Jump to content

- - - - -

พุทธะอิสระงอลลล... สุเทพไม่มาเยี่ยมเวทีแจ้งวัฒนะมั่ง

พุทธอิสระ

• Please log in to reply
45 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:54

ฮาดี...

พุทธะอิสระลั่นหากสุเทพไม่มาหาจะยกเลิกเวที
  • 14 มกราคม 2557 เวลา 16:03 น. |

หลวงปู่พุทธะอิสระระบุหาก "สุเทพ" ไม่มาเยี่ยมเวทีแจ้งวัฒนะภายในวันที่ 15 ม.ค.จะยกเลิกเวทีทันที

เมื่อวันที่ 14 ม.ค.เวลา 15.00 น. หลวงปู่พุทธะอิสระ เจ้าอาวาสวัดอ้อน้อย จ.นครปฐม ขึ้นเวทีของกลุ่ม กปปส. ที่แจ้งวัฒนะ พร้อมประกาศว่าหากภายในวันพรุ่งนี้ นายสุเทพ เทือกสุบรรณ เลขาธิการ กปปส. ไม่เดินทางมาเยี่ยมเวทีที่ถนนแจ้งวัฒนะ จะยกเลิกเวทีทันที

นอกจากนี้หลวงปู่พุทธะอิสระ ได้กล่าวอีกว่าเดิมมีกำหนดการจะนำมวลชนไปที่เมืองทองธานี เนื่องจากทราบมาว่าน.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรีได้เดินทางไปทำภารกิจ แต่จากการประเมินผู้ชุมนุมในขณะนี้ไม่เพียงพอที่จะปิดล้อมเมืองทองธานีได้ จึงยกเลิกการเคลื่อนไหวในวันนี้ และจะมีการประชุมร่วมกันกับแกนนำ กปปส.แต่ละจังหวัดในภาค 7 อีกครั้งเพื่อกำหนดแผนการเดินขบวนในวันพรุ่งนี้

ขณะบรรยากาศที่เวทีหน้ากรมสอบสวนคดีพิเศษ ถนนแจ้งวัฒนะ มีการจัดตั้งเต๊นท์เพิ่มเติม ให้กับผู้ชุมนุมได้ใช้หลบแดด และด้านหลังเวทีได้จัดตั้งจุดแถลงข่าวด้วย

ต่อมา หลวงปู่พุทธะอิสระได้เดินทางมายังเวทีลาดพร้าวเพื่อหารือ กับนายสุเทพ

ปล.เดี๋ยวคงมีคนเอารูปพระตอนชุมนุมแดงมาโชว์แหงมๆ 555

ปล.ทางโลก ทางธรรม ต้องแยกให้ออก

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:58

เค้าเคลียร์กันแล้วครับ หลวงปู่เห็นคนน้อย เลยกลัวผู้ชุมนุมจะโดนทำร้าย เลยเอาเวทีของอาจารย์สมเกียรติมารวมกันเป็นเวทีเดียว 

#3 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:02

ปูงอลแม้ว ไม่ยอมกลับมาติดคุกเอง แต่จะหาเรื่องให้ปูติดคุกเองซะก่อน

แหม...ทำไปได้ ดีออก

#4 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:10

*
POPULAR

ด้วยความเคารพ นับถือ และไม่ได้ลบหลู่ใดๆต่อหลวงพ่อพุทธอิสระนะคะ

ดิฉันไม่เห้นด้วยเลยค่ะที่ให้พระสงฆ์มาเป็นแกนนำหรือเกี่ยวข้องกับการชุมนุม

เป้นภาพไม่ดีต่อวงการศาสนาและภาพลักษณ์ที่มองมาจากสังคม

มีแกนนำที่เป้นฆราวาสตั้งเยอะแย่ะ ที่เก่งและสามารถนำมวลชนได้ โดยที่ไม่ต้องพึ่งสงฆ์

ไม่ใช่หรือค่ะ

หรือว่าดิฉันอ่อนไหวเกินไป

#5 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:17

ผมนับถือ หลวงปู่ พุทธอิสระ ของผมมาก ๆ

ผมคาดหวังว่า ถ้าผมตายไปแล้ว

(แน่นอน ผมต้องตกนรก ก่อน เพราะผม

มีเรื่องต้องรับผิดชอบ เยอะแยะ)

ผมอยาก จะปฏิบัติธรรม กับ หลวงปู่

ถ้าผมสามารถ ได้พานพบ หลวงปู่อีก

ผมอยาก อยู่ปฏิบัติธรรม ไปตลอด

ไม่ว่า ผมต้องเกิดใหม่ เป็น สุนัข โค กระบือ

หรือ หนอน ก็ตาม แต่อยาก ปฏิบัติธรรม

กับ หลวงปู่ จริง ๆ หลวงปู่ ชนะใจ

ผมจนหมดสิ้น

ใครจะไม่ศรัทธา ต่อว่า หลวงปู่ อย่างไร

แต่สำหรับผม หลวงปู่ คือ สิ่งยึดเหนี่ยว

ให้ผม ได้ถึงทางธรรม จริง ๆ

ผมเอง ก่อนหน้านี้ ก็ศรัทธา ลุงจำลอง

และ พ่อท่าน แห่งสันติอโศก

แต่ยอมรับ เลยว่า ตอนนี้ ผม

ศรัทธา หลวงปู่ ที่สุด

หลวงปู่ ไม่จำเป็น ต้องมีภาพลักษณ์ ดี

แต่ใจจริง ที่ใสดั่งแก้ว ไร้สิ่งปิดบัง

ของหลวงปู่ ผมอยากจะ

ได้ ปฏิบัติธรรม ภายใต้ การชี้นำ

ของหลวงปู่

ผมไม่สนใจหรอก ว่าใครจะว่า ท่านยังไง

ท่านคือ พระที่น่านับถือ

ที่สุด ที่ผมเคยเจอ ห่วงใย ผู้คน

ไม่ห่วงชีวิตตัวเอง ทำเพื่อ คนอื่นทั้งชีวิต

ผมเอง เทียบไม่ได้เลย ก็ได้แต่หวังว่า

ตายไป หลังชดใช้กรรมหมด

ผมจะได้ บรรลุโสดาบรรณ

และ อยู่ในภพ ที่สงบสุข กับ หลวงปู่

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#6 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:25

ผมนับถือ หลวงปู่ พุทธอิสระ ของผมมาก ๆ

(แน่นอน ผมต้องตกนรก ก่อน เพราะผม

มีเรื่องต้องรับผิดชอบ เยอะแยะ)

ผมอยาก จะปฏิบัติธรรม กับ หลวงปู่

ถ้าผมสามารถ ได้พานพบ หลวงปู่อีก

ไม่ว่า ผมต้องเกิดใหม่ เป็น สุนัข โค กระบือ

หรือ หนอน ก็ตาม แต่อยาก ปฏิบัติธรรม

กับ หลวงปู่ จริง ๆ หลวงปู่ ชนะใจ

ผมจนหมดสิ้น

ใครจะไม่ศรัทธา ต่อว่า หลวงปู่ อย่างไร

แต่สำหรับผม หลวงปู่ คือ สิ่งยึดเหนี่ยว

ผมเอง ก่อนหน้านี้ ก็ศรัทธา ลุงจำลอง

หลวงปู่ ไม่จำเป็น ต้องมีภาพลักษณ์ ดี

แต่ใจจริง ที่ใสดั่งแก้ว ไร้สิ่งปิดบัง

ได้ ปฏิบัติธรรม ภายใต้ การชี้นำ

ของหลวงปู่

ผมไม่สนใจหรอก ว่าใครจะว่า ท่านยังไง

ที่สุด ที่ผมเคยเจอ ห่วงใย ผู้คน

ไม่ห่วงชีวิตตัวเอง ทำเพื่อ คนอื่นทั้งชีวิต

ผมเอง เทียบไม่ได้เลย ก็ได้แต่หวังว่า

และ อยู่ในภพ ที่สงบสุข กับ หลวงปู่

ดีครับ ธรรมอันใด เป็นเป็นโยชน์ก็รับเถอะ ศาสนา พุทธเป็นแบบนี้แหละครับ จงมาดูเถิด ธรรมอันเรากล่าวไว้ดีแล้ว (ไม่ใช่จงรับเอาไป)

ศาสนาพุทธเลยเข้าได้กับทุกศาสนา ที่สอนให้คนเป็นคนดี

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#7 นำ้ใบบัวบก

นำ้ใบบัวบก

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:25

คุยกันเรียบร้อยแล้วนิครับ 

#8 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:33

ด้วยความเคารพ นับถือ และไม่ได้ลบหลู่ใดๆต่อหลวงพ่อพุทธอิสระนะคะ

ดิฉันไม่เห้นด้วยเลยค่ะที่ให้พระสงฆ์มาเป็นแกนนำหรือเกี่ยวข้องกับการชุมนุม

เป้นภาพไม่ดีต่อวงการศาสนาและภาพลักษณ์ที่มองมาจากสังคม

มีแกนนำที่เป้นฆราวาสตั้งเยอะแย่ะ ที่เก่งและสามารถนำมวลชนได้ โดยที่ไม่ต้องพึ่งสงฆ์

ผมเฉยๆนะ ถ้าอยู่ในระดับที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ ผมมองว่าพระก็คือคนคนนึง ถ้าห่วงประเทศชาติแล้วสามารถนำพามวลชนได้ และไม่ได้ไปในแนวทางรุนแรงผมก็โอเค

#9 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:39

ผมจนหมดสิ้น

ของหลวงปู่

ดิฉันต้องออกตัวว่าไม่ได้มีเจตนาขัดแย้งหรือไม่เห้นด้วยกับความคิดของคุณทรงธรรมนะคะ

ถ้าคุณตั้งใจทำแบบที่เขียนข้างบน ดิฉันขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ...

แต่ตอนนี้หลวงพ่อท่านจะบรรลุโสดาบรรณได้ไงหล่ะค่ะ ท่านยังละเลิกตัดกิเลสยังไม่ได้เลย

ยังมาช่วยฆราวาสอย่างพวกเราต่อสู้อยุ่ปาวๆ และขบวนการต่อสู้ ก็ต้องมีโทสะ โมหะ และ

กิเลสอะไรอีกเยอะแย่ะ ..เนี่ยแค่ท่านรู้สึกงอน มันก็ไม่ใช่อารมณ์ ที่พระสงฆ์ควรจะมีแล่ะ มิใช่หรือค่ะ

เราเคยเห้นสงฆ์ที่กระทำพฤติกรรมไม่สมควรมากมาย ทางดิฉันเองก็อยากให้ท่านถึงแม้จะยืนข้างเรา

อย่ามายุ่งเกี่ยวเป็นแกนนำขบวนเลย

ถ้ารักท่านและปรารถนาดีต่อท่าน ซึ่งดิฉันเองก็เคารพเพราะฟังเทศนืท่านปุจฉาวิฉัสชนา ทางธรรมะทีวีบ่อยๆ

ก็อยากให้ท่านไปปฏิบัติธรรมช่วยเราทางด้านจิตใจดีกว่าค่ะ

ฆราวาสอย่างพวกเรา กิเลสยังหนาอยู่ ขอลุยกันเองดีกว่า

#10 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:40

*
POPULAR

ผมเห็นว่า จะให้พระขึ้นเวทีได้ ในกรณีเดียว คือ...ขึ้นมาเทศน์ "ให้สติ"...เเต่ต้องไม่ใช่เพื่อ"ปลุกระดม"ทางการเมืองเเน่ๆ

#11 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:44

^_^ ผมไม่เคยสนับสนุนท่านมาตั้งแต่แรก เพราะคิดว่าท่านประพฤติตัวไม่เหมาะกับการเป็นสงฆ์

อยากให้ท่านเข้าร่วมในฐานะผู้ร่วมชุมนุม มากกว่าบทบาทการเป็นแกนนำ รวมถึงเรื่องการปราศรัย

การปฏิบัติตัว การเดินขบวนของท่าน เช่น ตอนบุกไปโดนแก๊สน้ำตา

ผมเคารพท่านในฐานะบุคคลทั่วไปที่เสียสละทำเพื่อประเทศ แต่ไม่ใช่ในฐานะพระภิกษุ

และคิดว่าท่านควรสึก หรือไปปฏิบัติธรรมเงียบๆหลังจากจบการชุมนุมคราวนี้

มาวันนี้ท่านได้ให้ข่าวว่าจะสึกหลังจากได้รับชัยชนะ หากเป็นเช่นนี้จริง ผมขอสนับสนุนท่านในการตัดสินใจนี้ครับ

http://www.dailynews...ายระบบทักษิณได้

เมื่อถามถึงกรณีที่มีกระแสข่าวตั้งข้อสังเกตถึงความไม่เหมาะสมที่พระมาทำหน้าที่แกนนำม็อบนั้นหลวงปู่พุทธะอิสระ กล่าวว่า อาตมายินดีสึกจากความเป็นพระหากสึกแล้วรัฐบาลลาออกไปด้วย  ไม่กังวลกับสถานภาพ หากสึกแล้วระบอบทักษิณหายไปก็ยินดีทำ

Edited by HiddenMan, 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:45.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#12 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:47

ถ้ารักท่านและปรารถนาดีต่อท่าน ซึ่งดิฉันเองก็เคารพเพราะฟังเทศนืท่านปุจฉาวิฉัสชนา ทางธรรมะทีวีบ่อยๆ

ก็อยากให้ท่านไปปฏิบัติธรรมช่วยเราทางด้านจิตใจดีกว่าค่ะ

ฆราวาสอย่างพวกเรา กิเลสยังหนาอยู่ ขอลุยกันเองดีกว่า

ผมคิดของผม นะครับ (บอกก่อนว่า ผมไม่ได้เห็น

ข้อความของคุณ ช่อ ก่อนพิมพ์ นะครับ)

ผมคิดว่า แบบนี้ ล่ะครับ ที่ทำให้ผม ศรัทธา

พระที่เอาแต่ หลบอยู่หลัง ธรรมาสน์

ชาตินี้ ผมก็ไม่ศรัทธา ครับ

สำหรับผม ความจริงใจ เท่านั้นครับ

แต่นั่นแหละ ต่างคน ต่างใจ

ดังนั้น ความคิด คุณ ช่อ ก็ถูก ของคุณ ช่อ

ส่วนของผม อาจไม่ถูก ก็ได้

เพราะผมเอง บอกก่อน ว่า ผมถือคริสต์

ไม่ได้เข้าวัดคริสต์ หรือ พุทธ มากนัก

แต่ระยะหลัง ผม ได้สัมผัส บ้าง

แต่เดิม ผมชอบ แนวทาง ของพระพยอม

ไม่ใช่ เพราะเทศน์เก่ง แต่เพราะ ท่าน

ดูแล คนทั่วไป สอนคนให้พึ่งตนเอง

แนวทาง ของหลวงปู่ ก็คล้าย กับ พระพยอม

แต่ แนวทางที่ท่าน ได้ทำการเมือง

อันนี้ คือ สิ่งที่ผมตัดสินใจว่า

ศาสนาพุทธ นี่แหละ ที่คือ หลักการ แท้จริง

คนเรา ไม่ได้ยึด ภาพพจน์ ไปตลอด ชีวิต

คนเราผิดได้ ถูกด่าได้ แต่

ถ้า ไม่ใส่ใจ ชีวิต คนอื่น คนนั้น จะเรียก

ตนเอง เป็นคนดี ผมคงรับไม่ได้

แต่อย่างไร ก็ตาม ความคิดผม

ก็คงเป็นแค่ ความคิด ของผม

ผมไม่เคยชอบบังคับใจใคร

ถ้าความคิดผม จะผิด ผมก็ยอมรับครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#13 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:55

ผมจนหมดสิ้น

ของหลวงปู่

หลวงปู่ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ครับ (ผู้ที่ปรารถนาจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต) ดังนั้นท่านเลยต้องบำเพ็ญบารมีต่อไปอีกหลายชาติครับ

วัตรปฏิบัติท่านเลยไม่เหมือนกับสาวกภูมิที่ต้องการนิพพานภายในอายุศาสนาของพระพุทธเจ้ายุคปัจจุบันครับ

สำหรับใครที่อยากรู้แนวคิด ปฏิปทาของท่าน ผมแนะนำให้ดูคลิปนี้ครับ สั้น ๆ ห้านาที แต่ก็สรุปได้ดีทีเดียว

#14 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:59

ผมคิดของผม นะครับ (บอกก่อนว่า ผมไม่ได้เห็น

ข้อความของคุณ ช่อ ก่อนพิมพ์ นะครับ)

ผมคิดว่า แบบนี้ ล่ะครับ ที่ทำให้ผม ศรัทธา

พระที่เอาแต่ หลบอยู่หลัง ธรรมาสน์

สำหรับผม ความจริงใจ เท่านั้นครับ

ดังนั้น ความคิด คุณ ช่อ ก็ถูก ของคุณ ช่อ

เพราะผมเอง บอกก่อน ว่า ผมถือคริสต์

ไม่ได้เข้าวัดคริสต์ หรือ พุทธ มากนัก

แต่เดิม ผมชอบ แนวทาง ของพระพยอม

ไม่ใช่ เพราะเทศน์เก่ง แต่เพราะ ท่าน

ดูแล คนทั่วไป สอนคนให้พึ่งตนเอง

แนวทาง ของหลวงปู่ ก็คล้าย กับ พระพยอม

แต่ แนวทางที่ท่าน ได้ทำการเมือง

อันนี้ คือ สิ่งที่ผมตัดสินใจว่า

ศาสนาพุทธ นี่แหละ ที่คือ หลักการ แท้จริง

คนเรา ไม่ได้ยึด ภาพพจน์ ไปตลอด ชีวิต

ถ้า ไม่ใส่ใจ ชีวิต คนอื่น คนนั้น จะเรียก

ถ้าความคิดผม จะผิด ผมก็ยอมรับครับ

ความคิดของคุณทรงธรรมไม่ผิดหรอกค่ะ ออกจะเป้นคนที่มองโลกในแง่ดีและใจเปิดกว้างต่อทุกศาสนา ดีแล้วค่ะ

เรื่องความเชื่อและศรัทธาในศาสนา ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกค่ะ เพราะต่างก็มุ่งหวังเป้นคนดี

ดิฉันเป็นชาวพุทธ ที่ศรัทธาในองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า สิ่งหนึ่งที่ดิฉันจำขึ้นใจคือ อย่าไปยึดติดกับตัวบุคคล

สิ่งที่ควรจะยึดมั่นคือ ธรรมะ ที่พระองค์ทรงสั่งสอนไว้เป้นแนวทางปฏิบัติค่ะ

"ธรรมใดก็ไร้ค่า ถ้าไม่ทำ"......   นี่แหล่ะจริงแท้แน่นอน

#15 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:03

ผมจนหมดสิ้น

ของหลวงปู่

ดิฉันต้องออกตัวว่าไม่ได้มีเจตนาขัดแย้งหรือไม่เห้นด้วยกับความคิดของคุณทรงธรรมนะคะ

ถ้าคุณตั้งใจทำแบบที่เขียนข้างบน ดิฉันขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ...

แต่ตอนนี้หลวงพ่อท่านจะบรรลุโสดาบรรณได้ไงหล่ะค่ะ ท่านยังละเลิกตัดกิเลสยังไม่ได้เลย

ยังมาช่วยฆราวาสอย่างพวกเราต่อสู้อยุ่ปาวๆ และขบวนการต่อสู้ ก็ต้องมีโทสะ โมหะ และ

กิเลสอะไรอีกเยอะแย่ะ ..เนี่ยแค่ท่านรู้สึกงอน มันก็ไม่ใช่อารมณ์ ที่พระสงฆ์ควรจะมีแล่ะ มิใช่หรือค่ะ

เราเคยเห้นสงฆ์ที่กระทำพฤติกรรมไม่สมควรมากมาย ทางดิฉันเองก็อยากให้ท่านถึงแม้จะยืนข้างเรา

อย่ามายุ่งเกี่ยวเป็นแกนนำขบวนเลย

คุณมัลลิกา เข้าใจ ผิด เกี่ยวกับการบรรลุธรรมนะครับ โสดาบัน ละโลภะ 5 สังโยชน์ 3 ศีล 5 บริบูรณ์ ยังไม่ได้ล่ะโมหะ โทสะ นะครับ

ที่ท่านพูด ท่านอาจคิดคนล่ะอย่าง กับสื่อที่ออกมาก็ได้ครับ ข่าวก็เขียนไป งอน เงิน ตามเรื่องของข่าว แต่สิ่งนี้คือท่านไม่ควรออก หน้าจริง มันดูไม่เหมาะสม สำหรับสมณะ แต่ถ้าพูด อีกอย่างคือ ถ้านำหน้าเพื่อรักษาความดีงาม ของบ้านเมืองมันก็ยังพอ ที่จะพูดได้ ครับ

ส่วนคุณทรงธรรม โสดาบันนั้น มีข้อ 1. คือ ตรงต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มี พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ เป็นสรณะเท่านั้น ครับ

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#16 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:03

ไปมาแจ้งวัตนาเมื่อคืน มีป่วนรอบนอกแต่ไม่มาก การ์ดคลุมเยอะ ใกล้ทหารอีก ถ้าป่วนแล้วพลาดอาจจะโดนจับได้ง่ายๆ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#17 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:23

ผมจนหมดสิ้น

ของหลวงปู่

คุณมัลลิกา เข้าใจ ผิด เกี่ยวกับการบรรลุธรรมนะครับ โสดาบัน ละโลภะ 5 สังโยชน์ 3 ศีล 5 บริบูรณ์ ยังไม่ได้ล่ะโมหะ โทสะ นะครับ

ที่ท่านพูด ท่านอาจคิดคนล่ะอย่าง กับสื่อที่ออกมาก็ได้ครับ ข่าวก็เขียนไป งอน เงิน ตามเรื่องของข่าว แต่สิ่งนี้คือท่านไม่ควรออก หน้าจริง มันดูไม่เหมาะสม สำหรับสมณะ แต่ถ้าพูด อีกอย่างคือ ถ้านำหน้าเพื่อรักษาความดีงาม ของบ้านเมืองมันก็ยังพอ ที่จะพูดได้ ครับ

ส่วนคุณทรงธรรม โสดาบันนั้น มีข้อ 1. คือ ตรงต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มี พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ เป็นสรณะเท่านั้น ครับ

ขอบคุณค่ะที่ช่วยชี้แนะให้กระจ่างขึ้น เรื่องโสดาบรรณ

จริงๆที่ดิฉันพุดไปว่า จะบรรลุโสดาบรรณได้ไง ในภาวะเป้นแกนนำมวลชนกับกิเลสที่ต้องเผชิญ

โทสะ โมหะ แค่ตัวอย่างกิเลสที่ยกขึ้นมาเท่านั้น แต่สภาพจริงๆมันมีกิเลสตัวอื่นอีกเยอะแยะที่ท่านต้องเผชิญ

ถ้าหลังจากนี้ท่านปฎิบัติธรรม แล้วบรรลุนั้นอีกเรื่องหนึ่ง แต่ ณตอนนี้ เวลานี้ ดิฉันนึกภาพไม่ออกว่าพระสงฆ์ที่เป็นแกนนำมวลชน

จะบรรลุโสดาบรรณได้ในขณะเดียวกันได้ไง ?. กลัวท่านหลุด อารมร์ฆราวาสออกมาจังเลย

#18 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:26

*
POPULAR

ตรงไหน คือ พุทธแท้ พุทธไม่แท้

วัตรหรือข้อปฏิบัติของใครที่วัดได้ว่าบรรลุโสดาบัน สกิทาคามี อนาคามี อรหันต์

เรามองอีกมุมหนึ่งคือ การออกมาเป็นศูนย์รวมของมวลชนของหลวงพ่อ

จุดประสงค์อย่างหนึ่ง คือ เป็นศูนย์รวมจิตใจของผู้ที่มีความศรัทธาต่อท่าน อันนี้เป็นของแน่

:)

พระภิกษุ ก็ ปุถุชนคนธรรมดาที่เข้ามาบวชในพุทธศาสนา

พระภิกษุที่เราเห็นและกราบไหว้กันอยู่ทุกวัน บางองค์นั้นเราได้มองเข้าไปถึงภายใต้จีวรที่คลุมเขาอยู่หรือ

เราเองก็ไม่ใช่ว่าเชี่ยวชาญในทางตรรกะของศาสนา เพราะเป็นผู้ใหม่

เวลาสั่งสอนญาติโยมเราไม่เคยอ้างคัมภีร์ แต่สอนให้รู้จักแนวทางธรรมชาติ

สอนการทำจิตใจให้มีเมตตา ตั้งอยู่ในพรหมวิหารธรรม

สอนให้มีหิริ คือความละอายต่อการทำบาป มีโอตตัปปะ คือความเกรงกลัวต่อผลลัพท์ที่ได้จากการกระทำบาป

สอนให้มีสติ คือ ระลึกได้ในการกระทำต่าง ๆ ของตน มีสัมปชัญญะ คือ รู้ตัวอยู่ทุกเมือ ก็เท่านั้น

:)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#19 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:50

ถ้าพระจะมาคอยเตือนสติตลอดเวลา ผมเห็นด้วย ยิ่งช่วงปลุกปั่น หรือ โดนยั่วยุ

แต่พระที่ปลุกระดม โมโหง่าย หรือ พูดเกี่ยวกับเรื่องดวงเรื่องอาถรรพ์ อวิชา ผมไม่ค่อยเลื่อมใสนะ

ก็แล้วแต่คนเนอะ

#20 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:00

อันนี้เป็นคำชี้แจงจากหลวงปู่ครับ

http://www.tnews.co....ดงเสื้อแดง.html

#21 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:11

เก็บไว้เยอะเลย

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#22 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:19

ผมอยากให้หลวงปู่อยู่แนวหลังมากกว่าอยู่แนวหน้าครับ  -_-

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#23 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:30

สมัยพระนเรศ มี มหาเถรคันฉ่องคอยช่วยเหลือ สมัยนี้ เรามี หลวงปู่พุทธอิสระคอย ช่วยเหลือ ลุยเลยหลวงปู่ ถ้าเป็นการทำความดีสู้เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ให้มันรู้ไป ยิ่งรู้ว่าหลวงปู่เคยรับใช้ชาติเป็นทหารมาก่อน ผมสนับสนุนหลวงปู่เต็มที่ครับ

#24 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:46

ยืนยันเหมือนเดิมครับ ตั้งแต่เห็นท่านปราศรัยที่กระทรวงการคลัง/ ที่ศูนย์ราชการฯ คือ ไม่อยากให้พระ(องค์ไหนก็ตาม) มาอยู่ส่วนหน้า หรือ แสดงออกทางการเมืองแบบนี้

แต่ถ้าเอาแบบแย่ที่สุด คือมาเทศน์ ผมก็พอรับได้ครับ เพื่อสั่งสอยให้ธรรมแก่พี่น้องผู้ชุมนุม  แต่ถ้ามานำขบวนบุกโน่นบุกนี้ ขึ้นด่าบนเวทีเป็นเรื่องเป็นราว ผมว่ามันขัดตา

ไม่ได้ต่อต้านอะไร เป็นเหตุผลส่วนตัวผม ที่คิดว่าพระควรอยู่ในส่วนของพระ จะด่า จะวิจารณ์การเมืองบ้างก็ให้พองามครับ// นี่ผมเหมารวมไปถึงพระที่เดินสายทอล์คโชว์ด้วยนะ

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#25 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:40

ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ กำลังโดนระบอบทักษิณทำลาย

โดยเฉพาะพระมหากษัตริย์โดนใส่ร้าย จ้องล้มล้าง อย่างไม่เคยเป็นมาก่อน

พระมหากษัตริย์ไทยทรงเป็นผู้อุปภัมภ์ค้ำจุนพุทธศาสนา ถ้าพระมหากษัตริย์อยู่ไม่ได้ พุทธศาสนาจะอยู่รอดหรือ

ธรรมกลายเป็นส่วนหนึ่งของระบอบทักษิณ ทุกวันนี้เข้ามากลืนกินพุทธศาสนา สายเถรวาท จนแทบจะหมดแล้ว

การที่พระออกมาช่วย ถือเป็นการปกป้องพระศาสนาด้วย

ประชาชนทุกหมู่เหล่าออกมาต่อสู้ ขัดขวาง ขับไล่ ระบอบทักษิณ พระก็เป็นส่วนหนึ่งของประชาชนจะอยู่เฉย ๆ ทำไม

จะเสียสมณสารูปบ้าง จะโลกวัชชะบ้าง ก็ช่าง

ท่านไม่ได้ทำเพื่อ บุคคลใดบุคคลหนึ่ง พรรคการเมืองใดพรรคการเมืองหนึ่ง ท่านทำเพื่อชาติบ้านเมือง ผมรับได้

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#26 naughty-girl

naughty-girl

น้องเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:49

เรากลับคิดว่า เมื่อถึงเวลาที่ประเทศชาติเจอกับวิกฤต ไม่ว่าจะเป็นใครอยู่ในฐานะอะไรย่อมมีสิทธิ์ที่จะออกมาต่อสู้เพื่อสิ่งที่ถูกต้อง

ตอนหลวงตามหาบัวออกมาช่วยทักษิณเรากลับมองว่าไม่สมควรจะไปช่วยเลยจริงๆ แบบว่าขัดใจมาก

ด้วยความเคารพในหลวงตานะคะ โดยส่วนตัวนับถือท่านมากๆ ค่ะ

#27 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:07

มันเป็นค่านิยม แต่ไม่ใช่ความจริงครับ

เราๆท่านๆมักจะมีค่านิยมว่า เป็นพระต้องอยู่เฉยๆ วางมาดแอ็คหล่ออยู่ในวัด แอ็คหล่อของพระก็คือ มาดนิ่งๆ ทำเป็นพูดภาษาธรรมสูงๆ พระยิ่งแก่ยิ่งขรึมคนยิ่งศรัทธานับถือ แต่ความจริงคือมันเป็นแค่เปลือก เป็นอัตตาที่ญาติโยมยึดติด สิ่งเหล่านี้ไม่สามารถตัดสินพระว่าปฏิบัติดีหรือไม่ดีได้เลย

อีกเรื่องคือการปล่อยวาง อยากให้ไปลองศึกษากันดูให้ดี ผมเห็นหลายคนเข้าใจผิดคิดว่า การปล่อยวางคือการอยู่เฉยไม่ทำอะไร ปล่อยวางต้องตัดทางโลกห้ามข้องเกี่ยวเด็ดขาด ซึ่งเรื่องนี้แม้แต่ท่านพุทธทาสท่านก็พูดถึงบ่อย แต่ด้วยค่านิยมของคน อัตตาความยึดมั่นถือมั่น ฉันคิดว่าพระที่ดีจะต้องเป็นแบบนี้ ฉันจะเอาแบบนี้ ก็เลยทำให้หลายคนไม่สามารถทำความเข้าใจเรื่องการปล่อยวางได้ บางคนก็พูดกันไปคนละเรื่อง บางคนก็อ้างคัมภีร์อ้างตำราเขียนกันขึ้นมาจนจะเป็นศาสนาฮินดู พูดเรื่องปล่อยวาง แต่ไม่รู้เรื่องการปล่อยวาง

#28 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:11

ปล่อยวาง ไม่ใช่ วางเฉย
พระไพศาล วิสาโล

เช้าวันหนึ่ง นาย ก.อ่านคำสอน “สิ่งทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น ไม่ควรยึดถือเป็นตัวเราของเรา”หน้าหิ้งพระ รู้สึกปล่อยวางและเบาสบาย ก่อนออกจากบ้าน นายก.หยิบขยะไปทิ้ง และสังเกตเห็นว่าซอยข้างบ้านเต็มไปด้วยขยะที่คนในชุมชนข้างซอยเอามากองทิ้งไว้  บ่ายวันนั้นฝนตก น้ำชะขยะส่งกลิ่นเหม็นไปทั่วบริเวณ นาย ก.เห็นเหตุการณ์นี้ครั้งแล้วครั้งเล่า รู้สึกทุกข์ใจ  และรำคาญใจกับสภาพและกลิ่นขยะในขณะเดียวกัน แต่นาย ก.ก็ตระหนักว่า” ความทุกข์เกิดขึ้นเมื่อคุณไม่ปล่อยวางและยึดมั่นถือมั่น”

วิจักขณ์ พานิช เคยออกข้อสอบวิชาพุทธศาสนาข้อหนึ่งมีข้อความข้างต้น โดยถามนักศึกษาว่าเห็นด้วยกับความคิดและการกระทำของนายก.ว่า เป็นการตีความถูกต้อง “ตรงตามพระคัมภีร์”หรือไม่ ปรากฏว่านักศึกษากว่าร้อยละ ๘๐ เห็นด้วย  

การที่นักศึกษาเกือบทั้งหมดเห็นด้วยกับพฤติกรรมของนายก. แสดงอย่างชัดเจนว่าในทัศนะของนักศึกษาเหล่านี้  คำสอนของพุทธศาสนาเป็นเรื่องของการ “ทำจิต” เท่านั้น  ดังนั้นเมื่อมีปัญหาอะไร สิ่งเดียวที่ทำได้คือ “ปล่อยวาง”

ความคิดเห็นดังกล่าวสะท้อนถึงความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนเกี่ยวกับคำสอนในพุทธศาสนา ซึ่งแพร่หลายอยู่มากไม่เฉพาะนักศึกษากลุ่มนี้เท่านั้น  แท้จริงแล้วพุทธศาสนาไม่ได้สอนแค่ “การทำจิต” เท่านั้น หากยังให้ความสำคัญแก่ “การทำกิจ” ด้วย  ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดก็คือ เมื่อพระพุทธองค์ทรงเตือนให้ตระหนักถึงความไม่เที่ยงของสังขาร  ในด้านหนึ่งก็ทรงสอนให้ปล่อยวาง ดังพุทธพจน์ที่เรารู้จักกันดี นั่นคือ

“สังขารทั้งหลายไม่เที่ยงหนอ มีความเกิดขึ้นและเสื่อมสลายไปเป็นธรรมดา เกิดขึ้นแล้วย่อมดับไป ความสงบวางแห่งสังขารเหล่านั้นเป็นสุข”

แต่ในอีกด้านหนึ่งก็ทรงสอนให้หมั่นเพียรในการทำกิจ ดังตอนหนึ่งในปัจฉิมโอวาท

“สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา เธอทั้งหลายจงบำเพ็ญกิจให้ถึงพร้อมด้วยความไม่ประมาท”

พุทธพจน์ทั้งสองไม่ได้ขัดกันแต่เน้น “จริยธรรม”คนละด้าน ซึ่งเราพึงปฏิบัติควบคู่กันไป เช่น  เมื่อเรารู้ว่าสักวันหนึ่งเราต้องตาย เอาอะไรไปไม่ได้แม้แต่น้อย ดังนั้นจึงต้องรู้จักปล่อยวาง หาไม่จะตายสงบได้ยาก  แต่ขณะเดียวกันเราก็ควรเร่งทำความดี หมั่นทำหน้าที่ให้แล้วเสร็จ ไม่เพิกเฉย หรือปล่อยให้ค้างคา เพราะเราอาจจะตายวันนี้วันพรุ่งก็ได้

การปล่อยวางนั้นเป็นเรื่องของการทำจิต  เพื่อไม่ให้ทุกข์ใจ แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่ควรทำอะไรมากกว่านั้นหากทำได้ เมื่อคนรักตายจากไป เราไม่สามารถทำให้เขาฟื้นขึ้นมาได้  สิ่งที่เราทำได้ในกรณีนี้ก็คือ การทำจิต หรือปล่อยวางเท่านั้น  แต่หากเราล้มป่วย  นอกจากการทำจิต คือ ไม่บ่นโวยวายหรือตีโพยตีพาย หากแต่ยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น หรือพิจารณาว่าร่างกายนี้ไม่ใช่ของเราแล้ว เรายังควรทำกิจด้วย คือ เยียวยารักษาร่างกายให้หายป่วย  หรือถึงแม้จะยังไม่ป่วย สุขภาพยังดีอยู่  ในด้านหนึ่งก็ควรเผื่อใจว่าอะไรก็ไม่เที่ยง จะได้ไม่ทุกข์ใจเมื่อต้องล้มป่วย  แต่พร้อมกันนั้นก็ควรออกกำลังกายสม่ำเสมอ ใส่ใจในคุณภาพของอาหาร เพื่อป้องกันไม่ให้ล้มป่วยเร็วเกินไป  

ใครที่ทำใจอย่างเดียว โดยไม่ทำกิจเลย ย่อมเรียกว่าเป็นอยู่อย่างไร้ปัญญา  จริงอยู่กล่าวในทางปรมัตถ์แล้ว ร่างกายนี้ไม่ใช่ของเรา เป็นเพียงสิ่งที่ “หยิบยืม”มาใช้ชั่วคราว แต่ตราบใดที่มันยังอยู่ในการดูแลของเรา เราก็มีหน้าที่ดูแลมันให้ดีที่สุด  เช่นเดียวกับโทรศัพท์หรือรถยนต์ที่เราหยิบยืมมาจากเพื่อน  แม้มันไม่ใช่ของเรา เราก็ต้องดูแลรักษาให้ดี  ใครที่ปล่อยปละละเลย เอาแต่ใช้แต่ไม่ดูแล ด้วยเหตุผลว่า มันไม่ใช่ของเรา  ย่อมเรียกได้ว่าเป็นผู้ไร้ความรับผิดชอบ เอาแต่ได้ ไม่น่าคบหาเลย

ผู้คนมักเข้าใจว่า ปล่อยวางหมายถึงวางเฉย หรือปล่อยปละละเลย  นี้เป็นความเข้าใจที่ไม่ถูกต้อง เกิดจากความสับสนระหว่าง “ทำจิต” กับ “ทำกิจ”  ปล่อยวางนั้นเป็นเรื่องของการทำจิต  มุ่งแก้ความทุกข์ทางใจ   แต่คนเราไม่ได้มีแต่ความทุกข์ทางใจ เรายังมีความทุกข์ทางกาย ตลอดจนปัญหาอื่น ๆ ที่อยู่รอบตัว  ซึ่งต้องอาศัยการทำกิจควบคู่กับการทำจิต   เช่น ถ้ารถเสียหรือหลังคารั่วก็ต้องซ่อม ขณะเดียวกันก็ควรรักษาใจไม่ให้ทุกข์  ตรงนี้แหละที่การทำจิตเข้ามามีบทบาท   แต่ถ้ารถเสียหรือหลังคารั่วแล้วไม่ทำอะไรเลย ทั้ง ๆ ที่ยังต้องใช้มันอยู่และอยู่ในวิสัยที่ซ่อมได้  อย่างนี้แหละเรียกว่า วางเฉย หรือปล่อยปละละเลย  ไม่ใช่ปล่อยวาง

ครั้งหนึ่งหลวงพ่อชา สุภัทโท เดินผ่านกุฏิของพระรูปหนึ่ง ท่านสังเกตเห็นหลังคาแหว่งไปครึ่งหนึ่งเพราะถูกพายุฝนกระหน่ำ  แต่พระรูปนั้นไม่ขวนขวายที่จะซ่อมหลังคาเลย  ปล่อยให้ฝนรั่วอย่างนั้น  ท่านจึงถามเหตุผลของพระรูปนั้น คำตอบที่ได้ก็คือ ผมกำลังฝึกการไม่ยึดมั่นถือมั่นครับ  หลวงพ่อชาจึงตำหนิว่า นี่เป็นทำโดยไม่ใช้หัวสมอง แทบไม่ต่างจากการวางเฉยของควายเลย

ปล่อยวางนั้นเป็นเรื่องของการทำจิตเพราะเข้าใจความจริงของชีวิตว่า ไม่เที่ยง เป็นทุกข์ ไม่ใช่ตัวตน บังคับบัญชาไม่ได้ จัดว่าเป็นวิถีแห่งปัญญา   ส่วนวางเฉยหรือปล่อยปละละเลยนั้นเป็นความบกพร่องในการทำกิจเพราะไม่เข้าใจว่าอะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ หรือเพราะสำคัญผิดว่าเป็นการทำจิต จึงไม่ใช่วิถีแห่งปัญญา

ดังนั้นเมื่อนายก. พบว่าซอยข้างบานเต็มไปด้วยขยะและส่งกลิ่นเหม็นจนรู้สึกรำคาญและทุกข์ใจนั้น  การที่เขาทำใจปล่อยวาง  (เช่น มีสติเห็นความรู้สึกรำคาญ และปล่อยวางมัน ไม่ยึดติดถือมั่นจนเกิดตัวกูผู้รำคาญขึ้นมา) ย่อมช่วยให้ความทุกข์ใจบรรเทาเบาบางลง  แต่ทำเพียงเท่านี้ยังไม่พอ เขาควรตระหนักว่านี้เป็นปัญหาที่ต้องแก้ไข เพราะหากปล่อยทิ้งไว้ย่อมเป็นอันตรายต่อสุขภาพไม่เฉพาะของตนเท่านั้น  แม้จะไม่ห่วงตนเองแต่ก็ควรมีสำนึกในหน้าที่ต่อส่วนรวม อันเป็นวิสัยของชาวพุทธ  ดังนั้นเขาจึงควรทำกิจด้วย นั่นคือ พยายามลดขยะในซอย เช่น แจ้งเจ้าหน้าที่ให้มาเก็บขยะ หรือชักชวนผู้คนให้ทิ้งขยะเป็นที่  (อันที่จริง หากเขาทำใจปล่อยวางอย่างเดียว  ก็ไม่ควรเอาขยะของตนเองไปทิ้ง ควรทนอยู่กับขยะที่สุมกองอยู่ในบ้านต่อไป ถ้าทนกลิ่นเหม็นของขยะในบ้านตนไม่ได้ แต่วางเฉยต่อขยะที่อยู่นอกบ้าน แสดงว่าไม่ได้ปล่อยวางจริง แต่เป็นการปล่อยปละละเลยปัญหาของส่วนรวมมากกว่า)

ทุกวันนี้ชาวพุทธจำนวนไม่น้อยสนใจแต่ทำจิต แต่ไม่ทำกิจ จึงเกิดปัญหามากมาย เช่น มีปัญหากับเพื่อนร่วมงาน ก็ทำใจอย่างเดียว แต่ไม่คิดที่จะไปคุยหรือปรับความเข้าใจกัน  ปัญหาจึงหมักหมมและลุกลาม จนทำใจไม่ไหว ในที่สุดก็ระเบิดออกมาเป็นความรุนแรงทั้งวจีกรรมและมโนกรรม ไม่ใช่แต่ปัญหาส่วนตัวเท่านั้นที่ลุกลาม ปัญหาส่วนรวมก็กำลังพอกพูนมากมาย ทั้งมลภาวะ อาชญากรรม ความไม่เป็นธรรม คอร์รัปชั่น การเอาเปรียบเบียดเบียน ทั้งนี้ก็เพราะผู้คนเข้าใจคลาดเคลื่อนว่าพุทธศาสนาสอนให้ทำจิตเท่านั้น  หรือสับสนระหว่างการปล่อยวางกับการวางเฉย  จึงเปิดช่องให้ความเห็นแก่ตัวครอบงำจิตโดยคิดว่ากำลังทำตามคำสอนของพระพุทธองค์

ถ้าชาวพุทธในเมืองไทยรู้จักทำกิจควบคู่กับทำจิตอย่างถูกต้อง หรือตระหนักชัดว่าปล่อยวางไม่ได้หมายถึงวางเฉย คุณภาพชีวิตจะดีขึ้น และสังคมจะสงบสุขมากกว่านี้อย่างแน่นอน

http://www.visalo.or...ivat255606.html

#29 Nan

Nan

น้องเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:37

ไม่หรอกค่ะ ส่วนตัวก้อรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องทางโลกเหมือนกันค่ะ ไม่น่ามาเกี่ยวข้องด้วย 

ตัวท่านและภาพลักษณ์ของพระพุทธศาสนามันจะดูไม่ดีหนะค่ะ

Edited by Nan, 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:38.

#30 Nan

Nan

น้องเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:46

สมัยพระนเรศ มี มหาเถรคันฉ่องคอยช่วยเหลือ สมัยนี้ เรามี หลวงปู่พุทธอิสระคอย ช่วยเหลือ ลุยเลยหลวงปู่ ถ้าเป็นการทำความดีสู้เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ให้มันรู้ไป ยิ่งรู้ว่าหลวงปู่เคยรับใช้ชาติเป็นทหารมาก่อน ผมสนับสนุนหลวงปู่เต็มที่ครับ

เท่าที่จำได้ มหาเถรคันฉ่อง ท่านก้ออยู่ของท่านในวัด เทศนา สั่งสอน ให้กำลังใจ เป็นตัวอย่างความถูกต้อง มิใช่ออกทัพจับศึก มิใช่หรือคะ  อีกรูป ก้อน่าจะเป็นสมัย บ้านบางระจัน  ท่านก้อออกมาให้กำลังใจ สวดมนต์ ปลุกเสกร์ของดีให้ติดดัวเมื่อออกรบ มิได้ถีอหอกถึอดาบออกมาฟาดฟัน (ถ้าจำไม่ผิด แต่ถ้าผิด ก้อขออภัยด้วยค่ะ)

#31 Nan

Nan

น้องเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:47

แบบนี้ก้อสุดจะบรรยาย เฮ้อ ศาสนาของชาติ :(

#32 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:06

นักบวชในบ้านเราศาสนาพุทธนี่แหละที่วางตัวลำบากที่สุด เพราะค่านิยมสังคมมันมาแบบนี้ ญาติโยมอยากจะได้แบบนี้ คือพระทำโน่นทำนี่ไม่ได้นะ ต้องอยู่วัดอย่างเดียว

ค่านิยมของคนไทย เอาจริงๆมันน่าจะได้รับอิทธิพลมาจากหนังผีนะ แบบพระต้องนิ่งขรึม ภาพลักษณ์เป็นพระแก่ๆดูน่าเลื่อมใส มาดนิ่งๆ ต้องมีอิทธิฤทธิ์ มีญาณวิเศษ มีจรณะ15 มีอภิญญา6 ได้ยิ่งดี เป็นพระแล้วปราบผีไม่ได้นี่คนก็ไม่นับถือนะ

Edited by Moo3storey, 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:08.

#33 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:26

เท่าที่จำได้ มหาเถรคันฉ่อง ท่านก้ออยู่ของท่านในวัด เทศนา สั่งสอน ให้กำลังใจ เป็นตัวอย่างความถูกต้อง มิใช่ออกทัพจับศึก มิใช่หรือคะ  อีกรูป ก้อน่าจะเป็นสมัย บ้านบางระจัน  ท่านก้อออกมาให้กำลังใจ สวดมนต์ ปลุกเสกร์ของดีให้ติดดัวเมื่อออกรบ มิได้ถีอหอกถึอดาบออกมาฟาดฟัน (ถ้าจำไม่ผิด แต่ถ้าผิด ก้อขออภัยด้วยค่ะ)

ด้วยความเคารพในความเห็นต่าง สำหรับผม พระ ก็เป็นคนที่ออกบวชไปถือศิล หลวงปู่ท่านก็ได้เทศน์สั่งสอนให้คนทำความดี ไม่ได้ทำชั่วอะไร การออกมาต่อสู้ของท่าน ก็ไม่ได้นำคนไปทำความชั่วหรือยุให้มวลชนใช้ความรุนแรง ท่านเพียงแต่นำคนมาแสดงการอารยะขัดขืนต่ออำนาจรัฐจากรัฐบาลที่ชั่วร้าย คือผมตัดสินที่กรรมและการกระทำ ไม่ได้ยึดรูปแบบต้องอย่างนั้นต้องอย่างนี้ ท่านก็บอกเองว่าท่ายมิใช่อรหันต์ ยังต้องต่อสู้กับกรรมอีกหลายชาติ สุดท้าย การที่ท่านออกมาต่อสู้ก็เพื่อประเทศชาติและส่วนรวม มิได้ทำเพื่อตัวเอง สถานการณ์อย่างนี้เราควรให้กำลังใจซึ่งกันและกัน

#34 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:45

ภาพนี้น่าจะบอกอะไรบางอย่างได้ ขอย้ำว่าหลวงปู่มาทำความดี ไม่ได้มารบราฆ่าฟันใคร มีพระนำก็ดีอย่างนี้แหละ

#35 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:22

เจอกับตัวเองเมื่อวานนี้เอง  เดินเลาะๆ ผ่านกลุ่มผู้ชุมนุมเพื่อเข้าที่พัก

จังหวะเหมาะเจาะ ท่านพุทธอิสระ เดินผ่านมาพอดี พร้อมกับการ์ดจำนวนหนึ่ง

มีผู้หญิงสูงวัยท่านหนึงจะบริจาค (ซึ่ิงหญิงท่านนั้นได้รวบรวมเงินจาก

พรรคพวกและท่านเป็นตัวแทนส่งมอบ) จึงอยากมอบกับมือ แต่ท่านพุทธอิสระ

บอกว่าให้มอบที่กล่องรับบริจาคได้เลย มีตู้รับบริจาคไรประมาณนี้ 

และก็มีนักข่าวหญิงถามท่านว่า เย็นนี้จะมีกิจกรรมอะไร ท่านพุทธอิสระตอบว่า

"เย็นนี้จะมีการสวดมนต์"  แล้วท่านก็เดินไปทักทายกลุ่มผู้ชุมนุม แล้วผมก็

เดินลัดเลาะต่อไป  ไม่มีอะไรหรอกคับ แค่จะบอกว่า มีโอกาสได้ใกล้ชิด

กับแกนนำมาก อิอิ แค่สองสามก้าวแค่นั้น

ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#36 Nan

Nan

น้องเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:57

ด้วยความเคารพในความเห็นต่าง สำหรับผม พระ ก็เป็นคนที่ออกบวชไปถือศิล หลวงปู่ท่านก็ได้เทศน์สั่งสอนให้คนทำความดี ไม่ได้ทำชั่วอะไร การออกมาต่อสู้ของท่าน ก็ไม่ได้นำคนไปทำความชั่วหรือยุให้มวลชนใช้ความรุนแรง ท่านเพียงแต่นำคนมาแสดงการอารยะขัดขืนต่ออำนาจรัฐจากรัฐบาลที่ชั่วร้าย คือผมตัดสินที่กรรมและการกระทำ ไม่ได้ยึดรูปแบบต้องอย่างนั้นต้องอย่างนี้ ท่านก็บอกเองว่าท่ายมิใช่อรหันต์ ยังต้องต่อสู้กับกรรมอีกหลายชาติ สุดท้าย การที่ท่านออกมาต่อสู้ก็เพื่อประเทศชาติและส่วนรวม มิได้ทำเพื่อตัวเอง สถานการณ์อย่างนี้เราควรให้กำลังใจซึ่งกันและกัน

ค่ะ เคารพในความเห็นของคุณค่ะ. _/\_

#37 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:08

:) :)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#38 TAGO

TAGO

น้องใหม่

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:21

ผมว่าน่าจะแบบที่ คุณBookmarks บอกว่าครับ เป็นห่วงพี่น้องที่มาร่วมชุมนุมมากกว่าครับ..คงไม่ได้งอลลล หรือว่าหลวงปู่คงรู้เรื่องไรบ้างอย่าง

..มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง

พอดีผมไปวัดบ่อยๆวันหนึ่งก็ขับมอเตอร์ไซค์ไปกับเพื่อนไปช่วยโรงครัวทำกับข้าว

...วันนั้นมีพิธีหล่อพระพอดี เราก็ลืมว่าหล่อพระวันนี้ ก็รีบวิ่งเพื่อที่จะไปไหว้พระที่ศาลากลางน้ำก่อน(เพราะทำอย่างนี้ตลอด)

จังหวะนั้นเองพอดีขบวนที่จะไปหล่อพระมาโดยมาหลวงปู่เดินนำหน้า ซึ่งคนที่เดินตามขบวนหลวงปู่มา เยอะมาก บางท่านถ้าผมบอกชื่อไปหลายท่านต้องรู้จัก

ผมก็เลยมายืนแอบกับเพื่อน เพื่อหลบขบวน...

...แล้วหลวงปู่ก็เดิน มาตรงหน้าผมบอกว่า "เด๋วเอง 2 คนไปร่วมหล่อพระด้วย" ผมตอบไปว่า "ครับ แต่ขอไปไหว้พระที่ศาลากลางน้ำก่อนครับ"

หลังจากไหว้พระ เดินเกือบออกจากศาลา มีเด็กน้อยมายืนคอย บอกว่า "พี่ครับหลวงปู่ให้มาตามไปร่วมหล่อพระ"

เรา 2 คงก็เลยรีบวิ่งไปที่งานพิธี

.. สิ่งที่อยากบอกคือหลวงปู่มีความเป็นห่วงกับลูกศิษย์ท่านเสมอและกับพี่น้องประชาชน

..ไม่อยากให้บางท่านที่น่ารักในนี้ล่วงเกินหลวงปู่ แต่เห็นต่างได้ครับ และทุกครั่งที่ประชุมกัน หลวงปู่จะให้ทุกท่านแสดงความคิดเห็นได้เสมอ

มีเรื่องเล่าอีกเยอะ...แต่ขอเพียงแค่นี้ก่อนครับ

...อยากให้เพือนสมาชิกไปที่วัด ไปไหว้พระที่โบสถ์เปลือยกลางน้ำ แล้วมองดูจิตรกรรมในโบสถ์ แล้วเดินออกมามองไปที่ตราโบสถ์ท่านจะเข้าใจ

...สมเด็จพระสงฆ์ราชท่านเสด็จมาที่วัดโดยไม่ได้แจ้งล่วงหน้าถึง 2 ครั่ง...ครั่งหนึ่งผมเคยได้เฝ้า

เป็นเพียงเหตุการณ์หนึ่งที่ผมเข้าไปที่วัดมาครับ...

#39 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:27

ต้องขออภัยที่โควทถึงท่าน  แต่ขอเรียนถามด้วยความเคารพ

รู้สึกทึ่งมากๆในแนวคิดและวิธีปฏิบัติของท่าน ที่ท่านนับถือคริสตร์

แต่สนใจหลักการพุทธ  ผมจึงขอเรียนถามว่าท่านเป็นคริสตร์แบบไหนครับ

คาทอลิก โปรแตสแต้นท์ ฯลฯ ผมเคยบวชเรียน 1 พรรษา ความรู้น้อย

แค่นักธรรมตรี แต่ช่วงเวลาที่บวชเนี่ยเป็นสิ่งที่มีค่ามาก เพราะวัดที่ผมอยู่

กำแพงติดกันเป็นสังฆมณฑลของคาทอลิกที่มีการแยกกันชัดเจนระหว่าง

ซิสเตอร์กับบาทหลวง ที่นี่มีเป็นโรงเรียนสำหรับบุคคลภายนอกด้วย แต่ด้วย

ความใจกว้างของคณะซิสเตอร์และบาทหลวง จึงได้มีการนิมนต์พระจากวัด

ที่มีกำแพงติดกันแต่คนละศาสนาไปเทศน์ให้เด็กนักเรียนที่ถือพุทธเป็นประจำ

มีอยู่ครั้งที่ผมได้ไปเทศน์ให นร โรงเรียนนี้ฟัง บาทหลวงท่านหนึ่งได้ซักถาม

ผมสารพัดเรื่อง ท่านได้พูดถึงเรื่องศาสนาคริสตร์ให้ผมฟัง แล้วท่านยังแสดง

ทัศนะในเรื่องหลักการศาสนาพุทธให้ผมฟัง ผมทึ่งมาก ท่านรู้และเข้าใจในแก่น

ของศิล สมาธิ ปัญญาได้ดีกว่าชาวพุทธหลายๆคนที่ผมเคยสัมผัส แล้วท่าก็วก

มาถามผมว่า รู้และเข้าใจในหลักของคาทอลิกขนาดไหน ผมตกใจมากๆ กลั้น

หายใจ กำหนดสติแล้วก็บอกท่านบาทหลวงว่า"การทำความดีในวันนี้ เพื่อจะได้

ไปอยู่กับพระเจ้าเป็นนิรันดร์" ท่านก็ยิ้มไม่ตอบ  ผมจึงพูดต่อไปว่า"ปกติอาตมา

จะชอบอ่านหนังสือนิยายอยู่เล่มชื่อโลกใบเล็กของดอน คามิลโล ท่านเคยอ่านไหม"

คราวนี้บาทหลวงหัวเราะใหญ่เลย  ไม่อยากแปลความ แต่อยากจะสรุปว่าเราท่าน

คือคนไทย ต่างกันแค่ความเชื่อ แต่ด้วยโชคของเราท่านที่มีผู้ปกครองประเทศที่

มีน้ำพระทัยที่กว้างขวาง  ผมกับคุณถึงได้มีโอกาสเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกับคนที่ต่าง

ความเชื่อได้อย่างกลมเกลียวเช่นนี้ คุณว่าจริงไหม

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#40 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:36

ความคิดเห็นส่วนตัว : ได้สัมผัสมากับตัวเองเมื่อวันที่ได้เดินจากท่าน้ำนนท์ ไป แจ้งวัฒนะ และ ก็อีกวันที่ได้ไปร่วมชุมนุมที่แจ้งวัฒนะ

หลวงปู่ไม่ได้มาปลุกระดมใคร ตอนก่อนออกหลวงปู่ก็มาพูดให้กำลังใจกับทุกคนแล้วเดินร่วมกันออกไปด้วยความสงบมีพระนำช่วยให้เราอุ่นใจยิ่งนัก

เพราะได้ข่าวไม่สู้ดีกับพวกป่วนที่จะออกมาอาละวาดกับผู้ชุมนุมที่นี่ ดังนั้นท่านก็ออกมาปลุกเสกพระเครื่องเพื่อเป็นขวัญกำลังใจให้การ์ดและประชาชน

ตอนเข้าร่วมชุมนุมหลวงปู่ก็ออกมานำสวดมนต์ทุกเย็น พร้อมถามสารทุกข์สุขดิบ ไม่มีตอนไหนที่หลวงปู่มาปลุกปั่นปลุกระดมเลย

ส่วนเรื่องเวที ท่านก็ได้เคลียร์กับลุงกำนันเรียบร้อยแล้วว่าเพราะสาเหตุใด ลุงกำนันถึงไม่มาและเข้าใจด้วยกันดี

ปล อย่าเอาท่านไปเทียบกับพระเสื้อแดงเลย มันเทียบกันไม่ได้ และกรุณาใช้ถ้อยคำที่เหมาะสมต่อท่านด้วยโปรดพิจารณา....

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#41 aukkara

aukkara

น้องเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:52

ออกมาทำเพื่อความถูกต้อง กลับมีคนติติง ผมหละงง ไม่เห็นท่านจะทำผิดวินัยข้อใด

แล้วทีแบบนี้ ประโยชน์แทบไม่มี โทษเยอะกว่า เรื่องการตลาดล้วนๆ กลับมีคนนิยมชมชอบ

#42 Fructose

Fructose

น้องเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:55

ตั้งกระทู้หาพวกเพื่อด่าพระใช่มั้ยเนี่ย  ทั้งๆที่เรื่องนี้ก็จบตั้งแต่วันอังคาร ก็ยังอุตส่าห์เอามาตั้งกระทู้ในวันพุธ

#43 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:43

เมื่อก่อนตอนม๊อบเสื้อแดงเคยมีกระทู้เกี่ยวกับ พระ,การเมือง,ม๊อบ

จำได้ประมาณว่า... ไม่ใช่กิจของสงฆ์บ้าง พระไม่ควรยุ่งทางโลกบ้าง

มาวันนี้ บทบาทเปลี่ยน ม๊อบเป็นรัฐบาล รัฐบาลเป็นม๊อบ

อยากรู้ว่า ความคิดคนจะเปลี่ยนหรือเปล่า

ถามว่าหาพวกเพื่อด่ามั้ย

ก็ไม่รู้สินะ

#44 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:47

ช่วยคุณ prisonbreak ดันมู้ครับ

พระแบบนี้จับสึกไปเลยยยย!!!!

#45 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:11

ช่วยคุณ prisonbreak ดันมู้ครับ

จับข้อหาอะไร ผมเองยังไม่เห็นว่าผิดถึงขั้นนั้น

แล้วไอ้พวกที่ควรสึกแต่ยังไม่สึกนั่นจะว่าอย่างไร

อย่างพวกบิดเบือนคำสอน โกงเงิน พอคืนเงินแล้วคดีจบ หรือว่าสองมาตรฐานจริงๆ

แล้วพระที่อยู่ในม็อบเสื้อแดงตอนนั้นเขาสึกหรือยัง ถ้ายังก็อย่าเอามาทำเก่ง มันโดนพวกเดียวกันเอง

Edited by storm, 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:14.

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#46 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:20

ขอบคุณค้าบบ

แต่ก่อนหน้านั้น เอาพระจีวรแดงเมื่อปี 53 ที่ถือปืน ห้อยรูปยิ่งลักษณ์ เอาไม้ไปไล่ทุบคนอื่น ไปสึกก่อนดีกว่านะ

ส่วนพระที่จ้องพระอาทิตย์นั่น ก็อีกรูป ศาสนาพุทธสอนให้ใช้เหตุผล เพื่อให้ตีห่างจากอวิชชาทั้งหลายแหล่

(ทั่วโลกรู้ว่าการจ้องพระอาทิตย์ตรงๆ ลูกตาอาจบอด ถ้าพระแกทำตาเบลอๆนะ 555)

แถมให้พรทำให้นายกปูซวยซ้ำซวยซ้อน นี่ก็ควรเอาไปสึกด้วย 5555

ส่วนพระพุทธะอิสระแค่วางตัวไม่ถูก เดี๋ยวคงมีคนไปติบ้างแหละ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน