Jump to content

- - - - -

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะได้เห็นการพิมพ์แบงค์เพิ่มในการแก้ปัญหาจำนำข้าว

• Please log in to reply
30 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:40

เห็นการแห่กันถอนเงินจากธนาคารของประชาชน แล้ว ผมนึกไม่ออกจริงๆว่าจะไปหาเงินมาจากไหน ในกรณีรัฐบาลนี้ดื้อด้านอยู่ต่อ แบบประมาณว่า เงินเฟ้อ ค่อยตามแก้กันทีหลัง วอนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

#2 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:41

เห็นหัวข้อกระทู้ กำลังจะพิมพ์เลยว่า เงินเฟ้อสิแบบนั้น

Edited by ไทยไม่ทน, 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:42.

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#3 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:45

พิมพ์ไปเลยครับ เวลาซื้อเบียร์ต้องแบกไปแบบนี้

#4 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:46

หา!!!!!!!!!!!!!!!เอาจริงเหรอครับ!!!!!!!!!!!!!!

บทเรียนก็มีมากมายนะครับ

ขนาดเงินค่าขนมไปโรงเรียนนะนี่

#5 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:51

ตั้งกระทู้ได้น่ารักมากครับ 

5 5 5 5 5 5  5 5 5 5 5 5 

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:52

ปัญหาคือ จะเอากฎหมายอะไรในการพิมแบงค์เพิ่มครับ

ประเทศเราไม่ใช่ เมกานะครับ ที่นึกอยากพิมแบงคืก้อพิมได้

โดยไม่มีอะไรมาห้าม หรือ กฎหมายการเงินการคลัง

ผมว่า รบ ตอนนี้จนมุมแล้วละครับ ถ้ากู้ไม่ได้ หรือ หาเงินมาให้ชาวนาไม่ได้

รับรองว่า ทั้ง เพื่อไทย รวมถึง อีโง่ อยู่เมืองไทยยากแน่นอน

อยู่ที่ว่า ผู้บริหารแบงค์ต่างๆ  จะโง่ยอมติดคุกแทน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 Alkene

Alkene

น้องเก่า

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:58

แสดงว่าเราจะได้ร่ำรวยกันทั่วหน้าครับ กินข้าวจานละแสน ปาท่องโก๋ตัวละพัน จะไปซื้อ iPhone ต้องแบกเงินไปแหละครับ 

:D  :D  :D

#8 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:59

การพิมพ์แบงค์ ขึ้นกับธนาคารแห่งประเทศไทยครับ ตราบใดที่คุณประสารยังอยู่ คงยากครับ

อ้อ อีกอย่าง ระดับ รองๆ ธปท นี่เหลืองๆ ทั้งนั้นนะครับ ไม่ง่ายครับ

#9 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:03

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมเห็นการออกนโยบายที่ ละเมิดวินัยการคลัง ของรัฐบาลนี้ ได้ทำลงไป ถึงจังหวะนี้ ผมว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้แหละครับ

#10 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:11

พิมพ์เสร็จคงใช้ได้ประมาณนี้มั้งครับ เผาเลยพี่น้อง...

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#11 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:15

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมเห็นการออกนโยบายที่ ละเมิดวินัยการคลัง ของรัฐบาลนี้ ได้ทำลงไป ถึงจังหวะนี้ ผมว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้แหละครับ

เกี่ยวเนื่องกับต่างประเทศด้วยครับ  เรื่องข้อตกลงต่าง ๆ เรื่องค่าเงิน  ต้องให้ผู้รู้มาอธิบายครับ

#12 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:22

เกี่ยวเนื่องกับต่างประเทศด้วยครับ  เรื่องข้อตกลงต่าง ๆ เรื่องค่าเงิน  ต้องให้ผู้รู้มาอธิบายครับ

อันนี้ผมขอแสดงความคิดเห็นอันน้อยนิดนะครัช (ผมเสล่ออวดรู้เพราะเมาครับ อย่าถือสานะ)

เท่าทีผมทราบนะครับ ปกติ เราจะพิมแบงค์ได้ รัฐจะต้องมีทอง ในครอบครองเพียงพอครับ รวมไปถึงเงินในสำรองในคลังเพียงพอที่จะใช้จ่าย

ถ้าจะพิมเพิ่มก้อต้องมีทองเพิ่มขึ้นตามนั้น อ่ะ 

ผมไมู่รู้ว่า เป็นกฎหมายระหว่างว่าด้วยการเงินระหว่างประเทศตัวไหนอ่ะ (จำไม่้่ได้ครับ มันนานละ จำได้ว่า สนธิสัญญาอะไรสักอย่างนี่ละ)

ปล. ความรู้ผมน้อยนิด รอผู้รู้ดีกว่า ครับ 

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#13 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:39

ค่าใช้จ่ายในการพิมพ์ต้องมีครับ

เอาเงินที่ไหนเอ่ย

ค่าหมึก ค่ากระดาษ

เขาถึงต้องมีทองในคลัง

ปล. ผมมั่ว

#14 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:59

ไปเจอกระทู้นี้มาครับ เลยสงสัยว่าเขาพิมพ์เงินได้อย่างไรทั้งที่ไม่มีทองอะครับ ที่ซิมบับเว
http://topicstock.pa.../I10259484.html

#15 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:13

เคยผ่านตามา ก็ต้องอย่างที่คุณพอลคุงว่าแหละครับ

หมายความว่า คุณก็ต้องมีทรัพย์สมบัติเทียบเท่าเงินที่คุณจะพิมพ์ออกมาอยู่

ไม่ใช่จู่ๆ นึกจะพิมพ์ก็พิมพ์ได้ ไม่งั้น เงินนั้นก้ไม่มีอะไรมาค้ำ

ก็กลายเป้นเศษกระดาษไปเท่านั้นเอง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#16 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:16

การพิมพ์แบงค์ ขึ้นกับธนาคารแห่งประเทศไทยครับ ตราบใดที่คุณประสารยังอยู่ คงยากครับ

อ้อ อีกอย่าง ระดับ รองๆ ธปท นี่เหลืองๆ ทั้งนั้นนะครับ ไม่ง่ายครับ

ไม่แน่ครับ เพราะไม่ใช่เพราะเหลืองหรือแดง ถ้าจำเป็นจริงๆผมว่าพิมพ์แน่นอนครับ เพราะทางนั้นเค้าจะเป็นห่วงด้านการเงิน และสภาพคล่อง รวมทั้งค่าเงินบาทมากกว่า ไม่มาสนใจเท่าไรหรอกครับว่าจะจ่ายอะไร ถ้ามันแย่ขนาดนั้นผมว่า ธปท คงทำ แต่ทั้งนี้ต้องไม่ติดข้อกำหนดอะไร

#17 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:26

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะได้เห็นการพิมพ์แบงค์เพิ่มในการแก้ปัญหาจำนำข้าว

ต้องถามนายกคนกลางคนนี้ก่อน

การพิมพ์ธนบัตรเพิ่มจำเป็นต้องมีทองคำไปสำรองไว้ที่ธนาคารโลก เพื่อเป็นหลักประกันค่าของเงินที่ผลิตออกมา เปรียบเสมือนเป็นเครดิตของค่าเงิน เป็นการสร้างความน่าเชื่อถือ ในอดีตสหรัฐอเมริการก็เคยนำทองคำไปสำรองเช่นเดียวกับประเทศอื่น ภายหลังที่สหรัฐก้าวขึ้นมาเป็นมหาอำนาจทางเศรษฐกิจ การทหาร จนได้รับการยอมรับการนานาอารยประเทศ มีสังคมการบริโภคสูง ทุกประเทศก็อยากไปทำการค้าขายด้วย ภายหลังสหรัฐประกาศที่จะพิมพ์ธนบัตรโดยไม่นำทองคำไปสำรอง ความเป็นมหาอำนาจของโลกได้สร้างเครดิต ความน่าเชื่อถือให้กับเงินดอลล่าอย่างมาก ธนบัตรทุกดอลล่าที่ผลิตเปรียบดังตราสารหนี้ที่สหรัฐต้องชำระคืน การที่ทุกประเทศยอมรับก็เพราะประโยชน์ทางการค้าขาย ปัจจุบันมีหลายประเทศที่ถือครองเงินสกุลดอลล่าร์ไว้ เช่นประเทศจีนถือไว้หลายแสนล้านดอลล่าร์ สหภาพยุโรปก็เช่นเดียวกัน ภาวะเงินเฟ้อเกิดจากการที่เม็ดเงินอยู่ในตลาด หรือในมือของประชาชนมากเกินไป การผลิตเงินเพิ่มของสหรัฐมุ่งเป็นค่าใช้จ่ายในต่างประเทศเป็นส่วนใหญ่ ส่วนตลาดภายในประเทศคงมีมาตรการควบคุมให้อยู่ในระดับปกติขจึงยังไม่เกิดปัญหาเงินเฟ้อ แต่ถ้าหากเมื่อใดที่เศรษฐกิจของสหรัฐไม่ดี ค่าเงินตกลงมากๆ ประเทศที่ถือเงินตราสกุลดอลล่าพร้อมใจกันเทขายเงินดอลล่าออกสู่ท้องตลาด จะทำให้ค่าเงินดอลล์ดิ่งลงเหวทันที ภาวะฟองสบู่แตก เหมือนประเทศไทยปี 2540 แต่จะร้ายแรงกว่าหลายร้อยพันเท่า และจะส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจโลกอย่างแน่นอน เท่าที่ทราบตอนนี้มีสหรัฐอเมริกาประเทศเดียวที่ไม่นำทองคำไปสำรอง แค่ประเทศเดียวก็คงเพียงพอแล้ว สกุลเงินดอลล่าร์ดิ่งเหวเมื่อไร ภาคส่งออกของไทยระเนระนาดเมื่อนั้น เพราะค่าเงินบาทผูกไว้กับสกุลเงินดอลล่าร์

Money Nursery - การพิมพ์ธนบัตรเพิ่ม จะพิมพ์ได้อย่างไร?

การออกใช้ธนบัตรและทุนสำรองเงินตรา - ธนาคารแห่งประเทศไทย

Edited by Stargate-1, 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:28.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#18 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:40

สำหรับประเทศไทยผมว่าเป็นไปไม่ได้ ถ้าพิมพ์คนต้องรู้(แบงค์ชาติต้องเปิดข้อมูลแน่นอน) - พอคนรู้ทั้งไทยทั้งฝรั่งต้องแห่แลกเงินไทยเป็นเงินต่างชาติ - ก่อให้เกิดค่าเงินตกอย่างรุนแรง - ตามมาด้วยเงินเฟ้อมหาศาล - ตระกูลชินวัตรจบ

Edited by แม้ว ซอยตัน, 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:40.

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#19 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:46

ค่าใช้จ่ายในการพิมพ์ต้องมีครับ

เอาเงินที่ไหนเอ่ย

ค่าหมึก ค่ากระดาษ

เขาถึงต้องมีทองในคลัง

ปล. ผมมั่ว

ที่ชัวร์ๆ กระดาษพิมพ์แบงค์ เราไม่ได้ผลิตเอง ต้องสั่งทำพิเศษจากต่างประเทศ

อย่างแบงค์ 100 แบงค์ 500 แบงค์ 1,000 แถบฟอยล์จะติดมาจากแหล่งผลิตเอง เราไม่ได้ติดเองตอนพิมพ์ในโรงพิมพ์

หมึกพิมพ์ก็เป็นหมึกผสมเอง

ข้อมูลจาก เจ้าหน้าที่ของแบงค์ชาติในงานที่ศูนย์ประชุมฯ, นสพ. เดลินิวส์ เมื่อหลายปีก่อน และเว็บ ธปท. 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:48.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#20 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:10

ไม่แน่ครับ เพราะไม่ใช่เพราะเหลืองหรือแดง ถ้าจำเป็นจริงๆผมว่าพิมพ์แน่นอนครับ เพราะทางนั้นเค้าจะเป็นห่วงด้านการเงิน และสภาพคล่อง รวมทั้งค่าเงินบาทมากกว่า ไม่มาสนใจเท่าไรหรอกครับว่าจะจ่ายอะไร ถ้ามันแย่ขนาดนั้นผมว่า ธปท คงทำ แต่ทั้งนี้ต้องไม่ติดข้อกำหนดอะไร

แต่ผมไม่เชื่อว่าแบงก์ชาติจะทำ   เพราะนั้นหมายถึงการล่มสลายของระบบแลกเปลี่ยนและระบบเศรษฐกิจของประเทศ

ถ้าทุกอย่างล่ม ครอบครัว ลูกเมียของพนักงานแบงก์ชาติก็อยู่ไม่ได้  ยกเว้นเตรียมการหนีไปตายที่ต่างประเทศไว้แล้ว

#21 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:14

ต้องถามนายกคนกลางคนนี้ก่อน

การพิมพ์ธนบัตรเพิ่มจำเป็นต้องมีทองคำไปสำรองไว้ที่ธนาคารโลก เพื่อเป็นหลักประกันค่าของเงินที่ผลิตออกมา เปรียบเสมือนเป็นเครดิตของค่าเงิน เป็นการสร้างความน่าเชื่อถือ ในอดีตสหรัฐอเมริการก็เคยนำทองคำไปสำรองเช่นเดียวกับประเทศอื่น ภายหลังที่สหรัฐก้าวขึ้นมาเป็นมหาอำนาจทางเศรษฐกิจ การทหาร จนได้รับการยอมรับการนานาอารยประเทศ มีสังคมการบริโภคสูง ทุกประเทศก็อยากไปทำการค้าขายด้วย ภายหลังสหรัฐประกาศที่จะพิมพ์ธนบัตรโดยไม่นำทองคำไปสำรอง ความเป็นมหาอำนาจของโลกได้สร้างเครดิต ความน่าเชื่อถือให้กับเงินดอลล่าอย่างมาก ธนบัตรทุกดอลล่าที่ผลิตเปรียบดังตราสารหนี้ที่สหรัฐต้องชำระคืน การที่ทุกประเทศยอมรับก็เพราะประโยชน์ทางการค้าขาย ปัจจุบันมีหลายประเทศที่ถือครองเงินสกุลดอลล่าร์ไว้ เช่นประเทศจีนถือไว้หลายแสนล้านดอลล่าร์ สหภาพยุโรปก็เช่นเดียวกัน ภาวะเงินเฟ้อเกิดจากการที่เม็ดเงินอยู่ในตลาด หรือในมือของประชาชนมากเกินไป การผลิตเงินเพิ่มของสหรัฐมุ่งเป็นค่าใช้จ่ายในต่างประเทศเป็นส่วนใหญ่ ส่วนตลาดภายในประเทศคงมีมาตรการควบคุมให้อยู่ในระดับปกติขจึงยังไม่เกิดปัญหาเงินเฟ้อ แต่ถ้าหากเมื่อใดที่เศรษฐกิจของสหรัฐไม่ดี ค่าเงินตกลงมากๆ ประเทศที่ถือเงินตราสกุลดอลล่าพร้อมใจกันเทขายเงินดอลล่าออกสู่ท้องตลาด จะทำให้ค่าเงินดอลล์ดิ่งลงเหวทันที ภาวะฟองสบู่แตก เหมือนประเทศไทยปี 2540 แต่จะร้ายแรงกว่าหลายร้อยพันเท่า และจะส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจโลกอย่างแน่นอน เท่าที่ทราบตอนนี้มีสหรัฐอเมริกาประเทศเดียวที่ไม่นำทองคำไปสำรอง แค่ประเทศเดียวก็คงเพียงพอแล้ว สกุลเงินดอลล่าร์ดิ่งเหวเมื่อไร ภาคส่งออกของไทยระเนระนาดเมื่อนั้น เพราะค่าเงินบาทผูกไว้กับสกุลเงินดอลล่าร์

Money Nursery - การพิมพ์ธนบัตรเพิ่ม จะพิมพ์ได้อย่างไร?

การออกใช้ธนบัตรและทุนสำรองเงินตรา - ธนาคารแห่งประเทศไทย

ถ้าอเมริกาเดี้ยง ก็จะทำให้ไทยเดี้ยงไปด้วย เพราะอเมริกาเป็นหนี้ไทยอยู่มากถึง 30,100 ล้านดอลลาร์ หรือ 963,200 ล้านบาท...

แนะนำให้ไปทวงหนี้อเมริกามาจ่ายค่าจำนำข้าวครับ ได้ครบแน่นอน

Edited by ทัชชี่, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:15.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#22 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:47

ค้อนเทพอันละ สามแสนห้า ไงครับ ใช้แทนทองคำ :lol:

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#23 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:59

ในระบบงบประมาณของเรา  เงินทุกบาททุกสตางค์ต้องมีที่มาที่ไปหมด

ดังนั้นการพิมพ์แบงค์ขึ้นมาเฉยๆจึงทำไม่ได้ครับ  เพราะไม่รู้จะเข้าช่องไหน

เพราะเงินงบประมาณเรามาจากภาษี  และเงินกู้

เงินพิมพ์ขึ้นมาเฉยๆไม่มีครับ 

ทุกวันนี้ที่พิมพ์อยู่ก็ทดแทนธนบัตรเสื่อมสภาพ  และใช้หมุนเวียนในระบบ

(เราไม่ได้พิมพ์เงินขึ้นมาหมดเท่าที่เรามีครับ)

แม้นแต่ในอเมริกาเอง (ที่เราว่าเขาพิมพ์แบงค์โดยไม่ต้องมีหลักประกัน) เขาก็มีระบบ 

ผมจำได้ว่าเขาจะมีบอร์ดดิจิทัลโชว์ยอดหนี้สาธารณะของอเมริกา (อยู่ที่ธนาคารกลางสหรัฐหรือไงนี่แหละ)

ตัวเลขมันจะเพิมขึ้นเรื่อยๆเมื่อรัฐอัดเงินดอลล่าร์เข้าระบบครับ

ซึ่งพอแตะระดับ 70% ของ GDP

(ขณะนี้คือกว่า 16 ล้านล้านดอลล่าร์ ถ้าแปลงเป็นเงินบาทได้ใส่ศูนย์กันไม่รู้กี่สิบตัวครับ)

เขาก็ไม่ไหวครับ  เขาก็กลัวลูกหลานเขาไม่มีปัญญาใช้หนี้เหมือนกัน

ถึงขนาดเป็นความขัดแย้งระหว่างรัฐสภากับคณะรัฐมนตรีเรื่อง Fiscal Cliff กันวุ่น

(ไทยเราใช้คำว่า "หน้าผาการคลัง")

เพราะยิ่งดอลล่าร์ออกไปมาก  คนอเมริกายิ่งจับจ่ายมาก

เงินส่วนหนึ่งจะไหลออกนอกประเทศ

ทุกดอลล่าร์ของเขา เขาต้องรับผิดชอบครับ

เพราะเงินอเมริกาทั้งหมด อยู่นอกอเมริกาถึงกว่า 2 ใน 3

นั่นหมายถึงอเมริกาแบกดอกเบี้ยหลังแอ่นเลยครับ

หากอเมริกาอ่อนแอลง  วันนึงเงินพวกนี้จะกลับมาซื้อสินทรัพย์ในอเมริกา

สุดท้ายอาจต้องขายกันทั้งประเทศ  หายนะแน่นอน

ต้นทุนในการเป็นเงินสกุลหลักของโลกมันสูงมากครับ 

จึงไม่มีประเทศไหนอยากเจริญรอยตามอเมริกาในเรื่องนี้

จีนเองก็ยังถือดอลล่าร์  ยุโรปก็ถือดอลล่าร์  ตอนนี้ถ้าอเมริกาเจ๊งโลกล่มสลายครับ

ส่วนไทยเราเป็นประเทศเล็กๆ

เรื่องพิมพ์แบงค์ขึ้นมาเฉยๆไม่มีทางทำได้ครับ

ถ้าคนไม่เชื่อถือค่าเงินเรา  เราตายอย่างเดียว 

ค้าขายกับใครก็ไม่ได้  ต้องเอาสินค้าไปแลก

ปล : สมัยนี้เราไม่ได้เอาทองคำไปสำรองเวลาจะพิมพ์ธนบัตรแล้วครับ

ทองคำเรามีไว้เป็นเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ

ส่วนเงินหมุนเวียนในระบบก็พิมพ์ขึ้นมาเท่าที่จะใช้

กลยุทธในการควบคุมเงินในระบบก็ใช้นโยบาย (Economic policy) หรืออัตราดอกเบี้ยควบคุมอีกทีครับ

Edited by คลำปม, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:21.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#24 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:12

อันนี้ผมขอแสดงความคิดเห็นอันน้อยนิดนะครัช (ผมเสล่ออวดรู้เพราะเมาครับ อย่าถือสานะ)

เท่าทีผมทราบนะครับ ปกติ เราจะพิมแบงค์ได้ รัฐจะต้องมีทอง ในครอบครองเพียงพอครับ รวมไปถึงเงินในสำรองในคลังเพียงพอที่จะใช้จ่าย

ถ้าจะพิมเพิ่มก้อต้องมีทองเพิ่มขึ้นตามนั้น อ่ะ 

ผมไมู่รู้ว่า เป็นกฎหมายระหว่างว่าด้วยการเงินระหว่างประเทศตัวไหนอ่ะ (จำไม่้่ได้ครับ มันนานละ จำได้ว่า สนธิสัญญาอะไรสักอย่างนี่ละ)

ปล. ความรู้ผมน้อยนิด รอผู้รู้ดีกว่า ครับ 

เอาคนดอกทอง ไปค้ำ ได้ก่า??

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#25 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:29

โอ......พิมพ์ธนบัตรต้องมีทองคำสำรอง

ถ้าอนุญาตให้เอานายกฯดอกทองไปค้ำแทนได้

ไทยคงเป็นมหาอำนาจทางเศรษฐกิจอันดับหนึ่งของโลก

#26 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:24

แล้วทำไม ซิมบับเว ถึงสั่งพิมพ์แบงค์เองได้ครับ เขาเอาอะไรค้ำ รบกวนด้วยครับ

#27 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:25

ที อเมริกา ยังออก QE กันเป็น อุตสาหกรรมการส่งออกกระดาษ

ที่มหาศาลเลย พอประเทศอื่นจะทำ มาห้ามซะงั้น

ขำ อเมริกา

มีคำพูดของใคก็ไม่รู้ผมจำชื่อไม่ได้แต่ชอบมาก ท่านพูดใว้ว่า

เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#28 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:33

วันนั้นผมนั่งเท็กซี่ เค้าบอกว่าที่กำนันเดินรับเงินบริจาคนะ เค้าบอกว่าลุงกำนันนะเงินเยอะ เค้าพิมพ์เองได้ คนสั่งพิมพ์เค้าใหญ่  :lol:

#29 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:42

แล้วทำไม ซิมบับเว ถึงสั่งพิมพ์แบงค์เองได้ครับ เขาเอาอะไรค้ำ รบกวนด้วยครับ

ก็เพราะซิมบับเวทำแบบนั้นไงครับ  ค่าเงินเลยกลายเป็นแบบในรูป

แบงก์มีมูลค่าไม่ต่างจากกระดาษ เผลอ ๆ ที่เด็กถืออยู่เนี่ยมีมูลค่าไม่เกิน 10 บาทไทย  พอ ๆ กับกระดาษชั่งกิโลขาย  -_-

แล้วคิดว่าประเทศจะไปรอดได้หรือ

#30 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:58

เราก็พิมพ์ได้ครับถ้าจะทำ

ใครก็ทำได้  แต่ทำไปแล้วความเชื่อถือไม่เหลือ  เงินมันก็จะด้อยค่าลงเรื่อยๆ

อย่างซิมบับเวที่พิมพ์เงินเอาตามใจฉัน  สุดท้ายเงินก็กลายเป็นเศษกระดาษ

เงินเฟ้อเป็นสิบล้านเท่า (สมมุติมีเงิน 50 ล้าน มันเฟ้อจนเหลือไม่กี่บาท)

เป็นหายนะของประเทศจนกล่าวขานกันมาถึงทุกวันนี้

อันที่จริงก็ไม่ใช่มีแต่ซิมบับเวที่พิมพ์เงินแก้ปัญหาเศรษฐกิจแบบไม่สนโลกนะครับ

ญี่ปุ่นเองชาติที่มีความรู้แท้ๆก็ยังทำ

แถมมาทำกับชาติไทยด้วย 

เป็นช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2  ซึ่งธนบัตรไทยพิมพ์ที่ญี่ปุ่นครับ

พี่ยุ่นเล่นพิมพ์มันซะเฟ้อเลย  พิมพ์แล้วก็เอามาใช้จ่ายในบ้านเรา

เราเลยต้องพิมพ์ใช้เองโดยกรมแผนที่ทหารที่เมืองกาญจ์

สมัยนั้นมีแบงค์พันด้วยแหละครับคิดดู

ถ้าเทียบกับตอนนี้คงเป็นธนบัตรใบละแสน

แต่ว่าไม่ได้ครับตอนนั้นมันช่วงสงครามโลก

ปล : ผมหาภาพตัวอย่างธนบัตร 1,000 บาทที่ญี่ปุ่นพิมพ์ไม่ได้เลยครับ

จึงขอเอาธนบัตร 1,000 บาทสมัยรัชกาลที่ 5 มาแนบไว้แทน

ตั้งราคาประมูล 2 ล้านบาทครับใบนี้

http://www.dailynews...พบกันวันอาทิตย์

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#31 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:06

แต่ผมไม่เชื่อว่าแบงก์ชาติจะทำ   เพราะนั้นหมายถึงการล่มสลายของระบบแลกเปลี่ยนและระบบเศรษฐกิจของประเทศ

ถ้าทุกอย่างล่ม ครอบครัว ลูกเมียของพนักงานแบงก์ชาติก็อยู่ไม่ได้  ยกเว้นเตรียมการหนีไปตายที่ต่างประเทศไว้แล้ว

การพิมพ์แบงค์ไม่ใช่ว่าจะนึกจะพิมพ์ก็พิมพ์ครับ ไม่ง่าย ต้องมีทองคำและหลักทรัพย์มีค่าหนุนอยู่ถึงพิมพ์ได้  ลักไก่ไม่ได้ง่ายๆ ยิ่ง มี คุณประสารอยู่ ผมเชื่อในความสุจริตของเค้าครับ

ยังไม่นัก พนักงานแบงค์ชาติ คนอื่นๆครับ  เท่าที่ได้คุยกับรุ่นน้องที่สนิทมาก ที่ทำงานที่นี่ เอาเป็นว่า แม้ต่อให้ การเมืองมาล้วงลูกตั้งคนตัวเอง ก็ไม่ง่ายที่จะคุมระดับ รองๆ ลงไป 

เพราะรุ่นน้องผมบอกว่า ทุกคนที่นี่ค่อนข้างจะอุดมการณ์ และซื่อสัตย์ครับ 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน