Jump to content

- - - - -

ยกเลิกการเก็บเงินกองทุนน้ำมัน เพื่อ?

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
37 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:39

ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ยกเลิกไปทำหอกอะไรครับ สุดท้ายต้องกลับมาเก็บอีกรอบ แถมได้หนี้ที่ต้องไปตามใช้เพิ่มขึ้นมาอีกต่างหาก

สมเพชสาวกที่พากันชาบูในตอนนั้น ทำราวกับว่าการให้รัฐบาลแบกหนี้นั้นมันจะทำไปได้ตลอดกาล

แล้วเป็นไง ได้กลับมาจ่ายเข้ากองทุนอีกครั้ง ด้วยราคาดีเซลที่สูงกว่าเดิมอีก

ดูซิว่าจะอวยรัฐมนตรีคนเก่งยังไงอีก
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#2 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:46

เดี๋ยวพอคนด่ามากๆ ก็ปลดพิชัยออกไป แล้วเก็บเงินเข้ากองทุนต่อเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

#3 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:50

ได้หาเรื่องกู้ :lol:

รัตตะบานปู ดีแต่กู้
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#4 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:35

รอท่านเฮ็นไตเข้ามาแสดงภูมปัญญาอันซู้งงงงงงง ส่ง
จะมามั๊ยเนี่ย :huh:

#5 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:37

เด๊่ยวจะมีคนมาบอกว่า ความผิดพันธมิตรปิดสนามบิน กับ มาร์คชั่งไข่

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#6 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:51

เด๊่ยวจะมีคนมาบอกว่า ความผิดพันธมิตรปิดสนามบิน กับ มาร์คชั่งไข่

ใช่ครับ เพราะม๊ากชั่งไข่ เลยทำให้ประชาชนต้องซื้อน้ำมันแพงกว่าเดิม :angry:
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#7 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:52

เทคนิคหาเสียง
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#8 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:07

เฮ้ย อีกแล้วเหรอ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#9 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:10

เฮ้ย อีกแล้วเหรอ

มุกซ้ำตลอด! อย่างเซ็ง!!
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#10 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:01

ล่าสุดพิชัยยืนยันจะขึ้นก๊าซภาคครัวเรือน สรุปว่าถ้ารัฐบาลนี้ยังอยู่ให้ซื้อหุ้น ปตท. และ ปตทสผ.

http://www.manager.c...D=9550000006571
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#11 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:05

เป็น1ในนโยบายพรรคเผาไทย ลูบหลังก่อนแล้วค่อยตบหัวแรงๆ
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#12 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:11

Hentai เท่าั้นั้นที่บรรลุนิพพาน

รู้แจ้งเห็นจริงเรื่องกองทุนน้ำมัน

ผมรอความเห็น Hentai เท่าั้นั้น
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#13 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:14

รอท่านเฮ็นไตเข้ามาแสดงภูมปัญญาอันซู้งงงงงงง ส่ง
จะมามั๊ยเนี่ย :huh:

ตรู๊ด ๆๆๆๆ ไม่มีสัญญาณตอบรับจากเลขหมายที่ท่านเรียก

เข้าใจยังเห็นตาย นโยบายคิดไม่เสร็จมันเป็นแบบไหน
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#14 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:17

เงินกองทุนน้ำมัน ติดลบ เท่าไหร่แล้ว เนี่ย ... :huh:

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#15 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:14

ผมไม่เห็นด้วยอยู่แล้วกับการยกเลิกกองทุน .... (ต้องให้เครดิต คุณ เช ตั้งแต่ board เก่า)
ผมเห็นด้วยกับการ เลิกบิดเบือนโครงสร้างพลังงานบางชนิดเช่น NGV และ LPG... (ต้องให้ เครดิต รัฐบาลนี้)

อย่าคิดว่าผมต้อง อวย คุณ ปูทุกเรื่องนะครับ ถ้าท่านมองหาคนแบบนั้น ผิดหวังแน่นอน

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:32

ผมไม่เห็นด้วยอยู่แล้วกับการยกเลิกกองทุน .... (ต้องให้เครดิต คุณ เช ตั้งแต่ board เก่า)
ผมเห็นด้วยกับการ เลิกบิดเบือนโครงสร้างพลังงานบางชนิดเช่น NGV และ LPG... (ต้องให้ เครดิต รัฐบาลนี้)

อย่าคิดว่าผมต้อง อวย คุณ ปูทุกเรื่องนะครับ ถ้าท่านมองหาคนแบบนั้น ผิดหวังแน่นอน

ถุย

#17 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:47

ถุย

เหอๆ เรียกให้ผมมาออกความเห็น พอไม่มา เรียกร้องเป็นเด็กงองแงเลย หาว่าแบบโน้นแบบนี้
แล้ว พอผมตอบเข้าหน่อย ไม่ถูกใจ อย่างที่หวังไว้ แสดงสันดานออกมาซะงั้น ....

เห็นด้วยไม่เห็นด้วยก็ว่ากันไป ... ถ้าไม่มีความเห็นก็ไม่ต้องตอบก็ได้ หรือ จะด่ากันอย่างเดียว...

หรือ ต้องการให้ความเห็นของท่าน ผม ถุย มั่งทุกกระทู้เลย... สนุกดีนะครับ .. น้ำลายจากการ ถุยๆๆ

คงท่วม สรท เพราะ Mod ไม่ดูแล...

ถ้าทำแบบนี้ทีหลังผมไม่ตอบ แล้ว กรุณาอย่าจิกมาจากกระทู้อื่นนะครับ...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#18 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:57

ถ้างั้นคุณคิดว่าควรบริหารจัดการอย่างไร
ในเมื่อ NGV เป็นพลังงานที่รัฐส่งเสริมให้ใช้ในการขนส่ง
LPG เป็นพลังงานหลักทั้งในครัวเรือนและอุตสาหกรรมหลายชนิด
การปล่อยลอยตัวทั้งสองอย่าง จะกระทบกับประชาชนในวงกว้าง ทั้งรากหญ้า ชนชั้นกลาง SME ฯลฯ

ถ้าคุณไม่เห็นด้วยกับการยกเลิกกองทุนน้ำมัน คุณคิดว่าเงินจากกองทุนน้ำมันจะเอาไปอุดหนุนตรงไหน

#19 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:10

ราคา LPG >>> ราคาอาหาร ?

ตอนนี้อาหารตามสั่งบ้านท่านเท่าไหร่แล้วครับ ?

แล้วค่าแรงขั้นต่ำบ้านท่าน 300 รึยังครับ หรือเรียกว่ารายได้ขั้นต่ำดี
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#20 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:21

กำไรเพื่อกำไร

#21 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:27

ยกเลิกการเก็บเงินกองทุนน้ำมัน เพื่อ?

ก็กูจะยกเลิก งะ
อะไรที่มาร์คทำไว้
กูจะทำตรงกันข้าม งะ
ประกัน ราคาข้าว
เรียนฟรี 15 ปี
สะใจงะ

สาดดดดดด อีกลวง

#22 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:30

ถุย

เหอๆ เรียกให้ผมมาออกความเห็น พอไม่มา เรียกร้องเป็นเด็กงองแงเลย หาว่าแบบโน้นแบบนี้
แล้ว พอผมตอบเข้าหน่อย ไม่ถูกใจ อย่างที่หวังไว้ แสดงสันดานออกมาซะงั้น ....

เห็นด้วยไม่เห็นด้วยก็ว่ากันไป ... ถ้าไม่มีความเห็นก็ไม่ต้องตอบก็ได้ หรือ จะด่ากันอย่างเดียว...

หรือ ต้องการให้ความเห็นของท่าน ผม ถุย มั่งทุกกระทู้เลย... สนุกดีนะครับ .. น้ำลายจากการ ถุยๆๆ

คงท่วม สรท เพราะ Mod ไม่ดูแล...

ถ้าทำแบบนี้ทีหลังผมไม่ตอบ แล้ว กรุณาอย่าจิกมาจากกระทู้อื่นนะครับ...

ที่ถุยเนี่ย เพราะไม่เห็นเอ็งจะเป็นอย่างที่พูดเลย

#23 kisa

kisa

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:41

จะถุยอีกครั้งก็กลัวจะซ้ำ.....งั้นสาดดดดดดละกัน
จงอย่าหลอกตัวเองเลย Red Buff เอ๋ย

#24 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:51

ก็โดนไล่บี้เรื่องที่หาเสียงไว้..

เลยต้องเลิกเก็บเงินเข้ากองทุนแก้เกี้ยวหลอกควายแดงซัก 2-3 เดือน....

หาเสียงอะไรไว้...ทำไม่ได้ค่อยว่ากัน...สุดท้ายเอาเงินชาติมาผลาญเล่น ก็หลอกควายแดงได้

เดี๋ยวคอยดู 300 บาทดิ กับ จำนำข้าวดิ...จะมันกว่านี้อีก..

:lol:

#25 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:51

จะถุยอีกครั้งก็กลัวจะซ้ำ.....งั้นสาดดดดดดละกัน

กำลังกินข้าวอยู่ ข้าวเกือบพุ่ง :D :D

#26 Gop

Gop

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:54

ผมงงว่าเป้าหมายของ ปตท. นั้นคืออะไรกันแน่ เดิมนั้นเพื่อความมั่นคงทางพลังงานของประเทศไทยไม่ใช่หรือ และความมั่นคงนี้น่าจะหมายถึงมีพลังงานใช้โดยไม่ต้องกังวลว่าจะขาดแคลน แต่ผมมองว่า การทำให้เรามีพลังงานใช้ในราคาที่ไม่แพงเกินไปก็น่าจะเป้นเป้าหมายด้วยเช่นกัน ผมเคยคุยกับคนทำงานที่ปตท. เค้าพูดเหมือนว่า ที่ผ่านมา ปตท. spoil คนไทย ได้ใช้ก๊าซราคาถูกกว่าตลาดโลก และแบกภาระขาดทุนมาตลอด กำไรที่ได้ทุกวันนี้มาจากธุรกิจอย่างอื่น คืออุตสาหกรรมปิโตรเคมี ผมก็คิดว่าแล้วไงล่ะ ในเมื่อพวกคุณยังทำกำไรกันได้มหาศาล ทำไมพวกเราจะใช้ก๊าซราคาถูกกว่าตลาดโลกไม่ได้ล่ะ ทำไมคุณต้องกังวลกับการขาดทุนส่วนหนึ่ง แต่อีกส่วนนั้นกำไรเกินกว่าส่วนนี้เสียอีก ผมว่าตอนนี้ปตท. มองตัวเองเป็นเอกชนไปแล้ว มุ่งหาแต่ผลกำไรอย่างเดียวเท่านั้น ไม่เห็นหัวประชาชนที่จะต้องเดือดร้อน ผมมองว่าไม่ใช่เรื่อง spoil เลย แต่มันเป็นการช่วยเหลือกันมากกว่า ทำไมไม่มองตรงนี้กันบ้าง อย่างไรเสีย เราก็ต้องซืีอก๊าซจากพวกคุณอยุ่แล้ว ไม่ว่าจะใช้อย่างประหยัดแค่ไหนก็ตาม

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#27 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:57

ความจริงผมไม่แน่ใจว่า ที่บอกขาดทุนไม่รู้ขาดทุนจริงป่าว..

เพราะ มีการนำเงินไปลงทุนสร้างสถานีจ่ายซึ่งเป็นทรัพย์จำนวนมาก

#28 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:15

ดูสัดส่วนแบ่งในตลาดพลังงานของ ปตท ครับ Rule of thumb คือหากบริษัทใดๆครอบครองส่วนแบ่งด้านการตลาดเกินร้อยละ ๔๐ ถือว่าผูกขาดครับ
ที่สำคัญ ผมรู้สึกว่าเงินมันไปอุดปากพวกผู้มีอำนาจในการตัดสินใจเรื่่องนโยบายความมั่นคงทางพลังงาน ประกอบกับข้อมูลที่อาจจะบิดเบือนชวนเชื่อว่า ปตท ขาดทุนในการดำเนินการ (ถ้าขาดทุนจริงๆ ให้นึกถึง ขสมก ครับ ต้องแบบนั้น และปั๊มน้ำมันของบริาัทต่างชาติจะเปิดในไทยไม่ได้เนื่องจากการขาดทุน)

ในหลายๆประเทศที่เจริญแล้ว นโยบายความมั่นคงด้านพลังงานเป็นนโยบายที่สำคัญเป็นอันดับต้นๆของประเทศเหล่านี้ โดยทั้งหมดสนับสนุนให้บริษัทหรือวิสาหกิจของประเทศตนเองเข้าถึงแหล่งพลังงานต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นน้ำมัน หรือก๊าซธรรมชาติ และที่สำคัญคือมีจุดมุ่งหมายที่จะเข้าถึงทรัพยากรด้านพลังงานเหล่านี้ในราคาที่ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ อย่างสหรัฐก็ไม่เก็บภาษีสรรพสามิตจากน้ำมันที่นำเข้าจากซาอุดิอาระเบีย น้ำมันที่สำรวจพบเจอในประเทศจะเก็บสำรองเป็นหลัก และใช้จริงๆเมื่อยามฉุกเฉินหรือเกิดวิกฤตด้านพลังงาน เป็นต้น ของจีนไล่ไปขุดเจาะ หรือรับสัมปทานจากประเทศที่มีทรัพยากรธรรมชาติด้านพลังงานในประเทศที่ชาติตะวันตกไปบอยคอต เนื่องจากมีการละเมิดสิทธิมนุษยชน ฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ หรือแอบผลิตหัวรบนิวเคลียร์ ทั้งหมดนี้ก็เพื่อที่จะได้น้ำมันและก๊าซธรรมชาติในราคาที่ถูก เพื่อที่จะไม่กระทบต่อต้นทุนการผลิตและการขนส่งของภาคเอกชน ตลอดจนไม่เป็นภาระค่าใช้จ่ายที่มากเกินควรต่อประชาชนในประเทศ

ที่สำคัญนโยบายด้านความมั่นคงทางพลังงาน มันไม่ใช่เรื่องของการรณรงค์ให้ประหยัดน้ำมันแต่อย่างเดียวอย่างที่หน่วยงานด้านพลังงานของไทยได้นำเสนอหรือเขียนแบบ"ตอบสูตร" แบบตอบข้อสอบประถมศึกษาแบบที่ผมเคยไปเปิดเจอในหน่วยงานนั้นๆ แต่ที่สำคัญและเรื่องเร่งด่วนคือ เราควรจะเข้าถึงแหล่งน้ำมันและก๊าซธรรมชาติและสามารถนำมาขายในประเทศได้ในราคาที่ถูก (ถูกในที่นี้ไม่้ได้หมายความว่าโดนแทรกแซงจากรัฐบาลจนถูกเกินนะครับ ปัญหานี้หลายประเทศรวมทั้งอิหร่านเผชิญอยู่ คือ รัฐให้การอุดหนุนราคาน้ำมันในประเทศมากไป พอเศรษฐกิจในประเทศมีปัญหาแล้วจะยกเลิืกทันทีก็ไม่ได้กระทบต่อต้นทุนการผลิตและความสามารถในการแข่งขันในตลาดโลกของภาคเอกชน แต่ถูกในที่นี้คือ ราคาที่เหมาะสมจริงๆที่ไม่เป็นภาระต่อภาคการผลิต การขนส่ง หรือประชาชนชนชั้นกลางอย่างเราๆมากเกินไป)

ตราบใดที่การตรวจสอบของภาคประชาชนยังไม่แข็งแรงจริงๆ และเรายังมีนักการเมืองเลวๆอยู่ หรือยังมีอำนาจวนไปวนมาอย่างไอ้ปิยสวัีสดิ์ (ผมไม่เห็นมันเก่งตรงไหนเลย)
ชนชั้นกลาง และผู้ผลิตภาคเอกชนที่เสียภาษีเลี้ยงประเทศอย่างเราๆ ก็ต้องโดนไอ้พวกเลวพวกนี้โกงกินต่อไป

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#29 bird

bird

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:19

ได้หาเรื่องกู้ :lol:

รัตตะบานปู ดีแต่กู้

เพื่อนฝากมาค่ะ...

" ดีแต่กู้ เพราะ เอาอยู่ค๊า "

#30 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:20

ให้ความรู้สึกซ้ำเติมชีวิตดีมากๆ
บางครั้งทางเลือกของความเดือดร้อน
ไม่ต้องดิ้นรนขวนขวายดอก
รัฐบาลจัดให้
งานนี้ จัดหนัก
กระทบทุกหย่อมหญ้า

นึกจะเลิกก็เลิก นึกจะขึ้นก็ขึ้น
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่น
งานนี้ต้องด่าไอ้หมอนั่น
เพราะไอ้หมอนั่นคิด เพื่อไทยทำ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#31 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:20

ถุย

ไม่ใช้ถุยครับ เขาเรียก แถ :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#32 นักเรียนตลอดชีพ

เมื่อกี้ ฟังข่าว ....... ตอนนี้เงินกองทุนน้ำมัน ติดลบไปแล้ว หมื่นกว่าล้าน แล้วนะครับ .........

ส่วนตัว เรื่องบิดเบือน ราคาน้ำมัน แล้วมันได้ผลดีอย่างไร อ.นักวิเคราะห์ด้านพลังงาน ก็บอกว่า "เพื่อให้ ต้นทุน สะท้อนต้นทุน แท้จริง ออกมา" ... ส่วนตัวผมถามต่อ แล้วสะท้อนต้นทุนที่แท้จริง ให้ผลดีอย่างไร ผลเสียอย่างไร.....

ในฐานะที่ เรียนด้านการบริหาร และมี ร้านค้าธุรกิจเล็ก ๆ ของตัวเอง ครับ การสะท้อนต้นทุนแท้จริงก็เป็นเรื่องดี ตรงไปตรงมา .... แต่การสวิงตัว ของราคา น้ำมัน มีผลต่อการ กำหนดราคต้นทุนสินค้าผิดพลาด มีโอกาสเสี่ยงที่จะ ขาดทุน หรือ กำไร ของธุรกิจ เลยที่เดียว ...

สาเหตุที่ รัฐบาลชุดที่แล้วและที่ผ่านมา แทรกแซง ราคา เชื้อเพลิง ก็ด้วยเหตุผล 3-4 อย่าง ...

1.ช่วยค่าครองชีพ ปชช...
2.ส่งเสริม อุตสาหกรรมพลังงานทางเลือก ..
3.ช่วยเหลือ เกษตรกร ที่ปลูกพืชพลังงานทางเลือก ..
4.ความนิ่งของราคาเชื้อเพลิง ทำให้ผู้ประกอบการ ไม่ต้องเผื่อต้นทุน จากค่าการสวิง ของราคาพลังงาน ทำให้ต้นทุน รวมต่ำ เป็นความได้เปรียบในการแข่งขัน ในตลาดได้ ...

ส่วนตัวเห็นว่า การยกเลิกการแทรกแซง ราคาเชื้อเพลิง มีผลกระทบ ในทางลบ มากกว่าผลกระทบ ในทางบวก ครับ ....

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#33 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:36

ผมมองว่าแทรกแซงได้เมื่อเกิด "Shock" ระยะสั้นครับ แต่ว่าถ้าแทรกแซงนานเกินไปมันก็ทำให้ผู้ประกอบการหลายรายไม่คิดที่จะหาทางพัฒนาหรือหาทางลดต้นทุนการผลิตน่ะครับ (ยกตัวอย่างง่ายๆ กรณีแทรกแซงค่าเงินบาทให้อ่อน และทำให้ภาคการผลิตบางส่วนของไทยไม่คิดที่จะพัฒนาเทคโนโลยีการผลิตให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น พอเจอของจีนเข้าไปปิดกิจการก็มีครับ

แต่ทางที่ส่วนตัวผมว่าดีสุดคือ ต้องไปแก้ไม่ให้ ปตท มีสัดส่วนครองตลาดเกินร้อยละ ๔๐ ครับ เพราะไอ้การผูกขาดตลาดนี่ ราคาที่ขายออกมามันไม่ได้สะท้อนต้นทุนที่แท้จริง ไหนจะนโยบายเก็บภาษีสรรพสามิตที่ส่วนตัีวผมว่าสูงเกินไปจนกลายเป็นภาระของภาคเอกชน หรือค่าการตลาดที่ผู้ค้าน้ำมันผลักมาเป็นภาระของผู้บริโภค ถ้าให้ดีควรจะกำหนดไปเลยว่า ค่าการตลาดไม่ควรเกินเท่าไหร่ ไม่ใช่เอะอะขึ้น พอราคาตลาดโลกลง หรือก๊าซที่ขุดเจาะในไทย จะขายในราคาตลาดโลกซะอย่างนั้น ผมว่ามันเกินไป ทุกอย่างมันกลายมาเป็นภาระโดยเฉพาะชนชั้นกลางที่เสียภาษีเลี้ยงประเทศ เพียงเพราะคิดง่ายๆว่าผู้ใช้น้ำมันเบนซินมีกำลังจ่าย แต่คงลืมไปว่าวหากตรงนี้เป็นภาระมากไป สัดส่วนของ Consumption มันจะลดลง เงินออมก็ลดลง ส่งผลกระทบต่อภาคเอกชนทางอ้อมอยู่ดี

ขอยกตัวอย่างที่ญี่ปุ่นเท่าที่ผมเห็นครับ ราคาน้ำมันนี่มันไม่ได้ขึ้นลงแบบไทยนะครับ กว่าจะขึ้นนี่ต้องเรียกว่าอั้นไม่ไหวจริงๆ แต่บทจะลง ลงเร็วครับ เพราะไม่ต้องการให้ราคาน้ำมันมีการสวิงตัวจนกระทบต่อต้นทุนการผลิตการขนส่ง และกว่าจะขึ้นราคานี่ ต้องคิดแล้วคิดอีก โดยปกติผู้ผลิตจะเลือกลดปริมาณสินค้าลงเล็กน้อย แต่มีการชี้แจงอย่างเป็นทางการเป็นระบบให้ผู้บริโภคทราบว่าต้นทุนสูงขึ้นเลยจำเป็นต้องลดปริมาณลงเล็กน้อย กรณีขึ้นราคาก็ต่อเมื่ออั้นไม่อยู่จริงๆ มันก็เป็นเรื่องที่เราต้องขบคิดกันครับ เพราะต้นทุนการผลิต ระดับการบริโภคภายในประเทศ ระดับราคา ล้วนมีผลต่อระบบเศรษฐกิจทั้งนั้น

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#34 นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:38

ส่วนตัว มองว่า สิ่งที่รัฐบาลปูโลกเบี้ยว ยกเลิก กองทุนน้ำมัน หรือ ยกเลิกการ แทรกแซง ต่างๆ จากกองทุนน้ำมัน ทำไปเพื่อ หักล้าง สิ่งต่างๆ ที่รัฐบาล พรรค ปชป.ทำ ในทางตรงกันข้าม ...... แต่เนื่องด้วย ราคาเชื้อเพลิง ช่วงนั้น(ก่อนเลือกตั้ง) ต่ำ แต่เพราะต้องการเก็บเงินเข้า กองทุน จึงไม่ได้ลดราคา ขายปลีกน้ำมันลง ราคาน้ำมันบ้าน จึงแพงกว่าท้องตลาด เลยเป็นที ของ พรรคเลว อวยนโยบายของตนว่า ถ้าทำแล้ว จะสามารถ ลดราคาน้ำมันลงได้ถูกกว่าพรรคปชป. ..... พวก เห็นประโยชน์เฉพาะหน้า เฮโล ตามๆ กัน ........แต่ ตอนนี้ ผลการปล่อยลอยตัวราคาเชื้อเพลิง ต่างๆ ราคาสูงกว่าเมื่อครั้งรัฐบาลที่แล้ว

เงินกองทุน ติดลบแล้ว แล้วยังต้อง ชดเชยให้ ,รถบรรทุก ,รถเมล์ ,รถขนส่ง ,รถแท็กซี่ อีก

แถมต้องอุดหนุนอุตสาหกรรมพลังงานทางเลือกด้วย

ผมกำลังรอดู ความชิบหาย เพราะ ความเห็นแก่ประโยชน์เฉพาะหน้า ของคนบางกลุ่ม กับ นักการเมืองเลวๆ ว่าจะทำให้ อะไรย่อยยับไปกว่านี้ จากการต้องการเอาชนะ พรรคการเมืองฝ่ายตรงข้าม ว่ามันจะมากแค่ไหน ..

#35 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:43

ยกเลิกทำไมก็คงไม่รู้หรอก เพราะไม่ได้คิดเองในโพยเขียนบอกแคว่า

ให้ยกเลิกกองทุนน้ำมัน แล้วให้เก็บใหม่หลังน้ำลด :rolleyes:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#36 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:43

วันนี้เติม เบนซิน 91 38.61 บาทแล้วล่ะ

ไม่เป็นไร ต้องทนให้ได้ แล้วก็คงเอาเงินไปซื้อ pttep ดีกว่านะ ลูกรวยกว่าแม่เยอะะะะะะะะะะะะะะ 555 พี่่เทพจ๋า ปีนี้ปันผลเลขสองหลักเหมือนเคยชิมิค้าาาาาาาาา

#37 Limmy

Limmy

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:22

ถ้าแก๊ซหุงต้มในครัวเรือนขึ้นตามมาอย่างที่พิชัยว่า รับรอง 'ตาสว่าง' ทั้งแผ่นดิน กินข้าวแกงจานละ 40 บาท

#38 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 02:09

ทั้งหมดนี้เป็นความผิดของพวกเราเองที่ไม่อ่านดอกจันทน์ท้ายประกาศ รัฐบาลเค้าจะรู้ตัวไหมนะว่าแต่ละนโยบายที่ออกมานอกจากไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นแล้ว เงื่อนไขแต่ละอย่างนี่แสบๆทั้งนั้น

จะรอดูว่ามันจะเล่นไม้นี้ไปได้ซักกี่น้ำ รอคนบางพวกน้ำหายท่วมปากซะก่อน วาทกรรมตาสว่างทั้งแผ่นดินจะโดนย้อนเกล็ดเข้าให้