Jump to content

- - - - -

ต้องการข้อมูลกรณีโรงพักที่สร้างไม่เสร็จ ตกลงประชาธิปัตย์มีเอื่ยวไหมครับ

โกงกิน ปชป โรงพัก

• Please log in to reply
59 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:41

ผมออกตัวก่อนเลยว่า ตอนนี้ผมสนับสนุน กปสส ครับ แต่ยังสงสัยว่า เรื่องนี้ประชาธิปัตย์มีเอี่ยวจริงไหม 

ขอข้อมูลด้วยครับ ในการตัดสินใจว่าจะสนับสนุนเต็มตัวหรือไม่

สยามจงเจริญ  :) 

#2 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:51

ผมขอออกตัวว่าสนับสนุนรัฐบาลครับ แม้ว่าจะรู้ว่ารับบาลมีเอ่ียว เป็นโต้โผโกงจำนำข้าว
และมีข้อมูลคาตา และไม่้ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ยังหลับหูหลับตาสนับสนุนรับบาลครับ

#3 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:52

https://www.google.c...ี่สร้างไม่เสร็จ

http://www.dailynews...ร้าง 396 โรงพัก

อัยการแจงปมสั่งไม่ฟ้อง “บ.พีซีซี-ผู้บริหาร” คดีฉ้อโกง–ฮั้วประมูล ทุจริตก่อสร้าง 396 โรงพัก ชี้ เป็นเรื่องสัญญาทางแพ่ง ไม่มีมูลทางอาญาและไม่มีเจตนาฉ้อโกง ขณะที่ประมูลอีอ็อกชั่นของสตช.ถูกต้อง มีการเคาะราคาหลายครั้ง

Edited by MuuSang, 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:53.

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#4 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:54

ถ้ารัดบานนี้ทำระยำกับประเทศขนาดนี้
แต่มีคนมาทวงถามแต่เรื่องโรงพักที่ข้อมูลเต็มเว็บบอร์ดแค่กดค้นหาดู
สงสัยว่าเดี๋ยวนี้ควายแดงกับควายเผือกเริ่มกลายพันธุ์แล้วสินะ

#5 นำ้ใบบัวบก

นำ้ใบบัวบก

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:56

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ :)

#6 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:41

จะเอาจริงๆ ไม่ยากนะ หาดูกระทู้เก่าๆมีเพียบ

ลองช่วยตัวเองก่อนนะ ถ้าสงสัยข้อไหนค่อยถาม เจ้าของข้อมูลอีกที

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#7 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:07

งั้นขอถามก่อนครับ เรื่อง ปชป เรื่องโรงพัก เกี่ยวอะไรกับการสนับสนุน หรือไม่สนับสนุน การ ปฏิรูป ของ กปปส ครับ
ถ้าคุณเห็นด้วย กับการขจัดคอรัปชั่น เรื่องนี้ก็ไม่เห็นต้องถาม ไม่ว่าใครจะโกงก็ตาม ก็สมควรต้องกำจัด.. คำตอบมันชัดเจนอยู่แล้ว..
ขอบอกไว้ก่อน (เห็นกระทู้แรก) มาถามแบบนี้ ดูเจตนามันคลุมเครือครับ ถ้าคิดไม่ดี ระวังตายคาบอร์ดนะครับ
เพราะแถวนี้..แม่มเถื่อน

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#8 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:40

เรื่องโรงพักถึงเป็นนโยบายรัฐบาล (ขณะนั้น) และกำนันเทพให้รวมสัญญา

แต่ขั้นตอนการประมูลตำรวจเขาจัดการกันเองนะครับ

(อัยการก็สั่งไม่ฟ้องเรื่องทุจริตไปแล้วด้วย)

ราคาที่ประมูลได้ก็ออกมาโปร่งใสถูกกว่าราคากลางด้วยซ้ำ

แต่ปัญหาที่มันเกิดก็เพราะบริษัททีดำเนินการเขาขาดสภาพคล่อง 

ไม่มีเงินจ่ายผู้รับเหมาช่วงต่อ ตำรวจก็ส่งมอบพื้นที่ล่าช้า

เรื่องนี้คงต้องฟ้องกันเละครับ  มันอาจเป็นที่บริษัทไม่มีศักยภาพพอ (แต่เขาก็ทำโครงการหลายพันล้านมาแล้วนะ)

หรืออาจเป็นที่ทางตำรวจดึงเงิน เตะถ่วงการส่งมอบพื้นที่จนเขามีปัญหาก็ได้

เราไม่รู้ลึกจริงๆมันฟันธงไม่ได้หรอกครับว่าใครมีเอี่ยวหรือไม่มี

ก็ว่ากันไปตามกระบวนการของศาล

ถ้ากำนันเทพมีความผิด  รัฐบาลนี้เขาไม่ปล่อยไว้แน่ครับ  เขาอยากให้กำนันติดคุกจะแย่

ปล: ผมเพิ่งเจอข้อมูลหนังสือที่ระบุว่ากำนันแกอาจไม่ได้เป็นคนรวมสัญญาจากกระทู้นี้ครับ

http://webboard.seri...ที่สุดในสามโลก/

ยังสรุปไม่ได้ว่ากำนันแกไม่เกี่ยว  เพราะเป็นเรื่องที่แกอนุมัติให้ตามข้อ 3 (ผมก็ไม่รู้ว่าข้อ 3 นั่นมันอะไร)

ข้อ 4 เข้าใจว่าเป็นอีออกชั่น  ประกวดราคาทางคอม

แต่ก็แปลกใจว่าทำไมพักหลังๆเรื่องนี้เงียบไป

Edited by คลำปม, 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:47.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#9 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:52

มีเอี่ยวหรือไม่ ข้อมูลมีอยู่แล้วในบอร์ดนี้ ลองหาดู

แต่ที่แน่ๆ

พวก "จ้ำบ๊ะ" เอาไปมโนกันเองจนน้ำแตกเรี่ยราดเลอะเทอะไปหมดแล้ว
ใครพูดอะไรก็ไม่ฟังหรอก

#10 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:48

ผมได้ข่าวแว่วๆว่าทั้งๆที่เพื่อไทยเป็นรัฐบาลแต่คดีไม่ไดินหน้าเพราะว่า

ถ้าคดีมันเดินหน้าหวยจะไปออกที่พงศพัศ แต่ไม่ได้เกี่ยวกับประชาธิปัตย์

การเดินหน้าคดีนี้จึงได้ไม่คุ้มเสีย เพราะจะซวยซะเอง

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#11 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:54

เรื่องโรงพักถึงเป็นนโยบายรัฐบาล (ขณะนั้น) และกำนันเทพให้รวมสัญญา

แต่ขั้นตอนการประมูลตำรวจเขาจัดการกันเองนะครับ

(อัยการก็สั่งไม่ฟ้องเรื่องทุจริตไปแล้วด้วย)

ราคาที่ประมูลได้ก็ออกมาโปร่งใสถูกกว่าราคากลางด้วยซ้ำ

แต่ปัญหาที่มันเกิดก็เพราะบริษัททีดำเนินการเขาขาดสภาพคล่อง 

ไม่มีเงินจ่ายผู้รับเหมาช่วงต่อ ตำรวจก็ส่งมอบพื้นที่ล่าช้า

เรื่องนี้คงต้องฟ้องกันเละครับ  มันอาจเป็นที่บริษัทไม่มีศักยภาพพอ (แต่เขาก็ทำโครงการหลายพันล้านมาแล้วนะ)

หรืออาจเป็นที่ทางตำรวจดึงเงิน เตะถ่วงการส่งมอบพื้นที่จนเขามีปัญหาก็ได้

เราไม่รู้ลึกจริงๆมันฟันธงไม่ได้หรอกครับว่าใครมีเอี่ยวหรือไม่มี

ก็ว่ากันไปตามกระบวนการของศาล

ถ้ากำนันเทพมีความผิด  รัฐบาลนี้เขาไม่ปล่อยไว้แน่ครับ  เขาอยากให้กำนันติดคุกจะแย่

ปล: ผมเพิ่งเจอข้อมูลหนังสือที่ระบุว่ากำนันแกอาจไม่ได้เป็นคนรวมสัญญาจากกระทู้นี้ครับ

http://webboard.seri...ที่สุดในสามโลก/

ยังสรุปว่ากำนันแกไม่เกี่ยว  เพราะเป็นเรื่องที่แกอนุมัติให้ตามข้อ 3 (ผมก็ไม่รู้ว่าข้อ 3 นั่นมันอะไร)

ข้อ 4 เข้าใจว่าเป็นอีออกชั่น  ประกวดราคาทางคอม

แต่ก็แปลกใจว่าทำไมพักหลังๆเรื่องนี้เงียบไป

จากรูป กำนันยังหวังดีต่อประเทศ โดยไม่ให้ทุบของเก่าทิ้งด้วยซ้ำไป

ถึงจะเขียนว่า ของบใหม่ยากก็ตามเถอะ

และคงไม่มีใครเถียงว่า คุณสุเทพมองอนาคตไกล จึงห้ามทุบ

เพราะถ้าเป็นเพื่อไทย มันคงรอแด๊ค ค่าทุบ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#12 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:21

ไปเจอมา เลยเอามาแปะ

-----------------------------------------------

วันที่ พฤหัสบดี มกราคม 2556

print.gif พิมพ์หน้านี้  |  ดูบล๊อกอื่นๆ ที่ OKnation

ทุจริตการสร้างโรงพัก 396 แห่ง ข่าวสารที่หายไป

ผมสงสัย จริง ๆ นะครับว่า ในเมื่อบล็อกเนชั่นเป็นบล็อกที่รวมข่าวสารต่าง ๆ ไว้อย่างครบถ้วน โดยเฉพาะ ข่าวสารด้านการเมือง การบริหาร กีฬา บันเทิงและที่สำคัญ คือ ข่าวทุจริตต่าง ๆ ที่ทะยอยออกมาอย่างไม่ขาดสาย  ซึ่งก็มีหลากหลายสาระของการทุจริต เช่น ทุจริตจำนำข้าว ผลกระทบจากค่าแรงสามร้อยบาท

แต่ข่าวการ ทุจริตที่สำคัญอย่างหนึ่งที่ผมพยายาม แต่ไม่เคยเจอเลยในบล็อกเนชั่น คือ กรณีทุจริตงบประมาณเงินกู้ไทยเข้มแข็งในการสร้างโรงพักทั่วประเทศ 396 แห่ง  พยายามหาอย่างไรก็ไม่เจอ หรือผมค้นหาไม่ดีพอก็เป็นได้  ก็เลยอยากจะนำเสนอเรื่องนี้ในบล็อกเนชั่นเพื่อความครบถ้วนรอบด้านของข้อมูล ข่าวสารนะครับ

โครงการก่อสร้างอาคารที่ทำการสถานีตำรวจ (ทดแทน) 396 แห่งทั่วประเทศ ตกเป็นข่าวอื้อฉาว เนื่องจากก่อสร้างไม่เสร็จตามเวลาที่กำหนดอีกหลายแห่งยังไม่ได้ลงมือก่อ สร้าง แต่ได้ทุบอาคารหรือโรงพักหลังเก่าทิ้งไปแล้ว เพื่อใช้สถานที่ในการก่อสร้างทำให้เกิดสภาพทุลักทุเลและน่าสังเวช  เมื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจไม่มีสถานที่ทำงาน ต้องไปเช่าอาคารของเอกชนบ้าง
ขอ ใช้สถานที่หน่วยราชการ บางที่ต้องกางเต็นท์เป็นสำนักงานชั่วคราวหลายๆ แห่งต้องหันไปพึ่งพาวัด ทั้งไปจัดประชุมที่ศาลาการเปรียญบ้างไปขอใช้ศาลเจ้า

โครงการก่อสร้างดังกล่าวตั้งงบประมาณไว้ 6,672 ล้านบาท อยู่ในโครงการไทยเข้มแข็ง ของรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ปี 2555 นายชูวิทย์ กมลวิศิษฎ์ ส.ส.พรรครักประเทศไทย ได้นำเรื่องนี้มาอภิปรายไม่ไว้วางใจ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี ในฐานะผู้รับผิดชอบดูแลสำนักงานตำรวจแห่งชาติแฉสภาพของโรงพักมีแต่เสา สนิมเขรอะ รกร้าง บางโรงพักทุบโรงพักเก่าเพื่อนำพื้นที่มาก่อสร้าง แต่ทำไม่เสร็จ ผู้รับเหมาทิ้งงานสุดท้าย กลายเป็นพรรคประชาธิปัตย์ ที่รับแรงเหวี่ยงจากเรื่องนี้ไปเต็ม ๆ เพราะโครงการดังกล่าวริเริ่มและทำสัญญากันสมัยรัฐบาลพรรคประชาธิปัตย์ ย้อนกลับไปช่วงเริ่มโครงการ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ที่มี พล.ต.อ.พัชรวาท วงษ์สุวรรณ เป็น ผบ.ตร. เสนอแยกประมูลเป็นรายภาค รวม 12 สัญญา เพื่อความรวดเร็ว และกระจายรายได้ให้ผู้รับเหมาท้องถิ่นด้วย

นายสุ เทพ เทือกสุบรรณ รองนายกฯ ปฏิบัติหน้าที่แทนนายก ฯ ขณะนั้น อนุมัติเมื่อ 9 มิถุนายน 2552 ปลายปี 2552 หลังจาก พล.ต.อ.พัชรวาท ถูกย้าย ก็มีการเปลี่ยนให้รวมทุกโครงการ จาก 12 สัญญา เป็นสัญญาเดียว ในปลายปีนั้นเอง ขณะนั้น พล.ต.อ.ปทีป ตันประเสริฐ เป็นรักษาราชการ ผบ.ตร.

นาย สุเทพอนุมัติให้จัดจ้างบริษัท พีซีซี ดีเวลล็อปเม้นท์ แอนด์ คอนสตรัคชั่น จำกัด เป็นผู้ก่อสร้าง วงเงิน 5,848 ล้านบาท เมื่อ 11 ตุลาคม 2553 สัญญาเริ่มต้น 26 มีนาคม 2554 สิ้นสุด 17 มิถุนายน 2555 เวลาการก่อสร้างรวม 450 วัน บริษัทขอขยายสัญญา 3 ครั้ง ครั้งแรก ขยาย 30 วัน ครั้งที่ 2 ขยาย 180 วัน และครั้งที่ 3 ขยาย 60 วัน ครบกำหนดเวลาก่อสร้าง 14 มีนาคม 2556 โดยสัญญากำหนดให้จ่ายเงินล่วงหน้าให้ผู้รับจ้างร้อยละ 15 ของราคาค่าจ้างกรมสอบสวนคดีพิเศษที่เข้ามาจับคดีนี้ ได้ลงพื้นที่ช่วงปลายเดือนมกราคม พบว่าการก่อสร้างไม่มีความคืบหน้า คาดว่าบริษัทคู่สัญญาทำไม่เสร็จทันกำหนด 14 มีนาคมนี้แน่นอน

เพื่อแก้ปัญหาบริษัททิ้งงาน มีแนวโน้มว่าสำนักงานตำรวจแห่งชาติจะเลิกสัญญากับผู้รับเหมารายนี้ จากนั้นจะเปิดประมูลใหม่ เพื่อเร่งรัดก่อสร้างโรงพักต่อไป ส่วน "ความเสียหาย" ต่างๆ จะต้องมีการสะสางทั้งค่าใช้จ่ายจากการต้องไปเช่าอาคารสถานที่ ค่าเสียหายจากการก่อสร้างล่าช้า ฯลฯ

นอกจากนี้ ยังต้องตรวจสอบว่ามีการกระทำผิดตาม พ.ร.บ.เสนอราคาต่อหน่วยงานของรัฐ มาตราใดบ้างหรือไม่ ที่สำคัญคือ ข้าราชการการเมืองที่เข้ามามีส่วนร่วม จะต้องรับผิดชอบอย่างไร ความเสียหายชัดเจน ผลกระทบต่อเจ้าหน้าที่และประชาชนตำตาชัดเจน เป็นอีกเรื่องที่กลุ่มต่อต้านการทุจริตคอร์รัปชั่น น่าจะให้ความสนใจ

ไม่ทราบว่าบรรดาบล็อกเกอร์ของเนชั่นมีความเห็นว่าอย่างไร การทุจริตแบบนี้สมควรลากไส้และแฉออกมา  ตลอดจนเอาเรื่องให้ถึงที่สุดต่อทุก ๆ คนและทุก ๆ ฝ่ายอย่างไม่ไว้หน้าไม่ให้แพ้จำนำข้าวด้วยหรือเปล่า  ขอให้ช่วยกันระดมความคิดเห็นหน่อยครับสำหรับกระทู้นี้

เอ้อ แต่แปลกเนอะ ทำไมผมได้เจอกับคลิปวีดีโอของ Nation Channel บอกว่า พล.ต.อ. อดุลย์ แสงสิงห์แก้ว ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ เรียกตำรวจทุกภาคชี้แจงปัญหาการทิ้งงานก่อสร้างโรงพัก เบื้องต้นยังไม่พบทุจริต แบบนี้จะเป็นไปได้ยังไงครับช่วยกันจัดหนักเลย ท่าน ผบ.ตร. ทำไมถึงได้กล่าวแบบหน้าตาเฉยแบบนี้ครับ

ปล.ถ้าผมเป็นสมาชิกใหม่ แล้วโคตรอยากรู้ข้อมูล ไปอ่านในพันทิป ก็งง เหมือนคำตอบขัดกันไปมา

เลยมาพึ่งที่นี่ เผื่อมีคนจะสรุป แบบเว็บเสรีไทยเมื่อก่อน ที่ข้อมูลละเอียดยิบ

ผมก็คงต้องออกตัวก่อนว่าเป็นฝ่ายไหน เพราะไม่งั้นก็โดนยัดเยียดเป็นพวกควายแดง บัตรเติมเงินมั่ง

ส่วนที่ให้ไปค้นๆ กระทู้เก่าๆ ผมก็เคยลองแระ ขึ้นมาเต็มไปหมด แต่ข้อมูลที่ต้องการหาไม่เจอ  5555

ใจก็หวังว่า คงมีคนใจดีเอาลิ้งค์มาให้

ปล. ขำๆ :lol: :lol: :lol: :lol:

#13 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:27

กระผมสงสัยว่า ..... เวลาเสื้อแดง แปลงร่างเป็นเสื้อขาว  จำเป็นต้องสมัคร id ใหม่ด้วยใช่มั๊ยครับ

ไม่งั้นไม่ขลังในการสวมบทบาทใหม่  -_-

#14 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:29

แล้วตำกวดทำไมต้องชูป้ายโรงพักร้างด้วยมิทราบ ยิ่งงงไปใหญ่ เพราะตำกวดมีหน้าที่จับคนทำผิดไม่ใช่หรือ

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#15 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:31

ผมออกตัวก่อนเลยว่า ตอนนี้ผมสนับสนุน กปสส ครับ แต่ยังสงสัยว่า เรื่องนี้ประชาธิปัตย์มีเอี่ยวจริงไหม 

ขอข้อมูลด้วยครับ ในการตัดสินใจว่าจะสนับสนุนเต็มตัวหรือไม่

มีครับประจำเลย

เอี่ยว+ต่ำ

ประมาณนี้ละครับ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#16 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:31

ผมออกตัวก่อน

555555555555555555

ทำไมมุกคนกลางนี้มันวนจังวะ ปฎิเสธความเป็นเสื้อแดงก่อนเลย

#17 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:48

ผมออกตัวก่อน

555555555555555555

ทำไมมุกคนกลางนี้มันวนจังวะ ปฎิเสธความเป็นเสื้อแดงก่อนเลย

ออกตัวกันล้อฟรีตลอด  :lol: 

ควายตัวนี้สีขาว

#18 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:53

กะเอา ปชป ตายตอนจะเลือก ผู้ว่า กทม ครับเรื่องนี้  วกไปวกมา โพงสะพัดเป็นคนเซ็น ก็เลยตัวใครตัวมันจ้า

จริงๆก็ส่งฟ้องมันให้หมดทั้ง ปชป ทั้ง ตะกวด แล้วมาดูกันดีกว่าว่าใครผิดถูก

พอ ออกแบบนี้ ก็มโนกันตามสบายครับ

#19 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:59

ศาลอาญารับฟ้องคดี “เทพเทือก” ฟ้องหมิ่น “ธาริต เพ็งดิษฐ์” อธิบดีดีเอสไอ แถลงข่าวกล่าวหาสั่งรวมสัญญาก่อสร้างโรงพักทดแทน 396 แห่ง โดยนัดตรวจหลักฐาน 20 ม.ค.ปีหน้า

วันนี้ (4 ธ.ค.) ที่ห้องพิจารณา 908 ศาลอาญา ถ.รัชดาภิเษก ศาลนัดฟังคำสั่งคดีหมิ่นประมาท หมายเลขคดีดำ อ.495/2556 ที่นายสุเทพ เทือกสุบรรณ อดีต ส.ส.สุราษฎร์ธานี พรรคประชาธิปัตย์ และอดีตรองนายกรัฐมนตรี เป็นโจทก์ฟ้อง นายธาริต เพ็งดิษฐ์ อธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) เป็นจำเลยในความผิดฐานหมิ่นประมาทผู้อื่นด้วยการโฆษณา ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 326 และ 328 จากกรณีระหว่างวันที่ 21 มกราคม - 4 กุมภาพันธ์ 2556 นายธาริตแถลงข่าวกล่าวหานายสุเทพว่าเป็นผู้มีคำสั่งไม่ให้สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (สตช.) ทำสัญญาจัดซื้อจัดจ้างก่อสร้างอาคารที่ทำการสถานีตำรวจ 396 แห่ง ตามที่ สตช.เสนอ แต่กลับให้รวมสัญญาการจัดซื้อจัดจ้างเพียงรายเดียว ทำให้บริษัท พีซีซี ดิเวลล็อปเม้นท์ แอนด์คอนสตรัคชั่น จำกัด เป็นผู้ชนะการประมูล จนเกิดปัญหาที่ไม่สามารถแก้ไขได้
            ศาลพิเคราะห์พยานหลักฐานในชั้นไต่สวนมูลฟ้องแล้ว ข้อเท็จจริงได้ความว่า ในวัน เวลาและสถานที่เกิดเหตุตามฟ้อง จำเลยให้สัมภาษณ์และแถลงข่าวต่อสื่อมวลชน ยืนยันข้อเท็จจริงว่า ฝ่ายการเมืองโดยโจทก์ในฐานะรองนายกรัฐมนตรีที่กำกับดูแลสำนักงานตำรวจแห่งชาติได้สั่งการให้ไม่ดำเนินการตามที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติเสนอแต่ให้รวบไปดำเนินการจัดประมูลในคราวเดียวกันทั้งหมด อันมีความหมายทำนองว่า โจทก์ในฐานะนักการเมืองใช้อำนาจหน้าที่เข้าไปแทรกแซงสั่งการให้ข้าราชการประจำเปลี่ยนแปลงวิธีการจัดจ้าง ที่จำเลยอ้างว่าได้ตรวจสอบเอกสารหลักฐานมาแล้วนั้นเป็นเพียงกรณีที่โจทก์ให้ความเห็นชอบเปลี่ยนแปลงวิธีการจัดจ้างตามที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติในฐานะฝ่ายข้าราชการประจำเสนอมาตามลำดับขั้นตอน อันเป็นการบิดเบือนข้อเท็จจริงส่งผลให้สื่อมวลชนนำความนั้นออกเผยแพร่ทางหนังสือพิมพ์ ก่อให้เกิดความเสียหายต่อโจทก์ คดีโจทก์จึงมีมูลความผิดว่าจำเลยหมิ่นประมาทโจทก์โดยการโฆษณา ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 326, 328 และ 91 จึงให้ประทับรับฟ้องไว้พิจารณา โดยนัดประชุมคดี และตรวจพยานหลักฐาน
ในวันที่ 20 ม.ค. 2557 เวลา 09.00 น.

ธาริตกล้ามาศาลหรือเปล่า ขอเลื่อนอีกเหมือนเดิม

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#20 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:25

ถ้าไอ้ชูไม่ออกมาปูดเรื่องโรงพัก ผมก็ยังแปลกใจว่า สตช ยังจะอมสากไปเรื่อยๆหรือไม่

เมื่อน้ำลดตอโผล่ ก็รีบหาคนรับบาป ซึ่งก็คือสุเทพต้นกำเนิดโครงการ ส่วน สตช เจ้าของงานตัวจริง

และเปลียนตัว ผบตร. ไปหลายพลิกแล้ว กลับไม่แสดงความรับผิดชอบใดๆ ธาริต ดีเอสไอ รีบคว้าหมับ

เพื่อเปลี่ยนทางบอล แต่ก็ด้วยหลักฐานไม่มีที่จะโยนความผิดให้สุเทพได้ ก็ยังมีสิทธิ์โดนบอลเด้งใส่หน้าหงาย

เสื้อแดงไม่ฟังอะไร จับไปเป็นประเด็นโยนบาปให้สุเทพตามนิสัยเดิม ด้วยเหตุผลว่าเป็นผู้รวมสัญญาจ้าง

เป็นสัญญาเดียว กับ พีซีซี ดีเวลลอปเมนท์ โดยอ้างว่าสุเทพมีส่วนได้เสียในการรวมสัญญา

และนั่นก็เป็นไปตามที่ธาริตโปรยหัวเห่าไว้ตั้งแต่ทำคดี แต่จนแล้วจนรอด ธาริตก็ทำอะไรไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง

คนอย่างธาริต ถ้ามีช่องทางเล่นสุเทพได้ มีหรือที่จะปล่อยโอกาสทองให้หลุดลอย

ทะแม่งๆ ที่มีผู้ใหญ่ของ สตช เรียกให้โรงพักแต่ละแห่งมารายงานเรื่องนี้ เหมือนกลัวความผิดจะย้อนเข้ามาหาตัวเองซัะงั้น

สอบสิครับ ว่าพีซีซี เกี่ยวข้องกับสุเทพไหม ฟ้องเลยสิครับถ้าสุเทพผิด จะปล่อยให้คนแดงเอามาโจมตีสุเทพเรื่อยๆ

เพื่ออะไร แต่ก็เตือนให้ระวังจะเป็นเหมือนคดีรถดับเพลิงก็แล้วกัน แล้วจะหุบปาก หนีหางจุกตูดกันไม่ทัน  

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:30

ดูจากล็อคอินแล้ว สมัครมาใหม่หมาดๆ แต่เสือk รู้ด้วยนะ ว่าในเวปนี้ส่วนใหญ่สนับสนุน กปปส ถึงได้ออกตัวก่อนเลย และถ้าบอกว่าเข้ามาอ่านนานแล้ว คดีเรื่องโรงพักในนี้ก็เอามาตั้งเป็นกระทู้หลายรอบแล้ว แล้วถ้าเป็น กปปส จริง ไม่มีใครโง่เรื่องนี้แน่นอน นอกจากควายแดง

#22 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:06

ดูจากล็อคอินแล้ว สมัครมาใหม่หมาดๆ แต่เสือk รู้ด้วยนะ ว่าในเวปนี้ส่วนใหญ่สนับสนุน กปปส ถึงได้ออกตัวก่อนเลย และถ้าบอกว่าเข้ามาอ่านนานแล้ว คดีเรื่องโรงพักในนี้ก็เอามาตั้งเป็นกระทู้หลายรอบแล้ว แล้วถ้าเป็น กปปส จริง ไม่มีใครโง่เรื่องนี้แน่นอน นอกจากควายแดง

ผมไม่ใช่ควายแดงแน่นอนครับ แค่นึกถึงหน้าไอ้เต้น ไอ้ตู่ ไอ้เหลิมผมก็ปรี๊ดแล้ว
จริงครับผมเพิ่งเข้ามาอ่านบอร์ดนี้ได้ไม่นาน และก็สังเกตุว่าบอร์ดนี้คือ สลิ่ม 
ผมก็สลิ่มเหมือนคุณ ฉะนั้นอย่าเข้าใจผิดจนด่าพวกเดียวกันครับ 
ถึงผมจะเคืองคุณที่คุณกล่าวหาผม ผมก็ไม่เปลี่ยนใจไปเป็นควายแดงเด็ดขาดครับ นี่คือจุดยืนผม

Edited by P2onTheGo, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:13.

#23 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:11

กระผมสงสัยว่า ..... เวลาเสื้อแดง แปลงร่างเป็นเสื้อขาว  จำเป็นต้องสมัคร id ใหม่ด้วยใช่มั๊ยครับ

ไม่งั้นไม่ขลังในการสวมบทบาทใหม่  -_-

ผมไม่ใช่ควายแดงแน่นอน 
ผมไม่เคยมีความคิดที่จะสนับสนุนรัฐบาลเพื่อไทยและไม่เคยชื่มชมคนพรรคนี้ที่มีแต่นักการเมืองกะเรกะราด
อย่าเข้าใจผมผิด

จุดยืนของผมที่แน่ๆคือ ไม่เคยและจะไม่สนับสนุนพรรคเพื่อไทยกับพลพรรคควายแดงครับ

#24 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:14

ถ้ารัดบานนี้ทำระยำกับประเทศขนาดนี้
แต่มีคนมาทวงถามแต่เรื่องโรงพักที่ข้อมูลเต็มเว็บบอร์ดแค่กดค้นหาดู
สงสัยว่าเดี๋ยวนี้ควายแดงกับควายเผือกเริ่มกลายพันธุ์แล้วสินะ

อย่าเข้าใจผมผิด คุณนั่นแหละควายสลิ่ม 
ผมก็สลิ่มเหมือนคุณแต่ไม่ใช่ควายเพราะผมพยายามจะหาหลักฐานก่อนกล่าวหาใคร
ผมไม่ใช่ควายแดง หรือควายขาวอย่างที่คุณกล่าวหาแน่นอน อย่ามั่ว

Edited by P2onTheGo, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:15.

#25 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:18

จะเอาจริงๆ ไม่ยากนะ หาดูกระทู้เก่าๆมีเพียบ

ลองช่วยตัวเองก่อนนะ ถ้าสงสัยข้อไหนค่อยถาม เจ้าของข้อมูลอีกที

ผมไม่มีเวลาไปค้นเองขนาดนั้นครับ ผมมีภาระอื่นต้องทำนอกจากการติดตามข่าวการเมือง
ผมจึงคิดว่าจะกินแรงคนในนี้ที่น่าจะรู้แหล่งข้อมุลที่คุณสามารถอ้างอิงได้ทันทีโดยที่ผมไม่ต้องเสียเวลาค้นหาเอง

Edited by P2onTheGo, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:19.

#26 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:17

หวังว่า จข กท คงรับทราบและเข้าใจในสิ่งที่เพื่อนๆในบอร์ดนี้แสดงแล้วนะ

คุณคงตัดสินใจได้แล้วนะ  แต่ขอเตือนไว้ก่อนนะว่า อย่าคิดมาป่วนในนี้นะครับ

ถ้าอยากจะทำแบบนั้น กรุณาไปที่ห้องราดดำนา  หวังว่าคงเข้าใจ

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#27 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:45

ผมไม่มีเวลาไปค้นเองขนาดนั้นครับ ผมมีภาระอื่นต้องทำนอกจากการติดตามข่าวการเมือง
ผมจึงคิดว่าจะกินแรงคนในนี้ที่น่าจะรู้แหล่งข้อมุลที่คุณสามารถอ้างอิงได้ทันทีโดยที่ผมไม่ต้องเสียเวลาค้นหาเอง

ผมขอออกตัวก่อนว่าผมคนกลางครับ ผมมั่นใจว่าตัวผมเองและสมาชิกในบอร์ดก็มีภาระอย่างอื่นต้องทำและมากกว่าคุณอย่างแน่นอน

และผมมั่นใจว่าสลิ่มอย่างคุณไม่น่าจะไร้ความสามารถในการใช้นิ้วกดคำว่า google แล้วพิมพ์หาสิ่งที่คุณต้องการทราบ นอกจากนั้น

ผมมั่นใจว่าสลิ่มคุณภาพแบบคุณคงมุ่งมั่นในการกำจัดระบอบทักษิณ คงไม่สนใจคำกล่าวหาของสมาชิกสลิ่มไร้สาระที่กล่าวหาคุณ

ว่าเป็นพวกแดงเติ่มเงินโง่ๆที่ทำเนียนเข้ามาในบอร์ดเราครับ ส่วนคนกลางอย่างผมขอตัวไปจุดเทียนก่อนนะครับ

#28 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:30

ผมขอออกตัวก่อนว่าผมคนกลางครับ ผมมั่นใจว่าตัวผมเองและสมาชิกในบอร์ดก็มีภาระอย่างอื่นต้องทำและมากกว่าคุณอย่างแน่นอน

และผมมั่นใจว่าสลิ่มอย่างคุณไม่น่าจะไร้ความสามารถในการใช้นิ้วกดคำว่า google แล้วพิมพ์หาสิ่งที่คุณต้องการทราบ นอกจากนั้น

ผมมั่นใจว่าสลิ่มคุณภาพแบบคุณคงมุ่งมั่นในการกำจัดระบอบทักษิณ คงไม่สนใจคำกล่าวหาของสมาชิกสลิ่มไร้สาระที่กล่าวหาคุณ

ว่าเป็นพวกแดงเติ่มเงินโง่ๆที่ทำเนียนเข้ามาในบอร์ดเราครับ ส่วนคนกลางอย่างผมขอตัวไปจุดเทียนก่อนนะครับ

:lol:  :lol:

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#29 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:42

หวังว่า จข กท คงรับทราบและเข้าใจในสิ่งที่เพื่อนๆในบอร์ดนี้แสดงแล้วนะ

คุณคงตัดสินใจได้แล้วนะ  แต่ขอเตือนไว้ก่อนนะว่า อย่าคิดมาป่วนในนี้นะครับ

ถ้าอยากจะทำแบบนั้น กรุณาไปที่ห้องราดดำนา  หวังว่าคงเข้าใจ

ผมไม่เคยคิดจะมาก่อนกวนเลย แต่พวกคุณทั้งหลายมากล่าวหา และด่าผมก่อน 
ผมเลยต้องโต้กลับและยืนยันว่าผมไม่ใช่พวกเสื้อแดงลอกคราบ
ที่ผมเข้ามาเพราะอยากได้ข้อมูลจริงๆ 

ถ้าสิ่งที่ผมตอบโต้ถือเป็นการก่อกวนผมก็ขอโทษด้วย ผมขอโทษแล้วหวังว่าคุณทั้งหลายที่ให้ร้ายผม
ขอโทษผมด้วย 

อย่างไรก็ตามขอบคุณทุกคนที่โพสต์ข้อมูลกรณีการทุจริตโรงพักที่เป็นประโยชน์ด้วยครับ

หวังว่าคงไม่มีใครมาด่าผมอีก 

Edited by P2onTheGo, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:48.

#30 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:52

ผมไม่เคยคิดจะมาก่อนกวนเลย แต่พวกคุณทั้งหลายมากล่าวหา และด่าผมก่อน
ผมเลยต้องโต้กลับและยืนยันว่าผมไม่ใช่พวกควายแดงลอกคราบอย่างแน่่นอน

ถ้าสิ่งที่ผมตอบโต้ถือเป็นการก่อกวนผมก็ขอโทษด้วย

อย่างไรก็ตามขอบคุณทุกคนที่โพสต์ข้อมูลกรณีการทุจริตโรงพักที่เป็นประโยชน์ด้วยครับ

ต้องขอเรียนทำความเข้าใจด้วย  ที่ผ่านมาบอร์ดเราโดนมาเยอะจากพวกที่เข้ามาป่วน

หากคุณคิดว่าคุณไม่ได้เข้ามาป่วน ก็ยินดีครับ คุยกันด้วยเหตุและผล เวลาเท่านั้นที่จะ

พิสูจน์คน  ฉะนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุดคือคุณต้องพิสูจน์ตัวคุณเอง หวังว่าคุณคงเข้าใจ

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#31 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:54

ผมเลยต้องโต้กลับและยืนยันว่าผมไม่ใช่พวกควายแดงลอกคราบอย่างแน่่นอน

ถ้าสิ่งที่ผมตอบโต้ถือเป็นการก่อกวนผมก็ขอโทษด้วย

ต้องขอเรียนทำความเข้าใจด้วย  ที่ผ่านมาบอร์ดเราโดนมาเยอะจากพวกที่เข้ามาป่วน

หากคุณคิดว่าคุณไม่ได้เข้ามาป่วน ก็ยินดีครับ คุยกันด้วยเหตุและผล เวลาเท่านั้นที่จะ

พิสูจน์คน  ฉะนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุดคือคุณต้องพิสูจน์ตัวคุณเอง หวังว่าคุณคงเข้าใจ

ครับ เข้าใจครับ 
แต่ผมคงไม่อยากจะโพสต์อีกแล้ว คงได้แต่อ่าน

#32 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:10

เหนื่อยนะ เห็นใจคนต้องตอบอะไรซ้ำๆ 55555

เป็นว่า ทางสตช.เอง ที่เป็นฝ่ายยืนยันว่าต้องรวมสัญญา โดยอ้างระเบียบจัดซื้อจัดจ้างของ สตช. คนมาให้ปากคำ รู้สึกว่าเป็น รอง ผบ.ตร.นะ แต่ที่อเมซซิ่งสุด คือ ผบ.ตร รองผบ.ตร โดนเรียกสอบหมด แต่ผบ.ตร.นามสกุล ดามาพงษ์ ไม่โดนเรียก ทั้งที่เป็นคนเซ็นอนุมัติ ให้ขยายเวลาแท้ๆ

ส่วนไอ้ชูน่ะ มองต่างจากคนอื่น มันเจตนาแซะ ปชป.มากกว่า ออกมาเปิดเกมส์เรียกเลือดฉลาม อย่างธาริต ก่อนจะหายไป โผล่มาอีกครั้ง อีตอน เกมส๋พลิก สตช.โดนของเข้าตัวซะเอง โวยวายเสนอหน้า ว่าตัวเองเป็นคนเปิดโปง

ไอ้หน้าศอกหมา เรื่องนี้ไม่ได้ลึกลับซับซ้อน เหมือนเรื่องข้าว เจตนาขยักขย่อน..ไม่ใช่หวังร้ายกับปชป.หรอกเหรอ

#33 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:13

รับน้องใหม่สนุกแบบนี้แหละ :D

#34 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:13

ผมไม่เคยมีความคิดที่จะสนับสนุนรัฐบาลเพื่อไทยและไม่เคยชื่มชมคนพรรคนี้ที่มีแต่นักการเมืองกะเรกะราด

จุดยืนของผมที่แน่ๆคือ ไม่เคยและจะไม่สนับสนุนพรรคเพื่อไทยกับพลพรรคควายแดงครับ

คุณบอกว่าไม่สนับสนุน ไม่ชื่นชมพรรคเพื่อไทย  แต่ก็พร้อมที่จะไม่สนับสนุนการต่อต้านรบ.แบบเต็มตัว โดยอ้างปชป. เพียงแค่มีข่าวที่ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ ว่าปชป.ทุจริต

นั่นก็คือ  การปล่อยให้มีการนิรโทษกรรมแบบมหาโอฬาร การกู้เงินมาใช้โดยไม่ต้องตรวจสอบใดๆ 2.2ล้านล้าน การปล่อยให้เสื้อแดง และตำรวจ ทำกร่างกับผุ้เห็นต่างและต่อต้าน  (เพราะปชป.ก็อาจจะมีการทุจริตเรื่องโรงพัก??????)

ไม่แปลกใจเลยค่ะ  ที่มีข้อกังขาจากคนในบอร์ด

อออ ไม่ต้องตอบหรอกค่ะ  แค่แสดงความเห็น

10403293_1426562117609834_23021669286491

#35 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:20

คุณบอกว่าไม่สนับสนุน ไม่ชื่นชมพรรคเพื่อไทย  แต่ก็พร้อมที่จะไม่สนับสนุนการต่อต้านรบ.แบบเต็มตัว โดยอ้างปชป. เพียงแค่มีข่าวที่ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ ว่าปชป.ทุจริต

นั่นก็คือ  การปล่อยให้มีการนิรโทษกรรมแบบมหาโอฬาร การกู้เงินมาใช้โดยไม่ต้องตรวจสอบใดๆ 2.2ล้านล้าน การปล่อยให้เสื้อแดง และตำรวจ ทำกร่างกับผุ้เห็นต่างและต่อต้าน  (เพราะปชป.ก็อาจจะมีการทุจริตเรื่องโรงพัก??????)

ไม่แปลกใจเลยค่ะ  ที่มีข้อกังขาจากคนในบอร์ด

อออ ไม่ต้องตอบหรอกค่ะ  แค่แสดงความเห็น

แปลกตรงไหนครับที่คนที่ไม่ชอบเพื่อไทย จะต้องสนับสนุนกปปส กับ ประชาธิปัตย์อย่างถวายใจ
ผมไม่อยากรู้สึกถูกทรยศครับ ถึงแม้ตอนนี้ผมกับ กปปส จะมีอุดมการณ์เดียวกัน แต่ไม่อยากหนีเสือปะจรเข้ครับ
เพราะแกนนำ กปปส ก็คือนักการเมืองของอีกฝั่ง

อีกอย่างผมต่อต้านเรื่องพรบนิรโทษกรรมกับกรณีโกงต่างๆมาตลอด แต่ตอนแรกผมไม่เห็นด้วยกับ กปปส ที่

ไม่ยอมเลิก ตอนนั้นผมก็ยังไม่รู็นี่ว่าจริงๆแล้ว กปปส ต้องการจะทำอะไรต่อ จนกระทีั่ง กปปส พูดถึงการปฎิรูปประเทศ

นโยบายกำจัดคอรัปต์ชัน ซึ่งตรงกับแนวทางของผม ผมจึงเริ่มเลือกข้างครับ

หวังว่าคงเข้าใจนะครับ

Edited by P2onTheGo, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:21.

#36 คนใต้

คนใต้

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:43

แล้วตอนนี้รู้ยังครับว่า สุเทพไม่เกี่ยว ถ้ายังไม่รู้ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วล่ะครับ

#37 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:44

แปลกตรงไหนครับที่คนที่ไม่ชอบเพื่อไทย จะต้องสนับสนุนกปปส กับ ประชาธิปัตย์อย่างถวายใจ
ผมไม่อยากรู้สึกถูกทรยศครับ ถึงแม้ตอนนี้ผมกับ กปปส จะมีอุดมการณ์เดียวกัน แต่ไม่อยากหนีเสือปะจรเข้ครับ
เพราะแกนนำ กปปส ก็คือนักการเมืองของอีกฝั่ง

อีกอย่างผมต่อต้านเรื่องพรบนิรโทษกรรมกับกรณีโกงต่างๆมาตลอด แต่ตอนแรกผมไม่เห็นด้วยกับ กปปส ที่

ไม่ยอมเลิก ตอนนั้นผมก็ยังไม่รู็นี่ว่าจริงๆแล้ว กปปส ต้องการจะทำอะไรต่อ จนกระทีั่ง กปปส พูดถึงการปฎิรูปประเทศ

นโยบายกำจัดคอรัปต์ชัน ซึ่งตรงกับแนวทางของผม ผมจึงเริ่มเลือกข้างครับ

คุณเป็นคนปกติครับไม่มีอะไรแปลก  และคำตอบที่คุณได้จากกระทู้นี้ก็ไม่แปลกเช่นกันครับเพราะนี่คือสีสันของประชาธิปไตย

ไม่ว่าคุณจะเป็นแดง แดงชุบแป้งทอด แดงล้มเจ้า เหลืองพันธมิตร สลิ่ม หลากสี หรือกลางกลวง  

ถ้าตั้งคำถามแบบนี้โดยที่ไม่สละเวลาอันมีค่าหาข้อมูลเอามาถกเถียงกันก็โดนยำแบบนี้หมดล่ะครับ

#38 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:46

น่าจะเป็นคดีที่ดูคล้ายๆ จะเป็นการคอรัปชันเรื่องเดียว ที่พอจะดูคล้ายๆ ว่าจะโยงไปหา ปชป. ได้ละมั้ง  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#39 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:54

ขออภัยด้วยนะคะ  ถ้าความเห็นของดิฉันได้ล่วงเกินอะไรคุณไป

ดิฉันเจอคนกลาง โลกสวยทั้งในเน็ตและชีวิตจริง ที่พร้อมจะปล่อยให้รัฐบาลมีความชอบธรรมในการครองอำนาจเพื่อการโกงกินและรวบอำนาจเบ็ดเสร็จแบบมหาโอฬาร ไม่อายฟ้า ไม่อายดินต่อไปเรื่อยๆ  เพียงข้ออ้างแค่  ปชป.

ปชป. สำหรับดิฉัน ไม่ค่อยสะอาดเอี่ยม 100% ไม่ได้ชื่นชอบปชป.แบบไม่ลืมหูลืมตา  คนในปช.ที่พอจะอยู่ในสายตาก็เพียงแค่ คุณอภิสิทธิ์ และคุณชวน  ไม่ต้องพูดถึงคุณสุเทพเลยด้วยซ้ำ เพราะในความคิดแล้ว คุณสุเทพ ก็เหมือนกับนักการเมืองอื่นๆ

แต่ในความเห็นของดิฉัน ปชป. คือพรรคการเมือง ที่มีความหมายของคำว่าพรรคการเมืองจริงๆ  ไม่ใช่บริษัทจำกัดแบบพรรคการเมืองอื่นๆ ก็เลยเลือกปชป.มาตลอด ก็เท่านั้นเองค่ะ

สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ   แต่ในกรณีกปปส. วีรบุรุษมากับสถานการณ์ คุณสุเทพพิสูจน์ให้ดิฉันเห็นในการเป็นแกนนำที่แท้จริง ที่ดิฉันพร้อมที่จะเดินตามได้แบบเต็มตัว โดยไม่เกี่ยกับปชป.เลยค่ะ  แม้ในการดำเนินงานที่แท้จริงจะมีแต่คนของปชป.ก็ตาม

ซึ่งตรงนี้ ก็ต้องขอบคุณปชป.เป็นอย่างสูง เพราะการทำงานใหญ่ขนาดนี้ ต้องอาศัยคนที่เป็นงาน และสามารถทำงานเป็นระบบ ระเบียบได้  อันนี้ก็พิสูจน์ให้เห็นถึงศักยภาพของคนในพรรคปชป.ได้เป็นอย่างดี(ในความเห็นส่วนตัวดิฉันเองค่ะ)

คนของปชป. แต่ไม่ได้มีการหาเสียงให้ปชป.   ในการเลือกตั้งครั้งหน้าที่มีปชป.  คุณมีสิทธิ์เต็มที่ที่จะไม่เลือกปชป. ค่ะ

10403293_1426562117609834_23021669286491

#40 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:59

ต่อให้เรื่องโรงพักปชปผิดจริง ถ้าคุณเห็นว่าน้ำหนักของมันมากกว่าบรรดาเรื่องระยำตำบอนอีกล้านแปดที่พลพรรคทักษินได้ก่อกับประเทศไทย ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดครับ

#41 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:29

คำถาม จะสนับสนุน กปปส.  เกี่ยวอะไรกับว่า ปชป มีเอี่ยวคดีโรงพักหรือไม่ อย่างไร

เรื่องนี้มีความสำคัญอย่างไรกับ  ต่อมสำนึกผิดชอบชั่วดี  ที่ครอบครัวอบรมสั่งสอนมาแต่อ้อนแต่ออก อย่างไร

หวังว่าคงเข้าใจ (คำถาม) นะครับ

#42 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:42

คำถาม จะสนับสนุน กปปส.  เกี่ยวอะไรกับว่า ปชป มีเอี่ยวคดีโรงพักหรือไม่ อย่างไร

เรื่องนี้มีความสำคัญอย่างไรกับ  ต่อมสำนึกผิดชอบชั่วดี  ที่ครอบครัวอบรมสั่งสอนมาแต่อ้อนแต่ออก อย่างไร

หวังว่าคงเข้าใจ (คำถาม) นะครับ

สวัสดีครับ ไม่ค่อยเข้าใจและก็ไม่อยากเถียง

#43 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:44

เรื่องนี้ เทือกมีเอี่ยวหรือเปล่า ไม่รู้

รู้แต่ว่า งานนี้ ทั้ง ทาริดซี ทั้ง รบ ทั้ง สตช ซวยทั้งก๊ก

เพราะดันไปขยายสัญญา ให้อีก ทำให้รัฐเสียรายได้ ค่าปรับจากบริษัทรับเหมา

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:44.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#44 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:47

ต่อให้เรื่องโรงพักปชปผิดจริง ถ้าคุณเห็นว่าน้ำหนักของมันมากกว่าบรรดาเรื่องระยำตำบอนอีกล้านแปดที่พลพรรคทักษินได้ก่อกับประเทศไทย ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดครับ

ถึงจุดหนึ่งที่คนเราจะเลือกจะเชื่ออะไรอย่างหนึ่ง คนเราก็ต้องตัดสินใจโดยอยู่บนพื้นฐานของเหตุผลส่วนหนึ่งและศรัทธาอีกส่วนหนึ่ง
ถ้าจะให้ผมมีแต่ศรัทธา โดยไม่มีเหตุผลอย่างเดียวได้ไง

ถ้าปชปโกง ผมก็ยังยินดีที่จะสนับสนุน กปปส ต่อไปเพราะผมยังเชื่อว่า นอกจากแกนนำที่มาจากพรรคปชปแล้ว ยังมีคนจากภาคส่วนอื่นที่เข้าร่วมเพราะมีความจริงใจอยู่จริง

#45 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:56

เป็นคนเสื้อแดง นี่มันน่าอับอาย น่าสมเพซถึงขนาดนั้นเลยเหรอเนี่ย ...

:o

#46 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:01

จะทำความสะอาดสิ่งใดก็ตามต้องใช้ผ้าขี้ริ้วเช็ดถู

ขณะเดียวกัน

มีผ้าขี้ริ้วผืนไหนบ้างที่ขาวสะอาด

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#47 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:07

ถึงจุดหนึ่งที่คนเราจะเลือกจะเชื่ออะไรอย่างหนึ่ง คนเราก็ต้องตัดสินใจโดยอยู่บนพื้นฐานของเหตุผลส่วนหนึ่งและศรัทธาอีกส่วนหนึ่ง
ถ้าจะให้ผมมีแต่ศรัทธา โดยไม่มีเหตุผลอย่างเดียวได้ไง

ถ้าปชปโกง ผมก็ยังยินดีที่จะสนับสนุน กปปส ต่อไปเพราะผมยังเชื่อว่า นอกจากแกนนำที่มาจากพรรคปชปแล้ว ยังมีคนจากภาคส่วนอื่นที่เข้าร่วมเพราะมีความจริงใจอยู่จริง

ปชป โกง มาเกี่ยวอะไรกับ กปปส อย่ามาทำเนียน แอ๊บว่าสนับสนุน กปปส ครับ หางแดงมันโผล่จากที่คุณเขียนนั่นแหละ ถ้า กปปส ชนะ แล้วมีการออกกฎหมายป้องกันการโกง ก็ต้องใช้กับนักการเมืองทุกคน คงไม่มีใครหน้าด้าน เหมือนพรรคเพื่อควายหรอก ที่โกงแล้ว แก้กฎหมายนิรโทษกรรมให้ตัวเอง

#48 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:08

จริงๆคุณไม่ต้องโพสถามชาวบ้านก็ได้ครับ ในเมื่อคุณก็ตอบคำถามตัวเองไปแล้ว ว่าแต่วันนี้ไม่มีภาระอะไรต้องทำเหรอครับ เลยมีเวลาว่างมาโพสโต้ตอบคนอื่นได้

#49 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:21

ไม่ต้องศรัทธาเอาอะไรมาอ้างให้วุ่นวายหรอกครับ แค่มูลค่าความเสียหายของโรงพักทั่วประเทศ(ถ้าปชปผิดจริงนะ) กับมูลค่าความเสียหายที่พลพรรคทักษินทำกับประเทศไทย ตีค่าเป็นจำนวนเงินออกมา ยังไงก็เทียบกันไม่ได้ อีกอย่างแล้วอย่ามาอ้างว่า ถ้าสนับสนุนกปปส มันจะเข้าทาง ปชปนะ แหม่ สำหรับผมแล้ว หน้าบางๆอ่อนๆอย่างปชป เช็คบิลทีหลังก็ได้ครับ แต่พวกทักษินนี่ต้องรีบปิดเกมให้จบ เพราะส่งพิษสงแม่งร้ายแรงจริงๆ สำหรับผมแล้ว สุเทพแค่กุลีก่อนั่งร้านแค่นั้นครับ

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, on 18 Jan 2014 - 09:59, said:snapback.png

ต่อให้เรื่องโรงพักปชปผิดจริง ถ้าคุณเห็นว่าน้ำหนักของมันมากกว่าบรรดาเรื่องระยำตำบอนอีกล้านแปดที่พลพรรค ทักษินได้ก่อกับประเทศไทย ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดครับ

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:26.

#50 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:29

จะทำความสะอาดสิ่งใดก็ตามต้องใช้ผ้าขี้ริ้วเช็ดถู

ขณะเดียวกัน

มีผ้าขี้ริ้วผืนไหนบ้างที่ขาวสะอาด

คมกริบเลย.......................!!!!

แรกๆที่ผมเข้ามา ผมก้อตามหาอ่านข้อมูลในนี้แหล่ะครับ ว่ามีอะไรที่น่าสนใจบ้าง

อ่านไปอ่านมาก้อเดาออก ว่าปากของคนในบอร์ดต้องระวังให้มากที่สุด...... :lol:

ไม่งั้นกระดูกก้อจะไม่เหลือ 55555+

ฉะนั้นเมื่อจะคุยในนี้ข้อมูลต้องแน่น อย่าเปิดช่องโหว่ ให้โดนกระทืบ ไม่งั้นจะหาทางไปไม่เจอ

เมื่อเข้ามาอย่าตั้งกระทู้เลยเด็ดขาด ต้องพูดต้องคุยในกระทู้อื่นไปพลางๆก่อนครับ

อันนี้เล่าประสบการณ์ครับ....ส่วนข้อมูล จขกท.ต้องขวนขวายนิดนึงครับ อะไรที่ได้มาง่ายๆ

มันไม่ค่อยน่าพิสมัยเท่าไหร่... :rolleyes:

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน