Jump to content

- - - - -

คำตอบความเห็นอย่างนี้ดีไหม...?

• Please log in to reply
ยังไม่มีผู้แสดงความเห็นในกระทู้นี้

#1 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:37

นำความคิดเห็นสองด้านมาให้อ่าน...

ขอให้มีสัมมาทิฐิ คิดชอบ ก่อนอ่าน...
Sang Chai Gold Trader บอกว่า "ประเด็นคือ พวกเรานี่และคับที่เลือกทั้ง 2 พรรคนี่ขึ้นมาบริหารบ้านเมือง และพวกเรานี่และที่เป็นต้นกำเนิดการไร้วินัย โกงกิน ลองนึกดูพวกเราเคยแซงคิวไหม เคยเข้าแถวหรือเปล่า เคยฝ่าฝืนกฎหมายไหม เคยบนบานศาลกล่าวไหม เคยใช้เส้นสายไหม เคยถือยศถืออย่างไหม พวกเราก่อกำแพงแห่งความโกง ไร้ปัญญา มานาน จนมันทลายยาก ตอนนี้เราเริ่มก่อกำแพงแห่งความเกลียดชัง กันอีก พอเถอะครับ"
----------------------------------------------------------------

อย่าไปต่อว่าคุณ Sang Chai เลย เพราะเขาก็เป็นอีกกลุ่มในสังคมที่ปรารถนาความสงบสุข ปรารถนาดี

พี่ขอแจงเป็นข้อๆ เลยค่ะ

ประการแรก
------------
ที่น้อง Sang Chai บอกว่า “พวกเรานี่และคับที่เลือกทั้ง 2 พรรคนี่ขึ้นมาบริหารบ้านเมือง และพวกเรานี่และที่เป็นต้นกำเนิดการไร้วินัย โกงกิน”

ตอบว่า
-------
“มันเป็นความผิดของคนที่ไปเลือกตั้ง หย่อนบัตรไม่เสีย กาคะแนนเลือกพรรคการเมืองตามระบอบประชาธิปไตย ไปได้ยังไง คนเลือกเขาอาจเลือกเพราะศรัทธา เพราะชอบนโยบาย เพราะเลือกพวกชั่วน้อยกว่า หรืออาจไปกา VOTE No ไม่เลือกสัตว์เข้าสภา ตามที่พันธมิตรรณรงค์ก่อน ปชป ได้เป็นรัฐบาลเมื่อกว่า 4 ปีก่อนก็ได้

ดังนั้น ปัญหาคือ ระบบพรรคการเมือง ไม่ใช่อยู่ที่ผู้ไปใช้สิทธิค่ะ หรือน้องจะให้ยกเลิก ไม่ให้มีการเลือกตั้ง แล้วตอนนี้ คนที่ต่อต้านการเลือกตั้งเขาก็ทำถูกในความคิดของน้องใช่ไหม”

ประการที่สอง
--------------
น้อง Sang Chai บอกว่า “ลองนึกดูพวกเราเคยแซงคิวไหม เคยเข้าแถวหรือเปล่า เคยฝ่าฝืนกฎหมายไหม เคยบนบานศาลกล่าวไหม เคยใช้เส้นสายไหม เคยถือยศถืออย่างไหม”

ตอบว่า
-------
“ที่ว่ามาทั้งหมดนี้ พี่ไม่เคยแซงคิว เมื่อมีแถวให้เข้าก็เข้าแถว ใครแซงพี่ก็เตือนทันที ไม่เคยฝ่าฝืนกฏหมายสักอย่าง

ตอนสาวๆ ขับรถผิดทาง โดนจราจรต่อรองให้เลือกระหว่างใบสั่งกับงุบงิบจ่ายให้จราจรจำนวนน้อยๆ พี่ก็ไม่เคยจ่ายให้ แต่ไปจ่ายที่โรงพักตามกฏ

เรื่องบนบานศาลกล่าวเคยบนตลกๆ ไม่เคยทำจริงจัง

เส้นสายไม่เคยใช้เลยสักครั้งในชีวิต แม้แต่เรื่องเล็กๆ น้อยๆ

ยิ่งเรื่องถือยศถืออย่างยิ่งไม่เคย เพราะไม่มียศ

ส่วนท่านอื่นๆ จะอย่างไรพี่ไม่ทราบ แต่ไม่เชื่อว่าส่วนใหญ่จะเลวร้าย ใครหลายคนอาจจะเคยจ่าย เคยใช้เส้นสาย ฯลฯ แต่เมื่อมาถึงยุคที่เราจะให้ความเข้าใจกับเขาถึงความเป็นธรรมในสังคมเพื่อ ประโยชน์สุขร่วมกันทุกชนชั้น ทำไมน้องจะไปปฏิเสธโดยอ้างถึงเรื่องที่มีน้ำหนักน้อยละคะ”

ประการสุดท้าย
----------------
น้องบอกว่า “พวกเราก่อกำแพงแห่งความโกง ไร้ปัญญา มานาน จนมันทลายยาก ตอนนี้เราเริ่มก่อกำแพงแห่งความเกลียดชัง กันอีก พอเถอะครับ”

ตอบว่า
-------
“น้องต้องการให้คนไทยอยู่หลังกำแพงแห่งความโกง ความไร้ปัญญาที่น้องว่า ต่อไปอีกนานเท่าไหร่

น้องมองไม่เห็นหายนะที่มาให้เห็นอยู่ตรงหน้านี่แล้วหรือไร

และการที่น้องชี้หน้าว่าคนที่เขาต้องการความเป็นธรรม ความถูกต้อง ไม่คด ไม่โกง ว่าเป็นคนก่อกำแพงแห่งความเกลียดชังกัน และควรจะหยุดได้แล้วนั้น พี่ว่าน้องเองนั่นแหละที่ยังมืดบอด ยอมสยบอยู่กับความเลวร้ายในสังคม ภายใต้หน้ากากจอมปลอมของคำว่า สงบสุขหรือเมตตาธรรม โดยไม่ลืมหูลืมตาดูว่ากำลังเกิดความเลวร้ายอะไรขึ้นในสังคมค่ะ”
  •  
    Write a comment...

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน