Jump to content

- - - - -

กำนันจ่ายเงินจำนำข้าว

• Please log in to reply
17 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:55

นี่เป็นกระทู้แรกที่ตั้งเลยครับ แต่คิดว่าควรตั้งเพราะมันเป็นอะไรที่ผมก็อึ้งทึ่งมาก กับการประกาศจ่ายจำนำข้าวตามข่าวนี้

http://manager.co.th...D=9570000007522

เนื่องจาก กปปส.เป็นกลุ่มที่ตั้งขึ้นที่มีอุดมการณ์ส่วนหนึ่งที่ต้านคอรัปชันแต่การประกาศลักษณะนี้ทำให้ผมสะอึกไปพอควรและผมเข้าใจว่ามีอีกหลายคนสะอึกเหมือนกัน และโดนเวปไอ้ลิ้มเอาไปเล่นอีกแล้ว ทั้งนี้ผมเข้าใจว่าที่นี่มีแกนนำ กปปส.เข้ามาดูด้วย ผมจึงอยากให้เวลากำนันพูดอะไรควรมีรายละเอียดสักนิด เพราะอย่างที่รู้ข้าวที่มีอยู่ต่อให้ขายไปก็ไม่รู้จะจ่ายครบหรือป่าว มันทำให้รู้สึกท่านพูดเหมือนหาเสียงซะงั้นนะครับ

ผมว่าควรจะรีบเคลียกับมวลชนอย่างยิ่งครับ

สำหรับผมขั้นตอนปฎิบัติคือ ส่วนที่ขายข้าวไปแล้วไม่พอก็ให้เอาเงินจากยึดทรัพย์พวกโกงที่ทำให้รัฐเสียหายมาชดใช้ชาวนาครับ

#2 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:06

เห็นด้วยกับที่กำนันต้องจ่ายค่าจำนำข้าวครับ

เพราะชาวนาประสบกับความสูญเสียจากโครงการของรัฐ ดังนั้นรัฐหรือผู้ที่จะมารับหน้าที่เป็นรัฐบาลในภายภาคหน้าต้องรับผิดชอบความเสียหายนั้นๆ 

ชาวนาทำผิดอะไรครับ ในเมื่อพวกเค้าก็แค่ปลูกข้าวตามการเชิญชวนของรัฐบาลในขณะนั้น

แต่เวลาเสียหายกลับต้องให้ชาวนาต้องรับผิดชอบจากนโยบายผิดพลาดของภาครัฐกันเอง

"ผู้ใดทำผิด ผู้นั้นต้องรับผิดชอบ" เรื่องนี้ไม่ว่ามองมุมไหน ผมกลับไม่คิดว่าชาวนาต้องเป็นผู้รับผิดชอบความเสียหายนั้น

แต่ผู้บริหารภาครัฐที่ออกนโยบายนี้มาต่างหาก ที่ต้องให้ผู้ที่จะมารับหน้าที่เป็นรัฐบาลในภายภาคหน้าไล่บี้ให้รับผิดชอบความเสียหายนี้

Edited by Ricebeanoil, 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:12.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#3 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:07

ผมไม่ได้ฟัง และไม่ได้ตามลิ้งค์ข่าวนะครับ

แต่เท่าที่เข้าใจ ผมว่าคุณสุเทพก็พูดถูก เพราะถ้าประชาชนยังไม่ได้เงิน ยังไง "รัฐ" ก็ต้องรับผิดชอบครับ

คือเขาต้องได้เงินอ่ะ เพราะพวกเปรตนี่ เอาข้าวมาแล้ว // ส่วนวิธีการก็ไปว่ากันเอา

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#4 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:08

บริษัท เป็นหนี้  ไม่ว่า ใครจะมาดำรงตำแหน่ง กรรมการ  บริษัท ก็ต้องใช้หนี้ ครับ

#5 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:09

คือถ้าชนะ

ได้เป็นรัฏฐาธิปัตย์แล้ว

มันก็เป็นหน้าที่ ที่ต้องเยียวยาไม่ใช่เหรอครับ

หรือจะบอกว่า

จะมาลำเลิกบุญคุณในสิ่งที่ต้องทำอยู่แล้วด้วยหน้าที่นั้นมันดูไม่ควร??

ในข้อความดังกล่าว

ผมไม่เห็นว่ามีข้อความประมาณว่า "ถ้ามาร่วมกับเรา เราจะจ่าย แต่ถ้าไม่มา เราไม่จ่ายนะเออ" แบบนั้นผมรับไม่ได้แน่ครับ

แต่แค่พูดเป็นหลักประกันเพื่อไม่ให้ชาวนากลัวคำขู่ของรัฐบาลที่ว่า "ถ้าไม่เลือกเพื่อไทย จะไม่ได้เงินจำนำข้าว" มากกว่านะครับ

กล่าวคือ

ในฐานะ รัฏฐาธิปัตย์ เราจะรับผิดชอบแน่นอนไม่ต้องกังวลต่อคำขู่ของรัฐบาล

ผมมองว่ามันเป็นการเหยียบหน้ารัฐบาลมากกว่า

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#6 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:11

เห็นด้วยกับลุงกำนันครับ ท่านคงมีวิธีจัดการแน่นอนครับผม.

#7 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:24

จากความเข้าใจของผมนะครับ
ผมเชื่อว่าลุงกำนันน่าจะระดมความคิดของแนวร่วมท่านอื่นๆจนตัดสินใจได้แล้วว่า จะแก้ไขปัญหาให้ชาวนาอย่างไรบ้าง เพราะเท่าที่อ่านดูก็ไม่มีการบอกนะครับว่าจะจ่ายครบในทีเดียว และคิดว่าที่พูดรายละเอียดไม่ได้เพราะอยากให้ชาวนาเข้าร่วมในการขับไล่นังโพยเพื่อจะได้รับทราบถึงข่าวสารความเป็นจริงเพื่อจะได้เข้าใจปัญหาไม่ใช่จะรอเงินอย่างเดียวและถ้าบอกวิธีการก็อาจจะถูกอีกฝ่ายออกมาบิดเบือนผ่านสื่ออีกว่าไม่สามารถทำได้เหมือนที่ตอนนี้กอดรธน.เอาไว้
โดยส่วนตัวคิดว่าเป็นการเพิ่มแนวร่วมที่ดีครับ
อยากให้ช่วยกันคิดหาทางทวงคืนปตท.ด้วย ถ้าทำได้เชื่อว่าจะมีเเนวร่วมเพิ่มขึ้นอีกมากมายแน่นอน

#8 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:58

บริษัท เป็นหนี้  ไม่ว่า ใครจะมาดำรงตำแหน่ง กรรมการ  บริษัท ก็ต้องใช้หนี้ ครับ

คือถ้าชนะ

ได้เป็นรัฏฐาธิปัตย์แล้ว

มันก็เป็นหน้าที่ ที่ต้องเยียวยาไม่ใช่เหรอครับ

หรือจะบอกว่า

จะมาลำเลิกบุญคุณในสิ่งที่ต้องทำอยู่แล้วด้วยหน้าที่นั้นมันดูไม่ควร??

ในข้อความดังกล่าว

ผมไม่เห็นว่ามีข้อความประมาณว่า "ถ้ามาร่วมกับเรา เราจะจ่าย แต่ถ้าไม่มา เราไม่จ่ายนะเออ" แบบนั้นผมรับไม่ได้แน่ครับ

แต่แค่พูดเป็นหลักประกันเพื่อไม่ให้ชาวนากลัวคำขู่ของรัฐบาลที่ว่า "ถ้าไม่เลือกเพื่อไทย จะไม่ได้เงินจำนำข้าว" มากกว่านะครับ

กล่าวคือ

ในฐานะ รัฏฐาธิปัตย์ เราจะรับผิดชอบแน่นอนไม่ต้องกังวลต่อคำขู่ของรัฐบาล

ผมมองว่ามันเป็นการเหยียบหน้ารัฐบาลมากกว่า

:) เห็นด้วยครับ

แต่มีประโยคที่น่าพูด แต่ยังต้องอย่าเพิ่งพูดด้วยครับ

"หนี้ที่ฉ้อฉล บริษัทไม่จ่าย"

"คู่ค้าเจ้าไหนที่โกงไป เอามาคืนด้วย" 

"สินค้าตัวนี้จะปิดไลน์ผลิตแล้วนะครับ นี่ล็อตสุดท้าย"

ควายตัวนี้สีขาว

#9 CPU

CPU

น้องเก่า

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:09

ก็ฟ้องยึดทรัพย์ พวกที่โกงไปเอามาคืนชาวนาครับ รบ นี่บาปกรรมจิง โกงได้แม้กระทั่ง เงินของชาวนา ทุเรศจิง

#10 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:27

จากความเข้าใจของผมนะครับ
ผมเชื่อว่าลุงกำนันน่าจะระดมความคิดของแนวร่วมท่านอื่นๆจนตัดสินใจได้แล้วว่า จะแก้ไขปัญหาให้ชาวนาอย่างไรบ้าง เพราะเท่าที่อ่านดูก็ไม่มีการบอกนะครับว่าจะจ่ายครบในทีเดียว และคิดว่าที่พูดรายละเอียดไม่ได้เพราะอยากให้ชาวนาเข้าร่วมในการขับไล่นังโพยเพื่อจะได้รับทราบถึงข่าวสารความเป็นจริงเพื่อจะได้เข้าใจปัญหาไม่ใช่จะรอเงินอย่างเดียวและถ้าบอกวิธีการก็อาจจะถูกอีกฝ่ายออกมาบิดเบือนผ่านสื่ออีกว่าไม่สามารถทำได้เหมือนที่ตอนนี้กอดรธน.เอาไว้
โดยส่วนตัวคิดว่าเป็นการเพิ่มแนวร่วมที่ดีครับ
อยากให้ช่วยกันคิดหาทางทวงคืนปตท.ด้วย ถ้าทำได้เชื่อว่าจะมีเเนวร่วมเพิ่มขึ้นอีกมากมายแน่นอน

น่าจะเป็นความคิดที่พรรคประชาธิปัตย์คิดไว้นานแล้วครับแล้วกำนันเพิ่งพูดมาชัดเจนตอนนี้

ผมจำได้ว่าตอนประชุมรัฐสภาครั้งนึงคุณอภิสิทย์เคยบอกรัฐบวมโจรว่าปัญหารับจำนำข้าวมีทางแก้อยู่แล้ว ถ้าพวกคุณตั้งใจคิดน่าจะนึกออก

ตอนนั้นผมยังสงสัยอยู่เลยว่าทำยังไงวะ พึ่งมาถึงบางอ้อวันนี้เองครับ :P

Edited by gaiser, 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:13.

#11 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:40

ยึดรถเฟอรารี่ของเจ้าของโรงสีในเครือข่ายโกงข้าว ไปขาย คืนเงินให้ชาวนาด้วย

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#12 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:26

ขายข้าวตามราคาจริง ขาดทุนเท่าไหรจะรู้กัน

#13 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:39

ถ้าซินพินาศ

คนมาบริหาริหารประเทศ ต้องจ่ายหนี้ชาวนา ...ผมเห็นด้วยครับ

แต่จะด้วยวิธีไหน เท่าไร อีกเรื่องหนึ่ง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#14 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:50

คือ กปปส เรา เน้น มาตลอดเลยว่า

เงินที่จ่ายจากจำนำข้าว ต้องมาจาก การขายข้าว

ดังนั้น ข้าวที่มีอยู่ใน stock ก็จำเป็น

ต้องนำมาขายก่อน ได้เงิน แล้วค่อยจ่าย น่ะครับ

กรณีแบบนี้ มีโอกาสสูง ที่จะขาดทุน

แต่แน่นอนว่า ข้าวยิ่งเก็บนาน ยิ่งมีต้นทุน

ในการเก็บ และ การเสื่อมสภาพของข้าว

ก็ทำให้ราคาตก

ดังนั้น ปัญหา จึงอยู่ที่ว่า จะตกลง

กับ พ่อค้าข้าวอย่างไร ให้รัฐบาล เจ็บตัวน้อยที่สุด

ที่รัฐบาลนี้ทำ คือการ ปล่อยข้าว แบบ g2g ปลอม

นั่นเป็นการเจ็บตัวที่หนัก สาหัส

แล้ว ข้าวก็เวียนมา อยู่ที่ stock ของรัฐอีก

เจ็บตัว 2 รอบ ทำให้ข้าวที่ได้มา

ขายไม่ออก จริง ๆ สักที เพราะกลัวว่า

จะไม่ได้โกง จากการ วนข้าว

ผมเชื่อว่า ถ้าเราเลิกโครงการ จำนำข้าว

แล้ว ตกลงกับพ่อค้าข้าว รัฐยอมเจ็บตัว

แต่ พยายามให้น้อยที่สุด ก็จะมีเงิน

มาจ่ายให้ ชาวนา ได้ แต่แน่นอน

lot นี้ ต้องเป็น lot สุดท้ายแล้ว

ไม่งั้น ประเทศชาติ ล่มจมแน่

Edited by ทรงธรรม, 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:51.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#15 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:53

เมื่อมีการจัดตั้ง สภาประชาชน

คิดว่า ราชบัณฑิต พร้อมที่จะมาช่วยแบบล้นหลามครับ

จึงไม่ห่วง วิธีการจัดการเรื่อง การจ่ายเงินให้กับชาวนา

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#16 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:01

ถ้ารัฐบาลระบอบทักษิณ ก็ต้องจ่ายแบบไม่ชอบธรรม ถ้าเป็นรัฐบาลอื่นก็มีความชอบธรรมที่ต้องจ่าย

#17 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:08

ยึดทรัพย์ คนโกงในรัฐบาลชุดนี้ทั้งหมด เอามาจ่ายค่าจำนำข้าว
ทรัพย์สินทั้งหมด ขายทอดตลาด

#18 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:59

นโยบายนี้ยังไงรัฐบาลต้องรับผิดชอบจ่ายเงินให้ แต่หลังจากจ่ายแล้วค่อยไปไล่เอาผิดรัฐบาล

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน