Jump to content

- - - - -

ถ้าอยากแยกประเทศ โปรดฟังเงื่อนไขเสื้อแดงดังนี้

• Please log in to reply
193 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:11

*
POPULAR

ลูกโละเสื้อผ้าที่เล็กไปแล้ว เตรียมไปบริจาค แล้วลากแม่ไปซื้อใหม่ เราไปด้วยแท็กซี่ 100 บาท ขากลับต้องใช้รถตุ๊กๆ 250 บาท

กลายเป้นว่าพาลูกกับเพื่อนๆ ของลูก ไปหนุนเศรษฐกิจด้วยการจับจ่ายใช้สอยปลายปีที่เซนทรัลเซน ใช้คะแนนบัตรเครดิตแบงค์กรุงเทพแลกคูปองที่ใช้ซื้อแบบงินสด 

ได้ของใช้ลูกหลายอย่าง เสื้อ 8 ตัว กางเกงยีน กางเกงสแล็ค และขาสั้น รวม 6 ตัว บ๊อกเซอร์ 6 ตัว กระเป๋าตังค์ 1 ใบ รองเท้า 4 คู่ นาฬิกาข้อมือ 1 เรือน ช่วงหิวก็ไปทานที่ Food Loft ในเซนทรัล เพราะใช้คูปองที่ว่าได้ด้วย

หากจ่ายด้วยเงินสดหรือบัตรเครดิต รวมทั้งหมดวันนี้ก็บานแน่ๆ โขอยู่ละ เพราะปีนึงซื้อหนเดียว 

จ่ายด้วยคูปองแลกจากคะแนนบัตรเครดิต ทำให้ไม่ต้องควักสักสลึง

สรุปวันนี้อิ่มอร่อย ได้ของใช้ของลูก แต่จ่ายเฉพาะค่ารถไปกลับ 350 บาท

ขาไปแท็กซี่เป็นคนศรีษะเกษ คุยกันสนุกเลย เขาบอกว่าใครๆ ก็โกง แต่โกงแล้วเขาได้บ้างก็ยังดี ต่อไปแบ่งแยกประเทศเป็นสองก็ไม่เลว ให้ กทม รวมกับภาคใต้ทั้งหมด นอกนั้นเขตเสื้อแดง เขาบอกว่าจะดูสิว่า คน กทม จะมีปัญญาหาข้าวกินได้ไหม

คุยแลกเปลี่ยนแนวคิดกันสนุกมากเลย พี่บอกไปว่า กทม ปลูกข้าวองไม่ได้ แต่ถ้ามีเงินซื้อล่ะ ซื้อจากที่ไหนก็ได้ด้วย จ้างแรงงานก็จ้างจากประเทศอื่นได้ จะเอาไหม 

เขาตอบได้น่ารักสุดๆ เลยว่า ไม่ได้ๆ ทำแบบนี้นิสัยไม่ดี เราเป็นคนไทยด้วยกัน คน กทม ต้องซื้อข้าวอิสานกินถึงจะถูก ต้องจ้างแรงงานอิสานถึงจะใช่ 

พีเลยตอบไปว่า แล้วจะแยกประเทศอีกไหม เขาบอกว่าแยกสิ แต่ไทยใต้ต้องซื้อข้าวกับจ้างแรงงานอิสานนะ ไม่งั้นไม่ยอมด้วย 

ลูกชายพี่เขานั่งฟังเฉยๆ มาถึงตอนนี้ปล่อยก้ากเลย

พี่ว่า คุยกันสักหน่อย เข้าใจกันสักนิด ชีวิตไม่ได้มืดมนหรอกค่ะ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#2 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:16

แปลกว่ะ อยากแยกประเทศ แต่เสือกไปง้อให้เค้าซื้อข้าวจากอีสาน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#3 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:16

แล้วทุกวันนี้ คนใต้ กะ คน กทม กินข้าวฟรีเหรอครับ
แต่ให้จ้างคนเหนือ กะ อิสานทำงาน
ขอโทษ ลืมไปได้เลย
กรูทำเองดีกว่า

#4 op745

op745

น้องเก่า

*
POPULAR

ถ้าแยกจริงตูไปซื้อข้าวเขมรกินดีกว่า 

ปล่อยมันขายข้าวไม่ออก หนับหนุนจำนำข้าวต่อตันละ 20000 เลย

ปล.เมิงจะแยกประเทศถามกรูยัง ไม่พอใจไปอยู่ประเทศอื่นดิ

สู้เข้าไปอย่าได้หนี เพื่อเสรีภาพอันยิ่งใหญ่
                                                                     รวมพลังผองเรา เหล่าชาวไทย
                                                                           สู้ขาดใจ พวกเราเสรีชน 

#5 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:18

ไอ้ตุ๊กๆ สันด าน เืสื้อแดงล่ะค่ะ เห็นแก่ได้ แต่ให้ใครไม่เป็น

#6 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:19

แยกกันแบบนี้ จะแยกไปทามมั้ย.. :lol:

#7 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:21

ต้องบอกว่า "พี่กลับประเทศได้แล้วเทพฮุนรออยู่

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#8 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

*
POPULAR

เขลามาก เสื้อ,แดงส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าหากเกิดขึ้นจริงๆพวกเขาจะลำบากแค่ไหน
ทางออกทะเลไม่มี.รายได้จากการท่องเที่ยวหายไป70%นี้ยังไม่รวมถึงอุตสาหกรรมหนักและอุตสาหกรรมการบิน
ล้มเหลวชัดๆตั้งแต่เริ่มแล้ว

#9 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

ตลกครับ คนอะไรจะเห็นแก่ตัวได้ขนาดนี้ 

#10 nattapat_a

nattapat_a

น้องเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

เค้าพูดจริงหรือพูดเอาฮาเนี่ย

#11 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:46

*
POPULAR

ทักษิณคงภูมิใจ ที่ประวัติศาสตร์จะจารึกว่ามันคือผู้สร้างความแตกแยกได้มากที่สุดในประวัติศาสตร์ชาติไทย  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#12 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:52

เขลามาก เสื้อ,แดงส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าหากเกิดขึ้นจริงๆพวกเขาจะลำบากแค่ไหน
ทางออกทะเลไม่มี.รายได้จากการท่องเที่ยวหายไป70%นี้ยังไม่รวมถึงอุตสาหกรรมหนักและอุตสาหกรรมการบิน
ล้มเหลวชัดๆตั้งแต่เริ่มแล้ว

น่าจะออกได้ครับ
จากยุดยาเข้าปทุม
ผ่าน กทมตะวันออก
ออกทะเลทางปากน้ำ หรือชลบุรี
แล้วยังมีสุวรรณภูมิในเขตอิทธิพล

#13 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:04

*
POPULAR

แหม่ถ้าผมอยากไปเท่วอีสาน,เหนือ ผมต้องขอวีซ่า จากขวัญฟายด้วยหรือเปล่าเนี่ย?  :huh:

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#14 อัศวินรัตติกาล

อัศวินรัตติกาล

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:05

แล้วถ้าแยกประเทศไทยใต้จะเอาไฟฟ้าไหนใช้คะ เพราะไฟฟ้าส่วนมากมาผลิตมาจากทางเขื่อนภาคเหนือทั้งนั้น

#15 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:14

จขกท เอาอะไรมาให้อ่าน

คนเสื้อแดงไม่เห็นแก่ตัวขนาดนั้นหรอก :D :D :lol:

#16 SoloWingBank

SoloWingBank

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:15

แล้วถ้าแยกประเทศไทยใต้จะเอาไฟฟ้าไหนใช้คะ เพราะไฟฟ้าส่วนมากมาผลิตมาจากทางเขื่อนภาคเหนือทั้งนั้น

ซื้อจากประเทศอื่นไงครับ แล้วก็สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลีย ด้วยเลยไหนๆก็

#17 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:15

*
POPULAR

อันนี้ประชดความโง่ของเสื้อแดงเปล่าครับ ถามจริง  :lol:  :lol:  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#18 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:17

ไม่จริงครับ มาเลย์ ยังสามารถซื้อไฟฟ้าจากไทย (แหล่งใหญ่มาจากลาว)

เชื่อมโยงผ่านระบบ HVDC ถึงความถี่ไม่ตรงกันก็ซื้อขายกันได้

รายได้การขายไฟฟ้าจากลาวนี่ ติดอันดับสินค้าส่งออกระดับต้นๆ ของลาว

ระบบไฟฟ้า ไม่เกี่ยวกับการแบ่งเขตการปกครอง ครับ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#19 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:20

ถ้าเป็น 50 กว่าปีก่อนหน่ะใช่ แต่ตอนนี้สัดส่วนการใช้ไฟฟ้าพลังนํ้าของทั้งประเทศอยู่ที่ 5% 

เป็นส่วนมากจริงๆครับ  -_-

Edited by ควันหลง, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:20.

#20 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

*
POPULAR

แยกจริงก็ตายล่ะครับ เหนือ อีสาน ตายในที่นี้หมายถึงเป็นทาสหาเงินให้ไอ้เหรี้ยเหลี่ยมงกๆๆ  ไม่ได้ลืมตาอ้าปากล่ะน่ะ

แต่แบบนั้นเค้าคงมีความสุขกันล่ะมั้ง  ผมก็มิอาจทราบได้

แต่คนกรุงเทพฯ ลงไป  ไม่เดือดร้อนแน่นอน -_-

แต่มันถึงขนาดนั้นจริงๆ เหรอ ที่ต้องแบ่งประเทศ 

ผมไม่ยอมยกพื้นที่สักตารางนิ้วให้ไอ้สัดเหลี่ยม และ ตระกูลชินฯ ครับ -_- -_- -_-

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#21 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

ถ้าเป็น 50 กว่าปีก่อนหน่ะใช่ แต่ตอนนี้สัดส่วนการใช้ไฟฟ้าพลังนํ้าของทั้งประเทศอยู่ที่ 5% 

เป็นส่วนมากจริงๆครับ  -_-

ท่านจริงจังกับเสื้อแดงเกินไปหรือเปล่าครับ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#22 อัศวินรัตติกาล

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:42

ไม่ค่ะ จริงๆแล้วคิดว่าแยกไม่ได้ แค่อยากถามข้อเท็จจริงเท่านั้น

#23 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

*
POPULAR

ไม่มีการแยกประเทศทั้งนั้นครับ  สาเหตุ

1.   คนไทยรักในหลวงเกิน 99%  ถ้าแยกประเทศคนที่จะเสียใจที่สุดคือในหลวง

2.   การปกครองโดยเฉพาะกำลังทหารเป็นการแต่งตั้งจากส่วนกลาง  ไปยังส่วนภูมิภาค  เช่น ผบ.ทบ แต่งตั้ง แม่ทัพภาค  

ต่างจากพม่า ที่แบ่งเป็นแคว้น แล้วให้  ทหารแต่ละแคว้นปกครองกันเอง  เพียงแต่ยังอยู่ในเงื่อนไขว่าขึ้นตรงต่อรัฐบาลกลางเท่านั้น

3.   ถ้าจะเกิดการแบ่งแยกทหารจะต้องถูกแบ่งเป็นสองฝ่าย  หมายถึงมีรถถัง  มีปืนใหญ่  มีกองกำลังติดอาวุธทั้งสองฝ่าย

4.   ต่อให้สมมติมีการแบ่งประเทศสำเร็จแต่ไม่เกินสิบปี  ทั้งสองฝ่ายก็จะกลับมารวมประเทศกันอีกเพราะประชาชนทั้งสองดินแดนเรียกร้อง

==============================================

อย่าให้ทักษิณยึดเอาส่วนใดส่วนหนึ่งของราชอาณาจักรนี้ไปได้แม้แต่ตารางนิ้วเดียว  อย่าให้คนอัปรีย์เอาคนมาอ้างเอาคนจนมาหากินแล้ว

ก็ปล้นคนจน แบบหน้าด้าน ๆ แบบนี้   

จะไม่มีใครเอาความรักอันบริุสุทธิ์ของคนชนบทมาหากินได้อีกต่อไปครับ

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#24 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 11:59

แยกจริงก็ตายล่ะครับ เหนือ อีสาน ตายในที่นี้หมายถึงเป็นทาสหาเงินให้ไอ้เหรี้ยเหลี่ยมงกๆๆ  ไม่ได้ลืมตาอ้าปากล่ะน่ะ

แต่แบบนั้นเค้าคงมีความสุขกันล่ะมั้ง  ผมก็มิอาจทราบได้

แต่คนกรุงเทพฯ ลงไป  ไม่เดือดร้อนแน่นอน -_-

แต่มันถึงขนาดนั้นจริงๆ เหรอ ที่ต้องแบ่งประเทศ 

ผมไม่ยอมยกพื้นที่สักตารางนิ้วให้ไอ้สัดเหลี่ยม และ ตระกูลชินฯ ครับ -_- -_- -_-

ผมอยู่อยุธยาไม่ขอแยกไปเหนือหรืออีสานครับ ใครพอมีที่ทางแบ่งขายให้ผมบ้างครับ อิๆๆ

#25 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 12:47

ไม่มีไฟฟ้าใช้ไม่ตายหรอก แต่ถ้าไม่มีความรู้และเทคโนโลยีในการประกอบอาชีพ

คนเหนือกับอิสานจะตายเอาง่ายๆ แต่ว่าก็ว่าเถอะ ป่านนี้ไอ้พวกราดำนายังคงละเมอ

เพ้อพกอยู่กับเรื่องการแยกประเทศบ้าๆบอๆ ใครก็ได้ฝากบอกมันที ตื่นเถอะๆๆ

เอาเวลาที่มีไปทำมาหากินเลี้ยงชีพตัวเองดีกว่า อย่าหวังลมๆแล้งๆอะไรจากไอ้แม้ว

ไอ้แม้วมันเป็นอะไรไม่ได้ นอกจากโจรปล้นชาติตามโคตรเหง้าของมัน

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#26 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:03

มันไม่ตายหรอก มันก็แบ่งขายส่วนของมันให้ต่างชาติ แล้วมาหมุนประชานิยมต่ออีกหน่อย พอให้ผูกขาดเบ็ดเสร็จ กำลังตำรวจ ทหาร ที่เหลือควายก็ขายเลือดขายเนื้อตัวเองกินได้เลย

ปลูกข้าว แต่จะไม่มีข้าวกิน เพราะเอาไปใช้หนี้หมด ข้าวปรุงด้วยสารเคมี ราคาคงจะดี เหลี่ยมมันคงเอามาแจกในโรงทาน หาเสียงไปในตัว

มันก็อยู่ได้นะ แต่นานวันมันจะเป็นแหล่งโสมม ศีล5ที่ต้องรักษามันจะหายไปทีละข้อ จนไม่เหลือ ทำตัวเยี่ยงเดรฉานแต่ปากจะบอกว่ามันคือเสรีภาพ

#27 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:10

ซื้อจากประเทศอื่นไงครับ แล้วก็สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลีย ด้วยเลยไหนๆก็

ถ้าเก็บภาษีแล้วไม่มีพวกเลวๆโกงไปซะหมดเราคงสามารถเอาเงินส่วนนั้นไปซื้อไฟฟ้ามาเปิดไฟเล่นทั้งวันก็น่าจะได้ครับ

ส่วนประเทศเสื้อแดง ดูจากอัตราการโกงกินแล้ว คงไม่มีเงินไปซื้อไฟฟ้าจากที่อื่นหรือผลิตไฟฟ้าเอง คาดว่าจะต้องใช้เทียน

แล้วถ้าประเทศเสื้อแดงคิดจะสร้างโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ คาดว่าผลจากการโกงกิน คงทำชุ่ยๆจนระเบิดตายอนาถกันหมด

#28 อัศวินรัตติกาล

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ค่ะ ดิฉันเข้าใจแล้วค่ะ ว่าทำไมคนอีสานกับคนเหนือถึงอยากแยกประเทศ หลังจากได้อ่านหลายๆคอมเม้นในบอร์ดนี้

#29 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:25

*
POPULAR

ค่ะ ดิฉันเข้าใจแล้วค่ะ ว่าทำไมคนอีสานกับคนเหนือถึงอยากแยกประเทศ หลังจากได้อ่านหลายๆคอมเม้นในบอร์ดนี้

คือตั้งใจจะบอกแนวๆว่าเราไปดูถูกคนเหนือกับอิสานล่ะสิ คือถ้าคนเสื้อแดงโง่ๆแบบคุณคิดได้แค่นั้นก็ไม่น่าแปลกใจครับ

แล้วคุณรู้ได้ไงว่าคนเหนือกับอิสานเขาอยากแยกประเทศ ผมว่าจริงๆคงมีแต่พวกแดงโง่ๆแบบคุณมากกว่าที่คิดแบบนั้น

คนเหนือ,อิสานและคนที่เลือกทักษิณไม่ใช่เสื้อแดงทุกคน คนภาคกลางหรือภาคใต้ก็เช่นกัน ไม่ได้เลือก ปชป ทุกคน

ในกระทู้นี้ถ้าเขาจะด่าก็ด่าคนเสื้อแดง ไม่เกี่ยวกับเป็นคนภาคใหน จะโพสอะไรใช้สมองหน่อย อย่าทำตัวปัญญาอ่อนเกิน

#30 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:37

เป็นกระทู้ดูถูกคนอิสาน  ฉิบหาย   พวก  ด๊อกๆๆทั้งหลาย อุ้ยลืมอีกคำไม่เอาดีกว่าเอาไว้งั้นแหละ

ผมไม่ใช่แดง  แต่ถ้าแยกประเทศผมเห็นด้วย  เพราะความคิดกระทู้นี้  ไม่สร้างสรรค์จรรโยง  ในความสามัคคีของสมาชิกที่ออกความเห็น

ตรูไม่แดง  แต่เกียดพวก   ศักดินา  อิ๊บอ๋าย

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#31 อัศวินรัตติกาล

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:38

คือตั้งใจจะบอกแนวๆว่าเราไปดูถูกคนเหนือกับอิสานล่ะสิ คือถ้าคนเสื้อแดงโง่ๆแบบคุณคิดได้แค่นั้นก็ไม่น่าแปลกใจครับ

แล้วคุณรู้ได้ไงว่าคนเหนือกับอิสานเขาอยากแยกประเทศ ผมว่าจริงๆคงมีแต่พวกแดงโง่ๆแบบคุณมากกว่าที่คิดแบบนั้น

คนเหนือ,อิสานและคนที่เลือกทักษิณไม่ใช่เสื้อแดงทุกคน คนภาคกลางหรือภาคใต้ก็เช่นกัน ไม่ได้เลือก ปชป ทุกคน

ในกระทู้นี้ถ้าเขาจะด่าก็ด่าคนเสื้อแดง ไม่เกี่ยวกับเป็นคนภาคใหน จะโพสอะไรใช้สมองหน่อย อย่าทำตัวปัญญาอ่อนเกิน

ระวังคำพูดคุณด้วยนะถ้าหยาบจะเจอหยาบตอบ ตกลงแหกตาดูคอมเม้นท์ด้านบนหรือปล่าวมันมีคำว่าเหนือกะอีสานอยู่นะ
ก็ยอมรับจากที่อ่านบอร์ดมาหลายที่เห็นมีคนเหนืออีสานกลุ่มหนึ่งใช้คำพูดแบ่งภาคมาเยอะ คุณจะว่าเป็นเสื้อแดงก็ได้
คนพวกนั้นเขาไม่ได้อยากแยกหรอก เขาก็แค่คิดกันเพราะความเบื่อหน่ายม็อบ และถ้ามันมีปัญหาบานปลายอะไรขึ้นมาที่หนักหนาสาหัสขึ้นมา เช่นคนไทยฆ่ากันเอง

#32 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:39

เป็นกระทู้ต้อนควายเข้าคอกเหรอ  

ใครข้องใจขอฉะกันได้    ไม่ถอยขออย่างเดียวอย่ารุม   

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#33 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:41

ผมว่าส่วนใหญ่เขาพูดชัดนะว่า พวกเสื้อแดง เขามิได้หมายรวมทั้งภูมิภาค

ส่วนตัวผมเอง พ่อแม่ครูบาอาจารย์ผมก็สายหลวงปู่มั่น บ้านปู่ก็อยู่ยโสธร

Edited by แม้ว ซอยตัน, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:42.

#34 sayapon

sayapon

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:42

ตกลงพวกเขาไม่รู้หรือไรว่าภาคอื่นๆที่ไม่ใช่อีสานก็ปลูกข้าวได้...งงปูเลย

"Imagination is more important than knowledge"

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"

#35 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

แหม่ ถ้าคุณอ่านจริงๆมันเกิดจากทางพวกนั้นเค้าอยากแยกเองนะ แถมดูถูกพวกเราว่าปลูกข้าวไม่เป็น สำหรับผมคน กทม. ผมยอมรับนะ ทุกวันนี้ก็ซื้อเอาอยู่แล้ว จะเปลี่ยนไปกินขนมปังหรือซื้อข้าวพม่ากินก็ไม่เป็นไรครับ ดีและถูกด้วย แต่จะว่าไป ทางภาคกลาง เค้าปลูกข้าวกันเป็นนะครับ เรื่องความคิดดูถูกคนเนี่ยมันไม่ได้เกิดจากพวกเราหรอกครับ แต่มันเกิดจากพ่อเหลี่ยมที่คุณเชิดชูนะแหละ พัฒนาอย่างแบ่งแยกเนี่ยแหละครับ

#36 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:53

ผมขำกับความคิด ใครๆก็โกง โกงแล้วได้มีการพัฒนา ผมไม่เคยเห็นประเทศพัฒนาแล้วมี coruption index แย่เกินร้อยเลยครับ

#37 อัศวินรัตติกาล

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:55

รูได้ไงคะ ว่าดิฉันเชิดชูเหลี่ยม ถ้าดิฉันเชิดชูเหลี่ยม สุเทพก็เป็นพ่อของคุณใช่ไหมคะ?

#38 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

รูได้ไงคะ ว่าดิฉันเชิดชูเหลี่ยม ถ้าดิฉันเชิดชูเหลี่ยม สุเทพก็เป็นพ่อของคุณใช่ไหมคะ?

ดีแล้วครับ ไม่เชิดชูเหลี่ยม เพราะไอ้เหลี่ยมมันชั่ว เลวขี้โกง ปลูกฝังความคิดดักดาน อย่างโกงแล้วพัฒนา คุณว่ามั้ยล่ะครับ?

#39 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 13:59

ระวังคำพูดคุณด้วยนะถ้าหยาบจะเจอหยาบตอบ ตกลงแหกตาดูคอมเม้นท์ด้านบนหรือปล่าวมันมีคำว่าเหนือกะอีสานอยู่นะ
ก็ยอมรับจากที่อ่านบอร์ดมาหลายที่เห็นมีคนเหนืออีสานกลุ่มหนึ่งใช้คำพูดแบ่งภาคมาเยอะ คุณจะว่าเป็นเสื้อแดงก็ได้
คนพวกนั้นเขาไม่ได้อยากแยกหรอก เขาก็แค่คิดกันเพราะความเบื่อหน่ายม็อบ และถ้ามันมีปัญหาบานปลายอะไรขึ้นมาที่หนักหนาสาหัสขึ้นมา เช่นคนไทยฆ่ากันเอง

ก็หยาบมาสิไม่ต้องแอ๊บ ผมไม่ได้หวังจะได้รับคำพูดสุภาพจากพวกคุณอยู่แล้ว แล้วไอ้อ่านบอร์ดมาหลายทีน่ะบอร์ดใหน แล้วที่ว่าคนเหนือกับอิสานคุณก็บอกเองว่าแค่กลุ่มนึง

แล้วกลับไปอ่านความเห็นตัวเองก่อนดีกว่า คุณบอกว่าคุณเข้าใจแล้วว่าทำไมคนเหนือกับอิสานถึงอยากแบ่งแยกหลังจากที่ได้อ่านหลายๆคอมเม้นท์ในบอร์ดนี้ มันหมายความว่า

คุณกำลังอ้างความเห็นคนในบอร์ดนี้ แล้วคุณจะไปอ้างถึงความเห็นจากที่อื่นทำไม ถ้าคุณบอกว่าที่อ้างเพราะว่าคนบอร์ดนี้ไปดูถูก ผมถามว่าแล้วมันตรงใหน อย่างในกระทู้นี้ก็ไม่มี

แล้วผมมั่นใจว่าถ้ามีสมาชิกออกความเห็นแบบนั้น คนในนี้จะตักเตือนกันเอง แล้วก็รับฟังเหตุผลกันได้ หรือคุณไม่รู้จะตอบอะไรถึงอ้างมั่วไปเรื่อย ที่สำคัญคุณเริ่มโพสจากเรื่องไฟฟ้า

ว่าส่วนใหญ่ผลิตจากเขื่อน แค่นี้ก็เข้าใจแล้วว่าคุณไม่ได้เข้าใจชีวิตอะไรเลย แล้วบอกอีกครั้งนะ คุณจะหยาบก็เรื่องของคุณ ผมไม่ได้ว่าอะไร แต่ช่วยตอบแบบมีสาระหน่อย

ปล. เพิ่มเติมข้อความกันการเข้าใจผิดครับ

Edited by Garfield, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:11.

#40 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:00

นี่หละ บ่งบอกว่าประเทศไทยมันมีปัญหา แค่อ่านภาษาไทยก็ยังไม่แตก จขกท เค้าบอกว่าคนที่คุยอยู่คืออีสานและอยากแยกคือภาคเหนือและอีสาน เค้าอยากให้คน กทมและภาคใต้รวมกันแยกเป็นอีกประเทศ (ทำไมไม่กล่าวถึงภาคกลางและภาคตะวันออกก็ไม่รู้) แถมยังบอกว่าให้ไปซื้อข้าวจากอีสานกินเท่านั้นนะ ตรูละเซ็งกับความปัญญาอ่อนของไอ้แท๊กซี่ตนนี้เหลือเกิน

ไอ้กับว่าแค่คิดอยากแยกนี่มันก็ผิดแล้ว มาตรา 1 กล่าวไว้ว่าประเทศไทยรวมเป็นราชอาณาจักรหนึ่งเดียวจะแบ่งแยกมิได้ น่าจะเอาไปบั่นหัวนักจะปีใหม่แล้วเสื้อแดงก็เพลาๆความคิด***ๆลงหน่อยก็ได้นะ 

รบ.ชั่วๆเลวๆ ทำอะไรๆ บั ดซ บเสือ กจะยอม แต่จะไม่ยอมเมื่อผู้ชุมนุมรวมตัวกันออกมาคัดค้าน เพราะกลัวจะไปกระทบกับต่อมความเห็นแก่ตัวของตัวเอง กลัวนั่นกลัวนี่ ก็เชิญก้มหัวกลัวไปคนเดียวเหอะ บ่องตง (ตายหนึ่งเกิดร้อย เคยได้ยินคำนี้ไหม)

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#41 analysis

analysis

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:05

ภาคอีสานนี่ไม่มีโรงไฟฟ้าขนาดใหญ่เลยนะลูกพี่ เขื่อนมันผลิตได้นิดเดียวเอง มั่วขนาด

#42 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:09

เป็นกระทู้ดูถูกคนอิสาน  ฉิบหาย   พวก  ด๊อกๆๆทั้งหลาย อุ้ยลืมอีกคำไม่เอาดีกว่าเอาไว้งั้นแหละ

ผมไม่ใช่แดง  แต่ถ้าแยกประเทศผมเห็นด้วย  เพราะความคิดกระทู้นี้  ไม่สร้างสรรค์จรรโยง  ในความสามัคคีของสมาชิกที่ออกความเห็น

ตรูไม่แดง  แต่เกียดพวก   ศักดินา  อิ๊บอ๋าย

ใครไปดูถูก คนอีสาน วะ อยากแยกโดนมาตรา 1 นะโว้ ย ย ย

เมาอะไร ป่าวคุณอ่ะ เค้าไปแคปความคิดของแท๊กซี่ เสรือกเอามาโยงกับสมาชิก สรท

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#43 อัศวินรัตติกาล

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:11

ตกลงที่เถียงมานี่ แค่อยากจะเอาชนะคำพูดฉันเท่านั้นเองหรือคะ เอาตรรกะไหนมาพูดไม่ทราบถึงว่ามาอ่านคอมเห็นในบอร์ดนี้ แล้วจะไปอ้างความเห็นในบอร์ดอื่นไม่ได้
มีความรูใหม่ก็ต้องเอาไปเชื่อมโยงกับความรู้เดิมสิคะ หรือคุณจะเอาความรู้เฉพาะที่อยู่ในกะลาของคุณก็แล้วแต่ความพอใจของคุณค่ะ เรื่องไฟฟ้าไม่ได้เป็นประเด็นคุณกับดิฉันคะ อย่าเริ่ม

#44 winwin191

winwin191

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:12

งง สรุป ความคิดเขาคือ มีแต่อีสานและเหนือที่ปลูกข้าวหรอครับ
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#45 SoloWingBank

SoloWingBank

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:16

คือ ผมก็คนอีสานครับ อย่าเหมารวมภาคว่าอยากแยก เอาแค่ ผู้ก่อการร้ายอย่าง นปช อยากแยกก็พอ

จะว่าโหนว่าอะไรตามใจ แต่ ครอบครัวผมไม่เคยคิดอยากจะแยกจาก จากราชวงศ์จักรีครับ

Edited by SoloWingBank, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:17.

#46 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:16

ถ้าสุเทพเป็นพ่อตรูได้ จะสุดแสนภูมิใจเลยว่ะ ที่มีพ่อที่กล้าลุกขึ้นสู้กับไอ้นักโทษทรราชจรจัด ไม่ว่าสุเทพจะโดนฟ้องซักกี่คดี จากไอ้ธาริตสีดวง ก็ไม่เคยหนี

ไม่เหมือนอีกตัวที่หนีหางจุกตรูดไปเสวยสุขแล้วตอนนี้ก็พล่านบงการน้องสาวให้ทำร้าย ทำลายประเทศต่อได้อีก

#47 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:19

ในความหมาย  หลายๆๆครั้ง   หลายๆกระทู้   จะถูกอ้างอิง   และเปรียบเทียบในเชิงที่ต่ำชั้น   ถูกปรียบเทียบเทียบว่ายากจน

ถึงคำพูดจะไม่ตรงประเด็นที่เด่นชัด   แต่ความหมายในคำกล่าวที่แปลได้ว่าเป็นการดูถูกคน 

ที่นี้ผมขอถามบ้างว่า   เกิดเป็นคนอิสาน  เหนือ   แล้ว  รักในสิ่งที่คุณเกลียด  มันหนักหัวใครมิทราบ

ผมก็คนอิสาน  แต่ไม่ชอบเพื่อไทย  แต่ก้ไม่ได้เกลียด  แดง     แต่ผมเกลียดทุกคน  ที่ชอบดูถูกต้นกำเนิดของผมไม่ว่าคนนั้นจะเป็นใคร

ผมมีสติปัญญาอ่านความหมายในแต่ะประโยคที่พวกคุณพาดพิงต้นกำเนิดผม     ผมไม่ได้โง่พอที่จะไม่รู้ความหมายในบางประโยก

ผมยินดีถูกแบนเพื่อประกาศปกป้องศักดิ์ศรีต้นกำเนิดผม

#48 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:21

ถ้าสุเทพเป็นพ่อตรูได้ จะสุดแสนภูมิใจเลยว่ะ ที่มีพ่อที่กล้าลุกขึ้นสู้กับไอ้นักโทษทรราชจรจัด ไม่ว่าสุเทพจะโดนฟ้องซักกี่คดี จากไอ้ธาริตสีดวง ก็ไม่เคยหนี

ไม่เหมือนอีกตัวที่หนีหางจุกตรูดไปเสวยสุขแล้วตอนนี้ก็พล่านบงการน้องสาวให้ทำร้าย ทำลายประเทศต่อได้อีก

จริงๆสุเทพไม่ใช่พ่อเราครับ แต่ที่เราเห็นด้วยกับเค้าเพราะ แนวทางเค้าคือขจัดคอรัปชั่น กับระบอบทักษิณที่สอนความคิดดักดานให้ประชาชนกันนะครับ

#49 kaek

kaek

น้องเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:22

แน่ใจนะครับว่า เทคโนโลยี่ จะนำพาประเทศไปได้
ก็เห็นจะปิดประเทศกันอยู่

Edited by kaek, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:24.

#50 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 14:25

ตกลงที่เถียงมานี่ แค่อยากจะเอาชนะคำพูดฉันเท่านั้นเองหรือคะ เอาตรรกะไหนมาพูดไม่ทราบถึงว่ามาอ่านคอมเห็นในบอร์ดนี้ แล้วจะไปอ้างความเห็นในบอร์ดอื่นไม่ได้
มีความรูใหม่ก็ต้องเอาไปเชื่อมโยงกับความรู้เดิมสิคะ หรือคุณจะเอาความรู้เฉพาะที่อยู่ในกะลาของคุณก็แล้วแต่ความพอใจของคุณค่ะ เรื่องไฟฟ้าไม่ได้เป็นประเด็นคุณกับดิฉันคะ อย่าเริ่ม

ช่วยอธิบายผมหน่อยว่าที่ผมอ้างมันอยู่ในกะลาตรงใหน ไม่ใช่ว่าอยากหาคำด่าให้ผมเจ็บใจเล่นเลยพิมพ์ไปเรื่อย เรื่องไฟฟ้ามันไม่ได้เกี่ยวว่าประเด็นของคุณกับผมหรือเปล่า

แต่ผมตั้งใจอ้างความเห็นคุณเพราะว่า ความเห็นที่คุณเริ่มมาโพสในกระทู้นี้มันก็มั่วแล้ว แล้วไม่ต้องมาบอกว่าอย่าเริ่ม คุณจะตอบโต้ผมเรื่องไฟฟ้าก็ได้เลย ไม่ได้ว่าอะไร

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน