Jump to content

- - - - -

ถ้ามองกันในแง่ดี พรรคปชป.คือพรรคการเมืองที่ดีที่สุดในประเทศไทย ไม่อย่างนั้นคงไม่อยู่คู่กับความจนของคนไทยมากว่า 60 ปี

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
162 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:19

บางทีเราก็ต้องหัดมองโลกในด้านดีกันบ้าง เพื่อนำไปสู่ความสามัคคีปองดอง หากต่างฝ่ายต่างมองแต่ด้านลบซึ่งกันและกัน ปัญหาความขัดแย้งที่เกิดขึ้นในประเทศ คงไม่มีวันแก้ไขได้

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#2 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:05

เหอะๆ อยูคู่ความจนของคนไทยมานาน ตลกครับ
น่าจะเป็นเพราะประเทศไทยมีข้าราชการเช้าชามเย็นชาม
ทำงานสองปีเงินเดือนไม่ขึ้นสักบาทอยู่เต็มประเทศไทย
คนจนเลยไม่หมดจากประเทศไทยสักที
ต้องรออัศวินขี่ม้าอย่างทักษิณมาช่วย
ว่าจะทำให้คนจนหมดไปใน 6 ปี
ทักษิณเป็นรัฐบาลมาได้ 5 ปีเศษ
จากที่ทรัพย์สินไม่กี่หมืนล้าน
กลายเป็นหลายแสนล้านบาทได้
เก่งจริงนะครับ ฮ่าๆๆ
We love fender.

#3 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:07

และถ้ามองในแง่ดีเช่นกัน พรรคเพื่อใคร ทำกำไรให้(นายทุน)ประเทศไทยมหาศาล
และทำให้คนจน(ตายห่า)หมดใน 1 ปี
ขอบคุณสำหรับแง่ดีที่บอก แต่น่าแปลกนะ รัฐบาลไหนๆ ผมก็ไม่เคยรู้สึกว่าผมจน
ผมก็พอมีพอกินไปเรื่อย เพราะไม่เคยรอความช่วยเหลือจากใคร
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#4 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:08

กรุณาตอบกันให้อยู่ีในประเด็นนะครับ เดี๋ยวจะโดนล๊อคกระทู้อีก เสียดายกระทู้ดีๆครับ

Edited by jaidee20, 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:09.

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#5 PiginthePot

PiginthePot

น้องเก่า

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:10

ถ้าอย่างนั้น พรรคเพื่อไทยคงเป็นพรรคการเมืองที่ไม่ดีมากที่สุดในประวัติศาสตร์ชาติไทย เพราะอยู่คู่กับความเสียหายของชาติตั้งแต่ตั้งพรรคจนถึงเป็นรัฐบาล โดยไม่ต้องรอถึงกว่า 60 ปีครับ

#6 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:19

อืม 60 ปี จริงด้วย เป็นรัฐบาลเท่าไหร ว่ะ หาตัง มา ให้ เ หี้ยถลุง พอหมด ก็เข้าไปรับกรรม ต้มยำกุ้ง หมาตัวไหนเป็นรองนายก หมาตัวไหนเป็นนายก
ควายมันยังกล้าบอกว่าชวนกู้ มาดูอภิสิทธิ์บ้าง แฮมเบอร์เกอร์ ผ่านมาไงว่ะพื้นเร็วกว่าเขาด้วย เงินสำรองก็เยอะแยะ ควายมันก็เลือก
ตัวเ หี้ยให้มาถลุง ไม่มีปัญญา หามีแต่ปัญญาแดก นี้จะขายชาติ อีกแล้ว หลังจากพี่มันทำไป 1 เที่ยว มีเงินเป็น 2 แสนกว่าล้าน
จาก 2000 ล้าน น้องมันคงอยากบ้าง ถ้า 60 ปีไม่มีประชาธิปัตย์ ควายอย่างจขกท. คงไม่ได้เกิด เพราะพ่อแม่ปู่ย่าจขกท. ไม่มีไรจะแด๊ก
ก็คงไม่ปั้มจขกทขึ้นมา
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#7 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:23

ทำไมมีพรรคนึงอยู่มา6ปีคนแม่มจนลงวะ

#8 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:25

ทำไมมีพรรคนึงอยู่มา6ปีคนแม่มจนลงวะ

รัฐบาลนายมาร์คที่ผ่านมา ผมเงินเดือน 9000 พอมาถึงรัฐบาลท่านนายกปู ผมเงินเดือนขึ้นเป็น 15000 ประชาชนรวยขึ้นครับ

#9 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:28

รัฐบาลนายมาร์คที่ผ่านมา ผมเงินเดือน 9000 พอมาถึงรัฐบาลท่านนายกปู ผมเงินเดือนขึ้นเป็น 15000 ประชาชนรวยขึ้นครับ

ผมก็ขึ้นครับแต่เลื่อนตำแหน่งไม่เกี่ยวกับปูครับ

แต่ของคุณที่ขึ้นนี่มีแต่อำมาตย์นี่ครับที่ขึ้น ไพร่ไม่ได้ขึ้นซะหน่อย

#10 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:34

หน.พรรคไม่ดีที่สุด แต่หน.พรรคก็ไม่ติด 5 อันดับเลวสุดของโลกเหมือนอดีต หน.พรรคบางคน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#11 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:37

กรุณาตอบกันให้อยู่ีในประเด็นนะครับ เดี๋ยวจะโดนล๊อคกระทู้อีก เสียดายกระทู้ดีๆครับ

กระทู้แบบนี้ ไม่ได้ขี้ตีนน้องโปกลุกเลยนะครับ :D

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#12 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:39

เหอะๆ อยูคู่ความจนของคนไทยมานาน ตลกครับ
น่าจะเป็นเพราะประเทศไทยมีข้าราชการเช้าชามเย็นชาม
ทำงานสองปีเงินเดือนไม่ขึ้นสักบาทอยู่เต็มประเทศไทย
คนจนเลยไม่หมดจากประเทศไทยสักที
ต้องรออัศวินขี่ม้าอย่างทักษิณมาช่วย

ก็ ค่า สัณญาดาวเทียวมันได้เป็นนาที นิครับ มันหายใจเข้านาทีละกี่บาทละครับ แต่ ทำไมมันถึงได้สัมประทานดาวเทียมละครับ ก็ทหาร ของประชาชน เค้าจัดให้มันไม่ใช่หรอครับ
แล้วตก ลง คนโกงชาติมันมีแต่ทักเข้คนเดี่ยวหรือป่าวครับ มันโกงกันตั้งแต่หัวยันหางแต่เวลาพวกคุณคิดบัญชีคุณคิดแค่หางไม่เล่นหัวแล้วแบบนี้เดี่ยวหางมันก็ งอกออกมาอีก
มันจบสักที่ จริงไหมเจ้านาย

#13 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:39

เพื่อไทยไม่ใช้พรรคการเมือง แต่คือบริษัทจำกัด
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#14 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:40

ผมเห็นว่า ปชป เป็นพรรคการเมืองตามทฤษฎีที่สุด อย่างน้อยมีวิวัฒนาการอย่างต่อเนื่องและมีความแตกต่างกับพรรคอื่นอย่างชัดเจน ในพรรคการเมืองอื่นมักใช้กลไกพรรคเพื่อผลประโยชน์ในระดับปัจเจกหรือกลุ่มตระกูล พอมีความขัดแย้งก็จะแตกตัวออกไป แต่ ปชป ยังมีการวางกฎระเบียบต่างๆ การบริหารมีรูปแบบที่เป็นระบบ มีวัฒนธรรมพรรค มีการเปลี่ยนหัวหน้าพรรคที่ใช้หลักการมากกว่าเครือญาติ การระงับข้อพิพาทภายในมีความเป็นมืออาชีพ ตลอดจนใช้หลักอาวุธโส และยังยึดหลักกฎหมาย
อย่างน้อยที่สุดพรรคนี้ก็เป็นโรงเรียนการเมืองให้กับนักการเมืองหลายคน ไอ้พวกที่รอไม่ไหวก็ออกไป (ไอ้เต้นเป็นต้น) ขอวิจารณ์แค่ระบบพรรค ส่วนผลงานของสมาชิกแต่ละคนขอละไว้

#15 great

great

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:41

เอาแบบบัญญัติไตรยางค์ 6 ปี เผาไทยหนึ่งครั้ง ขืนอยู่ไปถึง 60 ปี จะเผาไปอีกกี่ครั้ง ตรองดู

พาลูกหลานไปอยู่ดูไบกันให้หมดเถอะ กินแต่หญ้าหากไม่หายจนก็ผิดปกติ

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#16 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:44

ไอ้ตอแหล เอาสลิบเงินเดือนมาดูหน่อยซิ ไม่ต้องตัดต่อกากๆมานะเว้ย

#17 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:47

บางทีเราก็ต้องหัดมองโลกในด้านดีกันบ้าง เพื่อนำไปสู่ความสามัคคีปองดอง หากต่างฝ่ายต่างมองแต่ด้านลบซึ่งกันและกัน ปัญหาความขัดแย้งที่เกิดขึ้นในประเทศ คงไม่มีวันแก้ไขได้

อีกอย่าง พวกควายแดงมีด้านดีอะไรให้มอง แล้วไม่มีคนดีที่ไหนจะไปจับมือกับคนเลว

ตอนพวกมึงมาประท้วงเผาเมือง พวกมึงเคยคิดจะปรองดองไหม พอพวกมึงได้เป็นใหญ่ มึงจะมากระแดะทำปรองดอง

กู ไม่ ปรอง ดอง กับ คน เลว

#18 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:50

ก็หัดเลิกตั้งกระทู้เสียดสีคนอื่นสิ เอาข้อเท็จจริงมาทก ดีกว่ามานั้งด่ากันไปมา จะปรองดองจริงก็ทำซะ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#19 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:52

ถ้ามองกันในแง่ดี พรรคปชป.คือพรรคการเมืองที่ดีที่สุดในประเทศไทย ไม่อย่างนั้นคงไม่อยู่คู่กับความจนของคนไทยมากว่า 60 ปี

อย่าเอาความยากจนมายกฐานะทางการเมืองให้ใคร เพราะคนจนในไทยแม่งมีดีมีสุขกว่าในยุโรปเป็นไหนๆ การเมืองไทยมันระยำตั้งแต่ประชาชนทั้งหลายที่เที่ยวเห็นแก่ตัวอยากชั่วได้ดีฆ่ากันเองแต่ก็ยังคิดไปรับเงินเลวสุดๆ ***สารพัดจริงๆ การเมืองไทยนี้
พรรคปชป เขาทำอะไรบ้าง ก็ดูเอง แต่ที่แน่ๆ ไม่เอาการหลอกใช้คนจนแล้วทำให้เขาจนดักดานด้วยการหลอกเอา gdp มาเป็นตัวชี้วัดให้กับพลพรรคของตนหลงเชื่อ ซ้ำเอาการหลอกให้ประชาชนเกลียดกันแบ่งภาคแบ่งชนชาติเพื่อกำหนดชนชั้นแบบใหม่ ทำให้การพัฒนาชาติตกต่ำสวนทางกับสถาวะทางเศรษฐกิจของในทุนที่หนุนหลังการเมืองใหญ่อยู่ในขณะนี้
.
แต่หากปล่อยไว้สักยี่สิบปี การลงทุนในไทยก็คงมีค่าจ้างที่ต่ำกว่าที่อื่นมาก เพราะเขาไม่เชื่อน้ำหน้าฝีมือแรงงานไทยเนื่องจากการพัฒนาประเทศแบบเข้ากระเป๋า(แบบกินได้โกงดีฆ่ากันเองแล้วรวย) แบบนี้

Edited by chanbaan, 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:55.

อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#20 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:54

โถ น่าอวดตายหละ

#21 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:01

น่าจะวิเคราะห์ถึงความเป็นเอกภาพของรัฐบาลด้วยนะครับ เป็นมาหลายสิบปีแต่ไม่เคยเป็นพรรคเดี่ยวซะที งานวิชาการส่วนใหญ่มักมุ่งประเด็นพรรคแกนนำแต่ไม่สนใจอิทธิพลของพรรคร่วมเลย อย่าลืมว่าภาคกิจหลักของพรรคแกนนำคือการรักษาเสียงในสภาดังนั้นจึงต้องให้ความสำคัญกับพรรคร่วมเป็นเอกอุ การที่ประชาชนเป็นสิ่งสุดท้ายจึงไม่แปลก

#22 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:05

น่าจะวิเคราะห์ถึงความเป็นเอกภาพของรัฐบาลด้วยนะครับ เป็นมาหลายสิบปีแต่ไม่เคยเป็นพรรคเดี่ยวซะที งานวิชาการส่วนใหญ่มักมุ่งประเด็นพรรคแกนนำแต่ไม่สนใจอิทธิพลของพรรคร่วมเลย อย่าลืมว่าภาคกิจหลักของพรรคแกนนำคือการรักษาเสียงในสภาดังนั้นจึงต้องให้ความสำคัญกับพรรคร่วมเป็นเอกอุ การที่ประชาชนเป็นสิ่งสุดท้ายจึงไม่แปลก

ประชาชนมิใช่หรือที่ต้องการให้เป็นเช่นนั้น หากต้องการเอกภาพของพรรคปชป ทำไมไม่เลือกให้เยอะกว่านี้ละ
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#23 helkaschifer

helkaschifer

น้องใหม่

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:07

แล้ว มันจ่ายทั่วถึงรึยังล่ะครับ รายได้ เพิ่มขึ้นมา 66.67 % เนี่ยแต่ อาหารตามสั่ง ขึ้นไปแล้ว 10-15 % นี่ขนาดแก๊สหุงต้มยังไม่ขึ้นราคานะ
รายได้หน่วยงานคุณเพิ่ม แต่คนอื่นๆ อีกเป็นสิบล้านที่เป็นลูกจ้าง ทั้งเอกชนและรัฐวิสาหกิจ ยังไม่ขยับกันเลยนะ แถมยังมีรายละเอียดปลีกย่อย
รายได้ กับ เงินเดือน ไม่เหมือนกันนะครับ กลับไปคิดให้ดีๆ

#24 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:09

ประชาชนมิใช่หรือที่ต้องการให้เป็นเช่นนั้น หากต้องการเอกภาพของพรรคปชป ทำไมไม่เลือกให้เยอะกว่านี้ละ

ปชป. คงเป็นรัฐบาลพรรคเดียวไปนานแล้ว ถ้าไม่มีกรณีสะตอสามัคคี ปชป. ทำตัวเองในส่วนนี้ ที่ไม่สามารถจัดสรรอำนาจในพรรคได้ลงตัว

#25 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:10

แล้ว มันจ่ายทั่วถึงรึยังล่ะครับ รายได้ เพิ่มขึ้นมา 66.67 % เนี่ยแต่ อาหารตามสั่ง ขึ้นไปแล้ว 10-15 % นี่ขนาดแก๊สหุงต้มยังไม่ขึ้นราคานะ
รายได้หน่วยงานคุณเพิ่ม แต่คนอื่นๆ อีกเป็นสิบล้านที่เป็นลูกจ้าง ทั้งเอกชนและรัฐวิสาหกิจ ยังไม่ขยับกันเลยนะ แถมยังมีรายละเอียดปลีกย่อย
รายได้ กับ เงินเดือน ไม่เหมือนกันนะครับ กลับไปคิดให้ดีๆ

ว่ากันไป

#26 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:13

กล้าพูดนะครับ .........ไม่อายตัวเองเหรอครับ .....สมเพชนังปูว์มันนะครับ
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#27 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:17

ทำงานมานานปีดีดัก ผลงานไม่มี งานไม่เข้าตา ตำแหน่งไม่เลื่อน เงินไม่ขึ้น
พอแม่ปูจัดให้ดีใจกันหย่ายยย

ฮ่าๆๆๆๆ :lol: :lol: :lol:

#28 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:18

เอ็งนี่โครตขี้โม้เลยว่ะ...สมัยมาร์คเด็กเชียร์แขกอบอาบนวด..เงินเดือนรวมติ๊ปยังมากกว่าเองตอนนี้เลยว่ะ..

อีกอย่างน๊ะ..พรรคเผาไทยเป็นพรรคที่ดีที่สุดใน 3 โรค..เลยว่ะ ดีกว่าปชป.อีก..
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#29 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:51

เดี๋ยวนี้มีนักเลงคีย์บอร์ดสมองกลวงหนักมากขนาดตั้งกระทู้แนวนี้อีกรึ

:)

#30 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:17

:) ไม่ใช่เหลือง ไม่ใช่แดง ไม่ใช่สาวกใคร เป็นแต่สาวกขององค์พระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าเพียงพระองค์เดียว อีกทั้งเป็นไพร่ฟ้าใต้พระบรมโพธิสมภารของพระมหากษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก...

...ถ้าจะบอกว่า ปชป. ดีที่สุดคงไม่ใช่ เพราะมีโอกาสอยู่ได้ตั้ง 60 ปี แต่ทำไมยังแพ้พรรคที่ตั้งมาไม่ถึง 10 ปีดีอย่างถล่มทลาย ถ้าดีจริง***ๆ เตี้ยๆ เหลี่ยมๆ คางคก ฯลฯ ทั้งหลายคงไม่ได้เกิด ถ้าดีจริงประเทศไทยคงไม่ด้อยไปกว่าญี่ปุ่น, สิงคโปรืไปนานแล้ว...เพราะอะไร? แผ่นดินพร้อมบริบูรณ์ด้วยทรัพยากรธรรมชาติ (สมัยก่อตั้ง ปชป. นะ) คนไทยสติปัญญาก็ไม่ได้ด้อยกว่าใคร มีทั้งองค์กษัตริย์ที่วางแนวทาง ชี้ทางสว่างต่างๆไว้ให้ตั้งมากมาย มีศาสนาที่ถือได้ว่าเป็นเหตุเป็นผล พิสูจน์ได้ทุกอย่าง เป็นศาสนหลักประจำชาติ แต่ทำไมประเทศไทยถึงเดินถอยหลังไปสู่ความเสื่อมอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน จนวันนี้ แม้แต่พม่า, ลาว, เวียดนามที่เราเคยถือตัวว่าดีกว่าเหนือกว่ากำลังเดินนำหน้าเราไปอย่างเห็นได้ชัดไปเรื่อยๆ...

...ปชป. อยุ่มาได้ถึง 60 ปี น่าจะเป็นที่ระบบ ระบอบจัดตั้งที่สร้างสม สะสมและปรับตัวได้ตามความดี ความเลว ความเจริญ ความเสื่อมตามวิวัฒนาการของโลกที่เป็นไปได้มากกว่า...แต่คงไม่ใช่พรรคการเมืองที่ดีที่สุดแน่ๆ...มั่นใจ... :rolleyes:
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#31 คนดีที่ดีจริง

คนดีที่ดีจริง

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:18

หือกล้าพล่ามเนอะคนเรา อย่างพี่เขยเราบ้านโดนน้ำท่วมเสียหายไปเป็นแสน
งานตอนนี้หายาก เพราะเป็นซับพลายเออร์ให้กับโรงงานต่างๆ
ไม่มีออร์เดอร์ให้ไปหาของมากเท่าไหร่ ซ้ำยังลดลงจากตอนที่มาร์คเป็นนายกอีก
นี่ก็เพิ่งมายืมเงินเราไปอีกเกือบแสน คงไม่โง่กว่าพวกสัตว์เซลล์เดียวนะครับว่า
ตกลงพี่เขยกรูรวยขึ้นจากตอนปชป.เป็นรบ.ไหมนะครับ

#32 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:26

60 ปี ผลงานเลวๆ ของพรรคประชาธิปปัตทีเป็นขวัญใจพวกตองเหลือง (((กลับใจแล้วน่ะย๊ะ)))

1.ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยแสดงวิสัยทัศน์ชี้ทิศทางที่ชัดเจนนโยบายพัฒนาประเทศอะไรเลยสักเรื่องไม่กล้าปฎิรูปอะไรสักอย่าง..
2. เจ้าหลักการแต่มี 2 มาตรฐาน คนในพรรคมาตรฐานอย่างหนึ่ง คนต่างพรรคใช้มาตรฐานอีกอย่างหนึ่ง
3. เป็นช่างทาสี ทาขาวเป็นดำ ทาดำเป็นขาว ดีเข้าตัวชั่วเข้าเพื่อนได้อย่างไม่อายเด็ก
...

8. คนจนไม่เคยช่วยช่วยแต่โจรเสื้อนอกโกงกันจนสถาบันการเงินเจ๊งก็จะรีบเอาเงิน ของส่วนรวมและกู้ต่างชาติมาอุ้มให้ล้มบนฟูกทุกคน
9. ออกกฎหมายให้ต่างชาติเป็นกรรมการบอร์ดรัฐวิสาหกิจ ,ให้ต่างชาติครอบงำกิจการธุรกิจ,รัฐวิสาหกิจไทย
...

17. สมัยเป็นนายกฯ คลายเชือกให้หมากัดคนจนหน้าทำเนียบ
18. น้องนายกฯพัวพันทุจริตแบ็งก์กสิกร สาขาสงขลากว่า 300 ล้านบาทแล้วหนีไป พี่ชายปกป้องว่าไม่ได้เจตนา
19. น้อง รมว.คลัง บริหารแบ็งก์กรุงไทย ก่อหนี้เสียถึง 9 แสนล้านบาท (เงินมหาศาลนี้เอาไปขุดคอขอดกระได้ทั้งสาย,จ่ายหนี้แทนเกษตรกรได้ทั้งประเทศ ไทย ลาว เขมร และญวนรวมกัน

...

73.ธาริน นิมานเหมินทร์..ตั้ง ปรส.เปิดทางให้ต่างชาติเขมือบสินทรัพย์คนไทยในราคาถูกแล้วปล่อยขายคนไทยเพื่อกินส่วนต่าง.
...

http://talk.mthai.com/topic/101675

อ่านเต็มๆจาก Link ที่ให้ไว้ ผมเอามาลงเฉพาะที่เรื่องที่ ชัดๆ...

Edited by hentai, 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:27.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#33 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:27

แล้วก่อนหน้ารัตตะบานเด็กมาร์ค ท่าน jaidee20 ได้เงินเดือนอยู่เท่าไหร่ครับ ???
ถ้าท่านทำงานมาก่อนรัตตะบานเด็กมาร์คมาบริหารประเทศ แต่เงินเดือนแช่อยู่ที่ 9000 เพราะอะไรท่าน jaidee20 ถึงไม่ได้รับการพิจารณาให้ขึ้นเงินเดือนครับ ???
หรือเริ่มเข้าทำงานตอนรัตตะบานเด็กมาร์คเข้ามาบริหารพอดี ???
แล้วท่านทำงานอะไรครับ ราชการ รัฐวิสาหกิจ หรือ เอกชน ???
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#34 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:28

ดั่งว่าพวก "ธนาชน" เห็นเงินเป็นกระดิกหางใส่เยี่ยงนี้ หาใช่พวกมีปัญญาลึกล้ำไม่
หากแต่ยังแสดงความเห็นมิต่างจากชนชั้นสวะทั่วไป ย่อมหาใช่สิ่งที่ใส่ใจแม้แต่น้อย
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#35 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:29

:) ไม่ใช่เหลือง ไม่ใช่แดง ไม่ใช่สาวกใคร เป็นแต่สาวกขององค์พระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าเพียงพระองค์เดียว อีกทั้งเป็นไพร่ฟ้าใต้พระบรมโพธิสมภารของพระมหากษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก...

...ถ้าจะบอกว่า ปชป. ดีที่สุดคงไม่ใช่ เพราะมีโอกาสอยู่ได้ตั้ง 60 ปี แต่ทำไมยังแพ้พรรคที่ตั้งมาไม่ถึง 10 ปีดีอย่างถล่มทลาย ถ้าดีจริง***ๆ เตี้ยๆ เหลี่ยมๆ คางคก ฯลฯ ทั้งหลายคงไม่ได้เกิด ถ้าดีจริงประเทศไทยคงไม่ด้อยไปกว่าญี่ปุ่น, สิงคโปรืไปนานแล้ว...เพราะอะไร? แผ่นดินพร้อมบริบูรณ์ด้วยทรัพยากรธรรมชาติ (สมัยก่อตั้ง ปชป. นะ) คนไทยสติปัญญาก็ไม่ได้ด้อยกว่าใคร มีทั้งองค์กษัตริย์ที่วางแนวทาง ชี้ทางสว่างต่างๆไว้ให้ตั้งมากมาย มีศาสนาที่ถือได้ว่าเป็นเหตุเป็นผล พิสูจน์ได้ทุกอย่าง เป็นศาสนหลักประจำชาติ แต่ทำไมประเทศไทยถึงเดินถอยหลังไปสู่ความเสื่อมอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน จนวันนี้ แม้แต่พม่า, ลาว, เวียดนามที่เราเคยถือตัวว่าดีกว่าเหนือกว่ากำลังเดินนำหน้าเราไปอย่างเห็นได้ชัดไปเรื่อยๆ...

...ปชป. อยุ่มาได้ถึง 60 ปี น่าจะเป็นที่ระบบ ระบอบจัดตั้งที่สร้างสม สะสมและปรับตัวได้ตามความดี ความเลว ความเจริญ ความเสื่อมตามวิวัฒนาการของโลกที่เป็นไปได้มากกว่า...แต่คงไม่ใช่พรรคการเมืองที่ดีที่สุดแน่ๆ...มั่นใจ... :rolleyes:

ถ้าอย่างนั้น "พุทธศาสนา" ก็ไม่ดีนะสิ เพราะหายสาปสูญไปจาก "อินเดีย"
แถมถ้านับคนทั้งโลก คนก็นับถือน้อยกว่า คริสต์ และ อิสลาม
"ตรรกวิบัติ" จริงๆ

#36 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:37

ก็ ค่า สัณญาดาวเทียวมันได้เป็นนาที นิครับ มันหายใจเข้านาทีละกี่บาทละครับ แต่ ทำไมมันถึงได้สัมประทานดาวเทียมละครับ ก็ทหาร ของประชาชน เค้าจัดให้มันไม่ใช่หรอครับ
แล้วตก ลง คนโกงชาติมันมีแต่ทักเข้คนเดี่ยวหรือป่าวครับ มันโกงกันตั้งแต่หัวยันหางแต่เวลาพวกคุณคิดบัญชีคุณคิดแค่หางไม่เล่นหัวแล้วแบบนี้เดี่ยวหางมันก็ งอกออกมาอีก
มันจบสักที่ จริงไหมเจ้านาย

จริงหรือครับ ทำไมไอ้ตัวหัวๆ นี่คนเสี้อแดงเรียกว่าเผด็จการทรราช
แต่คนที่อยู่หางๆ คนเสื้อแดงเรียกวีรบุรุษประชาธิปไตย ทักษิณมหาราด อยากเอามันกลับเข้าประเทศใจจะขาดให้ได้
ส่วน รสช. ไปคิดบัญชีอะไรครับบางคนก็ตายไปแล้ว ทรัพย์มรดกมันงอกมาจากไหนเป็นพันล้านยังไม่รู้เลย
ญาติพี่น้องยังฟ้องแบ่งมรดกกันอยู่เลย เหอๆ

ทักษิณรวยอยู่ก่อนแล้วจริงหรือ
เมื่อก่อนทักษิณจ่ายเช็คเด้ง ไม่ใช่ใครอื่น เคยติดหนี้พ่อของวิศวกรหนุ่มที่โดนจับในเขมรข้อหาเป็นจารชน
ทักษิณหันมาทำธุรกิจคอมพวเตอร์ เข้านอกออกในหน่วยงานราชการเป็นประจำ พวกราชการนี่ก็ชอบจัดซื้อด้วยวิธีพิเศษอยู่แล้ว
ไม่ได้ต่างจากบรรหารที่เมื่อก่อนเป็นผู้รับเหมาหากินกับวงการข้าราชการเช่นกัน
แล้วก็มาได้สัมปทานโทรศัพท์มือถือ ผอ. ทศท หลังจากออกจากตำแหน่งก็ไปรับใช้ทักษิณ
ทักษิณก็มาหากินกับสัมปทานดาวเทียมอีก สมัย รสช.
ธุรกิจโทรศัพท์มือถือเริมมีคู่แข่ง
ก็ผันตัวเองเข้ามาเล่นการเมือง
พอได้เป็นรัฐบาลใช้นโยบายของรัฐ เอื้อประโยชน์ให้ธุรกิจของตน
ที่เห็นชัดคือแก้สัญญาสัมปทานโทรศัพท์สองครั้ง
การให้เงินกู้ดอกเบียต่ำกับพม่าเพื่อให้พม่าเช่าสัญญาณดาวเทียมของตน
การยิงดาวเทียมดวงใหม่ และให้ต่างชาติเช่า ทั้งที่จริงมันต้องเป็นดาวเทียมสำรอง
สิ่งที่ทักษิณทำไปทั้งหมดทำให้ราคาหุ้นพุ่งสูงขึ้น
มันก็รวยขึ้นเป็นธรรมดา

แต่ทำประเทศสูญรายได้
ขนาดนี้เสื้อแดงยังบอกว่าทักษิณไม่ได้โกง

ทักษิณ พูด "ถ้าไม่มีพี่ชายผมคนนี้ ก็ไม่มีผมในวันนี้"
ส่วนผมอยากจะพูดบ้างว่า "ถ้าไม่มีมึงในวันนั้น วันที่มึงกระโดดเข้ามาเล่นการเมือง ประเทศไทยก็คงไม่ชิบหายแบบนี้"
ส่วนตัวทักษิณก็ยังคงนั่งป็นประธานบริษัทอยู่ ใช้ชีวิตปกติไม่ต้องออกไปเร่ร่อนเป็นผีไม่มีศาล

#37 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:38

ผมอยากได้ข้อมูล หนี้สินภาคครัวเรือน/เงินออมภาคครัวเรือน

ของต้นปี 2555 มากกว่า

จะเอาเป็นสักขีพยาน ไว้ใช้ใน 8 ปีถัดไป ว่าคนจนจะหมดไปจริงหรือไม่

ท่านใดเข้าถึงข้อมูลนี้ จัดให้หน่อยครับ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#38 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:40

ถ้าอย่างนั้น "พุทธศาสนา" ก็ไม่ดีนะสิ เพราะหายสาปสูญไปจาก "อินเดีย"
แถมถ้านับคนทั้งโลก คนก็นับถือน้อยกว่า คริสต์ และ อิสลาม

:) ตรรกะอะไร แง่ไหน? พรรคการเมืองก่อตั้งมาเพื่อเผยแผ่ให้คนศรัทธาอย่างศาสนาหรือ? พรรคการเมืองตามระบอบ ปชต. คือการก่อตั้งเพื่อคนอุดมการณ์เดียวกัน มาร่วมกันทำงาน, กิจกรรมต่างๆในระบอบ ปชต. มิใช่หรือ???

:blink: ตรรกะวิบัติ? งง เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า? หรือใครวิบัติ???

Edited by wat, 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:41.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#39 human

human

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:42

ยังกากเหมือนเดิม ขอให้ได้แท็บเล็ตไวไวนะครับ จะได้ไปคุยโม้กับเด็ก ป.3 เหมือนกระทู้ที่แล้ว
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#40 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:43

พรรรคไทยรักไทย พรรคใหม่แต่ชื่อ นักเลือกตั้งหน้าเก่าทั้งนั้น ซึ้อเข้ามายกพรรค
อย่าให้ขำหน่อยเลย พรรคที่เกิดไม่ถึง 10 ปี ลองสร้างพรรคการเมือง
แล้วมีนักเมืองเลือดใหม่เลยสิ จะมีน้ำยาแค่ไหน

Edited by phoosana, 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:47.

#41 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:46

:) ตรรกะอะไร แง่ไหน? พรรคการเมืองก่อตั้งมาเพื่อเผยแผ่ให้คนศรัทธาอย่างศาสนาหรือ? พรรคการเมืองตามระบอบ ปชต. คือการก่อตั้งเพื่อคนอุดมการณ์เดียวกัน มาร่วมกันทำงาน, กิจกรรมต่างๆในระบอบ ปชต. มิใช่หรือ???

:blink: ตรรกะวิบัติ? งง เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า? หรือใครวิบัติ???

พรรคไทยรักไทยเป็นพรรคการเมืองที่เล่นการเมืองแบบเจ้าลัทธิอย่างที่ว่าเลยครับ เท่าที่เห็นมีพรรคนี้พรรคเดียว ส่วนปชป. ก็อย่างที่บอก กรณีสะตอสามัคคีที่ไปไล่สส.อีสานเดิมให้อยู่ไม่ได้ คือความผิดพลาดครั้งใหญ่ของปชป. ทำให้ภาคใต้ฐานเสียงแน่น แต่ภาคอื่นโงนเงนเป็นมวยเมาหมัด

Edited by Novice, 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:46.

#42 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:46

คุณใจดี สำบัดสำนวนฉลาดขึ้นเยอะผิดหูผิดตา ให้เขาเช่าล๊อกอินหรือเปล่า ถามจริง ๆ

#43 wat

wat

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:48

พรรรคไทยรักไทย พรรคใหม่แต่ชื่อ นักเลือกตั้งหน้าเก่าทั้งนั้น ซึ้เข้ามายกพรรค
อย่าให้ขำหน่อยเลย พรรคที่เกิไม่ถึง 10 ปี ลองสร้างพรรคการเมือง
แล้วนักเมืองเลือดใหม่เลยสิ จะมีน้ำยาแค่ไหน

:) ก็อาจจะจริงครับ แต่ผมมองในแง่...เวลา และโอกาสครับ 60 ปีที่มีโอกาสสร้างสรรค์ หรือทำลายสิ่งต่างๆมากมายกว่าเวลา 10 ปีครับ ทั้งๆที่ 60 ปีที่แล้วปัจจัยต่างๆน่าจะเอื้อต่อความเจริญก้าวหน้ามากกว่า หากแต่ทำเพื่อแผ่นดินอย่างแท้จริงเช่นองค์พระมหากษัตริย์เราครับ

#44 wizard

wizard

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:49

คุณใจดีผมขอดู statement เงินเดือน 15000 หน่อย ผมตั้งกระทู้ที่แล้วก็หนีกลับมาตั้งกระทู้ใหม่คุณก็ยังไม่ยอมให้

ผมตอบได้เลยว่าที่ไม่ให้เพราะคุณไม่มี ผมทำงานภาคราชการ ณ ปัจจุบันยังไม่มีใครได้ปรับเงินเพิ่ม 15000 ตามที่ไอ้แดงโลกสวยตัวนี้พล่าม

#45 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:50

ตูว่าไม่แคล้วโดน MOD ล็อคกระทู้อีก ช่วยตอบกันให้อยู่ในประเด็นหน่อยครับ เสียดายกระทู้ดีๆ

#46 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:51

ถ้าจะให้ถูกดิฉันว่าพรรคประชาธิปปัตย์...เป็นโรงเรียนที่มี สส เข้ามาเรียนรู้และออกไป
โลดแล่นในวงการเมือง เป็นใหญ่เป็นโต และกลับมาด่าพรรคที่ตัวเองเคยอยู่มาก่อนเสมอๆๆนะคะดิฉันว่า ;)

#47 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:52

พุทธศาสนา มีอายุมากกว่า 2000 ปี กลับพ่ายแพ้ให้กับคริสต์ - อิสลาม
ที่มีอายุน้อยกว่า แสดงว่า "พุทธศาสนา" แย่นะสิ นับถือพุทธ
แต่ไม่มี "โยนิโสมนัสสิการ" เลย

#48 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:53

ตูว่าไม่แคล้วโดน MOD ล็อคกระทู้อีก ช่วยตอบกันให้อยู่ในประเด็นหน่อยครับ เสียดายกระทู้ดีๆ

ก็คงเป็นพรรคการเมืองที่ดีที่สุดของไทยแหละ

เพราะผมมองไม่เห็นว่ามีพรรคการเมืองอื่นในประเทศไทยเลย

เห็นแต่บริษัทจำกัด(ในครอบครัว) เช่นบริษัทหลงจู้ บริษัทชอบชิด บริษัทชินหมาวัต

พอมันเหลือตัวเลือกเดียวที่เป็นพรรคการเมือง ปชป. มันก็เลยกลายเป็นดีที่สุดในไทย ทั้งๆที่ในสายตาผม พรรคเลเบอร์ของอังกฤษมีมาตราฐานดีกว่าเยอะ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#49 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:54

พรรรคไทยรักไทย พรรคใหม่แต่ชื่อ นักเลือกตั้งหน้าเก่าทั้งนั้น ซึ้เข้ามายกพรรค
อย่าให้ขำหน่อยเลย พรรคที่เกิไม่ถึง 10 ปี ลองสร้างพรรคการเมือง
แล้วนักเมืองเลือดใหม่เลยสิ จะมีน้ำยาแค่ไหน

:) ก็อาจจะจริงครับ แต่ผมมองในแง่...เวลา และโอกาสครับ 60 ปีที่มีโอกาสสร้างสรรค์ หรือทำลายสิ่งต่างๆมากมายกว่าเวลา 10 ปีครับ ทั้งๆที่ 60 ปีที่แล้วปัจจัยต่างๆน่าจะเอื้อต่อความเจริญก้าวหน้ามากกว่า หากแต่ทำเพื่อแผ่นดินอย่างแท้จริงเช่นองค์พระมหากษัตริย์เราครับ

ประเทศไทยเสียเวลากับเผด็จการคณะราษฎร์ที่กัดกันเองไปร่วม ๆ 40 ปีแล้ว ปชป.ขึ้นมาแต่ละทีนี่เจอแต่งานการเมืองระดับเฮฟวี่เวตทั้งนั้น ยิ่งสมัย ปี 19 นี่ต้องมาเสียเวลากับคอมฯป่วนเมืองอีกร่วมสิบปี ยังไงก็วิเคราะห์แบบให้ความยุติธรรมกับพรรคนี้หน่อยนะครับ

โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าเมืองไทยไม่มีกบฎคณะราษฎร์ ประเทศนี้จะเจริญยั่งยืนกว่านี้มากครับ แต่อาจต้องเสี่ยงตกเป็นเมืองขึ้นของไอ้กัน

Edited by Novice, 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:57.

#50 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:54

ก็คงเป็นพรรคการเมืองที่ดีที่สุดของไทยแหละ

เพราะผมมองไม่เห็นว่ามีพรรคการเมืองอื่นในประเทศไทยเลย

เห็นแต่บริษัทจำกัด(ในครอบครัว) เช่นบริษัทหลงจู้ บริษัทชอบชิด บริษัทชินหมาวัต

พอมันเหลือตัวเลือกเดียวที่เป็นพรรคการเมือง ปชป. มันก็เลยกลายเป็นดีที่สุดในไทย ทั้งๆที่ในสายตาผม พรรคเลเบอร์ของอังกฤษมีมาตราฐานดีกว่าเยอะ

คุณjaidee ช่วยบอกหน่อยสิ ว่าในประเทศไทยมีพรรคการเมืองไหน ที่เป็นระบบพรรคจริงๆนอกจากประชาธิปัตย์?