Jump to content

- - - - -

ระบบเทือกคืออะไร กรุณามาตอบหน่อย เสื้อแดงคุณภาพ มาพิสูจน์ความฉลาดหน่อย ไม่ใช่ตอบไม่ได้ก็เอาแต่ด่า

• Please log in to reply
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:13

ระบบเทือกนี่อย่างเดียวกับเทือกตั้งรึป่าว?

ไม่คิดจะอธิบายหน่อยเหรอ
ก็เคยได้ยินคำว่าเทือกตั้งอย่างเดียวพอเข้าใจบ้างว่ามีเนื้อหาอะไรบ้าง แต่ไม่เคยได้ยินระบบเทือก ถึงถามก่อนว่ามันอันเดียวกันรึป่าว ถ้าใช่ก็พอจะอธิบายตามความเข้าใจได้
ก็ลองพูดๆมาสิ

เทือกตั้งที่ฟังมาก็มีเลือกมาจากตัวแทนหลายๆอาชีพประมาร 300 คน คณะกรรมการกปปส.ส่งรายชื่อ (แต่ไม่ได้บอกว่าจะมีชื่อกี่ชื่อ) ที่กลุ่มคิดว่าเป็นคนดีคนเก่งฯลฯ ให้กลุ่มสว.เลือกอีก 100 คน.  ก็น่าจะง่ายๆแค่นี้นะ

^_^ ที่คุณท้อปเข้าใจคือ

รายชื่อเพื่อให้เลือก 300 คน มาจากประชาชน

รายชื่อเพื่อให้เลือก 100 คน มาจาก กปปส

ถูกต้องมั้ยครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#52 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:20

ระบอบเทือกแห่ง กปปส ไม่รู้ จริงๆ นะคร้า ว่าเขา จะทำอย่างไร

แต่รู้จาก พวก กรู ป่วย เป็น ประ สาท แถวบ้าน ซึ่งไม่เกี่ยวกับ กปปส เลยนะค่า  พอสรุปใจความได้ดังนี้คร่า

1. ต้องเอาอำนาจรัฐา ตะบักตะบวยมาให้ได้ ไม่ใช่นนั้นทำข้อต่อไปไม่ได้คร่า

อาจด้วยวิธี

1.1 เดิน คร่า เดิน  ปิดคร่าปิด จนกว่า จะได้อำนาจคร่า นับวันคนยิ่งมาร่วมเพิ่มขึ้น คร่า (มาร่วมชม หรือด่า ไม่รู้นะค้า)

1.2 เรียก ตะหาน ค่า  เพราะ ตะหาร ชอบเสียงดัง ความครึกครื้น เช่น เรียก ด้วยประทัด ดินปืน ถ้าดังไม่พอ ใช้ลูกแตกคร่า (แต่บางลูก คนไม่เห็นด้วย อาจ แถมให้นะคร้า แต่ไม่ควรทำ ไม่ถูกต้อง คร่า)

2. เอาคนกลาง ค่า  คนกลางใจ พี่เทือกแหละ คร่า ไม่ใช่กลางใจใครอื่น เพราะถ้าใช่ ลงเลือกตั้งไปแล้วคร่า

คนกลางเนื่ย จะมาตั้งสภา ประชาชี กลางอีกแล้วคร่า (กลางใจ พี่เทือก)

3. ไอ้พวกกางๆ นี้แหละ  จะมาตั้ง กดหมู่ เอ้ย กดหมาย แบบกางๆ (กลางใจ พี่เทือก อีกแล้วคร่า ทั่น)

4. แล้วลงเลือกตั้ง ตาม กดหมู่ เอ้ย กดหมาย แบบกางๆ (กลางใจ พี่เทือก อีกแล้วคร่า ทั่น)

5. ถ้าแพ้เลือกคั้งอีก แสดงว่า กดหมู่ไม่ดีพอ ต้องแก้ไข อีกแล้วคะ ท่าน

กลับไปข้อ 1 อีก

ชัดใหม คร้าาาา 

1.  อย่างน้อยอำนาจรัฐก็ไม่ได้ซื้อมาจนต้องโดนศาลยุบพรรคเหมือนพรรคขี้ข้า  แล้วจ้องถอนทุนคืน   :angry:

2.  ลองเสนอคนกลางของคุณมาสัก 5 คนดิ๊  มันจะกลางขนาดไหน   :wacko:

3.  ไปบอกให้นายกทำสัตยาบรรณว่าจะแก้กฎหมายคอรัปชั่นไม่มีอายุความ  ซื้อเสียงติดคุก  ถ้าแก้ได้เลิกชุมนุมเลย   -_-

4.  ต้องเลือกตั้งแบบกลางใจพี่ทักษ์สินะ  เลือกกรูสิ  ไม่เลือก  อดเงินจำนำข้าว   <_<

5.  ประชามติปี 50  คือ  กฎหมู่  ???   นิรโทษปี 56 คงเป็นกฎหมา  แล้วมั้งครับ    :P

ย้ำอีกที  ซื้อเสียงติดคุก  คอรัปชั่นไม่มีอายุ  

อีนางยกทำได้ไหม  ได้ไปเลือกตั้งทันที   ไม่ได้ก็หยุดเห่า

ชัดไหมคร้าาาบบบ..... B) 

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#53 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:23

ผมว่าไม่มีนะระบบเทือกอะไรนั่น

ผมก็ว่างั้น คนไทยชอบตั้งชื่อ แต่ผมว่าเกือบทั้งหมดก็ตลกดี ฟังแล้วคลายเคลียดดี
ความเห็นผมมันเป็นแค่วาทกรรม เพราะจำง่าย

ช่ายเลย... คุณว่าอันไหนตลกสุดที่เคยได้ยินมาครับ? เอาพวกที่คนแปลคำย่อฟังขำๆก็ได้
ผัวเซ็นชื่อซื้อที่ให้เมียแล้วติดคุก

#54 ท้อป

ท้อป

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:52

ผมก็ว่างั้น คนไทยชอบตั้งชื่อ แต่ผมว่าเกือบทั้งหมดก็ตลกดี ฟังแล้วคลายเคลียดดี
ความเห็นผมมันเป็นแค่วาทกรรม เพราะจำง่าย

ช่ายเลย... คุณว่าอันไหนตลกสุดที่เคยได้ยินมาครับ? เอาพวกที่คนแปลคำย่อฟังขำๆก็ได้
ผัวเซ็นชื่อซื้อที่ให้เมียแล้วติดคุก

รู้จักคดีนี้ แต่ไม่เคยได้ยินวาทกรรมนี้ ยาวไปหน่อย

Edited by ท้อป, 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:52.

#55 ท้อป

ท้อป

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:05

ระบบเทือกนี่อย่างเดียวกับเทือกตั้งรึป่าว?

ก็เคยได้ยินคำว่าเทือกตั้งอย่างเดียวพอเข้าใจบ้างว่ามีเนื้อหาอะไรบ้าง แต่ไม่เคยได้ยินระบบเทือก ถึงถามก่อนว่ามันอันเดียวกันรึป่าว ถ้าใช่ก็พอจะอธิบายตามความเข้าใจได้

เทือกตั้งที่ฟังมาก็มีเลือกมาจากตัวแทนหลายๆอาชีพประมาร 300 คน คณะกรรมการกปปส.ส่งรายชื่อ (แต่ไม่ได้บอกว่าจะมีชื่อกี่ชื่อ) ที่กลุ่มคิดว่าเป็นคนดีคนเก่งฯลฯ ให้กลุ่มสว.เลือกอีก 100 คน.  ก็น่าจะง่ายๆแค่นี้นะ

รายชื่อเพื่อให้เลือก 300 คน มาจากประชาชน

รายชื่อเพื่อให้เลือก 100 คน มาจาก กปปส

น่าจะเป็นประชาชนเลือกกันเองในสายวิชาชีพ 300 คนมากว่า ไม่น่าจะใช่รายชื่อให้เลือก

อันที่สองใช่

#56 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:03

รู้จักคดีนี้ แต่ไม่เคยได้ยินวาทกรรมนี้ ยาวไปหน่อย
อ่ะครับ ขอโทษทีครับ 5555555 บังเอิญมันผ่านหูผ่านตาผมบ่อยในช่วงก่อนหน้า ผมเลยต้องเข้าไปตอบหลายครั้ง ผมเลยจำได้อ่ะครับ ไม่ใช่ความจำผมดีอะไรหรอกครับ
:P

Edited by JSN, 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:03.

#57 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:04

เทือกตั้งที่ฟังมาก็มีเลือกมาจากตัวแทนหลายๆอาชีพประมาร 300 คน คณะกรรมการกปปส.ส่งรายชื่อ (แต่ไม่ได้บอกว่าจะมีชื่อกี่ชื่อ) ที่กลุ่มคิดว่าเป็นคนดีคนเก่งฯลฯ ให้กลุ่มสว.เลือกอีก 100 คน. ก็น่าจะง่ายๆแค่นี้นะ

น่าจะเป็นประชาชนเลือกกันเองในสายวิชาชีพ 300 คนมากว่า ไม่น่าจะใช่รายชื่อให้เลือก
อันที่สองใช่
งั้นผมกับคุณท้อปก็น่าจะเข้าใจตรงกันครับ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน