Jump to content

- - - - -

เขาบอกว่า ถ้ากีร์ได้บวช พระอุปัชฌาย์อาจถูกถอดถอนจากตำแหน่ง...

กีร์ลาบวช

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:08

บังเอิญไปเห็นกระทู้แนะนำนี้เข้า ที่พันทิป ...

อริสมันต์ พงศ์เรืองรอง กำลังจะเป็นเหตุให้พระสงฆ์ถูกถอดถอนออกจากตำแหน่งพระอุปัชฌาย์

คุณอริสมันต์ครับ, ในขณะที่คุณจะขอบวชอุปสมบท ณ วัดสัมพันธวงศาราม วรวิหาร 19ม.ค.55 ---[1]
คุณเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ???
คนที่ไม่อนุญาตให้บวช ---[2]
(1) คนมีอายุไม่ครบ
(2) คนทำความผิดหลบหนีอาญาแผ่นดิน
(3) คนหลบหนีราชการ
(4) คนมีคดีค้างในศาล
(5) คนถูกตัดสินจำคุกฐานเป็นผู้ร้ายสำคัญ
(6) คนถูกห้ามอุปสมบทโดยเด็ดขาด
(7) คนมีโรคติดต่อ
(8) คนมีอวัยวะพิการ ไร้ความสามารถจนไม่อาจปฏิบัติศาสนกิจได้สะดวก

คุณสมบัติดังกล่าวข้างต้นเป็นไปตามกฎมหาเถรสมาคม ฉ.17 พ.ศ.2536 หมวด 3 ข้อที่ 14 ---[3]
ซึ่งระบุไว้ว่า "พระอุปัชฌาย์ต้องงดเว้นการให้บรรพชาอุปสมบทแก่คนต้องห้ามเหล่านี้
(๑) คนทำความผิดหลบหนีอาญาแผ่นดิน
(๒) คนหลบหนีราชการ
(๓) คนต้องหาในคดีอาญา

(๔) คนเคยถูกตัดสินจำคุกโดยฐานเป็นผู้ร้ายสำคัญ
(๕) คนถูกห้ามอุปสมบทเด็ดขาดทางพระศาสนา
(๖) คนมีโรคติดต่อเป็นที่น่ารังเกียจ เช่น วัณโรคในระยะอันตราย
(๗) คนมีอวัยวะพิการจนไม่สามารถปฏิบัติกิจพระศาสนาได้"

ขณะนี้คุณอริสมันต์, คุณกำลังเป็นจำเลยในคดีที่อยู่ในระหว่างการประกันตัวถึง 3 คดีดังต่อไปนี้
1. จำเลยในคดีร่วมกันก่อการร้าย หมายเลขคดีดำที่ อ.4958/2554
2. จำเลยในคดีหมิ่นประมาท นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตนายกรัฐมนตรี หมายเลขคดีดำที่ อ.4177/2552
3. จำเลยในคดีหมิ่นประมาท พล.ต.ต.อำนวย นิ่มมะโน รอง ผบช.น. หมายเลขคดีดำที่ อ.1463/2553

ผมจึงอยากฝากคำถามต่อคุณอริสมันต์ว่า คุณรู้บ้างหรือไม่ว่า การขอบวชอุปสมบทของคุณในครั้งนี้ จะเป็นเหตุให้พระอุปัชฌาย์ในพิธีอุปสมบทต้องถูกถอดถอนออกจากตำแหน่งได้ (กฎมหาเถรสมาคม ฉ.17 พ.ศ.2536 ข้อ 34 ระบุไว้ว่า "การให้ถอดถอนจากตำแหน่งหน้าที่พระอุปัชฌาย์นั้น จะทำได้ต่อเมื่อพระอุปัชฌาย์ละเมิดจริยาโดยจงใจให้บรรพชาอุปสมบทแก่คนต้องห้ามตามความในข้อ 14" ---[4])

แหล่งข้อมูลอ้างอิง

[1] http://www.thairath....tent/pol/230730
[2] http://www.watbowon....al/bun/bun.html
[3], [4] http://www.songbr.or...n/god/law17.htm

เรียบเรียงโดย: Captaiin Blue (15 มกราคม พ.ศ.2555)
จากคุณ : ขุนศึกแห่งปราชญ์
http://www.pantip.co...NE11581076.html

ถ้าเป็นอย่างนี้ ของขวัญชัยที่อุดร
ก็น่าจะเข้าข่าย "ถอดถอน" พระอุปัชฌาย์ได้เหมือนกันน่ะ ?...

ว่าแต่ว่า ขั้นตอนจะเป็นยังไงบ้าง ใครพอทราบช่วยชี้แน่ะด้วยครับ...

#2 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:13

ฟันธงว่าไม่โดนแน่นอนครับ
วงการสงฆ์ ทำผิด เขาดูที่เส้นก่อน
ถ้าเส้นใหญ่ "หลุด" เสมอครับท่าน
ลองเซ็คดูได้ครับ พวกจิ้งเขียวที่โดน เพราะเส้นไม่ใหญ่
ถึงมีคนบูชากันมากมาย ลองเทียบกับหลวงพ่อปราโมทย์
กับ หลวงตาบัว และ ธรรมกาย ดูก็ได้ครับ หลวงพ่อปราโมทย์
โดนเล่นงานซะแย่ หาว่าอวดอุตริบ้างล่ะ แต่ "ธรรมะกลาย"
อวดว่าตัวเองไปนิพพานได้ แม้กระทั่งโอนที่เข้าชื่อตัวเอง
ยังไม่เป็นอะไรเลย

ถ้าใครบวให้กี้ร์ คงต้องเส้นใหญ่ ดังนั้นจึงฟันธงว่าไม่โดนครับ

#3 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:20

วงการสงฆ์ ทำผิด เขาดูที่เส้นก่อน
ถ้าเส้นใหญ่ "หลุด" เสมอครับท่าน
ลองเซ็คดูได้ครับ พวกจิ้งเขียวที่โดน เพราะเส้นไม่ใหญ่
ถึงมีคนบูชากันมากมาย ลองเทียบกับหลวงพ่อปราโมทย์
กับ หลวงตาบัว และ ธรรมกาย ดูก็ได้ครับ หลวงพ่อปราโมทย์
โดนเล่นงานซะแย่ หาว่าอวดอุตริบ้างล่ะ แต่ "ธรรมะกลาย"
อวดว่าตัวเองไปนิพพานได้ แม้กระทั่งโอนที่เข้าชื่อตัวเอง

ถ้าใครบวให้กี้ร์ คงต้องเส้นใหญ่ ดังนั้นจึงฟันธงว่าไม่โดนครับ

บางรูป วันนี้ยังลอยหน้าลอยตาได้อยู่เลยครับ

(ทุกท่านคงรู้ดีว่าเป็นใคร???)

Edited by David_GinoLa, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:27.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#4 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:22

บวชเพื่อหนีคดี ก๊ากๆๆๆๆ ไอ้หน้าตัวเมียเอ๊ย ทำศาสนาเสื่อมหมด
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#5 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:28

เคยได้ยินแต่บวชเข้าประเทศ พึ่งเคยได้ยิน บวชหนีออกนอกประเทศ

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:44

ชอบคห.นี้ในพันดริฟท์ กดให้กีฟไปไม่รอช้า

ความคิดเห็นที่ 6 MsgStatus(Msv[6], 6);
ไม่ใช่ "คน" ... บวชได้หรอครับ ><

จากคุณ : จะมาห่มเหลืองทำไม (Pretti_mania)

gladiator 1.jpg

#7 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:46

คนที่บวชให้ ก็ไม่ถือเป็นพระ ถือเป็น ชายหัวโล้นแต่งกายเลียนแบบสงฆ์ ทำมาหากิน เป็นอาชีพ เท่านั้น

ถอดถอนได้หรือไม่ ตามที่ คุณ eAT และ คุณ David_Ginola ว่าไว้นั่นแหละครับ

ขนาดพระที่ปาราชิกแล้วรูปหนึ่ง วันนี้ยังลอยหน้าลอยตาอาศัยผ้าเหลืองหากินได้อยู่เลยครับ

(ทุกท่านคงรู้ดีว่าเป็นใคร???)

ขนาดเจ้าลัทธิตัวพ่อมันยังไม่ทำตามกฏหมายเลย กฏมหาเถรสมาคม มีหรือ สาวกมันจะฟัง ...

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

#8 David_GinoLa

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:53

ชอบคห.นี้ในพันดริฟท์ กดให้กีฟไปไม่รอช้า

ความคิดเห็นที่ 6 MsgStatus(Msv[6], 6);
ไม่ใช่ "คน" ... บวชได้หรอครับ ><

จากคุณ : จะมาห่มเหลืองทำไม (Pretti_mania)

มนุษยโสสิ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#9 ไทยไกลบ้าน

ไทยไกลบ้าน

น้องเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:54

กลัวเหมือนกันค่ะ รัฐบาลชุดนี้ มักจะทำอะไรที่คนธรรมดาสามัญเขาไม่ทำกัน พวกพ้องมาก่อน ผิดถูกไม่สำคัญ กรูจะทำซะอย่าง

#10 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:03

ไม่ใช่คนบวชได้ถ้าเป็นนาค แต่ถ้าเป็น***เขาไม่รับบวชนะครับ
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#11 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:04

ผมยังไม่ชัดเจนเรื่ององค์อุปัชฌาย์ของ พี่กี้ร์แกนะครับ รู้เพียงแค่จะไปบวชวัดสัมพันธวงศ์ อันมี เจ้าประคุณ สมเด็จพระมหาวีรวงศ์ (มานิต ถาวรเถระ ป.ธ.๙) กรรมการมหาเถรสมาคม เป็นเจ้าอาวาส จากการเสาะข้อมูลเบื้องต้นยังไม่มีการเข้าไปกราบนมัสการท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯเลยครับ ผมจึงคิดเอาว่าไม่น่าจะใช่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯที่จะเป็นองค์อุปัชฌาย์ แต่อาจจะเป็นพระมหาเถระในวัดที่ได้รับตราตั้งพระอุปัชฌาย์ ซึ่งอาจจะเป็นผู้ช่วยเจ้าอาวาส อย่าง พระพรหมเมธี ผู้ช่วยเจ้าอาวาส , กรรมการมหาเถรสมาคม ก็ได้มั้งครับ แต่ผมว่าท่านเจ้าคุณพรหมเมธี ท่านคงมีวิจารณญาณที่เหมาะและสมในการจะบรรพชาอุปสมบทให้ อย่างแน่นอน
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#12 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:12

ผมยังไม่ชัดเจนเรื่ององค์อุปัชฌาย์ของ พี่กี้ร์แกนะครับ รู้เพียงแค่จะไปบวชวัดสัมพันธวงศ์ อันมี เจ้าประคุณ สมเด็จพระมหาวีรวงศ์ (มานิต ถาวรเถระ ป.ธ.๙) กรรมการมหาเถรสมาคม เป็นเจ้าอาวาส จากการเสาะข้อมูลเบื้องต้นยังไม่มีการเข้าไปกราบนมัสการท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯเลยครับ ผมจึงคิดเอาว่าไม่น่าจะใช่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯที่จะเป็นองค์อุปัชฌาย์ แต่อาจจะเป็นพระมหาเถระในวัดที่ได้รับตราตั้งพระอุปัชฌาย์ ซึ่งอาจจะเป็นผู้ช่วยเจ้าอาวาส อย่าง พระพรหมเมธี ผู้ช่วยเจ้าอาวาส , กรรมการมหาเถรสมาคม ก็ได้มั้งครับ แต่ผมว่าท่านเจ้าคุณพรหมเมธี ท่านคงมีวิจารณญาณที่เหมาะและสมในการจะบรรพชาอุปสมบทให้ อย่างแน่นอน

ถ้าคิดในแง่ดีไว้ก่อน ผมว่าพระส่วนมาก ไม่ค่อยรู้เรื่องทางโลกหรอก
เจ้ากีร์ทำอะไรมา คงไม่รู้ ขึ้นอยู่กับลูกศิกษ์ใกล้ชิดมากว่า ว่าจะชงไปทางไหน
พระถ้าปฏิบัติธรรมกันจริงๆ กับมีหน้าที่สอนธรรมะ จะไม่มีทางรู้ว่าเจ้ากี้ร์มันไป
ทำอะไรไว้แน่นอน ถ้าลูกศิษย์ไม่บอก "เสร็จแน่ๆ "

#13 David_GinoLa

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:20

เกรงว่าจะได้พระกลุ่มนี้เป็นอุปัชฌาย์นะสิครับ

http://www.youtube.com/watch?v=A5zRQe0l5F0

#14 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:35

ผมว่าอริสมันต์น่าจะไปปรึกษาขอบวชกับเจ้ากูรูปนี้นะครับ

พระครูสุเทพสิทธิคุณ

เจ้าอาวาสวัดศรีบุญเรือง จ.เชียงใหม่

เจ้าคณะตำบลหนองหอย

พระวินยาธิการ ( ตำรวจพระ ) คณะสงฆ์ อ.เมือง จ.เชียงใหม่

พระอุปัฌาย์ประจำตำบลหนองหอย

น่าจะเข้าทางกันได้ จะได้ไปทีเดียวทั้งคู่เลย ทั้งอุปัชฌาย์และพระกี้ร์

สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#15 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:45

จะไม่เข้าวัดดังกล่าวแน่นอน...วัดศรีบุญเรือง หนองหอย เจียงใหม่...
พระขึดพระเสื่อม...เอิ้ววววว ยะอ่ะหยังบ่จ้องบ่ใจ้...เสียดายผ้าเหลือง
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#16 ใต้หล้า

ใต้หล้า

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:50

สนธิ ลิ้มทองกุล โดนคดี ยังบวชได้

เข้าใจอะไรบ้างหรือเปล่า เห่อ

#17 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:02

สนธิ ลิ้มทองกุล โดนคดี ยังบวชได้

พี่ใต้ล่าครับ พี่อย่าสักแต่ว่าพูดหรือเขียนเลียนแบบมนุษย์ครับ
พี่ต้องมีสามัญสำนึกด้วย

ตอนสนธิบวช โดนคดีหมิ่นประมาทครับ

พี่ไม่เข้าใจอะไร พี่ควรศึกษาก่อนนะ
ผมอายแทนพี่

อ้อ
ผมถามพี่ไว้ในอีกกระทู้นึงเรื่องท่านจตุพร ทำไมพี่ไม่ไปตอบครับ
กล้าๆ หน่อย อย่าทำตัวอย่างนี้ มันไม่สุภาพครับ

#18 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:02

ใต้หล้าเอ้ยยย ทีหลังไม่รู้อะไรให้แล้วถามนะครับ

ในหลักพระวินัยจริงๆ พระพุทธเจ้าทรงห้ามมิให้คนเป็นหนี้เป็นสินบวชเพราะระหว่างบวชต้องมุ่งทำจิตใจให้สงบ ถ้ามีหนี้สินมาก เข้ามาบวชแล้ว เจ้าหนี้ก็จะคอยมารบกวนจิตใจพระ และอาจรบกวนเจ้าอาวาสที่บวชได้ ก็จะเป็นปัญหา ไม่สามารถจะประกอบศาสนกิจได้สะดวก พระองค์จึงทรงตั้งด่านสะกัดว่าเวลาบวช ต้องมีการซักอุปสัมปทาเปกขะ (ผู้อยากบวช) ถึงอันตรายิกธรรม หนึ่งในอันตรายิกธรรมก็คือถามว่ามีหนี้สินหรือไม่? คำบาลีว่า อนโณสิ (เจ้ามีหนี้สินหรือไม่?) เรื่องนี้มาในพระไตรปิฎกเล่ม 4 (วิ.มหา.4/142/188)

เท่าที่ผมรู้มา คุณสนธิ ลิ้มทองกุลเคยประกอบธุรกิจแล้วล้มละลาย คำว่า ‘ล้มละลาย’ ก็แปลว่าหนี้สินที่มีสูญปล่าว พูดง่ายๆ ก็คือคุณสนธิไม่มีทั้งทรัพย์สินและไม่มีหนี้สิน เป็นไทแก่ตัวเอง ไม่เพียงเท่านั้น กิจการที่คุณสนธิบุกเบิกในนามมูลนิธิฯ อย่างเช่นเอเอสทีวีก็ดี หนังสือพิมพ์ผู้จัดการก็ดี ฯลฯ เติบโตและได้รับการสนองตอบเป็นอย่างดี เลี้ยงตัวเองได้อยู่แล้ว ถึงจะมีหนี้สินอยู่บ้างเหมือนธุรกิจอื่นๆ ทั่วไป แต่ก็มีทรัพย์สินเกินกว่าหนี้สิน จึงไม่มีปัญหาอะไร

http://www.bodhinanda.com/webboard.php?id=24&wpid=0030

#19 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:28

วงการพระนะพ่อคุณเอ๋ย
มาเฟียชิดซ้าย

สมเด็จพระสังฆราชเคยมีพระลิขิตว่า
บุคคลผู้นี้พ้นจากความเป็นพระไปแล้ว
เดี๋ยวนี้ก็ยังอยู่ดี

กรณีนี้ก็เช่นกัน
น่าจะไปวัดที่ข้างบนว่า
อะไรหอยๆนั่นแหละเหมาะ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#20 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:37

เวลานี้มีพระสงฆ์ ชายห่มผ้าเหลืองจากต่างจังหวัดมาอาศัยวัดสัมพันธวงศ์จำนวนมาก.....
เมื่อไม่นานนี้ก็ชายห่มเหลืองทำอัปรีย์ให้พุทธศาสนา......ฮา

พร้อมยึดคืนฐานานุกรมด้วย กับจ่อดำเนินคดีอาญาอีก

มติสงฆ์วัดสัมพันธ วงศ์ ให้ขับ "พระครูพันธกิจประจักษ์" เจ้าของจักษุธาตุเจ้าปัญหาออกจากวัดหลังไม่ยินยอมให้ตรวจพิสูจน์ว่าเป็นของ จริงหรือของปลอม แถมยึดตำแหน่งฐานานุกรมคืนวัดด้วย เตรียมปรึกษานักกฎหมายจัดการดำเนินคดีตามขั้นตอน ขณะที่พระครูต้นเหตุไม่ยี่หระ ยังยืนยันความบริสุทธิ์ เหน็บเป็นแค่พระบ้านนอกไม่มีสิ่งเคลือบแฝง โอ่เงินค่าก่อสร้างเจดีย์บรรจุจักษุธาตุ 600 ล้านบาทเรื่องจิ๊บๆ

กรณี วัดสัมพันธวงศ์ ถนนทรงสวัสดิ์ เขตสัมพันธวงศ์ กทม. ตั้งคณะกรรมการตรวจสอบข้อเท็จจริงการอ้างว่ามีพระบรมสารีริกธาตุส่วนจักษุ ธาตุ ของพระครูพันธกิจประจักษ์ ภูริปญฺโญ สังกัดวัดป่าศรีคุณาราม จ.อุดรธานี พระอาคันตุกะที่มาอาศัยจำพรรษาในวัด นำมาเปิดให้ ประชาชนบูชาว่าเป็นของแท้หรือของเทียม เพื่อป้องกันไม่ให้มีการแอบอ้างหลอกลวงประชาชน แต่พระครูพันธกิจประจักษ์ไม่ยอมให้ตรวจพิสูจน์ อ้างว่าพระบรมสารีริกธาตุส่วนจักษุธาตุเป็นของสูงและไม่ควรแตะต้อง

http://www.thairath....day/view/155308

Edited by ปุถุชน, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:42.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#21 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:43

หนีกรรมในใจไม่พ้น

#22 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:43

อั๊ยหย๋า ! กระทู้ขึ้นแนะนำ อยู่ดีดี
ถูกมือดี อุ้มหายไปเสียแล๊ะ...

สงสัยจะกลับไปสู่ ยุคทมิฬแห่งโลกไซเบอร์ อีกแล้ว...

แบบว่า พวกมากลากไป ชวนกันอุ้มหรือไม่ก็ป่วนกระทู้
แล้วก็แจ้งลบไปยัง WM ด้วยข้อหา...

"ชวนทะเลาะ หรือก่อให้เกิดความขัดแย้ง"

#23 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:56

อั๊ยหย๋า ! กระทู้ขึ้นแนะนำ อยู่ดีดี
ถูกมือดี อุ้มหายไปเสียแล๊ะ...

สงสัยจะกลับไปสู่ ยุคทมิฬแห่งโลกไซเบอร์ อีกแล้ว...

แบบว่า พวกมากลากไป ชวนกันอุ้มหรือไม่ก็ป่วนกระทู้
แล้วก็แจ้งลบไปยัง WM ด้วยข้อหา...

"ชวนทะเลาะ หรือก่อให้เกิดความขัดแย้ง"

ประชา(พัน)ธิปไตยไงครับ!!

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#24 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:10

(4) คนมีคดีค้างในศาล

ข้อนี้ข้อเดียวก็บวชไม่ได้แล้วครับ / ถ้ายังจะฝืนบวช โกนหัว ห่มเหลือง ขออนุญาตยืมคำจากหนังเรื่องนาคปรกมาใช้นะครับว่า มันเป็นการ "ปล้นผ้าเหลือง"

แล้วถ้าเป็นการปล้นผ้าเหลือง อย่าหวังเลยว่าจะได้บุญ บาปมากขึ้นกว่าเก่าด้วยซ้ำ

ซึ่งถ้าฝืนจริงๆ นึกเล่นๆว่าตอนแห่นาค นังนกแก้ว จะมาเดินถือหมอนให้ไอ้กี้ร์ไหม ฮึๆๆ :D

Edited by GermanManiac, 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:12.

#25 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:16

:D ที่ว่า "นะจ๊ะๆ บริจาค 10 ล้านได้สวรรค์คอนโด ขุดสมบัติโคตรเหง้ามาขายบริจาคหมด 100 ล้าน ได้สวรรค์เป็นบ้านพร้อมที่ดิน + สมาชิกสนามกอล์ฟตลอดอายุเทพฯ" ป่าว...เอิ๊กๆๆๆ

:rolleyes: นี่ก็ว่ามันบวดได้ แต่ก็แค่คนบวดให้ใส่หัวกะทิเยอะๆ เอ๊ย...ก็เลิกกราบ ก็แค่นั้น...การบวช ณ วันนี้เป็นไปตามท่านว่านั่นแหละ

:ph34r: ว่าแต่ที่มันจะบวดเนี่ย แผนหมาขี้เรื้อนหนีน้ำร้อนลวกรึเปล่า....
:) Sometime...Sun shine through the rain...