฟ้า ไม่เอาแดง

เหลืองฟ้า ไม่เอาแดง

น้องใหม่

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 08:07

24พย.มีคนมาร่วมล้าน   หลังจาก ปชป ลาออก 9ธค.มีคนมาร่วมหลายล้าน อย่างนี้ยังต้องทำประชามติอีกหรือ

#45 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

เหอะ เหอะ ปชป อยู่ในสถานะที่ตัดสินใจลำบาก เพราะแรงเชียร์สองฝักสองฝ่ายนี่แหละ

จะตัดสินใจอย่างไร ก็ไม่มีวันถูกต้องได้หรอก

การตัดสินใจไม่ลงเลือกตั้ง มันช่วยลุงเทือกได้จริงหรือเปล่า ถ้ามันช่วยไม่ได้จริง ก็ถือว่า

เป็นจุดจบของ ปชป ไปเลยนะ เพราะคุณแสดงจุดยืนแล้วว่าต้องปฎิรูปประเทศก่อนจึงจะส่ง

ผู้สมัครลงเลือกตั้ง

คำถามก็คือ ถ้าลุงเทือกปฏิรูปประเทศไม่สำเร็จ ปชป จะได้ส่งผู้สมัครลงเลือกตั้งเมื่อไรครับ

ชาติหน้าหรือเปล่า เพราะตราบใดที่ยังไม่มีการปฏิรูปประเทศ ถ้า ปชป ส่งผู้สมัครลงเลือกตั้ง

เขาจะถือว่า เป็นพรรค หน้าด้าน ไม่รักษาคำพูดของตัวเองนะครับ

ถ้า ปชป ตัดสินใจส่งผู้สมัครลงเลือกตั้ง อันนี้ค่อนข้างแน่นอนที่มีคนตั้งป้อมคอยถล่มชนิดให้เละ

คามืออยู่แล้ว อาจถูกถล่มจนถึงขั้น เสียหมา ไปเลยก็ได้ เพราะมีแรงส่งจากพลพรรคของตนเองที่

ไม่เห็นด้วยอยู่แล้วเป็นพลังเสริม ถึงขั้นอาจได้ สส มาไม่กี่คนก็ได้

เพราะฉะนั้น จะตัดสินใจอย่างไร นางยก ปู ก็เดินเชิดหน้าได้อย่างสบาย ๆ ตัดสินใจอย่างไรไอ้เหลี่ยม

ก็ได้เปรียบ เพราะพลพรรคของ ปชป เอง ไม่ยอมแยกการต่อสู้ข้างถนน กับการต่อสู้ในสภาออกจากกัน

นั่นแหละ

#46 Bourne

Bourne

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:56

ก่อน ปชป ตัดสินใจลงเลือกตั้งหรือไม่ ลองมองภาพรวมก่อนครับ ผู้ใช้สิทธิ์ประเทศเราเป็นยังไง ด้อยคุณภาพ มากหรือน้อยกว่า ผู้ใช้สิทธิ์ที่มีคุณภาพ

แล้วกติกาเป็นยังไง เน้นปริมาณ หรือเน้นคุณภาพ

ถ้าเป็น คหสต ผมมองว่า จำนวนผู้ใช้สิทธิที่มีคุณภาพ มีน้อยกว่าผู้ใช้สิทธิที่ด้อยคุณภาพ

แถมกติกาก็เน้นแต่ปริมาณ แบบนี้ก็เห็น ๆ อยู่แล้่วว่า ผลลัพธ์มันคืออะไร

เพราะงั้น เลยคิดว่า จะเลิกเข้าไปมีส่วนร่วมหรือเล่นเกมเลือกตั้งแล้วครับ ไม่แม้แต่จะไปโหวตโน

ปชป อยากทำไร ทำ อยากลงเลือกตั้ง ลง การตัดสินใจของผมไม่เกี่ยวกับ ปชป 

แต่ตราบใดยังมี "ชินวัตร" ในเกม ผมไม่เล่นด้วยแน่นอน รู้ว่ามันโกง ไปเล่นกับมันทำไม ปล่อยแม่มเล่นคนเดียว

Edited by Bourne, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:57.

#47 comma

comma

น้องเก่า

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:21

ผมเห็นด้วยกับแนวทางลงเลือกตั้งแล้วชูนโยบายปฏิรูปครับ
เพราะมีช่องทางในการต้านแม้วมากขึ้นก็ควรจะใช้ไป
ผมว่าคำครหาถึงจะทำอะไร ดีแค่ไหนก็โดนอยู่ดีครับ

#48 arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

ถ้า ปชป. ต้องลงเลือกตั้ง ก็ต้องประกาศเงื่อนไขของการเลือกตั้งว่า

"ถ้าแม้ชนะเลือกตั้ง ก็จะดำเนินการจัดให้มีกระบวนการปฏิรูปโดยประชาชนปราศจากนักการเมือง ด้วยการยุบสภา และ ลาออก เพื่อเกิดภาวะสุญญากาศ และ นำไปสู่การปฏิรูป !!!"

แต่ผมคิดว่า

หากตัดสินว่า ไม่ลงเลือกตั้ง เนื่องจากต้องดำเนินการปฏิรูปพรรค เพื่อ ให้สอดคล้องกับการปฏิรูปการเมือง ผมคิดว่า ประชาชนก็จะรักพรรค ปชป. มากขึ้น !!!

ส่วนการเลือกตั้งจะประสบความสำเร็จหรือไม่ มันไม่ได้อยู่ที่ กกต. แต่มันอยู่ที่ประชาชนทั้งประเทศ และ ถ้าประชาชนส่วนใด ส่วนหนึ่งของประเทศ ไม่เห็นด้วยกับการเลือกตั้ง เขาก็บอยคอต !!! และ ขัดขวางไม่ให้มีการเลือกตั้ง !!!

#49 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

ถ้า ปชป ประกาศก่อนการเลือกตั้งวันที่ 2 กพ ว่าจะปฎิรูปการเมืองหลังการเลือกตั้ง แล้วถ้าแพ้ขึ้นมา

เพื่อไทย จะเอาผลการเลือกตั้งไปอ้างได้ไหมครับ  ว่าคนส่วนใหญ่ไม่ต้องการปฎิรูป ต้องการระบอบทักษิณเหมือนเดิม

#50 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

ตอนนี้ปูมันเเค่เลือกว่าจะเอาพรบล้างโทษเข้าสภาหลังเลือกตั้งอย่างไรเเค่นั้น   ขณะที่ตอนนี้ไม่มีใครรู้ว่าม็อบวันที่ 9   ที่มีคนมาหลายเเสน  หลังจากตั้งกปปสเเล้วเหลือมวลชนเท่าไรกันเเน่  ถ้าเลือกตั้งครั้งต่อไปไม่มีสสปชปสักคน  ไม่อยากนึกภาพเลย  มันยิ่งกว่าทฤษฎีโหวตโนไม่เสียชาติเกิดของไอ้สนธิลิ้มอีกนะ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน