Jump to content

- - - - -

ถ้าคนที่ไม่ไปเลือกตั้งคราวก่อน มีสิทธิในการไปประท้วงไหม?

• Please log in to reply
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 BackRoom

BackRoom

น้องใหม่

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:06

ถ้าคนที่ไม่ไปเลือกตั้งคราวก่อน มีสิทธิในการไปประท้วงไหม?
มีคนเห็นว่ามีสิทธิ แต่อีกคนบอกว่าไม่มีสิทธิเพราะไม่ยอมไปเลือกตั้งเองแล้วจะประท้วง รบ.ทำไม

Edited by BackRoom, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:10.

#2 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:23

ผมว่ามีสิทธิ์ครับ ขนาดตอนนปชมาชุมนุมราชประสงค์ต่างด้าวยังมาชุมนุมได้เลยไม่เห็นมีใครว่า

#3 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:25

ตัดสิทธิ์แค่ลงสมัครครับ  -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#4 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:25

ไปเลือกหรือไม่ๆเกี่ยว ถ้ายังอยากอยู่ในประเทศไทยแบบไม่เป็นขี้ข้าใคร ออกมาร่วมได้เสมอ

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#5 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:26

เด็กชายเอป่วยไม่ได้มาเลือกตั้งหัวหน้าห้อง อยู่มาวันหนึ่งเด็กชายเอจับได้ว่าหัวหน้าห้องโกงข้อสอบ เด็กชายเอไม่มีสิทธิ์ฟ้องครูเหรอครับ

ประชาชนไทยไม่ว่าจะเลือกหรือไม่เลือกรัฐบาลมีสิทธิ์ไล่รัฐบาลครับ เพราะอำนาจรัฐบาลบังคับใช้กับประชาชนทุกคนทั้งที่เลือกและไม่ได้เลือกรัฐบาลเข้ามา

แต่ประชาชนไทยไม่มีสิทธิ์ไปไล่รัฐบาลฮ่องกงหรือรัฐบาลซิมบับเวครับ เพราะอำนาจรัฐบาลนั้นไม่ได้ส่งผลกระทบอะไรกับประชาชนไทย

คนที่บอกว่าไม่มีสิทธิเพราะไม่ยอมไปเลือกตั้งเองแล้วจะประท้วง รบ.ทำไม ไปเรียนหนังสือมาใหม่นะครับโดยเฉพาะวิชาตรรกะศาสตร์

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#6 BackRoom

BackRoom

น้องใหม่

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:41

นอกเรื่องนิด นะครับเครื่องหมายถูกข้างๆ ไว้ทำไรครับ

#7 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:47

แม้ไม่ไปเลือกตั้ง แต่ยังโดนรัฐบานรีดภาษีอยู่ ผมว่า มีสิทธิ์ประท้วงครับ
ถ้าไม่ให้สิทธิ์ประท้วง ก็อย่าไปหน้าด้านเอาภาษีเค้าไปใช้ครับ

Edited by Bourne, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:48.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#8 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:51

หน้าที่ของประชาชนชาวไทย

1. บุคคลมีหน้าที่รักษาไว้ซึ่งชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์และการแกครองระบอบประชาธิปไตบอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
     2. บุคคลมีหน้าที่ปฏิบัติตามกฎหมาย
     3. บุคคลมีหน้าที่ไปใช้สิทธิเลือกตั้ง บุคคลซึ่งไม่ไปเลือกตั้ง โดยไม่แจ้งเหตุผลอันสมควร ย่อมเสียสิทธิตามที่กฎหมายบัญญัติไว้
     4. บุคคลมีหน้าที่ป้องกันประเทศ รับราชการทหาร
     5. บุคคลมีหน้าที่เสียภาษีให้รัฐ
     6. บุคคลมีหน้าที่ช่วยเหลือราชการ รับการศึกษาอบรม ปกป้องและสืบสานวัฒนธรรมของชาติ ภูมิปัญญาท้องถิ่น รวมถึงการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
     7. บุคคลผู้เป็นข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างหน่วยงานราชการ รัฐวิสาหกิจ ราชการส่วนท้องถิ่น มีหน้าที่ดำเนินการให้เป็นไปตามกฏหมายเพื่อรักษาประโยชน์ส่วนรวมอำนวยความ สะดวกและให้บริการแก่ประชาชน

เรื่องเหล่านี้ต้องทำทุกคนแม้ไม่เคยมาเลือกตั้งเลยสักครั้งก็ตาม

#9 boonterm

boonterm

น้องเก่า

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:56

ผมไม่ได้เลือก ผมยังต้องไปไล่เลย

เหนื่อยมากครับ

ส่วนไอ่พวกที่เลือก ปากพล่ามอยู่ได้ไม่เห็นด้วย กฎหมายนิรโทษ  กลับนั่งอยู่บ้านเฉย ไม่รับผิดชอบอะไรเลย

#10 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:56

เขาตัดสิทธิ์ลงสมัคร สส. ผู้ใหญ่บ้าน ฯ แล้วก็ไม่มีสิทธิ์ลงชื่อถอดถอน -_-

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#11 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:00

นอกเรื่องนิด นะครับเครื่องหมายถูกข้างๆ ไว้ทำไรครับ

กดไลค์ความเห็นแบบใน facebook ไงครับ  :D

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#12 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:03

สิทธิโดยชอบในการเป็นเจ้าของประเทศ ใครก็แย่งไปจากเราไม่ได้ครับ มีเพียงความตายเท่านั้นที่พรากสิทธินี้ไปจากเราได้  :D

#13 BackRoom

BackRoom

น้องใหม่

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:04

กดไลค์ความเห็นแบบใน facebook ไงครับ :D
ครับ ขอบคุณครับ เพิ่งสมัครสมาชิกวันนี้เลยยังใช้ไม่เป็น

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน