Jump to content

- - - - -

มีใครรู้สึกขนลุกและน้ำตาไหลเวลาฟังเพลงนี้แบบผมมั้ยครับ

• Please log in to reply
ยังไม่มีผู้แสดงความเห็นในกระทู้นี้

#1 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:11

เพลงพระราชนิพนธ์ ความฝันอันสูงสุด

เป็นบทเพลงที่ผมฟังทีไร ก็รู้สึกขนลุกอย่างบอกไม่ถูก และก็รู้สึกน้ำตาไหลโดยไม่รู้ตัว

โดยเฉพาะท่อน "จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

และโดยเฉพาะเวอร์ชั่นนี้ ซึ่งมีคำพูดก่อนเข้าเพลงด้วยแล้ว ยิ่งรู้สึกว่าบทเพลงมันมีความหมายมากขึ้น

มีใครคิดเหมือนผมมั้ยครับ

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน