Jump to content

- - - - -

สั้นๆ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
36 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:59

อ่านเอา

Attached Images

#2 ใต้หล้า

ใต้หล้า

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:00

คนที่ฉีกรัฐธรรมนูญ
แสดงว่าเขาอยากทำผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญ

เอ้า ว่ามา กฎหมายใหนใหญ่กว่ารัฐธรรมนูญ

#3 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:01

เห็นด้วย จขกท

Edited by Charlie, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:01.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#4 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:02

แสดงว่าเขาอยากทำผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญ

เอ้า ว่ามา กฎหมายใหนใหญ่กว่ารัฐธรรมนูญ

มีหลักฐานการฉีกมะอ่ะ เห็นฉีกทีไร 112 ยังอยู่ทุกที่ 19 ครั้งแล้ว โห๊ะ

ใต้หล้า คงมีสิ่งเดียวไม่รู้ คือความจริงกระมัง

รบกวน ใต้หล้า อธิบาย รธน 40 กับ 50 มันต่างกันอย่างไร หน่อยได้มะครับ แล้วค่อยมาจำกัดความคำว่าฉีก

ไอ่ที่ พวกแก เข้าชื่อกันแก้ไข รธน 50 นะ มันก็มาจาก รธน50

เกลียดตัว อย่ากินไข่ เกลียดปลาไหล อย่ากินน้ำแกง

นายกปูที่ชาบูชาบู ก็มาจาก รธน 50 ก็ไล่แม่งมันออกไปด้วยสิ โธ๋

Edited by KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:04.

#5 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:08

ผมว่า 50 มันทำให้นัการเมืองที่เล่นการเมืองแบบผลประโยชน์และพวกพ้องไม่ชอบ เพราะมีข้อกฏหมายห้ามอยู่ แล้วเพราะมีไอเอี้ยอยู่ตัวมันฉีก รัฐธรรมนูญโดยใช้ระบบเผด็จการรัฐสภาหาช่องออกกฎหมายเอื้อพวกฟ้องและโกง แม้กระทั้งภาษีมันก็ไม่จ่าย แปลงข้อกฎหมายเป็นกฎของมัน ไอหมาแดงคงแกล้งลืม ร้องหาแต่ประชาธิปไตย

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#6 ใต้หล้า

ใต้หล้า

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:11

ทางยุโรปกฎหมายประหารชีวิต ก็อยู่มานานนะ แล้วเขายกเลิกทำไำม

งง ใหนบอกกฎหมายผิืดอะไร ถ้าคนทำไม่ไปละเมิด

ใหนบอก คนที่ต้องการยกเลิกกฎหมายใด แสดงว่าเขาอยากทำผิดกฎหมายนั้น

เอ้าทีนี้ วนกลับมาคำถาม ของอาจารย์ มธ เอ้าตอบไง ?

#7 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:21

-ทำไมต้องอยากไปแก้กันจังไอรัฐธรรมนูฐ เดี๋ยวนี้มันไม่ประชาธิปไตยตรงไหน เค้าทำประชามติมาแล้วนะ ประชาชนแบบเราจะเดือดร้อนอะไรมีแต่นักการเมืองชั่วๆมันเดือดร้อน ผมเห็นแก้มันมานานแล้วก็ไม่เห็นมีใครเดือดร้อน หรือใต้หล้าเดือดร้อนอะไรบอกมาดิ
-กับ ม112 คนที่ไม่เคยมีหัวคิดเลวๆอยู่ๆจะไปด่าใครให้โดนหมิ่นไหม คนดีๆทั่วไปเค้าคงไม่กลัวหรอกกฎหมายแบบนี้ เวลาเค้าจะจับต้องมีหลักฐานไม่ใช้ใส่ร้าย แล้วกฎหมายถึงจะเอาผิดได้ เหมือนไอแก่ที่โดนจับขังคุกไปเพราะว่าจนด้วยหลักฐาน อย่างน้อย สองกะทง แต่ทนายพวกหมาแดงมันไม่ช่วยมันอยากให้ไอแก่ติดคุก

#8 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:30

ทางยุโรปกฎหมายประหารชีวิต ก็อยู่มานานนะ แล้วเขายกเลิกทำไำม

งง ใหนบอกกฎหมายผิืดอะไร ถ้าคนทำไม่ไปละเมิด

ใหนบอก คนที่ต้องการยกเลิกกฎหมายใด แสดงว่าเขาอยากทำผิดกฎหมายนั้น

เอ้าทีนี้ วนกลับมาคำถาม ของอาจารย์ มธ เอ้าตอบไง ?

เอ้า ให้ทุกประเทศใช้กฎหมายยุโรปเลยดีไหม :D
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#9 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:41

เฮ้ยเอ็งเข้าใจไรผิดเปล่า กฎหมายประหารชีวิต ไม่มีนะโว้ย มีแต่ยกเลิกการลงโทษประหารชีวิต ไ อ้คว าย โ ง่นิ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#10 the cop

the cop

น้องใหม่

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:44

ใต้หล้าไม่เข้าใจกฎหมายจริงๆ

การประหารชีวิตเป็นโทษตามกฏหมาย สำหรับผู้ทำผิดกฎหมายโว้ย
ยุโรปเค้าไม่ได้ยกเลิกกฏหมาย แต่เค้ายกเลิกโทษประหาร

#11 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:44

พี่ใต้ล่าครับ พี่มาออกความเห็นเรื่องกฏหมาย พี่มีความรู้เรื่องกฏหมายหรือเปล่า

กฏหมายทั่วไป โดยเฉพาะกฏหมายอาญา มีหลักปรัชญาที่ต่างจากรัฐธรรมนูญนะครับ
เปรียบเหมือนตูด ไม่ใช่ก้นน่ะครับ
ตูดเอาไว้ขี้ ก้นเอาไว้นั่ง

กฏหมายอาญานี่ เป็นกฏหมายห้ามครับ
แต่รัฐธรรมนูญเป็นกฏหมายส่งเสริมครับ

วันหลังพี่ใช้สมองให้มากกว่านี้เวลาออกความเห็นได้ใหมครับ

#12 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:51

พี่ใต้ล่าครับ พี่มาออกความเห็นเรื่องกฏหมาย พี่มีความรู้เรื่องกฏหมายหรือเปล่า

กฏหมายทั่วไป โดยเฉพาะกฏหมายอาญา มีหลักปรัชญาที่ต่างจากรัฐธรรมนูญนะครับ
เปรียบเหมือนตูด ไม่ใช่ก้นน่ะครับ
ตูดเอาไว้ขี้ ก้นเอาไว้นั่ง

กฏหมายอาญานี่ เป็นกฏหมายห้ามครับ
แต่รัฐธรรมนูญเป็นกฏหมายส่งเสริมครับ

วันหลังพี่ใช้สมองให้มากกว่านี้เวลาออกความเห็นได้ใหมครับ

สมองไม่มี มีแต่ หนองใน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#13 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:53

เพิ่มให้อีกความเห็นนึง

"คนที่คิดว่ากฎหมายทำให้ตัวเองเสียเปรียบ เขาก็อยากจะแก้ไขกฎหมายนั้นให้ถูกใจตัวเอง"
จาก ประชาชนคนหนึ่งที่ถูกกล่าวหาว่าเป็นสลิ่ม

Edited by มะเขือเทศเน่า, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:55.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#14 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:53

สิงคโปร์จับนักเขียนวิจารณ์โทษแขวนคอ

เขาอาจจะโดนฟ้องใน 2 ข้อหา มีอะไรบ้าง
1.ตำรวจกำลังสอบสวนเขาในข้อหาหมิ่นประมาท (Criminal defamation) เกี่ยวข้องกับหนังสือของเขาที่วิจารณ์นโยบายการใช้โทษประหารชีวิตของสิงคโปร์ ว่ามีสองมาตรฐาน (double standards) ข้อหานี้มีโทษจำคุกสุงสุด 2 ปีหรือปรับ หรือทั้งจำทั้งปรับ
2.สำนักงานอัยการสูงสุดกำลังพยายามจะเล่นงานเขาในข้อหา"หมิ่นอำนาจศาล" (contempt of court charges) ด้วย โดยให้เหตุผลว่าข้อความในหนังสือของเขานั้น ระบุว่า ไม่อาจเชื่อถือได้ว่าระบบศาลยุติธรรมของสิงคโปร์ มีความซื่อตรง ไม่ลำเอียง และมีความเป็นอิสระ

http://www.suthichai...com/detail/4396

นี่ละกฎหมายผิืดอะไร ถ้าคนทำไม่ไปละเมิด วิพากษ์วิจารณ์กฏหมายยังโดนติดคุกทำมั้ยประชาชนประเทศเขาไม่ให้ยกเลิกอ้างเสรีภาพเหมือนกับประเทศไทยบ้าง ก็เพราะเขาเคารพกฏหมายไง
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#15 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:09

ไม่รู้ที่ผมจะยกตัวอย่างนี่ เกินสมองพี่ใต้หรือเปล่า
ถ้าเกินก็ขออภัย แต่เด็กมัธยมต้นแถวบ้านเขาเข้าใจกันนะครับ

กฏหมายอาญานี่เปรียบเหมือนศีล 227
คือพระพุทธเจ้าตราขึ้นหลังมีคนทำผิด
ไปอ่านหนังสือ "ต้นบัญญัติ" ดูนะครับ
ว่าแต่ละข้อมีเหตุแวดล้อมอย่างไร

เมื่อบัญญัติแล้ว ก็ยกโทษให้คนต้นเหตุ ถือว่าไม่รู้ แล้วก็บังคับใช้ต่อมา
ส่วนรัฐธรรมนูญนั้น เหมือนพระไตรปิฏก นานๆ ก็ชำระที
แต่ชำระให้บริสุทธิ์นะ เพราะมันมีพวกอย่างเชี่ยแม้ว ปลอมปนเข้ามามาก

สมัยพระเจ้าตาก ไปเมืองใหนท่านก็จับพวกห่มเหลืองมาไล่หนังสือ
เจอพระปลอมท่านก็ให้บั่นหัวซะ ถือว่ามารศาสนาเป็นโทษหนัก

ทีนี้ท่านเข้าใจหรือยังครับ
แม้วโดนพระเจ้าตาก เอ้ยคมช บั่นหัว
เพราะมันปลอมปนประชาธิปไตย

ส่วนไอ้นิติระยำราดนั่น มันจะแก้ศีล ไม่ได้ชำระพระไตรปิฏก
ถ้าเจอพระเจ้าตาก ท่านก็จะบั่นหัวเหมือนกัน

เข้าใจหรือยังครับ

#16 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:10

มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#17 ใต้หล้า

ใต้หล้า

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:14

พึ่งรู้นะ ว่ากฎหมายอาญา แก้ไม่ได้ เหมือนกฎหมายรัฐธรรมนูญ ไม่ทราบใครไม่ใช้สมอง อะครับ

#18 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:14

มิน่า ไอ้แม้วมันถึงยังตั้งหน้าตั้งตาเปิดหมู่บ้านเสื้อแดง เพราะ แบบนี้นี่เอง .... โง่แล้วเจือกขยัน
กฏหมายประหารชีวิตอะไร แค่ยกเลิกโทษประหาร ไม่ได้ยกเลิกกฏหมาย เมายาฆ่าหญ้าก็ไปนอนเหอะ

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

#19 korkang

korkang

ขาประจำ

ใต้หล้าไม่เข้าใจกฎหมายจริงๆ

การประหารชีวิตเป็นโทษตามกฏหมาย สำหรับผู้ทำผิดกฎหมายโว้ย
ยุโรปเค้าไม่ได้ยกเลิกกฏหมาย แต่เค้ายกเลิกโทษประหาร

อุ่ย จี๊ดขึ้นสมอง :wacko:

#20 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:20

พึ่งรู้นะ ว่ากฎหมายอาญา แก้ไม่ได้ เหมือนกฎหมายรัฐธรรมนูญ ไม่ทราบใครไม่ใช้สมอง อะครับ

กรรมเวร ผมไม่เคยเรียนกฏหมายยังเข้าใจเลยว่า..ประโยคนี้หมายถึง
กฏหมายที่เอาไว้ห้าม ไม่ได้หมายถึง ห้ามแก้กฎหมาย

เอาฮาใช่มั้ยเนี่ย ฮาโคตรๆ

****แก้คำผิด ขำจนปวดท้องล่ะ

Edited by SPDZ, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:22.

มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#21 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:26

มีตรงใหนครับที่บอกว่ากฏหมายอาญาแก้ไม่ได้
กฏหมายอะไรก็แก้ได้ทั้งนั้น

ตกลงพี่ใต้หล้านี่อ่านภาษาคนไม่รู้เรื่องจริงๆ
ผมจะไล่เรียงอีกที อ่านช้าๆ ค่อยๆ ทำความเข้าใจนะครับ

1 มีคนยกคำพูดมาว่า คนที่อยากแก้กฏหมาย เพราะอยากทำผิดกฏหมายข้อนั้น

2 พี่ใต้หล้าอยากอวดรู้ แส่ออกมาว่า คนที่ฉีกรัฐธรรมนูญแปลว่าอยากทำผิดรัฐธรรมนูญ

3 ผมกลัวพี่ใต้หล้าโชว์โง่มากกว่านี้ ก็เลยเตือนว่า กฏหมายสองตัวมาจากรากความคิดที่ต่างกัน

4 แล้วก็เลยยกตัวอย่างที่เข้าใจง่าย เรื่องศีลกับพระไตรปิฏก

5 แล้วจึงสรุปว่า พวกระยำนิติราดเสี้ยนอยากจะทำน่ะ เทียบได้กับอะไร

6 พี่ใต้หล้าไม่น่าอ่านข้อความแบบเม้มมาทีละประโยค แล้วรีบงับเลย

ทำแบบนี้ คนเขาก็รู้หมด ว่าพี่น่ะโง่
ความรู้ก็ไม่มี ความเข้าใจก็ไม่มี พูดได้เหมือนคนอาจจะไม่ใช่คนนะ
แบบอียิ่งงัย เขาถึงเรียกมันว่านกแก้ว พี่ใต้หล้าต้องเก็บขนหางให้มิดชิดหน่อยครับ
โชว์โง่บ่อยๆ คนเขารำคาญน่ะ

จุ๊บๆๆๆๆ

#22 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:32

ผมจะติดคุกไหมครับ ... ผม ค้านการแก้ 112 นิติราษฏร์.... มาแจ้งจับผมด้วยนะครับ

Edited by redfrog53, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:32.

#23 ใต้หล้า

ใต้หล้า

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:32

ตลกละ

พระไตรปิฎก ที่สังคยานามา ไม่เคยมีการแก้ใขเพิ่มเติมอะไรให้บริสุทธิ์ มีแต่รวบรวมหลายหมวดให้เข้ามาอยู่หมวดเดียวกัน พระไตรปิฎก กับ พระวินัย เหมือนกัน คือไม่มีการแก้
พระพุทธเจ้าเป็นที่สุด ดังนั้นพระพุทธเจ้าคือความคิดที่สมบูรณ์ มีญาณอ่านไปถึงอนาคต และย้อนอดีตได้หมด ดังนั้น จะเอา พระวินัย พระไตรปิฎก ไปเปรียบเทียบกับ กฎหมายที่มนุษย์ธรรมดาคิดขึ้นมาได้อย่างไร แล้วยังมาบอก กฎหมายอาญา สมบูรณ์แบบแล้ว เหมือนพระวินัย

เทียบกันไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง ความคิดพระพุทธเจ้า กับ มนุษย์มีกิเลส คนละเรื่องเลย

คุณรู้ไหม พระวินัยก็มีพระที่ดังด้วย อย่าง พระคึกฎทธิ์ สวดแค่ 150 ข้อ ก็มี

Edited by ใต้หล้า, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:33.

#24 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:33

เฮ้ย
ใตหล้า
มรึงก็เอาเห็นผลบอกเขาดิว่า
เอี้ยแม้วพ่อมรึง
อยากแก้ รธน ก็เท่านั้น
เอง
ตรูว่าเขาเข้าใจตัวมรึง
มากกว่า
มั่วๆๆแถยังไงก็ไม่รู้บอก :ph34r:

Edited by metaleka, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:34.

#25 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:39

ก้เข้าใจนะว่าใต้หล้าเชียร์เพื่อไทย หลายเรื่องที่ไม่คุ้นเคย ไม่ชำนาญ

ก็พยายามจะตอบ แต่เรื่องบางเรื่องเป็นเรื่องเฉพาะ เช่นเรื่องกฏหมาย

การเอาความรู้สึกไปอธิบายคงไม่ใช่ บางเรื่องไม่ชำนาญคงต้องปล่อยวางบ้างนะ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#26 wewe

wewe

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:01

ไสหัวไปอยู่ยุโรปบัดเดี๋ยวนี้ มีปัญญามั๊ย

Edited by wewe, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:02.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#27 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:10

ตลกละ

พระไตรปิฎก ที่สังคยานามา ไม่เคยมีการแก้ใขเพิ่มเติมอะไรให้บริสุทธิ์ มีแต่รวบรวมหลายหมวดให้เข้ามาอยู่หมวดเดียวกัน พระไตรปิฎก กับ พระวินัย เหมือนกัน คือไม่มีการแก้
พระพุทธเจ้าเป็นที่สุด ดังนั้นพระพุทธเจ้าคือความคิดที่สมบูรณ์ มีญาณอ่านไปถึงอนาคต และย้อนอดีตได้หมด ดังนั้น จะเอา พระวินัย พระไตรปิฎก ไปเปรียบเทียบกับ กฎหมายที่มนุษย์ธรรมดาคิดขึ้นมาได้อย่างไร แล้วยังมาบอก กฎหมายอาญา สมบูรณ์แบบแล้ว เหมือนพระวินัย

เทียบกันไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง ความคิดพระพุทธเจ้า กับ มนุษย์มีกิเลส คนละเรื่องเลย

คุณรู้ไหม พระวินัยก็มีพระที่ดังด้วย อย่าง พระคึกฎทธิ์ สวดแค่ 150 ข้อ ก็มี

ผมยอมแพ้ครับ เชื่ออย่างบริสุทธิ์ใจเลยว่าพี่โง่จริง
นอกจากโง่แล้ว พี่ยังบิดเบือน เข้าใจผิดในแก่นของเรื่องที่ยกมา และอวดฉลาด
ผมรู้ว่า ที่จะอธิบายต่อไปนี้ ไม่ได้ทำให้พี่ฉลาดขึ้น มีหลักการขึ้น หรือที่ภาษาฝรั่งเขาเรียกว่าสมาร์ทน่ะ
แต่จะเอาความโง่ของพี่ มายำเล่นเป็นบรรณาการอารมณ์มิตรสหายในนี้

คือ ใหนๆ ก็เอาความโง่มาอวด แบบพวกหนังเร่ขายยา เราก็เอาซะหน่อย
พาดผ้าขะม้า เดินไปที่ลานวัด ดูว่าพวกเสื้อแดงโง่ๆ เอาอะไรโง่ๆ มาให้เราฮา

1
ไม่เคยมีการแก้ใขเพิ่มเติมอะไรให้บริสุทธิ์ มีแต่รวบรวมหลายหมวดให้เข้ามาอยู่หมวดเดียวกัน
เด็กประถมปลายเขายังรู้เลย ว่าการจัดหมวดหมู่พระธรรมคำสอนให้กับพระพุทธศาสนานั้น
เกิดครั้งแรก ครั้งเดียว เพราะฉะนั้นที่อวดฉลาดบอกว่า ไม่เคยมีการแก้ไข มีแต่รวบรวม....
จึงใช้อธิบายการสังคายนาครั้งอื่นไม่ได้ คำว่า "มีแต่" แปลว่ามีหลายครั้ง จึงโชว์โง่ของพี่ใต้หล้า

2
แล้วยังมาบอก กฎหมายอาญา สมบูรณ์แบบแล้ว เหมือนพระวินัย
ใครบอกครับว่ากฏหมายอาญาสมบูรณ์แบบเหมือนพระวินัย
นี่พี่โง่ขนาดอ่านประโยคเปรียบเทียบ เป็นประโยคชี้ชัดเลยหรือ
แล้วการเอาคำที่คนอื่นไม่ได้พูด มายัดใส่ปากคนอื่นน่ะ เขาเรียกเลวครับ
แบบท่านจตุพรเอาเสียงตัดต่อมาใส่ร้ายคนอื่น นิสัยนี้โจรครับ

พี่ใต้หล้า กลับไปอ่านอีกหนเถอะ แค่ไม่กี่บันทัดเอง ทำไมถึงไม่เข้าใจภาษาคนอย่างนี้

3
พระวินัยก็มีพระที่ดังด้วย อย่าง พระคึกฎทธิ์ สวดแค่ 150 ข้อ ก็มี
ประโยคนี้ สุดยอดเลย พี่นี่แย่กว่าสุนัขที่ผมเลี้ยงไว้อีก
ไอ้นั่น ผมสั่งให้มันหยุดขี้ มันก็หยุด สั่งให้นอน ก็นอน

ผมว่ามันต้องรู้แน่เลย ว่าพระวินัย 227 น่ะ ไม่ใช่คน จึงไม่มีพระวินัยที่ดัง
เว้นแต่ตั้งไม่ดี หล่นใส่ศีรษะมารดาท่าน ก็อาจจะดังโปก

พระอะไรคนนั้น สวดแค่ 150 ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับพระวินัยมีกี่ข้อนะครับ
อันนี้เด็กอนุบาลสามก็เข้าใจ

ความจริงผมอยากจะอธิบายให้ละเอียดกว่านี้ แต่กลัวว่าคนอ่านจะกลั้นหัวร่อนานเกินไป
ให้พรรคพวกหัวเราะแค่นี้ก่อนละกัน

รักนะ เด็กโง่.....จ๊วบๆ

#28 So Much

So Much

น้องใหม่

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:34

คุณใต้หล้าควรจะแยกกฎหมายกับบทลงโทษให้ออกนะครับ

#29 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:45

คุณใต้หล้าควรจะแยกกฎหมายกับบทลงโทษให้ออกนะครับ

ขออภัย ใต้หล้ามันแยกแยะดีชั่วยังไม่ถูกเลย มีหรือมันจะแยกแยะอะไรที่มันซับซ้อนได้

Edited by Freethink, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:45.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#30 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:17

อ่านเอา

เห็นด้วยครับ

#31 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:31

เวลาพูดถึงกฏหมายอะไรนะ หัดเอาตัวอย่างมายกบ้างพูดสะกว้าง ยุโรปทั้งหมดหรอ หรือยุโรปประเทศใหนหรอ บอกให้ชัด อ้างอิงอะไรให้มีข้อมูลมาด้วย อย่าเอาแต่ฟังคนอื่นเค้ามา ณ วันนี้ อังกฤษ ก็ยังมีกฏหมายประหารชีวิต แต่ วิธีการตั้งหากที่เปลี่ยนไป

วิธีการลงโทษ ก็เป็นไปตามครรลอง ของแต่ละประเทศไปดูสิ ปากีสถานอย่างงี้ อิหร่านอย่างงี้ ขนาดมาเลย์เชีย กฏหมายยังโหดร้ายกว่าเราอีก นั้นคือการลงโทษ ถามว่าคนที่โดนโทษประหารนะ เพราะอะไร เอาเหตุมาคุยสิ อย่าเจือกเอาแต่ผลมาพูด

โห้ย พูดกับพวกคลั่ง ปชป เอาแต่วาทะกรรมมาพูด ไม่เคยมีอะไรมาอ้างอิง คนกับเดรฉานนะ มันต่างกัน สุนัขเวลามันเห่ามันไม่ต้องรับผิดชอบอะไร กัดยังไม่ต้องรับผิดชอบเลย ไอ่เราเกิดเป็นคน มีการศึกษา ปัญญา วุฒิภาวะ ศาสนา พูดอะไรนะให้มัน ชัดเจน อย่าหลักลอย ก็เลือกเอาจะเป็นคนหรือว่าอะไร

Edited by KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว, 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:33.

#32 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:41

คุณใต้กระโปรงหน้าด้านจังเลยนะ ไอ้พวกที่พยายามจะฉีก จะแก้อยู่ทุกวันนี้ ก็พวกคุณทั้งนั้น
พวกคุณก็อยากฉีกเหมือนกัน เพราะทำผิดรัฐธรรมนูญหลายมาตรา ตอนนี้เลยพยายามจะแก้ จะฉีกให้ได้
ตัวอย่างชัดเจน ชุมนุมโดยมรอาวุธสงครามและซ้องสุ่มกำลังเถื่อนฆ่าทหารและประชาชน อันนี้ผิดรัฐธรรมนูญชัดเจน
เลยพยายามดิ้นจะแก้ให้ได้

#33 Ballbk

Ballbk

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:10

เอ้า ให้ทุกประเทศใช้กฎหมายยุโรปเลยดีไหม :D

มันจะเอาไปเทียบ ยุโรปทำไมวะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#34 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:28

แล้วทำไมต้องแก้ ม.112 ด้วยครับ?
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#35 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:38

เห้นด้วยอย่างยิ่งกับอาจารย์ ทวีเกียรติมั่กๆๆค่ะ
นั่นสินะคะ...ถ้าคนเราอยากยกเลิกกฏหมายนั้นๆมันก็มีแนวโน้มอยากจะทำผิด
กฏหมายนั้นอยู่แล้ว...

บอกตรงๆ ดิฉันไม่ค่อยเข้าใจภาษาของคุณใต้หล้าเลย
บางครั้งอ่านแล้ว งงๆ สำนวนเค้ามากเลยค่ะ
ใช้ชื่อว่าใต้หล้า แต่การแสดงออกของคุณมันนอกหล้ามากเลยนะคะ

#36 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:44

ตลกละ

พอดีไม่ว่างไปยุ่งเรื่องทางธรรมอ่ะ เรื่องทางโลกยังเอาตัวไม่รอดเลย อีกอย่างรู้สึกเจ้ปู จะสังคยนา พระไตรปิฏกไม่ใช่หรอ

#37 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:45

ตลกละ

พอดีไม่ว่างไปยุ่งเรื่องทางธรรมอ่ะ เรื่องทางโลกยังเอาตัวไม่รอดเลย อีกอย่างรู้สึกเจ้ปู จะสังคยานา พระไตรปิฏกไม่ใช่หรอ จะแก้ให้บริสุทธิ์ เหมือนชะนี มีลูกมีผัวแต่ไม่จดทะเบียนอ่ะหรอ อ้อ ลืมไป พ่มันก็เลิกกับเมียไม่ใช่ไม่รักนะ แต่ ห่วงสมบัติ ห้าห้า

Edited by KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว, 17 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:46.