Jump to content

- - - - -

ถึง กปปส. อยากให้มีขบวนราชการ คนชุดสีกากี ในวันที่ 13 มค.

• Please log in to reply
10 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:04

ถึง กปปส. 

ผมขอเสนอให้ท่านมีการนัดแนะ จุดรวมพลข้าราชการผู้สวมชุดสีกากี แล้วเดินขบวนมาแสดงพลัง ณ แยกใดแยกหนึ่ง เพื่อแสดงการไม่ยอมรับอำนาจการปกครองของรัฐบาลชุดนี้ ผมคิดว่าจะมีข้าราชการในกรุงเทพร่วมใส่ชุดสีกากี มาร่วมกับ กำนันผู้ใหญ่บ้านจากภาคใต้อีกจำนวนมากแน่นอน

ข้าราชการอื่นๆ เช่น ตำรวจ และ ทหาร ก็ใส่เครื่องแบบเต็มยศ ออกมาร่วมด้วยเลยครับ แสดงตัวกันให้ชัดเจน

ขอให้ กปปส. ได้นัดแนะเหล่าข้าราชการสวมชุดสีกากี มาร่วมเดินขบวนในวันดังกล่าวด้วยนะครับ

พวกเขาเหล่านั้นจะเป็น ฉากหลังที่สำคัญในการประกาศยึดอำนาขของปวงชนชาวไทยกลับคืนมา

Edited by arch_freeman, 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:04.

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#2 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:27

ข้าราชการส่วนนึงของหลายๆกระทรวงเขาจะสกรีนเสื้อ ข้าราชการของประชาชน ครับ

เห็นพ่อหยิบกลับบ้านมาตัวนึงวันนี้ จะใช้สีของแต่ละกระทรวงแต่เขียนเหมือนกัน

คงไม่น่าจะเป็นสีกากียกเว้นพวกข้าราชการต่างจังหวัด

#3 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:28

อ้าว กปปส.อยู่ในนี้เหรอ ทำไมไม่ส่งตรงเลยล่ะท่าน

ปล.เห็นด้วนนะ

เอาเป็นว่าโซนราชการก็แล้วกัน ทหารตำรวจด้วย

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#4 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:28

อยากให้ กปปส เป็นแกนกลางในการนัดแสดงพลังของเหล่าข้าราชการทุกกระทรวงกรมกอง

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#5 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:10

ในบอร์ดนี้มีใครบ้างที่เป็นข้าราชการ  ขอความร่วมมือแสดงตัวด้วย

คืออยากทราบว่ามีมากน้อยแค่ไหน  ผมคนหนึ่งที่เป็นข้าราชการ

วันที่ 13 ม.ค.2557 อยากให้ใส่ชุดเครื่องแบบมาร่วมก็เอา ยังไงก็ได้

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#6 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:13

ไม่ง่ายนะครับ นักการเมืองเจ้ากระทรวงสั่งข้าราชการเลยว่าวันที่ 13 ม.ค. นี้ต้องมาทำงาน ถ้าไม่มาต้องเขียนใบลาโดยไม่คำนึงว่าข้าราชการจะมาทำงานได้หรือไม่

ส่วนตัวเองหากมีการชุมนุมเมื่อไหร่ก็หนีไม่ยอมเข้ากระทรวงซะงั้น ไม่เห็นแมร่งจะเขียนใบลาบ้างเลย

#7 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:20

ไม่ง่ายนะครับ นักการเมืองเจ้ากระทรวงสั่งข้าราชการเลยว่าวันที่ 13 ม.ค. นี้ต้องมาทำงาน ถ้าไม่มาต้องเขียนใบลาโดยไม่คำนึงว่าข้าราชการจะมาทำงานได้หรือไม่

ส่วนตัวเองหากมีการชุมนุมเมื่อไหร่ก็หนีไม่ยอมเข้ากระทรวงซะงั้น ไม่เห็นแมร่งจะเขียนใบลาบ้างเลย

ถ้าจะแสดงตัวอารยะขัดขืน จะสนใจคำสั่งมันทำไมละครับ

#8 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:38

ถ้าจะแสดงตัวอารยะขัดขืน จะสนใจคำสั่งมันทำไมละครับ

ข้าราชการส่วนหนึ่งเขาเชียร์ แต่เนื่องจาก civilian uprising ที่เกิดขึ้นครั้งนี้มันไม่มีตัวอย่างในประวัติศาสตร์การเมืองไทยว่าจะชนะแน่ๆ และโดยเร็ว ข้าราชการจึงไม่กล้าออกมามาก เพราะหากออกตัวแรงแล้วไม่สำเร็จโดยเร็วก็อาจถูกสอบวินัย ถึงแม้ว่าจะแก้ต่างได้ก็เถอะ แต่ก็อาจจะแป้กไปหลายปี

ผมเคยรับราชการมาก่อนเลยเข้าใจความรู้สึกของข้าราชการที่ส่วนใหญ่ต้องการความมั่นคงในหน้าที่การงานและไม่อยากที่จะเอาตัวเองไปเสี่ยง แต่ถ้ารู้ว่าชนะแน่ๆ ก็คงจะออกมากันเยอะ

อย่างไรก็ตามจากการที่ได้คุยกับข้าราชการ รู้มาว่าตอนนี้ขนาดคนที่ไม่ค่อยต่อว่าใครยังไม่พอใจการทำงานของนักการเมืองเจ้ากระทรวงเลย (กระทรวงที่มีกิจกรรมทาง fb บ่อยๆ น่ะแหละ) ตัวจริงไม่ได้ nice อย่างที่เห็นใน fb หรอก ข้าราชการในกระทรวงเขารู้กันดี

#9 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:42

ไอ้กระทรวงจอมสร้างภาพ
ที่เป็นเมียแจ๊ดอ่ะนะ
ถ้าใช่ก็ข้อมูลตรงกันล่ะครับ

#10 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:45

ไอ้กระทรวงจอมสร้างภาพ
ที่เป็นเมียแจ๊ดอ่ะนะ
ถ้าใช่ก็ข้อมูลตรงกันล่ะครับ

ที่ผมได้ยินมาคือกระทรวงที่เกี่ยวกับเงินกู้ 2.2 ล้านล้านครับ ที่ลง fb ว่าทราบปัญหาโน่นนี่นั่นแล้วจะแก้ปัญหา แต่ถึงขณะนี้ไม่มีการแก้ไขอะไรเลย วันๆ ก็เขียนลง fb สร้างภาพไปเรื่อยๆ

Edited by JUR1ST, 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:47.

#11 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:53

เซ็นชื่อตอกบัตร ก็ออกมาหาข้อมูลได้ล่ะ  สำหรับข้าราชการ

หัวหน้าตามหาตัว ก็บอกว่าไปเข้าห้องน้ำ ไปกองคลังเบิกเงิน  ไปส่งหนังสือ  ฯลฯ เรื่อยไป

ข้าราชการตั้งเยอะ จะตามตัวกันยังไง จะให้ยืนกุมมือหน้า สร./สป. ทุกคนหรือไง

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน