Jump to content

- - - - -

สงสัยเรื่องประชาธิปไตย กับกฎหมู่ครับ

• Please log in to reply
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Crystal600

Crystal600

น้องเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:57

สวัสดีครับพี่ๆครับ 

ประชาธิปไตยที่ผมเข้าใจ คือ "รัฐบาลของประชาชน โดยประชาชน เพื่อประชาชน" (คำพูดของอับราฮัม)   อีกท่านนึงที่เคยพูดไว้ (แต่ผมจำชื่อไม่ได้) "ประชาธิปไตยที่ไม่ฟังเสียงข้างน้อย มันคือกฎหมู่"

ผมข้องใจเรื่องที่ว่า

ถ้ารัฐบาลไหนจงใจจะทำอะไรที่ไม่เป็นประโยชน์กับประชาชนส่วนใหญ่ และไม่ฟังเสียงท้วงติงใดๆ มันคือการใช้กฎหมู่ โดยเอาประชาธิปไตยบังหน้า

เช่น พรบ.สุดซอย 
- ตอนแรกออกมาเพื่อช่วยเหลือผู้ชุมนุม

- แล้วมายัดไส้ (ผมมองว่าใช้กฎหมู่แล้ว 1 รอบ)

- มีคนท้วงติงแล้ว  แต่รัฐบาลไม่ฟัง จะเดินหน้า (ท่าทีของรัฐบาลคือจะดันอย่างเดียว ไม่สนใจเสียงอื่นๆ)

- ผ่านสภาของ สส.  (ผมมองว่าใช้กฎหมู่แล้ว 2 รอบ)

- เริ่มประท้วงกันแล้ว  แต่รัฐบาลไม่ฟัง จะเดินหน้า (ท่าทีของรัฐบาลคือจะดันอย่างเดียว ไม่สนใจเสียงอื่นๆ)

- สุดท้ายยอมถอย  ไม่ใช่ถอยเพราะฟังความเห็นต่างนะครับ แต่มันดันไปไม่ได้แล้วจริงๆ 
(ถ้าลำดับเหตุการณ์ผิด รบกวนแนะนำด้วยนะครับ)

อีกฝั่งบอกมาว่า ไม่ว่ากฏหมายอะไรที่ออกมาจากรัฐบาลก็ตาม ไม่ว่ามันจะแย่ขนาดไหน มันก็คือประชาธิปไตยทั้งหมด  แต่ว่าถ้ามันไม่เหมาะไม่ควรจริงๆ เช่น พรบ.สุดซอย  ก็มี สว. หรือศาลที่ตรวจสอบอีกที

ผมว่ามันไม่น่าจะถูกที่เราฝากความหวังไว้กับ สว. หรือ ศาลอย่างเดียว

เพราะถ้ารัฐบาลตั้งใจจะใช้อำนาจที่ได้มาจากประชาชน ในทางที่ดีจริงๆ เราแทบจะไม่ต้องให้ สว. หรือ ศาลท่านต้องลงมาตรวจสอบเลยไม่ใช่เหรอครับ 

แต่ทีต้องมาตรวจสอบดูอีกครั้ง เพราะทุกวันนี้รัฐบาลไม่ใช้ประชาธิปไตยจริงๆ แต่กลับใช้กฎหมู่ เพื่อออก พรบ.สุดซอยให้พวกพ้องตัวเอง

ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ

#2 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:22

ปชต. คือ ให้เสียงส่วนใหญ่ตัดสินใจแทนเสียงทั้งหมดแบบมีกฏเกณฑ์

กฏหมู่ คือ ใช้เสียงส่วนใหญ่ตัดสินใจแทนเสียงทั้งหมดโดยไม่มีกฏเกณฑ์

คหสต. ครับ

#3 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:26

ประชาธิปไตย ประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่

ไม่ใช่ประชาชนเป็นใหญ่ 

ประชาชนเป็นใหญ่นั้นมันไม่แน่

ประชาชนบ้าบอก็ได้ 

ของประชาชน โดยประชาชน

ถ้าประชาชนเห็นแก่ตัวแล้วฉิบหายหมด

- ท่านพุทธทาสภิกขุ-

#4 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:26

ตามหลักแล้ว แค่การออก พรบ.นิรโทษแบบไม่ต้องยัดไส้

ผมว่าก็เข้าข่ายกฏหมู่แล้ว

เพราะต้องสร้างกฏเกณฑ์พิเศษออกมาใหม่เพื่อให้ตัดสินใจแทนเสียงทั้งหมดแบบถูกกฏเกณฑ์

งงไหมครับ T_T

#5 Crystal600

Crystal600

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:36

ถ้าแบบนี้ ตรรกะที่บอกว่า

ไม่ว่ากฏหมายอะไรที่ออกมาจากรัฐบาลก็ตาม ไม่ว่ามันจะแย่ขนาดไหน มันก็คือประชาธิปไตยทั้งหมด

ก็ไม่ถูกนะครับ

เพราะต้องไปดูอีกทีว่าสิ่งที่ รบ. ทำ นั้น ประชาชนส่วนใหญ่ได้ประโยชน์จริงๆมั้ย

ไม่ใช่เหมาว่าทั้งหมด คือประชาธิปไตยครับ

ขอบคุณพี่ๆครับ

#6 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:41

จากที่ จขกท ถาม..และอธิบายมานั้น

ก็ต้องขอตอบว่า...มันก็เป็นดังเช่นนั้นแล...

ปล.แต่ถ้าถามรัฐบาล หรือ เสื้อแดง ก็จะได้คำตอบที่ตรงกันข้าม..ก็เพราะ..สั น ด า นมันเป็นดังเช่นนั้นแล.. :D  :D

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#7 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:46

คิดเล่นๆนะ จขกท.

คุณรวบรวมเงินค่าอาหารจากเพื่อนๆ มา 20 คนเท่าๆกัน

แล้วเสียงส่วนใหญ่ตัดสินใจว่าจะกินกระเพาหมูสับ

แต่มี 1 คนเป็นอิสลาม

คุณว่าแบบนี้ ปชต. หรือ กฏหมู่

#8 Crystal600

Crystal600

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:52

คิดเล่นๆนะ จขกท.

คุณรวบรวมเงินค่าอาหารจากเพื่อนๆ มา 20 คนเท่าๆกัน

แล้วเสียงส่วนใหญ่ตัดสินใจว่าจะกินกระเพาหมูสับ

แต่มี 1 คนเป็นอิสลาม

คุณว่าแบบนี้ ปชต. หรือ กฏหมู่

ผมเห็นว่าเป็น กฎหมู่นะครับ

เพราะเอาแต่เสียงส่วนใหญ่ โดยที่ไม่ฟังเสียงส่วนน้อยครับ

===========

ประเด็นสำคัญคือ ที่มาถามเพราะอีกฝั่งบอก่า ไม่ว่าอะไรก็ตามที่ออกมาจาก รบ. มันคือประชาธิปไตยทั้งหมด 

พอผมถามกลับ แล้วถ้าสิ่งที่ออกมา ประชาชนส่วนใหญ่ ไม่ได้ประโยชน์หละ เรียกว่าอะไร

เค้าบอก ประชาธิปไตยนั่นแหละ  แต่ถ้าไม่ดีจริงๆ ก็มี สว. กับศาลคอยตรวจสอบอีกที 

ถ้ามองให้ดีๆ   ส่ิงที่ รบ.ทำออกมาแล้วคนส่วนใหญ่ไม่ได้ประโยชน์ และไม่ฟังเสียงท้วงติง มันก็ไม่ใช่ประชาธิปไตยแต่แรกแล้วสิครับ

การที่ให้ศาลกับ สว. มาตรวจสอบอีกที เหมือนเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเลยครับ

Edited by Crystal600, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:53.

#9 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:02

ใช่ครับ

แต่ที่ผมเขียนเรื่องกระเพาหมูขึ้นมาก็แค่อยากจะบอกว่า

ต่อให้แม้ ปชช. ส่วนใหญ่ได้ประโยชน์ แต่ถ้าขาดความถูกต้องและเป็นธรรมกับทุกคน มันก็ไม่ใช่ ปชต.

Edited by CrazyDaimon, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:03.

#10 Crystal600

Crystal600

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:07

ใช่ครับ

แต่ที่ผมเขียนเรื่องกระเพาหมูขึ้นมาก็แค่อยากจะบอกว่า

ต่อให้แม้ ปชช. ส่วนใหญ่ได้ประโยชน์ แต่ถ้าขาดความถูกต้องและเป็นธรรมกับทุกคน มันก็ไม่ใช่ ปชต.

คมมากครับ คอผมขาดคาแป้นเลย 555

ขอบคุณมากๆครับ 

=========================

ถ้าป็นแบบนี้ผมมองปัญหาอีกอย่างได้แล้วครับ

คือคนเราไม่เข้าในว่าจริงๆแล้วประชาธิปไตยคืออะไรกันแน่ (ผมเองก็เพิ่งมารู้ครับ แต่คิดว่ายังไม่น่าจะถ่องแท้ 100%)

เพราะส่วนใหญ่ที่รู้คือ การไปเลือกตั้ง....เท่านั้น จบแล้ว ประชาธิปไตย

ส่วน รบ.จะทำอะไร ก็ต้องก้มหน้าก้มตายอมรับ  

ผมคิดว่านี้เป็นปัญหาสำคัญพอๆกับคอรับชั่นเลยนะครับ

Edited by Crystal600, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:07.

#11 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 02:11

ไม่มีคุณธรรม...คือกฏหมู่..????

#12 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:14

ใช่ครับ

คมมากครับ คอผมขาดคาแป้นเลย 555

=========================

ถ้าป็นแบบนี้ผมมองปัญหาอีกอย่างได้แล้วครับ

คือคนเราไม่เข้าในว่าจริงๆแล้วประชาธิปไตยคืออะไรกันแน่ (ผมเองก็เพิ่งมารู้ครับ แต่คิดว่ายังไม่น่าจะถ่องแท้ 100%)

เพราะส่วนใหญ่ที่รู้คือ การไปเลือกตั้ง....เท่านั้น จบแล้ว ประชาธิปไตย

ส่วน รบ.จะทำอะไร ก็ต้องก้มหน้าก้มตายอมรับ  

ผมคิดว่านี้เป็นปัญหาสำคัญพอๆกับคอรับชั่นเลยนะครับ

ฟังอันนี้แล้วจะเข้ามากขึ้นครับ

ฟังยากหน่อยนะ อาจมีอารมณ์ แต่มันตรงดี

ฟังคัดแต่สาระนะครับ อะไรไม่ดี ก็แยกๆ ทิ้งไว้

บอกก่อนว่าความคิดผมเลอะแดง

จะได้รู้จุดยืนกัน

Edited by Vekakav Vkkn, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:27.

โหมด ผ่อนคลาย

#13 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:16

ประชาธิปไตยคือ

"จังหวัดไหนเลือกเรา ให้จังหวัดนั้นก่อนครับ"

เครดิต - โคตรพ่อโคตรแม่ประชาธิปไตยของควายนับถือศาสนาชินวัตร

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#14 Crystal600

Crystal600

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:17

ประชาธิปไตย ประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่

ไม่ใช่ประชาชนเป็นใหญ่ 

ประชาชนเป็นใหญ่นั้นมันไม่แน่

ประชาชนบ้าบอก็ได้ 

ของประชาชน โดยประชาชน

ถ้าประชาชนเห็นแก่ตัวแล้วฉิบหายหมด

- ท่านพุทธทาสภิกขุ-

#15 Crystal600

Crystal600

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:17

ประชาธิปไตยคือ

"จังหวัดไหนเลือกเรา ให้จังหวัดนั้นก่อนครับ"

เครดิต - โคตรพ่อโคตรแม่ประชาธิปไตยของควายนับถือศาสนาชินวัตร

แหม่ ไม่มีไรจะตอบกลับเลยครับ 555

Edited by Crystal600, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:18.

#16 Crystal600

Crystal600

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 15:18

จากที่ จขกท ถาม..และอธิบายมานั้น

ก็ต้องขอตอบว่า...มันก็เป็นดังเช่นนั้นแล...

ปล.แต่ถ้าถามรัฐบาล หรือ เสื้อแดง ก็จะได้คำตอบที่ตรงกันข้าม..ก็เพราะ..สั น ด า นมันเป็นดังเช่นนั้นแล.. :D  :D

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน